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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania lina furaha kutoa taarifa ya uchambuzi wa majibu
na kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika Upimaji wa Kidato cha Pili mwaka
2018 kwa somo la Kiswahili. Taarifa hii ni tathmini endelevu inayoonesha
mafanikio katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa wanafunzi
wa Kidato cha Kwanza na cha Pili. Aidha, uchambuzi wa majibu ya wanafunzi
katika upimaji huu ni uthibitisho wa maarifa waliyopata au walioshindwa kupata
katika elimu ya Sekondari kwa Kidato cha Kwanza na cha Pili.

Uwasilishaji wa taarifa hii ya uchambuzi unalenga kutoa sababu za wanafunzi
kufanya vizuri, wastani au vibaya katika upimaji huu. Taarifa inaonesha baadhi ya
sababu zilizowafanya kupata alama za juu ni kama vile kuelewa matakwa ya
swali, kuwa na maarifa na ujuzi katika kuelezea dhana mbalimbali kwa ufasaha na
kuwa na uelewa wa mada mbalimbali zilizopimwa. Aidha, sababu za wanafunzi
kupata alama za wastani zimechangiwa na utoaji wa majibu yasiyojitosheleza.
Hata hivyo, taarifa hii inaonesha pia sababu zilizofanya wanafunzi kufanya vibaya
maswali ikiwa ni pamoja na kukosa maarifa/ujuzi katika kujieleza kwa ufasaha
kuhusu dhana mbalimbali zinazohusiana na somo la Kiswahili.

Mrejesho huu utawawezesha wadau wa elimu, walimu na wanafunzi kupata
mbinu muafaka katika kuboresha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika
zoezi la upimaji linaloendeshwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. Aidha, Baraza
la Mitihani la Tanzania liko tayari kupokea na kufanyia kazi maoni na
mapendekezo kutoka kwa walimu, wanafunzi, wadau wa elimu na umma kwa
ujumla ili kuboresha taarifa za watahini zitakazofuata.

Mwisho, Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani kwa Maafisa Mitihani,
walimu na wadau wengine wa elimu pamoja na wafanyakazi wa lIdara ya
TEHAMA waliohusika katika kutayarisha taarifa hii.

A

Dkt. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI



1.0

2.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua kufaulu kwa wanafunzi katika upimaji wa Kidato cha
Pili (FTNA) 2018 kwa somo la Kiswahili. Upimaji huo ulikuwa na maswali
10 yaliyogawanyika katika senemu A, B, C, D na E kwa kuzingatia mada za
Ufahamu, Sarufi, Mawasiano na Utumizi wa Lugha, Fasihi kwa Ujumla na
Uandishi wa Insha/Utungaji mtawalia. Wanafunzi walitakiwa kujibu maswali
yote katika sehemu zote.

Jumla ya wanafunzi 505,760 walipimwa katika somo la Kiswahili kwa mwaka
2018. Kati yao, wanafunzi 441,163 sawa na asilimia 87.55 ya wanafunzi wote
waliopimwa walifaulu kwa kupata daraja A hadi D. Kiwango hicho cha
kufaulu kwa ujumla ni cha chini kwa asilimia 4.37 ikilinganishwa na
ilivyokuwa mwaka 2017 ambapo, asilimia 91.92 ya wanafunzi walifaulu kwa
kupata daraja A hadi D.

Uchambuzi huu umezingatia viwango vitatu vya kufaulu ambavyo ni vizuri,
wastani na hafifu. Kiwango kizuri Kilikuwa na alama 65 hadi 100 na
kiliwakilishwa kwa rangi ya kijani, kiwango cha wastani kilikuwa na alama
30 hadi 64 na kiliwakilishwa kwa rangi ya njano na kiwango hafifu cha
kufaulu kilikuwa na alama 0 hadi 29 na kiliwakilishwa kwa rangi nyekundu.
Hata hivyo, sampuli za majibu ya wanafunzi zimeambatanishwa ili kuonesha
kilichotarajiwa kufanywa na kile kilichofanywa na wanafunzi.

Baraza la Mitihani la Mitihani la Tanzania linatarajia kuwa, uchambuzi huu
utaimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa walimu,
wanafunzi na wadau wengine wa elimu katika mkakati wa kuinua kiwango
cha kufaulu kwa wanafunzi katika somo la Kiswahili kwa vizazi vijavyo.

TATHMINI YA KILA SWALI

Sehemu hii inafafanua uchambuzi wa kina kwa kila swali na majibu
yaliyotolewa na wanafunzi kwa kuonesha maswali yaliyofanywa vizuri,
wastani na yale yaliyofanyika vibaya. Aidha, sababu za kufaulu kwa kiwango
cha juu, wastani au cha chini kwa wanafunzi zimeelezwa bayana kwa kila
swali. Sambamba na hayo, sampuli za majibu yao kwa Kkila swali
zimeambatanishwa ili kudhihirisha maelezo ya uchambuzi huo.



2.1 SEHEMU A: UFAHAMU NA UFUPISHO

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mwanafunzi kuonesha
uwezo na umabhiri katika kusoma habari na kujibu maswali kisha kufanya
ufupisho.

2.1.1 Swalila 1: Ufahamu

Swali lilihusu Ufahamu ambapo wanafunzi walipaswa kusoma

kifungu cha habari kisha kujibu maswali yaliyofuata. Kifuatacho ni

kifungu cha habari walichopewa;
Siku zote madereva hupambana na hatari mbalimbali
wanapoendesha magari yao barabarani. Hatari hizo
husababishwa na ubovu wa magari, uzembe wa waenda kwa
miguu na hali ya barabara yenyewe. Kusudio la Taifa siku zote
ni kuwa na dereva wa kujihami ambaye atahakikisha usalama
barabarani wakati wote.

Dereva bora lazima awe na utaalamu wa kutosha katika kazi
yake, awe na mbinu kadhaa za kutumia katika kukwepa ajali na
kujiokoa yeye, gari lake na watumiaji wengine wa barabara.
Lazima uwezo wake wa kuhisi na kutambua hatari uwe mkubwa.
Asiendeshe kwa kudhani au kubahatisha, bali awe na uhakika.
Ang’amue hatari mapema na aamue kukwepa hatari na vikwazo
vya barabarani.

Si hivyo tu, bali pia ajitahidi kuepuka hatari na kuzuia janga
kutokea. Ajifunze na atumie mbinu mbalimbali wakati ufaao.
Aendeshe kwa kufikiri mbele zaidi na akihisi tatizo atekeleze
maamuzi mara moja. Asingojee yatokee, aepushe shari, asiwaze
kuwa dereva mwenzake ndiye atasimama bali asimame yeye.

Wanafunzi wanaokwenda shuleni na wazee wamo hatarini zaidi
kuliko watu wazima. Hivyo, ni muhimu watu hao walindwe na
wafundishwe juu ya usalama barabarani. Kwa hiyo waendesha
vyombo vya moto, wahakikishe ubora wa afya zao kabla ya
kuendesha. Aidha, magari yakaguliwe mara kwa mara ili
yasisababishe ajali za barabarani. Tukizingatia hayo ajali za
barabarani zitapungua kama siyo kuisha kabisa.



Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima ufahamu
wa mwanafunzi katika kusoma kifungu cha habari kisha kujibu
maswali yaliyotokana na kifungu hicho. Swali hili lilikuwa na jumla
ya alama 10 na liligawanyika katika vipengele (a) hadi (d). Kipengele
(@) kilimtaka mwanafunzi kutoa maana ya usemi usemao “Dereva
bora ni yule anayejihami.” Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi (i)
kueleza wahusika wa usalama barabarani na (ii) kutaja watumiaji
wawili wa barabara walio na hatari zaidi wawapo barabarani.
Kipengele (c) kilimtaka mwanafunzi kuorodhesha hatari tatu
anazokumbana nazo dereva anapokuwa barabarani na kipengele (d)
kilimtaka mwanafunzi apendekeze kichwa cha habari kisichozidi
maneno matano. Swali hili lilijibiwa vizuri na wanafunzi wengi
ambapo asilimia 84.3 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani.
Chati Na. 1 inaonesha viwango vya kufaulu kwa wanafunzi kwa
asilimia.
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Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 1: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Asilimia 84.3 ya wanafunzi walifaulu kwa kiwango kizuri na cha
wastani. Miongoni mwao, (24.9%) walipata alama za juu 6.5 hadi 10
kwa kuwa waliweza kujibu vipengele vingi kulingana na habari
waliyosoma ambapo Kkatika kipengele: (a) kuelezea usemi “Dereva
bora ni yule anayejihami” kuwa ni yule anayehakikisha usalama
barabarani wakati wote; (b) (i) kutaja kwa usahihi wahusika wa
usalama barabarani kuwa ni kila mtu anayetumia barabara; (b) (ii)
kutaja watumiaji wawili wa barabara ambao wapo hatarini zaidi kuwa
ni wanafunzi na wazee; (c) kuorodhesha hatari tatu anazokumbana
nazo dereva anapokuwa barabarani kama vile ubovu wa gari, uzembe
3



wa waenda kwa miguu na hali ya barabara zenyewe; na (d)
kupendekeza kichwa cha habari kilichofaa kwa habari hiyo kama
"USALAMA WA BARABARANI”. Kielelezo 1.1 kinaonesha sampuli
ya jibu la mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi vipengele (a) hadi (d).

Kielelezo 1.1
Maswali
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(i)  Taja watumiaji wawili wa barabara ambao wapo hatarini zaidi wawapo

barabarani kulingana na-hgbari uliyosoma.
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(¢)  Orodhesha hatari tatu anazokumbana nazo dereva anapokuwa barabarani.
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(i) .Hq.!a Jnum'%m ‘waﬂ ....................................
(d)  Pendekeza kichwa cha habari kinachofaa kwa habari uliyosoma kisichozidi

manend matana.

Kielelezo 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeweza kujibu kwa usahihi vipengele vyote vya swali na kupata
alama zote.

Aidha, zaidi ya nusu ya wanafunzi waliofaulu katika swali hili
(59.4%) walipata alama za wastani 3 hadi 6 kwa kuwa waliweza
kujibu vipengele vingi kwa usahihi na kushindwa vipengele vichache.
Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alijibu vizuri kipengele (b) (ii) kwa
kutaja watumiaji wawili wa barabara ambao wapo hatarini zaidi
wawapo barabarani kulingana na habari aliyoisoma. Pia katika
kipengele (c) aliweza kuorodhesha hatari tatu anazokumbana nazo
dereva anapokuwa barabarani na katika sehemu (d) aliweza
kupendekeza kichwa sahihi cha habari kisichozidi maneno matano.
Hata hivyo, mwanafunzi huyo alishindwa kutoa maana sahihi ya
usemi usemao “Dereva bora ni yule anayejihami” Katika Kipengele
(@). Mwanafunzi huyo pia alishindwa kueleza wahusika wa usalama
barabarani kwa usahihi katika kipengele (b) (i). Kielelezo 1.2
kinaonesha sehemu ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kujibu
kipengele (a) na (b) (i) kwa usahihi na kupata alama za wastani.



Kielelezo 1.2

Maswali
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Kielelezo 1.2 kinaonesha sehemu vya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu baadhi ya vipengele na kupata alama za wastani.

Kwa upande mwingine, asilimia 15.7 ya wanafunzi waliopimwa
walifaulu kwa kiwango hafifu kutokana na kushindwa kujibu maswali
katika vipengele vingi. Miongoni mwao, asilimia 3.8 walipata 0
kutokana na kushindwa kujibu maswali kwa ufahamu unaotokana na
habari. Hivyo, wanafunzi hao walishindwa kujibu vipengele vyote
vya swali hili kwa mfano, katika kujibu kipengele (a) walielezea
mbinu mbalimbali za kukwepa ajali kinyume cha swali lililotaka
watoe maana ya usemi “Dereva bora ni yule anayejihami.” Katika
kipengele (b) (i), waliwataja madereva pekee ndiyo wanaohusika na
suala la usalama barabarani badala kueleza kuwa ni watu wote
wanaotumia barabara. Katika (b) (ii), walieleza mambo ya
kuzingatiwa na madereva wawapo barabarani badala ya kutaja
watumiaji wawili wa barabara ambao wapo hatarini zaidi wawapo
barabarani yaani wazee na wanafunzi. Pia, katika kipengele (c)
walijibu kuwa hatari tatu zinazomkumba dereva anapokuwa
barabarani ni dereva kusababisha ajali kinyume cha matakwa ya
swali. Vile vile, walipendekeza kichwa cha habari kwa kuandika
maelezo yenye maneno mengi badala ya maneno matano (5) kama
swali lilivyohitaji. Kielelezo 1.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu vipengele vyote vya swali na kupata alama 0.



Kielelezo 1.3

Maswali
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Kielelezo 1.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kujibu sehemu zote za swali na kupata alama 0.



2.1.2 Swali la 2: Ufupisho

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima umabhiri
wa mwanafunzi katika kusoma na kuelewa habari kisha kuifupisha
bila kuathiri taarifa inayotolewa. Swali lilikuwa na jumla ya alama 5
na lilimtaka mwanafunzi kufupisha habari aliyosoma kwa maneno
yasiyopungua sitini (60). Swali hili ni miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri sana na wanafunzi wengi waliofanya upimaji huu.
Asilimia 85.7 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya
kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

mo-1

015-3

m35-5

Chati Na 2: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi (72.9%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa
kupata alama 1.5 hadi 3. Wanafunzi hao waliandika ufupisho
unaozingatia baadhi ya mambo muhimu katika kufupisha habari kama
vile kutumia maneno yao wenyewe, huku wakitumia maneno
yaliyotumika katika habari, na kutozingatia alama za uandishi
ipasavyo. Aidha, wanafunzi wengine walifupisha habari kwa maneno
chini ya sitini kinyume na matakwa ya swali.

Asilimia 12.8 ya wanafunzi waliofaulu kwa kiwango kizuri katika
swali hili walipata alama za juu kuanzia 3.5 hadi 5. Wanafunzi hao
waliweza kutumia maarifa stahiki katika kufupisha habari kwa
kuzingatia mambo muhimu kama vile kutumia maneno yao wenyewe
bila kupotosha taarifa, kuzingatia idadi ya maneno, taratibu za
uandishi, kutumia lugha sanifu na kupanga mawazo katika mtiririko
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unaofaa. Kielelezo 2.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kuandika ufupisho kwa kuzingatia taratibu zote zinazotakiwa katika
kufupisha habari.

Kielelezo 2.1

2 FuKlAsha habari uliyosoma kwa maneno yasiy sitini (60).
hwgambana  0a | ay (the

Kielelezo 2.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyefupisha habari
kwa kuzingatia mambo yote muhimu.

Licha ya swali hili kuwa na kiwango kizuri cha kufaulu, wapo
wanafunzi wachache (14.3%) waliopata alama za chini ambazo ni 0
hadi 1. Wanafunzi hao waliandika ufupisho bila ya kuzingatia mambo
muhimu kama vile kutumia maneno yaliyotumika katika habari,
hawakuzingatia idadi ya maneno, kutumia lugha isiyo sanifu na
kutozingatia taratibu za uandishi. Wengine hawakuelewa kabisa
matakwa ya swali kwa kuandika mfano wa majibu mafupi kuhusu
habari waliyosoma, sheria za usalama barabarani na kutunga
dayalojia kuhusu usalama barabarani. Kielelezo 2.2 ni sampuli ya
majibu ya mwanafunzi aliyeandika majibizano kati ya dereva na
abiria huku akitumia baadhi ya maneno yaliyopo kwenye habari na
kupata 0.



Kielelezo 2.2

2. Fupisha habari uliyosoma kwa maneno yasiyopungua-sitini (60).
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Kielelezo 2.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeandika
dayalojia kati ya dereva na abiria badala ya kufupisha habari
aliyopewa.

2.2 SEHEMU B: SARUFI

Sehemu hii ilihusu maumbo na maana mbalimbali za maneno katika lugha ya
Kiswahili. Kulikuwa na maswali mawili ya sarufi yaliyomtaka mwanafunzi
kutumia maarifa na weledi kuhusu masuala mbalimbali ya kisarufi.

2.2.1 Swali la 3: Matumizi ya Kamusi

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno, katika mada ndogo ya
Matumizi ya Kamusi na lilikuwa na jumla ya alama 10. Swali lilimtaka
mwanafunzi kutaja kazi tano za kamusi na lililenga kupima maarifa.
Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri ambapo
asilimia 54.9 walipata alama za wastani na zaidi. Chati Na. 3 inaonesha
viwango vya wanafunzi vya kufaulu kwa asilimia.
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Chati Na. 3: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Asilimia 35.8 ya wanafunzi walipata alama za wastani kuanzia 3 hadi 6
kwa kuwa waliweza kutaja kwa usahihi baadhi ya kazi za kamusi na
kushindwa kazi zingine. Kushindwa kwa wanafunzi hao kutaja baadhi
ya kazi za kamusi zilizo sahihi kunatokana na kuchanganya dhana ya
kamusi na dhana ya lugha kwa jumla, hivyo kutaja dhima za lugha
kama vile, kurahisisha mawasiliano, kueneza utamaduni na dhima
nyingine na hivyo kupata alama za wastani.

Wanafunzi wachache (19.1%) walipata alama za juu kuanzia 6.5 hadi
10. Wanafunzi hao waliweza kutaja kwa usahihi kazi tatu hadi tano za
kamusi kama vile kutoa tafsiri (maana) ya neno, kuonesha aina ya neno,
kuonesha umoja na wingi, kuonesha neno linavyotamkwa, kuonesha
asili ya neno, kusaidia kujifunza lugha na kuonesha neno
linavyoandikwa. Kielelezo 3.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyejibu swali vizuri kulingana na matakwa ya swali.
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Kielelezo 3.1

Taja kazi tano za kamusi.

@  Kamusi.  hulumiko . kusnesha.. . a0a.. 4o - e ...,
P A T
T S VS
T A
0 Kemusi...hutumiko... suoncsba....malamshi.ga. oe 0o

Kielelezo 3.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyetaja
kazi tano za kamusi kama ilivyotakiwa.

Aidha, asilimia 45.1 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango hafifu kwa kupata alama O hadi 2.5, kutokana na kukosa
maarifa kuhusu mada ndogo ya Matumizi ya Kamusi na hivyo
kushindwa kutaja kazi tano za kamusi. Baadhi yao walishindwa
kuelewa matakwa ya swali na kuandika aina za kamusi ama kuandika
vitomeo vya maneno mbalimbali. Kielelezo 3.2 kinaonesha jibu la

mwanafunzi aliyejibu vibaya swali hili.

Kielelezo 3.2
= Taja kkazi tano za kamusi. . .
@ B VI TR S T - N T
LT o Smn CE DR o Sy T ML e en e
(iii) mv‘—\%\ - w‘\-\}r\'\a ..............
Gv)  NEmmOmaadn AN A e ENC WU —
& NGas vt A Maonay e

Kielelezo 3.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeandika majina
ya kamusi badala ya kutaja kazi tano za kamusi kama ilivyotakiwa.
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2.2.2 Swali la 4: Uundaji wa Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno hususan katika mada
ndogo ya Uambishaji. Swali hili lilimtaka mwanafunzi aeleze kazi moja
ya mofimu tegemezi iliyopigiwa mstari katika maneno aliyopewa.
Swali lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi katika kuchambua
maumbo ya maneno na lilikuwa na jumla ya alama 10.

Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika swali hili kilikuwa cha
wastani ambapo asilimia 41.9 pekee ndio waliopata alama za juu na
wastani. Chati Na. 4 inaonesha viwango vya wanafunzi vya kufaulu
kwa asilimia.

Alama
m0-25
03-6
m6.5-10

Chati Na 4: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Asilimia 58.1 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5 kwa kuwa walishindwa kueleza
kazi za mofimu tegemezi zilizopigiwa mstari. Hii ilitokana na
wanafunzi hao kuwa na mawanda madogo ya maarifa juu ya kazi za
mofimu tegemezi. Baadhi yao, walieleza kazi ambazo hazihusiani
kabisa na kazi za mofimu tegemezi kama vile, kupamba lugha,
kuongeza msamiati, kuhifadhi historia ya jamii; hoja ambazo ni kazi za
misimu katika lugha na hivyo kupata 0. Kielelezo 4.1 ni sampuli ya jibu
la mwanafunzi aliyeshindwa kueleza kazi za mofimu tegemezi.
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Kielelezo 4.1

4. Eleza kazi moja ya mofimu tegemezi iliyopigiwa mstari katika maneno yafuatayo:
(i)  Alicheza

(ii) Tunasoma

.Tu=. ..&x.\mol\:q. K .w.lucg.o. ..... L Ye Tl U
(iif) Hawachezi v

Moz haseda... fuve... m0am.. 4.a. 060 ]

............................................................................................

(iv)  Anayepika

............................................................................................

W) Huandika

Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeeleza
kazi za mofimu zisizosahihi kulingana na kazi za maumbo ya
maneno ya Kiswahili.

Asilimia 29.5 ya wanafunzi waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango
cha wastani kwa kupata alama 3 hadi 6. Wanafunzi hao walielezea
baadhi ya kazi za mofimu tegemezi kwa usahihi. Aidha, wanafunzi hao
walikabiliwa na tatizo la kuchanganya njeo na nafsi katika kueleza kazi
za mofimu tegemezi. Wanafunzi waliojibu swali hili vizuri ni asilimia
12.4 pekee ambao walipata alama 6.5 hadi 10 kwa kuweza kueleza kwa
usahihi kazi za mofimu tegemezi nne hadi tano zilizopigiwa mistari
katika maneno waliyopewa. Kielelezo 4.2 ni sampuli ya jibu la
mwanafunzi aliyeweza kueleza kwa usahihi kazi za mofimu tegemezi
zote zilizopigiwa mstari kama ilivyotakiwa.
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Kielelezo 4.2

4. Eleza kazi moja ya mofimu tegemezi iliyopigiwa mstari katika maneno yafuatayo:
6] Alicheza '
.HHQQ{-QM.‘? ......... @w'{g)o .!'.il.’,‘?’. ................................

(ii) Tunasoma

S R e
HM&?@N.’.’!‘A ....... whanwelsd oo
B e

B L T I R

(v)  Huandik
Hu:no(n;eqlmhalx’damazoeﬁ .........................

Kielelezo 4.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kujibu swali hili kwa usahihi na kupata alama zote.

2.3 SEHEMU C: MAWASILIANO NA UTUMIZI WA LUGHA

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mwanafunzi kutumia
lugha katika mawasiliano na katika miktadha mbalimbali.

2.3.1 Swalila5: Lugha Kama Chombo cha Mawasiliano

Swali lilitoka katika mada ya Mawasiliano na mada ndogo ya Lugha
kama Chombo cha Mawasiliano na lililenga kupima tathmini. Swali
lilikuwa na jumla ya alama 10 na lilimtaka mwanafunzi kueleza maana
ya lugha fasaha kisha aoneshe madhara manne yanayoweza kutokea
endapo mtumiaji wa lugha hatatumia lugha fasaha. Swali hili ni
miongoni mwa maswali yaliyokuwa na kiwango cha wastani cha
kufaulu ambapo asilimia 42 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha
watani. Chati Na. 5 inaonesha viwango vya wanafunzi vya kufaulu
kwa asilimia.
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Chati Na. 5: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi (58.0%) waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango
hafifu kwa kupata alama 0 hadi 2.5 kutokana na kushindwa kueleza
maana ya lugha fasaha na madhara manne yanayoweza kutokea
endapo mtumiaji wa lugha hatatumia lugha fasaha. Baadhi yao
hawakuwa na welewa wa kutosha katika mada hii na wengine
hawakuelewa matakwa ya swali. Kwa jumla, wanafunzi hao
walishindwa kuelezea madhara yanayoweza kutokea endapo mtumiaji
wa lugha hatatumia lugha fasaha huweza; kukwamisha mawasiliano,
kupotosha maadili, mila na desturi za jamii, kudunishwa kwa lugha na
kusababisha utata katika mawasiliano. Kielelezo 5.1 ni sampuli ya
jibu la mwanafunzi aliyeandika sifa za misimu katika lugha badala ya
kueleza madhara ya kutotumia lugha fasaha.
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Kielelezo 5.1

5. Eleza maana ya lugha fasaha kisha onesha madhara manne (4) yanayoweza kutokea
endapo mtumiaji wa lugha hatatumia lugha fasaha.
Maana ya lugha fasaha:
AL SR Fa. a8 b Blrny b AL 4G 176 -

QOO QOB G0 G720 BB AL A AT AL R f I

(iii) ﬂ/fwé//f@'@ﬂﬂwéﬂ .....................

Kielelezo 5.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kueleza
madhara ya kutotumia lugha fasaha.

Asilimia 32.2 walipata alama za wastani 3 hadi 6 kutokana na kutoa
majibu yasiyojitosheleza kwa baadhi ya vipengele kama vile kuongeza
msamiati, hoja ambayo si madhara ya kutotumia lugha fasaha.
Wanafunzi wachache (10.8%) walipata alama za juu 6.5 hadi 10.
Wanafunzi hao waliweza kutoa maana sahihi ya lugha fasaha na
kuonesha madhara manne yanayoweza kutokea endapo mtumiaji wa
lugha hatatumia lugha fasaha kama vile, (i) hukwamisha mawasiliano,
(i1) kudunishwa kwa lugha/kushusha hadhi ya lugha (iii) kupotosha
maadili, na (iv) huleta utata katika mawasiliano. Kielelezo 5.2 ni
sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyepata alama za wastani kwa kujibu
baadhi ya hoja kwa usahihi.
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Kielelezo 5.2

(iii)

5. Eleza maana ya lugha fasaha kisha onesha madhara manne (4) yanayoweza kutckea
endapo mtumiaji wa lugha hatatumia lugha fasaha.
Maana ya lugha fasaha:

“osakea

CHR AN D S NI 0 LR TR RERY Pt 4 P

...............................................................

Kielelezo 5.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyefasili
lugha fasaha kwa usahihi na kubainisha baadhi ya madhara ya
kutotumia lugha fasaha katika mawasiliano na kupata alama za
wastani.
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2.3.2 Swali la 6: Tofauti ya Lugha ya Mazungumzo na Maandishi

Swali lilitoka katika mada ya Utumizi wa Lugha katika Miktadha
Mbalimbali na lililenga kupima uchambuzi. Swali lilikuwa na jumla ya
alama 10 na lilimtaka mwanafunzi aeleze tofauti za msingi tano kati ya
lugha ya maandishi na lugha ya mazungumzo. Swali hili ni miongoni
mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi wengi yaani asilimia
66.7 walifaulu kwa kiwango cha juu na cha wastani. Chati Na. 6
inaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

Chati Na. 6:  Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Asilimia 42.1 ya wanafunzi waliojibu vizuri swali hili walipata alama
6.5 hadi 10 kwa kuwa waliweza kutoa hoja tatu hadi tano katika
kueleza tofauti za msingi kati ya lugha ya maandishi na lugha ya
mazungumzo. Wanafunzi hao walielezea tofauti hizo kwa kuzingatia;
hadhira, watumiaji, umri, njia za mawasiliano (kimaandishi au
kimazungumzo) pamoja na wahusika. Kielelezo 6.1 kinaonesha sampuli
ya jibu la mwanafunzi aliyejibu vizuri kwa kueleza totauti za msingi
kati ya lugha ya maandishi na lugha ya mazungumzo.
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Kielelezo 6.1

6.  Eleza tofauti za msingi tano (5) kati ya lugha ya_maandishl: na lugha ya mazumigumzo. .
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Kielelezo 6.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kueleza kwa usahihi tofauti kati ya lugha ya maandishi na lugha ya
mazungumzo na kupata alama zote.

Wanafunzi wachache (24.6%) walifaulu kwa kiwango cha wastani
kwa sababu waliweza kueleza baadhi ya hoja kwa usahihi na
kushindwa kueleza hoja nyingine. Kwa mfano, Baadhi ya wanafunzi
walitumia  kipengele cha  mada/lengo na muda wa
mazungumzo/kuandika; vigezo ambavyo haviwezi kutofautisha lugha
ya mazungumzo na lugha ya maandishi kiuhalisia.

Aidha, asilimia 33.3 ya wanafunzi walipata alama hafifu kuanzia O
hadi 2.5 kutokana na kukosa maarifa kuhusu tofauti za msingi kati ya
20



lugha ya maandishi na lugha ya mazungumzo. Idadi kubwa ya
wanafunzi hao (24.9%) walipata 0 kwa kutokuelewa kabisa dhana ya
kutofautisha lugha ya mazungumzo na lugha ya maandishi. Baadhi yao
walitofautisha kwa kutumia dhana ya muda wa uwasilishaji, njia za
kuhifadhi, upatikanaji wa ujumbe, na wengine kutofautisha fasihi
andishi na fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 6.2
ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyetofautisha lugha ya
mazungumzo na lugha ya maandishi kwa kutumia dhana zisizokuwa
shahihi.

Kielelezo 6.2

f.  FEleza t?uti za msingi tano (5) L:sna-a lugha \}ma? ndishi na Iuelﬁa Vva MaZungumo.

0 ZW%MI ) N imie fug
.. Jul 10 Lyghe yq JMATUpqumzos ..

'J&%?r':é"'fé""ﬁi}iéﬁﬁ?ﬂf‘"%&kﬁék&;%""é??;}t'é"}ﬁ?é'}iﬁf
UET | 440G VG MATupay ms:.

i) %#h fﬁh r". mqﬁmﬂjh"“" na L
{ fﬁ‘mﬂ'&f@urﬁzo hd h?r‘ma ﬁ*fﬁm;wmfg‘i the.

}a?’mﬁ&ha Yl Laﬁ.’"rz.'mwmfﬁh 4. f-’ﬁ%_
__;/;E___Mﬁf@e‘fﬂ jﬁ 171y gﬁ-""f&-’ Hﬂi‘f-‘-'? ?/,J
..@m...ﬁf?f;..@...f?....ﬁﬂg ?ﬁmu m ahmé&

G ’j&{'am"rhﬁjglﬁg 4 ;{q - maandijhi na_lashe
_ Matunsumso. . baghs, fa. maendifhy... Duhtalh
_wa._ _wiiat iﬂka jﬁ ﬁﬂ?’yﬁym?a g;r,)? Jaclh -

Kielelezo 6.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kueleza tofauti za msingi kati ya lugha ya maandishi na lugha ya
mazungumzo.

2.4 SEHEMU D: FASIHI KWA UJUMLA

Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu ambayo yalimtaka mwanafunzi
kutumia maarifa aliyojifunza katika utunzi wa shairi, tanzu na sifa za fasihi

simulizi pamoja na matawi ya sanaa kwa ujumla.
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2.4.1 Swalila 7: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga kupima
nyanja ya uchambuzi. Swali lilikuwa na jumla ya alama 10 na
liligawanyika katika sehemu mbili, sehemu (a) ilimtaka mwanafunzi
kusoma shairi alilopewa kisha kujibu maswali katika kipengele (i) hadi
(v) na sehemu (b) ilimtaka mwanafunzi kubainisha utanzu wa fasihi
simulizi kwa kipera (i) hadi (v) alivyopewa. Swali hili ni miongoni
mwa maswali yaliojibiwa vizuri zaidi na wanafunzi wengi. Kiwango
cha kufaulu katika swali hili kilikuwa ni kizuri ambapo asilimia 86.9
walipata alama za juu na za wastani. Chati Na. 7 inaonesha viwango
vya kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

60
50.3

50 H
40 A 30.0
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20
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0 T T
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Alama

Agilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 7: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Licha ya kiwango kizuri cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili,
asilimia 50.3 walipata alama za wastani kuanzia 3 hadi 6 kutokana na
kushindwa kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele katika kubainisha
kanuni za utunzi wa shairi na tanzu za vipera husika. Aidha, asilimia
36.6 ya wanafunzi walipata alama za juu kuanzia 6.5— 10, hali hii
inadhihirisha kuwa wanafunzi hao walikuwa na uelewa wa kutosha
kuhusu uhakiki wa kazi za fasihi simulizi (ushairi) na utambuzi wa
vipera vya tanzu mbalimbali za fasihi simulizi. Kufaulu vizuri katika
swali hili kulitokana na uwezo wao Kkatika kubainisha kanuni
mbalimbali za utunzi wa mashairi kama vile beti, mizani, vina,
kibwagizo na aina ya ushairi (kimapokeo). Vilevile, wanafunzi hao
waliweza kubainisha tanzu za vipera vya fasihi simulizi kwa usahihi.
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Kwa mfano, utani (maigizo), miviga (maigizo), tenzi (ushairi), kisasili
na ngano (hadithi). Kielelezo 7.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi
aliyeelezea vizuri kanuni za utunzi wa mashairi ya kimapokeo na
kubainisha kwa usahihi tanzu za vipera anuwai vya fasihi simulizi.

Kielelezo 7.1

T @) Soma shairi lifuatalo kisha jibu maswali yanayofuata:

Haya shime tuitane, sote tushirikiane,
Wala tusitegeane, kwa pamoja tushikane,
Aliye mwoga anene, kabisa tusigombane,
Tutie jembe mpini, tuteremke shambani.

Njaa ikituvamia, sote tutaangamia,
Hakuna cha kungojea, lazima kuizuia, -
Si kitu cha kuchezea, mbona itatuumbua?
Tutie jembe mpini, tuteremke shambani.

Maswali
(i) Shairi hili lina beti ngapi?

l'vs‘nu'm{?mhlk ..................... NR—
(ii) Kila mshororo wa kila ubeti una mizanjfigapi?
Mizani 4@ ...

(iii) Kina cha kati cha ubeti wa pili ni
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(iv) Kibwagizo cha shairi hili ni
kjpi?.:@i@g qmlmmpm s dvkrembe shombeni
(v) Shairi hili lipo katika kundi gani la mashairi?

(b) Bainisha tanzu ya kila kipera kwa vipera vya fasihi simulizi vifuatavyo:

()] UmMm@tan
(i) Miviga . M BUGRO. e S

(v) MNgano HGJ‘-{"U._

Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu
vizuri kwa kuzingatia matakwa ya swali na kupata alama za juu.

Hata hivyo, asilimia 13.1 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu
walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kwa kupata alama za chini O
hadi 2.5. Miongoni mwao, asilimia 1.4 walipata O kutokana na kukosa
maarifa juu ya kanuni utunzi wa mashairi na tanzu/vipera vya fasihi
simulizi. Wanafunzi hao katika kujibu Kkipengele (a) baadhi
walibainisha idadi ya mistari/mizani kwa kila kipengele cha swali na
wengine walitumia mistari mbalimbali ya beti za shairi kama sehemu
ya majibu katika vipengele mbalimbali. Katika kujibu kipengele (b)
baadhi walibainisha tanzu za vipera ambazo hazikuwa sahihi na
wengine walitoa maana ya vipera walivyopewa kinyume na matakwa
ya swali. Kielelezo 7.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kujibu swali hili kwa usahihi.
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Kielelezo 7.2

7. (a) Soma shairi lifuatalo kisha jibu maswali yanayofuata:

Haya shime tuitane, sote tushirikiane,
‘Wala tusitegeane, kwa pamoja tushikane,
Aliye mwoga anene, kabisa tusigombane,
Tutie jembe mpini, tuteremke shambani.
Njaa ikituvamia, sote tutaangamia,
Hakuna cha kungojea, lazima kuizuia,

Si kitu cha kuchezea, mbona itatuumbua?
Tutie jembe mpini, tuteremke shambani.

Maswali
(i) Shairi hili lina beti ngapi?

s Kitu cho Juchez e mbore dedutmboac

(ii) Kila mshororo wa kila ubeti una mizani ngapi?
Tutie jembe mpih fuler<pmhie shoprban,
(iii) Kina cha kati cha ubeti wa pili ni

kipiz A govet ity voun o g...é@ﬂg..?{‘!&ahgg e

(iv) Kibwagizo cha shairi hili ni
kipiz. W la  Eusrteqecae g Pommgys tushilsane:

(b) Bainisha tanzu ya kila kipera kwa vipera vya tasgihi Simuhz vifuatavyo:

Gv) Kisasili Mja. o MY Vown fon | Qo flasigamn=e L

) Ngano Kttt chec Wache? Tt prbona deturmly o

Kielelezo 7.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyetumia baadhi ya mistari iliyoko katika shairi kama sehemu ya
majibu ya kipengele (a) na (b) kinyume na matakwa ya swali.

2.4.2 Swali la 8: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga kupima
nyanja ya maarifa. Swali lilikuwa na jumla ya alama 10 na lilimtaka
mwanafunzi kueleza sifa kuu tano za fasihi simulizi. Kiwango cha
kufaulu cha wanafunzi katika swali hili kilikuwa cha wastani ambapo
asilimia 44.4 walifaulu kwa kupata alama za juu na za wastani. Chati
Na. 8 inaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.
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Chati Na. 8: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi (55.6%) walipata alama za chini 0 hadi 2.5.
Miongoni mwao, asilimia 36.6 walipata 0 kutokana na kushindwa
kabisa kueleza sifa za fasihi simulizi kama vile: kuonana ana kwa ana
kwa fanani na hadhira, kuwasilishwa kwa mdomo, kuwa na utendaji,
hubadilika kulingana na muktadha na kuwa na mandhari. Kwa
ujumla, wanafunzi hao walikosa maarifa mahsusi kuhusu dhana
mbalimbali za fasihi simulizi. Wanafunzi hao walielezea sifa za
vipengele mbalimbali vya lugha kama vile, misimu, rejesta, umahiri na
sifa za lugha kwa jumla na wengine walielezea kazi za fasihi simulizi
kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 8.1 ni sampuli ya jibu la
mwanafunzi aliyeshindwa kueleza sifa za fasihi simulizi kwa kutoa
hoja zilizo kinyume na matakwa ya swali. Hata hivyo mwanafunzi
huyo alikuwa na tatizo la kitahajia katika herufi 'h' katika maneno
hufurahisha aliandika ufuraisha, hutunza aliandika utunza na
mengineyo.
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Kielelezo 8.1.

8. Eleza sifa kuu tano za fasihi simulizi
..
(i) Yt sha

(i) MFReaShQ et e

Kielelezo 8.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kueleza sifa kuu tano za fasihi simulizi na badala yake
akaelezea baadhi ya kazi za fasihi simulizi katika jamii.

Licha ya swali hili kuwa na kiwango cha chini cha kufaulu, wanafunzi
wengine (44.4%) waliojibu swali, walifaulu kwa kiwango kizuri na
cha wastani kwa kuwa waliweza kueleza kwa usahihi sifa za fasihi
simulizi na kupata alama za wastani na zaidi. Miongoni mwao,
asilimia 31.4 walipata alama za wastani 3 hadi 6 kwa kuweza kueleza
baadhi ya sifa za fasihi simulizi kwa usahihi na kushindwa nyingine.

Hata hivyo, wanafunzi wachache (13.0%) walijibu swali hili vizuri
zaidi na kupata alama za juu 6.5 hadi 10 kwa kuwa waliweza kutoa
maelezo ya kutosha kuhusu sifa kuu za fasihi simulizi kwa usahihi
kama vile; kuonana ana kwa ana kwa fanani na hadhira, kuwasilishwa
kwa mdomo, kuwa na utendaji, kubadilika kulingana na muktadha na
kuwa na mandhari. Kielelezo 8.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeweza kueleza baadhi ya sifa kuu za fasihi simulizi.
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Kielelezo 8.2

8. Eleza sifa kuu tano za fasihi simulizi
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Kielelezo 8.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeeleza
kwa usahihi sifa nne za Fasihi Simulizi na kupata alama za juu.

2.4.3 Swalila 9: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga kupima
maarifa ya mwanafunzi kuhusu dhana mbalimbali za fasihi simulizi.
Swali lilikuwa na jumla ya alama 10 na lilikuwa na vipengele vitatu,
ambapo mwanafunzi alitakiwa katika (a) kutaja sehemu kuu tatu za
kitendawili, (b) kutaja wahusika wawili wa kitendawili na (c) kutaja
aina nyingine tano za sanaa. Swali hili ni miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi waliofanya upimaji huu ambapo
asilimia 84.5 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na.
9 inaonesha viwango vya kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili kwa
asilimia.
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Chati Na. 9: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi (51.9%) waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango
cha wastani kwa kupata alama 3 hadi 6 kutokana na kujibu kwa
usahihi vipengele vingi vya swali hili na kushindwa baadhi ya
vipengele. Kwa mfano, wanafunzi wengi, walijibu vipengele (a) na (b)
kwa usahihi lakini katika kipengele (c) baadhi yao walitaja aina za
sanaa (vipera) zinazohusu fasihi kama vile sanaa za maonesho,
uimbaji/muziki ngoma na nyingine nyingi kinyume na matakwa ya
swali.

Hata hivyo, asilimia 32.6 ya wanafunzi waliopimwa walijibu vizuri
swali hili na kupata alama 6.5 hadi 10 kutokana na kuwa na maarifa
toshelevu kuhusu vitendawili na aina nyingine za sanaa mbali na
fasihi. Wanafunzi hao waliweza (a) kutaja sehemu kuu tatu za
la kitendawili na kutoa mifano dhahiri. Pia katika sehemu (b) walitaja
wahusika wawili wa kitendawili kuwa ni (i) mtegaji/fanani, (ii)
mteguaji/hadhira ambapo katika kipengele (c) walitaja kwa usahihi
aina nyingine za sanaa mbali na fasihi na kupata alama zote. Kielelezo
9.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza kujibu vizuri
vipengele vyote vya swali na kupata alama zote.
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Kielelezo 9.2

9,  (a) Tajasehemu kuu tatu za kitendawili.
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Kielelzo 9.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kutaja kwa usahihi sehemu tatu za kitendawili, wahusika wawili wa
kitendawili na aina nyingine za sanaa mbali na fasihi.

Aidha, wanafunzi wachache (15.5%) waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango hafifu, kwa kupata alama za chini 0 hadi 2.5 kwa sababu
walishindwa kutoa majibu sahihi katika vipengele vingi. Miongoni
mwao, asilimia 5.4 walipata 0 kutokana na kukosa maarifa kuhusu
sehemu za vitendawili, wahusika wa vitendawili na aina nyingine za
sanaa mbali na fasihi. Baadhi ya wanafunzi hawakuelewa matakwa ya
swali, kwa mfano katika kipengele (a) walitaja vipera vya tanzu
mbalimbali za fasihi badala ya kutaja sehemu kuu tatu za kitendawili
la kitendawili; katika (b) wakaandika maneno yasiyohusiana na
wahusika wa kitendawili katika (c) walitaja vipera mchanganyiko vya
tanzu za fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 9.2 ni
sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kujibu vipengele vyote
vya swali na kupata 0.
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Kielelezo 9.2

9. (a) Taja sehemu kuu tatu za kitendawili.
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(b) Taja wahusika wawili wa kitendawili.
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{c)  Mbali na fasihi, taja aina nyingine tano za sanaa.
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Kielelezo 9.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyetaja vipera
vya baadhi ya tanzu za fasihi simulizi kinyume na matakwa ya swali.

2.5 SEHEMU E: UANDISHI WA INSHA/UTUNGAJI

Sehemu hii ilikuwa na swali moja na ilihusu uandishi wa barua hususan barua
ya kirafiki.
2.5.1 Swali la 10: Uandishi wa Barua

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi wa Barua na mada ndogo ya
Uandishi wa Barua za Kirafiki. Swali lililenga kupima nyanja ya
uundaji na lilikuwa na jumla ya alama 15. Swali lilimtaka mwanafunzi
kuandika barua kwa baba yake akimfahamisha kuwa ameanza kufanya
Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili na amejiandaa vizuri kwa
upimaji huo. Kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili
kilikuwa cha chini zaidi kuliko maswali mengine yote yaliyopimwa
ambapo asilimia 32.9 pekee ndio waliofaulu kwa kupata alama za
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wastani na zaidi. Chati Na. 8 inaonesha viwango vya kufaulu vya
wanafunzi kwa asilimia
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0-4 4.5-95 10-15
Alama

67.1

Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 10: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi, asilimia 67.1 waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango hafifu 0 hadi 4. Kati yao, wanafunzi 309,155 sawa na asilimia
62.1 walipata 0 kutokana na kushindwa kuandika barua ya kirafiki na
badala yake, baadhi yao waliandika insha kuhusu mada mbambali
kinyume na matakwa ya swali na wengine wakaandika insha kuhusu
umuhimu wa barua za Kkirafiki kinyume cha matakwa ya swali.
Kielelezo 10.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeandika insha yenye
kichwa kiitwacho “KIWANDA CHA MBAO”.
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Kielelezo 10.1

10. Wewe ni mwanafunzi wa Kidato cha Pili katika shule ya Sekondari Uhuru, 5.L.P 120,
Newala. Mwandikie barua baba yako anayefanya kazi katika Kiwanda cha Mbao,
Sanduku la Posta 599 Mtwara, kisha mfahamishe kuwa umeanza kufanya Upimaji wa

Kitaifa wa Kidato cha Pili na umejiandaa vizuri kwa upimaji huo.

no. Wi Lunta Nebin lewetw Yenzanic, Piao

ndivge tadekuve g dige Bubeh ge mbeo
edilia neld by e

Kielelezo 10.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeandika

insha badala ya barua ya kirafiki.

Wanafunzi wengine waliandika barua zenye muundo wa barua rasmi
yaani zenye anwani ya mwandikiwa, kichwa cha barua, na sahihi ya
mwandishi na hivyo kupata alama za chini. Kielelezo 10.2 ni mfano
wa jibu la mwanafunzi aliyeandika barua ya kikazi kinyume na

matakwa ya swali.
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Kielelezo 10.2

10. Wewe ni mwanafunzi wa Kidato cha Pili katika shule ya Sekondari Uhuru, S.L.P 120,
Mewala. Mwandikie barua baba yako amyrfmya kari katika Kiwanda cha Mbao,
Sanduku la Posta 599 Miwara, kisha mfahamishe kuwa umeanza kufanya Upimaji wa
Kitaifa wa Kidato cha Pili na umejiandan vizuri kwa up'lan i huo,
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Kielelezo 10.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kuandika barua ya kirafiki na badala yake akaandika
barua yenye muundo wa barua ya kikazi yenye anuani ya
mwandikiwa, kichwa cha barua, na sahihi ya mwandishi.

Aidha, asilimia 32.9 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu walipata
alama za wastani na zaidi. Miongoni mwao, asilimia 13.8 walipata
alama za wastani 4.5 hadi 9.5 kutokana na kuandika barua ya kirafiki
isiyojitosheleza kwa baadhi ya vipengele kwa mfano wengi wao
waliandika barua zisizozingatia lugha fasaha, alama za uandishi na
zisizokuwa na mantiki. Aidha, wanafunzi wengine, (19.1%) walijibu
swali hili vizuri na kupata alama za juu 10 hadi 15 kwa kuwa
walikuwa na maarifa katika kuandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia
vigezo vyote muhimu kama vile; uandishi wa anuani ya mwandishi juu
upande wa kulia, tarehe chini ya anuani ya mwandishi, mwanzo wa
barua, kiini cha barua (lengo la barua), mwisho wa barua na jina la
mwandishi. Kielelezo 10.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
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aliyeandika barua ya kirafiki kwa kuzingatia muundo na taratibu za
uandishi na hivyo kupata alama za juu.
Kielelezo 10.3

10. Wewe ni mwanafunzi wa Kidato cha Pili katika shule ya Sekondari Uhuru, S.L.P 120,
Newala. Mwandikie barua baba yako anayefanya kazi katika Kiwanda cha Mbao,
Sanduku la Posta 599 Mtwara, kisha mfahamishe kuwa umeanza kufanya Upimaji wa
Kitaifa wa Kidato cha Pili na umejiandaa vizuri kwa upimaji huo.
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Kielelezo 10.3 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu
swali kwa usahihi na kukidhi matakwa ya swali.

3.0 UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA WANAFUNZI KATIKA
MADA

Uchambuzi uliofanyika katika somo la Kiswahili unaonesha kuwa, wanafunzi
wengi walifaulu kwa kiwango cha wastani katika mada nyingi zilizopimwa
kwa mwaka 2018. Hata hivyo, takwimu zinaonesha kuwa, katika upimaji huu
zipo mada ambazo kiwango cha wanafunzi cha kufaulu kilikuwa kizuri kama
vile mada ya Ufahamu (85%) ikiwa na ongezeko la asilimia 12.55 na Fasihi
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4.0

Simulizi (71.9%) ikiwa na ongezeko la asilimia 15.8 zikilinganishwa na
kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2017. Hivyo, uchambuzi huu unaonesha
kuwa, wanafunzi wengi walikuwa na uelewa wa kutosha kutokana na
ufundishaji na ujifunzaji mzuri wa mada hizo.

Aidha, mada nyingine zote zilikuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu
ambapo mada ya Mawasiliano na Utumizi wa Lugha (54.4%) ikiwa pungufu
kidogo kwa asilimia 0.95, Sarufi (48.4%) ikiwa na upungufu wa asilimia 2.41
na mada ya Uandishi wa Insha/Utungaji (32.9%) nayo ikiwa imepungua kwa
kiasi kikubwa cha asilimia 42.27 zikilinganishwa na viwango vya kufaulu vya
mada hizo kwa mwaka 2017.

Wastani wa kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika mada zote kwa mwaka
2018 ni asilimia 58.52, kiwango ambacho ni cha chini kidogo kwa asilimia 4.4
ikilinganishwa na mwaka 2017 ambapo wastani wa kiwango cha kufaulu kwa
mada kilikuwa 62.92%. Kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2018 kinaashiria
kuwa, wanafunzi wengi hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada
mbalimbali zilizopimwa na hivyo kutoa majibu yasiyojitotesheleza kwa
maswali mengi.

Kwa jumla, mada iliyokuwa na kiwango cha chini zaidi cha kufaulu kwa
mwaka 2018 ni mada ya Uandishi wa Insha/Utungaji kutokana na wanafunzi
wengi kukosa maarifa na ujuzi wa kutosha kuhusu uandishi wa barua za
kirafiki. Hata hivyo, mada hii, pamoja na mada nyingine zilizokuwa na
kiwango cha wastani cha kufaulu (Sarufi, Mawasiliano na Utumizi wa Lugha)
zinatakiwa kutiliwa mkazo zaidi katika ufundishaji na ujifunzaji wake ili
kuwajengea wanafunzi msingi mzuri wa maarifa na kuwafanya kuwa mabhiri
katika somo la Kiswahili na hatimaye, kiwango cha kufaulu katika mada zote
kiweze kuongezeka zaidi. Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika mada
mbalimbali kwa mwaka 2018 kimeainishwa katika Kiambatisho A. Pia
ulinganifu wa viwango vya kufaulu vya wanafunzi katika mada kwa mwaka
2017 na 2018 umeainishwa katika Kiambatisho B.

HITIMISHO

Kwa ujumla upimaji wa Kidato cha Pili kwa mwaka 2018 katika somo la
Kiswabhili ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote
yalipimwa kwa kuzingatia majazi ya utambuzi ambazo ni maarifa, ufahamu,
utumizi, uchambuzi, uundaji na tathmini. Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi
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5.0

kilikuwa Kkizuri ambapo wastani wa kufaulu kwa jumla ulikuwa ni asilimia
87.55.

Uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali kama vile, wanafunzi
wengi kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada mbalimbali
zilizofanyiwa upimaji kama vile, Sarufi, Uandishi wa Insha/Utungaji,
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha. Aidha, wanafunzi wengine kutofuata
maelekezo ya maswali ipasavyo. Changamoto hizo hazina budi kutatuliwa ili
kuinua kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika somo la Kiswahili kama
vile; wanafunzi kupewa mazoezi ya kutosha na ya mara kwa mara kuhusu
uandishi wa barua za kirafiki/kikazi. Aidha, kuwe na msisitizo wa matumizi
ya lugha fasaha ili kuondokana na madhara ya kutumia lugha isiyo fasaha
katika mawasiliano kwa jumla. Aidha, wanafunzi sharti wapatiwe mazoezi ya
kutosha ya kisarufi ili kuwajengea weledi katika mada ya Sarufi hususan
mofimu. Pia, wanafunzi wapewe mazoezi ya utunzi wa kazi mbalimbali za
fasihi simulizi ili kuwajengea ujuzi wa kutumia kanuni anuwai za utunzi wa
mashairi na kazi nyingine za kisanaa.

Aidha, Uchambuzi huu unaonesha kuwa, zipo mada zinazohitaji jitihada za
dhati katika ufundishaji na ujifunzaji. Hii ni kwa sababu viwango vya kufaulu
kwa mwaka 2018 vya mada za Sarufi (48.4%) na Mawasiliano na Utumizi wa
Lugha (54.4%) vimeendelea kuwa vya chini mwaka hadi mwaka. Aidha,
mada ya Uandishi wa Insha/Utungaji (32.9%) imekuwa na kiwango cha chini
zaidi cha kufaulu kwa mwaka 2018 ambapo kimeshuka kwa asilimia 42.2
ikilinganishwa na mwaka 2017.

Mwisho, taarifa hii ya upimaji kuhusu uchambuzi wa majibu ya wanafunzi
inatarajiwa kuwa chachu na dira ya mabadiliko kutoka kiwango cha wastani
cha kufaulu na kuwa kiwango kizuri cha kufaulu katika mada mbalimbali za
somo la Kiswahili. Hata hivyo, hii ni mojawapo ya utatuzi wa changamoto
kwa walimu na wanafunzi katika swala zima la ufundishaji na ujifunzaji wa
mada mbalimbali. Aidha, uchambuzi huu utawawezesha kuelewa makosa
mbalimbali yanayosababisha kiwango cha kufaulu kuwa cha chini kwa baadhi
ya mada ili kuinua kiwango cha kufaulu katika upimaji ujao.

MAONI NA MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha kufaulu katika somo la Kiswahili inapendekezwa
kuwa:
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(@)

(b)

(©)

(d)

(€)

Walimu wasisitize wanafunzi kutilia mkazo katika kujifunza mada za
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha, Sarufi pamoja na Uandishi wa
insha/Utungaji kwani ni mada ambazo wanafunzi wameonesha uwezo
mdogo wa kuelewa katika kujibu maswali husika.

Serikali na wadau wengine wanaoshughulikia elimu waweke na
kusimamia mifumo ya uingizaji na matumizi ya vitabu vya kiada
vinavyotumika katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili
katika shule za sekondari nchini Tanzania ili kusawazisha mada
kulingana na mtaala wa ufundishaji/ujifunzaji kwa somo la Kiswahili.

Matumizi ya lugha fasaha ya Kiswahili yasisitizwe kwa wanafunzi
katika mazungumzo na maandishi yao ya kila siku ili kuifanya lugha ya
Kiswahili kukua na kuenea zaidi.

Walimu wasisitize wanafunzi kusoma vitabu vya kiada, ziada na matini
mbalimbali ya lugha ya Kiswabhili ili kuwajengea umahiri katika stadi za
kusoma na kuandika.

Walimu watumie njia ya majadilianao na onesho mbinu katika

kufundisha mada ya Uandishi wa Barua hasa barua ya kirafiki ili
kuwawezesha wanafunzi kubaini muundo wa barua za kirafiki.
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KIAMBATISHO A

UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA KUFAULU KWA WANAFUNZI
KATIKA MADA KWA MWAKA 2018

) | Wastani
Kufaulu kwa kila Swali | \yq
Na. Mada 9 Kufaulu Maoni
Na. ya %o ya (%)
Kufaulu
Swali

1. | Ufahamu

2. | Fasihi simulizi

Mawasiliano na 5 42.0
3. | Matumizi ya 54.4 Wastani
Lugha 6 66.7
3 54.9 .
4. | Sarufi 48.4 Wastani
4 41.9
5, | Yandishi wa 10 32.9 32.9 Wastani
" | Insha/Utungaji ' '
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KIAMBATISHO B

ULINGANIFU WA VIWANGO VYA KUFAULU KWA WANAFUNZI KATIKA
MADA KWA MWAKA 2017/2018

Asilimia Ya Wanafunzi
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