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DIBAJI

Taarifa hii ya uchambuzi wa Majibu ya Wanafunzi katika Upimaji wa Kitaifa wa
Kidato cha Pili (FTNA) 2021 somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu inatoa mrejesho
kwa wadau kuhusu ufaulu wa wanafunzi katika upimaji wa somo hili na
kubainisha sababu mbalimbali zilizochangia katika ufaulu huo.

Uchambuzi uliofanywa Kkatika taarifa hii umebainisha sababu zilizochangia
matokeo ya wanafunzi katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu FTNA 2021.
Uchambuzi umebainisha wanafunzi waliopata alama za juu, wastani na za chini
katika kila swali. Aidha, sampuli za majibu ya wanafunzi waliofanya vizuri na
wale waliofanya vibaya zimeoneshwa. Sababu zilizowafanya baadhi ya wanafunzi
kuweza kujibu maswali kwa usahihi ni pamoja na kuwa na ufahamu wa kutosha
juu ya mada zilizopimwa na kuelewa matakwa ya maswali yaliyoulizwa. Aidha,
uchambuzi huu umebaini kuwa baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu maswali
kwa usahihi hawakuwa na ujuzi wa kutosha katika mada mbalimbali za Elimu ya
Dini ya Kiislamu na wengine walishindwa kubaini matakwa ya maswali.

Baraza la Mitihani lina imani kuwa, mrejesho uliotolewa utawawezesha wadau
wote wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato wa ufundishayji
na ujifunzaji hatimaye kuondoa changamoto zilizobainishwa katika taarifa hii.
Endapo mapendekezo yaliyotolewa mwishoni mwa taarifa hii yatazingatiwa, ni
imani ya Baraza kuwa kiwango cha kufaulu katika somo hili kitaongezeka.

Baraza la Mitihani linatoa shukrani za dhati kwa wote waliohusika katika uandishi

wa taarifa hii.
%

Dkt. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI



1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inawasilisha matokeo ya uchambuzi wa kina wa majibu ya
wanafunzi waliofanya Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili (FTNA)
mwezi Novemba mwaka 2021 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu.
Upimaji huu uliandaliwa kwa kuzingatia muhtasari wa somo husika
uliotolewa mwaka 2012 kwa kidato cha I na Il.

Maswali yaliyotumika katika upimaji yaliandaliwa kutoka katika fani tano
ambazo ni: Sunna na Hadithi, Tawhiid, Historia (Tarekh), Qur’an na Figh.
Maswali hayo yaligawanywa katika sehemu tatu; A, B na C zenye jumla ya
alama 100. Sehemu A ilikuwa na maswali mawili (1 na 2), scshemu B
ilikuwa na maswali matatu (3, 4 na 5) na mwisho sehemu C ilikuwa na
maswali mawili (6 na 7). Mwanafunzi alitakiwa kujibu maswali yote katika
vipengele vyote.

Wanafunzi waliosajiliwa kufanya upimaji wa somo la Elimu ya Dini ya
Kiislamu mwaka 2021 walikuwa 92,021. Kati yao wanafunzi 85565 sawa
na asilimia 92.98 walifanya upimaji. Idadi hii inaonesha ongezeko la
wanafunzi 3,233 ikilinganishwa na wanafunzi 82,332 waliofanya upimaji
wa somo hili mwaka 2020. Kati ya wanafunzi 85,565 waliofanya upimaji
mwaka huu 2021, wanafunzi 34,260 (40.23%) walifaulu katika madaraja
mbalimbali. Jedwali lifuatalo linaonesha madaraja ya wanafunzi hao
ikilinganishwa na mwaka 2020.

Jedwali Na. 1: Ulinganifu wa Ufaulu Kati ya Mwaka 2020 na 2021

Mwaka % ya Madaraja
Ufaulu A B C D F
2020 65.94 314 | 1527 | 16,334 | 36,054 | 28,006
2021 40.23 147 675 8,154 | 25,284 | 50,897

Jedwali linaonesha kushuka kwa kiwango cha ufaulu kwa asilimia 25.71
ikilinganishwa na mwaka 2020 ambapo wanafunzi walifaulu kwa asilimia
65.94.

Taarifa hii imechambua majibu ya wanafunzi katika kila swali kwa
kulinganisha na matakwa ya swali husika na majibu yake na kile ambacho
wanafunzi wamejibu na kufafanua majibu hayo. Aidha, sampuli za majibu
sahihi na yasiyo sahihi ya wanafunzi zimeambatanishwa kwa lengo la

1



2.0

2.1

kuonesha namna wanafunzi wanavyopaswa kujibu maswali. Taarifa hii
imebainisha changamoto zilizowakabili wanafunzi katika kujibu maswali
kiusahihi ili zifanyiwe kazi. Pamoja na uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi, taarifa hii imebainisha ufaulu wa wanafunzi katika mada
mbalimbali zilizopimwa. Madaraja ya ufaulu katika somo la Elimu ya Dini
ya Kiislamu yalikuwa kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 2: Madaraja ya Ufaulu Somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu

Alama Daraja Maoni
75-100 A Vizuri Zaidi
65 - 74 B Vizuru Sana
45 - 64 C Vizuri
30 - 44 D Inaridhisha
0-29 F Dhaifu

Jedwali la madaraja ya ufaulu linaonesha kuwa daraja la juu la ufaulu
katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni A na daraja la mwisho ni F.
Pamoja na kuwa madaraja matano ya ufaulu kama yalivyooneshwa kwenye
jedwali, taarifa hii itatumia madaraja matatu katika kuwasilisha ngazi za
ufaulu ambayo ni: vizuri, wastani na dhaifu. Ufaulu ulikuwa dhaifu kama
asilimia ya wanafunzi waliofanya vizuri ni 0 hadi 29. Ufaulu ulikuwa wa
wastani ikiwa waliofaulu swali ni kati ya asilimia 30 hadi 64 na ufaulu ni
mzuri ikiwa ni asilimia 65 hadi 100

Hitimisho na mapendekezo kutokana na uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi umetolewa katika sehemu ya mwisho ya taarifa hii. Matokeo ya
uchambuzi huu yanatarajia kutumika katika kuimarisha mchakato wa
ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Elimu ya Dini ya kiislamu kwa
wanafunzi na hatimaye kuboresha kiwango cha ufaulu katika upimaji ujao.

UCHAMBUZI WA KILA SWALI
Sehemu A: Majibu ya Kuchagua na Kuoanisha.

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili ambapo mwanafunzi alipaswa
kujibu maswali yote. Swali la kwanza lilikuwa la kuchagua jibu sahihi
katika vipengele kumi (i — x). Swali la pili lilikuwa la kuoanisha, ambalo
pia lilikuwa na vipengele kumi (i — x). Kila swali lilikuwa na jumla ya
alama kumi (10), alama moja (01) kwa kila kipengele hivyo sehemu hii
ilikuwa na jumla ya alama 20.



2.1.1 Swalila 1: Sunnah na Hadithi
Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa kuchagua jibu sahihi kutoka katika
machaguo manne aliyopewa (A, B, C na D) kisha kuandika jibu hilo katika
kisanduku. Swali lilitoka katika mada ndogo za; Maana na umuhimu wa
Sunna na Hadithi, Mafunzo mbalimbali ya Hadithi zilizochaguliwa pamoja
na uandishi na uchambuzi wa Hadithi za Mtume (S.A.W).

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliofanya upimaji
huu, ambapo Kkati yao wanafunzi 53,315 (62.31%) walipata alama 3 hadi 6
ambazo ni alama za wastani. Wanafunzi 30,337 (35.48%) walipata alama 0
hadi 2 ambazo ni ufaulu dhaifu. Aidha, wanafunzi 1893 (2.2%) walipata
alama kuanzia 7 hadi 10 ambazo ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa
wanafunzi hao umeoneshwa katika Chati Na. 1.
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Asilimia ya wanafunzi
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Chati Na. 1. Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 1.

Chati Na. 1 inaonesha kulikuwa na ufaulu wa wastani katika swali hili
kwakuwa asilimia 64.52 ya wanafunzi wote walijibu kwa usahihi,
ikilinganishwa na asilimia 35.48 ya wanafunzi waliopata ufaulu hafifu.

Aidha, wanafunzi waliopata alama za wastani walionesha kuwa na maarifa
ya kutosha katika mada ya Sunnah na Hadithi na kuelewa vema matakwa
ya kila kipengele. Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika kila
kipengele ni kama ifuatavyo:



Katika kipengele cha (i) mwanafunzi alitakiwa kuonesha njia ambayo
itawasaidia Waislamu kuweza kutofautisha Hadithi sahihi na Hadithi za
uongo. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima wanafunzi umahiri wa
kuchambua Hadithi ili kubaini usahihi wake. Wanafunzi mahiri katika
dhana ya uchambuzi wa Hadithi waliweza kujibu kwa usahihi na kuchagua
jibu sahihi B kusisitizwa ufundishwaji wa somo la sayansi ya Hadith.
Wanafunzi hawa waliashiria kuelewa vema nafasi ya sayansi ya Hadithi
katika kuchuja Hadithi na habari mbalimbali zinazohitaji ithibati. Aidha,
wanafunzi walioshindwa katika kipengele hiki walionesha kukosa maarifa
ya kutosha ya uchambuzi wa Hadithi kwani vipotoshi vyote walivyochagua
(A, C na D) havibainishi sifa za Hadithi sahihi ambazo ni msingi wa
kutofautisha baina yake na Hadithi za uongo.

Aidha, waliochagua kipotoshi D kuwahimiza kusoma historia ya kuzuka
hadithi za uongo, walionesha kutoelewa vizuri matakwa ya swali kwani
historia hiyo, inabainisha chanzo cha Hadithi hizo na makusudio au
dhamira za kutungwa kwa Hadithi hizo. Wengine walichagua kipotoshi A
kuwahimiza waislamu kuhifadhi hadithi za Mtume (SAW). Hoja hii haijibu
swali kwa kuwa kama mtu hana maarifa ya kujua usahihi wa Hadithi
anaweza kuhifadhi hata za uongo bila yeye kujua. Waliochagua kipotoshi C
Kuzingatia wanazuoni na vitendo vya maswahaba walishindwa kuzingatia
kuwa Uislamu hautegemei maoni tu ya watu au hadhi ya mtu kupima
usahihi wa mambo kwani hata baadhi ya Hadithi hizo za uongo zilizushwa
wakati wa maswahaba kutokana na migogoro baina yao.

Kipengele cha (ii) mwanafunzi alitakiwa kutofautisha kati ya Sunna na
Hadithi. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima wanafunzi umahiri wa
kuchambua dhana ya Sunna na Hadithi, ambapo wanafunzi waliokuwa na
ufahamu wa kutosha juu ya dhana hiyo waliweza kuonesha tofauti kwa
kuchagua jibu C Sunnah ni vitendo na Hadithi ni nadharia kwani Hadithi
ni maelezo juu ya Sunna (Mwenendo) wa Mtume (SAW). Wanafunzi
walioshindwa kujibu kwa usahihi swali hili hawakuwa na maarifa juu ya
dhana ya Sunna na Hadithi kwakuwa majibu yao yote hayakuwa na msingi
wa kutofautisha baina ya dhana hizo.

Wanafunzi waliochagua herufi A Sunnah zipo chache na Hadithi ni nyingi
walionesha kutojua uhusiano baina ya dhana hizo kwani haiwezekani kuwa
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na maelezo ya vitendo ambavyo havijafanyika hivyo Hadithi haziwezi
kuzidi idadi ya Sunna. Zaidi katika kipotoshi A ni kuwa hakuna
kumbukumbu ya idadi baina ya Sunna na simulizi zake. Wanafunzi
wengine walichagua kipotoshi B Hadithi ni vitendo na Sunna ni nadharia
hawa walionesha kutokuwa na maarifa kabisa juu ya dhana hizo kwani hata
maana ya maneno hayo (kama ilivyotolewa awali) haiwiani na uhusiano
uliowekwa katika kipotoshi hicho. Aidha, waliochagua kipotoshi D Hadithi
ni lazima kuifuata na Sunna ni hiyari walichanganya dhana ya Hadithi na
Qur’an, kwani Qur’an ndio lazima kufuatwa maelekezo yake yote katika
hali yoyote.

Katika kipengele cha (iii), mwanafunzi alitakiwa kubaini dhana ya Sunna
kivitendo kwa kubainisha kitendo halisi kinachogusa maisha ya mtu
anayefuata Sunna. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima wanafunzi
umahiri wa kutumia Sunna katika maisha yake ya kila siku. Wanafunzi
mahiri katika dhana ya Sunna waliweza kujibu kwa usahihi kipengele hiki
kwa kuchagua jibu B kuwapenda jamaa zako. Jambo hili limebainishwa na
Mtume (SAW) kwa msisitizo wa maneno na vitendo kama lilivyoelezwa
katika Hadithi mbalimbali k.v “Anayehitaji kukunjuliwa Katika rizki yake
na aunganishe udugu” (Bukhari na Muslim). Aidha, wanafunzi
walioshindwa kuchagua jibu sahihi katika kipengele hiki walionesha kuwa
na mitazamo isiyosahihi (misconceptions) katika vitendo vya Sunna kama
ambavyo vinatambulishwa katika jamii.

Vipotoshi vyote katika kipengele hiki (A Kuonja chakula kidogo, C Kuuza
dawa za kiarabu na D Kuvaa kanzu siku zote) vilihusu vitendo maarufu
vinavyofanywa katika jamii na kunasibishwa na Sunna kwa mazoea hali ya
kuwa havina uhusiano na dhana halisi ya Sunna.

Kipengele cha (iv) mwanafunzi alitakiwa kubaini idadi ya Hadithi
zilizochini ya tanzu ya umaarufu. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima
wanafunzi umahiri wa kukumbuka tanzu mbalimbali za Hadithi kama
zilivyogawanywa katika sayansi ya Hadithi. Wanafunzi mahiri katika
uchambuzi wa Hadith za mtume (s.a.w) waliweza kujibu kwa usahihi kwa
kuchagua herufi A Mbili kwani chini ya tanzu hiyo kuna Hadithi Mutawatir
na Hadithi Ahad. Aidha, wanafunzi waliochagua vipotoshi katika kipengele
hiki walishindwa kukumbuka vema mgawanyo wa Hadithi katika tanzu



zake mbalimbali hivyo baadhi yao walijibu kwa kukosa maarifa na
wengine kuchanganya na tanzu nyingine zinazoshabihiana.

Waliochagua kipotoshi B Nne walichanganya kigezo cha usahihi dhidi ya
kigezo cha umaarufu hivyo wakashindwa kubaini kuwa halikuwa jibu
sahihi na waliochagua kipotoshi C Tatu walishindwa kutofautisha kati ya
aina za Hadithi na sehemu kuu za Hadithi ambazo ni Isnad, matini na Rawi.
Kadhalika, wanafunzi waliochagua kipotoshi D Tano walichanganya
mafunzo ya Hadithi juu ya nguzo tano za Uislamu na dhana ya Hadithi
maarufu kwa kuwa nguzo za Uislamu ni maarufu.

Kipengele cha (v) mwanafunzi alitakiwa kutambua sifa ya mtu mwenye
nguvu kwa mujibu wa mafundisho ya Mtume (SAW). Kipengele hiki
kilikusudiwa kuwapima wanafunzi umahiri wa kuchambua mafunzo ya
Hadithi mbalimbali alizojifunza darasani. Wanafunzi mahiri Kkatika
uchambuzi wa Hadithi waliweza kujibu kwa usahihi na kuchagua herufi D
Mwenye subira wakati wa hasira, kwa kuwa hivyo ndivyo alivyomueleza
Mtume (SAW) mtu mwenye nguvu kwa mtazamo wa Uislamu. Wanafunzi
walioshindwa katika kipengele hiki baadhi yao hawakuwa na maarifa juu
ya Hadithi hiyo ya Mtume (SAW) na wengine walichanganya mafundisho
hayo na Hadithi zingine zinazosisitiza ubora wa Muislamu kuwa
madhubuti kimwili na ile inayoeleza ubora au faida za ibada ya Funga.

Aidha, waliochagua kipotoshi A Mwenye kudumu na ibada ya funga,
walichanganya mafunzo ya Hadithi na kurejea Hadithi nyingine ya Mtume
(SAW) inayohimiza kufunga ili watu wapate afya. Hata hivyo, Hadithi hiyo
haikuwa mahususi kubainisha sifa ya mtu mwenye nguvu kama lilivyotaka
swali. Wengine walichanganya mafunzo ya Hadithi na kuchagua herufi B
Mwenye uwezo wa kupigana Jihadi. Wanafunzi hawa walihusisha jibu hili
na Hadithi nyingine ya Mtume (SAW) inayosema “Muislamu mwenye
nguvu ni bora na anapendeza zaidi mbele ya Mwenyezi-Mungu kuliko
Muislamu dhaifu (goigoi).” Pamoja na usahihi wa Hadithi hiyo lakini bado
haijibu swali husika kwani Hadithi hiyo inaeleza ubora wa Muislamu kuwa
madhubuti kimwili na haifafanui sifa ya mtu mwenye nguvu. Kundi lingine
lililoshindwa kipengele hiki ni lile lililochagua herufi C Mwenye kuvumilia
wakati wa shida. Hawa walihusisha jibu hili na uzoefu wa kijamii
inapotokea mtu kuwa na uwezo wa kustahamili shida za kimaisha. Hili



halikuwa sahihi kwa sababu muktadha wa Hadithi hiyo haikukusudiwa
nguvu za utafutaji katika maisha kuwa sifa hizo.

Kipengele cha (vi), mwanafunzi alitakiwa kubaini jina la kazi kubwa ya
uandishi wa Hadithi iliyoonekana katika Kkipindi cha Maswahaba.
Kipengele hiki kilipima umahiri wa mwanafunzi kukumbuka matukio
muhimu katika Historia ya uandishi wa Hadithi. Wanafunzi walioweza
kukumbuka vema historia ya uandishi wa Hadithi walijibu kwa usahihi na
kuchagua herufi A Al gatadaya.

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi walionesha kuwa dhaifu
katika historia ya uandishi wa Hadithi hivyo walichagua majibu yao kwa
kudhania. Aidha, baadhi ya wanafunzi walioshindwa kipengele hiki
walichagua kipotoshi B Al Muwatta, kwa sababu ya kutokujua historia ya
kitabu hicho ambacho kiliandikwa wakati wa Tabiin, hivyo halikuwa jibu
sahihi. Wengine waliochagua vipotoshi C Sahihi Bukhari na D Sahihi
Muslim hawakuwa sahihi kwa kuwa vitabu hivyo vyote viliandikwa kipindi
cha Tabii tabiina na si katika kipindi cha Maswahaba.

Kipengele cha (vii), mwanafunzi alitakiwa kubaini moja ya tukio
lililoonesha umuhimu wa kuhifadhiwa Hadithi mapema baada ya kufariki
Mtume (SAW). Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima wanafunzi umahiri
wa kuchambua matukio muhimu katika historia ya uandishi wa Hadithi
ambayo yalisababisha haja ya kuandikwa kwa Hadithi kwa ujumla.
Wanafunzi weledi wa historia ya uandishi wa hadithi za Mtume (SAW)
walijibu kipengele hiki kwa usahihi na kuchagua herufi B Sehemu ya
kuzikwa Mtume (SAW), kwani mara baada ya Mtume (SAW) kufariki hoja
ya sehemu ya kuzikiwa iliibuka hivyo kabla watu kupishana, mgogoro ule
ukasuluhishwa kwa kumbukumbu ya Hadithi ambayo baadhi vya
waliohudhuria waliiwasilisha kwa wenzao.

Aidha, matukio mengine yote yaliyotajwa katika vipotoshi (A Kuibuka kwa
Mitume wa uongo, C Usimamizi wa familia ya Mtume (SAW) na D
Kuhamishwa kwa makao makuu ya dola ya Kiislamu) pamoja na kuwa na
mchango Kkatika historia ya kuhifadhiwa kwa Hadithi hayakutosha kuwa
sahihi kwa kuwa yalijitokeza baada ya Mtume (SAW) kuzikwa.



Kipengele cha (viii), mwanafunzi alitakiwa kubaini sifa kubwa ya Hadithi
inayoitofautisha na Qur’an. Kipengele hiki Kkilikusudiwa kuwapima
wanafunzi umahiri wa kuelewa dhana ya Hadithi ikilinganishwa na Qur’an.
Wanafunzi weledi katika dhana ya Hadithi na umuhimu wake, walijibu
vema swali hili kwa kuchagua herufi D Ujumbe wa hadithi ndio
unaofafanua Qur’an kwani hiyo ndio kazi kuu ya Hadithi.

Walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki baadhi yao
walichagua kipotoshi A Hadithi zilishuka mwanzo kabla ya Qur’an.
Wanafunzi hao hawakufahamu kuwa Hadithi hazikuwa zimeshuka kama
Qur’an bali ni simulizi zilizotoka kwa watu ndio maana zinahakikiwa.
Baadhi yao walichagua kipotoshi B Hadithi za Mtume (s.a.w) zimeandikwa
sana kuliko Qur’an. Hoja hii si sahihi kwa sababu haina vipimo mahususi
vinavyothibitisha jambo hilo. Wengine walichagua herufi C Ujumbe wa
Qur’an ndio unaofafanua Hadithi. Kwa ujumla, waliochagua kipotoshi hiki
hawakuwa na maarifa kuhusu dhana ya Hadithi wala Qur’an kwani Hadithi
ni zao la utekelezaji wa Qur’an uliofanywa na Mtume (SAW) na
Maswahaba wake.

Kipengele cha (ix) mwanafunzi alitakiwa kubaini aina ya Hadithi
inayopatikana ikiwa Isnad imekatika. Kipengele hiki kilikusudiwa
kuwapima wanafunzi umahiri wa kuchambua aina mbalimbali za Hadithi
kulingana na uchunguzi wa kisayansi. Aidha, wanafunzi mabhiri katika
sayansi ya Hadithi waliweza kujibu kwa usahihi na kuchagua herufi D
Ahad kwani Hadithi hii ndio mahususi yenye sifa iliyotajwa kwenye swali.
Wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki walionesha kutokuwa na
maarifa ya kutosha kuhusu sayansi ya Hadithi.

Miongoni mwa wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki
wapo waliochagua kipotoshi A Maudhuu, ambayo ni Hadithi ya uongo
aliyozuliwa Mtume (SAW) na watu kwa sababu mbalimbali. Chaguo hili
halikuwa sahihi kwa kuwa Hadithi maudhuu inaweza kuwa na Isnad kamili
tokea asili yake (watu waliobuni) hadi wale waliopokea na kuisambaza.
Wengine walichagua kipotoshi C Dhaifu, ambayo ni kategoria ya Hadithi
inayopatikana kuwa na kasoro katika wasimulizi wake au matin yake.
Wengine walichagua kipotoshi B Hassan, ambayo ni kategoria ya Hadithi
inayokaribiana na sahihi lakini wasimulizi wake wamekuwa na udhaifu
katika kumbukumbu zao.



Kipengele cha (x), mwanafunzi alitakiwa kubaini istilahi inayotumika
kuonesha aina ya Hadithi iliyojengwa na maneno ya Mtume (SAW)
mwenyewe kutokana na llham. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima
wanafunzi umahiri wa kuelewa aina mbalimbali za Hadithi kulingana na
sifa zake. Wanafunzi mahiri katika uchambuzi wa Hadith za Mtume
(SAW) waliweza kujibu kwa usahihi kwa kuchagua herufi C An
Nabawiyyi, kwani sifa zilizoelezwa kwenye kiulizi katika kipengele hiki
zilitosheleza wasifu wa aina hiyo ya Hadithi. Aidha, wanafunzi ambao
hawakuwa na maarifa ya kutosha katika uchambuzi wa Hadithi
walishindwa kubaini aina hiyo ya Hadithi iliyokusudiwa.

Miongoni mwa walioshindwa kujibu kwa usahihi kuna waliochagua
kipotoshi D Qudusiyyi aina ambayo ni kinyume na jibu sahihi kwani
Hadithi Qudsiyy ni ile iliyotolewa na Mtume (SAW) akimnukuu
Mwenyezi-Mungu (SW) katika maneno yote bila kuongeza ya kwake.
Aidha, kuna waliochagua kipotoshi B Mutawattir ambayo ni Hadithi yenye
wapokezi wengi ambao haiwezekani kuwa wamekubaliana kusema uongo,
aina hii ya Hadithi inapatikana katika kategoria ya umaarufu. Wanafunzi
wengine walichagua kipotoshi A Ash Sharif ambayo ni hadhi ya utukufu
ambayo kimsingi hadhi hiyo inaenea aina zote za Hadithi sahihi ikiwa ni
Qudsiyy au Nabawiy.

Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kujibu kwa usahihi vipengele vyote kumi na Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi
vipengele vyote kumi.



Katika kipengele (i) — (x), chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kisanduku.

(i)  Nini kifanyike kuwasaidia Waislamu kuweza kutofautisha Hadithi sahihi na Hadithi za

uongo?

A Kuwahimiza Waislamu kuhifadhi Hadithi za Mtume (s.a.w).

B Kusisitiza ufundishwaji wa somo la sayansi ya Hadithi. g
C Kuzingatia wanazuoni na vitendo vya Maswahaba (r.a).

D Kuwahimiza kusoma historia ya kuzuka Hadithi za uongo.

(ii) Sentensi ipi kati ya zifuatazo inaonesha tofauti kati ya Sunnah na Hadithi?
A Sunnah zipo chache na Hadithi ni nyingi.
B Hadithi ni vitendo na Sunnah ni nadharia. C
C Sunnah ni vitendo na Hadithi ni nadharia. -
D Hadithi ni lazima kuifuata Sunnah ni hiyari.

(iii) Jambo gani kati ya haya linamaanisha Sunnah kivitendo?
A Kuonja chakula kidogo. B Kuwapenda jamaa zako.
C Kuuza dawa za kiarabu. D Kuvaa kanzu siku zote. B

(iv) Kuna aina ngapi za Hadithi kutokana na kigezo cha umaarufu?
A Mbili B Nne
C Tatu D Tano A

(v) Nisifa gani inamtambulisha mtu mwenye nguvu kwa mujibu wa Hadithi ya Mtume
(s.a.w)?

Mwenye kudumu na ibada ya funga.

Mwenye uwezo wa kupigana Jihadi.

Mwenye kuvumilia wakati wa shida.

Mwenye subira wakati wa hasira. »

onNnwy

(vi) Kazi kubwa ya uandishi wa Hadithi iliyoonekana katika kipindi cha Maswahaba ni
A Al Qatadaya . B Al Muwatta
(G Sahihi Bukhari D Sahihi Muslim A

(vii) Miongoni mwa kesi zilizoonesha umuhimu wa kuhifadhiwa Hadithi mapema baada ya

kufariki Mtume (s.a.w) ni pamoja na:

A Kuibuka kwa Mitume wa uongo.

B Sehemu ya kuzikwa Mtume (s.a.w). 8
C Usimamizi wa familia ya Mtume (s.a.w).

D Kuhamishwa kwa makao makuu ya Kiislamu.

(viii) Ipi kati ya hizi zifuatazo ni sifa kubwa ya Hadithi inayoitofautisha na Qur’an?
Hadithi zilishuka mwanzo kabla ya Qur’an.

Hadithi za Mtume zimeandikwa sana kuliko Qur’an.
Ujumbe wa Qur’an ndio unaofafanua Hadithi. D
Ujumbe wa Hadithi ndio unaofafanua Qur’an.

UnQw>»

(ix) Ikitokea isnad imekatika inasababisha kutokea aina gani ya Hadithi?

A Maudhuu B Hassan
C Dhaifu D Ahad D

(x) Ni istilahi gani hutumika kubaini aina ya Hadithi iliyojengwa na maneno ya Mtume
(s.a.w) mwenyewe kutokana na ilham?
A Ash Sharif B Mutawatir c
C An Nabawiyyi * D Qudusiyyi

Kielelezo Na. 1.1. Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mwanafunzi katika Swali la 1
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Katika kipengele (i) — (x), chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kisanduku.

(i)  Nini kifanyike kuwasaidia Waislamu kuweza kutofautisha Hadithi sahihi na Hadithi za

uongo?

A Kuwahimiza Waislamu kuhifadhi Hadithi za Mtume (s.a.w).

B Kusisitiza ufundishwaji wa somo la sayansi ya Hadithi. C
C Kuzingatia wanazuoni na vitendo vya Maswahaba (r.a).

D Kuwahimiza kusoma historia ya kuzuka Hadithi za uongo.

(ii) Sentensi ipi kati ya zifuatazo inaonesha tofauti kati ya Sunnah na Hadithi?
Sunnah zipo chache na Hadithi ni nyingi.

Hadithi ni vitendo na Sunnah ni nadharia.

Sunnah ni vitendo na Hadithi ni nadharia.

Hadithi ni lazima kuifuata Sunnah ni hiyari.

vnwe

(iii) Jambo gani kati ya haya linamaanisha Sunnah kivitendo?
A Kuonja chakula kidogo. B Kuwapenda jamaa zako.
C Kuuza dawa za kiarabu. D Kuvaa kanzu siku zote. b

(iv) Kuna aina ngapi za Hadithi kutokana na kigezo cha umaarufu?

A Mbili B Nne
C Tatu D Tano C
(v) Ni sifa gani inamtambulisha mtu mwenye nguvu kwa mujibu wa Hadithi ya Mtume
(s.a.w)?
A Mwenye kudumu na ibada ya funga.
B Mwenye uwezo wa kupigana Jihadi. A
C Mwenye kuvumilia wakati wa shida.
D Mwenye subira wakati wa hasira.

(vi) Kazi kubwa ya uandishi wa Hadithi iliyoonekana katika kipindi cha Maswahaba ni

A Al Qatadaya B Al Muwatta
C Sahihi Bukhari D Sahihi Muslim b

(vii) Miongoni mwa kesi zilizoonesha umuhimu wa kuhifadhiwa Hadithi mapema baada ya
kufariki Mtume (s.a.w) ni pamoja na:
Kuibuka kwa Mitume wa uongo. b
Sehemu ya kuzikwa Mtume (s.a.w).
Usimamizi wa familia ya Mtume (s.a.w).
Kuhamishwa kwa makao makuu ya Kiislamu.

OnOw»

(viii) Ipi kati ya hizi zifuatazo ni sifa kubwa ya Hadithi inayoitofautisha na Qur’an?
) Hadithi zilishuka mwanzo kabla ya Qur’an.

Hadithi za Mtume zimeandikwa sana kuliko Qur’an.
Ujumbe wa Qur’an ndio unaofafanua Hadithi.
Ujumbe wa Hadithi ndio unaofafanua Qur’an.

il

gaowy

(ix) Ikitokea isnad imekatika inasababisha kutokea aina gani ya Hadithi?
A  Maudhuu B Hassan
C Dhaifu D Ahad

‘_@_]

(x) Ni istilahi gani hutumika kubaini aina ya Hadithi iliyojengwa na maneno ya Mtume

(s.a.w) mwenyewe kutokana na ilham?
A Ash Sharif B Mutawatir N
C An Nabawiyyi D Qudusiyyi

Kielelezo Na. 1.2. Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 1
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2.1.2 Swali la 2: Tawhiid

Swali hili lilitoka katika mada za Tawhiid ambazo ni Dhana ya elimu
katika uislamu, Mgawanyo wa Elimu (Elimu ya Mazingira na Muongozo),
Nguzo za Imani ya kiislamu, Dhana ya dini kwa mujibu wa Qur’an na Njia
za kumjua Mwenyezi Mungu (s.w). Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa
kuoanisha maelezo katika orodha A (i) - (x) na maneno stahiki kutoka
orodha B (A - O), kisha kujaza herufi ya jibu sahihi katika jedwali
alilopewa. Swali lilipima umahir wa wanafunzi katika kuelewa dhana
mabalimbali muhimu za Kkiitikadi ambazo anapaswa kuzizingatia katika
maisha yake ya kila siku. Kila kipengele katika swali kilikuwa na alama
(01) hivyo swali lote lilikuwa na jumla ya alama 10. Vipengele vya
kuonisha vilikuwa kama ifuatavyo:

Orodha A Orodha B
(i) Hisia za kimaumbile zinazomuongoza mja kutambua A Muislamu
uwepo wa Mwenyezi Mungu.

B Kuamini
(ii)  Viumbe wa kiroho wasio na miili wala matashi ya ghaibu.
kimaumbile.

C Ri’a
(iii) Kurasa zenye maandishi alizopewa Nabii Ibrahim (a.s)
kuongoza watu wake. D Utawa
(iv)  Elimu ya ujenzi inayomuwezesha mtu kusanifu na E  Wahyi

kusimamia majengo ya makazi ng ibada.
F  Ushirikina
(v)  Watu miongoni mwa Wwanaume walioteuliwa na
Mwenyezi Mungu (s.w) ili wafikishe ujumbe wake kwa G  Allah (s.w)
wengine.
H  Washirikina
(vi) Ujumbe wa Mwenyezi Mungu uliotufikia kwa njia ya il-
hamu, nyuma ya pazia, Malaika, ndoto za kweli na I Faradh Ain
maandiko.
J Mitume
(vii) Utaratibu wa maisha ambao wafuasi wake wanajitenga
na harakati za kumletea mwanadamu maendeleo ya hapa | K  Fitrah

duniani.
L Elimu
(viii) Kukubali kuwepo Allah (s.w), Malaika wake, siku ya
kiama pamoja na Pepo na Moto. M Faradh kifaya
(ix) Ibada unayofanya ili watu katika jamii wajue na N  Suhufi
kukuona.
O Malaika

(x)  Kumpa kiumbe sifa anayostahiki Mwenyezi Mungu (s.w)
pekee.
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Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliofanya upimaji huu,
ambapo kati yao wanafunzi 50,826 (59.40%) walipata alama 3 hadi 6
ambazo ni alama za wastani. Wanafunzi 19,587 (22.89%) walipata alama 7
hadi 10 ambazo ni alama za juu za ufaulu. Aidha, wanafunzi 15152
(17.71%) walipata alama za chini kuanzia 0 hadi 2. Muhtasari wa ufaulu
wa wanafunzi hao umeoneshwa katika Chati Na. 2.

m0.0-20
3.0-6.0
m7.0-10.0

59.40%

Chati Na. 2. Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 2

Chati Na. 2 inaonesha ufaulu mzuri katika swali hili kwa kuwa kati ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu asilimia 82.29 waliweza kujibu
kwa usahihi dhidi ya asilimia 17.71 walioshindwa.

Aidha, ufaulu huo mzuri katika swali hili ulichangiwa na wanafunzi wengi
kuwa maarifa ya kutosha katika dhana mbalimbali za itikadi ya Uislamu
(Tawhiid) kama ilivyobainishwa katika uchambuzi wa majibu vya
wanafunzi hao katika kila kipengele:

Kipengele cha (i) mwanafunzi alitakiwa kubaini hisia za kimaumbile
zinazomwongoza mja kutambua uwepo wa Mwenyezi Mungu. Wanafunzi
mahiri katika njia za kumjua Mwenyezi-Mungu walielewa vema matakwa
ya kipengele hiki na kuoanisha kwa usahihi na herufi K Fitrah. Wanafunzi
hao walielewa maelezo yaliyotolewa katika kipengele hiki na kuweza
kujibu kwa usahihi. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
katika kipengele hiki baadhi yao walichagua herufi E Wahyi ambao ni
ufunuo wa hakika na wengine walichagua herufi L Elimu, Wanafunzi hao
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walishindwa kuelewa matakwa ya kipengele hiki kwa kuwa machaguo yote
hayo sio Hisia kama ilivyoelezewa katika hoja ya kipengele hiki.

Kipengele cha (ii), mwanafunzi alitakiwa kubaini viumbe wa kiroho wasio
na mwili wala matashi ya kimaumbile.Wanafunzi weledi katika nguzo za
Imani ya kiislamu waliweza kujibu kwa usahihi katika kipengele kwa
kuchagua herufi O Malaika. Wanafunzi hawa walielewa vema sifa za
Malaika hivyo waliweza kuonisha kwa usahihi. Wanafunzi walioshindwa
kujibu kwa usahihi kipengele hiki, miongoni mwao walichagua herufi N
Suhufi ambazo ni kurasa zenye maandishi ya ya muongozo walizopewa
Manabii na wengine walichagua herufi H Washirikina, ambalo ni kundi la
watu (wafuasi) wanaoamini kuwepo kwa miungu wengi. Kwa ujumla
wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki walionesha kutokuwa na
maarifa ya nguzo za Imani ya kiislamu, hususani nguzo ya pili.

Kipengele cha (iii), mwanafunzi alitakiwa kubaini kurasa zenye maandishi
alizopewa nabii Ibrahim (AS) kuongoza watu wake. Wanafunzi walioelewa
vizuri mada ya nguzo za Imani ya kiislamu waliweza kujibu kwa usahihi na
kuchagua herufi N Suhufi, ambazo kihistoria walipewa manabii wawili
ambao ni Ibrahim na Musa (AS). Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu
kwa usahihi katika kipengele hiki baadhi walichagua kipotoshi C Ria,
ambayo ni kufanya jambo ili watu wakusifie au wakuone. Wanafunzi hawa
walionesha kutokuwa na maarifa katika nguzo ya tatu ya imani ya Kiislamu
hivyo walishindwa kujibu kwa usahihi.

Kipengele cha (iv), mwanafunzi alitakiwa kubaini hukumu ya elimu ya
ujenzi inayomuwezesha mtu kusanifu na kusimamia majengo ya makazi na
ibada. Wanafunzi mahiri katika dhana ya elimu katika Uislamu waliweza
kujibu kwa usahihi kipengele hiki kwa kuchagua herufi M Faradh kifaya,
kwa kuwa elimu hiyo ni lazima kwa baadhi ya watu kuwa nayo katika
jamii ili kufanikisha mahitaji yao. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu
kwa usahihi kipengele hiki, baadhi yao walichagua herufi C Ria,
(kujionesha ukiwa unafanya jambo) na wengine walichagua herufi N
Suhufi, kurasa za mwongozo walizopewa manabii wawili. Hali hii
inadhihirisha kwamba hawakuwa na maarifa kuhusu dhana ya mgawanyo
wa Elimu katika faradhi kifaya na Faradh ain.
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Kipengele cha (v), mwanafunzi alitakiwa kubaini cheo au nafasi ya watu
miongoni mwa wanaume walioteuliwa na Mwenyezi Mungu (s.w) ili
wafikishe ujumbe wake kwa wengine. Wanafunzi walioelewa vema nguzo
ya nne ya imani ya Kiislamu (kuamini Mitume) waliweza kujibu vema kwa
kuchagua herufi J Mitume kwa kuwa maelezo yaliyotolewa katika
kipengele cha (v) yalitoa taarifu ya Mitume wa Mwenyezi-Mungu. Ama
wanafunzi waliokosa katika kipengele hiki baadhi yao walichagua herufi A
Muislamu, jambo lililoonesha kuwa walishindwa kuelewa hoja ya
kipengele hiki kwani Muislamu ni cheo au hadhi inayoenea watu wa jinsia
zote. Wengine walichagua herufi N Suhufi (kurasa za muongozo
walizopewa manabii wawili) na K Fitra. (hisia zinazomuongoza mja
kumjua Mungu). Wanafunzi hawa walionesha kutokuwa na maarifa kuhusu
nguzo ya nne ya Imani ya Kiislamu inayofundisha kuamini Mitume wa
Mwenyezi-Mungu.

Kipengele cha (vi), mwanafunzi alitakiwa kubaini jina mahususi
linalotambulisha ujumbe wa Mwenyezi Mungu uliotufikia kwa njia ya
Ilhamu, nyuma ya pazia, malaika, ndoto za kweli na maandiko. Wanafunzi
mahiri juu ya dhana ya elimu katika Uislamu waliweza kujibu kipengele
hiki kwa usahihi kwa kuchagua herufi E Wahyi kwani njia zilizotajwa
katika maelezo ya kipengele hiki zilibainisha namna ufunuo ulivyoweza
kuwafikia wanadamu. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele
hiki baadhi walichagua herufi K Fitrah (hisia za kumjua Mwenyezi-
Mungu). Hao walishindwa kuelewa kwamba Fitrah zinaweza kuwa katika
njia mbili kubwa katika njia zilizotajwa nazo ni ilham na ndoto za kweli
hivo haitoshi kuwa jibu sahihi. Wengine walichagua herufi L Elimu,
ambalo ni jina la jumla linaloenea maarifa yote ya mazingira na mwongozo
ambayo pamoja na kuwa na asili au chanzo kimoja katika njia hizo
yenyewe ni zao la Wahyi.

Kipengele cha (vii), mwanafunzi alitakiwa kubaini jina la utaratibu wa
maisha ambao wafuasi wake wanajitenga na harakati za kumletea
mwanadamu maendeleo ya hapa duniani. Jibu sahihi la kipengele hiki
lilikuwa D Utawa, ambapo wanafunzi waliokuwa na maarifa juu ya dhana
ya Dini za watu waliweza kuoanisha kwa usahihi. Aidha, wanafunzi
walioshindwa kujibu kipengele hiki baadhi yao walichagua herufi F
Ushirikina jambo lililoonesha kuwa hawakuwa na maarifa ya kutosha
kuhusu sifa za Dini za watu kwani Ushirikiana ni aina ya Dini ambayo
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wafuasi wake wanaamini kuwepo kwa miungu wengi. Wanafunzi wengine
walichagua herufi H Washirikina, ambao ni jina la wafuasi wa Dini ya
Ushirikina na sio jina la Dini kama hoja ya kipengele hiki ilivyotaka.

Kipengele cha (viii), mwanafunzi alitakiwa kubaini dhana jumuishi katika
kukubali kuwepo kwa Allah (s.w), Malaika wake, siku ya kiama, pamoja
na pepo na moto. Wanafunzi mahiri katika nguzo za Imani ya Kiislamu
waliweza kujibu kwa usahihi kwa kuchagua herufi B Kuamini ghaibu kwa
kuwa yote yaliyotajwa katika maelezo hayo ni yale yasiyoonekana kwa
macho bali yanathibitika kwa mantiki. Wanafunzi ambao walishindwa
kujibu kipengele hiki walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha katika
itikadi ya Uislamu ambayo ni msingi mkubwa wa Dini. Baadhi yao
walichagua herufi K Fitrah. (hisia za kutambua kuwepo kwa Mungu).
Wanafunzi hao walishindwa kujua kuwa hisia hizo hazitambui uwepo wa
Malaika wala moto na Pepo. Wengine walichagua herufi F Ushirikina
dhana ambayo ilikuwa kinyume na itikadi iliyoelezwa katika kipengele
hiki.

Kipengele cha (ix), mwanafunzi alitakiwa kubaini dhana inayopatikana
katika ibada inayofanywa ili watu katika jamii wajue na kukuona.
Wanafunzi walioelewa vema dhana ya Shahada waliweza kujibu kwa
usahihi kipengele hiki na kuchagua herufi C Ria. Wanafunzi hawa
walielewa vizuri kuwa ibada zote zinapaswa kufanywa kwa kutarajia
malipo kwa Allah (SW) pekee na si vinginevyo. Aidha, wanafunzi
walioshindwa kujibu kipengele hiki walichagua herufi 1 Faradh Ain,
jawabu ambalo ni tofauti na maelezo ya kipengele hiki kwani Faradh Ain ni
jambo au ibada ya lazima kutekelezwa na kila mtu binafsi.

Kipengele cha (x), mwanafunzi alitakiwa kubaini dhana ya kumpa kiumbe
sifa anayostahiki Mwenyezi Mungu (SW) pekee. Wanafunzi walio elewa
vema itikadi ya Uislamu waliweza kujibu kipengele hiki kwa usahihi kwa
kuchagua herufi F Ushirikina kwa kuwa kitendo hicho ni kinyume na
itikadi ya Tawhiid hivyo mtu yoyote akifanya anaingia katika Dini ya
ushirikina. Ama wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki, wengi
walichagua herufi N Suhufi wanafunzi hawa walionesha kutokuwa na
maarifa kuhusu itikadi ya Uislamu kwa ujumla kwani maelezo ya kipengele
hiki yametoka katika nguzo ya kwanza ya Imani wakati Suhufi ni habari
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2.2

2.2.1

inayotoka katika nguzo ya tatu ya Uislamu. Suhufi ni kurasa za mwongozo
walizopewa nabii Ibrahim na Musa.

Kielelezo Na. 2.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
kwa usahihi katika vipengele vyote kumi na Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika
vipengele vyote kumi.

Orodha A | (i) | (ii) | (i) | (iv) | (v) | (vi) | (viD) | (viii) | (ix) | (x)

Orodha B K| 0o N MIJ I E D B C |F

Kielelezo Na. 2.1. Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 2

0:'0dhaAl(i) G| Gy | av [ i | iy [ oviiiy | Gin TI
orana | ¢ | A B [b [ O K’M‘[:!ﬂ G |

Kielelezo Na. 2.2. Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 2

Sehemu B: Majibu Mafupi

Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu (3, 4 na 5) yenye jumla ya alama
arobaini (40) na mwanafunzi alipaswa kujibu maswali yote.

Swali la 3: Tawhiid

Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa kuandika Kweli kama sentensi ni
sahihi au Si kweli ikiwa sentensi siyo sahihi katika vipengele (i hadi x).
Kila kipengele kilikuwa na alama moja (01) hivyo swali lote lilikuwa na
jumla ya alama kumi (10). Swali hili lilipima umahiri wa wanafunzi
kuelewa dhana mbalimbali za itikadi ya Uislamu kama zinavyoonekana
katika vipengele vifuatavyo:
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3. Andika KWELI kama sentensi ni sahihi au SIKWELI ikiwa sentensi si sahihi katika nafasi
iliyoachwa wazi.
(i)  Kuamini Malaika kuna athari katika tabia na mwenendo wamja .........................

(i)  Idadi ya vitabu vyote alivyovishusha Mwenyezi Mungu (s.w) haijulikani ...............

(iii)  Miongoni mwa sifa za Mitume ni kuwa na elimu ya hali ya juu kuliko watu wote wa
ENZIZA0... ... iieeeeiiiiinnn

(iv)  Kuamini siku ya mwisho ni tofauti na kuamini maisha baada ya kufa .....................

(v)  Anaeamini Qadar hapaswi kujishughulisha sana kwa kuwa anajua kila kitu
kimepangwa ............. e

(vi)  Uislamu unakubali kuwa jamii nyingi za kiafrika zina watu wenye dini na watu
wasiokuwana dini ...............coooeeeiiinn,

(vii) Itiqadi, uchumi, utamaduni na hata siasa yote hayo ni katika dini ........................
(viii) Hapa duniani kuna dini mbili tu, ya Ukristo na Uislamu......... e
(ix)  Kila mtu duniani ana Mungu anayemuamini na kumfuata .............. et

(x)  Kuna maisha ya Bar-zakh na Maisha ya Kaburini baada ya mwanadamu kufariki

........................................

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliosajiliwa katika
upimaji huu ambapo kati yao, wanafunzi 71,406 (83.45%) walipata alama
3 hadi 6 ambazo ni alama za wastani. Wanafunzi 7,158 (8.37%) walipata
alama za chini kuanzia 0 hadi 2 na wanafunzi 7,001 (8.18%) walipata
alama 7 hadi 10 ambazo ni alama za juu za ufaulu. Muhtasari wa ufaulu wa
wanafunzi hao umeoneshwa katika Chati Na. 3.
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Chati Na. 3. Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 3

Chati Na. 3 inaonesha ufaulu mzuri katika swali hili kwa kuwa kati ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu asilimia 91.63 waliweza kujibu
kwa usahihi dhidi ya asilimia 8.37 walioshindwa.

Aidha, ufaulu huo mzuri katika swali hili ulichangiwa na wanafunzi wengi
kuwa maarifa ya kutosha katika dhana mbalimbali za itikadi ya Uislamu
(Tawhiid) kama ilivyobainishwa katika uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi hao katika kila kipengele:

Katika kipengele cha (i), mwanafunzi alitakiwa kujibu hoja kuwa, imani
juu ya malaika ina athari katika tabia na mwenendo wa mja. Wanafunzi
mahiri katika dhana ya kuamini Malaika waliweza kujibu kwa usahihi hoja
hiyo kwa kuthibitisha kuwa ni Kweli, kwani imani hiyo inabadilisha
mtindo wa maisha wa mtu yeyote anayeikubali. Aidha, wanafunzi
waliokanusha hoja hiyo walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya
itikadi ya Uislamu juu ya Malaika.

Kipengele cha (ii), kilikuwa na hoja kuwa, idadi ya vitabu vyote
alivyovishusha Mwenyezi Mungu haijulikani. Katika hoja hiyo wanafunzi
walioelewa vema itikadi kuhusu Mitume na historia yao walijibu kwa
usahihi kwa kukubali kuwa ni Kweli. Ni hakika kuwa hakuna anayejua
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idadi kamili ya vitabu vya Mwenyezi-Mungu kwa kuwa haijatajwa kwenye
Qur’an. Aidha, waliopinga hoja hiyo hawakuweza kutofautisha baina ya
vitabu mahususi vilivyotajwa kwenye Qur’an na dhana ya idadi kamili ya
vitabu vya Mwenyezi-Mungu (SW) kama ilivyoelezwa kwenye hoja ya
kipengele hiki.

Kipengele cha (iii), kilikuwa na hoja kuwa, miongoni mwa sifa za Mitume
ni kuwa na elimu ya hali ya juu kuliko watu wote wa enzi zao. Jibu sahihi
la hoja hii lilikuwa ni Kweli. Wanafunzi mahiri katika nguzo ya kuamini
Mitume waliweza kujibu kwa usahihi kwa kuthibitisha kuwa ni Kweli.
Wanafunzi hao walielewa kuwa Mitume walipewa nafasi ya kuwasilina na
Mwenyezi-Mungu bila kizuizi hivyo wasingeweza kufanana na yeyote yule
katika wafuasi wao kielimu. Aidha, waliokanusha hoja hii walishindwa
kuelewa vizuri habari ya Nabii Musa na Khidhr ambaye alionekana kuwa
na elimu ya ziada (ghaibu) kuliko Musa, kwani Musa yeye alipewa kaumu
kuiongoza tofauti na Khidhr (AS) hivyo alikuwa na ziada ya mwongozo
(kitabu na sheria).

Kipengele cha (iv), kilikuwa na hoja kuwa, “Kuamini siku ya mwisho ni
tofauti na kuamini maisha ya baada ya kufa”. Hoja hii ilikusudiwa kupima
uwezo wa mwanafunzi kuelewa nguzo ya tano ya imani ya Kiislamu,
ambapo wanafunzi mabhiri katika mada ya Nguzo za Imani ya Kiislamu
walipinga hoja hiyo kwa kuandika kuwa Si kweli. Wanafunzi hao
walielewa kuwa yote hayo yanakutana katika msingi wa kukubali Akhera
hivyo hakuna tofauti yoyote. Aidha, wanafunzi waliokubali hoja hiyo
walichanganya dhana ya maisha baada ya kufa na Barzakh (maisha ya
kaburini) bila ya kuzingatia kuwa hiyo ni hatua mojawapo katika hatua za
maisha baada ya kufa. Maisha baada ya kufa yanagusa sehemu au hatua
nne ambazo ni Barzakh, Kufufuliwa, Kuhukumiwa na mwishowe Kuishi
peponi au motoni.

Kipengele cha (v), kilikuwa na hoja kuwa, anayeamini Qadar hapaswi
kujishughulisha sana kwa kuwa anajua kila kitu kimepangwa. Wanafunzi
walioelewa vema dhana ya Qadar walipinga hoja hii kwa kujibu kuwa Si
Kweli, kwani Qadar ya Mwenyezi-Mungu hakuna anayeijua bali watu wote
wamepewa kanuni za wazi za kimaumbile ambazo wanahiyari ya kuzifuata
ikiwa wanamahitaji yao hivyo kama mtu akizifuata atapata matokeo na
akiziacha hatopata mafanikio. Hoja hii ilijengwa katika msingi wa
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kueleweka vibaya kwa dhana ya Qadar. Aidha, wanafunzi waliokubali hoja
hiyo walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu nguzo ya Qadar
hivyo walishindwa kubaini kuwa huo ni mtazamo potofu juu ya dhana hii.

Kipengele cha (vi) kilikuwa na hoja kuwa, Uislamu unakubali kuwa jamii
nyingi za kiafrika zina watu wenye dini na wasiokuwa na dini. Wanafunzi
waliokuwa na maarifa ya kutosha juu ya dhana ya Dini kwa mujibu wa
Uislamu walikanusha hoja hii na kujibu kuwa Si Kweli. Wanafunzi hao
walielewa kuwa, hakuna mtu au jamii ambayo haina Dini kwani kwa
mujibu wa Uislamu Dini ni mfumo wa maisha hivyo hakuna jamii ambayo
haina utaratibu wa maisha. Aidha, wanafunzi waliokubali hoja hii
walionesha kutokuwa na maarifa juu ya dhana ya Dini kwa mujibu wa
Uislamu na kujibu hoja hii kutokana na uzoefu wao.

Kipengele cha (vii) kilikuwa na hoja kuwa; Itikadi, uchumi, utamaduni na
hata siasa yote ni katika dini. Wanafunzi waliokuwa na maarifa ya kutosha
juu ya dhana ya Dini kwa mujibu wa Uislamu walikubali hoja hii na kujibu
kuwa ni Kweli. Wanafunzi hao walielewa kuwa Dini ni mfumo au utaratibu
wa maisha ya watu hivyo dhana ya Itikadi, uchumi, utamaduni na hata siasa
ni sehemu katika mifumo wanayoishi hivyo haviwezi kutenganishwa na
Dini. Kwa upande mwingine wanafunzi ambao hawakuwa na maarifa juu
ya dhana ya Dini walipinga hoja hiyo kutokana na kupishana na kile
wanachodhani kuwa ndio Dini pekee kama vile Kusali, Kufunga
Ramadhani na Kuhiji. Jambo ambalo wengi hawafahamu ni kwamba ibada
maalumu ni sehemu tu katika Dini na sio ukamilifu wa Dini yenyewe.

Kipengele cha (viii) kilikuwa na hoja kuwa, hapa duniani kuna dini mbili
tu, Ukristo na Uislamu. Wanafunzi mahiri katika dhana ya Dini
hawakukubali hoja hiyo kwa kuandika kuwa Si Kweli. Wanafunzi hao
walielewa vema kuwa Dini kama utaratibu wa maisha ya watu hapa
duniani haiwezi kuwa mbili tu kwani wapo watu ambao hawakubaliani na
Ukristo wala Uislamu na kujichagulia utaratibu wao mwengine k.v Budha,
Wahindu na Majusi. Aidha, wanafunzi waliokubali hoja hii walionesha
kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya dhana ya Dini na kuwa
wameathirika na mazingira wakiwaona wafuasi wengi wa Dini katika jamii
zao ni ama Waislamu au Wakristo.
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2.2.2

Kipengele cha (ix) kilikuwa na hoja kuwa, kila mtu duniani ana Mungu
anayemuamini na kumfuata. Katika hoja hii wanafunzi mahiri katika dhana
ya Dini walithibitisha kuwa ni Kweli, kwani kwa mujibu wa Uislamu
dhana ya mungu inatafsiriwa kuwa yeyote au chochote kinachoabudiwa na
kufuatwa (kutilwa) na mwanadamu katika maisha yake kama
ilivyobainishwa katika Qur’an (25:43) au (9:31). Katika Qur’an (25:43)
Mwenyezi-Mungu anaeleza kuwa; “Je, umemuona yule anayefanya
matamanio yake (kile anachokipenda) kuwa Mungu wake...” Aya hii
inathibitisha kuwa ni sahihi kwamba kila mtu anaye Mungu anayemuamini
na kumfuata, tofauti ni kwamba wapo wanaoamini Mungu muumba na
wengine wanaamini Miungu iliyoumbwa. Aidha, wanafunzi waliokanusha
hoja hii walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya dhana ya Dini
kwa mujibu wa Uislamu hivyo walishindwa kubaini ukweli huo.

Kipengele cha (x) kilikuwa na hoja kuwa, kuna maisha ya barzakh na
maisha ya kaburini baada ya mwanadamu kufariki. Wanafunzi walioelewa
vema nguzo ya tano ya imani ya Kiislamu walikanusha hoja hiyo na kujibu
kuwa Si kweli. Wanafunzi hao walielewa dhana ya Barzakh kuwa ni
maisha ya kaburini ambayo ni hatua ya pili ya kuelekea maisha ya akhera,
hivyo Barzakh na maisha ya kaburini ni kitu kimoja (hakuna tofauti).
Aidha, wanafunzi waliokubali hoja hiyo walionesha kutokuwa na maarifa
ya kutosha kuhusu nguzo ya tano ya imani ya Kiislamu hivyo walijibu hoja
hiyo kwa kutofautisha dhana hizo kwakuwa hawakujua maana ya Barzakh.

Swali la 4: Tarekh

Katika swali hili mwanafunzi alitakiwa kujaza nafasi zilizo wazi katika kila
kipengele (a) — (j) kwa kutumia maneno sahihi aliyopewa kwenye
kisanduku. Swali lilipima umahiri wa wanafunzi kukumbuka matukio na
sehemu muhimu katika Historia ya Uislamu hasa katika kipindi cha Makka.
Kila kipengele kilikuwa na uzito wa alama 2 hivyo, jumla ya alama zote
katika swali zilikuwa 20. Swali hilo lilikuwa kama ifuatavyo;
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4. Kwa kutumia maneno uliyopewa katika kisanduku, chagua jibu sahihi ili kujaza nafasi zilizo
wazi katika vipengele (a) — (j).

Ushirikina, Makkah, Zam-zam, Al-Ka’abah, Hijaz, Baytul Atiq, Jahiliyyah, Madinah,
Ismail (a.s), Ukristo, Jeddah, Ummul-Qura, Baytul Maqdis, Abu Talib, Jabal Hira.

(@

(b)

(c)

()

(e)

®

(g)

(h)

0]

)

Zama ambazo watu wa arabuni na sehemu zingine walikuwa wakiishi kwa kufuata
matashi yao kinyume na mwongozo wa Allah (S.W) Ri... —ov'vevmvivormenennisnnnnniann.n.

Kabla ya kuitwa Saud Arabia nchi aliyozaliwa Mtume (s.a.w) ilikuwa inajulikana kwa
jinala........... e ettt enaaas

Mji ulioanzishwa na Nabii, Ibrahim (a.s) na familia yake kwa amri ya Allah (s.w)
unajulikanakwajinala .................ooll

Kabla ya kuja Uislamy Waarabu na watu wa sehemu zingine duniani walizama katika
diNi YA oo e e

Kutokana na ukongwe wa nyumba ya kwanza ya ibada iliyojengwa na nabii Ibrahiim
(a.s) nyumba hiyo imeitwa kwa jinala ....... Nececernen e S

Mwanzo wa kukua kwa mii wa Bakkah kwa kiasi kikubwa kulichangiwa na kuwepo
kwa ...

Mji wa Makkah umekuwa mtukufu kwa sababu ya ..... b

Kutokang na utukufu wake Mji wa Makkah umeitwa katika Qur’an kwa jina la

e LR R R T LT

Uelekeo (kibla) wa kwanza wa ibada za Waislamu ulikuwa ..................... P

Kiongozi wa kwanza wa mji wa Makkah ambae ni katika mababu wa Mtume (s.a.w)
ni..... e ey e aaaaas

Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliofanya upimaji,
62,118 (72.60%) walipata alama 0 hadi 4
ambao ni ufaulu hafifu. Wanafunzi 22,492 (26.29%) walipata alama za
wastani kuanzia 5 hadi 12 na wanafunzi 955 (1.12%) walipata alama 13
hadi 20 ambao ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao

ambapo Kkati yao wanafunzi

umeoneshwa katika Chati Na. 4.
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Chati Na. 4. Asilimia ya Ufaulu wa wanafunzi katika swali la 4.

Chati Na. 4 inaonesha ufaulu hafifu katika swali hili kwa kuwa kati ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu ni asilimia 27.40 pekee ndio
waliweza kujibu kwa usahihi dhidi ya asilimia 72.59 walioshindwa.

Aidha, ufaulu huo hafifu katika swali hili ulichangiwa na wanafunzi wengi
kukosa maarifa ya kutosha katika mada ya Bara Arab zama za Jahiliyyah
kama ilivyooneshwa katika uchambuzi wa majibu ya wanafunzi hao katika
kila kipengele:

Katika kipengele (a) mwanafunzi alitakiwa kubaini jina la zama ambazo
watu walikuwa wakiishi kwa kufuata matashi yao kinyume na mwongozo
wa Allah (s.w). Wanafunzi mahiri katika historia kabla ya Mtume (SAW)
waliweza kujibu kuwa ni Jahiliyyah, hiki ni kipindi ambacho mafundisho
ya Mwenyezi-Mungu vyalipotea na ulimwengu kuwa Kkatika giza.
Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki baadhi
yao waliandika Ukristo na wengine Ushirikina ambazo ni majina ya Dini.
Wanafunzi hao walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu
historia kabla ya kuja Mtume (SAW) hivyo walichanganya maelezo ya
kipengele hicho na aina za Dini.
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Kipengele (b) mwanafunzi alitakiwa kutaja jina la nchi aliyozaliwa Mtume
(SAW) kabla ya kuitwa Saud Arabia. Wanafunzi mabhiri katika historia
kabla ya utume wa Muhammad (SAW) waliweza kujbu kwa usahihi kuwa
ni Hijaz. Kwa upande wa wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi
baadhi walichagua jina la Makkah. Wanafunzi hao walishindwa kuelewa
kuwa Makkah ni jina la mji na sio nchi.

Kipengele (c) mwanafunzi alitakiwa kubainisha jina la mji ulioanzishwa na
Nabii Ibrahimu (AS) na familia yake kwa amri ya Allah (SW). Wanafunzi
mahiri katika historia ya lIbrahim (AS) waliweza kujibu kwa usahihi
kipengele hiki kwa kuandika jina Makkah kwani historia inabainisha wazi
kuwa ni yeye Ibrahim aliyehuisha tena mji wa Makkah baada ya kuiacha
familia yake hapo kwa amri ya Mwenyezi-Mungu (SW) kama
ilivyobainishwa katika Qur’an “Mola wetu, hakika mimi nimeweka baadhi
ya kizazi changu (Mwanangu Ismail na mama yake Hajrah) katika bonde
hili la Makkah lisilokuwa na mimea yoyote kwenye nyumba yako
tukufu.....” (14:37). Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi baadhi
yao waliandika Madinah ambao ni mji ulioanzishwa miaka mingi baadae
na baadhi ya makabila ya Waarabu na Wayahudi. Wengine waliandika Al-
Qaabah baada ya kushindwa kuelewa vema swali kwani Al-Qaabah ni
nyumba ya ibada na sio jina la mji kama ilivyobainishwa katika matakwa
ya kipengele hiki.

Kipengele (d) mwanafunzi alitakiwa kubaini dini ambayo waarabu na watu
wa sehemu zingine walikuwa nayo kabla ya Uislamu. Wanafunzi mahiri
katika historia ya Uislamu kabla ya kuja Mtume Muhammad (SAW)
waliweza kujibu kwa usahihi kuwa ni Ushirikina. Katika zama hizo watu
wengi waliabudu sanamu walizounda kwa ajili ya kuomba mambo yao
mbalimbali. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kipengele hiki wengi
wao walichagua neno Ukristo kwa dhana kuwa Nabii Muhammad (SAW)
alikuja baada ya Isa (AS). Wengine walijibu kuwa ni Ummul Qura.
Wanafunzi hao hawakuwa na maarifa ya kutosha katika historia kwa
ujumla kwani jina Ummul Qura ni jina la mji wa Makkah lenye maana ya
mama wa miji yote.

Kipengele (e) mwanafunzi alitakiwa kutaja jina la nyumba ya ibada
iliyojengwa na Nabii Ibrahiim kutokana na ukongwe wake. Wanafunzi
walioelewa vizuri historia ya mji wa Makkah ambayo ndani yake
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imejengwa nyumba hiyo waliweza kujibu kwa usahihi kuwa ni Baitul atiq
ambalo ni jina linalotumika kuitukuza nyumba hii tukufu (Al-Qaabah).
Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki baadhi
yao waliandika neno Al kaaba ambalo ni jina halisi la nyumba hiyo
kinyume na maelezo yaliyotolewa katika kipengele hiki yaliyotoa sifa ya
ukongwe.

Kipengele (f) mwanafunzi alitakiwa kutaja sababu ya kukua kwa mji wa
Bakkah hapo mwanzo ambapo wanafunzi mahiri katika kuchambua historia
ya Makkah waliweza kujibu kwa usahihi kuwa ni Zamzam. Wanafunzi hao
walikumbuka vema mchango wa chemchem ya Zamzam ambayo iliwavutia
wahamiaji kuja kuishi sehemu hiyo kwa idhini ya familia ya Ibrahim (AS).
Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki
baadhi yao waliandika Abu Talib na wengine Ismail ambao wote walikuwa
viongozi wa mji wa Bakkah katika vipindi tofauti. Hata hivyo, haikuwa
sababu ya uongozi wao uliosababisha kukua kwa mji wa Bakkah hususani
wakati wa mwanzo wa historia yake.

Kipengele (g) mwanafunzi alitakiwa ataje sababu ya utukufu (kutukuzwa)
kwa mji wa Makkah. Wanafunzi walioelewa vema historia ya mji wa
Makkah waliweza kujibu kwa sahihi kuwa ni kuwepo kwa Al kaaba.
Pamoja na matukio mengine ya kihistoria yaliyojiri katika mji wa Makkah
lakini kuwepo kwa nyumba hii ya kwanza kwa wanadamu kufanya ibada
(kumtukuza Allah (SW)) ndani yake ndio sababu kuu ya utukufu wake.
Hata hivyo, wanafunzi ambao hawakuifahamu historia ya mji wa Makkah
vizuri, walishindwa kujibu kwa usahihi. Baadhi yao walijibu kuwa ni Hijaz
ambalo ni jina la zamani la nchi ya Saud Arabia ambalo halina uhusiano na
utukufu wa mji wa Makkah. Wengine walijibu kuwa ni Zamzam,
chemchem ya maji iliyopo katika mji wa Makkah ambayo pamoja na
historia yake njema ya kuanza kwake lakini haijafikia hadhi ya Al kaaba
tukufu.

Kipengele (h) mwanafunzi alitakiwa kutaja jina la mji wa Makkah
kutokana na utukufu wake kama ulivyotajwa katika Qur’an. Wanafunzi
mahiri Kkatika historia ya mji wa Makkah waliweza kujibu kwa usahihi
kuwa ni Ummul Qura lenye maana ya mama wa miji yote. Hii ni kutokana
na historia yake kubwa (tukufu) tangu Nabii Adam (AS) hadi Muhammad
(SAW). Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika
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kipengele hiki baadhi yao walijibu Baytul Maqgdis ambalo ni jina mahususi
kwa msikiti uliopo Jerusalem nchini Palestina ambao unahadhi ya tatu ya
utukufu duniani.

Kipengele (i) mwanafunzi alitakiwa kubainisha uelekeo wa kwanza wakati
wa ibada za Waislamu. Wanafunzi mahiri wa historia waliweza kujibu kwa
usahihi kipengele hiki kuwa ni Baytul Maqdis msikiti wa kihistoria
uliojengwa tokea zama za Nabii Suleiman uliopo Jerusalem Palestina.
Wanafunzi wengine walioshindwa kujibu kwa usahihi Kkipengele hiki
waliandika Baytul Atigq. Wanafunzi hao walionesha kuwa hawana maarifa
juu ya historia kwa ujumla kwani Baytul Atig ni jina miongoni mwa majina
ya Al kaabah iliyopo Makkah ambayo ndiyo Qibla au uelekeo wa sasa wa
ibada za Waislamu.

Kipengele (j) mwanafunzi alitakiwa kutaja jina la kiongozi wa kwanza wa
mji wa Makkah ambaye ni katika mababu wa Mtume (SAW). Jibu sahihi
katika Kipengele hiki lilikuwa ni Ismail, ambapo wanafunzi mahiri katika
historia waliweza kubaini kutokana na nasabu ya Mtume (SAW)
mwenyewe na historia ya kuanzishwa na kukua kwa mji wa Makkah.
Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi wengine waliandika
Abu Talib, wanafunzi hao walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha
kuhusu historia ya Makkah kwani Abu Talib hakuwa kiongozi wa mwanzo
wa Makkah pia si katika mababu wa Mtume (SAW) bali ni baba yake
mdogo (mdogo wa baba yake mzazi).

Kielelezo Na. 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya wanafunzi walioweza
kujibu kwa usahihi katika vipengele vyote na Kielelezo Na. 4.2 kinaonesha
sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika
vipengele vyote vya swali.
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Kwa kutumia maneno uliyopewa katika kisanduku, chagua jibu sahihi ili kujaza nafasi zilizo
wazi katika vipengele (a) — (j).

“u

Ushirikina, Makkah, Zam-zam, Al-Ka’abah, Hijaz, Baytul Atiq. Jahiliyyah, Madinah,
Ismail (a.s), Ulgristo, Jeddah, Ummul-Qura, Baytul Maqgdis, Abu Talib, Jabal Hira.
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Zama ambazo watu wa arabuni na sehemu zingine walikuwa wa’(iishi kwa kufuata
matashi yao kinyume na mwongozo wa Allah (s.w) ni.... 27" e L}«Lv ............

Kabla ya uit_wa Saud Arabia nchi aliyozaliwa Mtume (s.a.w) ilikuwa inajulikana kwa
jinala....™. Az

Mji ulioanzishwa na Nabii Ibrahim (a.s) na familia yake kwa amri ya Allah (s.w)
unajulikana kwa jinala ...\Y% AMONATL

Kabla ya ku da Ulslamu ‘Waarabu na watu wa sehemu zingine duniani walizama katika
dini ya .

Kutokana na ukongwe wa nyumba ya kwanza ya ibada iliyojengwa na nabii Ibrahiim
(a.s) nyumba hiyo imeitwa kwa jina la .. 2.2 bl At Gpeennennnnnns

Mwanzo wa kukua kwa mji wa Bakkah kwa kiasi kikubwa kulichangiwa na kuwepo

Mji wa Makkah umekuwa mtukufu kwa sababu ya /AL . K’ME'J" ...............

Kutokana na utukufu wake Mji wa Makkah umeitwa katika Qur’an kwa j Jma la

Uelekeo (kibla) wa kwanza wa ibada za Waislamu ulikuwa . 2% }"'-L aa "]/ ........

Kiongozi wa kwanza wa mji wa Makkah ambae ni katika mababu wa Mtume (s.a.w)
ni ... Seaail o)

Kielelezo Na. 4.1. Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mwanafunzi katika Swali la 4
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Kwa kutumia maneno uliyopewa katika kisanduku, chagua jibu sahihi ili kujaza nafasi zilizo
wazi katika vipengele (a) — (j). '

Ushirikina, Makkah, Zam-zam, Al-Ka’abah, Hijaz, Baytul Atiq, Jahiliyyah, Madinah,
Ismail (a.s), Ukristo, Jeddah, Ummul-Qura, Baytul Magdis, Abu Talib, Jabal Hira.

(a)

(b

©

(D

(e)

®

(2)

(h)

®

@

Zama ambazo watu wa arabuni na sehemu zingine walik@ a wakiishi kwa kufuata
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jinala.... MO
Mji ulioanzishwa na Nabii Ibratl(rln (a.s) nﬁ familia yake kwa amri ya Allah (s.w)

unajulikana kwa jina la . 70L0 O 00N L

Kabla ya kuja ujlam&Waarabu na watu wa sehemu zingine duniani walizama katika
dini ya /MM

Kutokana na ukongwe wa nyumba ya kwanza ya ibada iliyojengwa na nabii Ibrahiim
g Cbi& J g
(a.s) nyumba hiyo imeitwa kwa jinala ....... \3 ........................

Mwanzo wa kukua kt mji wa Bakkah kwa kiasi kikubwa kulichangiwa na kuwepo
kwa .70 TO\WA Y

Kion/gozi wa k»‘vanza wa mji wa Makkah ambae ni katika mababu wa Mtume (s.a.w)
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Kielelezo Na. 4.2. Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 4
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2.2.3 Swalila5: Qur’an

Swali hili lilitoka katika mada ya Qur’an na lilikuwa na vipengele viwili (a)
na (b). Kipengele (a) kilikuwa na muhtasari wa historia ya kushuka kwa
Qur’an na kipengele (b) kilikuwa na aya tano za mwanzo za Suratul Alag
(96:1-5). Mwanafunzi alitakiwa kupanga katika mtiririko sahihi katika
vipengele vyote viwili. Kila kipengele kilikuwa na alama (5). Hivyo swali
lote lilikuwa na jumla ya alama kumi (10). Swali hili lilipima umahiri wa
wanafunzi kuelewa historia ya Quran na kujua tafsiri yake. Swali lilikuwa
kama ifuatavyo;

5. (a) Pangilia muhtasari wa historia ya kushuka Qur’an katika mtiririko wenye kuleta mantiki.

Andika namba ya sentensi katika jedwali.

(i)  Akiwa pangoni Hira katika mlima Nur usiku wa mwezi wa Ramadhani Allah
akamletea aya tano za Surat Alag.

(ii)  Safari hii ndefu iliyochukua miaka 23 ikahitimishwa katika Hijjatul Wada’i pale
Allah (s.w) alipotubainishia wahyi wake katika aya tatu za Surat Maida.

(iii)  Muda mrefu katika maisha yake alikuwa akijitenga na kutafakari hali ya jamii
inayomzunguka.

(iv)  Alikuwa na umri wa miaka 40 wakati Allah (s.w) alipomaliza kumuandaa ki-
ilhamu Mtume wetu (s.a.w)

(v)  Katika hali hiyo Allah (s.w) akamtuma Malaika Jibril (a.s) kwenda kumuonesha
nini anapaswa kufanya ili kuunusuru ummah.

(b) Panga katika mtiririko sahihi maamrisho ya Allah (s.w) kwa Mtume (s.a.w) na Waislamu
kwa ujumla juu ya kutafuta elimu mbalimbali: Andika namba ya sentensi katika jedwali.
(i)  Aliyemuumba mwanadamu kwa pande la damu.
(i)  Amemfundisha mwanadamu mambo mengi aliyokuwa hayajui.
(iii)  Soma na Mola wako ni mkarimu mno.
(iv)  Somakwa jina la Mola wako aliyeumba.
(v)  Ambaye amemfundisha mwanadamu kwa kalamu.

Swali hili lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliofanya upimaji.
Kati yao, wanafunzi 45,519 (53.20%) walipata alama 3 hadi 6 ambazo ni
ufaulu wa wastani. Wanafunzi 24,549 (28.69%) walipata alama hafifu
kuanzia 0 hadi 2 na wanafunzi 15,498 (18.11%) walipata alama 7 hadi 10
ambazo ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao
umeoneshwa katika Chati Na. 5.
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Chati Na. 5 Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 5

Chati Na. 5 inaonesha ufaulu mzuri katika swali hili kwa kuwa kati ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu asilimia 71.31 waliweza kujibu
kwa usahihi dhidi ya asilimia 28.69 walioshindwa.

Aidha, wanafunzi waliopata alama za juu katika swali hili walionesha kuwa
na ufahamu wakutosha kuhusu historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an
sambamba na tafsiri yake. Hivyo, waliweza kupanga kwa usahihi sentensi
zote katika vipengele (a) na (b).

Katika kipengele (a), mwanafunzi alitakiwa kupangilia muhtasari wa
historia ya kushuka kwa Qur’an katika mtiririko wenye kuleta mantiki.
Usahihi wa muhtasari huu ulizingatia mfululizo wa matukio kabla na baada
ya Wahyi kushuka ambapo tukio la kwanza lilikuwa (iv) na la mwisho (ii).
Wanafunzi mahiri katika historia ya kushuka kwa Qur’an waliweza kubaini
mpangilio huo na kupanga sentensi hizo katika mtiririko wake.

Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki,
walichanganya matukio hayo muhimu na kuonesha kukosa maarifa ya
kutosha katika historia ya Qur’an. Baadhi ya wanafunzi walishindwa
kufuata malelekezo ya swali badala ya kuandika majibu yao kwa namba za
kirumi kwenye jedwali walilopewa wakaandika kwa namba za kiarabu (za
kawaida) na wengine walirudia kuandika tena nukuu walizopewa na
wachache waliandika herufi.
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Kipengele cha (b), mwanafunzi alitakiwa kupanga mitiririko sahihi
maamrisho ya Allah (SW) kwa Mtume (SAW) na Waislamu kwa ujumla
yanayohusu kutafuta elimu mbalimbali. Swali lilipima uwezo wa
mwanafunzi kukumbuka tafsiri ya aya tano za mwanzo za Surat Alaqg (96: 1
— 5). Mpangilio sahihi wa aya huwa haufuati maoni ya watu au mantiki
ndio maana mwanafunzi alitakiwa kupanga kwa usahihi (kama
ilivyopangwa kwenye Qur’an yenyewe). Wanafunzi mahiri katika tafsiri ya
Qur’an waliweza kupanga aya hizo kwa usahihi kwa kuwa waliweza
kusoma Qur’an na kukumbuka vema tafsiri yake.

Aidha, wanafunzi walioshindwa kupanga kwa usahihi walichanganya aya
hizo katika asili yake na kuunda habari zao ambazo ni tofauti na Qur’an.
Wanafunzi hao walionesha kutokuwa na maarifa yakutosha katika usomaji
na tafsiri ya Qur’an. Baadhi ya wanafunzi walishindwa kufuata malelekezo
ya swali badala ya kuandika majibu yao kwa namba za kirumi kwenye
jedwali walilopewa wakaandika kwa namba za kiarabu (za kawaida) na
wengine walirudia kuandika tena nukuu walizopewa na wachache
waliandika herufi.

Kielelezo Na. 5.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza
kupanga kwa usahihi nukuu hizo katika vipengele vyote viwili na Kielelezo
Na. 5.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeshindwa
kupanga nukuu hizo kwa usahihi katika vipengele vyote.

(a)
1 2 3 4 5
v i V / i
®)
| 2 3 4 5
W r i v I’

Kielelezo Na. 5.1 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Wanafunzi katika Swali la 5
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2.3

231

(a)

—a
-

b)

Kielelezo Na. 5.2. Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 5

Sehemu C: Majibu Mafupi na Insha

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (6 na 7) ambapo kila moja lilikuwa
na alama 20 hivyo jumla ya alama katika sehemu hii ilikuwa 40. Maswali
yote mawili yalitoka katika mada za Figh na mwanafunzi alitakiwa kujibu
maswali yote.

Swali la 6: Figh kwa Ujumla

Swali lilikuwa na vipengele vitano (a) hadi (¢) ambapo mwanafunzi
alitakiwa kujibu vipengele vyote kwa ufupi. Vipengele vilivyounda swali
vilitoka katika mada ndogo zifutazo; Dhana ya nguzo za Uislamu,
Shahada, Kusimamisha Sala, Kutoa Zakat na Kufunga mwezi wa
Ramadhani. Kila kipengele katika swali hili kilikuwa na alama nne (04)
hivyo swali lote lilikuwa na jumla ya alama 20.

Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliofanya upimaji huu,
ambapo Kkati yao wanafunzi 74,127 (86.63%) walipata alama 0 hadi 4
ambazo ni dhaifu. Wanafunzi 10,790 (12.61%) walipata alama 5 hadi 12
ambazo ni wastani na wanafunzi 648 (0.76%) walipata alama 13 hadi 20
ambao ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa wanafunzi hao
umeoneshwa katika Chati Na. 6.
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Chati Na. 6 Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 6

Chati Na. 6 inaonesha ufaulu hafifu katika swali hili kwa kuwa kati ya
wanafunzi wote waliofanya upimaji huu ni asilimia 13.37 pekee ndio
waliweza kujibu kwa usahihi dhidi ya asilimia 86.63 walioshindwa.

Aidha, ufaulu hafifu katika swali hili ulichangiwa na wanafunzi kukosa
maarifa ya kutosha katika mada mbalimbali za Figh kama ilivyobainishwa
katika uchambuzi wa majibu ya wanafunzi hao katika kila kipengele:

Katika kipengele (a) mwanafunzi alitakiwa kueleza kwa ufupi maana ya
kauli ya Mtume (SAW) aliposema “Uislamu umejengwa juu ya nguzo
tano”. Kipengele hiki kilikusudiwa kuwapima wanafunzi umahiri wa
kuchambua dhana ya Uislamu kujengwa juu ya nguzo tano ili kuondoa
ufahamu usio sahihi ulioenea katika jamii juu ya nguzo za Uislamu.

Wanafunzi mahiri katika dhana ya nguzo za Uislamu waliweza kutambua
vema matakwa ya swali na kueleza kwa muhtasari maana ya kauli hiyo ya
Mtume (SAW). Baadhi ya wanafunzi hao walieleza kuwa: “Uislamu wa
mtu haukamiliki ispokuwa kwa kutekeleza nguzo tano, yaani ili uislamu wa
mtu ukamilike anatakiwa kuzitekeleza nguzo zote za uislamu kwa ukamilifu
kama ilivyofafanuliwa na sharia pamoja na kufanya mambo mengine
yaliyoamrishwa na Allah (s.w) na kuacha makatazo yote.” Wengine
waliandika Nguzo za Uislamu ni nyenzo katika kuliendea lengo la maisha

ambalo ni kumuabudu Mwenyezi Mungu katika maisha yetu yote, hivyo
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nguzo hizo ni njia kuelekea malengo lakini sio malengo yenyewe.
Wanafunzi hawa walielewa vema kuwa nguzo za Uislamu ni nyenzo katika
kuutekeleza Uislamu na sio mwisho wa Uislamu wenyewe. Kielelezo Na
6.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika kipengele
cha 6(a).

(a) “U1slamu ume]engwa ]uu ﬁa nguzo tano.” Nini maana ya kauli h1yo ya Mtume (s aw)?

......................................................................................................

s t.\.‘.!“.‘....l,‘..Yﬁ.k‘:‘.‘.’?’.ﬁ...‘ﬁﬂ(.‘....k?rd“&k..L.‘..‘.’f...‘.}%‘..’:‘.‘.???%F...nﬂ.@.&*m .......

.......................................................................................................

Kielelezo Na. 6.1 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Wanafunzi katika Swali la 6(a)

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, majibu
yao yalitofautiana kwa sababu mabalimbali. Baadhi yao walionesha
kutoelewa matakwa ya swali na kujibu hoja ambazo hawakuulizwa kama
vile kuorodhesha nguzo tano za Uislamu, kutaja nguzo ya lhsan na Imani.
Pia, wapo walioshindwa kujibu kabisa na kuacha kipengele hiki bila
kujazwa. Wengine walionesha kutokuwa na maarifa na kujibu kwa
mtazamo potofu wa kijamii, kama vile Uislamu ni kutekeleza nguzo tano
tu, na wengine walijibu kuwa: “Uislamu ni dini ambayo inafuatwa kwa
nguzo tano, nguzo hizo ni shahada mbili, kusimamisha swala, kutoa zakat,
kufunga swaumu, kuhiji kwa mwenye uwezo ndio maana ya kujengwa
uislamu juu ya nguzo tano”, mwanafunzi mwingine aliandika; “Hizo
nguzo ukizifuata wewe unakuwa muislamu wa kweli.”. Majibu haya
yalionesha kuwa wanafunzi hawa hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya
dhana ya nguzo za Uislamu.

Wanafunzi wengine walijibu kuwa: “ili muumini wa dini ya kiislamu awe
muumini wa kweli lazima atekeleze nguzo zote tano za Uislamu . Jibu hili
sio sahihi kwa sababu kuna baadhi ya nguzo katika hizo zinatekelezwa na
watu maalumu, kama vile Zakat na Hijjah nguzo hizi ni kwa wenye uwezo
wa mali ama wale wasiokidhi vigezo hawalazimiki kutekeleza, hata hivyo
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bado wanabaki kuwa waumini. Kielelezo Na. 6.2 kinaonesha sampuli ya
majibu yasiyo sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha 6(a).

(a) “Uislamu -umejengwa jixu ya nguzo tano.” Nini maana ya kauli hiyo ya Mtume (s.a.w)?
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Kielelezo Na. 6.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6(a)

Katika kipengele cha 6 (b) mwanafunzi alitakiwa ataje malengo au
makusudio ya kutekeleza nguzo nne kati ya nguzo tano za Uislamu
alizopewa katika katika vipengele vidogo vinne (i — iv). Kipengele hiki
kilikusudiwa kuwapima wanafunzi umahiri wa kuelewa kazi kuu ya nguzo
hizo ambazo Waislamu wamewajibishwa kuzitekeleza.

Kipengele kidogo cha 6 (b) (i), mwanafunzi alitakiwa kutaja makusudio ya
kutamka Shahada mbili. Wanafunzi mabhiri katika nguzo ya kwanza ya
Uislamu waliweza kutaja kwa usahihi malengo yake kuwa; Shahada
imekusudiwa kuweka ahadi mbele ya Allah (SW) juu ya kutekeleza
aliyoyaamrisha....” Mwanafunzi huyu alielewa vema kwamba Shahada ni
kiapo cha utii kwa mwanadamu kuwa hatomtumikia yeyote ila Allah (SW)
pekee. Kielelezo Na 6.3 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya wanafunzi
katika kipengele cha 6(b) kipengele kidogo cha (i).

(b) Taja makusudio ya kutekeleza nguzo zifuatazo za Uislamu:

O Kotk Sabadampilf, Lo, hohode mbilé nl luwsbe ohad s
T e f’ B e
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Kielelezo Na. 6.3 Sampuli ya Majibu Sahihi ya Wanafunzi katika Swali la 6(b)(i)
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Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki, baadhi yao
walitoa maana ya Shahada kama vile: Nakubali kuwa hapana Mola apasae
kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mwenyezi Mungu na Muhammad ni Mtume
wake” wengine waliandika “Mwenyezi Mungu ni mmoja na wala hana
mshirika”. Kundi lingine walitoa malengo yasiyo husiana na Shahada,
kama vile; kumfanya mja awe na imani juu ya kile anachokiamini na awe
mkweli kwa kila jambo. Majibu haya hayakuwa mahususi kwa Shahada
kwani watu wanaweza kupata imani katika nguzo zingine pia hoja
haijabainisha kuhusu imani hiyo ni juu ya kile anachokiamini ambacho
hajakitaja hivyo majibu haya hayakujitosheleza.

Wengine walijibu; “Kumfanya muislamu awe mchamungu na kutekeleza
maamrisho yake ”. Sentensi hakubainisha maamrisho ya nani pia mja kuwa
mchamungu ni lengo mahususi la nguzo ya nne ya Uislamu ambayo ni
kufunga Ramadhani. Kwa ujumla baadhi ya majibu yalionesha kuwa
wanafunzi walielewa matakwa ya swali lakini hawakuwa na maarifa ya
kutosha kuweza kujibu kwa usahihi. Wanafunzi wengine walitaja matumizi
ya Shahada badala ya kutaja malengo yake, nao waliandika kuwa; “Mtu
anapobadili dini anatamka shahada”. Hawa walionesha kutoelewa
matakwa ya swali. Kielelezo Na 6.4 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo
sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha 6 (b) kipengele kidogo cha (i).

(1) Kutamka Shahada mbili.
N nguad_amboop, . toampndicha. rowanedan

K ou el anapobaddi . din. e Lo wy
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.............................................................................

Kielelezo Na. 6.4 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (b) (i)

Katika kielelezo Na. 6.4 mwanafunzi ameeleza matumizi ya Shahada
badala ya kutaja malengo au makusudio yake.

Kipengele cha 6(b)(ii), mwanafunzi alitakiwa kutaja makusudio ya
kusimamisha Swala. Wanafunzi mahiri katika nguzo ya pili ya Uislamu
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waliweza kubainisha lengo hilo na kujibu kuwa “Swala imekusudiwa
kumkataza mja na mambo maovu na machafu” wanafunzi hawa walielewa
kuwa Swala ni kinga kwa muumini dhidi ya mambo maouvu na machafu.
Kielelezo Na 6.5 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi
katika kipengele cha 6(b) kipengele kidogo cha (ii).

(i)  Kusimamisha Swala.

...............................................................................

...........................

.....................

.....................................................................

Kielelezo Na. 6.5 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (b) (ii)

Baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi hawakuelewa
matakwa ya swali, wengine hawakuwa na maarifa ya kutosha katika nguzo
ya pili ya Uislamu. Miongoni mwa ambao hawakuelewa matakwa ya swali
walijibu kuwa; “Ni kuswali swala tano ambazo mwenyezi Mungu
ameziamrisha.” Mwanafunzi huyu alitoa maana ya kusimamisha Swala
badala ya kutaja malengo ya kusimamisha ibada hiyo, majibu hayo
yanaonesha kuwa mwanafunzi hakuelewa matakwa ya swali.

Wengine walijibu kuwa; “Ni kumuwezesha mja kuwa anakaa kwa muda
anamkumbuka Allah (s.w) kwa kusali na kumtaja”. Jibu hili linaonesha
kutokuwa na maarifa juu ya nguzo za Uislamu kwa ujumla, kwani Allah
(SW) ameweka ishara nyingi katika maisha ya wanadamu ambazo
zinasababisha kukumbukwa kwake kila dakika. Wengine katika kundi hili
walijibu kuwa; Kumfanya mja kutambua kuwa ndio nguzo kuu
itakayompeleka peponi”. Zaidi ni kuwa, hawa wamejibu kwa mtazamo
potofu kuhusu ibada hii kwamba Swala ya mtu ndiyo itakayompeleka
peponi na siyo kubadilika kwa kujiepusha na vitendo viovu na vichafu.
Kielelezo Na. 6.6 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya
mwanafunzi katika kipengele cha 6(b) kipengele kidogo cha (ii).
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(i)  Kusimamisha Swala.
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Kielelezo Na. 6.6 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (b) (ii)

Katika kielelezo Na. 6.6 mwanafunzi ameeleza kusimamisha Swala kama
ishara ya imani na utii lengo ambalo ni la jumla katika kutekeleza ibada
zote. Jibu hili lilionesha kuwa mwanafunzi hakuwa na maarifa juu ya
nguzo ya pili ya Uislamu hivyo alishindwa kutaja malengo au makusudio
mahususi ya kusimamisha Swala.

Kipengele cha 6(b)(iii), katika kipengele hiki mwanafunzi alitakiwa kutaja
makusudio ya kutoa Zakat. Wanafunzi mabhiri katika nguzo ya tatu ya
Uislamu waliweza kubainisha lengo hilo kuwa ni Kutakasa mali na nafsi
ya mtoaji na mpokeaji. Wanfunzi hao walielewa kuwa Zakat ni ibada
inayomuathiri mtekelezaji, mpokeaji na jamii kwa ujumla. Kielelezo Na 6.7
kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha
6(b) kipengele kidogo cha (iii).
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Kielelezo Na 6.7 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (b) (iii)

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki walitofautiana
katika makosa yao. Baadhi yao walishindwa kuelewa matakwa ya swali na
wengine hawakuwa na maarifa juu ya nguzo tatu ya Uislamu. Miongoni
mwa ambao hawakuelewa matakwa ya swali walitoa maana ya Zakat
badala ya kutaja makusudio yake, wanafunzi hawa walijibu kama

39



ifuatavyo; Mali anayoitoa tajiri 2.5 au % kwa kutekeleza amri ya Allah

(s.w) baada ya kupinduka mwaka au mavuno iwapo mali yake itafikia
nisabu”’. Maelezo haya yanatoa maana (taarifu) ya Zakat lakini hayaelezi
makusudio ya kutekelezwa kwake, kama ambavyo hoja ya swali
imekusudiwa. Wengine walijibu kuwa “Ni hali ya mtu mwenye uwezo
kujitolea kuwalisha masikini ambao hawajiwezi.” Maelezo ambayo haya
yanatoa maana ya Sadaka kwani Zakat ni lazima na kuna viwango
mahususi sio kujitolea tu.

Pia, miongoni mwa walioshindwa kujibu vizuri katika Kkipengele hiki
walitaja makundi ya wanaostahiki kupewa Zakat na kuchanganya na dhana
ya Sadaka, badala ya kutaja malengo ya kutoa Zakat. Majibu yao yalikuwa
kama ifuatavyo:- ni kumpa mtuambaye hajiwezi masikini au fukara au
huduma inayotolewa na mtu maalumu”. Maelezo haya ya mwanafunzi
yanataja makundi ya wanaostahiki kupewa Zakat kama vile Masikini na
Mafukara na mwisho yanaeleza sifa ya Sadaka ambayo ni huduma
inayotolewa na mtu. Kielelezo Na 6.8 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo
sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha 6(b) kipengele kidogo cha (iii).

(iii) Kutoa Z’akat.

......................................................................................

Kielelezo Na. 6.8 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (b) (iii)

Katika kielelezo Na. 6.8 mwanafunzi ameeleza maana ya Sadaka badala ya
makusudio ya kutekeleza ibada ya Zakat. Jibu hili lilionesha kuwa
mwanafunzi hakuelewa matakwa ya swali na hakuwa na maarifa ya
kutosha ili kutofautisha baina ya dhana hizo mbili (dhana ya Zakat na
Sadaka).

Kipengele cha 6 (b) (iv), mwanafunzi alitakiwa ataje kusudio la kufunga
mwezi wa Ramdhani. Aidha, wanafunzi mabhiri katika nguzo ya nne ya
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Uislamu waliweza kujibu kipengele hiki kwa usahihi kwa kutaja kuwa; ili
kumuandaa mja kuwa Mcha-Mungu. Wanafunzi hawa walielewa kuwa
ibada hii imeamrishwa kwa waumini ili iwe chuo cha mafunzo ya tabia
njema na kujikaribisha kwa Mwenyezi-Mungu. Kielelezo Na 6.9
kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha
6(b) kipengele kidogo cha (iv).

(iv)  Kufunga Mwezi wa Ramadhani. : |
..Aeﬂ?.f.%.Z%g?..M@fﬁ%f.@ﬂﬂmm% T T
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Kielelezo Na 6.9 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (b) (iv)

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hili
walitofautiana katika makosa yao. Baadhi yao walishindwa kuelewa
matakwa ya swali na wengine hawakuwa na maarifa juu ya nguzo ya nne
ya Uislamu. Katika walioshindwa kubaini matakwa ya swali, walijibu kwa
kutoa maana ya kufunga kama vile: “ni kujizuia na kula au kunywa kuanzia
alfajiri mpaka magharibi katika mwezi wa Ramadhani. Maelezo haya ya
mwanafunzi yanatoa maana (taarifu) ya kufunga wakati alitakiwa kutaja
lengo la funga ambalo ni kumuwezesha mja kuwa mcha-Mungu.

Aidha, wanafunzi waliokosa maarifa katika nguzo ya nne ya Uislamu
waliandika majibu yasiyo sahihi kama vile; Kufunga kwa waislamu ni
kutupima imani zetu na kujizuia na kula, wengine Kufanya au
kuyakumbuka mambo yote aliyokuwa anayafanya mjumbe wa Mwenyezi
Mungu au Mtume (SAW)”. Majibu haya yalionesha kuwa wanafunzi hawa
hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya Funga. Kielelezo Na 6.10
kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya wanafunzi katika kipengele
cha 6(b) kipengele kidogo cha (iv).
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(iv)

Kufunga Mwezi wa Ramadhani.

Kielelezo Na. 6.10 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (b) (iv)

Katika kipengele cha 6(c) mwanafunzi alitakiwa kueleza aina mbili za
Sujuud zinazotekelezwa katika kukamilisha ibada ya Swala. Swali lilikuwa
na vipengele vidogo viwili (i) na (ii) na lilipima uwezo wa mwanafunzi
kuchambua vitendo muhimu katika ibada ya Swala na namna ya
kuvitekeleza.

Kipengele 6(c)(i) mwanafunzi alitakiwa kueleze dhana ya Sijdatul Sah-wi,
ambapo wanafunzi mahiri katika nguzo ya pili ya Uislamu waliweza
kueleza dhana hii kwa ufasaha. Wanafunzi hawa walieleza kuwa Sijdatul
sahwi ni: Sijda ambayo mtu anaileta (anasujudu) baada ya kugundua kuwa
amesahau kitendo fulani katika Swala yake. Wanafunzi walielewa kuwa
sijida hii inaletwa ili kukamilisha sehemu iliyosahaulika baada ya kurejea
ikiwa sehemu hiyo ni nguzo au bila kurejea kitendo ikiwa mtu
atakumbushwa kwa kitendo cha Sunnah. Kielelezo Na 6.11 kinaonesha
sampuli ya majibu sahihi ya wanafunzi katika kipengele cha 6(c) kipengele
kidogo cha (i).

()  SijidatSah-wi -

...............................................................................

Kielelezo Na. 6.11 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (c) (i)

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki, walionesha
kutokuwa na maarifa kuhusu Figh ya Swala kwa ujumla. Hivyo, baadhi yao
walitoa maoni kwa namna walivyofikiri na wengine walieleza mambo
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ambayo hayakuulizwa kwenye swali. Miongoni mwa majibu hayo ni kama
vile: Ni dhana ya Allah (s.w) katika fighi ya Swala wengine, Hii ni Sijida
ya kwanza katika rakaa mbili ambayo mtu hukaa itidali na kuomba dua.
Majibu haya hayana asili katika somo hili kwa ujumla hivyo ni wazi kuwa
mwanafunzi huyu hakuwa na maarifa yoyote kuhusu Figh ya Swala.

Wengine walijibu kuwa; Ndio kitendo cha kusujudu majibu ambayo hayana
muungano na swali lililoulizwa. Na wengine walijibu kwamba: ni kitendo
cha kuweka paji la uso ardhini . Majibu haya yanaonesha kuwa wanafunzi
hawakuwa na maarifa juu ya dhana hizo. Isitoshe, wengine walichanganya
dhana ya Faradh Ain ambayo ni lazima kuitekelezwa na kila Muislamu na
dhana ya Sijdatul Sahwi. Kielelezo Na. 6.12 kinaonesha sampuli ya majibu
yasiyo sahihi ya wanafunzi katika kipengele cha 6 (c) (i).

()  Sijidat Sah-wi

.................................................................................................

Kielelezo Na. 6.12 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (c) (i)

Kielelezo Na. 6.12, mwanafunzi ameeleza Sijdat Sah-wi kama athari
inayopatikana katika paji la uso baada ya mtu kudumu katika ibada ya
Swala kwa muda mrefu.

Katika kipengele 6 (c) (ii) mwanafunzi alitakiwa kueleza dhana ya Sijdatul
tilawat. Wanafunzi mahiri katika Figh ya Swala waliweza kueleza kwa
ufasaha juu ya dhana hii. Wanafunzi hao walieleza yafuatayo katika majibu
yao; Ni Sijda ambayo mtu anaileta wakati Qur’an ikisomwa hususani
katika aya zinazosisitiza kusujudu. Wanafunzi hao walielewa kuwa sijida
hii ni ishara ya unyenyekevu na mazingatio juu ya amri za Mwenyezi-
Mungu hivyo, katika hali yoyote ile iwe katika Swala au nje ya Swala ni
muhimu kuileta pale unapokutana na msisitizo huo katika Qur’an.
Kielelezo Na 6.13 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya wanafunzi
katika kipengele cha 6 (c) kipengele kidogo cha (ii).
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(i)  Sijidat Tilawat
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Kielelezo Na 6.13 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (c) (ii)

Aidha, baadhi ya wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi dhana hii,
walionesha kukosa maarifa ya kutosha kuhusu Figh ya Swala. Majibu ya
wanafunzi hawa vyalitofautiana kati ya mmoja na mwingine. Baadhi
walijibu kuwa; Ni aina ya sijda ambayo haifuatwi katika Swala. Wengine
walijibu kama; Ni aina ya sijda ambayo inahusiana na elimu. Majibu
waliyoyatoa hayakuhusiana na jambo lolote la msingi katika dhana hiyo.
Wengine walieleza kama Ni alama inayojitokeza kutokana na kusali kwa
muda mrefu katika maisha. Wanafunzi hao walidhani kuwa Sijida ni athari
inayopatikana katika paji la uso au magotini na si kitendo. Hali hii
inaonesha kuwa hawakuwa na maarifa kuhusu Figh ya Swala. Kielelezo
Na. 6.14 kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mwanafunzi katika
kipengele cha 6(c) kipengele kidogo cha (ii).

(i)  Sijidat Tilawat

Kielelezo Na. 6.14 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 6(c)(ii).

Kielelezo Na. 6.14 mwanafunzi ameeleza Sijdat Tilawat kama athari
inayopatikana katika magoti baada ya mtu kudumu katika ibada ya Swala
kwa muda mrefu.

Katika kipengele cha 6 (d) mwanafunzi alitakiwa kutaja kiwango cha
Nisaab katika aina nne za mali alizopewa katika vipengele vidogo vinne (i)
hadi (iv). Swali lilipima uwezo wa mwanafunzi kukumbuka viwango na
aina za mali zinazofaa kutolewa Zakat ambayo ni nguzo ya nne ya
Uislamu.
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Katika kipengele 6 (d) (i) mwanafunzi alitakiwa kutaja kiwango cha Nisaab
ya mali ya kuokota. Wanafunzi mahiri katika Zakat walitaja kuwa mali ya
kuokota Haina kiwango maalumu. Wanafunzi hao walielewa kuwa mali ya
kuokota ya kiwango chochote inapaswa kutolewa Zakat. Aidha, wanafunzi
walioshindwa kujibu walitaja viwango mbalimbali na wengine kujibu kuwa
haitolewai Zakat. Wanafunzi hao walionesha kutokuwa na maarifa ya
kutosha kuhusu kipengele hiki na kujibu kwa maoni yao binafsi.

Kipengele cha 6 (d) (ii) mwanafunzi alitakiwa kutaja kiwango cha Nisaab
ya Mbuzi. Wanafunzi mahiri katika Zakat walitaja kuwa Nisaab ya Mbuzi
ni Arobaini (40) Wanafunzi hao walielewa kuwa Mbuzi anawekwa kundi
moja na Kondoo, ambapo ikiwa mmiliki atafikisha 40 atalazimika kutoa
Zakat. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu walitaja viwango
mbalimbali kama vile mbuzi mmoja, nusu ya yake. Wanafunzi hao
walionesha kutoelewa vema dhana ya Nisaab kwani wengi walitaja
viwango vya kutoa na si kima cha chini cha utoaji.

Kipengele cha 6 (d) (iii), mwanafunzi alitakiwa kutaja Nisaab ya Dhahabu
na Vito, ambapo katika kipengele hiki wanafunzi wote waliofanya upimaji
huu walishindwa kujibu kwa usahihi. Wanafunzi wengi walitaja viwango
mbalimbali kutokana na maoni yao na wengine waliacha kujibu kabisa.
Aidha, Nisaab ya Dhahabu na vito ni Gram 82.5 au Tola 7.5.

Kipengele cha 6 (d) (iv), mwanafunzi alitakiwa kutaja Nisaab ya Punda,
ambapo wanafunzi mahiri katika Zakat walijibu kuwa Punda hatolewi
Zakat. Wanafunzi hao walielewa kuwa mnyama Punda si katika aina za
mali zinazopaswa kutolewa Zakat. Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu
walitaja idadi mbalimbali na wengine kujibu kwa mbadala k.v Mbuzi
mmoja na wengine Kondoo.

Kukosekana mwanafunzi aliyeweza kujibu vipengele vyote kwa usahihi ni
ishara kuwa wanafunzi wengi hawazingatii mada ya Zakat hususani
viwango vya chini vya mali vinavyopswa kutolewa (Nisaab) kwa kuwa
elimu ya Zakat haifanyiwi kazi sana katika jamii. Kielelezo Na. 6.15
kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyefanya vizuri katika
swali la 6 (d) na Kielelezo Na. 6.16 kinaonesha sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele vyote.
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(d) Bainisha kiwango cha Nisaab cha mali zifuatazo katika utoaji Zakat.

()  Maliyakuokota .= Hreinsg, b, W‘nﬂbi’\»\ﬂc{‘aw ....................... /
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....................................................................................................

Kielelezo Na. 6.15 Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (d)

Kielelezo Na. 6.15 kinaonesha sampuli ya mwanafunzi aliyeweza kujibu
kwa usahihi katika vipengele vitatu (i, ii na iv) na kushindwa kujibu kwa
usahihi katika kipengele cha (iii) ambacho majibu yake sahihi ni Gramu
82.5auTola7.5

(d) Bainisha kiwango cha Nisaab cha mali zifmo katika utoaji Zakat. *
(i) Mali ya kuokota ..... 'Y A M O e
...................................... [t e e et e e en e e s

(ii) Mbuzi ......... l/ﬁ.{b m‘)\) na NS 6 Qame. —Tl*
(iii) Dhahabu na vito ..... QOOBC“‘“!L .h%é;’.‘j.". .............................................
.............. P P RTPPRPRS
(iv) Punda ...... P u,r\AVCL . mma' .................................................................

Kielelezo Na. 6.16 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (d)

Kielelezo Na. 6.16 kinaonesha majibu ya mwanafunzi ambaye hakuwa na
maarifa kuhusu nguzo ya Zakat hususani viwango vya Nisaab na hatimaye
kujibu kwa kukadiria viwango hivyo kwa maoni yake.

Katika kipengele (e) mwanafunzi alitakiwa kutoa hoja zinazobainisha
sababu za kutukuzwa mwezi wa Ramadhani katika Uislamu. Swali hili
lilipima uwezo wa mwanafunzi kutathmini matukio katika ibada ya Funga
ya Ramadhani na athari au nafasi zake. Wanafunzi mahiri katika nguzo ya
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nne ya Uislamu waliweza kutoa hoja sahihi zilizojibu swali hili. Miongoni
mwa hoja hizo ni pamoja na; Kutekelezwa ndani ya Ramadhani ibada ya
Funga ambayo ni nguzo ya nne ya Uislamu, Mwezi wa Ramadhani
imeshuka ndani yake Qur’an ambayo ni muongozo kwa watu, Ndani ya
Ramadhani kuna usiku wenye cheo (lailatul Qadr)ambao ni bora kuliko
miezi 1000. Wanafunzi hao walielewa kuwa dhana ya utukufu wa mwezi
wa Ramadhani imetokana na kuwa na matukio yenye nafasi kubwa katika
Dini ya Uislamu ambayo vyalitokea ndani yake. Kielelezo Na. 6.17
kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi katika kipengele cha
6(e).

(e) Kwa sababu gani mwezi wa Ramadhani umetukuzwa katika Uislamu? Toa hoja mbili.
i -. Ang. I8 @l iy st anAbao Q\M'a,«_ e T bk

Kielelezo Na 6.17; Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 6 (e)

Wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi swali hili baadhi yao
walionesha kukosa maarifa kuhusu Funga ya Ramadhani na historia yake,
wengine walishindwa kutathmini matukio makubwa katika matukio
yaliyojitokeza ndani ya mwezi huo. Baadhi ya wanafunzi hao walitoa hoja
zifuatazo; Kwa sababu ndio mwezi mkubwa kuliko miezi yote ya Kiislamu,
Kwasababu unajitokeza kila mwaka mara moja.Hoja zote mbili hazina
mantiki kwani miezi yote ina siku 29 au 30 hivyo hakuna mwezi mkubwa
katika Uislamu, lakini pia miezi yote inajitokeza mara moja kwa mwaka,
hivyo ni wazi kuwa wanafunzi hao walikosa maarifa kuhusu Funga ya
Ramadhani.

Wengine walitoa hoja kuwa; Ni mwezi mtukufu kuliko miezi yote, Ni mwezi
wa kumuomba Mwenyezi Mungu, Kwa sababu shetani anakuwa
amefungwa minyororo, Kwa sababu ni mwezi wenye neema na baraka,
Kwa sababu ni mwezi wa kutubu mazambi. Hoja nyingi zilizotolewa ni
aidha zilikuwa za jumla (sio mahususi) kama vile kutubu madhambi hili ni

jambo la kila siku si Ramadhani pekee. Hoja nyingine ni matukio ambayo
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2.3.2

hayajapewa uzito mkubwa kwa mfano kufungwa kwa mashetani pamoja na
kuwa ni jambo lililotajwa na Mtume (SAW) lakini halijapewa uzito
mkubwa uliosababisha kutukuzwa mwezi huo. Kielelezo Na. 6.18
kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya wanafunzi katika kipengele
cha 6 (e).

@ k9. Sakab UL 00 DO W ENL . NeEMek. NS .

.............................................................................

Kielelezo Na. 6.18 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi katika swali la 6(¢).

Kielelezo Na. 6.18 kinaonesha majibu ya mwanafunzi ambayo hayajibu
swali la msingi kwani hoja zote zinaeleza mambo yanayopatikana pia
katika miezi mingine ya mwaka.

Swali la 7: Figh ya Swala.

Swali hili lilitoka Figh ya Swala ambapo mwanafunzi alitakiwa kufafanua
sifa tano za mavazi yanayokubalika kisheria kwa kijana wa Kiislamu aliye
baleghe. Swali lilipima uwezo wa mwanafunzi kutathmini sifa za mavazi
bila kujali tofauti za kitamaduni ambalo linalokidhi vigezo vya kisheria vya
Kiislamu. Swali lilikuwa la muundo wa insha lenye jumla ya alama 20.

Swali lilijibiwa na wanafunzi wote 85,565 (100%) waliofanya upimaji, kati
yao, wanafunzi 48,610 (56.81%) walipata alama 0 hadi 4 ambao ni ufaulu
dhaifu. Wanafunzi 27,839 (32.54%) walipata alama za wastani kuanzia 5
hadi 12 na wanafunzi 9116 (10.65%) walipata alama 13 hadi 20 ambazo ni
alama za ufaulu mzuri. Kwa ujumla ufaulu katika swali hili ulikuwa
wastani kwakuwa kati ya wanafunzi wote waliofanya upimaji asilimia
43.19 waliweza kupata alama kuanzia 5 hadi 20. Muhtasari wa ufaulu wa
wanafunzi hao umeoneshwa katika Chati Na. 7.
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Chati Na. 7: Asilimia ya Ufaulu wa Wanafunzi katika Swali la 6

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi katika swali la 7 umeonesha kuwa
wanafunzi waliojibu kwa usahihi swali hili walikuwa na maarifa ya kutosha
kuhusu Figh ya Swala hususani katika masharti ya Swala. Aidha, walielewa
vema matakwa ya swali, hivyo waliweza kujibu kwa usahihi.

Miongoni mwa sifa walizobainisha ni pamoja na; Vazi listiri sehemu zote
za mwili ambazo hazipaswi kuonekana, lisiwe lenye kubana na kuonesha
ramani za mwili, Liwe zito kiasi cha kutoonesha mwili wake, Linapaswa
kuendana na jinsia ya mvaaji kulingana na tamaduni za jamii yake, Lisiwe
ni vazi rasmi la ibada linalotumiwa na watu wa Dini nyingine tofauti na
Uislamu, Lisiwe la gharama kubwa na kujifaharisha, Lisiwe na mapambo
mengi yenye kuvuta hisia za watu (hususani kwa wanawake, liwe vazi safi
sio chafu na la kujidhalilisha. Wanafunzi hawa walielewa kuwa dhana ya
mavazi katika Uislamu ni ibada, hivyo ni jambo linalosimamiwa na kanuni
na taratibu zilizofundishwa na Mwenyezi-Mungu na Mtume wake.
Kielelezo Na 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mwanafunzi
katika swali hili.
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Fafanua sifa tano za mavazi yanayokubalika kwa kijana wa Kiislamu aliye balegh.
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Kielelezo Na. 7.1; Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 7
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Aidha, wanafunzi walioshindwa kujibu kwa usahihi swali hili baadhi yao
walionesha kutokuwa na maarifa kuhusu Figh ya Swala, wengine
walishindwa kubaini matakwa ya swali na wengine walishindwa kujenga
hoja zinazofafanua sifa, ingawa walielewa swali na walikuwa na ufahamu
kuhusu masharti ya Swala.

Miongoni mwa wanafunzi walioshindwa kuelewa matakwa ya swali
walijibu kama ifuatavyo; Kanzu, Kofia, Baibui, Msuli, Mitandio, Majuba,
Nikabu na Mavazi mengine. Wanafunzi hawa walishindwa kuelewa
matakwa ya swali kwani badala ya kueleza sifa za mavazi yanayokubalika
wakaeleza aina ya mavazi mbalimbali.

Wanafunzi wengine walitoa hoja moja tu na kuieleza, wanafunzi hawa
walijibu kuwa sifa ya vazi la kijana ni Stara. Wanafunzi hao walishindwa
kujenga hoja ya kujibu swali hili kwa ukamilifu ingawa walielewa
matakwa yake. Jambo ambalo hawakuelewa ni kuwa, Stara ni sifa ya jumla
inayokamilishwa na vipengele vidogo kadhaa hivyo stara inasimama kama
matokeo ya kukamilishwa kwa sifa angalau tano zilizobainisha hapo awali.

Wengine katika walioshindwa kuelewa matakwa ya swali walieleza faida
za mavazi ya stara badala ya sifa za mavazi hayo, kundi hili walieleza
yafuatayo; Kuheshimiwa, Kuepuka vishawishi, Kupendwa na jamii,
Kuepuka makundi hatarishi na mifano mingine kama hiyo. Majibu ya
wanafunzi hawa yalidhihirisha kuwa hawakubaini matakwa ya swali hili
hivyo walishindwa kupata alama nzuri katika swali hili na wengine kupata
sifuri.

Wapo wanafunzi walifafanua sifa za mavazi ya kiislamu kwa upande
mmoja tu wa jinsia ya kiume au ya kike kinyume na matakwa ya swali
ambalo lilimtaka mwanafunzi aeleze sifa za mavazi kwa ujumla kwa jinsia
zote. Hoja hizi zinathibitisha kuwa wanafunzi hao hawakuelewa matakwa
ya swali. Hivyo hawakujibu swali kama lilivyotakiwa na ikapelekea
kutopata alama.

Wanafunzi wengine walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili
walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya Figh ya swala kwa
ujumla. Wanafunzi hao walitoa hoja zifuatazo: Kuwa tohara kwa mtoto wa
kiume, Kuwa muislamu wa kweli, Vazi ni kitendo cha kumpa mtu uhuru
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katika maisha yake, Vazi ni chanzo cha kuwa na dalili ya kuogopa kuwa
mchamungu, Ushauri kwa vazi la kiislamu kujikinga na masheitwani na
majini. Hoja hizi zinaonesha kuwa wanafunzi hao walikosa maarifa ya
kutosha kuhusu masharti ya vazi la Kiislamu hivyo walijibu kwa maoni
yao. Kielelzo namba 7.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya wanafunzi
walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali la 7.

Nea e, Wil wna e Selea

2N Gakihe o e te . e S LAT'C‘LQ """

~

AOT0L e, enon e Cusasalalau unaeuhigacka vaeils -

Y DRt A

................. AFRobL; B e ngine. ambold

LSO AUSHEG e G0 A, LR RU NaEan Y @ sSauh

Laenao WSS e Aogedour

_________________ Wanaume. . Gutonoaa. secti ta Wishadas...

N amTambale.mulonasme. aha @t ks
Aalaan arn deet 1S onmw, ubunae N Sa '

Kielelezo Na. 7.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 7

52



3.0

Katika kielelzo namba 7.2 mwanafunzi ameshindwa kubainisha sifa stahiki
za mavazi ya kisheria badala yake akafafanua aina za mavazi katika hoja
nne na kumalizia na sifa moja mahususi kwa vazi la kiume katika hoja ya
tano ambayo ni kutovaa isbali (nguo inayovuka vifundo viwili vya miguu.

UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA

Katika upimaji huu mada zifuatzo zilihusika; Sunnah na Hadithi, Tawhiid,
Tarekh, Qur’an na Figh. Uchambuzi wa takwimu za matokeo ya wanafunzi
kwa mada umeonesha kiwango kizuri cha ufaulu katika mada za; Tawhiid
(86.96%), Qur’an (71.31%), Sunnah na Hadithi (64.52%). Aidha mada
ambazo zilikuwa na ufaulu wa kiwango cha chini ni Tarekh (27.40%) na
Figh (28.28%), ambazo zilipimwa katika maswali ya nne, sita na saba.
Mada ya Sunnah na Hadithi ilipimwa katika swali la kwanza. Mada ya
Tawhiid ilipimwa katika swali la pili na la tatu. Mwisho swali la tano
lilipimwa katika mada ya Qur’an.

Wanafunzi walifaulu kwa kiwango kizuri katika mada za Tawhiid, Qur’an
na katika mada ya Sunnah na Hadithi. Wanafunzi hawa walifanya vizuri
katika mada hizo kwa sababu walielewa vizuri matakwa ya maswali na
walikuwa na maarifa ya kutosha yaliyowawezesha kujibu kwa usahihi.

Aidha, wanafunzi walipata alama za chini katika mada za Tarekh na Figh
kwa sababu mbalimbali kama vile; kutokuwa na maarifa ya kutosha katika
mada husika, kutofuata maelekezo ya swali, kutojua matakwa ya maswali.
Wanafunzi wengine walishindwa kuwasilisha majibu yao katika swali
lililohitaji kuandikwa kwa muundo wa insha hivyo walipata alama za chini.
Muhtasari wa takwimu kwa wastani wa kila mada umeoneshwa kwenye
kiambatisho ambapo rangi nyekundu inaonesha kiwango cha chini cha
ufaulu na rangi ya kijani inaonesha kiwango kizuri cha ufaulu ikiambatana
na namba ya maswali katika mada husika. Aidha, hapakuwepo mada
iliyokuwa na ufaulu wa wastani (njano).
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4.0

5.0

HITIMISHO

Kwa ujumla kiwango cha ufaulu katika upimaji huu wa kidato cha pili
(FTNA 2021) katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni cha wastani
kwa asilimia 55.70. Uchambuzi huu umeonesha changamoto mbalimbali
ambazo hazina budi kutatuliwa ili kuboresha zaidi kiwango cha kufaulu
katika upimaji unaofuata. Changamoto zilizojitokeza kwa wanafunzi katika
kujibu maswali ni pamoja na: wanafunzi kutofuata maelekezo ya swali,
kushindwa kutoa maelezo yanayojitosheleza, kuorodhesha majibu kwa
namba au herufi kwenye swali linalohitaji kujibiwa kwa muundo wa insha,
pia kukosa maarifa katika mada mbalimbali hususani mada za Tarekh na
Figh.

Ili kuinua zaidi kiwango cha ufaulu katika upimaji ujao, juhudi za ziada
zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji katika mada za Tarekh na Figh,
ili kuwapa wanafunzi maarifa ya kutosha na uwezo wa kujenga hoja. Aidha
wanafunzi wanatakiwa kujengewa uwezo wa kuelewa matakwa ya maswali
na kuwasilisha maarifa katika namna inayostahili. Walimu wanapaswa
kutumia vitabu vya kiada vya somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ili
kuwapa wanafunzi maarifa stahiki na kuepuka mitazamo potofu katika
somo. Ni muhimu pia kuongeza juhudi katika ufundishaji kwa vitendo na
kuwashirikisha wanafunzi katika hatua zote za ujifunzaji ili kuimarisha
maarifa yao hususani katika mada za Tarekh na Figh.

MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha kufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu

yafuatayo yanapendekezwa:

(@) Walimu wawaongoze wanafunzi kujadili katika vikundi na kurejea
muhtasari wa somo na vitabu vya kiada ili kupata maarifa rasmi
katika mada

(b) Walimu wawapime wanafunzi kwa maswali ya umahiri zaidi dhidi ya
maswali ya kukariri.

(c) Walimu warejee uchambuzi wa muhtasari wa somo ili kuwapa
wanafunzi wanachostahiki katika mada zote.
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KIAMBATISHO

UCHAMBUZI WA UFAULU WA WANAFUNZI KATIKA MADA

Ufaulu wa Kila
Swali
Na. Mada | Namba | Asilimia
ya ya
Swali Ufaulu

Wastani wa Jumla wa Ufaulu

Asilimia ya Wanafunzi
waliopata wastani wa
alama 30 au zaidi

55.70

Maoni

Wastani
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