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DIBAJI

Taarifa ya Uchambuzi wa Majibu ya Wanafunzi katika Maswali ya Upimaji wa
Kidato cha Pili (FTNA) 2018 kwa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu
imeandaliwa kwa lengo la kutoa mrejesho kwa wanafunzi, walimu, watunga sera,
wadhibiti ubora wa elimu, watunga mitaala na wadau wengine wa elimu kuhusu
namna wanafunzi walivyojibu maswali ya upimaji huo. Majibu ya wanafunzi
katika upimaji ni kiashiria kimojawapo kinachoonesha mambo ambayo wanafunzi
waliweza kujifunza kwa usahihi na yale ambayo hawakuweza kujifunza katika
kipindi cha miaka miwili ya kwanza ya Elimu ya Sekondari.

Uchambuzi kwa kila swali umefanyika ambapo dosari mbalimbali zilizojitokeza
katika majibu ya maswali zimeainishwa kwa kuonesha wanafunzi walioshindwa
kujibu kwa usahihi. Uchambuzi huu umeonesha jinsi wanafunzi walivyopata alama
za juu, wastani na chini kwa kila swali na sampuli za majibu ya wanafunzi
waliofanya vizuri au vibaya zimeoneshwa. Aidha, sababu mbalimbali ambazo
zilichangia wanafunzi kuweza au kushindwa kujibu maswali kwa usahihi
zimebainishwa. Sababu zilizowafanya baadhi ya wanafunzi kuweza kujibu
maswali kwa usahihi ni kama vile uelewa wa matakwa ya maswali na kuwa na
maarifa ya kutosha ya mada mbalimbali za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu.
Aidha, uchambuzi umeonesha kuwa baadhi ya wanafunzi walishindwa kujibu
maswali kwa usahihi kutokana na kutotambua matakwa ya maswali na kuwa na
maarifa finyu katika mada mbalimbali na hasa kuhifadhi na kutafsiri Qur’an na
Figh (Hijja). Uchambuzi umebaini kuwepo kwa udhaifu katika kujibu maswali ya
kujieleza na mpangilio wa kuandika insha.

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa
utawawezesha wadau mbalimbali wa elimu kuchukua hatua madhubuti za
kuboresha ufundishaji na ujifunzaji na hivyo kuondoa changamoto zilizoainishwa
katika taarifa hii. Endapo maoni yaliyotolewa yatafanyiwa kazi, ujuzi na maarifa
watakayopata wanafunzi wa kidato cha pili katika somo hili utaongezeka na
hatimaye kiwango cha ufaulu katika somo hili kitaongezeka. Baraza litashukuru
kupokea maoni na mapendekezo kutoka kwa walimu na wadau wengine wa elimu
kwa ujumla ambayo yatasaidia katika kuboresha taarifa ya uchambuzi wa maswali
ya upimaji wa kidato cha pili. Baraza la Mitihani linapenda kutoa shukrani kwa
maafisa mitihani, watahini, na wote waliohusika katika kuandaa taarifa hii.

Y,

Dkt. Charles E. Msonde
KATIBU MTENDAJI
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1.0

UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua kiwango cha kufaulu katika Upimaji wa Kidato cha
Pili (FTNA) wa mwaka 2018, somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Upimaji
huo uliofanyika mwezi Novemba 2018 uliandaliwa kwa kuzingatia
muhtasari wa somo hili kwa kidato cha I na II.

Upimaji wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ulikuwa na sehemu A, B na
C na ulikuwa na jumla ya maswali saba yenye alama 100. Sehemu A
ilikuwa na maswali mawili ambapo swali la kwanza lilikuwa la kuchagua
jibu sahihi na swali la pili lilikuwa la kuoanisha maneno na sentensi.
Sehemu hii ilikuwa na jumla ya alama 20 ambapo kila swali lilikuwa na
alama 10. Sehemu B ilikuwa na maswali matatu ya kujaza majibu mafupi.
Jumla ya alama katika sehemu hii ilikuwa 40 ambapo maswali mawili
yalikuwa na alama 10 kila moja na swali moja lilikuwa na alama 20. Aidha,
sehemu C ilikuwa na maswali mawili ambapo swali moja lilihitaji majibu
mafupi na lingine lilikuwa la kuandika insha. Sehemu hii pia ilikuwa na
alama 40 ambapo kila swali lilikuwa na alama 20.

Idadi ya wanafunzi walioandikishwa kufanya upimaji wa somo la Elimu ya
Dini ya Kiislamu mwaka 2018 ilikuwa 63,677 na waliofanya upimaji
walikuwa 56,749. Hii ni sawa na ongezeko la zaidi ya wanafunzi 4,081
ukilinganisha na wanafunzi 52,668 waliofanya upimaji mwaka 2017.
Aidha, wanafunzi 56,462 walipata matokeo ambapo wanafunzi 38,338
sawa na asilimia 67.90 walifaulu. Kati ya hawa, wanafunzi 802 (1.42%)
walipata gredi A, 2064 (3.65%) walipata gredi B, 12,689 (22.47%) walipata
gredi C na 22,783 (40.35%) walipata gredi D. Wanafunzi 18,124 sawa na
asilimia 32.09 walifeli kwa kupata gredi F. Kwa ujumla kiwango cha
kufaulu kwa mwaka 2018 kilikuwa asilimia 67.90, ongezeko la asilimia
1.84 ikilinganishwa na kiwango cha asilimia 66.06 kwa mwaka 2017.

Taarifa hii inaonesha uchambuzi wa maswali ya upimaji na majibu
yaliyotolewa na wanafunzi. Sampuli za majibu ya wanafunzi zimewekwa
ili kuonesha kile kilichofanywa na wanafunzi. Kufaulu kwa wanafunzi kwa
mada kuligawanywa katika makundi matatu ambayo ni: vizuri, wastani na
dhaifu. Kufaulu kwa mada kulikuwa dhaifu kama asilimia ya wanafunzi
waliofanya vizuri ni 0 hadi 29; kufaulu kulikuwa wastani kama kulikuwa
kati ya asilimia 30 hadi 64 na kufaulu kulikuwa kuzuri kati ya asilimia 65
hadi 100.



2.0

2.1

2.1.1

Hitimisho na mapendekezo kutokana na uchambuzi wa maswali
ulivyofanyika imetolewa katika sehemu ya mwisho. Uchambuzi huu
unatarajia kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Elimu ya Dini
ya Kiislamu kwa wanafunzi na hatimaye kuwa na kiwango kizuri cha
kufaulu kwa upimaji ujao.

TATHMINI YA KILA SWALI KWA MADA
SEHEMU A: SUNNAH NA HADITHI NA TAWHIID

Sehemu hii ilihusu mada za Sunnah na Hadithi na Tawhiid na ilkuwa na
maswali mawili yenye jumla ya alama 20. Swali la kwanza lilikuwa la
kuchagua jibu sahihi ambapo mwanafunzi alipewa sentensi yenye majibu
manne (A, B, C na D) ya kuchagua na alitakiwa kuchagua herufi ya jibu
moja sahihi na kujaza katika kisanduku. Swali la pili lilikuwa la kuoanisha
maneno ambapo mwanafunzi alitakiwa aoanishe sentensi kumi zlizopo
katika orodha A (i hadi x) na maneno yaliyopo katika orodha B (A hadi O)
na kujaza katika visanduku alivyopewa chini ya swali.

Swali la 1: Sunnah na Hadithi-Uchaguzi wa Majibu Sahihi

Swali hili lilihusu mada ya Sunnah na Hadithi na lilikuwa na vipengele
kumi (i-x) vilivyohusu mada ndogo za Maana na Umuhimu wa Hadithi,
Uandishi wa Hadithi za Mtume (s.a.w), uchambuzi wa Hadithi za Mtume
(s.a.w) na Hadithi za mafunzo maalum. Mwanafunzi alitakiwa kuchagua
jibu sahihi katika majibu manne aliyopewa (A - D) kisha aandike herufi ya
jibu hilo katika kisanduku alichopewa. Swali hili lilikuwa na jumla ya
alama 10 ambapo kila kipengele kati ya hivyo, kilikuwa na alama 1.

Wanafunzi 56,741 kati ya 56,749 waliofanya upimaji huu walijibu swali
hili. Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 419 (0.7%) walipata alama 0,
wanafunzi 6,942 (16.1%) walipata alama 1 hadi 2 na wanafunzi 41,608
(73.3%) walipata alama 3 hadi 6. Wanafunzi waliopata alama 7 hadi 10
walikuwa 5,603 (9.9%) ambapo miongoni mwao wanafunzi 208 (0.4%)
walipata alama zote 10. Chati ya | inaonesha kufaulu kwa wanafunzi kwa
asilimia.
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Chati ya 1: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 1

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa
kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili kilikuwa kizuri
ambapo wanafunzi 47,211 (83.2%) walipata alama kuanzia 3 hadi 10. Hata
hivyo alama za wanafunzi hawa zilitofautiana kutokana na namna
walivyochagua majibu. Vipengele vilivyojibiwa vizuri na wanafunzi hawa
ni (1), (ii), (iv), (vi), (vii), (viii) (x) ambapo wanafunzi wengi waliweza
kuchagua herufi za majibu sahihi. Wanafunzi 208 (0.4%) waliopata alama
zote 10 za swali hili walikuwa na maarifa ya kutosha katika mada za
Sunnah na Hadithi na pia walielewa matakwa ya swali. Hivyo, waliweza
kuchagua majibu sahihi kwa vipengele vyote kumi vya swali hili. Kielelezo
1.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeweza kuchagua herufi za
majibu sahihi kwa vipengele vyote kumi.



Kielelezo 1.1

1. Katika kipengele (i) — (x), chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kisanduku.
(i) Neno "Sunnah” katika lugha ya kiarabu lina maana ya
A  mwenendo au mila.
B jambo la ziada. ﬁ
C  swala isiyo ya faradh.
D kitendo cha kujipatia thawabu za ziada.
(ii)) Katika elimu ya Hadithi, Matin ina maana ya
A sehemu ya wasimulizi wa Hadithi. C
B  mkusanyaji wa Hadithi.
C maneno aliyoyasema Mtume (s.a.w) au maelezo ya swahaba kuhusu mtume.
D maneno yanayohimiza au kukataza kufanya jambo.
(iii) Hadithi Nabawiyyi ni
A habari aliyoitoa Mtume (s.a.w) kama alivyoipokea kutoka kwa Allah (s.w).
B Hadithi isiyojulikana wasimulizi wake.
C habari au usemi alioutoa Mtume (s.a.w) kwa maneno yake mwenyewe. C_
D Hadithi dhaifu iliyosimuliwa na maswahaba.
(iv) Wakati wa Mtume (s.a.w) hapakuwa na uandishi mkubwa wa Hadithi kwa sababu
A hakukuwa na waandishi.
B Maswahaba walishughulika sana kuandika, kusoma na kuhifadh Qur’an.
C Hakukuwa na wapokeaji mahiri wa Hadithi. [S
D wanafiki waliwashawishi waislamu kutoandika Hadithi.
(v) Kazi kubwa ya kwanza ya uandishi wa Hadithi katika kipindi cha Maswahaba wa Mtume|
(s.a.w) ilifanywa na
A Imam Malik B Imam Shafi b
C Imam Muslim D Sayyidina Ali
(vi) “Mtume (s.a.w) amesema Mwenye kutubia kabla jua halijjachomoza upande wa
magharibi, Allah atamkubalia toba yake”. Miongoni mwa mafunzo yanayopatikana katika
Hadithi hii ni
A mwanadamu hana budi kuachana na maovu.
B mwanadamu afanye toba ndani ya wakati wake sio wakati wa kufa au wakati wa dalilj
za wazi za kiama.
C toba itakubaliwa na Allah (s.w) kama itafanywa usiku. } 8
D kila anayetubia Allah (s.w) humsamehe.
(vii) Kwa mujibu wa Hadithi ya Mtume (s.a.w) miongoni mwa njia za kujizuia na hasira ni

(viii) Katika elimu ya Hadithi neno “Mutafakun alayhi” lina maana gani?

(ix)

x)

kutamka
Th-dina swiratal mustaqiim

A
B Inna shwaitana kaana lakum aduwwah t
C
D

Bismiliah Rahman Rahim
Audhubillahi minashaitwaan Rajiim

A Hadithi inapatikana katika kitabu cha Bukhari na muslim.
B Hadithi inayotumika kutolea ushahidi. B
C Hadithi iliyoandikwa tokea wakati wa Mtume (s.a.w).

D Hadithi iliyoandikwa wakati wa maswahaba.

Al-muwatta ni kitabu cha Hadithi kilichoandikwa wakati wa
A uhai wa Mtume (s.a.w).

B Maswahaba wa Mtume (s.a.w)

C wafuasi wa wafuasi wa maswahaba (Tabii Tubiina). b
D wafuasi wa Maswahaba (Tabiina).

“Kuipenda nchi yako ni katika imani”. Hadithi hii ni mfano wa Hadithi gani?
A Hassan B  Maudhui

C Dhaifu D Sahihi @

Kielelezo 1.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyechagua
herufi za majibu sahihi kwa vipengele vyote kumi vya swali.
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Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi
41,608 walipata alama za wastani (3 hadi 6) kwa sababu walichagua majibu
sahihi katika vipengele visivyozidi sita kati ya kumi vya swali hili. Kwa
upande mwingine, wanafunzi 9,530 (16.8%) walipata alama za chini (0
hadi 2) kwa kuwa hawakuwa na maarifa ya kutosha ya mada ya Sunnah na
Hadithi. Vipengele ambavyo havikujibiwa kwa usahihi na wanafunzi wengi
ni kipengele cha (i), (iii) na (ix).

Katika kipengele (i) kinachohusu maana ya neno Sunnah katika lugha ya
kiarabu, wanafunzi wengi walichagua D (kitendo cha kujipatia thawabu za
ziada) badala ya A (mwenendo au mila) ambalo likuwa jibu sahihi. Pia
baadhi ya wanafunzi walichagua B (jambo la ziada) kutokana na kueleweka
vibaya kwa maana ya Sunnah na hivyo kufikiria kuwa ni kitu cha ziada
kama inavyotafsiriwa kimakosa na baadhi ya Waislamu kuwa Sunnah ni
matendo yasiyo ya lazima ambayo ukiyatenda utapata thawabu na
ukiyaacha hupati dhambi badala ya mwenendo au mila.

Katika kipengele cha (iii) kilichouliza maana ya Hadithi Nabawiyyi
wanafunzi hawa pia walichagua A (habari aliyoitoa Mtume (s.a.w) kama
alivyoipokea kutoka kwa Allah (s.w), badala ya C (habari au usemi alioutoa
Mtume (s.a.w) kwa maneno yake mwenyewe). Wanafunzi hawa
wamechanganya maana ya Hadithi Nabawiyyi na Qudusi. Hii ilisababisha
wanafunzi hawa kuchagua jibu la A badala ya jibu sahihi la B.

Vilevile katika kipengle cha (ix) kinachouliza kipindi kilichoandikwa
kitabu cha Hadithi Al-muwatta, wanafunzi wengi walichagua C (kipindi
cha wafuasi wa wafuasi wa Maswahaba, Tabii Tabiina) badala ya D
(wakati wa wafuasi wa Maswahaba, Tabiina) ambalo lilikuwa ndiyo jibu
sahihi. Ingawa wanafunzi wengi wanajua kuwa kipindi cha Mtume (s.a.w)
Hadithi hazikuandikwa hivyo hawakuchagua A lakini walishindwa
kutofautisha vipindi viwili vya wafuasi wa wafuasi wa maswahaba (Tabii
Tabiina) na wafuasi wa Maswahaba (Tabiina) na hivyo wengi wao
walichagua jibu ambalo sio sahihi la C. Wanafunzi wachache walichagua B
(wakati wa Maswahaba) kutokana na kutokuwa na maarifa ya Mada ya
Sunnah na Hadithi.

Kwa upande mwingine, kulikuwa na wanafunzi 419 ambao hawakuwa na
maarifa ya mada za Sunnah na Hadithi hivyo waliandika herufi za majibu
ambayo sio sahihi katika vipengele vyote 10 na hivyo kupata alama 0.
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Kielelezo 1.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kuchagua majibu sahihi katika vipengele vyote kumi.

Kielelezo 1.2
I Katika kipengele (1) - (x), chagua jibu sahihi kisha andika herufi yake katika kisanduku.

(1)  Neno "Sunnah" katika Jugha ya kiarabu lina maana ya
A mwenendo au mila. E)

B jambo la ziada,
C swalaisiyo ya faradh.
D kitendo cha kujipatia thawabu za ziada,

(i) Katika elimu ya Hadithi, Matin ina maana ya
A sehemu ya wasimulizi wa Hadithi A

B mkusanyaji wa Hadithi.
C maneno aliyoyasema Mtume (s.a.w) au maelezo ya swahaba kuhusu mtume,
D maneno yanayohimiza au kukataza kufanya jambo.

(iii) Hadithi Nabawiyyi ni
A habari aliyoitoa Mtume (s.a.w) kama alivyoipokea kutoka kwa Allah (s.w).
B Hadithi isiyojulikana wasimulizi wake.
C habari au usemi alioutoa Mtume (s.2.w) kwa maneno yake mwenyewe. D
D Hadithi dhaifu iliyosimuliwa na maswahaba.

(iv) Wakati wa Mtume (s.a.w) hapakuwa na uandishi mkubwa wa Hadithi kwa sababu
A hakukuwa na waandishi.

B Maswahaba walishughulika sana kuandika, kusoma na kuhifadh Qur’an. A
C Hakukuwa na wapokeaji mahiri wa Hadithi,
D wanafiki waliwashawishi waislamu kutoandika Hadithi.

(v) Kazi kubwa ya kwanza ya uandishi wa Hadithi katika kipindi cha Maswahaba wa Mtume

(s.a.w) ilifanywa na
A Imam Malik B Imam Shafi A
C Imam Muslim D Sayyidina Ali
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(vi) “Mtume (s.a.w) amesema Mwenye kutubia kabla jua halijachomoza upande wa
magharibi, Allah atamkubalia toba yake”. Miongoni mwa mafunzo yanayopatikana katika
Hadithi hii ni
A mwanadamu hana budi kuachana na maovu.

B mwanadamu afanye toba ndani ya wakati wake sio wakati wa kufa au wakati wa dalili

za wazi za kiama.
C toba itakubaliwa na Allah (s.w) kama itafanywa usiku. D
D kila anayetubia Allah (s.w) humsamehe.

(vii) Kwa mujibu wa Hadithi ya Mtume (s.a.w) miongoni mwa njia za kujizuia na hasira ni
kutamka
A Th-dina swiratal mustaqiim

B Inna shwaitana kaana lakum aduwwah ,
C Bismillah Rahman Rahim E
D Audhubillahi minashaitwaan Rajiim

(viii) Katika elimu ya Hadithi neno “Mutafakun alayhi” lina maana gani?
A Hadithi inapatikana katika kitabu cha Bukhari na muslim.

B Hadithi inayotumika kutolea ushahidi. C
C Hadithi iliyoandikwa tokea wakati wa Mtume (s.a.w).
D Hadithi iliyoandikwa wakati wa maswahaba.

(ix) Al-muwatta ni kitabu cha Hadithi kilichoandikwa wakati wa
A uhai wa Mtume (s.a.w).

B Maswahaba wa Mtume (s.a.w)
C wafuasi wa wafuasi wa maswahaba (Tabii Tubiina). B
D wafuasi wa Maswahaba (Tabiina).

(x) “Kuipenda nchi yako ni katika imani”. Hadithi hii ni mfano wa Hadithi gani?
A Hassan B Maudhui

C Dhaifu D Sahihi A

Kielelezo 1.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kuchagua majibu sahihi katika vipengele vyote kumi.

2.1.2 Swalila 2: Tawhiid - Kuoanisha Maneno na Sentensi

Swali hili lilihusu mada za Tawhiid katika dhana ya dini. Mwanafunzi
alitakiwa kuoanisha vipengele vya maneno kumi na tano (A - O) kutoka
orodha B na sentensi kumi (i-x) kutoka orodha A kisha kujaza herufi yake
katika jedwali alilopewa. Swali lilikuwa na vipengele kumi (i) - (x) ambapo
vipengele (i) - (i) vilihusu mtu anayekanusha kiutendaji maamrisho ya
Allah na mtu anayemnyenyekea Allah (sw) na kufuata sheria zake.
Kipengele cha (iii) kilihusu mfumo wa maisha wenye kujisalimisha kwa
Allah. Kipengele (iv) kilihusu mfumo wa maisha wa kujitenga na harakati
za maendeleo ya mwanadamu hapa ulimwenguni. Kipengele cha (v)
kilihusu njia ya maisha anayoifuata mwanadamu katika maisha yake ya kila
siku. Kipengele cha (vi) kilihusu mfumo wa maisha ambao wafuasi wake
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wameacha muongozo wa Allah (s.w) kupitia Taurati. Kipengle cha (vii)
kilihusu mfumo wa maisha ambao wafuasi wake humnasibisha mtume wao
kama mwana wa mungu. Kipengle cha (viii) kilihusu mfumo wa maisha
unaojinasibisha na kutokuwa na imani ya dini kabisa. Ili hali kipengle cha
(ix) kilihusu mfumo wa maisha ambao wafuasi wake hunasibishwa na
kabila au rangi na Kipengele cha (x) kilihusu mfumo wa maisha ambao
wafuasi wake wanakanusha kiutendaji maamrisho ya Allah (s.w). Swali hili
lilikuwa na alama 10 ambapo kila kipengele kilikuwa na alama 1.

Wanafunzi 56,719 kati ya 56,749 waliofanya upimaji huu walijibu swali
hili. Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 1,093 (1.9%) walipata alama 0,
wanafunzi 6,942 (12.2%) walipata alama 1 hadi 2, wanafunzi 33,059
(58.3%) walipata alama 3 hadi 6. Wanafunzi waliopata alama 7 hadi 10
walikuwa ni 15,625 (27.5%) na miongoni mwao wanafunzi 863 (1.5%)
walipata alama zote 10. Chati 2 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi kwa
asilimia.
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Chati ya 2: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 2

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi ulionesha kuwa,
kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili ni kizuri. Wanafunzi
48,684 (85.8%) walipata alama 3 hadi 10 ambazo zilikuwa alama za
kufaulu kwenye swali hili. Vipengele vilivyooanishwa kwa usahihi na
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wanafunzi wengi ni; (1), (i), (iii), (v), (vii), (viii) na (x). Wanafunzi 863
(1.5%) waliopata alama zote 10 walielewa matakwa ya swali na walikuwa
na maarifa ya kutosha ya mada za Tawhiid yaliyowawezesha kuoanisha
kwa usahihi vipengele vyote vya swali hili. Kielelezo 2.1 kinaonesha
mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu kwa usahihi vipengele vyote 10.

Kielelezo 2.1
2. Oanisha maneno kutoka Orodha B na sentensi kutoka Orodha A kisha jaza herufi yake katika
jedwali.
Orodha A Orodha B
(i) Mtu anayekanusha kiutendaji maamrisho ya Allah (s.w) [A Utawa
yaliyobainishwa wazi katika vitabu vyake na mitume yake. B Ukristo
(i) Mtu anayemnyenyekea Allah (s.w) kwa kufuata kwa ukamilifu | C  Ushirikina
sheria zake zote. D Uyahudi
(it)) Mfumo wa maisha unaocendeshwa kwa kujisalimisha kwa E  Kafiri
Allah (s.w) katika kila kipengele cha maisha. F  Uhafidhina
(iv) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake hujitenga mbali na |G Uhindu
harakati za maendeleo ya mwanadamu hapa ulimwenguni. H Uislamu
(v) Mfumo au njia ya maisha anayoifuata mwanadamu katika || ~ Muislamu
maisha yake ya kila siku. I Ukafiri
(vi) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake wameacha muongozo | K Ibada
wa Allah (s.w) kupitia Taurati na kufuata wanazuoni wao. L  Upagani
(viiy Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake humnasibisha mtume | M Dini
wao kama mwana wa mungu. N  Udini
(viii) Mfumo wa maisha unaojinasibisha na kutokuwa na imani ya | O Ubudha
dini kabisa.
(ix) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake hunasibishwa na
kabila au rangi.
(x) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake wanakanusha
kiutendaji maamrisho ya Allah (s.w) yaliyobainishwa wazi
katika vitabu vyake na mitume yake.

OrodhaA [() [G) |dGi) [Gv) [ (v [(i) i) i) [(x) |0

Orodha B S 1T H A M D 8 L Gr I

Kielelezo 2.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeweza kuoanisha kwa usahihi vipengele vyote (i — x).



Kwa upande mwingine, wanafunzi 33,059 (58.3%) walipata alama za
wastani kwa sababu waliweza kuoanisha kwa usahihi baadhi ya vipengele
vya swali hili kutokana na kuwa na maarifa madogo katika mada ya
Tawhiid hivyo walipata chini ya alama 7. Vipengele ambavyo havikuwa
vimeoanishwa kwa usahihi kwa baadhi ya wanafunzi hawa ni (iv), (vi) na

(ix).

Katika kipengele cha (iv) kilichohusu mfumo wa maisha ambao wafuasi
wake hujitenga mbali na harakati za maendeleo ya mwanadamu hapa
ulimwenguni, wanafunzi wengi walijaza C (ushirikina) badala ya A
(Utawa) kutokana na kutokuwa na maarifa ya kutosha. Sababu kubwa ya
wanafunzi kushindwa kuchagua jibu sahihi katika kipengele hiki ni
kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu dini mbalimbali zilizopo duniani
na itikadi za dini hizo. Wanafunzi wengi wamezoea kusikia neno ushirikina
katika masiko yao ndio maana baada ya kushindwa kujua jibu sahihi
wakakimbilia kwa wingi kuchagua ushirikina badala ya utawa.

Katika kipengele cha (vi) kilichohusu mfumo wa maisha ambao wafuasi
wake wameacha muongozo wa Allah (s.w) kupitia Taurati na kufuata
wanazuoni wao, wanafunzi wengi walijaza J (ukafiri) badala ya D
(Uyahudi) kwa vile walikosa maarifa ya kutosha kuhusu mifumo
mbalimbali ya maisha kama ilivyofafanuliwa katika Uislamu.

Katika kipengele cha (ix) kilichohusu mfumo wa maisha ambao wafuasi
wake hunasibishwa na kabila au rangi, wanafunzi wengi walijaza F
(Uhafidhina) badala ya G (Uhindu) kutokana na kutokuwa na elimu ya
kutosha kuhusiana na dini au mifumo mbalimbali ya maisha iliyopo
duniani.

Uchambuzi zaidi umeonesha kuwa wanafunzi 1,093 (1.9%) walipata alama
0 kwa sababu walishindwa kuoanisha vipengele vyote vya swali hili
kutokana na kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada za Tawhid.
Kielelezo 2.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kuoanisha kwa usahihi vipengele vyote 10 vya swali.
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Kielelezo 2.2

2. Oanisha maneno kutoka Oredha B na sentensi kutoka Orodha A kisha jaza herufi yake katika

jedwali.
Orodha A Orodha B
(i) Mitu anayekanusha kiutendaji maamrisho ya Allah (s.w) | A Utawa
yaliyobainishwa wazi katika vitabu vyake na mitume yake. B Ukristo
(ii)  Mtu anayemnyenyekea Allah (s.w) kwa kufuata kwa ukamilifu { C  Ushirikina
sheria zake zote. D Uyahudi
(iii)) Mfumo wa maisha unaoendeshwa kwa kujisalimisha kwa |E  Kafiri
Allah (s.w) katika kila kipengele cha maisha. F  Uhafidhina
(iv) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake hujitenga mbali na |G Uhindu
harakati za maendeleo ya mwanadamu hapa ulimwenguni. H Uislamu
(v} Mfumo au njia ya maisha anayoifuata mwanadamu katika [I  Muislamu
maisha yake ya kila siku. J  Ukafiri
(vi) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake wameacha muongozo [ K Ibada
wa Allah (s.w) kupitia Taurati na kufuata wanazuoni wao. L Upagani
(vil) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake humnasibisha mtume | M Dini
wao kama mwana wa mungu. N  Udini
(viii) Mfumo wa maisha unaojinasibisha na kutokuwa na imani ya | O Ubudha
dini kabisa.
(ixX) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake hunasibishwa na
kabila au rangi.
(x) Mfumo wa maisha ambao wafuasi wake wanakanusha
kiutendaji maamrisho ya Allah (s.w) yaliyobainishwa wazi
katika vitabu vyake na mitume yake.

Orodha A | () (3] (i) (659! (%) (vi) (vii) | (vii) | (ix) (x)
I

Orodha B MON | S C | A - B £ A “

Kielelezo 2.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kuoanisha kwa usahihi vipengele vyote (i) — (x).

SEHEMU B: TAWHID, TAREKH NA QUR’AN

Sehemu hii ilihusu mada za Tawhiid, Tarekh na Qur’an na ilikuwa na
maswali matatu yenye jumla ya alama 40. Swali la tatu lilikuwa na sentensi
kumi ambapo mwanafunzi alitakiwa kuandika kweli au si kweli kwa kila
sentensi. Swali la nne ni la kujaza nafasi zilizowazi ambapo mwanafunzi
alitakiwa kuchagua neno sahihi kutoka katika jedwali na kulijaza ili
kukamilisha sentensi. Swali la tano lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b)
na lilimtaka mwanafunzi kupanga nukuu tano alizopewa kwa mpangilio
sahihi ili zilete mantiki.
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2.2.1 Swalila 3: Tawhiid - Kujibu Kweli au si Kweli

Swali hili lilihusu mada za Tawhiid na lilimtaka mwanafunzi aandike
“Kweli” kwenye sentensi ambayo ni sahihi, na “Si Kweli” kwenye sentensi
ambayo si sahihi. Swali lilikuwa na vipengele 10 (i) - (x) vilivyojumuisha
mada za Tawhiid za (i) Dhana ya Imani katika Uislamu; (ii), (ii1), (iv), (vi)
nguzo za Imani; (v), (vii), (viii) (ix) na (x) inahusu dhana ya Dini kwa
mujibu wa Qur’an.

Wanafunzi 56,745 kati ya 56,749 waliofanya upimaji huu walijibu swali
hili. Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 70 (0.1%) walipata alama 0,
wanafunzi 998 (1.8%) walipata alama 1 hadi 2 na wanafunzi 27,033
(47.6%) walipata alama 3 hadi 6. Wanafunzi waliopata alama 7 hadi 10 ni
28,644 (50.5%) na miongoni mwao wanafunzi 1,242 (2.2%) walipata alama
zote 10. Chati ya 3 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi kwa asilimia.
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Alama za Kufaulu

Chati ya 3: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 3

Kwa ujumla kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili ni kizuri
sana kwa kuwa wanafunzi 55,677 (98.1%) walipata alama 3 hadi 10
ambazo zilikuwa alama za kufaulu kwa swali hili. Wanafunzi hawa
waliweza kujibu kwa usahihi vipengele zaidi ya saba kwa kuandika kweli
au si kweli. Vipengele ambavyo vimejibiwa vizuri na wanafunzi wengi ni
cha (i) kilichohusu Tawhiid ambayo ni fani inayohusiana na Imani ya
kumpwekesha Allah (s.w) na cha (ii) kinachohusu Nguzo za Imani ya
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kiislamu ambazo ni tano, cha (iii) kinachusu Zaburi ambacho ni kitabu
alichoteremshiwa Nabii Issa (a.s), cha (v) kinachohusu Ukristo ni miongoni
mwa dini zinazompwekesha Allah (s.w), na vipengele vya (vi), (ix)

vinavyohusu kuamini qadar ni miongoni mwa nguzo za imani na cha (x)
kinachohusu Dini za watu ambayo ni mifumo ya maisha iliyowekwa na

wanadamu kwa kuzingatia muongozo wa Allah (s.w). Wanafunzi 1,242
(2.2%) waliopata alama zote 10 walielewa matakwa ya swali, na walikuwa
na maarifa ya kutosha ya mada za Tawhiid yaliyowawezesha kujibu
vipengele vyote kwa usahihi. Kielelezo 3.1 kinaonesha mfano wa jibu la

mwanafunzi aliyejibu kwa kufuata maelekezo ya swali.

Kielelezo 3.1

(@)

(ii)
(iii)
(iv)

v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

(x)

3. Andika Kweli kama sentensi ni sahihi au Si Kweli ikiwa sentensi si sahihi katika nafasi
iliyoachwa wazi. ‘

Nguzo za imani ya kiislamu ni tano..... I~ K‘“’Q’\i ...........

Zaburi ni kitabu alichoteremshiwa Nabii Issa (a.s) Sskwﬂ% ...........

Taurat, Zabur na Injili ni vitabu walivyovikuta Waislamu vikiwa mikononi mwa
Mayahudi na Wakristo.......m .....
Ukristo ni miongoni mwa dini zinazompwekesha Allah (s.w) g . \lwv\; .....
Kuamini Qadar ni miongoni mwa nguzo za imani KUOQ)V\ ...............

Kwa mtazamo wa Uislamu dini ni imani inayohusiana na mambo ya kitoho baina ya
binadamu na Mwenyezi Mungu tu ..... <§f. \[“’d; ...........

Katika lugha ya kiarabu siku ya malipo ni miongoni mwa maana ya dini
..... Keoeli...

Ushirikina nao ni dini au mfumo wa maisha unaowaongoza washirikina katika maisha

yao kila siku KV"‘M ..........

Dini za watu ni mifumo ya maisha iliyowekwa na wanadamu kwa kuzingatia muongozo

wa Allah (s.w) Q Kuwelt

Kielelezo 3.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyepata alama

zote 10. Aliweza kutambua sentensi sahihi ambazo aliandika kweli, na

sentensi zisizo sahihi ambazo aliandika si kweli.

Uchambuzi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa wanafunzi 27,033
(47.6%) waliopata alama za wastani hawakuwa na maarifa ya kutosha ya
mada za Tawhiid na walipata baadhi ya vipengele tu. Vipengele
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vilivyokosewa sana na wanafunzi hawa ni cha (iv) na cha (viii). Kipengele
cha (iv) kilichohusu vitabu vya Taurat, Zabur na Injili walivyovikuta
Waislamu vikiwa mikononi mwa Mayahudi na Wakristo, wanafunzi hawa
walijibu sio kweli wakati jibu sahihi ni kweli. Wanafunzi hawakuwa na
ufahamu wa historia ya vitabu vilivyoshuhswa na Mwenyezi Mungu
pamoja na jamii zilizoshushiwa vitabu hivyo. Kipengele cha (viii)
kilichohusu maana ya neno dini katika lugha ya kiarabu kuwa na maana ya
siku ya malipo, wanafunzi hawa walijibu sio kweli wakati jibu sahihi
lilikuwa ni kweli. Vilevile kulikuwa na wanafunzi 70 (1.9%) waliopata
alama 0 kwa sababu walikosa vipengele vyote 10 vya swali hili. Wanafunzi
hawa walikuwa na uelewa mdogo wa mada ya Tawhiid na hivyo
walishindwa kutofautisha sentensi za kweli na ambazo sio za kweli. Kwa
mfano, katika kipengele cha (viii) ambacho wanafunzi wengi walijibu si
kweli wakati jibu sahihi ni kweli, wanafunzi hawa walionekana kutokuwa
na ufahamu wa kitabu cha Qur’an ambacho kuna aya mbalimbali
zinazozungumzia siku ya malipo ikihusihswa na maana ya dini. Pia
wanafunzi walihitaji kuwa na kiasi kidogo cha ufahamu wa lugha ya
kiarabu lakini wanafunzi hawa hawakuwa nao. Kielelezo 3.2 kinaonesha
mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kujua sentensi za kweli na
ambazo si za kweli.

Kielelezo 3.2

3. Andika Kweli kama sentensi ni sahihi au Si Kweli ikiwa sentensi si sahihi katika nafasi
iliyoachwa wazi.

(i)  Tawhiid ni fani inayohusiana na imani ya kumpwekesha Allah (s.w) 5 A M\\

(ii) Nguzo za imani ya kiislamu ni tano......} st or NN

(iii)  Zaburi ni kitabu alichoteremshiwa Nabii Issa (a.s) \‘(‘J;’ E\\ ............

(iv) Taurat, Zabur na Injili ni vitabu wa}livyovikuta Waislamu vikiwa mikononi mwa
Mayahudi na Wakristo. S\ . ‘wek\

(v)  Ukristo ni miongoni mwa dini zinazompwekesha Allah (s.w) ... 70 .7 00

(vi) Kuamini Qadar ni miongoni mwa nguzo za imani 5\ . V""QQ \'( .

(vi) Kwa mtazamo wa Uislamu dini ni imani inayohusiana na mambo ya kiroho baina ya
binadamu na Mwenyezi Mungu tu \/"’J\DE \\ ............

(viii) Katika lugha ya kiarabu siku ya malipo ni miongoni mwa maana ya dini
SAKOooSQAN

(ix)  Ushirikina nao ni dini au mfumo wa maisha unaowaongoza washirikina katika maisha
yao kila siku ...:20 YT
(x)  Dini za watu ni mifumo ya maisha iliyowekwa na wanadamu kwa kuzingatia muongozo
wa Allah (s.w) ‘K_we . \ .............
Kielelezo 3.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kujaza jibu sahihi kwa sentensi zote 10.
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2.2.2 Swalila 4: Tarekh - Kujaza Nafasi Zilizowazi

Swali hili lilihusu mada za Tarekh ambazo zilijumuisha vipengele (a), (b),
(c) na (d) vilivyohusu Dhana juu ya Historia; vipengele (e), (f) na (g)
vilivyohusu Historia ya Mitume walioteuliwa; na vipengele (h) (i) na (j)
vilivyohusu Bara la Arab Zama za Jahiliya. Swali lilikuwa na vipengele 10
na lilimtaka mwanafunzi ajaze nafasi zilizoachwa wazi katika kipengele (a)
hadi (j) kwa kutumia maneno aliyopewa kwenye jedwali. Swali lilikuwa na
jumla ya alama 10 na kila kipengele kilikuwa na alama 1.

Wanafunzi 56,721 kati ya 56,749 waliofanya upimaji huu walijibu swali
hili. Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 2,739 (4.8) walipata alama 0,
wanafunzi 14,805 (26%) walipata alama 1 hadi 2 na wanafunzi 33,053
(58.3%) walipata alama 3 hadi 6. Wanafunzi waliopata alama 7 hadi 10
walikuwa 6,124 (10.8%) na miongoni mwao wanafunzi 39 (0.2%) walipata
alama zote 10. Chati ya 4 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi kwa asilimia.
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Chati ya 4: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 4

Kwa ujumla kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili ni kizuri
kwani wanafunzi 39,177 (69.1%) waliojibu swali hili walipata alama 3 hadi
10 ambazo zilikuwa alama za kufaulu kwa swali hili. Wanafunzi hawa
waliweza kujibu kwa usahihi vipengele zaidi ya saba. Vipengele ambavyo
vimejibiwa vizuri na wanafunzi wengi ni; (a), (b), (c) (g), (h), (i) na (j).
Hata hivyo alama za wanafunzi kwenye swali hili zilitofautiana kutokana
na kukosa baadhi ya vipengele. Wanafunzi 39 ndio walioweza kupata
alama zote 10 za swali hili. Wanafunzi hawa walikuwa na maarifa ya
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kutosha ya mada za Tarekh na pia walielewa matakwa ya swali hivyo
waliweza kuchagua majibu sahihi kutoka katika jedwali kwenye vipengele
vyote 10. Kielelezo 3.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyejibu
kwa usahihi na kufuata maelekezo ya swali.

Kielelezo 4.1

4, Kwa kutumia maneno uliyopewa, chagua jibu sahihi ili kujaza nafasi wazi katika vipengele (2) - ()

Al-qaaba, Darwin, Nabii Muhémmad (s.2.w), Nabii Nuhu (a.5), mada, nyani, Jahiliyah,
Mfalme Najash, Mfalme Nimrudi, Nabi Ibrakim (a.5), Allah (s.w), Khalifa, Nabii Mussa
(a.s), shamu, Karl Marx

(2) Miazamo wa makafiri juu ya chanzo cha ulimweng, mwanadamu na vitu vyote kwa

ujumlani ..MM,
(b) Mwanzilishi wa itikadi ya kijamaa na chimbuko la ukafiri wa kumkana Mwenyezi Mungu

anaitwa ... Kav MX
(c) Kiongozi anayeutawala ulimwengu kwa kufvata mwongozo wa Allah (s.w) anajulikana

jiala....... Khaliga...... )

(d) Uzushi juu ya chimbuko na asili ya mwanadamu unaonesha kuwa ulitokana na

wtn
(¢) Milinganiaji Uislamu katika minglra magumu bila ya kukata tamaa kwa muda wa miaka
950 anaitwa .....[N@RLs INuh | w:s
(f) Kiongozi aliyekabiliana na Nabii Ibrahim (a.s) na kujipa uungu kama ilivyokuwa kwa
Firaun ni f-{‘:almi’ Nimeuwdd
(g) Mtume aliyeandaliwa na Allah (s.w) kuwakomboa Bani Israil alikuwa
W\TLMM 3%

() Miongoni mwa mji maarufu kwa nmisafara ya biashara uarabuni ni

Kielelezo 4.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeweza
kuchagua majibu sahihi kutoka katika jedwali na kujaza inavyotakiwa
katika vipengle vyote 10.
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Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wanafunzi 33,053 (58.3%) kati ya
56,721 waliojibu swali, walipata alama za wastani (3 hadi 6) kwa sababu
walimudu kujaza majibu sahihi kwa baadhi ya vipengele. Wanafunzi hawa
walikuwa wanaelewa mada za Tarekh kwa kiasi fulani. Wanafunzi 17,544
(30.9%) walipata alama za chini (0 hadi 2) kwa sababu hawakuwa na
maarifa ya mada za Tarekh. Wanafunzi hawa walichanganya baadhi ya
majina ya watu na matukio yaliyomo kwenye vipengele (a) - (j). Kutokana
na dosari hiyo, walijjaza majibu yasiyo sahihi. Vipengele ambavyo
wanafunzi walishindwa kujibu kwa usahihi ni; (d), (e) na (f).

Katika kipengele (d) wanafunzi walishindwa kujaza jina la mwanasayansi
Darwin aliyeandika uzushi juu ya chimbuko la asili ya mwanadamu.
Wanafunzi hawa hawakuwa na maarifa ya kutosha ya mada ya Tarekh, kwa
kuchanganya mtazamo wa makafiri juu ya chanzo cha mwanadamu
ambapo wengi wao walijibu Nyani badala ya Darwin ambaye ndiye
muanzilishi wa nadharia hiyo. Wanafunzi hawa walitumia nadharia ya
historia katika kujibu kipengele hiki, badala ya historia ya Uislamu.

Katika kipengele (e) wanafunzi waliulizwa mlinganiaji Uislamu katika
mazingira magumu bila ya kukata tamaa kwa muda wa miaka 950 ambapo
walijibu Nabii Ibrahimu badala ya Nabii Nuhu ambalo ndio jibu sahihi.
Baadhi ya wanafunzi walichagua majibu mengine ambayo pia hayakuwa
sahihi kama vile Nabii Musa (a.s), Muhammad (s.a.w), Khalifa, Alqaaba na
Karl Marx. Kwa jumla wanafunzi hawa hawakuwa na ufahamu wa kutosha
kuhusu historia ya maisha ya Nabii Nuhu (a.s) na hivyo wakaamua kujibu
kwa kubahatisha. Wanafunzi wengine walikimbilia kuchagua Nabii
Ibrahim baada ya kuwa hawajui jibu na kwa kuwa Nabii huyu ni maarufu
wakaamua wamchague kama jibu sahihi.

Katika kipengele (f) wanafunzi waliulizwa jina la kiongozi aliyekabiliana
na Nabii Ibrahim (a.s) na kujipa uungu kama ilivyokuwa kwa Firauni
ambapo wengi walijaza Najash badala ya Namrud ambalo ndilo jibu sahihi.
Sababu kubwa ya wanafunzi hawa kushindwa kipengele hiki ni kutokana
na kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya historia ya nabii Ibrahim na
Namrud. Katika Uislamu Historia hii ya Namrud kuhusishwa na uungu
haina umaarufu sana kama ya Firauni na ndio sababu wanafunzi wengi
walichagua Najash ambaye ni maarufu katika historia ya Uislamu ingawa
hajawahi kujiita Mungu. Kielelezo 4.2 kinaonesha mfano wa jibu la
mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele (a) — (j).
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Kielelezo 4.2

4, Kwa kutumia maneno uliyopewa, chagua jibu sahihi i kujaza nafasi wazi katika vipengele (a) - ()

Al-qaaba, Darwin, Nabii Muhammad (5.2.w), Nabii Nuhu (a.), mada, nyani, Jahiliyah,
Mfalme Najash, Mfalme Nimrudi, Nabif [brahim (a.), Allah (s.w), Khalifa, Nabii Mussa
(), shamu, Karl Marx

(2) Mtazamo w kaﬁn uu ya chanzo cha ulimwengu, mwanadamu na vitu vyote kwa

ujumia ni d ........................
(b) Mwanzilishi wa m 1 yakij k1 amaa nia chimbuko la ukafiri wa kumkana Mwenyezi Mungu

anaitwa

(¢) Kiongozi anayeut aL ul1m engu kwa kufiata mwongozo wa Allah (s.w) anajulikana
Jmala GLLm ..... C((.’?f.’lé‘j (s ‘C(‘Wj

(@) Uzushi juu ya chimbuko na asili ya mwanadamu unaonesha kuwa ulitokana na
N —

(¢) Miinganiaji Uislamu kati ingira magumu bila ya kukata tamaa kwa muda wa miaka
950 anaitwa (M¢4.L... mZAZ/m (a -$)

(f) Kiongozi aliyekabiliana na Nabyii Ibjahim (a.5) na kujipa wungu kama ilivyokuwa kwa
Firan i Mfalme. NCZJQI
) Mtume e}l\kv ‘L[dahwa na Allah (sw) kuwakomboa Bani Israil alikuwa

(as

(h) Zama ambazo watu wa Bara Arab na kwingineko duniani walikuwa katika kiza ni

LDacwa.....

() Moja kati ya alama inayoonesha utukufu wa mji wa Makkah ulimwenguni ni
Shamu..

() Miongoni mwa mji maarufu kwa misafara ya biashara uvarabuni ni
. af?....lham ........

Kielelezo 4.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kichagua majibu sahihi kutoka katika jedwali kwa vipengele vyote 10.
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2.2.3 Swalila 5: Qur’an - Kupanga Nukuu Katika Mpangilio sahihi

Swali hili lilihusu mada ya Qur’an na lilikuwa na vipengele viwili (a) na
(b). Kipengele (a) kilihusu kushuka na kuhifadhiwa kwa Qur’an na
kipengele (b) kilihusu kusoma na kuhifadhi Sura zilizoteuliwa. Katika kila
kipengele mwanafunzi alitakiwa kupanga nukuu katika mtiririko
unaotakiwa ili kupata maana iliyokamilika. Swali lilikuwa na jumla ya
alama 20 ambapo kila kipengele kilikuwa na alama 10.

Wanafunzi 56,708 kati ya 56,749 waliofanya upimaji walijibu swali hili.
Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 6299 (11.1%) walipata alama O,
wanafunzi 21,437 (37.8%) walipata alama 1 hadi 5.5 na wanafunzi 24,066
(42.4%) walipata alama 6 hadi 12. Wanafunzi waliopata alama 13 hadi 20
walikuwa 4905 (8.6%) na miongoni mwao wanafunzi 1097 (1.9%) walipata
alama zote 20. Chati ya 5 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi kwa asilimia.

60 -

48.9

50 -
42.5

40 1

8.6
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0-55 6-12 13-20
Alama za Kufaulu

Asilimia ya Watahiniwa
o
o

Chati ya 5: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 5

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi kwenye swali hili
unaonesha kuwa kiwango cha kufaulu ni cha wastani kwa kuwa wanafunzi
28,971 (51.1%) kati ya 56,708 waliojibu swali walipata alama 5 hadi 20
ambazo zilikuwa ni alama za kufaulu katika swali hili. Wanafunzi hawa
waliweza kupanga kwa usahihi sentensi tano za kipengele (a) zilizohusu
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Historia ya kushuka kwa Qur’an kwa Mtume (s.a.w) na pia kipengele (b)
kilichohusu ubashiri wa ushindi na kuangamia kwa maadui wa Uislamu
kama unavyothibitishwa ndani ya Qur’an. Hata hivyo alama za wanafunzi
hawa zilitofautiana kutokana na uwezo tofauti wa wanafunzi wa kupanga
sentensi kwa usahihi. Wanafunzi 1097 (1.9) walipata alama zote 20 kwa
sababu walikuwa na uelewa wa mada za Qur’an hasa katika Historia ya
kushushwa na kuhifadhiwa Qur’an na pia kusoma na kutafsiri Sura
zilzoteuliwa. Wanafunzi hawa pia waliweza kufuata maelekezo ya swali
kwa kupanga sentensi ya kwanza hadi ya tano kwa kila kipengele kama
inavyotakiwa. Kielelezo 5.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi
aliyeweza kupanga kwa usahihi nukuu kwa vipengele vyote viwili.

Kielelezo 5.1

5. Nukuu zifuatazo hazikupangwa katika mtiririko unaotakiwa. Panga nukuu hizo katika
mpangilio sahihi ili kupata maana iliyokamilika.
(a)  Kwamujibu wa Hadithi, historia ya kushuka kwa Qur’an kwa Mtume (s.a.w) kulizingatia

mtiririko ufuatao: _
4(i) Kisha kutoka humo ikashushwa kidogo kidogo kwa Mtume (s.a.w) kupitia kwa

malaika Jibril (a.s) kwa kipindi chote cha utume cha miaka 23.

5(ii) Ayaza mwanzo kumshukia Mtume (s.aw) ni aya tano za mwanzo za suratul-'Alag.

\(iii) Kabla ya Mtume (s.a.w) hajaanza kushushiwa Quran kupitia kwa malaika Jibril
(a.s) alikuwa akipata wahyi kwa njia ya ndoto.

5 (iv) Kutoka Lawhi Mahfudh Qur'an ilishushwa mpaka uwingu wa kwanza.

3(v) Qur'an yote kwa ujumla imehifadhiwa katika ubao mtukufu wa Allah (s.w) ulio
katika Arshi yake.

| 2 3 4 5

v

i Vol i i

(b)  Ubashiri wa ushindi na kuangamia kwa maadui wa Uislamu unathibitishwa ndani ya
Qur’an katika aya zifuatazo:
(i) (Kama kwamba) shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa (anayochukulia kuni za

fitna).

'(ii) Pana kuangamia mikono miwili ya Abu Lahab! Naye amekwisha angamia.

«(iii) Na mkewe, mchukuzi wa kuni (za fitina), fatani anayefitinisha watu wasiingie katika
dini (ataingia naye moto huo).

o(iv) Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma.
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3(v) (Atakapokufa) ataingia moto wenye mwako (mkubwa kabisa).

] 2 3 4 5

-

(¢ (v v T 1

Kielelezo 5.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeweza
kupanga kwa usahihi nukuu zilizopo kwenye vipengele vyote viwili (a) na
(b) hivyo kuleta mtiririko wenye kuleta maana katika kila kipengele.

Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, wanafunzi
24,066 waliojibu swali hili walipata alama za wastani kwa sababu waliweza
kupanga kwa usahihi kipengele (b) lakini walishindwa kupanga kwa
usahihi kipengele (a). Sababu kubwa iliyowafanya wanafunzi wengi
kushindwa kupanga kwa usahihi kipengele (a) ni kutokana na ukweli kuwa
nukuu zake hazikutokana na tafsiri moja kwa kwa moja ya Sura ya Qur’an
bali ni maelezo ya hatua za kuteremshwa kwa Qur’an. Hii iliwafanya
wanafunzi wengi wasio na maarifa ya kutosha ya Historia ya kushuka kwa
Qur’an kwa Mtume (s.a.w) kushindwa kupanga kwa usahihi hatua hizo bali
walichanganya mtiririko wa hatua hizo. Hii ilisababisha wanafunzi hawa
kukosa alama katika kipengele (a) kwa kushindwa kupanga kwa usahihi.
Kwa mfano, wanafunzi wengi walipanga sentensi ya (v) kuwa ndio ya
kwanza wakati sentensi hiyo ni pili. Hii ina maana kuwa wanafunzi hawa
walipata alama kwa kuweza kupanga kipengele (b) peke yake kilichohusu
aya za Sura ya Qur’an ya Lahab.

Wanafunzi 6,299 (11.1%) hawakuwa na maarifa ya mada ya Qur’an hasa
katika kushushwa na kuhifadhiwa kwa Qur’an na kusoma na kutafsiri Sura
zilizoteuliwa. Wanafunzi hawa walishindwa kujibu vipengele vyote viwili.
Ili kujibu swali hili mwanafunzi alihitaji kuwa na maarifa ya kutosha ya
mada ya Qur’an, maarifa ambayo wanafunzi hawa hawakuwa nayo.
Vilevile baadhi ya wanafunzi hawa walishindwa kufuata maelekezo ya
swali na kuamua kujaza majibu kwa namna isiyo sahihi kwa kutumia
namba za kiarabu au herufi. Wanafunzi wengine waliandika sentensi
kwenye sehemu ya kujibia. Wengine pia waliacha wazi bila kujaza
chochote kwenye vipengele vyote viwili. Kielelezo 5.2 kinaonesha mfano
wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi.
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2.3

Kielelezo 5.2

()

(b)

5. Nukuu zifuatazo hazikupangwa katika mtiririko unaotakiwa. Panga nukuu hizo katika
mpangilio sahihi ili kupata maana iliyokamilika.

Kwa mujibu wa Hadithi, historia ya kushuka kwa Qur’an kwa Mtume (s.a.w) kulizingatia
mtiririko ufuatao:
(i) Kisha kutoka humo ikashushwa kidogo kidogo kwa Mtume (s.a.w) kupitia kwa

malaika Jibril (a.s) kwa kipindi chote cha utume cha miaka 23.

(ii) Aya za mwanzo kumshukia Mtume (s.aw) ni aya tano za mwanzo za suratul-'Alag.

(iii) Kabla ya Mtume (s.a.w) hajaanza kushushiwa Qur’an kupitia kwa malaika Jibril
(a.s) alikuwa akipata wahyi kwa njia ya ndoto.

(iv) Kutoka Lawhi Mahfudh Qur'an ilishushwa mpaka uwingu wa kwanza.

(v) Qur'an yote kwa ujumla imehifadhiwa katika ubao mtukufu wa Allah (s.w) ulio
katika Arshi yake.

| 2 3 4 5
Y NI l

Ubashiri wa ushindi na kuangamia kwa maadui wa Uislamu unathibitishwa ndani ya
Qur’an katika aya zifuatazo:
(i) (Kama kwamba) shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa (anayochukulia kuni za

fitna).
(ii) Pana kuangamia mikono miwili ya Abu Lahab! Naye amekwisha angamia.
(iii) Na mkewe, mchukuzi wa kuni (za fitina), fatani anayefitinisha watu wasiingie katika
dini (ataingia naye moto huo).
(iv) Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma.

(v) (Atakapokufa) ataingia moto wenye mwako (mkubwa kabisa).

1 2 3 4 5

W ) | LR

Kielelezo 5.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kupanga kwa usahihi nukuu zilizopo kwenye vipengele (a) na (b) kwa
usahihi.

SEHEMU C: FIQH

Sehemu hii ilihusu mada za Figh na ilikuwa na maswali mawili yenye

jumla ya alama 40. Swali la sita lilikuwa ni la majibu mafupi ambapo
mwanafunzi aliulizwa vipengele vitano vifupi (a, b, ¢, d na ¢). Mwanafunzi
alitakiwa aidha ataje, aeleze maana au aorodheshe majibu. Swali la 7
lilikuwa la insha ambapo mwanafunzi alitakiwa aandike insha kuhusu

Hijja.
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2.3.1 Swalila 6: Figh - Kujibu kwa Ufupi

Swali lilihusu mada za Figh ambapo kipengele (a) kilipima uelewa wa
mwanafunzi kuhusu lengo la kuumbwa mwanadamu na alitakiwa kutaja
mambo manne ambayo mwanadamu akiyafanya atakuwa ametekeleza
sehemu ya lengo la kuumbwa kwake hapa duniani. Kipengele (b) kilihusu
kusimamisha Swala na mwanafunzi alitakiwa kutoa maana ya istilahi ya
kadha kisheria, hukumu yake katika Swala na kuorodhesha mambo mawili
ambayo msafiri ameruhusiwa katika kutekeleza Swala tano za Faradh.
Kipengele (c) kilihusu mambo ya lazima ya kumfanyia maiti wa kiislamu
ambapo mwanafunzi alitakiwa kutaja mambo manne ambayo yanapaswa
kuzingatiwa na muoshaji wa maiti ya Kiislamu. Kipengele (d) kilihusu
Nguzo ya Funga na mwanafunzi alitakiwa kueleza maana ya funga kilugha
na kisheria. Kipengele (e) kilihusu Hijja ambapo mwanafunzi alitakiwa
kueleza maana na aina tatu za Tawafu. Swali lilikuwa na vipengele vitano
(a) — (e). na lilimtaka mwanafunzi kutoa majibu mafupi. Kila kipengele
kilikuwa na alama 4 ambapo swali zima lilikuwa na jumla ya alama 20.

Wanafunzi 56,585 kati ya 56,749 waliofanya upimaji walijibu swali hili.
Wanafunzi 465 (0.8%) walipata alama 0, wanafunzi 12,969 (22.9%)
walipata alama 0.5 hadi 5.5, wanafunzi 33,906 (60%) walipata alama 6
hadi 12.5. Wanafunzi 9,245 (16.3%) walipata alama 13 hadi 20, miongoni
mwao wanafunzi 13 tu walipata alama zote 20. Chati ya 6 inaonesha
kufaulu kwa wanafunzi kwa asilimia.
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Chati ya 6: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 6
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Kwa ujumla kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali hili ni kizuri
kwani wanafunzi 43,151 (76.3%) walipata alama 6 hadi 20 ambazo
zilikuwa ni alama za kufaulu kwenye swali hili. Wanafunzi 9,245 (16.3%)
walipata alama za juu (13 hadi 20) kwa sababu walikuwa na maarifa ya
kutosha kuhusu mada ya Figh na waliweza kujibu kwa usahihi vipengele
vyote vitano vya swali hili. Hata hivyo baadhi ya maelezo yao hayakuwa ya
kutosha na wengine walijibu mambo machache kuliko ilivyotakiwa kwa
kila kipengele na walishindwa kupata alama zote 20 za swali hili.
Wanafunzi 13 tu ndiyo waliweza kupata alama zote 20 kwenye swali hili
kwa kuwa waliweza kujaza vipengele vyote vitano kwa usahihi na kwa
mujibu wa ilivyotakiwa kwa kila kipengele. Vipengele vilivyojibiwa vizuri
na wanafunzi hawa ni (c) na (d).

Katika kipengele (c¢) wanafunzi hawa waliweza kutaja mambo manne
ambayo yanapaswa kuzingatiwa na muoshaji wa maiti ya Muislamu.
Mambo ambayo wanafunzi waliyataja ni pamoja na maiti ya kiume ioshwe
na mwanamume na maiti ya kike ioshwe na mwanamke. Vilevile ni sunnah
mume kumuosha mke na mke kumuosha mume, ni mtu mmoja tu
anayeosha na mwingine/wengine wakumpa msaada pale itakapohitajika,
kufahamu masharti ya kuosha maiti kama vile sifa za muoshaji na mahala
pa kuoshea namna ya kumuosha. Kufahamu nguzo na Sunnah za kuosha
kama vile nia, kuenea kwa maji mwili mzima na Sunnah ya kumuosha
mara tatu au zaidi.

Katika kipengele (d) wanafunzi hawa waliweza kueleza maana ya funga
kilugha na kisheria na wengi walieleza kuwa funga kilugha ni kujizuia
kufanya jambo lolote la kawaida na funga kisheria ni kujizuia kula,
kunywa, kujamii na kuingiza kitu chochote katika matundu ya mwili na
kujizuilia kumuasi Allah (s.w) kuanzia alfajiri ya kweli mpaka kuingia
magharibi. Kielelezo 6.1 kinaonesha mfano wa jibu la mtahiniwa aliyejibu
kwa usahihi vipengele vyote vitano.
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Kielelezo 6.1

6.

Jibu maswali yote kwa ufupi,

v ()

Taja mambo manne ambayo mwanadamu akiyafanya atakuwa ametekeleza sehemu ya

i) Kusimamisho. dwale  Taro

...........................................................................................
...........................................

..................................................

................................................................................................

.........................................................................................

.......................................................................................

--------------------------

awele .V.y.j.o ..... raca. u boado i bk

(1) Orodhesha mambo mawil ambayo msafir ameruhusiva katika kuekeleza Swala
tano 72 faradh,
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(c) Taja mambo manne muhimu ambayo yanapasa kuzingatiwa na muoshaji wa maiti ya

Muislamu. . L (- . W
() Anatqk\'wq o 1n3a%ye (TR a5l we mwonyg Jliems "Aabs&)m‘)/@."nm

'

i) Musshellacetakive.ama o Winslomu s
(iii) M‘“’S\“ﬁ\ qw\m\‘;w‘u avae vty om\rao'v\/o \/'\\nmzum..‘.‘.‘fm\ﬂ.:\mm&{

(iv) }fm»mfwquoaQ\w\jc\kmgh ..... | .u.\l....y.c.z..vk.u..qh«‘.z
C 7 Ya U0y uji wa  natd ‘

d i Nini maana ya funga kilugha? . . /
@ 0 ENRY c\....\S)'.,.].‘;‘.Q\f‘!%....!?ig..‘.\.(.‘J.j.’.lul.l..'.g ...... ( k'J)\ZU‘Q}(\‘\”&Q“Q ......

(i)  Nini maana ya funga kisheria? =~
.&0.3.0.\ ...... whecia . Y\“..‘kn.)'..l..\%!.i.‘.f?\ ..... k.?.‘-.@....;..\.(.\iﬂ}/vwa (AR
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vaba. hwanzie  byen: ?....j.:.w.o.....j.&w.i .........................

« (ii) Taja aina tatu za Tawaf,

LI T“MQZ*\ o= 6‘36}!" P2 e

. ..jphwg’}yu,/...i..@.\J.G{H.w ........................................................

Kielelezo 6.1 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeweza kutaja
mambo ambayo mwanadamu akiyafanya atakuwa ametekeleza sehemu ya
lengo la kuumbwa kwake hapa duniani, maana ya kadha kisheria na
hukumu yake, mambo muhimu ya kuzingatiwa na muoshaji maiti, maana
ya funga kilugha na kisheria na maana na aina za Tawafu.

Uchambuzi zaidi wa majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa, wanafunzi
33,906 (59.9%) kati ya 56,585 waliojibu swali hili na kupata alama za
wastani. Baadhi ya wanafunzi hao walijibu baadhi ya vipengele na kuacha
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vingine kwa mfano mwanafunzi mmoja aliweza kujibu kipengele (a)
kinachohusu mambo manne ya kutekeleza lengo la kuumbwa na kipengele
(b) kinachohusu kinachusu maana ya kadha sharia na hukumu yake katika
Swala. Hata hivyo mwanafunzi huyo aliacha kujibu vipengele (c), (d) na (e)
hivyo kupata alama za wastani. Vilevile baadhi ya wanafunzi walipata
alama za wastani kwa sababu walichanganya majibu sahihi na yasiyo sahihi
kwa baaddhi ya vipengele, hivyo kushindwa kupata alama za juu. Kwa
mfano mwanafunzi mmoja alijibu kipengele (a) na (b) (i) na (e) kwa
usahihi lakini alishindwa kujibu (b) (ii), (c) na (d). Baadhi walishindwa
kujibu vipengele (a), (b), (¢) kwa usahihi.

Wanafunzi 13,434 (23.7%) walipata alama za chini (0 hadi 5.5) kwa kuwa
hawakuwa na maarifa ya kutosha ya mada ya Sunnah na Hadithi.
Vipengele ambavyo havikujibiwa kwa usahihi na wanafunzi wengi ni
kipengele (a), (b) na (e).

Katika kipengele (a) watahiniwa walitakiwa kutaja mambo ambayo
mwanadamu akiyafanya atakuwa ametekeleza sehemu ya lengo la
kuumbwa kwake hapa duniani. Baadhi ya wanafunzi hawa walitaja nguzo
nne za kiiislamu kati tano ambazo ni shahada, Swala, zaka, funga na Hijja.
Pia wanafunzi wachache walitaja nguzo za Imani kama vile, kumuabudu
Allah (s.w), malaika wake, kuamini mitume wake na kuamini siku ya
mwisho. Hii ilisababisha wanafunzi hawa kushindwa kupata alama katika
kipengele hiki. Majibu sahihi ya kipengele hiki ni kutekeleza nguzo za
Uislamu, kutekeleza nguzo za Imani, kuamrisha mema na kukataza maovu,
kutekeleza nguzo za Ihsani, kupigana jihadi, kutafuta Elimu, kuchuma na
kutumia mali kwa njia ya halali na kusimamisha uadilifu.

Kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kueleza maana ya kadha kisheria na
hukumu yake katika Swala na pia kuorodhesha mambo mawili ambayo
msafiri ameruhusiwa katika kutekeleza Swala tano za faradh. Kutokana na
kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada ya Swala, wanafunzi hawa
walishindwa kueleza maana ya kadha kisheria na hukumu yake na hivyo
kutoa majibu ya kubuni ambayo hayahusiani na neno kadha. Mfano wa
majibu hayo ya kubuni yaliyotolewa na wanafunzi hawa ni kama vile;
kadha ni kuwa katika swala ukiwa unafikiria vitu vya nje, ni kitendo cha
kunyanyua mikono katika kubadili vitendo vya swala, ni kipengele cha
maudhi ya swala, ni taaluma ya kisheria ya kiislamu na ni matendo ya ziada
ya Sunnah. Wanafunzi wengi pia waliacha sehemu ya kujibia wazi bila ya
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kuandika chochote. Vilevile ni wanafunzi wachache sana walioweza
kuorodhesha mambo ambayo msafiri ameruhusiwa katika kutekeleza Swala
tano za faradh.

Katika kipengele (e) kilichomtaka mwanafunzi kueleza maana na aina za
Tawaf, wanafunzi hawa walishindwa kabisa kutaja aina za tawafu ingawa
waliweza kueleza maana ya tawafu. Baadhi ya wanafunzi walichanganya
Tawafu na faradh na matokeo yake badala ya kutaja aina za tawafu,
wanafunzi hawa walitaja aina za faradhi hivyo kutaja tawafu aini na tawafu
kifaya. Baadhi ya wanafunzi walitaja tawafu za matamshi, vitendo na
moyoni. Aina za tawafu zipo tatu ambazo ni tawaful ifadha, tawaful
Qudum na tawaful widaa.

Wanafunzi waliopata alama 0 walishindwa kujibu vipengele vyote vitano
kwa usahihi kutokana na kutokuwa na maarifa ya kutosha kwenye mada za
Figh. Baadhi yao waliacha wazi sehemu za kujibia bila kuandika chochote
na hivyo kupata alama 0. Kielelezo 6.2 kinaonesha mfano wa jibu la
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele vyote vitano vya
swali hili.

Kielelezo 6.2

».  Jibu maswali yote kwa ufupi.

(a) Taja mambo manne ambayo mwanadamu akiyafanya atakuwa ametekeleza sehemu y:
lengo la kuumbwa kwake hapa duniani.

() e KU e
Gi) o) Fute fomuwouda mbume CS:oe ).
(6111 T ‘f'»u;)(m mmebmmwamw%tﬂmu@u
(iv) .0 Yrngey, EuSun s ngr wakodr wewe e g tStaoau:

(b) (i) Nini maana ya "kadha" kisheria na ipi hukumu yake katika Swala?
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(i) Orodhesha mambo mawili ambayo msafiri ameruhusiwa katika kutekeleza Swala
tano za faradh.

. W\Sufmvﬁi%wmnmm?ﬂtvvvhrsuw@m
ne 0w ione oo vt Yl e Siw e )

(c) Taja mambo manne muhimu ambayo yanapasa kuzingatiwa na muoshaji wa maiti ya

Muislamu.
(ii) oUnak ade cwos . YSiice ko WO ynatiee,, nEERS

@

(ii)  Nini maana ya funga kisheria?

ey, Chothoke e .g&t&.%@w}s o, neChs .

(e) (i) Nini maana ya Tawaf?

(ii)  Taja aina tatu za Tawaf.

Kielelezo 6.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kujibu vizuri mambo ambayo mwanadamu akiyafanya atakuwa
ametekeleza sehemu ya lengo la kuumbwa kwake hapa duniani, maana ya
kadha kisheria na hukumu yake, mambo muhimu ya kuzingatiwa na
muoshaji maiti, maana ya funga kilugha na kisheria na maana na aina za
Tawafu.
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2.3.2 Swalila 7: Figh - Insha

Swali hili lilihusu kipengele cha Hijja katika mada ya Figh. Mwanafunzi
alitakiwa aeleze sifa nne za Muislamu ambaye anaweza kutekeleza Ibada
ya Hijja kama inavyotakiwa. Swali lilikuwa la insha na lenye alama 20.

Wanafunzi 51,315 (90.4%) kati ya 56,749 waliofanya upimaji walijibu
swali hili. Takwimu zinaonesha kuwa wanafunzi 15,634 (30.5%) walipata
alama 0, wanafunzi 20,840 (40.6%) walipata alama 0.5 hadi 5.5 na
wanafunzi 11,195 (21.8%) walipata alama 6 hadi 12.5. Wanafunzi
waliopata alama 13 hadi 20 walikuwa 3,646 (7.1%) na miongoni mwao
wanafunzi 135 (0.2%) walipata alama zote 20. Chati ya 7 inaonesha
kufaulu kwa wanafunzi kwa asilimia.

0
o

71.1

~1
o O© O

Asilimia ya Wanafunzi
o W g n D

01 218

0 |

0 71

04 , V s
0-55 6-12.5 13-20

Alama za Kufaulu

Chati ya 7: Alama za Wanafunzi kwa Asilimia Katika Swali la 7

Uchambuzi uliofanywa kwenye majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa
kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi kwenye swali hili kilikuwa dhaifu.
Wanafunzi 14,841 (28.9%) kati ya 51,315 waliojibu swali hili walipata
kuanzia alama 6 hadi 20. Wanafunzi 1,195 (21.8%) walipata alama za
wastani kwa sababu walichanganya sifa sahihi na ambazo sio sahihi za
Muislamu ambaye anaweza kutekeleza ibada ya Hijja kama inavyotakiwa
mfano wa sifa zisizo sahihi ambazo zilichanganywa na sifa sahihi ni kama
vile; awe mcha Mungu, awe mkarimu kwa watu, awe na tabia nzuri asiwe
mwenye kugombana lazima azunguke Kaaba na lazima apande vilima
viwili na kama ni mwanamke asiwe katika hedhi au Nifasi na awe
ameruhusiwa na mumewe. Baadhi yao pia walishindwa kuandika insha
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kama swali linavyoelekeza, waliorodhesha majibu katika mtindo wa
nambari. Wanafunzi 20,840 (71.1%) walipata alama za chini (0 hadi 5.5)
kwa sababu walishindwa kueleza sifa nne za Muislamu ambaye anaweza
kutekeleza ibada ya Hijja kama inavyotakiwa. Wanafunzi 15,634 (30.5%)
walipata alama 0 kwa sababu walishindwa kuelewa matakwa ya swali na
hivyo kuandika nguzo za Uislamu badala ya sifa za Muislamu ambaye
anaweza kutekeleza ibada ya Hijja kama inavyotakiwa. Vilevile, baadhi
yao waliandika sifa za mcha Mungu kama vile, anapotajwa Allah (s.w)
nyoyo hujaa hofu, humtegemea Allah (s.w) katika kila jambo, husimamisha
swala na kutoa zakat na humuamudu Allah (s.w) kikamilifu. Wanafunzi
wengine waliandika vitendo vya Hijja kama vile Thram, Tawafu, achunge
mipaka ya Mwenyezi Mungu na kwenda Hijja katika wakati wake maalum.
Majibu haya ambayo sio sahihi yanaonesha kuwa wanafunzi hawa
hawakuwa na maarifa ya kutosha kwenye mada ya Hijja na hivyo
walishindwa kupata alama za juu. Kielelezo 7.1 kinaonesha mfano wa jibu
la mwanafunzi aliyeshindwa kueleza sifa nne za Muislamu ambaye
anaweza kutekeleza ibada ya Hijja kama inavyotakiwa.

Kielelezo 7.1

7. Elezea sifa nne za Muislamu ambaye anaweza kutekeleza ibada ya Hija kama mavyolakiwa.
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Kielelezo 7.1 kinaonesha mfano wa majibu ya mwanafunzi aliyeeleza
matendo ya Hijja na mipaka ya lhram badala ya kueleza sifa za
Muislamu ambaye anaweza kutekeleza ibada ya Hijja kama
inavyotakiwa.

Uchambuzi zaidi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa
wanafunzi 3,646 (7.1%) walipata alama za juu (13 hadi 20) kwa sababu
walikuwa na maarifa ya kutosha kujibu kwa usahihi kuhusu mada ya Figh.
Wanafunzi hawa waliweza kueleza sifa nne za Muislamu ambaye anaweza
kutekeleza ibada ya Hijja kama inavyotakiwa. Sifa zilizotajwa na
wanafunzi hawa ni pamoja na awe baleghe, awe na akili timamu, awe
muungwana na sio mtumwa, mwenye uwezo wa kifedha na kiafya,
asiowekewa kizuizi njiani na kama Muislamu huyo ni mwanamke
aongozane na maharim. Hata hivyo alama za wanafunzi zilitofautiana
kutegemea na idadi ya sifa zilizotakiwa na maelezo yake. Wanafunzi
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waliopata alama zote 20 waliweza kufuata matakwa ya swali pamoja na
kuwa na mpangilio mzuri wa insha kwa kuandika sehemu ya utangulizi,
kiini na hitimisho na pia kuwa na maarifa ya mada ya Hijja
yaliyowawezesha kuandika maelezo ya kutosha na kutoa mifano kwa kila
sifa. Kielelezo cha 7.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeweza
kujibu swali hili kwa usahihi kwa kuandika sifa nne za Muislamu ambaye
anaweza kutekeleza ibada ya Hijja kama inavyotakiwa na pia kwa kuwa na

mpangilio mzuri wa insha.

Kielelezo 7.2

7.

Elezea sifa nne za Muislamu ambaye anaweza kutekeleza ibada ya Hija kama inavyotakiwa.
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Kielelezo 7.2 kinaonesha mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeeleza kwa
usahihi sifa nne za Muislamu ambaye anaweza kutekeleza ibada ya Hijja
kama inavyotakiwa.
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3.0

4.0

UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA KILA MADA

Kiwango cha jumla cha kufaulu kwa mada katika upimaji wa somo la
Elimu ya Dini ya Kiislamu ni cha wastani. Mada zilizopimwa katika
upimaji huu ni Sunnah na Hadithi, Tawhiid, Tarekh, Qur’an na Figh.
Uchambuzi wa takwimu za matokeo ya wanafunzi katika mada mbalimbali
katika upimaji wa somo hili unaonesha kiwango kizuri cha kufaulu katika
mada za Tawhiid iliyokuwa na maswali ya kuoanisha maneno na sentensi
na kujibu kweli au si kweli; mada ya Sunnah na Hadithi iliyokuwa na swali
la kuchagua jibu sahihi na mada ya Tarekh. Mada hizo zilikuwa na
viwango vya kufaulu vya asilimia 91.9, 83.2 na 69.1 mutawalia. Aidha
wanafunzi walifaulu kwa wastani katika mada ya Figh (52.6%) iliyokuwa
na maswali ya majibu mafupi na Insha na Mada ya Qur’an (51.1%)
iliyokuwa na swali la kupanga nukuu katika mpangilio sahihi ili kupata
maana iliyokamilika.

Uchambuzi katika majibu ya wanafunzi umebaini kuwa sababu kubwa za
wanafunzi kufaulu kwa kiwango kizuri katika mada za Tawhiid, Sunnah na
Hadithi na Tarekh ni kutokana na kuwa na maarifa ya kutosha katika mada
hizo na kuelewa matakwa ya swali. Vilevile kufaulu kwa kiwango cha
wastani katika mada za Qur’an na Figh inatokana na kutokuwa na maarifa
ya kutosha katika mada hizi. Hii ilisababisha wanafunzi kuandika maelezo
yasiyojitosheleza, kuchanganya majibu sahihi na yasiyo sahihi na kuacha
wazi baadhi ya vipengele vya mada ya Figh katika maswali ya majibu
mafupi. Aidha baadhi ya wanafunzi walipata alama za chini kwa kutofuata
maelekezo ya swali, kwa kuandika katika mfumo wa namba au kwa
kuorodhesha majibu badala ya kuandika katika mfumo wa insha katika
swali lililohitaji kuandikwa kwa insha. Muhtasari wa takwimu kwa wastani
wa kila mada umeoneshwa kwenye kiambatisho ambapo rangi ya njano
inaonesha kufaulu kwa wastani na rangi ya kijani inaonesha kiwango kizuri
cha kufaulu kwa swali husika.

HITIMISHO

Kwa ujumla kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika FTNA 2018
kwenye somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni cha wastani wa asilimia
49.71. Uchambuzi huu ulionesha changamoto mbalimbali ambazo hazina
budi kutatuliwa kama vile; wanafunzi kutofuata maelekezo ya swali,
kushindwa kutoa maelezo yanayojitosheleza, kuandika majibu kwa mtindo
wa namba au herufi kwenye maswali yanayohitaji muundo wa insha hivyo

kushindwa kupanga majibu katika sehemu tatu za utangulizi, kiini na
34



5.0

hitimisho na pia uelewa mdogo wa mada mbalimbali na hasa mada ya
Qur’an. 1li kuinua zaidi kiwango cha kufaulu kwa mada zote katika upimaji
ujao, jitihada zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji ili kuwajengea
wanafunzi ujuzi wa kuandika insha na kujenga hoja. Ni muhimu pia kujua
Historia ya kushushwa kwa Qur’an, kusoma na kuhifadhi aya za Qur’an

ikizingatiwa kuwa Qur’an ndio msingi wa dini ya Kiislamu.

MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha kufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu

yafuatayo yanapendekezwa:

(a)

(b)

(c)

Walimu wawaongoze wanafunzi katika vikundi kusoma, kuhifadhi na
kutafsiri Qur’an hasa Sura zilizoteuliwa. Wanafunzi wapewe kazi ya
kukusanya taarifa kutoka katika vitabu mbalimbali vinavyohusu
Historia ya kushushwa Qur’an kwa jumla ikiwa pamoja na namna
ilivyoshushwa, kukusanywa na kuhifadhiwa katika kitabu cha Qur’an
hadi sasa.

Ili kuwajengea uwezo wa kujibu maswali ya kujieleza na insha kila
mwalimu anapomaliza kufundisha mada za Figh awape wanafunzi
mazoezi yanayohusu kutoa maelezo na namna ya kuandika insha. Pia
wanafunzi wapewe kazi za kujadili kivikundi na baada ya majadiliano
wawasilishe darasani ili kupata mrejesho sahihi.

Ili kuwajengea wanafunzi uwezo wa kutambua matakwa ya swali na
uwezo wa kuibua majibu sahihi, mwalimu anapomaliza kufundisha
mada awape wanafunzi mazoezi mengi kisha afanye masahihisho
darasani.
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Kiambatisho

UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA WANAFUNZI KATIKA MADA

Kufaulu kwa Kila Swali | Asilimia ya Wanafunzi

Na. Mada Nambari | Asilimia ya waliopata Wastani wa | Maoni

ya Swali

Kufaulu Alama 30 au Zaidi

6 76.3
4 [Figh 2. i
1q 7 789 52.6 Wastani
5 Qur’an 5 51.1 51.1 Wastani
Wastani wa Jumla wa Kufaulu 49.71 Wastani
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