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DIBAJI

Baraza la Mitihani la Tanzania linapenda kutoa taarifa ya uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi katika Upimaji wa Kidato cha Pili kwa somo la Kiswahili. Taarifa hii
imeandaliwa ili kutoa mrejesho wa kufaulu katika upimaji huo kwa wanafunzi,
walimu, wazazi, waandaaji wa sera na wadau wa elimu kwa jumla.

Taarifa hii ni tathmini ya kati inayolenga kuonesha mafanikio ya mfumo wa elimu
katika mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa
wanafunzi wa Kidato cha Kwanza na cha Pili. Kimsingi uchambuzi wa majibu ya
wanafunzi katika upimaji huu unalenga kuonesha dhahiri maarifa ambayo mfumo
wa elimu uliweza au haukuweza kuwapa wanafunzi katika somo la Kiswahili kwa
kiwango cha Sekondari, Kidato cha Kwanza na cha Pili.

Uchambuzi uliowasilishwa katika ripoti hii una lengo la kuchangia katika kuelewa
zaidi sababu za wanafunzi kufanya vizuri, vibaya au kwa kiwango cha wastani
katika maswali/mada mbalimbali zilizopimwa. Baadhi ya sababu zilizofanya
wanafunzi kufanya vizuri ni kama vile kuwa na uelewa mzuri wa mada na
uzingatiaji mkubwa wa matakwa ya swali. Sababu za wanafunzi kuwa na kiwango
cha wastani cha kufaulu zimeelezwa kuwa ni pamoja na kutoa majibu
yasiyojitosheza. Aidha, sababu zilizofanya wanafunzi wachache kutopata alama za
juu katika majibu yao zimefafanuliwa kama vile kutoelewa matakwa ya swali,
uwezo mdogo wa kuelezea dhana mbalimbali kwa ufasaha na udhaifu katika
kuelewa dhana zinazohusiana na somo la Kiswahili kwa jumla. Mrejesho huu
utawawezesha viongozi wa elimu, viongozi wa shule, walimu na wanafunzi kupata
mbinu muafaka katika kuboresha kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika
upimaji ujao utakaotolewa/kuendeshwa na Baraza la Mitihani la Tanzania.

Baraza la Mitihani la Tanzania linakaribisha maoni na mapendekezo kutoka kwa
walimu, wanafunzi na umma kwa ujumla ambayo yatatumika katika kuboresha
ripoti zitakazofuata.

Mwisho, Baraza linapenda kuwashukuru Maafisa Mitihani na walimu wa somo
waliohusika katika kutayarisha ripoti hii. Tunapenda vilevile kutoa shukrani zetu
za pekee kwa wafanyakazi wa ldara ya Utafiti Tathmini na Huduma za Kompyuta
walioshiriki katika uchambuzi wa data zilizotumika katika ripoti hii.

A

Dr. Charles Msonde
KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI

Taarifa hii inachambua kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika Upimaji
wa Kidato cha Pili mwaka 2017 kwa lengo la kutoa mrejesho kuhusu namna
wanafunzi walivyojibu maswali katika upimaji wa somo la Kiswahili.
Upimaji huu ulikuwa na maswali kumi (10) yaliyogawanywa katika sehemu
A (Ufahamu), B (Sarufi), C (Mawasiliano na Utumizi wa Lugha), D (Fasihi
kwa Ujumla) na E (Uandishi wa Insha/Utungaji). Wanafunzi walitakiwa
kujibu maswali yote kutoka sehemu A hadi E.

Upimaji wa Kiswahili Kidato cha Pili mwaka 2017 ulifanywa na jumla ya
wanafunzi 485,532 kati ya wanafunzi 521,064 walioandikishwa ambapo
wavulana ni 231,513 na wasichana ni 254,019. Katika upimaji huo,
wanafunzi waliofaulu ni 445,496 sawa na asilimia 91.92. Kiwango cha
kufaulu kwa wanafunzi kwa jumla katika upimaji huu kilikuwa cha juu kwa
asilimia 1.86 ikilinganishwa na matokeo ya mwaka 2016 ambapo kiwango
cha kufaulu kilikuwa ni asilimia 90.06.

Taarifa hii inachambua maswali yaliyojibiwa vizuri, wastani na vyale
yaliyojibiwa vibaya katika upimaji kinyume na matarajio ya wanafunzi ili
kuongeza ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili.
Uchambuzi huu umezingatia viwango vitatu vya kufaulu ambavyo ni vizuri,
wastani na hafifu. Kiwango kizuri cha kufaulu kimeanzia alama 65 hadi 100,
kiwango cha wastani kikianzia alama 30 hadi 64 na kiwango hafifu alama O
hadi 29. Aidha, chati mbalimbali zimewekwa ili kufafanua viwango hivyo
vya kufaulu kwa wanafunzi ambapo rangi ya kijani inawakilisha kiwango
kizuri cha kufaulu, rangi ya njano inawakilisha kiwango cha wastani na
rangi nyekundu ikiwakilisha kiwango hafifu cha kufaulu. Hata hivyo,
sampuli za majibu ya wanafunzi zimeambatanishwa ili kuonesha
kilichotarajiwa kufanywa na kile kilichofanywa na wanafunzi.

Kwa jumla, uchambuzi huu utaimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la
Kiswahili kwa walimu, wanafunzi na wadau wengine wa elimu Kkatika
mkakati wa kuinua kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika somo la
Kiswahili kwa vizazi vijavyo.



2.0 TATHMINI KWA KILA SWALLI
2.1 SEHEMU A: UFAHAMU NA UFUPISHO
2.1.1 Swali la 1: Ufahamu

Swali lilihusu Ufahamu ambapo wanafunzi walipaswa kusoma kifungu
cha habari na kisha kujibu maswali yaliyofuata. Kifuatacho ni kifungu
cha habari walichopewa wanafunzi.

Tafiti zilizofanyika zinaonesha kuwa asilimia sitini ya raia wa
mataifa yanayoendelea wanaishi katika hali ya umasikini. Kwa
mujibu wa maelezo ya tafiti za Umoja wa Mataifa, watu masikini
pato lao ni chini ya dola moja kwa siku. Uchumi wa mataifa hayo
hutegemea sana kilimo ambacho huendeshwa kwa kutegemea
mvua, ambayo kwa bahati mbaya mara kwa mara huwa adimu.

Yapo mataifa ambayo yametatua tatizo la ukosefu wa mvua kwa
kutumia miradi ya umwagiliaji maji kutoka katika mito na
maziwa. Miradi hii hubakikisha kuwa harakati za kilimo
hazitegemei mvua pekee. Suala la umwagiliaji linahitaji uwekezaji
mzuri na utengaji wa kasma ili kugharamia miradi yenyewe
ambayo inaweza kuwa ghali. Uwekezaji huu unaweza kuwapo
ikiwa viongozi wataweka msisitizo katika miradi husika.

Katika mataifa mengine kuna juhudi za kuhakikisha kuwa maji ya
mvua yanahifadhiwa katika njia ifaayo kwa ajili ya matumizi ya
nyumbani na hata katika umwagiliaji mashambani. Maji hayo
yanaweza kuhifadhiwa kwa utengenezaji wa mabwawa. Isitoshe
uchimbaji wa visima vya maji unaweza kusaidia pia.

Licha ya kuwa maji yatokanayo na visima hayawezi kutumika
katika umwagiliaji kwa kiwango cha juu, maji hayo yanaweza
kutumika katika kilimo cha bustani. Kilimo cha namna hii
kinaweza kupunguza adha ya maisha kwa wananchi.

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima ufahamu
wa mwanafunzi kwa kusoma kifungu cha habari kisha kujibu maswali
yanayotokana na kifungu hicho. Swali lilikuwa na jumla ya alama 10
na liligawanyika katika vipengele vinne yaani (a) hadi (d).



Kipengele (a) kilimtaka mwanafunzi kuandika kichwa cha habari
kinachofaa kwa habari hiyo na kisichozidi maneno matano. Kipengele
(b) kilimtaka mwanafunzi kueleza kwa nini anadhani kuwa kilimo cha
umwagiliaji ni cha uhakika. Kipengele (c) kilimtaka mwanafunzi
kutaja njia tatu zinazotumiwa na baadhi ya nchi zinazoendelea katika
kutatua tatizo la uhaba wa mvua na kipengele (d) kilimtaka
mwanafunzi aeleze maana ya maneno kama yalivyotumika katika
kifungu cha habari. Swali hili lilijibiwa vizuri na idadi kubwa ya
wanafunzi waliopimwa. Chati Na. 1 inaonesha viwango vya kufaulu
kwa wanafunzi kwa asilimia.

Alama
mQ0-25

3-6
H6.5-10

54.25%

Chati Na. 1: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Asilimia 74.76 ya wanafunzi hao walipata alama za wastani na zaidi.
Miongoni mwao, wanafunzi wengi (54.25%) walipata alama za
wastani 3 hadi 6 na wengine (20.51%) walipata alama za juu 6.5 hadi
10. Wanafunzi waliokuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu
waliweza kujibu vipengele vingi kwa usahihi na kushindwa vipengele
vichache. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alijibu vizuri vipengele (a)
hadi (c) kwa kuweza kuandika kichwa cha habari kinachofaa, kueleza
sababu za kilimo cha umwagiliaji kuwa ni cha hakika na kutaja njia
zinazotumiwa na mataifa yaliyoendelea katika kukabili uhaba wa
mvua kwa usahihi na kushindwa kujibu kipengele (d) pekee kwa kutoa
maana za maneno zisizowiana na habari na kupata alama za wastani.
Kielelezo 1.1 kinaonesha sehemu ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa
kujibu kipengele (d).



Kielelezo 1.1

(d} Eleza maana ya manenoc yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu cha habari

ulichosoma. .
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Kielelezo 1.1 kinaonesha sehemu ya jibu la mwanafunzi aliyeandika
maana za maneno kinyume na jinsi yalivyotumika katika habari na
kupata alama 0 katika kipengele hicho.

Aidha, wanafunzi waliopata alama za juu katika swali hili waliweza
kujibu vipengele karibu vyote kwa usahihi. Waliandika kichwa cha
habari kulingana na maudhui halisi ya habari yaani “Kilimo cha
Umwagiliaji” katika kipengele (a), kipengele (b) walieleza ni kwa nini
kilimo cha umwagiliaji ni cha uhakika, kipengele (c) walitaja njia tatu
zinazotumiwa na baadhi ya nchi zinazoendelea katika kutatua tatizo la
uhaba wa mvua ambazo ni kutumia maji ya mito, mabwawa na
kuchimba visima virefu na katika kipengele (d) walieleza maana ya
maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha habari waliyoisoma.
Kielelezo 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyejibu
vizuri vipengele (a) hadi (d).

Kielelezo 1.2

Maswali

(@) Andika kichwa cha habari kinachofaa kwa habari uliyoisoma kisichozidi maneno

matano.
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(b)

Kwa mujibu wa habari uliyosoma unadhani ni kwa nini kilimo cha umwagiliaji

ni cha uhakika? 1
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Taja njia tatu zinazotumiwa na baadhi ya nchi zinazoendelea katika kutatua tatizo

la uhaba wa mvua.
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Fleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu cha habari

ulichosoma. GL
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Kielelezo 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeweza kutoa majibu sahihi katika vipengele vyote vya swali
ijjapokuwa alikuwa na matatizo ya kiundishi katika kipengele (a)
ambapo herufi ‘I” imeachwa kwenye neno UMWAGILIAJI, (d) (iii)
ambapo aliandika neno “ela” badala ya hela. Pia uandishi wake wa
herufi kubwa na ndogo hauleweki hususan herufi ‘m’ na ‘k’

hazieleweki zinapokuwa kubwa au ndogo katika sentensi zake.
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Kwa upande mwingine, asilimia 25.24 ya wanafunzi waliofanya
upimaji huu walifaulu kwa kiwango hafifu kutokana na kushindwa
kujibu maswali katika vipengele vingi. Miongoni mwao, wanafunzi
33,978 sawa na asilimia 6.99 walipata 0 kutokana na kushindwa kujibu
vipengele vyote. Wanafunzi hao hawakuweza kuandika (a) kichwa cha
habari kwa usahihi, (b) kutoa sababu kwa nini kilimo cha umwagiliaji
ni cha uhakika, (c) kutaja njia tatu zinazotumiwa na baadhi ya nchi
zinazoendelea katika kutatua tatizo la uhaba wa mvua na (d)
walishindwa kabisa kueleza maana ya maneno waliyopewa kama
yalivyotumika katika habari. Kielelezo 1.3 ni sampuli ya jibu la
mwanafunzi aliyeshindwa kujibu vipengele vyote ambapo Kkatika
kipengele (c) alitaja maneno Adimu, Kasma, na Ghali kama njia tatu
zinazotumiwa na nchi zinazoendelea katika kutatua tatizo la uhaba wa
mvua kinyume na matakwa ya swali.

Kielelezo 1.3

Maswali
(a)  Andika kichwa cha habari kinachofaa kwa habari ulivoisoma kisichozidi manena

matang.
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(b)  Kwa mujibu wa habari uliyosoma unadhani ni kwa nini kilimo cha umwagiliaji

ni cha uhakika? :
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(c)  Tajanjia tatu zinazotumiwa na baadhi ya nchi zinazoendelea katika kutatua tatizo
la uhaba wa mvua.

@ ALY e

.............................................................................................




d)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu cha habari
ulichosoma.
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Kielelezo 1.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi ambaye hukuweza
kujibu kwa usahihi vipengele vyote.

2.1.2 Swali la 2: Ufupisho

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima uwezo wa
wanafunzi katika kutumia maarifa ili kufupisha habari waliyoisoma.
Swali lilikuwa na jumla ya alama 5 na lilimtaka mwanafunzi kufupisha
habari kwa maneno yasiyopungua hamsini (50) na yasiyozidi sitini
(60). Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na
wanafunzi wengi waliofanya upimaji huu. Asilimia 70.14 vya
wanafunzi hao walifaulu kwa kiwango kizuri (cha juu) na cha wastani.
Chati Na. 2 inaonesha viwango vya kufaulu kwa wanafunzi kwa
asilimia.

100 -
90 -
S0 - 62.77
70 A
a0 -
50 4
40 4
30 -
20 -
10 4

29.86

ASilimia ya Wanafunzi

0-1 1.5-3 3.5-5

Alama

Chati Na. 2: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia



Idadi kubwa ya wanafunzi (62.77%) walifaulu kwa kiwango cha
wastani na kupata alama 1.5 hadi 3 kutokana na kuandika ufupisho
usiojitosheleza kwa kuzingatia baadhi tu ya mambo muhimu katika
ufupisho wa habari kama vile kutumia maneno yake mwenyewe bila
kupotosha maana, kuwa na mtiririko wenye mantiki, kuzingatia wazo
kuu la habari na idadi ya maneno. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
aliandika ufupisho bila kuzingatia wazo kuu la habari na idadi stahiki
ya maneno na hivyo kupata alama za wastani. Kielelezo 2.1 ni sampuli
ya jibu la mwanafunzi wa aina hiyo.

Kielelezo 2.1

2. Fupisha habari uliyoisoma kwa maneno yasiyopungua hamsini (50) na yasiyozidi sitini (60

Kielelezo 2.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyefupisha habari kwa
kutumia maneno yake mwenyewe lakini hakuzingatia mawazo
makuu ya habari na idadi ya maneno. Aidha, mwanafunzi huyu
alikuwa na tatizo la kisarufi hasa katika muundo wa tungo kama vile
“utegemezi ya mvua” badala ya utegemezi wa mvua.

Wanafunzi waliofaulu kwa kiwango cha juu walikuwa ni wachache
yaani asilimia 7.37 pekee ndio waliopata alama 3.5 hadi 5. Miongoni
mwao, asilimia 0.51 waliandika habari kwa kutumia maneno yao
wenyewe bila kupotosha maana, kuzingatia mawazo makuu na yenye
mpangilio unaoleta mantiki, uzingatiaji wa idadi ya maneno bila
kupotosha kiini cha habari ya awali na kupata alama zote 5. Kielelezo
2.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza kuandika ufupisho
kwa kutumia maneno yake mwenyewe bila kupotosha kiini cha habari
ya awali na kupata alama zote.



Kielelezo 2.2

2. Fupisha habac uliyoisoma kwa maneno yasiyopungua hamsini (50) na yasiy zi((i sitini (60).
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Kielelezo 2.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeandika ufupisho
uliozingatia wazo kuu la habari, kutumia maneno yake mwenyewe na
kutumia idadi stahiki ya maneno (54).

Pamoja na kiwango kizuri cha kufaulu kwa wanafunzi katika swali
hili, wanafunzi wachache (29.86%) walipata alama 0 hadi 1 kwa kuwa
hawakuzingatia kanuni za uandishi wa ufupisho kama vile; kutumia
maneno yao wenyewe bila kupotosha Kiini cha habari ya awali,
kuzingatia mtiririko wa mawazo wenye mantiki, kuzingatia taratibu za
uandishi, matumizi ya lugha sanifu na kuzingatia idadi ya maneno
kama ilivyotakiwa. Kielelezo 2.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyejibu swali hili kinyume na matakwa ya swali.

Kielelezo 2.3
2. Fupisha habari uliyoisoma kwa maneno yasiyopungua hamsini (50) na yasiyozidi sitini (60).

................................................

........................................................
...........................

................................................................
........................................

...............................................................................

Kielelezo 2.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kabisa
kutumia maneno yake mwenyewe na badala yake kunukuu aya ya
kwanza katika habari aliyopewa kinyume na matakwa ya swali.
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2.2 SEHEMU B: SARUFI
2.2.1 Swali la 3: Uundaji wa Maneno

Swali lilitoka katika mada ya Uundaji wa Maneno na mada ndogo ya
Uambishaji. Swali lilimtaka mwanafunzi kueleza dhima mbili kwa kila
mofimu iliyopigiwa mstari katika maneno aliyopewa katika sentensi
(@) hadi (e). Swali lililenga kupima uwezo wa mwanafunzi katika
kutumia maarifa katika kubainisha dhima za mofimu na lilikuwa na
jumla ya alama 10.

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vibaya na wanafunzi
wengi ambapo asilimia 86.28 walifaulu kwa kiwango hafifu ambapo ni
asilimia 13.72 pekee ndio waliojibu swali hili na kufaulu kwa kiwango
cha wastani na cha juu. Chati Na. 3 inaonesha viwango vya wanafunzi
vya kufaulu kwa asilimia.

100 - 86.28
90 -+

= g0 -

£ 70

= 60 A

=

'; 50 A

Z w0

E 304 13.29

Z 204 i | 0.43
10 1 | : p————

Q T v
0-2.5 3-6 6.5-10
Alama

Chati Na. 3: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi (86.28%) waliojibu swali hili walifaulu kwa
kiwango hafifu kwa kupata alama 0 hadi 3 kutokana na kushindwa
kueleza dhima za mofimu walizopewa. Aidha, wanafunzi hao walikosa
uelewa wa kutosha kuhusu dhima za mofimu na wengine hawakuwa
na maarifa yoyote kuhusu mofimu na dhima zake kwa jumla kama vile
kudokeza nafsi, hali ya umoja na wingi wa nomino, urejeshi, hali ya
usababishi, hali ya ukanushi, mtendwa na kuonyesha njeo mbalimbali.
Kwa mfano, mwanafunzi mmoja alishindwa kabisa kueleza dhima za
mofimu zilizopigiwa mistari kwa kuandika maana ya sentensi hizo
kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 3.1 ni sampuli ya jibu la
mwanafunzi aliyefafanua sentensi alizopewa isivyo, badala ya

kuelezea dhima za mofimu zilizopigiwa mstari katika sentensi hizo.
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Kielelezo 3.1

3. Eleza dhima mbili kwa'kila mofimu iliyopigiwa mstari.

(@) Mama atakuja kesho. :
Mama... ofabga Lesho | opand ntodu anaye

(c) Mwalimu alimfundisha Juma.

Tiwalipa, . odoingta . C(“t{fﬁ?{?.&.'..“rz..ﬁ.....5:5.!.._.._

,tim‘.,ﬁ.‘c.cfct‘.{f‘é.{.’f—.?f.‘.‘..JT;.Q‘P.?ZLQ.......Qﬁlk.fi.....:f@:{%f“....t.s».'-.(.’.ﬂ'j..{hﬁ

(d) Ninakupenda.
Nf%#fﬂ(ﬂffnjﬂffmmfwmhr’rzq

ttimLufmﬁmﬁ’ﬂm"'?fmdoqfs::mq

(e) Sitakuja shuleni kesho.

Matotosga.. dhedend  Feshe | e &l

Kielelezo 3.1 kinadhirisha majibu ya mwanafunzi ambaye alishindwa
kuelezea dhima za mofimu zilizopigiwa mstari kama atakuja (wakati
ujao/hali  ya kutarajia), umeanguka (idadi/kiambishi jina),
alimfundisha (nafsi/idadi), ninakupenda (nafsi/idadi/mtendwa) na
sitakuja (ukanushi/nafsi) kwa kutoa maelezo ya kufafanua sentensi
zilizo na mofimu hizo kinyume na matakwa ya swali.

Kwa upande wa wanafunzi waliojibu vizuri swali hili, asilimial3.29
walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 3 hadi 6 kwa
kuwa walieleza dhima sahihi kwa baadhi ya mofimu na kushindwa
kuelezea mofimu nyingine. Wanafunzi wachache sana (2,069) sawa na
asilimia 0.43 walifaulu kwa kiwango cha juu kwa kupata alama 6.5
hadi 10 kwa kuwa waliweza kueleza dhima za mofimu walizopewa
kwa usahihi. Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyepata alama za juu za kwa kujibu kwa usahihi vipengele (c), (d) na
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(e) kwa usahihi japokuwa katika vipengele (a) na (b) alieleza dhima
moja tu badala ya mbili.

Kielelezo 3.2

Eleza dhima mbili kwa kila mofimu iliyopigiwa mstari.
(a) Mama atakuja kesho. R N S, i
. Puamena, ambe nle Sakonddia | welded agae

IR e TR T

(b) Mti umeanguka.

(c) Mwalimu alimfundisha Juma.

L demistha nadtn L ye Beba U e
T Mmoo Wi

d) Ninakupenda.
e) Sitakuja shuleni kesho.

Kielelezo 3.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyetoa majibu
sahihi kwa kueleza dhima za mofimu kulingana na matakwa ya swali
ijapokuwa alikuwa na upungufu katika kipengele (a) na (b) ambako
alieza dhima moja tu sahihi kwa kila kipengele badala ya dhima
mbili kama ilivyotakiwa.

2.2.2 Swali la 4: Matumizi ya Kamusi

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno katika mada ndogo ya
Matumizi ya Kamusi na lililenga kupima uchambuzi. Swali lilimtaka
mwanafunzi kupanga maneno aliyopewa kama yanavyotakiwa kuwa
katika kamusi na lilikuwa na jumla ya alama 10. Wanafunzi wengi
waliojibu swali hili walifanya vizuri na kufaulu kwa kiwango kizuri na
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cha wastani. Chati Na. 4 inaonesha viwango vya wanafunzi vya
kufaulu katika asilimia.

2 100 A 79.

=

= 80

2

[7}]

5 60

[:1]

E" 40 A

c 12.11

g 20 - 8.10

g e

0 . ;
0-25 3-6 6.5-10

Scores

Chati Na. 4: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri ambapo
asilimia 87.89 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu walipata alama za
wastani na zaidi. Wanafunzi wengi Kkati ya hao (79.79%) walijibu
vizuri swali hili na kupata alama za juu 6.5 hadi 10 kutokana na
kupanga kwa usahihi maneno waliyopewa kama yanavyotakiwa kuwa
katika kamusi. Kiwango hiki Kizuri cha kufaulu kwa wanafunzi katika
swali hili kinadhihirisha kuwa mada ndogo ya Matumizi ya Kamusi
ilieleweka vizuri kwa wanafunzi wengi. Hata hivyo, wanafunzi
wachache (8.1%) walikuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu kwa
kupata alama 3 hadi 6 kutokana na kukosea kupanga baadhi ya maneno
kama yanavyotakiwa kuwa katika kamusi. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja aliandika neno “Anzali” kabla ya Adhabu na “Duwaa” kabla ya
Dabiri na hivyo kupata alama 6. Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya
jibu la mwanafunzi aliyeweza kupanga maneno yote kumi kama
yanavyotakiwa yawe katika kamusi na kupata alama zote.
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Kielelezo 4.1

4. Panga maneno yafuatayo kama yanavyotakiwa kuwa katika kamusi.
(@ Duwaa @ Adbebu
()  Chichiri ®)..... Aﬂzal\ .............................
(c) Adhabu () - C(ﬂ .‘3‘? ............................
(@) Kidahizo @..... it
() Faladi T TSI
(f) Chege o7 Je— buu,cw ..........................
(g) Kitomeo 1) F va Q&‘ ...........................
(h) Dabiri ) seonsnes chch ............................
(i)  Anzli ‘ (I)K\cwvw ......................
()  Fanusi (j)\’<\159m(’-O ....................

Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kupanga maneno aliyopewa kutoka kipengele (a) hadi (j) kwa
usahihi.

Hata hivyo, wanafunzi wachache (12.11%) waliojibu swali hili
walipata alama za chini 0 hadi 2.5 na kuwa na kiwango hafifu cha
kufaulu kwa sababu baadhi yao walichanganya maneno hayo kutokana
na kutokuwa na maarifa ya kutosha ya kupanga maneno katika kamusi.
Miongoni mwao, asilimia 8.82 walipata alama 0 kutokana na
kutokuwa na maarifa yoyote kuhusu mpangilio wa maneno Kkatika
kamusi na hivyo kupanga maneno bila mtiririko unaotakiwa. Kielelezo
4.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kabisa
kupanga maneno kwa kuanza na yenye herufi ‘Ch’ ikifuatiwa na ‘D’,
‘F’, ‘K’, na kumalizia na herufi ‘A’ kinyume na mpangilio halisi wa
maneno katika kamusi.
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Kielelezo 4.2

4. Panga maneno yafuatayo kama yanavyotakiwa kuwa katika kamusi.
(a) Duwaa () P C ("L%i R
(b)  Chichiri 1) TUUUUUTTUUUIINN 05 v & ST S VN
(c) Adhabu (e ﬁa/‘om‘" ................
(d) Kidahizo (d)BLLWC‘q
(e) = Faladi (€)eeeeeaaaannnn. Falade ...
() Chege ), Fanuer
(g) Kitomeo ()eeeeneinannnnnn lﬁ‘ (Lq'[’“ L S
(h) Dabiri 1 T Witemeo
1) Anzali () AZU’L‘LLQ .................
) Fanusi O)ismcnmmnad '. WA e,

Kielelezo 4.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyepanga maneno bila
kuzingatia utaratibu wa kupanga maneno katika kamusi na kupata
alama 0.

2.3 SEHEMU C: MAWASILIANO NA UTUMIZI WA LUGHA
2.3.1 Swali La 5: Dhima za Lugha

Swali lilitoka katika mada ya Mawasiliano na mada ndogo ya Lugha
kama Chombo cha Mawasiliano na lilikuwa na jumla ya alama 10.
Swali lililenga kupima maarifa na lilimtaka mwanafunzi kueleza kwa
kifupi dhima tano za lugha katika jamii. Swali hili pia ni miongoni
mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi wengi. Jedwali Na. 1
linaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi kwa asilimia.

Jedwali Na. 1: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Idadi ya

Wanafunzi Asilimia ya wanafunzi
Alama
0-25 154,300 31.70
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Asilimia 68.3 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu walifaulu kwa
viwango vizuri na vya wastani. Hata hivyo, wanafunzi wengi zaidi
(50.45%) walikuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu kwa sababu
walikuwa wanachanganya baadhi ya majibu yao na dhima za fasihi
pamoja na dhima za lugha katika jamii. Wanafunzi wengine walitaja
hoja bila ya kutoa maelezo ya kutosha katika hoja husika na hivyo
kupata alama za wastani. Wanafunzi waliojibu vizuri na kupata alama
za juu katika swali hili walikuwa ni asilimia 17.85 ambao waliweza
kueleza kwa kifupi dhima tano za lugha katika jamii kama chombo cha
mawasiliano, chombo cha kutoa mafunzo/maonyo, chombo cha
kuendeleza utamaduni wa jamii, kitambulisho cha jamii na chombo
cha kuendeleza umoja na ushirikiano na kupata alama za juu 6.5 hadi
10. Kielelezo 5.1 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeeleza kwa
kifupi dhima za lugha kama ilivyotakiwa.

Kielelezo 5.1

5. Elezakwa kifupi dhima tano za lugha Katika jamii.
@ RS R AReReS AP Ks, avfang

(© + HARa NMUENE SRR LA e g a,

....................................

I N I A T R L PO

(€) FONNT TSNS, Ry, MRS SRR

N N
VOB +

Kielelezo 5.1 kinadhihirisha jibu la mwanafunzi aliyeweza kueleza
kwa usahihi dhima za lugha katika jamii kama swali lilivyotakiwa
jjapokuwa hoja ya ‘mawasiliano’ na ‘kudhihirisha hisia’ ni hoja
zenye dhima moja.

Aidha, baadhi ya wanafunzi (31.7%) walipata alama hafifu 0 hadi 2.5
kwa kuwa walishindwa kueleza hoja zao kama zilivyotakiwa, huku
wengine wakiandika dhima za fasihi badala ya dhima za lugha katika
jamii kama ilivyotakiwa iwe. Wanafunzi wengine (10.48%) katika
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kundi hili walipata alama O kwa kuwa walikuwa hawana maarifa
kabisa kuhusu dhima za lugha na hivyo kuandika sentensi kama
kuifanya jamii kuwa vizuri katika maendeleo na nyinginezo
zisizowiana na dhima za lugha katika jamii kama Kkielelezo 5.2
kinavyodhihirisha majibu hayo yasiyo sahihi.

Kielelezo 5.2
5. Elezakwa kifupi dhima tano za lugha Katika jamii.
DR Ky f».\!muh.c\...j@m}i .............................................................
) oo Kotk paks wakiwe wonsmes
(©) v, UK L1 I 3@.@.@ .........................................................
......................
) R I‘ﬁufﬁtﬂ“la ....... ama, Koo Wouri babig
e 0edee
I | h 0.0 Sk 7 nafthy unerchimiws na
Lmalumu ..................................................................

Kielelezo 5.2 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeshindwa kueleza
dhima za lugha kutoka kipengele (a) hadi (e).

2.3.2 Swali la 6: Maana na Matumizi ya Misimu

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Lugha katika Miktadha
mbalimbali na lililenga kupima maarifa. Swali lilikuwa na vipengele
(@) na (b) na lilikuwa na jumla ya alama 10. Kipengele (a) kilimtaka
mwanafunzi kueleza maana ya misimu katika lugha ya Kiswahili na
kipengele (b) kilimtaka mwanafunzi kufafanua sifa nne za misimu.
Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika swali hili kilikuwa cha
wastani. Chati Na. 5 inaonesha viwango vya kufaulu kwa wanafunzi
katika swali hili katika asilimia.
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Alama

33.74%
H0-25

3-6
m6.5-10

Chati Na. 5; Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Aidha, wanafunzi wengi (57.60%) waliojibu swali hili walikuwa na
kiwango hafifu (cha chini) cha kufaulu kutokana na kushindwa kueleza
maana ya misimu na kufafanua sifa za misimu isivyo na kupata alama
0 hadi 2.5. Karibu nusu ya wanafunzi hao, asilimia 25.3, walipata
alama 0 kutokana na kutokuwa na maarifa kuhusu mada ndogo ya
Misimu katika Lugha ya Kiswahili. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
alieleza maana ya misimu kama “aina ya neno (kivumishi)” badala ya
kuelezea kama;

maneno yasiyo sanifu yanayozushwa na kikundi cha watu
wachache wenye utamaduni mmoja na ambayo huweza
kuingizwa katika lugha sanifu yanapotumiwa kwa muda mrefu.

Aidha, mwanafunzi huyu alifafanua sifa za misimu kwa kuonesha aina
za misimu kama vile zagao, tarafa na endelevu kinyume na matakwa
ya swali. Kielelezo 6.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kueleza maana ya misimu na pia hakuweza kufafanua
sifa za misimu kama swali lilivyotaka.
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Kielelezo 6.1

6. (a) Eleza maanaya misimu katika lugha ya Kiswahili.

Mmmum\cv\qu qmmenc&»\m .........
................. nene. ambeads hakurake o b

................................................................................................

...................................................................................................

(i) ...Lk\&kmu...\.\.\).s;\.\m....m....&QQC\Q...W.&(.L‘?{I‘.&'\ ...............
..EIQ\%GLQ Al imd.eum .e.Ctjo ..... Wnaweaq
k -4
\’QQQSMMWDLM\? .............................................
(i) ..MS.Ss.mu...."E?.\.f.f.l-fm....nl'.\...m.L‘J.Lmu....‘C\ml:adQ ................
\\&Ltntuw\:f'\‘qu’ctlfa#a ............................................
(iif) ?l\a . i(unasoaqcf}n\ [/ INR NN OlD\LuLJD T
...%.c.\@.c(cmgs....km\xi‘t:e.o ..................................................
(iv) ....\?T.@.\..kmcs...m\:&\\.mu...‘.CnsDﬁYEw ..... b%ch\\‘ju ......

aneno 3q..m.tff.i‘.fn.t.t...;h».\.m...n..\..‘..ﬂ..o.x...km\m.-.

B ——

Kielelezo 6.1 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kueleza
maana ya misimu na kushindwa kufafanua sifa za misimu badala
yake akaandika aina za misimu kama zagao, tarafa na endelevu
kinyume na matakwa ya swali.

Asilimia 42.4 ya wanafunzi walipata alama za wastani na zaidi. Idadi
kubwa ya wanafunzi (33.74%) walipata alama za wastani 3 hadi 6
kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza katika kueleza maana ya
misimu na ufafanuzi kuhusu sifa za misimu. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja aliweza kueleza maana ya misimu katika lugha ya Kiswahili
kwa usahihi lakini katika kufafanua sifa za misimu; mwanafunzi huyo
alifafanua sifa mbili pekee kati ya sifa nne zilizotakiwa. Kielelezo 6.2
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ni sehemu ya jibu la mwanafunzi aliyefafanua baadhi ya sifa za
misimu kwa usahihi huku akishindwa nyingine na kupata alama za
wastani.

Kielelezo 6.2

(b) Fafanua sifa nne za misimu, LUJ
(i) MI.I[(PU b La L:}L ......... Qmuo/a ......

I??fupw 'f,u.mu ...... [azulza kaﬁ!za wa ol opotmi

.m.!.l_nmum.ba mbaL....h ....... el .la.m.u.w..mm 00, mjm
m;.b(mo...Jafa_maiu‘haw.,.w.'...iana.rzma...améuc,A.c:.z.- ............
(i) .Y 2'ﬂmu ..... L.’. QDCIWC'(CWQOQV\J ........ Q.. VOO ..

iv .a!&.fmu ............ Mum,wa ........ mudamw AL .
" ”u...aﬁ. .............. aJh ..... D. abw ............. !@L Lamuam'c%
ya....ﬁgeb.a... 0 Laweida, o

Kielelezo 6.2 kinaonesha sehemu ya jibu la mwanafunzi aliyefafanua
sifa mbili za misimu kwa usahihi na kukosea sifa mbili.

Wanafunzi wengine katika kundi hili (8.66%) pekee, ndio waliojibu
swali hili vizuri na kupata alama za juu 6.5 hadi 10 kwa kuwa
waliweza kueleza maana ya misimu katika lugha ya Kiswahili na
kufafanua sifa nne za misimu zilizozingatia chanzo cha misimu,
matumizi ya lugha isiyo sanifu, matumizi ya lugha ya mafumbo/yenye
chuku nyingi na jinsi zilivyo na mvuto kwa jamii kwa usahihi.
Kielelezo 6.3 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza kueleza
maana na kufafanua sifa za misimu kama ilivyotakiwa.
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Kielelezo 6.3

(2) Eleza maana ya misimu katika lugha ya Kiswahili.

Misioit.... 0. lughe, _ sigesanift Tnayezubt no Kudpokia
we  puda  mhupl e Tl tpaedumu hasanifd
kwo muda mrefu hucantfiwer e Kulifanyg Moun msamialy

SRhE W WOlE e

0 N e s SR e

Misimy, ni_jugha_isip sl b sokaby huouhun
nqp\kundi chy waty fulant ne kutwni Koy mearhshqqubr‘:

(i) N'- ...... L‘{‘} }q\iqmqﬁmloo ...............................................

Misimy 00 ghe ya mafumbo  Bwa  sababi udiwen

................................

i) .. L. Chukg 4 nginghe s
Migma_ Tna chumil nyingi fw sqbebd | mara njingine

huele zeq Jambo  la uongo «

(v) .. Hupendwe na wedy wengl
Mf\xmu hiuga  ne ewoeud o N Rijpendaug N

...............................................................................................

Kielelezo 6.3 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeeleza maana ya
misimu vizuri na kufafanua sifa stahiki za misimu kwa kuzingatia
matakwa ya swali.

2.4 SEHEMU D: FASIHI KWA UJUMLA
2.4.1 Swali la 7: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lilikuwa na sehemu (a)

na (b). Katika sehemu (a) mwanafunzi alitakiwa kutegua vitendawili

kwenye vipengele (i) hadi (v) na katika sehemu (b) mwanafunzi

alitakiwa kukamilisha methali zilizopo kwenye vipengele (i) hadi (v).

Swali lililenga kupima maarifa na lilikuwa na jumla ya alama 10.
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Jedwali Na. 2 linaonesha viwango vya wanafunzi vya kufaulu kwa
asilimia.

Jedwali Na. 2: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Alama ldadi ya Wanafunzi  Asilimia ya wanafunzi

3-6 218,971 45.04

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri zaidi na
wanafunzi wengi. Asilimia 94.21 ya wanafunzi waliofanya upimaji
huu walipata alama za wastani na zaidi na hivyo kulifanya swali hili
kuwa na kiwango kizuri zaidi cha kufaulu. Kati yao, asilimia 49.17
walipata alama za juu 6.5 hadi 10. Hata hivyo wanafunzi (2.3 %)
katika kundi hili walipata alama zote za swali kwa kuwa waliweza
kutegua vitendawili na kukamilisha methali walizopewa kwa usahihi.
Kielelezo 7.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi aliyeweza kutegua
vitendawili na kukamilisha methali alizopewa kwa usahihi.

Kielelezo 7.1

7.. (a) Tegua vitendawili vifuatavyo:
(i) Nasuka mkeka lakini nalala chini, E 0@ o0 2 o,

(if) Kila aendapo huacha alama..‘.’ﬂ‘).ﬂﬂ.f%lﬁlﬂ.‘-) ....................................
(iif) Nikimpiéa mwanangu waiu hucheza. 'f\ljan. .............................
(iv) Anatembea na nyumba yake.. b e,

(v) Nyumba yangu ina nguzo moja, UT@J B

(b) Kamilisha methali ziﬁlatazo:

()  Vitavyapanzi . Fricadha o mnegrhoa

(i) Hakuna marefu .. e s "{0 Fuiniadc . ma.. f'l L Y= SRR

Gii)  Siri ya mtung ..nf_.!m. g ke

(iv) Baniani mbaya . F): CL{:.‘!A A=Vt &qu,\,c: e

s -
(v) Mgaagaa na upwa Fedn oadakb . mhowg freeemteeaaraaaee

Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeweza kutegua vitendawili na kukamilisha methali alizopewa na
kupata alama zote.
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Hata hivyo, asilimia 45.04 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu
walipata alama za wastani kutokana na kushindwa kutegua baadhi ya
vitendawili na kukamilisha baadhi ya methali ipasavyo kwa usahihi na
hivyo kupata alama 3 hadi 6.

Licha ya swali hili kuwa na kiwango kizuri cha kufaulu, wapo
wanafunzi wachache (5.79%) walioshindwa kutegua vitendawili na
kukamilisha methali walizopewa kwa usahihi. Baadhi ya wanafunzi
hao, wapo ambao hawakuelewa kabisa namna ya kutegua vitendawili
na jinsi ya kukamilisha methali na hivyo kuandika maneno
yasiyohusiana kabisa na dhana ya vitendawili au methali za Kiswahili
na kupata alama 0. Kielelezo 7.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kabisa kutegua vitendawili na kukamilisha methali
alizopewa na hatimaye kutoa majibu yasiyowiana kabisa ama na
vitendawili au methali.

Kielelezo 7.2

7. (a) Tegua vitendawili vifuatavyo: Y -
(i) Nasuka mkeka lakini nalala chini........ 2. \)‘ﬂla'rcl : ‘i\c .........................
(i) Kila aendapo huacha alama................ l’ L\Cl % C.L.l.i. ..................................

huche 2o

(iii) Nikimpiga mwanangu watu hucheza.......... 0

(iv) Anatembea na nyumba yake..................Z e300 RS

(v) Nyumba yangu ina nguzo moja............. (‘OAU o mo,)[/\r ......................
(b) Kamilisha methali zifuatazo:

(1) Vitavyapanzi.................... nw D”!\(Ml T ————

(i) Hakuna marefu ................ § H’l LM m me}u ...............................

(iii)  Siri yamtungi ................. m L\,’C\n a% IJ‘ ..........................................

(iv) Baniani mbaya ...............2.... Y S R AT G

(v) Mgaagaanaupwa .......... VML VAL 7}

Kielelezo 7.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kabisa kujibu vipengele vyote vya (a) na (b) na kupata
alama 0. Aidha, mwanafunzi huyu aliandika maneno kama usagali,
hucheza, .... kama majibu ya vitendawili kinyume na matakwa ya
swali.
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2.4.2 Swali la 8: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na mada ndogo ya
Uhakiki wa Kazi za Fasihi Simulizi na lililenga kupima maarifa ya
mwanafunzi katika kufafanua vipengele vya fani ambavyo ni; (a)
Mandhari (b) Wahusika (c) Fanani (d) Hadhira na (¢) Muundo. Swali
lilikuwa na jumla ya alama 10.

Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika swali hili kilikuwa ni cha
wastani. Jedwali Na. 3 linaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi
kwa asilimia.

Jedwali Na. 3: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Alama Idadi ya Wanafunzi Asilimia ya wanafunzi
3-6 188,312 38.73

Wanafunzi wengi (57.96%) walijibu vizuri na kupata alama za wastani
na zaidi kwa kuwa wengi walionesha kuwa na uelewa wa vipengele
vya fani katika uhakiki wa kazi za fasihi simulizi. Miongoni mwao,
asilimia 38.73 walipata alama za wastani 3 hadi 6 kutokana na
kushindwa kufafanua baadhi ya vipengele vya fani kwa usahihi
hususani kipengele cha “fanani” ambacho wanafunzi wengi
walikielezea kama “mtu anayetunga kazi za fasihi” badala ya
kufafanua kuwa ni  mtoaji/mtambaji, msimuliaji/mtendaji au
mwasilishaji wa kazi za fasihi simulizi. Aidha, wanafunzi wachache,
asilimia 19.23 walipata alama za juu 6.5 hadi 10 kutokana na
kufafanua vipengele vingi vya fani kwa usahihi. Hata hivyo, asilimia
3.37 walifafanua kwa usahihi vipengele vyote vya fani na kupata
alama zote. Kielelezo 8.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeweza kufafanua vipengele vya fani alivyopewa kwa usahihi na
kukidhi matakwa ya swali husika.
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Kielelezo 8.1

8.  Fafanua vipengele vifuatavyo vya fani: N
@ Mandharisnl. MONQU.0MbaRo. M QML hUOQUG.........

wWak tgemo; fanani ... hadhira, binada mU . wanya

©  Fananis i mEU.000gew0IlichG.. kaal Y. . 00La il
N kutoo . yjumbe. ulicpo. kot ikQ. kazl ya. manil,

(@)  Hadhira.: NI QLU QUL MtV QUPOKEAD. .LjumEe....aliok
0 £QNQANL. kG Lo LY fichika. QU wazl:....
Bl hodhira. . fonani.. hataweia . xkuieQ.. yumee.

©  Muundo.r NL.0OMNO... k02 6., £0ah. go. ma Gl .
Y0JeNquwas Kama. vile. _mathdri..yanameundo. Lo

Kielelezo 8.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza
kufafanua kwa mifano vipengele vya fani katika kazi za fasihi
simulizi na kupata alama zote.

Hata hivyo, asilimia 42.02 ya wanafunzi waliofanya upimaji huu
walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kutokana na kushindwa kutoa
ufafanuzi unaojitosheleza kwa vipengele vingi vya fani walivyopewa
na kupata alama za chini 0 hadi 2.5. Aidha, zaidi ya nusu ya wanafunzi
hao, (23.72) walikuwa hawana maarifa mahsusi kuhusu vipengele vya
fani katika uhakiki wa kazi za fasihi simulizi na hivyo kupata alama 0.
Kielelezo 8.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kabisa
kufafanua vipengele vyote vya fani kwa kuandika tungo zisizohusiana
na ufafanuzi wa vipengele hivyo. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
aliandika, “wahusika ni kazi ya fasihi inatumika katika vipera vya
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hadithi” kinyume kabisa na maana halisi ya kipengele hicho ambacho
hufafanuliwa kama watendaji katika kazi ya fasihi.

Kielelezo 8.2

8. Fafanua vipengele vifuatavyo vya fani:
(@  Mandhari..... N2\ ey vz il \neg eyl ia

s c < c - -
(b) Wahusika r V(oavr\ a SN AV\_\W\\\,(Q

(¢)  Fanani........ 1\:‘:\&“9—:{\ A \vo—sr\\"’: ..... OW\O‘"/° .........
Releveusa N

R ) I \Kui ..... "‘/a%aﬂcma Ao
R e S Vet 4

) Muundo{‘mw‘/\? oA o \/\ (‘.ﬁ._\:\. ...... Q,\/.\.@.W.\?E’ ........

.................................................................

Kielelezo 8.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi
aliyeshindwa kabisa kufafanua vipengele vyote vya fani kwa kutoa
majibu yaliyo kinyume kabisa na matakwa ya swali.

2.4.3 Swali la 9: Fasihi Simulizi

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga kupima
uwezo wa mwanafunzi katika kutathmini kufanana na kutofautiana
kwa vipera vya tanzu mbalimbali za fasihi simulizi. Swali lilikuwa na
jumla ya alama 10 na lilimtaka mwanafunzi kueleza kufanana na
kutofautiana kwa vipera vifuatavyo vya fasihi simulizi; (a) Vitendawili
na methali, (b) Majigambo na ngonjera, (¢) Misemo na nahau, (d)
Utenzi na ushairi na (e) Michezo ya jukwaani na vichekesho.
Wanafunzi wengi waliojibu swali hili walipata alama za chini na
kulifanya swali hili kuwa moja ya maswali yaliyojibiwa vibaya. Chati
Na. 6 inaonesha viwango vya kufaulu vya wanafunzi katika asilimia.
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6.5-10 462

13.67

Alama
W
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Asilimia ya Wanafunzi

Chati Na. 6: Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia

Wanafunzi wengi (81.71%) walipata alama za chini 0 hadi 2.5
kutokana na kushindwa kufafanua kufanana na kutofautiana kwa
vipera vya Fasihi Simulizi walivyopewa. Miongoni mwao, asilimia
kubwa yaani (62.67%) walipata 0 kwa kuwa walishindwa kabisa
kufafanua vipengele vyote, hali inayodhihirisha kuwa wanafunzi
hawana maarifa kuhusu mada hii ndogo ya Vipera vya Fasihi simulizi.
Wanafunzi wengi waliandika maneno tofauti yasiyo na uhusiano
wowote na vipera vya fasihi simulizi. Kwa mfano, mwanafunzi mmoja
aliandika katika vipera karibu vyote maneno haya, ‘“kufanana kwa
rangi isipaswe kushangaa kwani kufanana sikawaida nini
kinashangaza (kufanana) na katika kutofautiana kwa vipera vyote
aliandika, “kutofautiana kwa vitu ni jambo la kawaida kwa mimi
nisemavyo usipaswe kushangaa” majibu ambayo hayahusiani kabisa
na kufanana au kutofautiana kwa vipera vya fasihi simulizi
alivyopewa. Kielelezo 9.1 ni sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyejibu swali hili kinyume na matakwa ya swali.
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Kielelezo 9.1

Eleza kufanana na kutofautiana kwa vipera vifuatavyo vya fasihi simulizi. Toa hoja moja
katika kufanana na hoja moja katika kutofautiana:

(a) Vitendawili na methali

........................................................................

(b) Majigambo na ngonjera

Kielelezo 9.1 kinaonesha sehemu ya majibu ya mwanafunzi aliyetoa
maelezo ya kufanana na kutofautiana kwa vipera vya tanzu za fasihi
simulizi kinyume na matakwa ya swali.

Hata hivyo, wanafunzi wachache sana, asilimia 18.29 waliweza
kueleza kufanana na kutofautiana kwa vipera vya tanzu za fasihi
simulizi na kupata alama za wastani na zaidi. Miongoni mwao,
asilimia 4.62 pekee ndio waliopata alama za juu 6.5 hadi 10 kwa kuwa
waliweza kutoa maelezo ya kutosheleza kuhusu kufanana na
kutofautiana kwa vipera vya tanzu za fasihi simulizi. Idadi hii ndogo
ya kiwango cha juu cha kufaulu kwa wanafunzi waliofanya upimaji
huu inadhihirisha kuwa, mada kuhusu vipera vya tanzu za fasihi
simulizi ilieleweka kwa wanafunzi wachache au haitiliwi mkazo wa
kutosha katika ufundishaji na ujifunzaji wake kwa jumla. Aidha,
asilimia 13.67 ya wanafunzi walipata alama za wastani 3 hadi 6
kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheza katika vipengele vingi.
Kielelezo 9.2 ni sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyeweza kueleza
kufanana na kutofautiana kwa vipera vya tanzu za fasihi simulizi kwa
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kutoa hoja sahihi japokuwa alikuwa na tatizo la kitahjia kwa baadhi ya
maneno kama vile “vitendiwili” badala ya vitendawili.

Kielelezo 9.2

9. Eleza kufanana na kutofautiana kwa vipera vifuatavyo vya fasihi simulizi. Toa hoja moja
katika kufanana na hoja moja katika kutofautiana:

(a)  Vitendawili na methali
) Kufanana:..?lfyO.",.Q,..D.;....[f“.l'.PGJ.CL....'\fJL;.Q..S.Qm!.”..C(.mbﬂyﬂ........
hedemialegha ya. picha. na. tamathall mbalimbal,

@) Kutofautiana:....Vifendicwsli howwasilichwa, kame.. ..

N ; fo:
(b)  Majigambo na ngonjera

() Kufanana:....Y.O'hl 4l U{J)Qra VY. meegiae ...,

"y . .53'.»(50. ..... vhusisha.,. te,.udcg'.f.'. .(oa. uitendh..mbole..

(i) Kutofautiana:.... Hgy&mb e.0L..maLg. i-.'z‘.?..ﬂ.qugﬂ?ﬁf.g 24N,

....}mmb.c..,g.@....lg.f'"s.b.g}.qa...c.tm.b.c.c.a.q...m@..au..nm.’f.u

g bizane....k abl.ya. pande._mbili ambase

.‘...?Iz..t.l.?.'.'—..ﬁ.b.q.‘....fl.u.ﬁ.lﬁjlc.f.....i.@ﬁk.(&;{.amb.??....(.’.?.‘?J.9....03&..@?.'.‘%.}.?9”’ '

(¢)  Misemo na nahau
o '
() Kofwana.... JujOFes. . ¥ipela. vya. seme. amobryo
husmaciliche. mawae. Adani. kedka. jami, hosite
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29



) Kutofaution:.... gm0, 01 menena(uky.idi g, marerd)

a0, lakin. nabeu. al. uoge.. aifumiaee. lugha ya
micha bowdeilic hg ;)"UMbQ/b‘mkdno m m
L b o | o wa bt ka oo nganik@ (XL
(d  Utenzina s}%ﬁﬂnﬁﬁaﬁﬁﬁﬂ g}i‘%f{;ﬁ?g’t n’lgc ndi I wa nﬂ%,g)ﬁ

[} ' 1 ) ‘ " .
@) Kufanana:....@f}% Nl Vipea. e os Al wenye

. tifacih
(ii) Kutofautiana:... Lig halri..or.efunga.wa. ... Fcyﬂlrcr ey

(6)  Michezo ya jukwaani na vichekesho

v biambadana...oq. mﬁano’g]}.’. we uitonda...mbole
o hadhiea’

()  Kitofautiana:. Hlicheae ya. bl ga.. ol maigioe. Qmbayo
buakis). asha.(jam bo) ot Hiiokea Dinaletoten
abta jamil. na. bhotoa.wlobhicha. bama.. o fabe
A keeli.misha. ecddi jov. .L.gq...m.b.a.h’.' . lakin

yichek.asho. .0 marhize. gaogyounlichwa. bwa
famna Yo uchochkutanyo vitendn umawmﬁmm
hadhira_kwa  kuichol osha ! \

Kielelezo 9.2 kinaonesha sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyetoa
maelezo sahihi ya kufanana na kutofautiana kwa vipera vya tanzu za
fasihi simulizi kama ilivyotakiwa na kupata alama za juu.
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2.5 SEHEMU E: UANDISHI WA INSHA/UTUNGAJI
2.5.1 Swali la 10: Uandishi wa Insha

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi wa Insha na lililenga kupima
uwezo wa mwanafunzi katika uundaji ambapo mwanafunzi alitakiwa
kuandika insha kuhusu “Umuhimu wa Misitu katika Jamii” kwa kutoa
hoja nne zisizopungua maneno 150 na zisizozidi maneno 200. Swali
lilikuwa na jumla ya alama 15 na lilikuwa miongoni mwa maswali
yaliyojibiwa vizuri na wanafunzi wengi ambapo asilimia 79.17
walifaulu kwa kiwango Kkizuri kwa kupata alama za juu 10 hadi 15 na
za wastani 4.5 hadi 9.5. Jedwali Na. 4 linaonesha viwango vya
wanafunzi vya kufaulu kwa asilimia.

Jedwali Na. 4. Kufaulu kwa Wanafunzi kwa Asilimia
Alama

Idadi ya Wanafunzi Asilimia ya wanafunzi

45-9.5 188,132

Wengine 29 0.01

Asilimia 40.46 ya wanafunzi waliopata alama za juu waliweza
kuandika insha kwa kuzingatia taratibu za uandishi mathalani katika
utangulizi waliweza kufafanua ‘maana ya misitu’; katika Kiini
waliweza kutoa hoja nne kuhusu ‘umuhimu wa misitu katika jamii’
kama vile vyanzo vya mvua, vyanzo vya maji, kutupatia mbao, hewa
safi, kuni/mkaa, kuzuia mmonyoko wa ardhi na nyinginezo. Wanafunzi
hao walifafanua vizuri hoja walizotoa na kutoa hitimisho zuri
lililoendana na hoja zilizotolewa. Kielelezo 10.1 ni sampuli ya majibu
ya mwanafunzi aliyekidhi vigezo vya uandishi wa insha kuhusu
umuhimu wa misitu katika jamii na kupata alama za juu.
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Kielelezo 10.1
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Kielelezo 10.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeandika insha ya hoja kwa kufuata taratibu zote na kufafanua
umuhimu wa misitu katika jamii kama ilivyotakiwa.

Hata hivyo, asilimia 38.7 ya wanafunzi waliojibu swali hili walikuwa
na kiwango cha wastani cha kufaulu kwa kupata alama 4.5 hadi 9.5
kutokana na kutoa hoja zisizojitosheleza na wengine wakitoa
utangulizi au hitimisho lisilolingana na matakwa ya swali au
kutozingatia taratibu za uandishi wa insha. Kwa mfano, mwanafunzi
mmoja alielezea umuhimu wa misitu kwa kutoa hoja dhaifu na
zisizozingatia idadi stahiki ya maneno na taratibu za uandishi kama
vile mpangilio wa aya na mpango wa mawazo wenye mantiki na
kupata alama za wastani kama kielelezo 10.2 kinavyojidhihirisha.
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Kielelezo 10.2
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Kielelezo 10.2 kinaonesha jibu la mwanafunzi aliyeandika insha
isiyojitoleza kwa hoja, idadi ya maneno, kutopanga hoja katika aya
na kutozingatia mawazo yenye mantiki. Hata hivyo mwanafunzi huyu
alikuwa na tatizo kubwa la kisarufi na la kitahijia kama alivyoandika
“kuhalibika” badala ya kuharibika, “oksigeni” badala ya oksijeni na
makosa mengine mengi ya kisarufi.

34



Wanafunzi wachache, asilimia 20.83 walishindwa kuandika insha
kutokana na kukosa maarifa na mbinu za uandishi na kufaulu kwa
kiwango cha chini kuanzia alama 0 hadi 4. Miongoni mwao, asilimia
6.72 walishindwa kabisa kuandika insha na kupata alama 0 kwa
kuandika mambo tofauti kabisa na insha iliyotakiwa. Kwa mfano,
baadhi ya wanafunzi walichanganya dhana ya uandishi wa insha na
utunzi wa shairi; uandishi wa barua na wengine walitunga hadithi
kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 10. 3 ni sampuli ya majibu ya
mwanafunzi aliyeandika ‘barua rasmi’ kuhusu umuhimu wa misitu
katika jamii badala ya ‘insha’ kama ilivyotakiwa.

Kielelezo 10.3

10.

Kwa maneno yasiyopungua 150 na yasiyozidi 200, andika insha kuhusu Umuhimu wa
Misitu katika Jamii kwa kutumia hoja nne.
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Kielelezo 10.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mwanafunzi
aliyeandika barua rasmi na inayoelezea umuhimu wa misitu lakini
hakuweza kupata alama yoyote kwa kuwa hakuzingatia muundo wa
insha.
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3.0 UCHAMBUZI WA KUFAULU KATIKA MADA

Kiwango cha kufaulu katika mada kwa mwaka 2017 kimeshuka katika mada
nyingi ikilinganishwa na mwaka 2016. Uchambuzi uliofanyika unaonesha
kuwa, wanafunzi wengi walifaulu kwa kiwango cha wastani katika mada
nyingi kwa mwaka 2017 ikilinganishwa na mwaka 2016 ambapo wanafunzi
walifaulu kwa kiwango cha juu (kizuri) katika mada zote. Aidha, takwimu
zinaonesha kuwa, katika upimaji wa somo la Kiswahili kwa mwaka 2017,
mada za Utungaji na Ufahamu zilikuwa na kiwango kizuri cha kufaulu
ambapo katika mada ya Utungaji (79.17%) ilikuwa na ongezeko la asilimia
0.67 ikilinganishwa na kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2016 na mada ya
Ufahamu (72.45%) ikiwa imepungua kwa asilimia 5.05 ikilinganishwa na
kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2016. Hivyo, uchambuzi huu unaonesha
kuwa wanafunzi wengi walikuwa na uelewa wa kutosha kutokana na
ufundishaji na ujifunzaji mzuri wa dhana mbalimbali kuhusu mada hizo
(Utungaji na Ufahamu).

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa, mada nyingine zote zilikuwa na kiwango
cha wastani cha kufaulu ambapo mada ya Fasihi Simulizi ilikuwa na
kiwango cha kufaulu cha asilimia 56.82, Mawasiliano na Utumizi wa Lugha
(55.35%) na Sarufi (50.81%). Kwa jumla, wastani wa kiwango cha kufaulu
kwa wanafunzi katika mada zote ni asilimia 62.92, kiwango ambacho ni cha
chini kwa asilimia 14.58 ikilinganishwa na mwaka 2016 ambapo wastani wa
kiwango cha kufaulu kwa mada zote kilikuwa (77.5%). Kiwango hiki cha
kufaulu kinaashiria kuwa wanafunzi wengi hawakuwa na maarifa ya kutosha
kuhusu mada husika na hivyo kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa maswali
mengi.

Kwa jumla, kiwango cha kufaulu cha wanafunzi kimeshuka kwa mada
nyingi ilikinganishwa na kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2016 ambapo
mada ya Sarufi imekuwa na kiwango cha chini zaidi kutokana na wanafunzi
wengi kukosa maarifa na ujuzi wa kutosha kuhusu kazi mbalimbali za
mofimu katika lugha ya Kiswahili. Hata hivyo, mada zote zilizokuwa na
kiwango cha wastani cha kufaulu yaani Fasihi Simulizi, Mawasiliano na
Utumizi wa Lugha na Sarufi zinatakiwa kutiliwa mkazo zaidi katika
ufundishaji na ujifunzaji wake ili kuwajengea wanafunzi msingi mzuri wa
maarifa na kuwafanya kuwa mabhiri katika somo la Kiswabhili na hatimaye
kuongeza kiwango cha kufaulu katika mada zote.
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4.0

Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi katika mada mbalimbali kwa mwaka
2017 kimeainishwa katika Kiambatisho A. Pia ulinganifu wa viwango vya
kufaulu vya wanafunzi katika mada kwa mwaka 2016 na 2017 umeainishwa
katika Kiambatisho B.

HITIMISHO

Kwa ujumla upimaji wa Kidato cha Pili kwa mwaka 2017 katika somo la
Kiswahili ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote
yalipimwa kwa kuzingatia majazi ya utambuzi (maarifa, ufahamu, utumizi,
uchambuzi, uundaji na tathmini). Kiwango cha kufaulu cha wanafunzi
Kilikuwa Kizuri ambapo wastani wa kufaulu kwa jumla ulikuwa ni asilimia
91.92.

Uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali kama vile, wanafunzi
wengi kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada mbalimbali
zilizopimwa kama vile, Sarufi, Fasihi Simulizi na Mawasiliano na Utumizi
wa Lugha. Aidha, wanafunzi wengine walishindwa kufuata maelekezo ya
maswali ipasavyo. Changamoto hizo hazina budi kutatuliwa ili kuinua
kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi katika somo la Kiswahili. Utatuzi wa
baadhi ya changamoto ni pamoja na kusisitiza matumizi ya lugha sanifu na
fasaha ili kuondokana na tatizo la makosa ya kisarufi katika mawasiliano
kwa jumla. Aidha, wanafunzi sharti wapatiwe mazoezi ya kutosha ya
kisarufi ili kuwajengea weledi katika mada ya Sarufi. Pia, ili kukabiliana na
changamoto za kifasihi (Fasihi Simulizi) wanafunzi wapewe mazoezi ya
kusimulia hadithi na kutunga kazi mbalimbali za fasihi simulizi kama vile
vitendawili, methali, nahau, misemo, hadithi na nyinginezo ili kuwajengea
ujuzi wa kuweza kutunga na kuendeleza kazi mbalimbali za fasihi simulizi.
Licha ya hayo, jitihada zaidi zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji wa
somo la Kiswahili kwa jumla ili kuwajengea wanafunzi uwezo na ujuzi wa
kutumia lugha katika stadi zote nne za lugha yaani kusikiliza, kuzungumza,
kuandika na kusoma ikizingatiwa kuwa Kiswahili ni lugha ya Taifa.

Aidha, Uchambuzi huu unaonesha pia kuwa, zipo mada zinazohitaji jitihada
za dhati katika ufundishaji na ujifunzaji. Hii ni kwa sababu viwango vya
kufaulu vya mada hizo vimeshuka kwa muachano wa asilimia kubwa kutoka
viwango vizuri vya mwaka 2016 na kuwa vya wastani kwa mwaka 2017
isivyotarajiwa. Kwa mfano, kiwango cha kufaulu kwa mada ya Sarufi
(50.81%) kimeshuka kwa asilimia 35.39 kutoka asilimia 86.2, Mawasiliano
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na Utumizi wa Lugha (55.35%) kimeshuka kwa asilimia 40.95% kutoka
asilimia 96.3 na Fasihi Simulizi kimeshuka kwa asilimia 23.08 kutoka
asilimia 79.9.

Mwisho, taarifa hii ya upimaji kuhusu uchambuzi wa majibu ya wanafunzi
inatarajiwa kuwa chachu ya mabadiliko kutoka kiwango cha wastani cha
kufaulu na kuwa kiwango kizuri cha kufaulu katika mada mbalimbali za
somo la Kiswahili. Aidha, hii ni njia mojawapo ya utatuzi wa changamoto
kwa walimu na wanafunzi katika mchakato mzima wa ufundishaji na
ujifunzaji wa mada mbalimbali na kuelewa makosa mbalimbali
yanayosababisha kiwango cha kufaulu kuwa cha chini kwa baadhi ya mada
kwa lengo la kuinua kiwango hicho kipindi kijacho.

MAONI NA MAPENDEKEZO

Ili kuinua kiwango cha ufaulu katika somo la Kiswahili inapendekezwa
kuwa:

(@ Walimu wasisitize wanafunzi kutilia mkazo katika kujifunza mada za
Mawasiliano na Utumizi wa Lugha, Sarufi na Fasihi Simulizi (uhakiki
wa vipengele vya fani) kwani ni mada ambazo wanafunzi wameonesha
uwezo mdogo wa kuelewa katika kujibu maswali husika.

(b) Serikali iendelee kutoa semina elekezi kwa walimu waliopo kazini ili
kuwajengea uwezo zaidi katika ufundishaji wa mada mbalimbali za
somo la Kiswabhili ili kuinua kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi.

(c) Serikali na wadau wa elimu kwa jumla waweke na kusimamia
matumizi ya vitabu vya kiada vinavyotumika katika ufundishaji na
ujifunzaji wa somo la Kiswahili katika shule za sekondari nchini
Tanzania.

(d) Matumizi ya lugha fasaha ya Kiswahili yasisitizwe kwa wanafunzi
katika mazungumzo na maandishi yao ya kila siku ili kuongeza
umahiri katika lugha ya Kiswahili.

(e) Walimu wasisitize wanafunzi kusoma vitabu vya kiada na ziada na
matini mbalimbali za lugha ya Kiswabhili ili kuwajengea umahiri katika
stadi za kusoma na kuandika.
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KIAMBATISHO A

UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA KUFAULU KWA KWA WANAFUNZI
KATIKA MADA KWA MWAKA 2017

Na Mada Idadi ya Swali Asilimia ya Maoni
Wanafunzi waliopata
wastani wa asilimia

30 au zaidi

Fasihi simulizi Wastani

Mawa}5|_llano na 5na6 55 35 Wastani

Utumizi wa Lugha

Sarufi Wastani
3na4 50.81
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KIAMBATISHO B

ULINGANIFU WA VIWANGO VYA KUFAULU KWA WANAFUNZI KATIKA

MADA KWA MWAKA 2016/2017

Asilimia ya Wanafunzi
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