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DIBAJI 

Taarifa hii ya Uchambuzi wa Majibu ya Watahiniwa katika Mtihani wa Kuhitimu 

Kidato cha Nne (CSEE) 2023 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 

imeandaliwa ili kutoa mrejesho kwa watahiniwa, walimu, wazazi, watunga sera na 

wadau wa elimu kwa ujumla kuhusu ufaulu wa watahiniwa katika somo hili. 

Katika taarifa hii uchambuzi umefanyika katika majibu ya watahiniwa kwa kuwa 

mtihani ni kiashiria kimojawapo kinachoonesha mambo ambayo watahiniwa hao 

waliweza kujifunza kwa usahihi na yale ambayo hawakuweza kujifunza katika 

kipindi cha miaka minne ya Elimu ya Sekondari. 

 

Taarifa hii imeweka bayana jinsi ambavyo watahiniwa wameweza kupata alama za 

juu, wastani na za chini katika kila swali. Aidha, sampuli za majibu ya watahiniwa 

waliojibu vizuri na wale waliojibu vibaya zimeoneshwa. Vile vile, sababu 

mbalimbali zilizochangia baadhi ya watahiniwa kuweza kujibu maswali kwa 

usahihi zimeelezwa. Miongoni mwa sababu hizo ni pamoja na; kuelewa vema 

matakwa ya maswali na kuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada mbalimbali za 

somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Aidha, uchambuzi umebaini kuwa watahiniwa 

walioshindwa kujibu maswali kwa usahihi walikosa maarifa katika baadhi ya mada 

za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu na wengine walishindwa kubaini matakwa 

ya maswali. Uchambuzi umebaini pia udhaifu katika kujenga hoja katika kujibu 

maswali ya kujieleza kwa ufupi na yale ya insha. 

 

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato 

wa ufundishaji, ujifunzaji na upimaji ili hatimaye kuondoa changamoto 

zilizoainishwa katika taarifa hii na hatimaye kuongeza kiwango cha ufaulu cha 

watahiniwa katika mitihani ijayo. 

 

Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani na pongezi za dhati kwa wote 

waliohusika katika kuandaa taarifa hii ya uchambuzi.  

 

 
Dkt. Said Ally Mohamed 

KATIBU MTENDAJI 
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1.0 UTANGULIZI 
 

Taarifa hii ni matokeo ya uchambuzi wa majibu ya watahiniwa waliofanya 

Mtihani wa Taifa wa Kidato cha Nne (CSEE) mwezi Novemba 2023 katika 

somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Mtihani huu uliandaliwa kwa kuzingatia 

muhtasari wa somo husika uliotolewa mwaka 2012 kwa Kidato cha I hadi 

IV. 
 

Maswali yaliyotumika katika mtihani yaliandaliwa kutoka katika mada 15 

kati ya ishirini (20) zilizopo katika muhtasari wa somo. Aidha, maswali hayo 

yaligawanywa katika sehemu tatu; A, B na C zenye jumla ya alama 100. 

Sehemu A ilikuwa na maswali mawili (1 na 2), sehemu B ilikuwa na 

maswali sita (3 hadi 8) na sehemu C ilikuwa na maswali matatu (09, 10 na 

11). Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali yote katika sehemu A, B na 

maswali mawili kutoka sehemu C. 
 

Watahiniwa waliosajiliwa kufanya mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya 

Kiislamu mwaka 2023 walikuwa 83,763 kati yao watahiniwa 81,023 sawa na 

asilimia 96.73 walifanya mtihani. Idadi hiyo ya waliofanya mtihani 

inaonesha upungufu wa watahiniwa 3,207 ikilinganishwa na watahiniwa 

84,230 waliofanya mtihani wa somo hili mwaka 2022. Aidha, kati ya 

watahiniwa 81,023 waliofanya mtihani mwaka 2023, watahiniwa 65,982 

walifaulu katika madaraja mbalimbali. Jedwali lifuatalo linaonesha madaraja 

ya watahiniwa hao ikilinganishwa na mwaka 2022. 
 

Jedwali Na. 1: Ulinganifu wa Ufaulu kati ya Mwaka 2023 na 2022 

Mwaka % Ya Ufaulu 
Madaraja 

A B C D F 

2023 81.82 1,804 7,370 32,789 24,019 14,656 

2022 49.06 41 506 11,641 28,842 42,597 
 

Jedwali Na. 1 linaonesha ongezeko la kiwango cha ufaulu kwa asilimia 32.76 

mwaka 2023 ikilinganishwa na kiwango kilichofikiwa mwaka 2022. Aidha, 

idadi ya watahiniwa waliopata daraja F imepungua kwa takribani mara tatu 

ya idadi iliyokuwa mwaka 2022.  
 

Kuongezeka kwa kiwango cha ufaulu mwaka 2023 kumechangiwa na kukua 

kwa uelewa kuhusu dhana ya upimaji wa umahiri kwa wadau na kuakisi 

kuwepo kwa mabadiliko chanya katika mchakato wa ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo hili.   
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Taarifa hii imechambua majibu ya watahiniwa katika kila swali kwa 

kulinganisha matakwa ya swali husika na majibu yake na kile ambacho 

watahiniwa wamejibu. Aidha, sampuli za majibu ya watahiniwa 

zimeambatanishwa ili kuonesha namna watahiniwa walivyojibu maswali 

mbalimbali. Taarifa hii imebainisha changamoto zilizowakabili watahiniwa 

katika kujibu maswali ili zifanyiwe kazi. Pamoja na uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa, taarifa hii imebainisha ufaulu wa watahiniwa hao katika mada 

mbalimbali zilizopimwa. Madaraja ya ufaulu katika somo la Elimu ya Dini 

ya Kiislamu yalikuwa kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 2: Madaraja ya Ufaulu Somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 

ALAMA DARAJA MAONI 

75 – 100 A Vizuri Zaidi 

65 – 74 B Vizuri Sana 

45 – 64 C Vizuri 

30 – 44 D Inaridhisha 

0 – 29 F Dhaifu 

 

Jedwali Na. 2 linaonesha kuwa daraja la juu la ufaulu katika somo la Elimu 

ya Dini ya Kiislamu ni A na daraja la mwisho ni F. Pamoja na kuwepo kwa 

madaraja hayo matano ya ufaulu, taarifa hii itatumia madaraja matatu katika 

kuwasilisha ngazi za ufaulu ambayo ni: vizuri, wastani na dhaifu. Ufaulu 

utakuwa dhaifu ikiwa asilimia ya watahiniwa waliofaulu katika swali ni 0 

hadi 29. Ufaulu utakuwa wa wastani ikiwa watahiniwa waliofaulu katika 

swali ni kati ya asilimia 30 hadi 64 na ufaulu utakuwa mzuri ikiwa asilimia 

ya watahiniwa waliofaulu katika swali hilo ni 65 hadi 100. 

 

Aidha, hitimisho na mapendekezo kutokana na uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa umetolewa katika sehemu ya mwisho ya taarifa hii. Inatarajiwa 

kuwa matokeo ya uchambuzi huu yatatumika katika kuimarisha mchakato 

wa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kwa 

wanafunzi na hatimaye kuboresha kiwango cha ufaulu katika mitihani ijayo. 
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2.0 TATHMINI YA KILA SWALI 

 

Tathmini ya kila swali imefanyika kwa kubainisha alichotakiwa kufanya 

mtahiniwa kwa mujibu wa matakwa ya swali, umahiri uliokusudiwa katika swali 

au kipengele husika, kisha idadi ya watahiniwa waliojibu swali hilo na kiwango 

chao cha ufaulu katika kila swali. 

 

2.1 SEHEMU A: Majibu ya Kuchagua na Kuoanisha 

 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili (1 na 2). Swali la kwanza lilikuwa la 

kuchagua jibu sahihi kutoka katika machaguo matano (A, B, C, D na E). 

Swali hilo lilikuwa na vipengele kumi (10) ambapo kila kimoja kilikuwa na 

alama 1, hivyo; swali zima lilikuwa na alama 10. Swali la pili lilikuwa la 

kuoanisha lenye vipengele sita (6) ambapo kila kimoja kilikuwa na alama 1, 

hivyo, swali zima lilikuwa na alama 6. Kwa ujumla sehemu hii ilikuwa na 

alama 16.  

 

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua Jibu Sahihi 

Swali la 1 lilikuwa na vipengele kumi (i) - (x) kutoka katika mada za: 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu, Imani ya Kiislamu, Mtazamo wa 

Uislamu juu ya Dini, Fiqh, Mambo ya Lazima Kufanyiwa Maiti 

Muislamu, Bara Arab zama za Jahiliyah karne ya 6 A.D, Historia katika 

Uislamu, Sunnah na Hadith, Qur’an na Nguzo za Uislamu. Mtahiniwa 

alitakiwa kuchagua jibu sahihi kati ya machaguo matano aliyopewa (A, 

B, C, D na E) kisha kuandika herufi ya jibu hilo katika kijitabu chake 

cha kujibia. 

Takwimu zinaonesha kuwa swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote 

81,023 waliofanya mtihani. Kati yao watahiniwa 50,402 (62.21%) 

walipata alama 3 hadi 6 ambao ni ufaulu wa wastani. Watahiniwa 

21,974 (27.12%) walipata alama 3.5 hadi 6 ambao ni ufaulu mzuri na 

watahiniwa 8,647 (10.67%) walipata alama 0 hadi 2 ambao ni ufaulu 

dhaifu. Muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia ni kama 

unavyoonekana katika chati Na. 1. 
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                     Chati Na. 1: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 1 

 

Chati Na. 1 inaonesha kuwa, ufaulu katika swali hili ulikuwa mzuri 

kwani asilimia 89.33 ya watahiniwa walipata alama 3 hadi 10 

ikilinganishwa na asilimia 10.63 ya waliopata alama hafifu (0 hadi 2). 

Ufaulu mzuri katika swali hili umechangiwa na watahiniwa kuwa na 

maarifa ya kutosha katika mada zilizounda vipengele mbalimbali vya 

swali na uwezo wao wa kubaini matakwa ya vipengele hivyo. 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika kila kipengele umefanyika 

kama ifuatavyo;  

Katika kipengele cha (i); mtahiniwa alitakiwa kubaini jambo ambalo 

linazingatiwa katika Uislamu katika kufafanua maana ya Elimu. 

Kipengele hiki kilipima umahiri wa watahiniwa kuhusu dhana ya Elimu 

kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Watahiniwa walioelewa vema 

dhana hiyo walichagua jibu sahihi D Ufanisi na ubora wa vitendo, kwa 

kuwa katika Uislamu kipimo cha msingi cha Elimu ya mtu ni ufanisi 

wake katika kazi na vitendo au tabia njema.   

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, 

baadhi yao walichagua vipotoshi A Alama za ufaulu katika vyeti na C 

Aina ya ajira wanayoweza kupata, Vipotoshi A na C havikuwa sahihi 

kwani hoja hizo hazitoshelezi dhana ya elimu, kwakuwa elimu halisi ni 
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yale yanayobaki baada ya nadharia za darasani na vyeti unavyomiliki. 

Wengine walichagua kipotoshi B Uwezo wa kutambua mazingira. Hoja 

hii haikuwa sahihi kwani dhana ya elimu kwa mujibu wa Uislamu 

inazingatia maendeleo kamilifu ya mwanadamu katika mahitaji yake 

yote ya kimwili, kihisia, kiakili, na kiroho. Hivyo, elimu ikimuwezesha 

mwanadamu kutambua mazingira pekee haitoshelezi kukamilisha maana 

yake. Wengine walichagua kipotoshi E Uwezo wa kuchambua na 

kueleza. Hoja hii pia haikuwa sahihi kwani maana ya elimu kwa mujibu 

wa Uislamu inabainika katika vitendo na sio maneno.  

Kipengele cha (ii); mtahiniwa alitakiwa kubainisha itikadi ya Uislamu 

iliyoelezwa katika tafsiri ya Aya ya Qur’an inayosema, “Haitokei msiba 

katika ardhi wala katika nafsi zenu ila umekwisha andikwa katika kitabu 

kabla hatujaumba. Kwa yakini hilo ni sahali kwa Allah” Kipengele hiki 

kiliwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua maneno ya Allah (S.W) 

ili kubaini itikadi ya Kiislamu iliyozungumziwa ndani yake. Jibu sahihi 

katika kipengele hiki lilikuwa herufi C Qadar ya Allah (S.W), kwani 

Aya hiyo ilibainisha wazi juu ya mpango wa Mwenyezi Mungu (S.W) 

kwa viumbe na uwezo wake. 

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi walichagua herufi A, 

Upweke wa Allah, itikadi ambayo inajitokeza mara nyingi katika Aya 

zinazoeleza umoja wa Mwenyezi Mungu (S.W). B Vitabu vya Allah, 

Kitabu kilichotajwa kwenye Aya hiyo sio katika vitabu vya mwongozo 

ambavyo vimetajwa katika itikadi ya Uislamu bali ni kitabu cha 

kumbukumbu ya amali za mja. Kadhalika, waliochagua kipotoshi E 

Malaika wa Allah (S.W) na D Mitume wa Allah hawakuwa sahihi kwani 

ujumbe wa Aya husika haukutaja chochote kuhusu itikadi hizo. Kwa 

ujumla watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipotoshi 

hiki walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu nguzo za Imani 

ya Kiislamu na msisitizo wake katika Qur’an tukufu.   

Katika kipengele cha (iii); mtahiniwa alitakiwa kubainisha mfumo wa 

maisha ambao umeathiri tabia na mwendo wa mtu ambaye anajizuia na 

vyakula vizuri, anavaa nguo chakavu na kuishi katika nyumba isiyo 

sakafiwa akiamini kuwa kufanya hivyo ni kujikurubisha zaidi kwa 

Mungu. Kipengele hiki kilipima umahiri wa watahiniwa kuchambua 

dhana ya Dini na athari zake katika maisha ya wafuasi wake. 

Watahiniwa mahiri katika aina mbalimbali za Dini walichagua jibu 
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sahihi E Utawa. Watahiniwa hao walielewa vema kwamba sifa 

zilizotajwa kwa muhtasari katika kipengele hiki zilitosha kueleza athari 

zinazoonekana wazi kwa wafuasi wa itikadi hiyo.  

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki kwa ujumla hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu aina za Dini 

na athari zake kwa wafuasi wake. Baadhi yao walichagua kipotoshi A 

Uislamu. Jibu hili sio sahihi kwa sababu itikadi ya Uislamu inapishana 

na athari zilizotajwa kwani Uislamu unasisitiza ustawi wa mtu binafsi na 

jamii kwa ujumla. Wengine walichagua vipotoshi B Uyahudi na C 

ukristo itikadi ambazo pia zinapishana na athari zilizotajwa kwani Dini 

hizo katika nyanja ya ustawi wa waumini wake ni kama ulivyo Uislamu. 

Kadhalika, waliochagua kipotoshi D Umajusi walioshindwa kuelewa 

kuwa taathira ya Umajusi ni katika ibada zao za kishirikina za kuabudu 

moto.  

Kipengele cha (iv); mtahiniwa alitakiwa kubaini moja ya Ibada ambayo 

inaingia katika Fiqh-Muamalaat miongoni mwa Ibada alizopewa. 

Kipengele hiki kiliwapima watahiniwa umahiri wa kukumbuka Ibada 

mbalimbali na aina zake. Watahiniwa mahiri katika mada ya Fiqh 

waliweza kuchagua jibu sahihi B Mirathi, kwani walielewa kuwa Fiqh-

Muamaalat ni mahususi katika ibada za kijamii mfano ndoa, talaka, Eda, 

mirathi na biashara.  

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi kipengele hiki, 

hawakuweza kupambanua tofauti iliyopo kati ya Fiqh-Muamalat na 

Fiqh-Ibadaat. Hivyo, walichagua vipotoshi; A Sala, C Zakka, D Funga 

na E Hijja ambavyo vyote kwa ujumla vinaingia katika mifano ya Fiqh-

Ibadaat ambayo inahusiana na matendo maalumu ya kiibada ambayo pia 

ni nguzo katika Uislamu.  

Kipengele cha (v); mtahiniwa alitakiwa kubaini jambo ambalo ni lazima 

kutekelezwa katika mchakato wa kuosha maiti. Kipengele hiki 

kiliwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa mambo muhimu katika 

mchakato wa kumuosha maiti. Jibu sahihi katika kipengele hiki lilikuwa 

A Kumfunika shuka maiti gubigubi, ambapo watahiniwa weledi katika 

mada ya Mambo ya lazima kufanyiwa Maiti wa Kiislamu waliweza 

kulichagua, ulazima wa jambo hilo unaambatana na heshima ya 

kustiriwa aliyonayo mwanadamu hata kama atakuwa maiti.  
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Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hiki, 

walichanganya baadhi ya mazoea ya kijamii na matendo ya Sunnah 

katika kumuosha maiti. Baadhi yao walichagua kipotoshi B Kuanza na 

kumuweka Maiti udhu kitendo ambacho hakihesabiwi katika ulazima 

bali ni Sunnah iliyosisitizwa. Kadhalika kipotoshi E Kujizuia kuongea 

wakati wa kuosha nalo ni katika orodha ya mambo ya Sunnah. Wengine 

walichagua kipotoshi C Kutumia maji ya kisima au mto, maji hayo 

yanaruhusiwa kutumiwa kwakuwa ni twahara hata hivyo si lazima 

kutumiwa aina hiyo ya maji katika mchakato wa kuosha maiti, hivyo 

maji ya aina nyingine pia inawezekana kutumika ilimradi ni twahara. 

Vile vile kipotoshi D Kutumia kitanda kilichotobolewa, hakuna ulazima 

wa kutumia aina mahususi ya kitanda kwani waoshaji wanaweza 

kutekeleza wajibu huo hata ikiwa bila kitanda kinachopaswa 

kuzingatiwa ni kumuosha katika sehemu yenye faragha na 

itakayorahisisha mchakato wa uoshaji.  

Kipengele cha (vi); mtahiniwa alitakiwa kubaini sababu ya upinzani 

mkubwa wa Maquraysh kwa ujumbe wa Mtume Muhammad (S.A.W). 

Kipengele hiki kilipima umahiri wa mtahiniwa kuchambua historia ya 

juhudi za mwanzo za Mtume (S.A.W) akiwa Makkah. Watahiniwa 

mahiri katika historia ya Uislamu kipindi cha Makkah waliweza kujibu 

kwa usahihi kipengele hiki kwa kuchagua herufi A Walihofia kuharibika 

kwa maslahi yao ya kimali kwa kuwa walielewa vema kuwa Uislamu 

ungezuia njia zao za kuchuma mali kwa dhulma.  

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele hicho 

walionesha kukosa maarifa juu ya historia ya Uislamu kipindi cha 

Makkah. Baadhi yao walichagua kipotoshi B Waliogopa kuharibiwa 

kwa Makanisa yao, hoja ambayo haikuwa sahihi kwa sababu Maquraysh 

hawakuwa Wakristo bali walikuwa washirikina walioabudu masanamu. 

Wengine walichagua kipotoshi C Walihofia mustakbali wa miungu yao 

ya masanamu, sababu hii ilikuwa ni njia ya kuficha au kulinda tabaka la 

watawala na wenye mali kwa watu wengi wa kawaida. Wengine 

walichagua vipotoshi D Walihofia kupoteza ushawishi wa kuhudumia 

Qaaba na E Walihofia kufukuzwa katika mji mtakatifu wa Makka. 

Majibu haya sio sahihi kwa sababu haukuwa mpango wa Mtume 

Muhammad (S.A.W) kumfukuza mtu yeyote katika mji wa Makka bali 

ilikuwa ni kuwalingania Uislamu. Ukweli huu ulithibiti baada ya Mtume 

(S.A.W) kuikomboa Makka na kuitawala, kwani hakumfukuza Mtu 
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yeyote wala hakumlazimisha yeyote kusilimu na hata ufunguo wa Al-

Qaaba aliurudisha kwa kabila la Bani Abdi Dar kuendelea kushikilia 

licha ya kuwa baadhi yao bado walikuwa ni washirikina.  

Kipengele cha (vii); mtahiniwa alitakiwa kubainisha Nabii aliyepokea 

majukumu ya ulinganiaji wa Dini ya Allah (S.W) baada ya Yaaqub 

(A.S). Kipengele hiki kilipima umahiri wa watahiniwa kukumbuka 

Manabii wa Allah (A.S) kwa mpangilio wa kuletwa duniani. Jibu sahihi 

katika kipengele hiki lilikuwa herufi C Yusuf (A.S). Aidha, watahiniwa 

waliojibu kwa usahihi kipengele hiki walionesha kuwa na maarifa ya 

kutosha kuhusu historia ya Manabii wa Allah (S.W) na utaratibu wa 

kuletwa Duniani kutekeleza majukumu ya ulinganiaji wa Dini ya Allah 

(S.W). 

Kwa upande mwingine, baadhi ya watahiniwa walioshindwa kujibu kwa 

usahihi walikosa maarifa ya kutosha kuhusu silsila ya kuletwa Mitume 

hapa ulimwenguni. Hivyo, walichagua vipotoshi A Is-haq (A.S), B 

Mussa (A.S), D Il-yaas (A.S) na E Idrisa (A.S). Majibu haya sio sahihi 

kwa sababu Mitume waliyoorodheshwa walikuja kabla yao (Nabii Idrisa 

(A.S) na Is-haq (A.S)) na Mitume wengine walikuja baada yao (Nabii 

Mussa (A.S) na Nabii Il-yaas (A.S)). 

Kipengele cha (viii); mtahiniwa alitakiwa kubaini hoja inayothibitisha 

usahihi wa Hadithi kwa kuzingatia vigezo vya matini. Kipengele hiki 

kiliwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua vigezo vya Hadithi 

sahihi katika matini (maneno yaliyomo katika simulizi). Jibu la swali hili 

lilikuwa herufi E Kuwiana na mambo ya hakika, ambapo watahiniwa 

waliojibu kwa usahihi walionesha kuelewa vema vigezo vya Hadithi 

sahihi ambavyo ni Isnad na Matini. 

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki, walionesha kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu sayansi ya 

Hadithi. Baadhi ya watahiniwa hao walichagua kipotoshi A Wasimulizi 

wadhibitifu na B Wingi wa wasimulizi, ambavyo si vigezo vya Matini 

bali ni vigezo vya Sanad (silsila ya wasimulizi). Wengine walichagua 

vipotoshi C Kuandikwa na Bukhari na D Kuwepo kwenye vitabu sita, 

ambavyo pia sio vigezo vya matin bali ni vigezo vya Rawi (waandishi 

wa Hadithi).  
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Kipengele cha (ix); mtahiniwa alitakiwa kubaini sababu isiyo sahihi 

katika tukio la kushushwa Qur’an kidogo kidogo. Kipengele hiki 

kiliwapima watahiniwa umahiri wa kuelewa historia ya Qur’an na 

namna ilivyoshushwa. Watahiniwa weledi waliitambua sababu hiyo 

ambayo ilikuwa katika herufi B Kuwapa nafasi wengine kuleta mfano 

wake, kwani hoja hiyo haikuwa sababu ya kushushwa Qur’an kidogo 

kidogo bali ilikuwa ni changamoto endelevu kwa watu wote wanaopinga 

kuwa Qur’an inatoka kwa Allah (S.W). 

Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

hiki, walikosa maarifa ya kutosha kuhusu historia ya Qur’an. 

Watahiniwa hao walichagua vipotoshi A Kuuthibitisha moyo wa Mtume 

(S.A.W), C kufanya wepesi wa kufika ujumbe wake, D Waumini kupata 

wepesi wa kuihifadhi na E Kufanya wepesi katika utekelezaji wake.  

Ambavyo vyote vilikuwa na sababu sahihi zinazobainisha kushuka kwa 

Qur’an kidogo kidogo. Hivyo ni wazi kuwa Kwa ujumla, watahiniwa 

hao hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu historia ya Qur’an. 

Katika kipengele cha (x); mtahiniwa alitakiwa kubaini jambo ambalo 

linasisitizwa katika nguzo ya Shahada katika maisha ya Muumini.  

Kipengele hiki kiliwapima watahiniwa umahiri wa kuchambua nguzo ya 

kwanza ya Uislamu kivitendo. Watahiniwa mahiri katika nguzo hiyo 

walijibu kipengele hiki kwa kuchagua herufi E Wajibu wa kumtii Allah 

(S.W) na Mtume (S.A.W). Watahiniwa hao walielewa vema kuwa nguzo 

ya Shahada ni lango kuu la kujisalimisha na kujinyenyekeza kwa 

Mwenyezi Mungu (S.W) na Mtume wake (S.A.W) kwa maneno na 

vitendo katika safari yote ya maisha ya mwanadamu.  

Watahiniwa walioshindwa katika kipengele hiki walionesha kukosa 

maarifa ya kutosha kuhusu nguzo ya Shahada. Baadhi yao walichagua 

kipotoshi A Kufanya kazi za kutamkisha wengine, ambalo halikuwa 

sahihi kwa sababu sio msisitizo uliopo katika nguzo ya Shahada. 

Wengine walichagua kipotoshi B Kuanza jambo na jina la Allah (S.W) 

na Mtume (S.A.W), ambalo pia halikuwa sahihi kwani msisitizo huo upo 

kwenye Basmala na sio Shahada. Kadhalika, waliochagua kipotoshi C 

Hakuna Nabii mwingine isipokuwa Muhammad (S.A.W), hawa 

hawakuelewa msisitizo wa Shahadah kwani kuambatana kwa 

Muhammad (S.A.W) ni ishara ya wasila wa utii kwa Mwenyezi Mungu 

(S.W) na haikuashiria lolote kuhusu mwisho wa utume. Wengine 
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walichagua kipotoshi D Kutambua uwepo wa miungu wengi hapa 

duniani, ni sahihi kuwa jambo hili linapatikana ndani ya Shahada, hata 

hivyo si jambo lililosisitizwa kwa muumini kuishi nalo bali msisitizo 

wake ni katika kukanusha miungu hiyo na kumtii Allah (S.W) pekee. 

Kielelezo Na. 1.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa 

katika swali hili. 

 

                             Kielelezo Na. 1.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 1 

Kielelezo Na. 1.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa     

aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili. 

 

         Kielelezo Na. 1.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Swali la 1 

2.1.2 Swali la 2: Nguzo za Uislamu 

Swali hili lilitungwa kutoka mada ya Nguzo za Uislamu katika mada 

ndogo ya Kusimamisha Swala. Swali hili lilipima watahiniwa umahiri 

wa kuelewa nyakati za Sala. Aidha, mtahiniwa alitakiwa kuoanisha 

nyakati mahususi za Sala kulingana na mwenendo wa jua zilizotajwa 

katika orodha A (i) - (vi) na majina ya Sala zinazotekelezwa katika 

nyakati hizo katika orodha B (A) – (H) kisha kuandika herufi ya jibu 

sahihi kwa kila kipengele katika kijitabu chake cha kujibia. 
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Swali lilijibiwa na watahiniwa wote 81,023 waliofanya mtihani. Kati 

yao watahiniwa 34,291 (42.32%) walipata alama 4 hadi 6 ambao ni 

ufaulu mzuri na watahiniwa 31,176 (38.48%) walipata alama 2 na 3 

ambao ni ufaulu wa wastani. Aidha, watahiniwa 15,556 (19.20%) 

walipata alama 0 na 1 ambao ni ufaulu dhaifu. Chati Na. 2. inaonesha 

muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

                       Chati Na. 2: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 2 

 

Chati Na. 2 inaonesha kuwa ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa 

mzuri kwani asilimia 80.80 ya watahiniwa walipata alama 2 hadi 6 

ikilinganishwa na asilimia 19.20 ya watahiniwa waliopata alama 0 na 1. 

Watahiniwa waliofaulu kwenye swali hili walionesha kuwa na maarifa 

ya kutosha kuhusu Nyakati za Sala kwa kuzingatia mwenendo wa jua. 

Hivyo, waliweza kuoanisha kwa usahihi majira yaliyobainishwa katika 

Orodha A na majina ya Sala yaliyobainishwa katika Orodha B. 

Katika kipengele cha (i); mtahiniwa alitakiwa kubaini sala inayoingia 

kuanzia urefu wa kivuli unapokuwa sawa na kitu halisi hadi kivuli 

kinapokuwa mara dufu ya urefu wa kitu halisi. Watahiniwa mahiri 

waliweza kubainisha jibu sahihi ambalo ni herufi C Al-asr. Watahiniwa 

hao walielewa vema athari ya kivuli cha jioni hadi pale jua linapokaribia 

kuzama upande wa Magharibi ambapo baina ya wakati huo ndipo Sala 

19.20

38.48

42.32
Alama
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ya Asr inatakiwa. Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi, 

baadhi yao walichagua herufi F Maghrib ambalo halikuwa sahihi 

kwasababu Maghrib haipimwi kwa kivuli bali kuzama kwa jua na 

kujitokeza kwa mawingu mekundu. Wengine walichagua herufi G Al-

Ishaa. Nao pia hawakuwa sahihi kwakuwa Ishaa ni wakati wa giza 

baada ya mawingu mekundu ya magharibi kutoweka.  

Kipengele cha (ii); mtahiniwa alitakiwa kubaini sala inayotekelezwa 

kuanzia mawingu yanapobadilika na kuwa ya njano hadi usiku wa 

manane. Watahiniwa waliojibu vema kipengele hiki walichagua herufi G 

Al-Ishaa. Watahiniwa hao walielewa vizuri kuwa mabadiliko ya 

mawingu na kuwa ya njano ndio mwanzo wa giza pia walielewa kuwa 

Sala hii ndio pekee miongoni mwa Sala tano ambayo ina muda mrefu 

kati ya kuingia kwake hadi kuisha. Aidha, watahiniwa walioshindwa 

kujibu kwa usahihi baadhi yao walichagua herufi E Al-fajr jibu ambalo 

lipo mbali na wakati uliotajwa kwani Sala hii inaanza pale inapoonekana 

ishara ya weupe upande wa mashariki.  Wengine walichagua F Maghrib, 

ambayo pia ilitofautiana sana na wakati uliotajwa kwani Maghrib ni sala 

yenye muda mfupi zaidi baina ya kuingia na kutoka kwake, kinyume na 

Sala ya Ishaa ambayo ndio jibu sahihi. 

Katika kipengele cha (iii); mtahiniwa alitakiwa kubaini Sala 

inayotekelezwa baada ya jua kugeuka upande wa magharibi hadi pale 

urefu wa kivuli unapokuwa sawa na kitu halisi. Watahiniwa waliojibu 

kwa usahihi katika kipengele hiki walichagua herufi D Dhuhur, 

watahiniwa hao walielewa vema kuwa wakati uliotajwa unaingia mara 

tu baada ya kupita kwa wakati ulioharamishwa kusali (wakati ambao 

mtu anakikanyaga kivuli chake). Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa 

usahihi baadhi yao walichagua herufi B Istisqaa ambayo si sahihi kwani 

Istisqaa ni Sala ambayo haina muda maalumu isipokuwa haitekelezwi 

katika nyakati zilizoharamishwa. Sala hiyo inaletwa ikiwa kuna hitajio la 

mvua (kuondosha ukame). Wengine walichagua herufi C Al-asr, ambayo 

si sahihi kwani Sala ya Asr inaanza mara baada ya kufanana urefu wa 

kivuli cha kitu halisi hadi kivuli hicho kitakapokuwa maradufu.  

Katika kipengele cha (iv); mtahiniwa alitakiwa kubaini Sala 

inayotekelezwa kuanzia pale ambapo alama ya mstari mweupe 

inapojitokeza upande wa mashariki hadi mwangaza unapodhihiri. 

Watahiniwa weledi wa nyakati za Sala walichagua herufi E Al-fajr. 
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Watahiniwa hao walielewa vema kuwa muda wa kuingia na kutoka kwa 

Sala ya Al-fajr inaingia pale ishara ya mwangaza inapojitokeza upande 

wa mashariki. Aidha, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi, 

baadhi yao walichagua herufi D Dhuhr ambalo ni kosa la wazi kwani 

Dhuhr ni mchana na wangine walichagua herufi H Qusufi, ambalo pia si 

sahihi kwani Sala hii inajitokeza wakati wa kupatwa kwa jua au mwezi. 

Kwa ujumla watahiniwa hao walikosa maarifa juu ya nyakati za Sala. 

Kipengele cha (v); mtahiniwa alitakiwa kubaini Sala inayotekelezwa 

kuanzia jua linapozama hadi pale mawingu mekundu yanapobadilika na 

kuwa ya njano. Watahiniwa mahiri kuhusu nyakati za Sala walichagua 

jibu sahihi F Maghrib, wakati ambao ni mfupi sana kati ya nyakati tano 

za Sala za Faradh. Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi, 

baadhi yao walichagua kipotoshi G Al-Ishaa Sala ambayo inaingia baada 

ya magharibi yaani kuanza kwa usiku. Wengine walioanisha na 

kipotoshi B Istisqaa, ambayo ni Sala ya kuomba mvua na haifungamani 

na wakati maalumu. Kwa ujumla katika swali hili watahiniwa 

walioshindwa kujibu kwa usahihi walionesha ukosefu wa maarifa ya 

kutosha na wengine kutokuwa na maarifa kabisa kuhusu nyakati za Sala. 

Katika kipengele (vi); mtahiniwa alitakiwa kubaini Sala inayotekelezwa 

baada ya kuchomoza kwa jua kiasi cha mita tatu hadi kabla ya jua kufika 

kati kati. Watahiniwa weledi kuhusu nyakati za Sala walichagua jibu 

sahihi A Dhuha, Sala ambayo ni Sunnah muhimu aliyoifundisha Mtume 

(S.A.W). Aidha, watahiniwa waliokosa maarifa juu ya Sunnah hii baadhi 

yao walichagua herufi H Qusufi, ambayo ni Sala ya kupatwa kwa mwezi 

au jua. Wengine walichagua herufi E Al-fajr ambao walikosa maarifa na 

kuchanganya muda wa kuingia kwa Sala ya Al-fajr na wakati wa kuingia 

Sala ya Dhuha kwa kuwa nyakati hizo zinakaribiana. Kielelezo Na. 2.1 

kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 

 

        Kielelezo Na. 2.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 2 
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Kielelezo Na. 2.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa     

aliyeshindwa kujibu kwa usahihi swali hili. 

 

                       Kielelezo Na. 2.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi ya Swali la 2 

2.2 SEHEMU B:  Majibu Mafupi 

Sehemu hii ilikuwa na maswali sita ya majibu mafupi, kutoka mada za 

Nguzo za Imani, Familia ya Kiislamu, Dola ya Kiislamu Madina, Mfumo wa 

jamii ya Kiislamu, Haki na Uadilifu na Historia ya Uislamu baada ya 

Kutawafu Mtume (S.A.W) hadi hivi leo. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali lilikuwa na alama tisa (9), hivyo, jumla ya alama zote 

zilikuwa 54.  

 

2.2.1 Swali la 3: Nguzo za Imani. 

Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kubainisha tofauti sita baina ya 

Malaika na wanadamu. Swali hili lilipima umahiri wa watahiniwa 

kuchambua sifa mbalimbali zinazowatofautisha baina ya viumbe 

wanadamu na malaika. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 81,023 (100%) walifanya swali 

hili, ambapo kati yao watahiniwa 50,066 (61.79%) walipata alama 6 

hadi 9 ambao ni ufaulu mzuri.  Watahiniwa 22,753 (28.08%) walipata 

alama 2.5 hadi 5.5 ambao ni ufaulu wa wastani na watahiniwa 8,204 

(10.13%) walipata alama 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Chati Na. 3 

inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia.  
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Chati Na. 3: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 3 

Chati Na. 3 inaonesha hali ya ufaulu mzuri wa watahiniwa katika swali 

la 3 kwani asilimia 89.87 wamepata alama 2.5 hadi 9 ukilinganisha na 

asilimia 10.23 walio na ufaulu dhaifu.  

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa waliofaulu 

umeonesha kuwa, watahiniwa hao walikuwa na maarifa ya kutosha    

kuhusu tofauti baina ya malaika na wanadamu. Aidha, katika majibu yao 

walieleza hoja mbalimbali zinazoonesha tofauti hizo kama vile: (i) 

Malaika wameumbwa kutokana na nuru wakati wanadamu wameumbwa 

kwa udongo, (ii) Malaika hawana jinsia wakati wanadamu wanajinsia, 

(iii) Malaika ni viumbe wa kiroho wenye mbawa wakati wanadamu 

wameumbwa kwa maada bila ya mbawa, (iv) Malaika hawamuasi Allah 

(S.W) wakati wanadamu wanaweza kumuasi Allah (S.W), (v) Malaika 

hawana matashi ya kimwili kama vile kula, kulala, wakati wanadamu 

wana matashi ya kimwili na (vi) Malaika wanaweza kujimithilisha 

katika maumbile mbalimbali wakati wanadamu hawawezi kujibadili na 

kuwa kiumbe kingine kwa kiini macho (vii) Malaika hawaonekani katika 

maumbile yao ya asili (isipokuwa katika hali tatu, kwenye kutoa roho 

kwenye kutoa roho, siku ya kiama na peponi au motoni) wakati 

mwanadamu anaonekana, (viii) Malaika hawana hiyari kwa 

wanayoyafanya tofauti na wanadamu ambao wamepewa uchaguzi wa 

njia waitakayo, (ix) Malaika daraja lao halibadiliki tofauti na 

10.13

28.08

61.79
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wanadamu daraja lao linabadilika (wakifuata yale walioamrishwa 

Wanadamu wanakuwa na daraja bora zaidi kuliko Malaika) na 

wanapomuasi Allah (S.W) wanakuwa dhalili kuliko wanyama), (x) 

Malaika ni mtumishi wa Allah (S.W) lakini wanadamu ni makhalifa wa 

Allah (S.W) (xi) Malaika wana elimu ya kutekeleza kazi au majukumu 

yao maalumu waliopangiwa na Mwenyezi Mungu wakati wanadamu 

wana elimu pana katika nyanja mbalimbali na (xii) Malaika ni wengi 

wakati binaadamu ni wachache. Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha sampuli 

ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 

 

                          Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 3 

Uchambuzi zaidi umeonesha kuwa watahiniwa waliopata alama za chini 

katika swali hili walikosa maarifa ya kutosha kuhusu tofauti baina ya 

Malaika na wanadamu na wengine walishindwa kubaini matakwa ya 

swali hilo. Sababu hizo zimejitokeza kutokana na aina ya majibu 

yaliyotolewa na watahiniwa hao katika kujibu swali hili. 
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Miongoni mwa watahiniwa walioonesha kukokosa maarifa kuhusu sifa 

zinazowatofautisha Malaika na wanadamu walitoa hoja kama vile: (i) 

Malaika ameumbwa kwa ajili ya kumuabudu Allah (S.W) mpaka siku ya 

mwisho, (ii) Mwanadamu hafikii lengo la kuumbwa kwake, (iii) Malaika 

ameumbwa kwa umbile lililo bora (iv) Malaika ameumbwa ili afikie 

lengo la kuumbwa kwake wakati wanadamu ni tofauti, (v) Mwanadamu 

umbile lake ni la kidini wakati Malaika ni kiumbe kilicho hai.  

Wengine walieleza: (i) Malaika ni viumbe walioumbwa na majukumu 

yao ili kuwafikishia Wanadamu wakati Wanadamu ni viumbe 

waliojaaliwa akili na ufahamu, (ii) Malaika ni viumbe walioletwa na 

Mwenyezi Mungu kuwatakia rehma viumbe wakati Wanadamu ni 

viumbe walioletwa kuja kumuabudu Allah na Mtume wake pamoja na 

Maswahaba zake. (iii) Malaika ni viumbe walioteremshiwa Wahyi lakini 

Mwanadamu ni mtu alieumbwa kutokana na udongo, (iv) Malaika 

wamepewa miujiza lakini Mwanadamu hawakupewa miujiza, (v) 

Malaika ni watumishi wa Allah lakini Wanadamu si watumishi wa Allah, 

(vi) Malaika wameumbwa kutokana na nuru lakini Wanadamu 

hawakuumbwa kutokana na nuru. Wengine wameandika: (i) Malaika ni 

waamnifu lakini Wanadamu si waminifu, (ii) Malaika ni viumbe 

walioumbwa na matashi ya Mwenyezi Mungu lakini wanadamu 

hawakuumbwa na matashi.  

Kadhalika, baadhi ya watahiniwa waliandika; (i) Malaika wameumbwa 

kwa moto lakini mwanadamu ni kiumbe dhaifu, (ii) Malaika ni viumbe 

wanaoamrishwa lakini mwanadamu hawezi ukaamrishwa na mwenyewe 

Allah,(iii) Malaika hawana miguu lakini wanadamu wana miguu, (iv) 

Malaika wana Imani juu ya uwepo wa Allah lakini mwanadamu hana 

Imani, (v) Malaika ni kiumbe aliyeteuliwa na Allah (S.W) kwa ajili ya 

kufanya mema lakini wanadamu wameletwa duniani kwa ajili ya 

kukisoma kitabu kitukufu ambacho ni Qur’an na kusali na (vi) Malaika 

ni kiumbe aliyepewa uwezo wa kutambua mema na mabaya lakini 

wanadamu nao wamepewa uwezo mdogo wa kujua mema na mabaya. 

Baadhi ya majibu haya yaliashiria kukosa maarifa ya kutosha kwa 

watahiniwa na wengine kushindwa kuelewa matakwa ya swali husika, 

hivyo; wakaandika hoja zisizo na mantiki. Kielelezo Na. 3.1 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika 

swali hili. 
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    Kielelezo Na. 3.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 3 

Katika kielelezo Na 3.1 mtahiniwa ametoa hoja ambazo hazioneshi 

tofauti baina ya mwanadamu na malaika bali baadhi ya hoja hizo ni sifa 

zinazofanana na zingine ni sifa za kipekee za mwanadamu au malaika.  

2.2.2 Swali la 4: Familia ya Kiislamu. 

Swali la nne lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b), kutoka katika mada 

ndogo ya Ndoa katika Uislamu na Talaka na Eda. Katika kipengele 4 (a) 

mtahiniwa alitakiwa kubainisha udhaifu wa madai kuwa Mahari 

yanashusha hadhi ya mwanamke kwa kutumia hoja tatu. Kadhalika, 

katika kipengele 4 (b) mtahiniwa alitakiwa kutoa sababu tatu za 

mwanamke wa Kiislamu aliyefiwa na mumewe kukaa Eda. Swali hili 

lilipima umahiri wa watahiniwa kuchambua dhana ya Mahari na Eda 

katika sharia ya Kiislamu.   

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa wote 81,023 (100%) walifanya 

swali hili. Kati yao, watahiniwa 35,975 (44.40%) walipata 0 hadi 2 

ambao ni ufaulu dhaifu. Watahiniwa 35,901 (44.31%) walipata alama 

2.5 hadi 5.5 ambao ni ufaulu wa wastani na watahiniwa 9,147 (11.29%) 

walipata alama 6 hadi 9 ambao ni ufaulu mzuri. Muhtasari wa ufaulu wa 

watahiniwa hao ni kama unavyoonekana katika Chati Na. 4. 
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                              Chati Na. 4: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 4 

 

Chati Na. 4 inaonesha kuwa, ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa 

wa wastani kwani asilimia 55.60 ya watahiniwa walipata alama 2.5 hadi 

9 ikilinganishwa na asilimia 44.40 waliopata ufaulu dhaifu.  

Watahiniwa waliofaulu katika kipengele cha 4 (a) walionesha kuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu Ndoa ya Kiislamu na walielewa vema 

matakwa ya swali. Hivyo, waliweza kutumia maarifa yao vizuri na 

kujibu kama ifuatavyo; (i) Mahari ni zawadi ya mwanamke ambayo 

anastahili kupewa na mume anaetaka kumuoa, (ii) Mahari ni ishara ya 

heshima ya utu wa mwanamke na (iii) Mahari sio bei ya kumnunua 

mwanamke kama inavyotazamwa na wasiokuwa Waislamu bali ni haki 

yake kutoka kwa Allah (S.W) aliyeamrisha wanaume kuwapa mahari 

wanawake wanaotaka kuwaoa. Kielelezo Na. 4.1 (a) kinaonesha sampuli 

ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili.   

 

                             Kielelezo Na. 4.1 Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 4 (a) 
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Katika kipengele cha 4 (b) Watahiniwa hao walibainisha sababu 

mbalimbali za kukaa Eda kama vile; (i) Kumfanya mwanamke 

kuliwazika kutokana na msiba mkubwa uliompata, (ii) Kuangalia kama 

mwanamke ni mjamzito ili ajulikane baba wa mtoto na (iii) Kutii amri 

ya Allah (S.W) kwa kutaraji malipo mbele ya Haki. Kielelezo Na. 4.2 (b) 

kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili.  

 

                            Kielelezo Na. 4.2 Sampuli ya Majibu Sahihi Katika Swali la 4 (b) 

Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha 

kuwa, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili 

walikosa maarifa ya kutosha katika mada ya Ndoa katika Uislamu. Vile 

vile, baadhi yao walishindwa kubaini matakwa ya swali, hali 

iliyosababisha watahiniwa hao kushindwa kujibu swali ipasavyo. Katika 

kipengele cha 4 (a) baadhi ya watahiniwa walioshindwa kuelewa 

matakwa ya swali walitoa hoja kama vile; (i) Mwanamke atakuwa hana 

raha kwa ndoa yake kwa sababu muda wote atakuwa anasumbuliwa, (ii) 

Mwanamke atashushwa hadhi kwa mume na (iii) Mwanamke atakuwa 

sio mvumilivu na hatakuwa na subra na kwenye ndoa yake. Mtahiniwa 

mwingine aliandika; (i) Hawafuati mwenendo wa Mtume (S.A.W), (ii) 

Wanatoa maamuzi yasiyofaa kupitia nafsi zao, (iii) Hawajui na 

hawafahamu vema hadhi ya mwanamke katika Uislamu. Vilevile, baadhi 

ya watahiniwa waliandika; (i) Kwa mujibu wa sheria za Kiislamu 

mahari hayo yasingekuwa yanatolewa kama ingekuwa inashusha hadhi 

ya mwanamke, (ii) Jee aliyeamrisha mahari hayo kutolewa yeye alikuwa 

hajui hilo; hivyo alieamrisha kutoleana mahari ni kumshusha 

mwanamke hadhi yake hapo isingeliruhusiwa na (iii) Jee hakuna 

umuhimu wowote wa kutoleana mahari? Majibu haya yaliashiria kuwa 

watahiniwa hao walishindwa kubaini matakwa ya swali, hivyo, 

walishindwa kutoa hoja muafaka kwa mujibu wa swali. Kielelezo Na. 

4.3 (a) kinaonesha sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika 

swali hili. 
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Kielelezo Na. 4.3 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 4 (a) 

Kadhalika, katika kipengele cha 4 (b) watahiniwa walioshindwa kujibu 

kwa usahihi baadhi yao walitoa hoja kama vile; (i) Sababu moja wapo ni 

kwa ajili ya kutimiza muda wa kumlilia mumewe huyo huka eda pia 

kunamsaidia mwanamke awe karibu na mungu kwa ajili ya kumuombea 

mema. (ii) Humfanya mwanamke huyo aondokewe, na hali ya upweke 

katika maisha yake ya kipindi chote cha eda na (iii) Humfanya 

mwanamke huyo kuwa karibu na Allah (S.W) kwa kumtakia mema 

mumewe alietangulia mbele ya haki. Mtahiniwa mwingine alijibu; (i) 

Mwanamke kupata haki alizoachiwa na mumewe mfano mirathi.   

Wengine waliandika; (i) Sababu watakuja waume kumposa hajamaliza 

eda yake, (ii) Kwa sababu eda hiyo yupo hukinga jasho la zinaa na (iii) 

Kwa sababu atachafua eda yake. Majibu haya yalionesha kuwa 

watahiniwa hao hawakuelewa vema matakwa ya swali. Kielelezo Na. 4. 

(b) kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

kwa usahihi. 

 

                         Kielelezo Na. 4.2; Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 4 (b) 
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Katika kielelezo namba 4.2 mtahiniwa alishindwa kutoa majibu sahihi 

yanayokidhi matakwa ya swali hili.  

2.2.3 Swali la 5: Dola ya Kiislamu Madina.                                                                                                        

Swali hili lilikuwa na kipengele viwili (a) na (b), kutoka katika mada ya 

Dola ya Kiislamu Madina ambapo katika kipengele cha 5 (a) mtahiniwa 

alitakiwa kutathmini faida tatu walizopata Waislamu baada ya matokeo 

ya vita ya Badr. Kipengele cha 5(b); mtahiniwa alitakiwa kulinganisha 

vitimbi vitatu vya wanafiki wa Madinah walivyomfanyia Mtume 

Muhammad (S.A.W) na vile wanavyofanyiwa Waislamu wa leo. Katika 

swali hili watahiniwa walipimwa umahiri wao katika kuchambua 

historia ya Uislamu kipindi cha Madinah na mafunzo mbalimbali 

yaliyopatikana kutoka katika uzoefu huo.  

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 81,023 (100%) waliofanya 

mtihani walifanya swali hili. Kati yao watahiniwa 40,278 (49.71%) 

walipata alama 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Watahiniwa 29,753 

(36.72%) walipata alama 2.5 hadi 5.5 ambao ni ufaulu wa wastani na 

watahiniwa 10,992 (13.57%) walipata alama 6 hadi 9 ambao ni ufaulu 

mzuri. Chati Na. 5 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao 

kwa asilimia. 

 

Chati Na. 5: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 5 

Chati Na. 5 inaonesha kuwa ufaulu wa watahiniwa katika swali ulikuwa 

wa wastani kwa kuwa asilimia 50.29 ya watahiniwa walipata alama 2.5 

hadi 9.  
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Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa waliojibu kwa 

usahihi katika kipengele cha 5 (a) ulibaini kuwa watahiniwa hao 

walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu historia ya Dola ya Kiislamu 

Madina na walielewa vema matakwa ya swali. Aidha, watahiniwa hao 

walibainisha faida tatu walizopata Waislamu baada ya matokeo ya vita 

vya Badr kama vile; (i) Kuongezeka nguvu ya Uislamu na matumaini ya 

kusimamisha Uislamu pamoja na kuwepo kwa chuki za makafiri na 

washirikina, (ii) Kuonekana kwa nguvu ya Dola ya Kiislamu kwa 

kuweza kusimama dhidi ya maadui, (iii) Kudhihirika kwa ishara kuwa 

Uislamu ni Dini ya Allah (S.W).  Kielelezo Na. 5.1 (a) kinaonesha 

sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 

 

Kielelezo Na. 5.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 5 (a). 

 

Katika kipengele cha 5(b); watahiniwa hao waliweza kulinganisha 

vitimbi vya wanafiki wa Madina walivyomfanyia Mtume (S.A.W) na 

wanavyofanyiwa Waislamu wa leo ambapo walitoa hoja kama vile; (i) 

Kutaka kumuua Mtume (S.A.W) na kuutokomeza Uislamu. Baadhi ya 

waislamu kushirikiana na maadui wa Uislamu kuuchafua Uislamu, (ii) 

wanafiki wakiongozwa na Abdala bin Ubayyi walichochea ugomvi baina 

ya Ansar na Muhajirina, baadhi ya Waislamu huchochea ugomvi baina 

ya Waislamu hususani katika tofauti za madhehebu na (iii) kumsaliti na 

kuvunja ahadi zao na Mtume (S.A.W) katika mikataba waliokubaliana 

mfano mkataba wa Hudaybiyya, baadhi ya Waislamu wanatumiwa na 

maadui wa Uislamu na kuwasaliti waislamu wenzao. Kielelezo Na. 5.2 

(b) kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 
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Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 5 (b) 

 

Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa ulibaini 

kuwa, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi swali la 5 (a) na (b) 

walikosa na maarifa ya kutosha kuhusu historia ya Dola ya Kiislamu 

Madina na wengine walishindwa kubaini matakwa ya swali. Miongoni 

mwao walitoa hoja kama vile: (i) Waislamu kurudi Madina na Makka, 

(ii) Waislamu kuona jeshi pinzani ni wachache (iii) Waislamu 

kusamehewa na Allah. Wengine walieleza (i) Waislamu walipata 

kurejea Makka na kufanya Umrah kwa mara ya kwanza (ii) Waislamu 

walipata makafiri wakubwa wakubwa waliosilimu kwa mfano Walidi bin 

Walidi na Abuu Sufiyani. Majibu hayo hayakuwa sahihi kwa sababu 

watahiniwa walichanganya umuhimu na faida za Mkataba wa 

Hudaibiyyah badala ya matokeo ya vita vya Badr. Hivyo, mtahiniwa 

hakuweza kupata alama. Kadhalika, mwingine aliandika; (iii) Walitishia 

vita makabila yasiyo ishi baina ya Makka na Madina, (ii) Walitishia vita 

kwa watu wa kabila jengine (iii) Waliingia Madina kwa siri na kuingia 

navyo Makka. Majibu hayo hayakuwa sahihi kwa sababu mtahiniwa 

alizungumzia njama za Makafiri dhidi ya Waislamu wa Makka badala ya 

matokeo ya vita vya Badr. Kielelezo Na. 5.3 kinaonesha sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi katika kipengele 

cha 5 (b).  
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                      Kielelezo Na. 5.3: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 5(a) 

Katika kielelezo Na 5.3 mtahiniwa ametaja baadhi ya matukio 

yaliyojitokeza katika vita vya Badr badala ya kubainisha faida za 

matokeo ya vita hivyo.  

Katika kipengele cha 5 (b); watahiniwa walioshindwa kujibu kwa 

usahihi walitaja matukio kama vile; (i) Kuidharau Dini ya Mwenyezi 

Mungu, (ii) Kuvunja nyumba za Mwenyezi Mungu. Watahiniwa wengine 

walijibu; (i) Walimlaghai Mtume kutaka kumuua pamoja na Uislamu na 

Waislamu, (ii) Kutaka kuwaua waislamu katika vita hatimae kuwashinda 

maadui na (iii) Kutaka kuiporomosha Dola ya Mtume (S.A.W). Matukio 

ambayo hayakujitokeza kwa wanafiki katika zama za Mtume (S.A.W) 

wala hayakuwa na uhusiano na sasa. 

Watahiniwa ambao hawakuelewa matakwa ya kipengele hiki baadhi yao 

walitoa hoja kama vile; (i) Kuendeleza Dola ya Kiislamu Madina, (ii) 

Kuchagua kiongozi aliyekuwa bora na (iii) Kukubaliana kiujumla kwa 

kumchagua kiongozi. Hoja hizi ziliashiria kueleza mchango wa 

Masahaba (R.A) kinyume na matakwa ya swali katika kipengele husika. 

Kielelezo Na. 5.4 (b) kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu kwa usahihi. 
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                          Kielelezo Na. 5.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 5(b) 

2.2.4 Swali la 6: Mfumo wa Jamii ya Kiislamu. 

Swali hili lilikuwa na vipengele viwili (a) na (b) kutoka katika mada ya 

Mfumo wa jamii ya Kiislamu katika mada ndogo ya Misingi ya Maadili 

katika Uislamu. Katika kipengele cha 6(a) mtahiniwa alitakiwa 

kubainisha lengo la kuumbwa kwa Mwanadamu na katika kipengele cha 

6(b); mtahiniwa alitakiwa kutumia hoja mbili kuonesha tofauti kati ya 

Mwanadamu na mnyama. Katika swali hili mtahiniwa alipimwa umahiri 

wake wa kiuchambuzi kutoka katika kubainisha tofauti kati ya 

mwanadamu na mnyama akihusianisha maumbile na mifumo 

waliyowekewa na Mwenyezi Mungu (S.W). 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa wote 81,023 (100%) walifanya 

swali hili. Kati yao watahiniwa 34,826 (42.98%) walipata alama 6 hadi 9 

ambao ni ufaulu mzuri. Watahiniwa 30,091 (37.14%) walipata alama 2.5 

hadi 5.5 ambao ni ufaulu wa wastani na watahiniwa 16,106 (19.88%) 

walipata 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Chati Na. 6 inaonesha 

muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao katika asilimia. 
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Chati Na 6: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 6 

Chati Na. 6 inaonesha ufaulu mzuri wa watahiniwa katika swali kwa 

kuwa asilimia 80.12 walipata alama 2.5 hadi 9 ikilinganishwa na 

asilimia 19.88 ya watahiniwa waliopata ufaulu dhaifu.  

Watahiniwa waliofaulu vizuri katika swali hili walionesha kuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu misingi ya maadili kwa mujibu wa Uislamu 

na walielewa vema matakwa ya swali hivyo waliweza kubainisha lengo 

la kuumbwa kwa mwanadamu na kutoa hoja zinazotofautisha baina ya 

mwanadamu na mnyama.  Katika kipengele cha 6(a), watahiniwa hao 

walibainisha vema lengo la kuumbwa kwa Mwanadamu kuwa; Ni 

kumuabudu Allah (S.W) kwa kufuata yale aliyoamrisha na kuacha 

aliyoyakataza katika kila kipengele cha maisha yake ya kibinafsi na 

kijamii. Kielelezo Na. 6.2 (a) kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa katika swali hili. 

 

                     Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 6(a) 
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Aidha, katika kipengele cha 6(b); watahiniwa hao walionesha tofauti 

zilizopo baina ya Mwanadamu na mnyama kwa hoja bayana kama vile; 

(i) Mwanadamu ni kiumbe mwenye akili lakini wanyama hawana akili, 

(ii) Mwanadamu ni kiumbe aliyeumbwa kwa lengo la kumuabudu Allah 

(S.W) lakini wanyama wameumbwa kwa lengo la kumtumikia 

mwanadamu, (iii) Mwanadamu amepewa uwezo wa kutafuta Elimu 

yenye kumuwezesha kuendesha maisha yake hapa ulimwenguni kwa 

wepesi na kwa ufanisi lakini wanyama hawana uwezo wa kutafuta elimu, 

(iv) Mwanadamu ana uhuru wa kuchagua na kutenda alitakalo ndani  ya 

kanuni za kimaumbile wakati wanyama hawana uwezo huo na (v) 

Binadamu ana maisha ya milele baada ya kufa wakati wanyama baada 

ya kuhukumiwa watageuka mchanga. Kielelezo Na. 6.2 (b) kinaonesha 

sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 

 

                         Kielelezo Na. 6.2: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 6 (b) 

Kwa upande mwingine, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi 

katika swali hili baadhi yao walishindwa kuelewa matakwa ya swali, na 

wengine hawakuwa na maarifa ya kutosha. Katika kipengele cha 6 (a), 

baadhi ya watahiniwa walioshindwa kubaini matakwa ya swali 

walichanganya majibu kwa kuandika hadhi ya Mwanadamu hapa 

ulimwenguni (khalifa) badala ya kubainisha lengo la kuumbwa kwa 

Mwanadamu ambalo ni kumuabudu Allah (S.W) katika kila kipengele 

cha maisha yake ya kibinafsi na kijamii. Vile vile watahiniwa wengine 

walichanganya lengo la Ibada ya Sala na lengo la kuumbwa 

Mwanadamu. Baadhi ya watahiniwa hao walitoa hoja kama vile; Lengo 

la kuumbwa kwa mwanadamu ni kuwa Khalifa wa Allah (S.W) hapa 
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ulimwenguni. Kielelezo Na. 6.3 (a) kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili kwa usahihi. 

 

Kielelezo Na. 6.3: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 6 (b) 

Katika kipengele cha 6(b); baadhi ya watahiniwa hao walieleza kuwa; (i) 

mwanadamu ametofautiana na mnyama ili kufanya ibada, (ii) 

Mwanadamu ni kiumbe ambae ameumbwa na miguu miwili na mikono 

miwili na mnyama ni kiumbe ambae ameumbwa na Allah kwa umbile 

lake la kinyama na ameumbwa kwa miguu minne. Maelezo hayo 

yaliashiria kuwa watahiniwa walishindwa kubainini matakwa ya 

kipengele hicho hivyo, wakaeleza malengo ya tofauti baina ya wanyama 

na wanadamu. 

Wengine waliandika; (i) Mwanadamu katika kuishi kwake ni lazima 

apate pahala pazuri pa kula na kufanyia vitu vyengine lakini mnyama 

hana sehemu maalumu pa kula wala kupumzika, (ii) Mwanadamu 

habadiliki na kuwa mchanga wakati au siku ya kiama lakini mnyama 

anabadilika na kuwa mchanaga siku ya kiama na (iii) Mwanadamu 

kaumbwa na kuletwa duniani na Allah (S.W) na kuja kumlingania Mola 

wake ambae ndiye aliemleta duniani na mwisho wake wote. Aidha, 

watahiniwa wengine waliandika; (i) Mwanadamu anasuka mnyama 

hasuki, (ii) Binaadamu anasimama wima lakini myama hasimami wima 

na (iii) Mwanadamu anapika lakini myama hapiki. Majibu ambayo 

yaliashiria kukosa maarifa ya kutosha katika mada iliyounda swali na 

kushindwa kuelewa matakwa ya kipengele husika. Kielelezo Na. 6.4 (b) 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali 

hili kwa usahihi. 
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             Kielelezo Na. 6.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 6 (b) 

2.2.5 Swali la 7: Haki na Uadilifu katika Uislamu. 

Swali hili lilitoka katika mada ya Haki na Uadilifu Katika Uislamu, 

mada ndogo ya Dhana ya Haki na Uadilifu katika Uislamu. Katika swali 

hili mtahiniwa alitakiwa kufafanua mgawanyo wa haki za Mwenyezi 

Mungu (S.W) kwa mujibu wa Uislamu. Swali lilipima umahiri wa 

watahiniwa kuchambua mgawanyo wa haki za Mwenyezi Mungu (S.W) 

kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa wote 81,023 (100%) waliofanya 

mtihani walijibu swali hili. Kati yao watahiniwa 48,668 (48.96%) 

walipata 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Watahiniwa 25,243 (31.16%) 

walipata alama 2.5 hadi 5.5 ambao ni ufaulu wa wastani na watahiniwa 

16,112 (19.88%) walipata alama 6 hadi 9 ambao ni ufaulu mzuri. Aidha, 

watahiniwa 31,857 kati ya watahiniwa waliokuwa na ufaulu hafifu 

walipata 0. Chati Na. 7 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa 

hao kwa asilimia. 
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Chati Na. 7: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa Katika Swali la 7 

Chati Na. 7 inaonesha kiwango cha wastani cha ufaulu katika swali hili 

kwa kuwa asilimia 51.04 ya watahiniwa walipata alama 2.5 hadi 9, 

ikilinganishwa na asilimia 48.96 waliopata ufaulu wa chini. 

Watahiniwa waliofaulu katika swali hili walionesha kuwa na maarifa ya 

kutosha kuhusu Haki za Mwenyezi Mungu (S.W) na walielewa vema 

matakwa ya swali hilo. Aidha, watahiniwa hao walifafanua mgawanyo 

wa Haki za Mwenyezi Mungu (S.W) kwa hoja mbili madhubuti ambazo 

ni; (i) Haki ya Uungu; Mwenyezi Mungu (S.W) peke yake ndiye muumba 

wa vitu vyote na hakuna Mungu mwengine isipokuwa yeye Allah (S.W) 

hivyo anayo haki ya Uungu wake bila ya kushirikishwa na kitu chochote 

na (ii) Haki ya kuabudiwa; Allah (S.W) ndiye muumba, mlezi na mmiliki 

wa kila kitu. Kielelezo Na 7.1 kinaonesha sampuli ya majibu sahihi ya 

mtahiniwa katika swali la 7. 
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                              Kielelezo Na. 7.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 7 

Watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili wengi 

walionesha kukosa maarifa ya kutosha kuhusu mgawanyo wa Haki za 

Mwenyezi Mungu. Miongoni mwao walitoa hoja kama vile; (i) Haki ya 

kuwaheshimu wazazi, (ii) Haki ya kumfanyia wema mgeni na (iii) haki 

ya kumtendea wema jirani. Wengine waliandika; (i) Haki za raia katika 

Dola ya Kiislamu. (ii) Haki na mazingira ya mwanadamu. Majibu haya 

hayakuwa sahihi kwani hayakueleza haki za Mwenyezi Mungu (S.W) 

bali yalitaja makundi mbalimbali ya haki kama vile haki za wazazi, haki 

za majirani na haki za raia katika Dola ya Kiislamu. Hivyo ni wazi kuwa 

watahiniwa hao walikosa maarifa ya kutosha kuhusu haki za Mwenyezi 

Mungu kwa mujibu wa Uislamu. 

Baadhi ya watahiniwa walionesha kushindwa kuelewa matakwa ya swali 

na kutoa hoja kama vile; (i) Haki ya Mwenyezi Mungu kuwapa 

wanadamu mazingira yenye kuvutia na (ii) Mwenyezi Mungu ana haki 

ya kuwapa wanadamu Elimu yenye muongozo.  Hoja hizo zinaeleza 

wajibu wa Mwenyezi Mungu kwa waja wake na sio haki zake Yeye 

kutoka kwa wanadamu. Kielelezo Na. 7.2 kinaonesha mfano wa majibu 

yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 
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             Kielelezo 7.2: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 7 

Katika kielelezo Na. 7.2 mtahiniwa ameandika wajibu wa mwanadamu 

kwa Mwenyezi Mungu (S.W) na wanadamu wenzake badala ya 

kubainisha za haki za Mwenyezi Mungu (S.W) kutoka kwa waja wake.  

2.2.6 Swali la 8: Historia ya Uislamu baada ya kutawafu Mtume 

(S.A.W)                          

Swali hili lilitoka katika mada ya Historia ya Uislamu baada ya 

kutawafu Mtume (S.A.W) hadi hivi leo katika mada ndogo ya Ukuaji na 

Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu wakati wa Makhalifa wanne 

waongofu. Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kuchambua ishara tatu 

zilizowaongoza Waislamu kumchagua Abubakar (R.A) kuwa Khalifa wa 

kwanza baada ya kutawafu Mtume (S.A.W). Swali liliwapima 

watahiniwa umahiri wao katika kuchambua matukio muhimu 

yaliyowaashiria Maswahaba kumchagua Abubakar (R.A) kuwa kiongozi 

wa kwanza mapema baada ya kutawafu Mtume (S.A.W). 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 81,023 (100%) walijibu swali 

hili, ambapo kati yao watahiniwa 34,066 (42.05%) walipata alama 2.5 

hadi 5.5 ambao ni ufaulu wa wastani. Watahiniwa 24,820 (30.63%) 

walipata alama 6 hadi 9 ambao ni ufaulu mzuri na watahiniwa 22,137 
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(27.32%) walipata 0 hadi 2 ambao ni ufaulu dhaifu. Chati Na. 8 

inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na.8: Asilimia ya Alama za Watahiniwa katika Swali la 8 

Chati Na. 8 inaonesha kuwa ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa 

mzuri kwa kuwa asilimia 72.68 ya watahiniwa walipata alama 2.5 hadi 9 

ikilinganishwa na asilimia 27.32 waliopata ufaulu dhaifu. 

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa 

Watahimiwa waliofaulu walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu historia 

ya ukuaji na uendeshaji wa Dola ya Kiislamu wakati wa Makhalifa 

waongofu, hivyo waliweza kubaini ishara mbalimbali zilizowaongoza 

Waislamu kumchagua Abubakar kuwa Khalifa wa kwanza. Miongoni 

mwa ishara walizotoa ni pamoja na; (i) Ukaribu wake na Mtume (S.W) 

kuliko Swahaba mwingine yeyote, (ii) Alikuwa mtu mzima wa mwanzo 

mwanamme kuwa Muislamu, (iii) Alichaguliwa na Mtume (S.A.W) 

kuongoza Sala kipindi Mtume (S.A.W) ni mgonjwa. (iv) Alikuwa na sifa 

zote za kiongozi wa Kiislamu, (v) Alikuwa na umri mkubwa kuliko mtu 

yeyote katika ukumbi wa Thakifa Banu Saida. Kielelezo Na. 8.1 

kinaonesha mfano wa majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8. 
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Kielelezo 8.1: Sampuli ya Majibu Sahihi katika Swali la 8 

Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha 

kuwa, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi katika swali hili 

hawakuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya ukuaji na uendeshaji 

wa Dola ya Kiislamu wakati wa Makhalifa wanne waongofu na wengine 

walishindwa kubaini matakwa ya swali. Baadhi ya watahiniwa hao 

waliandika: (i) Upendo wa khalifa Abubakar na ndugu zake, (ii) Mjomba 

ake Khalifa Abubakar aliwaendea vibaya majirani zake na kuwacheka. 

(ii) Matumizi mabaya ya fedha za serikali. Mtahiniwa mwingine 

alieleza; (i) Kuporomoka kwa Dola ya Kiislamu (ii) Yeye ndie alikuwa 
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akiwapa baia watu baada ya kutawafu Mtume (S.A.W) na (iii) Yeye ndie 

aliekuwa akiwasomesha watu masuala yanayohusu dini ya Kiislamu 

baada ya kutawafu Mtume (S.A.W). Majibu hayo ya watahiniwa 

hayakuwa sahihi kwa mujibu wa swali husika, jambo linaloashiria kuwa 

hawakuwa na maarifa kuhusu historia ya Makhalifa waongofu.  

Aidha, watahiniwa wengine walichanganya njia zilizotumika kuwapata 

viongozi wakati wa Makhalifa wanne waongofu na sababu za Abubakar 

kuchaguliwa kuwa Khalifa wa kwanza baada ya kutawafu Mtume 

(S.A.W) kama vile; (i) Kuchaguliwa na viongozi, (ii) Kuchaguliwa kwa 

kupigiwa kura. Hoja hizi ziliashiria kuwa watahiniwa hao walishindwa 

kubaini matakwa ya swali. Kielelezo Na. 8.2 kinaonesha sampuli ya 

majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8. 

 

        Kielelezo 8.2 Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi katika Swali la 8  

Katika Kielelezo Na. 8.2 mtahiniwa ameelezea uhusiano wa Khalifa 

Abubakar na ndugu pamoja na jirani zake kama ishara zilizowaongoza 

Waislamu kumchagua kuwa Khalifa wa kwanza sifa ambazo walikuwa 

nazo pia Maswahaba wengine lakini hazikutosha kupendekezwa katika 

nafasi aliyopewa yeye.  

2.3 SEHEMU C: Maswali ya Insha 

 

Sehemu hii ilikuwa na maswali matatu ya insha (9,10 na 11) kutoka katika 

mada za Nguzo za Uislamu, Qur’an na Sunnah na Hadith. Mtahiniwa 

alitakiwa kujibu maswali mawili.  Kila swali lilikuwa na alama 15, hivyo, 

sehemu hii kufanya kuwa kuwa na jumla ya alama 30. 

 

2.3.1 Swali la 9: Nguzo za Uislamu 

Swali hili lilitoka katika mada ya Nguzo za Uislamu mada ndogo ya 

Hijja. Katika swali hili mtahiniwa alitakiwa kubainisha changamoto nne 

zinazosababisha kutoonekana kwa matokeo ya Ibada ya Hijja. Swali 
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lilipima umahiri wa watahiniwa kutathmini utekelezaji wa ibada ya Hijja 

katika kufikia malengo yake. 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 76,829 (94.82%) kati ya 81,023 

(100%) walifanya swali hili. Kati yao, watahiniwa 34,580 (45.01%) 

walipata alama 9.5 hadi 15 ambao ni ufaulu mzuri. Watahiniwa 23,084 

(30.04%) walipata alama 4.5 hadi 9 ambao ni ufaulu wa wastani na 

watahiniwa 19,165 (24.95%) walipata 0 hadi 4 ambao ni ufaulu dhaifu 

Chati Na. 9 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa 

asilimia. 

 

Chati Na. 9: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 9 

Chati Na. 9 inaonesha kuwa ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa 

mzuri kwani asilimia 75.05 ya watahiniwa walipata alama 4.5 hadi 15 

ikilinganishwa na asilimia 24.95 ya watahiniwa waliopata alama dhaifu 

(0 hadi 4). 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa umeonesha kuwa, 

ufaulu mzuri wa watahiniwa uliofikiwa katika swali hili ulichangiwa na 

maarifa waliyokuwa nayo watahiniwa hao, sambamba na kubaini 

matakwa ya swali. Watahiniwa hao walibainisha changamoto 

mbalimbali zinazosababisha kutoonekena kwa matokeo ya Ibada ya 

Hijja kama vile; (i) Kuhiji kwa chumo la haramu, (ii) Kutotekeleza 

masharti ya Hijja, (iii) Kutokufuata nguzo za Hijja na (ii) Kutolijua na 

kulizingatia lengo la Ibada ya Hijja. Kielelezo Na. 9.1 kinaonesha 

sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 
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                 Kielelezo Na. 9.1: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Mtahiniwa katika Swali la 9 
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Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa ulibaini 

kuwa, watahiniwa walioshindwa kujibu kwa usahihi na kupata ufaulu wa 

chini katika swali hili, walikosa maarifa ya kutosha kuhusu mada ya 

Ibada ya Hijja. Wengine walishindwa kubaini matakwa ya swali husika 

hivyo, walijibu kwa kueleza mambo mengine ambayo hayahusiani na 

msingi wa swali. 

Baadhi ya watahiniwa hao (walioshindwa kujibu kwa usahihi) walitoa 

hoja mbalimbali kama vile; Kutokuwa Muislamu wa kweli, 

Kumshirikisha Mwenyezi Mungu, Kutokuwa na imani thabiti na   

kutokumaliza Hijja. Wengine waliandika; Vigezo, moyo, ufikirio wa 

Hijja, masafa yake ni marefu. Pia wapo walioandika; Kuingia motoni au 

peponi ni siri yake muumba, kumuomba Allah (S.W) kwa kufanya ibada 

zake ipasavyo, matokeo ya Ibada ya Hijja mara nyengine huongezeka 

ama kupunguzika na udhaifu wa watu wa Hijja unapelekea 

kutokuyapata matokeo kamili. Majibu ya watahiniwa hao yaliashiria 

kuwa walikosa maarifa ya kutosha kuhusu ibada ya Hijjah.  

Wengine waliandika; Ukosefu wa fedha, kuendekeza mambo ya starehe 

na anasa, kuwasaidia ambao kuwa hawana uwezo. Vilevile, wengine 

walijibu kuwa; Ukafiri katika dini ya Kiislamu, Kudai kuwa Hijja 

hazifati wakati wake, kutoa madai ya uongo, na kutojua misingi ya 

Hijja. Hoja hizi hazikubainisha changamoto ya kutoonekana kwa 

matokeo ya Hijjah bali ziligusa baadhi ya sababu za watu kutotekeleza 

ibada hiyo. Kwa ujumla watahiniwa hawa walishindwa kuelewa 

matakwa ya swali.   

Kadhalika, baadhi ya watahiniwa walieleza miiko ya Hijja badala ya 

changamoto zinazosababisha kutoonekana kwa matokeo ya Ibada ya 

Hijja. Watahiniwa hao walitoa hoja kama vile; na mawindo, kujipaka 

manukato, kula nyama ya mnyama aliyewindwa kunyowa, kupanga 

mipango ya ndoa, kuowa na kuolewa, kujihusisha.  

Kwa ujumla watahiniwa waliokuwa na ufaulu hafifu katika swali hili 

walishindwa kujenga hoja sahihi kuhusu changamoto zinazosababisha 

kutoonekena kwa matokeo ya Ibada ya Hijja. Kielelezo namba 9.2 

kimeonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali 

hilo kwa usahihi. 
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      Kielelezo Na. 9.2:  Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 9 

Katika kielelezo Na. 9.2 mtahiniwa ameeleza hoja mbalimbali ambazo kwa 

ujumla wake sio changamoto kubwa zinazosababisha kutofikiwa matokeo ya 

ibada ya Hijja bali ni mchanganyiko wa vyanzo vya makossa mbalimbali kwa 

mujibu wa sheria za Kiislamu. 
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2.3.2 Swali la 11: Sunnah na Hadithi. 

Swali lilitoka katika mada ndogo ya kukubalika kwa Hadithi, ambapo 

mtahiniwa alitakiwa kubainisha udhaifu wa hoja tatu za wapinzani wa 

Hadithi. Swali lilipima umahiri wa watahiniwa kuchambua udhaifu wa 

hoja za wapinzani wa Hadithi za Mtume (S.A.W). 

Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 28,443 (35.10%) kati ya 81,023 

(100%) walifanya swali hili. Kati yao, watahiniwa 27,259 (95.83%) 

walipata 0 hadi 4 ambao ni ufaulu dhaifu. Watahiniwa 605 (2.13%) 

walipata alama 4.5 hadi 9 ambao ni ufaulu wa wastani na watahiniwa 

486 (2.04%) walipata alama 9.5 hadi 15 ambao ni ufaulu mzuri. Chati 

Na. 10 inaonesha muhtasari wa ufaulu wa watahiniwa hao kwa asilimia. 

 

Chati Na. 10: Asilimia ya Ufaulu wa Watahiniwa katika Swali la 11 

Chati Na. 10 inaonesha kuwa, ufaulu wa jumla katika swali hili ulikuwa 

dhaifu kwa kuwa asilimia 95.84 walipata 0 hadi 4 ikilinganishwa na 

asilimia 4.16 waliokuwa na ufaulu mzuri. 

Uchambuzi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa ulibaini kuwa, 

ufaulu dhaifu katika swali hili ulisababishwa na kukosekana kwa 

maarifa ya kutosha kuhusu mada ya Sunna na Hadithi na baadhi ya 

watahiniwa kushindwa kubaini matakwa ya swali. Miongoni mwa 

watahiniwa hao walitoa hoja kama vile; Wapinzani walikataa msingi wa 
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sheria, Hadithi za mtume zilikuwa hazitimii, Hadithi za Mtume 

Muhammad (S.A.W) zilikuwa zinaandikwa kwenye magome ya miti. 

Wengine waliandika; Hadithi za Mtume Muhammad (S.A.W) 

kuhifadhiwa kwa Maswahaba, wapinzani wa kikuraysh na wapinzani ya 

dini tukufu ya Uislamu.  Pia wengine waliandika; Kufuata Hadithi za 

Mtume, Hadith kuchambua na kufafanua ujumbe wa Qur’an na wanadai 

kwamba Hadithi ni stori za uongo. Hoja hizi zilionesha kuwa 

watahiniwa hao hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu kukubalika 

kwa Hadithi. 

Watahiniwa wengine walieleza aina za Hadithi kwa kuzingatia kigezo 

cha usahihi badala ya kubainisha udhaifu wa hoja za wapinzani wa 

Hadithi. Watahiniwa hao waliandika; Hadithi Dhaifu, Hadithi Hassan 

na Hadithi Maudhui. Wengine walieleza sababu za kutokuwa na 

uandishi mkubwa wa Hadithi wakati wa Mtume (S.A.W) kama vile; 

Kuwepo kwa mtume mwenyewe, Mtume (S.A.W) alikuwa akihofia kuwa 

Maswahaba watachanganya Qur’an na Hadithi na mtume (S.A.W) na 

Maswahaba walijishughulisha sana katika uhifadhi wa Qur’an. 

Kadhalika, wengine walieleza vigezo vya Hadithi Sahihi kwa kuzingatia 

matini; Hadithi isipingane na Qur’an, isiwe na maneno ya uongo ndani 

yake na Hadithi isipingane na hakika ya kihistoria. Hoja zote hazikujibu 

swali bali ziliashiria kuwa watahiniwa walishindwa kubaini matakwa ya 

swali. 

Zaidi ya hapo, wapo pia watahiniwa walioeleza umuhimu wa Hadithi 

badala ya udhaifu wa hoja za wapinzani wa Hadithi. Watahiniwa hao 

walitoa hoja kama vile; Hadithi hutumika na Waislamu kama makatazo 

na mafundisho katika maisha ya kila siku, humfanya mtu awe na 

mwenendo na tabia njema na humfanya mtu awe na upendo na 

kupendwa na watu katika jamii yake. Majibu haya pia yalionesha 

kushindwa kubaini matakwa ya swali. Kielelezo Na. 10.1 kinaonesha 

sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 
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Kielelezo Na. 11.1: Sampuli ya Majibu Yasiyo Sahihi Katika Swali la 11 

Katika kielelezo Na. 11.1 mtahiniwa ameeleza baadhi ya hoja za kubuni 

ambazo pia hakueleza udhaifu wake, hivyo alishindwa kupata alama 

katika swali.  
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Uchambuzi zaidi uliofanyika katika majibu ya watahiniwa ulibaini 

kuwa, waliopata ufaulu mzuri katika swali hili walikuwa na maarifa ya 

kutosha kuhusu Sunnah na Hadithi hususani kukubalika kwa Hadithi za 

Mtume (S.A.W). Watahiniwa hao pia walielewa vema matakwa ya swali 

hilo na kuweza kueleza kubainisha hoja za wapinzani wa Hadithi na 

udhaifu wa hoja hizo kama vile; Hakuna Hadithi sahihi kwa sababu 

Hadithi hazikufuata mpangilio wa Qur’an katika kuandikwa na 

kuhifadhiwa. Udhaifu wa hoja hii kutoandikwa kwa Hadithi kama 

ilivyoandikwa ndani ya Qur’an haibatilishi umuhimu wa Hadithi na 

wala katazo la Mtume (S.A.W) mwanzoni kuwa Hadithi zisiandikwe 

haimaanishi kuwa Hadithi si muhimu. Pia udhaifu mwengine wa hoja hii 

kazi ya Hadithi ni kuitafsiri Qur’an kivitendo, hivyo, kuwepo kwake 

Mtume (S.A.W) akiwa hai kulitoa fursa kwa maswahaba kujifunza kwa 

kumuona na kumuuliza moja kwa moja namna ya kuitekeleza Qur’an 

katika maisha yao.  

Hadithi zilikusanywa baada ya miaka mingi kupita toka alipokufa 

Mtume (S.A.W). Udhaifu wa hoja hii ni kwamba, mafundisho ya Mtume 

(S.A.W) yalihifadhiwa katika vifua na vitendo tokea uhai wa Mtume 

(S.A.W) na kurithishwa kizazi hadi kizazi baada ya kufariki kwake. 

Wanadai kuwa ni vigumu kujua maneno halisi ya Mtume (S.A.W) na 

yale yaliyozushwa na watu kwa ajili ya kutetea upande wao baada ya 

kuibuka mgogoro baina ya Waislamu na kugawanyika katika makundi. 

Udhaifu wa hoja hii ni kwamba migogoro na kuzuka kwa Hadithi za 

uongo lakini walikuwepo maswahaba na wanazuoni wachamungu 

ambao hawakufungamana na upande wowote. Vilevile, katika juhudi 

zao za kuhifadhi Hadithi sahihi wanazuoni waliweka vigezo maalumu 

vya kuchunguza usahihi wa Isnadi na Matini za Hadithi na kuzipa 

madaraja husika. Kielelezo Na. 10.2 kinaonesha sampuli ya majibu 

sahihi ya mtahiniwa katika swali hili. 



45 

 

 

Kielelezo Na. 10.2: Sampuli ya Majibu Sahihi ya Swali la 11 
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3.0 UCHAMBUZI WA UFAULU KWA KILA MADA 

Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu mwaka 2023 uliundwa na 

mada kumi na tisa (19). Mada kumi (10) kati ya hizo zilitahiniwa katika 

swali la kwanza ambalo lilikuwa na vipengele kumi vya kujibu kwa 

kuchagua. Mada zilizounda vipengele hivyo ni; Mtazamo wa Uislamu Juu ya 

Elimu, Imani ya Kiislamu, Mtazamo wa Uislamu Juu ya Dini, Nguzo za 

Uislamu, Mambo ya Lazima Kufanyiwa Maiti wa Kiislamu, Fiqh, Sunnah na 

Hadithi, Qur’an, Historia katika Uislamu, na Bara Arab zama za Jahiliyyah, 

ambapo ufaulu wa jumla katika mada hizo ulikuwa asilimia 89.33. 

Kati ya mada hizo zilizotahiniwa katika mtihani huu mada nne zilikuwa na 

ufaulu mzuri ambazo ni; Nguzo za Imani (89.97%) Mfumo wa Jamii ya 

Kiislamu (80.12%), Nguzo za Uislamu (77.93%) na Historia ya Uislamu 

Baada ya Kutawafu Mtume (S.A.W) (72.68%), Aidha ufaulu mzuri wa 

watahiniwa katika mada zilizotajwa ulichangiwa na maarifa ya kutosha 

waliyokuwanayo, na uwezo waliouonesha katika kubaini matakwa ya 

maswali na kujibu ipasavyo. 

Kwa upande mwingine zilijitokeza mada tatu zilizokuwa na ufaulu wa 

wastani ambazo ni; Familia ya Kiislamu (55.60%), Haki na Uadilifu katika 

Uislamu (51.04%), Dola ya Kiislamu Madina (50.29). ufaulu huo 

ulisababishwa na hali ya watahiniwa kutokuwa na maarifa ya kutosha katika 

mada husika na wengine kuchanganya baadhi ya hoja sahihi na zisizo sahihi 

katika majibu waliyotoa. Halikadhalika, watahiniwa wengine kushindwa 

kufafanua vema hoja sahihi walizotoa katika majibu yao. 

Aidha, ufaulu hafifu ulijitokeza katika mada moja ya Sunnah na Hadithi 

(4.16%). Ambapo, uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa wengi 

walishindwa kujibu swali kutoka katika mada hiyo kwa sababu ya kukosa 

maarifa. Wengine walishindwa kubaini matakwa ya swali na hatimae 

kushindwa kujenga hoja sahihi katika kujibu.  

Muhtasari wa ufaulu katika mada zote umeoneshwa katika Kiambatisho cha 

pekee, ambapo rangi ya kijani imetumika kubainisha mada zilizokuwa na 

ufaulu mzuri, rangi ya njano imetumika kubainisha mada zilizokuwa na 

ufaulu wa wastani na mwisho rangi nyekundu imetumika kubainisha mada 

iliyokuwa na ufaulu hafifu. 
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4.0 HITIMISHO 

Kiwango cha ufaulu wa watahiniwa katika Mtihani wa Kuhitimu Kidato cha 

Nne (CSEE) 2023 somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kilikuwa kizuri, hii ni 

kwa sababu asilimia 81.82 ya watahiniwa walipata wastani wa gredi A hadi 

D ikilinganishwa na asilimia 18.18 ya watahiniwa waliopata gredi F.  

Uchambuzi huu umeonesha changamoto mbalimbali zinazopaswa kutatuliwa 

ili kuboresha zaidi kiwango cha ufaulu katika mitihani ijayo. Changamoto 

hizo ni kama vile; watahiniwa kukosa maarifa ya kutosha katika mada 

mbalimbali hususani mada za Familia ya Kiislamu (55.60%), Haki na 

Uadilifu katika Uislamu (51.04%), Dola ya Kiislamu Madina (50.29) na hasa 

mada ya Sunnah na Hadithi (4.16%).  

Kadhalika, kushindwa kubaini matakwa ya maswali na wengine kushindwa 

kujenga hoja na kuzifafanua ipasavyo (hususani katika maswali ya majibu 

mafupi). Vile vile, kuchanganya hoja sahihi na zisizo sahihi katika kujibu 

maswali. 

5.0 MAPENDEKEZO 

Ili kuinua zaidi kiwango cha ufaulu wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 

katika mitihani ijayo, juhudi zinahitajika katika kuboresha mchakato wa 

ufundishaji, ujifunzaji na upimaji endelevu wa wanafunzi shuleni. Pamoja na 

mambo mengine, juhudi hizo zinapaswa kuelekezwa katika kuwaimarisha 

wanafunzi kimaarifa juu ya mada za somo hususan mada ya Sunnah na 

Hadithi. Vile vile, kuwajengea wanafunzi uwezo wa kuelewa matakwa ya 

maswali na kujenga hoja madhubuti katika kujibu. Ili kuweza kufanikisha 

hayo, yafuatayo yanapendekezwa: 

(a) Walimu kuzingatia matumizi ya vitabu vya kiada na mbinu shirikishi 

katika ufundishaji ili kufikia umahiri uliyokusudiwa katika kila mada.  

(b) Walimu kuwapima wanafunzi katika nyanja za juu za kufikiri ili 

kuimarisha uwezo wao na kuendana na hatimae kwenda sawa na 

mabadiliko.  

(c) Wanafunzi kuzingatia mbinu za kusoma kwa kuelewa ili kuwa na 

uwezo wa kujenga hoja sahihi na kuzifafanua ipasavyo. 

(d) Walimu kuzingatia muhtasari wa somo katika kila hatua ya 

ufundishaji ili kuepuka na maoni yasiyo rasmi kitaaluma katika somo 

la Elimu ya Dini ya Kiislamu. 
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Kiambatisho 

 

Uchambuzi wa Ufaulu wa Watahiniwa katika Mada CSEE 2023 

 

Na. Mada 

Ufaulu wa Kila Swali  Asilimia ya 

Watahiniwa 

walio na 

wastani wa 

30 na zaidi 

Maoni Namba 

ya 

Swali 

Asilimia 

ya 

Ufaulu 

1  Nguzo za Imani 3 89.87 89.87 Vizuri 

2 

  Mtazamo wa Uislamu Juu ya 

Elimu, Imani ya Kiislamu, 

Mtazamo wa Uislamu Juu ya 

Dini, Fiqh, Mambo ya Lazima 

Kufanyiwa Maiti Muislamu, 

Bara Arab zama za Jahiliyyah, 

Historia katika Uislamu, 

Sunna na Hadithi, Qur’an na 

Nguzo za Uislamu. 

1 89.33 89.33 Vizuri 

3  Mfumo wa Jamii ya Kiislamu 6 80.12 80.12 Vizuri 

4  Nguzo za Uislamu 
2 80.80 

77.93 Vizuri 
9 75.05 

5 

  Historia ya Uislamu baada ya 

Kutawafu  Mtume (S.A.W) 

hadi hivi leo. 

8 72.68 72.68 Vizuri 

6   Familia ya Kiislamu 4 55.60 55.60 Wastani 

7   Haki na Uadilifu  7 51.04 51.04 Wastani 

8   Dola ya Kiislamu Madinah 5 50.29 50.29 Wastani 

9   Sunnah na Hadithi 11 4.16 4.16 Dhaifu 

Wastani wa Jumla wa Ufaulu katika Mada 63.45 Wastani 

 

 




