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DIBAJI 

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa ya uchambuzi wa majibu ya 

maswali ya Mtihani wa Kumaliza Kidato cha Nne kwa somo la Kiswahili mwaka 

2019. Lengo la taarifa hii ni kutoa mrejesho kwa walimu, watahiniwa, watunga 

sera, wathibiti ubora wa elimu, watunga mitaala na wadau wengine wa elimu 

namna watahiniwa walivyojibu maswali ya mtihani huo. Majibu ya watahiniwa ni 

ishara inayoonesha mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji kuhusu mambo ambayo 

watahiniwa waliweza kujifunza kwa ufanisi na yale waliyoshindwa kuyapata. 

 

Taarifa hii, imechambua sababu mbalimbali zilizochangia watahiniwa kujibu kwa 

usahihi au kushindwa kujibu maswali hayo kama ilivyotakiwa. Matokeo ya 

uchambuzi huu yamebainisha baadhi ya sababu zilizochangia watahiniwa kutojibu 

maswali kwa usahihi kama vile kushindwa kutambua matakwa ya swali, kutokuwa 

na maarifa ya kutosha kuhusu mada mbalimbali katika somo na kukosa maarifa 

kuhusu kanuni na matumizi ya lugha kwa jumla. Uchambuzi uliofanyika kwa kila 

swali umebaini pia mambo yaliyosaidia watahiniwa kujibu maswali kwa usahihi 

kama vile kutambua matakwa ya swali, kuwa na uelewa wa mada mbalimbali 

katika somo, kuzingatia kanuni na matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili. Sababu 

za watahiniwa kupata alama za wastani zimebainishwa hususan katika kutoa 

majibu yasiyojitosheleza.  

Baraza la Mitihani la Tanzania linatarajia kuwa, mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau mbalimbali wa elimu kutafuta mbinu za kuboresha 

ufundishaji na ujifunzaji ili kupata ufumbuzi wa kasoro mbalimbali 

zilizobainishwa katika taarifa hii. Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa 

maoni yaliyotolewa yakifanyiwa kazi ipasavyo, watahiniwa wanaohitimu Kidato 

cha Nne watapata ujuzi katika kujieleza na kufafanua dhana mbalimbali kwa 

ufasaha.  

Mwisho, Baraza la Mitihani la Tanzania linatoa shukrani za dhati kwa wote 

walioshiriki kuandaa taarifa hii wakiwemo Maafisa Mitihani, Walimu na 

wafanyakazi wa Idara ya Utafiti, Tathmini na Huduma za Kompyuta walioshiriki 

katika uchambuzi wa data zilizotumika katika taarifa hii.  

 

 
Dr. Charles E. Msonde 

KATIBU MTENDAJI
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1.0  UTANGULIZI 

Taarifa hii inachambua kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mtihani 

wa Kidato cha Nne (CSEE) 2019 kwa somo la Kiswahili. Mtihani huu 

ulikuwa na maswali 12 yaliyogawanyika katika sehemu A, B na C kwa 

kuzingatia mada za Ufahamu, Matumizi ya Sarufi na Utumizi wa Lugha, 

Uandishi, Maendeleo ya Kiswahili pamoja na Fasihi. Watahiniwa walitakiwa 

kujibu maswali yote katika sehemu A, B na maswali matatu (3) kutoka 

sehemu C.  

Mtihani wa Kiswahili kwa mwaka 2019 ulifanywa na watahiniwa 424,843. 

Kati ya watahiniwa hao, waliofaulu yaani waliopata daraja A hadi D ni 

385,792 sawa na asilimia 91.31 ya watahiniwa wote waliofanya mtihani. 

Kiwango hicho cha kufaulu kwa jumla ni cha juu zaidi kwa asilimia 1.99 

ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka 2018 ambapo asilimia ya waliofaulu 

ilikuwa 89.32.  

Taarifa hii inachambua maswali yaliyojibiwa vizuri, wastani na yale 

yaliyojibiwa vibaya katika mtihani huu. Uchambuzi huu umezingatia viwango 

vitatu vya kufaulu ambavyo ni vizuri, wastani na hafifu. Kiwango kizuri cha 

kufaulu kimeanzia alama 65 hadi 100, huku kiwango cha wastani kikianzia 

alama 30 hadi 64 na kiwango hafifu kikianzia alama 0 hadi 29. Aidha, 

majedwali yenye takwimu na chati mbalimbali vimewekwa ili kufafanua 

viwango hivyo vya kufaulu kwa watahiniwa ambapo rangi ya kijani 

inawakilisha kiwango kizuri cha kufaulu, rangi ya njano inawakilisha 

kiwango cha wastani na rangi nyekundu inawakilisha kiwango hafifu cha 

kufaulu. Hata hivyo, sampuli za majibu ya watahiniwa kwa kila swali 

zimeambatanishwa ili kudhihirisha maelezo ya uchambuzi huo kwa kuonesha 

jinsi watahiniwa walivyotoa majibu yaliyokidhi/yasiyokidhi haja za maswali 

waliyopewa katika mtihani huu.  

Kwa jumla, uchambuzi huu utaimarisha ufundishaji na ujifunzaji wa somo la 

Kiswahili kwa walimu, wanafunzi na wadau wengine wa elimu katika mkakati 

wa kuinua kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika somo la Kiswahili 

kwa vizazi vijavyo.  
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2.0 TATHMINI KWA KILA SWALI 

Sehemu hii inafafanua uchambuzi wa kina wa kila swali na majibu 

yaliyotolewa na watahiniwa kwa kuonesha maswali yaliyofanyika vizuri, 

wastani na yale yaliyofanyika vibaya. Aidha, sababu za kufaulu kwa 

watahiniwa kwa kiwango cha juu, wastani au cha chini zimeelezwa bayana 

kwa kila swali. Sampuli za majibu ya watahiniwa kwa kila swali 

zimeambatanishwa ili kudhihirisha maelezo ya uchambuzi huo. 

 

2.1 SEHEMU A: MASWALI YA KUCHAGUA NA KUOANISHA 

Sehemu A ilikuwa na maswali mawili. Swali la 1 lilikuwa la kuchagua 

na lilikuwa na vipengele kumi na swali la 2 lilikuwa la kuoanisha lenye 

vipengele vitano. Swali hili lilikuwa na jumla ya alama 15.  

 

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua 

Swali hili lilikuwa linapima uwezo wa mtahiniwa wa kuelewa 

dhana mbalimbali zinazohusu mada anuai za somo la Kiswahili. 

Swali lilihusu mada za Aina za Maneno, Mjengo wa Tungo, 

Fasihi Simulizi, Fasihi kwa Ujumla na Ngeli za Nomino. Swali 

lilimtaka mtahiniwa kuchagua herufi ya jibu sahihi kutoka katika 

machaguo matano kwa kila kipengele katika vipengele kumi 

alivyopewa na lilikuwa na jumla ya alama 10. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 424,128 sawa na asilimia 99.8 

ya wote waliofanya mtihani. Swali lilijibiwa vizuri sana ambapo 

asilimia 85.7 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati 

Na. 1 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kwa 

asilimia. 
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Chati Na. 1: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika 

swali la 1 

 

Chati Na. 1 inaonesha viwango vya kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 1. Watahiniwa 298,586 (70.4%) walifaulu kwa kiwango 

cha wastani kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 6; watahiniwa 

64,892 (15.3%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama 

kuanzia 6.5 hadi 10 na watahiniwa 60,650 (14.3%) walikuwa na 

kiwango hafifu kuanzia 0 hadi alama 2. 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa watahiniwa wengi (70.4%) walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kwa kuwa walikuwa na uelewa wa 

dhana zilizotahiniwa kwa baadhi ya vipengele vya swali hili na 

kushindwa katika vipengele vingine. Asilimia 15.3 ya watahiniwa 

waliojibu vizuri swali hili walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 

dhana zilizotahiniwa, hivyo walichagua kwa usahihi herufi yenye 

jibu sahihi. Aidha, watahiniwa wachache (14.3%) walishindwa 

kutoa majibu sahihi kwa vipengele vingi na kupata alama hafifu 

kutokana na kukosa uelewa wa dhana mbalimbali zilizotahiniwa 

katika swali hili. Uchambuzi zaidi wa majibu ya watahiniwa 

umefafanuliwa katika vipengele mbalimbali vya swali hili kama 

ifuatavyo: 

 

(i) Neno lipi kati ya maneno haya linaweza kudokeza mtenda au 

mtendwa? 

A Kiunganishi 

B Kivumishi 
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C Kihisishi 

D Kiwakilishi 

E Kielezi 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa katika kutambua aina za maneno 

katika muundo wa sentensi. Watahiniwa waliojibu vizuri swali hili 

waliweza kuchagua kwa usahihi herufi D Kiwakilishi, neno ambalo 

hudokeza mtenda au mtendwa wa jambo katika sentensi. 

Watahiniwa hao walikuwa na maarifa juu ya dhana ya kiwakilishi 

kuwa ni neno linalosimama badala ya nomino. 

 

Aidha, watahiniwa wengine walikosa maarifa ya kutosha kuhusu 

aina mbalimbali za maneno, hivyo kuchagua vipotoshi A 

Kiunganishi, B Kivumishi, C Kihisishi na E Kielezi. Uteuzi wa 

kipotoshi A, Kiunganishi, unaonesha kuwa watahiniwa 

walishindwa kutambua kuwa kiunganishi hakidokezi mtenda au 

mtendwa bali kinaunganisha dhana mbili au zaidi. Uteuzi wa 

kipotoshi B, Kivumishi unatokana na watahiniwa kutokuelewa 

kuwa kivumishi ni aina ya neno ambalo hutoa taarifa zaidi juu ya 

nomino au kiwakilishi, pia uteuzi wa kipotoshi C Kihisishi, 

unadhihirisha ukosefu wa maarifa juu ya dhana ya kihisishi kuwa 

ni neno linaloonesha hisia fulani au mkazo wa jambo lisemwalo. 

Vile vile, uteuzi wa kipotoshi E Kielezi, unaonesha watahiniwa 

hawakujua kwamba, kielezi ni neno linalotoa taarifa zaidi kuhusu 

vitenzi.  

 

(ii) Ni sentensi ipi haina kitenzi kisaidizi? 

A Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa mtiifu. 

B Watoto wanatakiwa kulala mapema ili wawahi shuleni. 

C Paka alikuwa anataka kula chakula cha mbwa. 

D Juma alikuwa anasoma kitabu cha hadithi za mapenzi. 

E Robert Kelly anataka kuja kutumbuiza mwezi Desemba. 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Mjengo wa Tungo na lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa katika kutambua mpangilio wa 

vitenzi katika tungo. Watahiniwa waliojibu vizuri kipengele hiki 

waliweza kuchagua kwa usahihi herufi A Mwalimu Julius 
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Kambarage Nyerere alikuwa mtiifu kuwa ni sentensi isiyo na 

kitenzi kisaidizi kutokana na sentensi zilizokuwa katika machaguo 

mengine kuwa na vitenzi visaidizi. Watahiniwa waliojibu swali hili 

kwa usahihi walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu aina za 

vitenzi vya Kiswahili na mahusiano ya vitenzi katika tungo. 

Walibaini pia katika sentensi hiyo kuwa neno alikuwa lilifanya 

kazi ya kitenzi kishirikishi kwa kuwa halikuambatana na kitenzi 

kikuu. 

Watahiniwa wengine walichagua vipotoshi B, C, D na E kutokana 

na kukosa weledi kuhusu kazi na mahusiano ya vitenzi katika 

tungo, hivyo walishindwa kubaini kuwa tungo hizo zilikuwa na 

vitenzi visaidizi na vitenzi vikuu. Kimsingi, kitenzi kisaidizi 

huambatana na kitenzi kikuu katika tungo yoyote. Kwa mfano, 

uteuzi wa kipotoshi C Paka alikuwa anataka kula chakula cha 

mbwa, sentensi hii ina vitenzi visaidizi viwili; alikuwa na anataka 

vinavyosaidia kitenzi kikuu kula ili kukamilisha dhana ya kutoa 

taarifa. Uteuzi wa kipotoshi B Watoto wanatakiwa kulala mapema 

ili wawahi shuleni ulikuwa na kitenzi kisaidizi wanatakiwa 

ambacho kimeambatana na kitenzi kikuu kulala. Waliochagua 

kipotoshi D Juma alikuwa anasoma kitabu cha hadithi za mapenzi 

hawakubaini kuwa sentensi hii ilikuwa na kitenzi kisaidizi alikuwa 

kilichoambatana na kitenzi kikuu anasoma. Watahiniwa wengine 

walichagua kipotoshi E Robert Kelly anataka kuja kutumbuiza 

mwezi Desemba; sentensi hii ilikuwa na vitenzi visaidizi viwili 

ambavyo ni anataka na kuja vilivyoambatana na kitenzi kikuu 

kutumbuiza. Uteuzi wa kipotoshi E ulitokana na maono ya 

watahiniwa hao kuwa neno anataka na kuja kuwa ni kitendo 

kinachokamilisha sentensi hiyo.  

(iii) Ni seti ipi inawakilisha kikamilifu wahusika wa fasihi 

simulizi? 

A Vitu, mahali, wanyama, binadamu, fanani na maleba 

B Hadhira, wanyama, maleba, binadamu na fanani 

C Hadhira, binadamu, wanyama, vitu, mahali na fanani 

D Fanani, vitu, mahali, binadamu, maleba na wanyama 

E Wanyama, manju, binadamu, vitu, mahali na maleba 
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Swali hili linatoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga 

kupima umahiri wa mtahiniwa katika kutambua wahusika wa 

Fasihi Simulizi. Watahiniwa waliojibu vizuri swali hili waliweza 

kuchagua jibu sahihi C Hadhira, binadamu, wanyama, vitu, mahali 

na fanani. Aidha, wapo watahiniwa waliokosa uelewa kuhusu 

wahusika wa fasihi simulizi kwa kuchagua vipotoshi A, B, D na E. 

Uteuzi wa vipotoshi A Vitu, mahali, wanyama, binadamu, fanani 

na maleba; B Hadhira, wanyama, maleba, binadamu na fanani; D 

Fanani, vitu, mahali, binadamu, maleba na wanyama na E 

Wanyama, manju, binadamu, vitu, mahali na maleba walishindwa 

kutambua kuwa “maleba” ni mavazi yavaliwayo na wahusika 

kulingana na kazi ya fasihi waitendayo na siyo aina ya wahusika 

wa fasihi simulizi.  

 

(iv) Bainisha seti ya maneno inayofaa kuingizwa kwenye kamusi 

kwa kuzingatia mpangilio wa alfabeti. 

A Jabali, jadhibika, jabiri, jadi, jalada 

B Jabali, jabiri, jadhibika, jadi, jalada 

C Jabali, jadi, jadhibika, jalada, jabiri 

D Jabiri, jabali, jalada, jadi, jadhibika 

E Jabali, jalada, jabiri, jadhibika, jadi 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Aina za Maneno, mada ndogo ya 

Matumizi ya Kamusi na lililenga kupima ujuzi wa mtahiniwa wa 

kutumia kamusi kwa kuzingatia mpangilio wa alfabeti. 

Watahiniwa hao walichagua jibu sahihi B Jabali, jabiri, jadhibika, 

jadi, jalada kwani walikuwa na ujuzi wa kupanga maneno katika 

kamusi kwa kuzingatia alfabeti A – Z. Baadhi ya watahiniwa 

walichagua vipotoshi A, C, D na E kutokana na kukosa ujuzi wa 

mpangilio wa alfabeti katika kamusi. Kwa mfano, uteuzi wa 

kipotoshi A Jabali, jadhibika, jabiri, jadi na jalada, walishindwa 

kutambua kuwa neno jadhibika halikutakiwa kuandikwa kabla ya 

neno jabiri kwa kuwa mpangilio wa alfabeti unaonesha herufi “b” 

katika neno jabiri huitangulia herufi “d” katika neno jadhibika. 

Hali kadhalika, uteuzi wa vipotoshi C, D na E ulitokana na 

watahiniwa kutozingatia mpangilio sahihi wa maneno katika 

kamusi. 
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(v) Ni sifa ipi haitofautishi fasihi simulizi na fasihi andishi? 

A Ukubwa 

B Uhifadhi 

C Uwasilishaji 

D Ukuaji 

E Ueneaji 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla na lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa wa kuchambua katika kutofautisha 

sifa za fasihi simulizi na fasihi andishi. Watahiniwa hao waliweza 

kuchagua jibu sahihi A Ukubwa kuwa sio sifa inayotofautisha 

fasihi simulizi na fasihi andishi kwani hakuna kifaa au chombo 

kinachoweza kupima ukubwa wa kazi yoyote ya fasihi. Pia, hakuna 

kipimo cha ukubwa wa ujazo ambao unatofautisha tanzu hizo 

kwani zote hubeba maudhui yanayolenga jamii husika. Wapo 

watahiniwa waliochagua vipotoshi B, C, D na E kutokana na 

kutoelewa matakwa ya swali. Uteuzi wa vipotoshi B Uhifadhi, C 

Uwasilishaji, D Ukuaji na E Ueneaji si sahihi kwani vinadhihirisha 

sifa anuai zinazotofautisha fasihi andishi na fasihi simulizi.  

 

(vi) Jozi ipi ina vipengele sahihi vinavyounda umbo la ndani la 

kazi ya fasihi simulizi? 

A Falsafa, muundo, ujumbe, wahusika 

B Mandhari, msimamo, ujumbe, dhamira 

C Ujumbe, mtazamo, migogoro, dhamira 

D Ujumbe, msimamo, dhamira, wahusika 

E Lugha, mgogoro, falsafa, mtindo 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na lililenga 

kupima uelewa wa mtahiniwa kuhusu vipengele anuai 

vinavyounda umbo la ndani (maudhui) la kazi yoyote ya fasihi. 

Watahiniwa hao waliweza kuchagua jibu sahihi C Ujumbe, 

mtazamo, migogoro na dhamira kwani walikuwa na maarifa ya 

kutosha katika kutofautisha fani na maudhui katika kazi ya fasihi 

simulizi. Watahiniwa wengine walichagua vipotoshi A, B, D na E 

kwa kuwa hawakuwa na maarifa kuhusu vipengele vya maudhui 

katika kazi ya fasihi simulizi. Kwa mfano, uteuzi wa kipotoshi A 

falsafa, muundo, ujumbe na wahusika unaonesha uwezo mdogo wa 
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watahiniwa wa kutambua vipengele vya maudhui kwani seti hiyo 

ilikuwa na vipengele viwili vya fani yaani muundo (mpangilio wa 

visa na matukio) na wahusika (watendaji wanaopewa majukumu 

na msanii). Aidha, uteuzi wa vipotoshi vingine vyenye maumbo ya 

nje (fani) katika fasihi simulizi kama vile “mandhari” (chaguo B), 

“lugha” na “mtindo” (chaguo E) vinaonesha wazi kuwa, 

watahiniwa hao walishindwa kutofautisha vipengele anuai vya fani 

na maudhui.  

 

(vii) “Ng’ombe zangu wanatoa maziwa mengi” kosa lililojitokeza 

katika tungo hii ni lipi kati  ya haya? 

A Unyumbuaji wa maneno 

B Udondoshaji wa herufi 

C Unyambulishaji wa maneno 

D Upatanisho wa kisarufi 

E Uongezaji wa kiambishi 

Swali hili lilitoka katika mada ya Ngeli za Nomino na lilipima ujuzi 

wa mtahiniwa wa kubaini mpangilio mzuri wa maneno katika 

tungo. Watahiniwa waliochagua chaguo sahihi D Upatanisho wa 

kisarufi walikuwa mahiri katika mpangilio wa ngeli za nomino na 

namna zinavyotumika katika sentensi/tungo. Watahiniwa wengine 

walichagua vipotoshi A, B, C na E kwa kuwa walikosa maarifa 

kuhusu ngeli ya kwanza Yu, A – Wa katika upatanisho wa kisarufi 

na hivyo kushindwa kubaini kosa katika tungo “Ng’ombe zangu 

wanatoa maziwa mengi.” Uteuzi wa vipotoshi A Unyambuaji, C 

Unyambulishaji na E Uongezaji wa kiambishi ulitokana na 

watahiniwa kukosa uelewa wa dhana hizo kuwa, zote zinahusu 

uongezaji wa viambishi katika kiini cha neno ili kupata maneno 

mapya. Pia uteuzi wa kipotoshi B Udondoshaji wa herufi 

iliyomaanisha kuondoa silabi au herufi bila kuathiri maana ya neno 

wakati katika tungo “Ng’ombe zangu wanatoa maziwa mengi” 

hapakuwa na herufi iliyodondoshwa bali ilikuwa na kosa la 

upatanisho wa kisarufi.  

 

(viii) “Serikali imeweka mikakati kabambe ili kupunguza 

umasikini.” Neno “ili” katika sentensi hii ni aina gani ya 

neno? 
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A Kielezi 

B Kiunganishi 

C Kiwakilishi 

D Kihisishi 

E Kivumishi 

Swali lilitoka katika mada ya Aina za Maneno na lililenga kupima 

ufahamu wa mtahiniwa wa kutambua aina za maneno kama 

zilivyotumika katika sentensi. Watahiniwa waliochagua jibu sahihi 

B Kiunganishi walikuwa na uelewa juu ya aina za maneno hasa 

dhana ya kiunganishi kuwa ni maneno yanayounganisha dhana 

mbili au zaidi, hivyo wakiona kuwa neno “ili” limeunganisha 

tungo “Serikali imeweka mikakati kabambe” na “kupunguza 

umasikini.” Watahiniwa wengine walionesha kutokuwa na umahiri 

kuhusu aina za maneno, hivyo walichagua vipotoshi A, C, D na E. 

Uteuzi wa vipotoshi ulichangiwa na watahiniwa kutojua maana 

zilizo katika aina za maneno hayo ambapo A Kielezi ni neno 

linalotoa taarifa zaidi kuhusu vitenzi, C Kiwakilishi ni neno 

linalosimama badala ya nomino, D Kihisishi ni neno linaloonesha 

hisia fulani kuhusu jambo lisemwalo na E Kivumishi ni neno 

ambalo hutoa taarifa zaidi juu ya nomino au kiwakilishi. 

 

(ix) Mpangilio sahihi wa vipashio vinavyounda lugha ya Kiswahili 

ni upi? 

A Mofimu, kishazi, kirai, neno na sentensi. 

B Mofimu, neno, kirai, sentensi na kishazi. 

C Neno, kirai, kishazi, sentensi na mofimu. 

D Neno, mofimu, kirai, kishazi na sentensi. 

E Mofimu, neno, kirai, kishazi na sentensi. 

Swali lilitoka katika mada ya Mjengo wa Tungo na lililenga 

kupima uwezo/ujuzi wa mtahiniwa wa kuchambua dhana na 

lilimtaka mtahiniwa kuonesha mpangilio sahihi wa vipashio 

vinavyounda lugha ya Kiswahili. Watahiniwa waliojibu vizuri 

swali hili waliweza kuchagua kwa usahihi herufi E Mofimu, neno, 

kirai, kishazi na sentensi. Watahiniwa hao walionesha kuwa na 

uelewa kuhusu mjengo wa tungo ambao huanza na kipashio kidogo 

kwenda kipashio kikubwa zaidi ambapo mofimu ni kipashio 

kidogo kabisa cha kimofolojia chenye maana ya kisarufi ambacho 
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hakiwezi kugawanyika. Mofimu hufuatiwa na neno ambalo ni 

sehemu ya  umbo au tungo inayotokana na sifa au asili ya utendaji 

kazi katika sentensi. Neno hufuatiwa na kirai ambacho ni kipashio 

cha kimuundo chenye neno moja au zaidi kisicho na muundo wa 

kiima na kiarifu, kikifuatiwa na kishazi ambacho ni tungo yenye 

kitenzi chenye kutoa taarifa Fulani. Kipashio cha mwisho 

(kikubwa zaidi) ni sentensi ambayo ni tungo yenye neno moja au 

zaidi ambayo hutoa taarifa kamili yenye muundo wa kiima na 

kiarifu. Watahiniwa wengine walichagua vipotoshi A, B, C na D 

kwa kuwa walikosa maarifa juu ya mpangilio sahihi wa vipashio 

vinavyounda sentensi za lugha ya Kiswahili.  

 

(x) Ni jambo gani linalodhihirisha upekee wa kazi fulani ya 

kifasihi? 

A Muundo wa kazi husika. 

B Wahusika wa kazi husika. 

C Jina la kazi husika. 

D Jina la mtunzi wa kazi husika.  

E Mtindo wa kazi husika 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi kwa Ujumla na lililenga 

kupima uelewa wa mtahiniwa kuhusu ujenzi wa kazi ya kifasihi na 

lilimtaka mtahiniwa kubainisha jambo linalodhihirisha upekee wa 

kazi fulani za kifasihi. Watahiniwa waliojibu vizuri swali hili 

walichagua herufi E Mtindo wa kazi husika kwa kuwa walikuwa na 

uelewa kuwa mtindo ni utendaji wa kipekee wa mtu, kikundi au 

jamii ya watu unaowezesha kujitofautisha na wengine. Kielelezo 

1.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri vipengele 

vyote na kupata alama zote za swali hili. 

 

 
Kielelezo 1.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri 

Swali la 1 
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Baadhi ya watahiniwa walionesha kukosa umahiri kuhusu ujenzi 

wa kazi za kifasihi hivyo kuchagua vipotoshi A, B, C na D 

ambavyo havidhihirishi upekee wa kazi ya kifasihi. Kwa mfano, 

muundo huonesha msuko wa matukio unaoweza kufanana kati ya 

msanii mmoja na mwingine, wahusika ni viumbe au vitu 

vinavyojengewa visa katika kazi ya fasihi na jina la kazi husika au 

jina la mtunzi wa kazi husika hayaoneshi upekee katika kazi fulani 

ya kifasihi kwani huweza kufanana na majina ya kazi za mtunzi au 

wasanii wengine. Kielelezo 1.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu vipengele vyote vya swali hili na kupata 

alama hafifu. 

 

 

Kielelezo 1.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu Swali la 1 

 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Uandishi na lililenga kupima 

ujuzi wa mtahiniwa katika kujieleza kwa ufasaha, mpangilio mzuri 

wa mawazo na kutumia misamiati kwa usahihi. Swali lilikuwa na 

jumla ya vipengele vitano vilivyomtaka mtahiniwa kuoanisha 

maana za dhana za uandishi zilizokuwa katika orodha A na dhana 

husika zilizokuwa katika orodha B na lilikuwa na jumla ya alama 

5. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 423,895 sawa na asilimia 99.8 

ya wote waliofanya mtihani. Swali hili lilijibiwa vizuri sana 

ambapo asilimia 80.2 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 2: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika 

Swali la 2 

 

Chati Na. 2 inaonesha viwango vya kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 2. Watahiniwa 247,586 (58.4%) walifaulu kwa kiwango 

cha wastani kwa kupata alama kuanzia 1.5 hadi 3; watahiniwa 

92,409 (21.8%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama 

kuanzia 3.5 hadi 5 na watahiniwa 83,931 (19.8%) walikuwa na 

kiwango hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 1. 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa, zaidi ya nusu ya watahiniwa (58.4%) 

walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kuwa walikuwa na 

uelewa wa baadhi ya maana za dhana za uandishi zilizokuwa 

katika orodha A na kuweza kuoanisha na dhana husika ya uandishi 

katika orodha B. Aidha, watahiniwa wachache (21.8%) walijibu 

vizuri swali hili kwa kuoanisha kwa usahihi maana za dhana za 

uandishi na dhana husika walizopewa. Watahiniwa hao walionesha 

umahiri wa hali ya juu wa dhana mbalimbali za uandishi kama vile 

mantiki, mkato, uandishi, wazo na aya na kuweza kuoanisha na 

maana za dhana hizo kwa usahihi. Kielelezo 2.1 kinaonesha majibu 

ya mtahiniwa aliyeweza kujibu kwa usahihi vipengele vyote na 

kupata alama za juu. 

 

Kielelezo 2.1: Sampuli ya jibu zuri la mtahiniwa katika Swali la 2  
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Hata hivyo, watahiniwa wachache (19.8%) walishindwa kuoanisha 

maana ya dhana za uandishi zilizokuwa katika orodha A na dhana 

husika katika orodha B. Watahiniwa hao walitoa majibu yasiyo 

sahihi katika vipengele vingi na kupata alama hafifu kutokana na 

kukosa uelewa wa dhana mbalimbali zilizotahiniwa katika swali 

hili. Watahiniwa hao walichagua vipotoshi D Insha na G kistari 

ambavyo havikuhusiana na maana zote zilizotolewa katika orodha 

A. Hii ilitokana na kuchanganya dhana ya mkato na kistari ambapo 

‘kistari’ hufafanua sentensi iliyotangulia na ‘mkato’ hufanya kazi 

ya kutenga maneno yaliyo katika orodha fulani. Kielelezo 2.2 ni 

majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa usahihi vipengele 

vingi na kupata alama hafifu. 

 

Kielelezo 2.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

Swali la 2 

 

2.2 SEHEMU B: MASWALI YA MAJIBU MAFUPI 

Sehemu B ilikuwa na maswali sita (6) yenye kuhitaji majibu mafupi na 

ilikuwa na jumla ya alama 40. Sehemu hii ilihusu mada za Fasihi 

Simulizi, Uundaji wa Maneno na Mjengo wa Tungo, Maendeleo ya 

Kiswahili, Uhakiki wa Riwaya na Ufahamu. 

 

2.2.1 Swali la 3: Kuongeza Msamiati wa Kiswahili 

Swali lilitoka katika mada ya Kuongeza Msamiati wa Kiswahili na 

mada ndogo ya Uundaji wa Maneno. Swali hili lililenga kupima 

uwezo wa mtahiniwa wa kukumbuka njia za kuunda maneno 

mbalimbali ya Kiswahili. Swali lilimtaka mtahiniwa kutaja njia za 

uundaji wa maneno katika vipengele (a), (b), (c) na (d) na lilikuwa 

na jumla ya alama 4. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 397,520 sawa na asilimia 93.6 

ya wote waliofanya mtihani. Swali lilijibiwa kwa kiwango cha 
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wastani ambapo asilimia 49.9 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Hili ndilo swali lililojibiwa kwa kiwango cha chini 

ikilinganishwa na maswali mengine yaliyojibiwa na watahiniwa 

katika mtihani huo. Chati Na. 3 inaonesha viwango vya kufaulu 

vya watahiniwa kwa asilimia. 

 

Chati Na. 3: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika 

Swali la 3 

 

Chati Na. 3 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 3. Watahiniwa 199,158 (50.1%) walikuwa na kiwango 

hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 1; watahiniwa 101,367 

(25.5%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 

3 hadi 4 na watahiniwa 96,995 (24.4%) walifaulu kwa kiwango 

cha wastani kwa kupata alama kuanzia 1.5 hadi 2.5. 

 

Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa katika swali hili unaonesha 

kuwa zaidi ya nusu ya watahiniwa (50.1%) walipata alama hafifu 

kuanzia 0 hadi 1 kwa kuwa walishindwa kutaja njia za uundaji wa 

maneno katika vipengele vingi. Hali hii ilitokana na watahiniwa 

hao kukosa maarifa kuhusu uundaji wa maneno ya Kiswahili 

ambapo baadhi yao walielezea maana ya maneno waliyopewa 

badala ya kutaja njia za uundaji wa maneno hayo. Njia hizo ni 

kama vile (a) Amirijeshi- njia ya miambatano, (b) Kiswahili- njia 

ya utohoaji, (c) kifaru – kufananisha umbo na (d) chajio – njia ya 

kufupisha kwa kudondosha baadhi ya herufi. Aidha, watahiniwa 
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wengine walibainisha matumizi ya maneno waliyopewa na 

kuelezea maneno hayo kinyume na matakwa ya swali. Kielelezo 

3.1 ni mfano wa jibu la mwanafunzi aliyeshindwa kutaja njia za 

uundaji wa maneno yote aliyopewa katika swali hili. 

 
Kielelezo 3.1: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyejibu vibaya 

Swali la 3 

 

Kielelezo 3.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kutaja njia za uundaji wa maneno kwa kuandika 

katika kipengele (a) cheo cha madaraka au uongozi wa Amirijeshi, 

(b) uwepo wa lugha ya Kiswahili kutokana na makutano ya watu, 

(c) mnyama aitwaye Kifaru na (d) hakutoa maelezo yoyote kuhusu 

neno Chajio, hivyo kupata 0. 

 

Watahiniwa wachache (25.5%) waliweza kutaja njia sahihi za 

uundaji wa maneno katika vipengele vyote ambapo waliandika 

katika (a) Amirijeshi (miambatano), (b) Kiswahili (utohoaji), (c) 

kifaru (kufananisha umbo) na (d) chajio – (ufupishaji). Watahiniwa 

hao walionesha umahiri katika uundaji wa maneno ya Kiswahili na 

kupata alama za juu. Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyetaja kwa usahihi njia za uundaji wa maneno katika 

vipengele vyote.  
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Kielelezo 3.2: Sampuli ya majibu mazuri ya mtahiniwa katika 

Swali la 3 

 

Kielelezo 3.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetaja 

kwa usahihi njia za uundaji wa maneno amirijeshi, Kiswahili, 

kifaru na chajio kulingana na matakwa ya swali na kupata alama za 

juu.  

 

Hata hivyo, watahiniwa wengine (24.4%) walifaulu kwa kiwango 

cha wastani kwa kuwa walitaja kwa usahihi njia za uundaji wa 

maneno kwa baadhi ya vipengele na kushindwa katika vipengele 

vingine. Kielelezo 3.3 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyeweza 

kutoa majibu kwa baadhi ya vipengele na kushindwa katika 

vipengele vingine.  
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Kielelezo 3.3: Sampuli ya jibu la mwanafunzi aliyetoa majibu 

yasiyojitosheleza katika Swali la 3 

 

2.2.2 Swali la 4: Fasihi Simulizi  

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Simulizi na mada ndogo ya 

Ufafanuzi wa Vipera vya Tanzu za Fasihi Simulizi. Swali hili 

lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa kutambua tungo za 

kifasihi na zisizo za kifasihi. Swali lilimtaka mtahiniwa kuandika 

nahau zenye maana sawa na tungo alizopewa katika kipengele (a) 

hadi (d) na lilikuwa na jumla ya alama 4. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 404,125 sawa na asilimia 95.1 

ya wote waliofanya mtihani. Swali lilijibiwa kwa kiwango cha 

wastani ambapo asilimia 64.0 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 4 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 4: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika Swali 

la 4 

 

Chati Na. 4 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 4. Watahiniwa 169,733 (42.0%) walifaulu kwa kiwango 

kizuri kwa kupata alama kuanzia 3 hadi 4; watahiniwa 145,889 

(36.0%) walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kwa kupata 

alama kuanzia 0 hadi 1 na watahiniwa 88,908 (22.0%) walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia 1.5 hadi 2.5.  

 

Watahiniwa 169,733 sawa na asilimia (42.0%) walijibu swali hili 

vizuri na kupata alama za juu kutokana na kuandika kwa usahihi 

nahau zenye maana sawa na tungo walizopewa katika vipengele (a) 

hadi (d). Watahiniwa hao walikuwa na umahiri wa kutambua 

nahau zinazotumika katika lugha ya Kiswahili, hivyo waliweza 

kulinganisha nahau husika na tungo walizopewa. Watahiniwa hao 

waliweza kuandika nahau zenye maana sawa na tungo (a) Jumanne 

ni kijana mchoyo kuwa Jumanne ana mkono wa birika, (b) Yule ni 

mropokaji sana kuwa Yule ni domo kaya, (c) Malingumu ni mwizi 

kuwa Malingumu ana mkono mrefu na (d) Mwalimu wetu ameoa 

kuwa Mwalimu wetu amepata jiko. Kielelezo 4.1 ni majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi swali hili. 
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Kielelezo 4.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri 

Swali la 4 
 

Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeandika kwa usahihi nahau zenye maana sawa na tungo 

alizopewa katika vipengele (a) hadi (d) na kupata alama za juu. 

 

Aidha, asilimia 36.1 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 

alama hafifu kuanzia alama 0 hadi 1 kwa kuwa hawakuweza 

kuandika nahau zenye maana sawa na tungo walizopewa, badala 

yake waliandika methali, misemo, vitendawili na tanzu nyingine 

zisizohusiana na nahau na kupata 0. Kielelezo 4.2 ni sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyetaja methali badala ya nahau na kupata 

0. 

 

Kielelezo 4.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya 

Swali la 4 

 

Kielelezo 4.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kuandika nahau katika vipengele (a) hadi (d) kwa 

kuandika methali kinyume na matakwa ya swali, hivyo kupata 

alama hafifu. 
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Hata hivyo, baadhi ya watahiniwa (22.0%) walifaulu kwa kiwango 

cha wastani kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa 

kuandika baadhi ya nahau zenye maana sawa na tungo walizopewa 

kwa usahihi na kushindwa katika tungo nyingine. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja aliweza kuandika nahau zenye maana sawa na 

tungo (a) na (c) na kushindwa katika vipengele (b) na (d). 

Kielelezo 4.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi ya vipengele na 

kushindwa vingine. 

 

Kielelezo 4.3: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani katika Swali la 4 

 

Kielelezo 4.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeandika nahau sahihi kwa tungo (a)….ana mkono wa birika na 

(c) ....ana mkono mrefu ambapo katika tungo (b) na (d) aliandika 

misemo kinyume na matakwa ya swali na kupata alama za wastani. 

 

2.2.3 Swali la 5: Uundaji wa Maneno na Mjengo wa Tungo 

Swali lilitoka katika mada ya Sarufi na mada ndogo za Uundaji wa 

Maneno na Mjengo wa Tungo. Swali hili lilimtaka mtahiniwa 

kuunda nomino mbili kwa kila kitenzi alichopewa kwa kutumia 

mnyumbuliko katika kipengele (a) na (b) kutunga tungo kwa 

kuzingatia viambajengo alivyopewa kwa kila kipengele. Swali hili 
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lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa kuunda maneno/tungo 

na lilikuwa na jumla ya alama 8.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 418,642 sawa na asilimia 98.5 

ya wote waliofanya mtihani. Swali lilijibiwa kwa kiwango cha 

wastani ambapo asilimia 53.6 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 5 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 

 

Chati Na. 5: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika Swali 

la 5 

 

Chati Na. 5 inaonesha viwango vya kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 5. Watahiniwa 194,250 (46.4%) walikuwa na kiwango 

hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2; watahiniwa 141,920 

(33.9%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 

kuanzia 2.5 hadi 5 na watahiniwa 82,472 (19.7%) walifaulu kwa 

kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 5.5 hadi 8. 

 

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na kiwango cha 

wastani cha kufaulu ambapo chini ya nusu ya watahiniwa (46.4%) 

walipata alama hafifu 0 hadi 2. Watahiniwa hao walionesha kukosa 

maarifa kuhusu uundaji wa maneno na kutumia viambajengo 

katika utunzi wa tungo. Watahiniwa hao katika kipengele (a), 

waliweka viambishi awali katika vitenzi ambapo waliandika katika 

(i) piga – anapiga, atapiga.…badala ya kunyumbua vitenzi hivyo 
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ili kupata nomino. Hali kadhalika, wengine walinyumbua vitenzi 

hivyo ili kupata kauli mbalimbali kama vile (iv) cheza – 

anachezea, anachezewa,… kinyume na matakwa ya swali. Aidha, 

katika kipengele (b) watahiniwa hao walishindwa kutunga tungo 

kwa kuzingatia viambajengo walivyopewa kwa kila kipengele,  

hivyo kupata alama za chini. Kielelezo 5.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu swali hili kinyume na matakwa ya swali. 

 
Kielelezo 5.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya 

Swali la 5 

 

Kielelezo 5.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kuunda nomino mbili kwa kila kitenzi (i) hadi (iv) 

katika kipengele (a) na kutunga tungo zisizo sahihi kulingana na 

viambajengo (i) hadi (iv) alivyopewa katika kipengele (b).  

 

Licha ya kiwango hicho kuwa cha chini katika swali hili, asilimia 

33.9 ya watahiniwa hao walifaulu kwa kiwango cha wastani 

kutokana na kutoa majibu yasiyojitosheleza kwa baadhi ya 
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vipengele vya swali hili. Baadhi yao waliweza kujibu kipengele 

kimoja kati ya (a) au (b) kwa usahihi na kushindwa katika 

kipengele kingine. Kielelezo 5.2 ni sehemu ya jibu la mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu swali hili katika kipengele (a) na kupata alama 

za wastani. 

 

 
Kielelezo 5.2: Sampuli ya jibu baya la mtahiniwa katika Swali la 

5(a)  

 

Kielelezo 5.2 kinaonesha sehemu ya jibu la mtahiniwa 

aliyeshindwa kuunda nomino mbili kwa kila kitenzi alichopewa 

katika kipengele (a) kwa kuandika kauli mbalimbali za vitenzi 

hivyo na kupata alama za wastani. 

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache (19.7%) walifaulu kwa kiwango 

kizuri kwa kuwa waliweza kuunda nomino mbili kwa kila kitenzi 

katika kipengele (a) (i) hadi (iv) na kutunga tungo kwa kuzingatia 

viambajengo (i) kishazi tegemezi + kishazi huru, (ii) kishazi huru, 

(iii) kishazi tegemezi na (iv) kishazi huru + Kishazi huru kwa 

usahihi katika kipengele (b). Kielelezo 5.3 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili kwa kuzingatia matakwa ya 

swali. 
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Kielelezo 5.3: Sampuli ya majibu mazuri ya mtahiniwa katika 

Swali la 5 

 

Kielelezo 5.3 kinaonesha majibu sahihi ya mtahiniwa aliyeunda 

nomino mbili kwa kila kitenzi alichopewa na kutunga tungo sahihi 

kulingana na viambajengo alivyopewa kwa kila kipengele. 

 

2.2.4 Swali la 6: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili na mada 

ndogo za Asili ya Kiswahili na Kukua/Kuenea kwa Kiswahili. 

Swali hili lilimtaka mtahiniwa katika kipengele (a) kufafanua 

vipengele vinne vinavyodhihirisha uhusiano baina ya Kiswahili na 

lugha za Kibantu na katika (b) kueleza mafanikio ya lugha ya 

Kiswahili enzi za Waarabu katika dini na biashara. Swali hili 

lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa kukumbuka historia 
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mbalimbali kuhusu lugha ya Kiswahili na lilikuwa na jumla ya 

alama 8.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 408,294 sawa na asilimia 96.1 

ya wote waliofanya mtihani. Swali lilijibiwa kwa kiwango cha 

wastani ambapo asilimia 56.6 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 6 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia.  

 

Chati Na. 6: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika Swali 

la 6 

 

Chati Na. 6 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 6. Watahiniwa 177,200 (43.4%) walifaulu kwa kiwango 

hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2; watahiniwa 167,401 

(41.0%) kiwango cha wastani kwa kupata alama kuanzia 2.5 hadi 5 

na watahiniwa 63,694 (15.6%) walifaulu kwa kiwango kizuri kwa 

kupata alama kuanzia 5.5 hadi 8. 

 

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyokuwa na kiwango cha 

wastani cha kufaulu ambapo watahiniwa 177,200 sawa na asilimia 

43.4 walijibu swali na kupata alama hafifu 0 hadi 2. Watahiniwa 

hao walionesha kukosa maarifa katika kufafanua uhusiano uliopo 

kati ya lugha ya Kiswahili na Kibantu. Pia, watahiniwa hao 

walishindwa kueleza mafanikio ya lugha ya Kiswahili enzi za 

Waarabu katika dini na biashara. Kutokana na kukosa weledi huo, 
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baadhi ya watahiniwa waliezea chimbuko la lugha ya Kiswahili na 

wengine walibainisha lahaja mbalimbali zilizokuwa zinaongelewa 

katika maeneo mbalimbali. Aidha, baadhi yao walitoa sababu za 

uteuzi wa kiunguja katika usanifishaji wa lugha ya Kiswahili 

kinyume na matakwa ya swali. Watahiniwa hao walitakiwa 

kuthibitisha uhusiano kati ya lugha ya Kiswahili na Kibantu kama 

vile muundo wa sentensi unaofanana, msamiati, upatanisho wa 

kisarufi na vitenzi vya lugha ya Kiswahili vinavyoanza na 

viambishi vya nafsi. Pia, walishindwa kuainisha mafanikio ya 

lugha ya Kiswahili enzi ya waarabu kwa kukosa maarifa kuhusu 

kukua na kuenea kwa Kiswahili  katika biashara na dini. Kiuhalisia 

dini ya Kiislam ilitumia lugha ya Kiswahili katika mahubiri yake. 

Katika biashara baadhi ya misamiati ilizuka na hatimaye 

iliingizwa kwenye lugha ya Kiswahili, kama vile thamani, hasara, 

kodi, thumni na thelathini. Kielelezo 6.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili na kupata alama hafifu. 

 

 

Kielelezo 6.1: Sampuli ya majibu mtahiniwa yasiyo sahihi katika 

Swali la 6 
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Kielelezo 6.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kufafanua uhusiano uliopo kati ya lugha ya Kiswahili 

na Kibantu. Mtahiniwa huyo alinakili tungo alizopewa katika 

kipengele (a) na kutoa maelezo yasiyojitosheleza katika kueleza 

mafanikio ya lugha ya Kiswahili enzi za Waarabu katika dini na 

biashara katika kipengele (b), hivyo kupata alama hafifu. 

Aidha, asilimia 41.1 walifaulu kwa kiwango cha wastani kutokana 

na kutoa majibu sahihi kwa baadhi ya vipengele na kushindwa 

katika vipengele vingine. Baadhi ya watahiniwa waliweza kueleza 

mafanikio ya lugha ya Kiswahili enzi za Waarabu kama vile 

kutumika katika dini ya kiislamu, kuongezeka kwa msamiati wa 

Kiswahili kutokana na kutumika katika biashara na kuzalisha 

maneno kama vile thamani, thelathini, thumni, faida, kodi na 

hasara. Hata hivyo, watahiniwa hao walishindwa kufafanua baadhi 

ya vipengele vinavyodhihirisha uhusiano baina ya lugha ya 

Kiswahili na lugha za kibantu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

katika kipengele (a) alifafanua vizuri vipengele vitatu vya uhusiano 

baina ya Kiswahili na lugha za kibantu na katika kipengele (b) 

alielezea mafanikio ya lugha ya Kiswahili enzi za waarabu bila 

maelezo ya kutosha na mifano, hivyo kupata alama za wastani. 

 

Watahiniwa wachache (15.6%) walifaulu kwa kiwango cha juu 

kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu asili ya lugha ya 

Kiswahili na mafanikio ya lugha ya Kiswahili katika utawala wa 

Waarabu. Watahiniwa hao waliweza kufafanua vipengele vinne 

vilivyodhihirisha uhusiano baina ya Kiswahili na lugha za kibantu 

kwa kuandika katika kipengele (a) (i) mpangilio wa tungo za 

Kiswahili na kibantu hufanana yaani zote zina muundo wa nomino 

na kitenzi (N + T), (ii) Msamiati unaofanana (iii) Upatanisho wa 

kisarufi unaofanana yaani viambishi vyenye upatanisho wa 

kisarufi katika sentensi ni nomino na kitenzi chake. Katika 

kipengele cha (iv) Vitenzi vya lugha ya Kiswahili huanza na 

viambishi vya nafsi mfano, amelala – Kiswahili, agonile – 

Kingoni. Katika kipengele (b) walieleza kwa usahihi mafanikio ya 

lugha ya Kiswahili enzi za Waarabu, kama vile kutumika katika 

dini ya Kiislam; kukua kwa msamiati wa lugha ya Kiswahili na 

kutumika katika shughuli za biashara. Kielelezo 6.2 kinaonesha 

jibu la mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. 
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29 

 

 
Kielelezo 6.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri 

Swali la 6 

 

2.2.5 Swali la 7: Uhakiki wa Riwaya 

Swali lilitoka katika mada ya Uhakiki wa Riwaya na lililenga 

kupima uwezo wa mtahiniwa wa kuchambua maandishi ya 

kifasihi. Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza kwa kifupi mambo 

manne ya kufanana kati ya mhusika Sekai na Mama N’tilie kuhusu 

wasifu wao wa ndani na lilikuwa na jumla ya alama 8. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 394,108 sawa na asilimia 92.8 

ya wote waliofanya mtihani. Swali hili ni miongoni mwa maswali 

yaliyojibiwa vizuri sana ambapo asilimia 84.4 walifaulu kwa 

kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 7 inaonesha viwango vya 

kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 7: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika Swali 

la 7 

 

Chati Na. 7 inaonesha viwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali hili ambapo, watahiniwa 214,001 (54.3%) walifaulu kwa 

kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 5.5 hadi 8; watahiniwa 

119,021 (30.1%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata 

alama kuanzia 2.5 hadi 5 na watahiniwa 61,481 (15.6%) walikuwa 

na kiwango hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2. 

 

Zaidi ya nusu ya watahiniwa (54.3%) walifaulu kwa kiwango 

kizuri kwa kupata alama za juu ambazo ni 5.5 hadi 8. Watahiniwa 

hao walitoa majibu yaliyojitosheleza kuhusu kufanana kwa 

wahusika Sekai na Mama N’tilie kwa kuzingatia wasifu wao wa 

ndani. Watahiniwa hao waliweza kufafanua mambo manne ya 

kufanana ambayo yalijitokeza kwa wahusika hao. Mambo hayo ni 

uvumilivu, huruma, mapenzi ya dhati na uchapakazi. Aidha, 

walibainisha kwa usahihi wahusika hao ambao kwa jinsi ni 

wanawake, Sekai kutoka katika riwaya ya “Takadini” na Mama 

N’tilie kutoka katika riwaya ya “Watoto wa Mama N’tilie.” 

Wahusika wote walionesha upambanaji wa hali ya juu pamoja na 

kwamba kila mmoja alikumbana na mazingira magumu kwa 

wakati tofauti ambapo maudhui ya watunzi yanaonekana kupitia 

wahusika hao wakuu. Kielelezo 7.1 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. 
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Kielelezo 7.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa 

usahihi Swali la 7 
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Kielelezo 7.1 kinaonesha sampuli ya jibu zuri la mtahiniwa 

aliyeeleza kwa usahihi wasifu wa ndani wa kufanana kati ya 

wahusika Sekai na Mama N'tiliye. Wasifu huo ni kama vile 

uvumilivu, mapenzi ya dhati, huruma na uchapakazi, hivyo kupata 

alama za juu. 

 

Aidha, watahiniwa 119,021 sawa na asilimia 30.1 kati ya 

watahiniwa wote waliojibu swali hili walipata alama za wastani 2.5 

hadi 5 kwa kuwa hawakuweza kuelezea mambo manne ya 

kufanana kuhusu wasifu wa ndani wa wahusika Sekai na Mama 

N’tilie. Baadhi ya watahiniwa walishindwa kueleza baadhi ya 

wasifu wa ndani wa wahusika na kufanana kwao. Wengine 

walieleza baadhi ya wasifu na kushindwa kueleza sifa nyingine 

zilizokuwa zinawafananisha wahusika hao. Kielelezo 7.2 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani 

kutokana na kujibu vizuri baadhi ya hoja na kushindwa kueleza 

vyema hoja nyingine. 
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Kielelezo 7.2 : Sampuli ya majibu ya mtahiniwa mwenye majibu 

yasiyojitosheleza katika swali la 7 

 

Kielelezo 7.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeeleza wasifu 

wa wahusika usio sahihi, kama vile udhaifu badala ya ujasiri. Pia 
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mtahiniwa huyo hakutoa maelezo ya kutosha kuhusu ujasiri wa 

mhusika Mama N’tilie, hivyo kupata alama za wastani. 

 

Watahiniwa wachache (15.6%) walipata alama hafifu 0 hadi 2 

kwani hawakuweza kueleza wasifu wa ndani wa wahusika Sekai na 

Mama N’tilie kwa namna wanavyofanana. Baadhi ya watahiniwa 

walielezea mambo yasiyo sahihi kuhusu wasifu wa ndani wa 

wahusika hao. Mambo hayo ni kama vile uvivu, wizi, umalaya na 

mengine yasiyohusiana na sifa za wahusika hao. Wengine, 

kutokana na kutokuwa na uelewa wa riwaya hizo, walielezea 

mambo yanayopatikana katika vitabu vya tamthiliya na ushairi, 

kama vile maambukizi ya VVU UKIMWI (Kilio Chetu) na 

matabaka (Wasakatonge). Kielelezo 7.3 ni mfano wa majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili na kupata alama hafifu.  

 

Kielelezo 7.3: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa yasiyokidhi katika 

Swali la 7  
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Kielelezo 7.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kueleza wasifu wa ndani wa wahusika Sekai na 

Mama N’tilie. Badala yake alieleza dhamira zisizowafananisha 

wahusika hao, kama vile chombo cha starehe na wenye imani za 

kishirikina, hivyo kupata alama hafifu. 

 

2.2.6 Swali la 8: Ufahamu 

Swali hili lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima 

uwezo wa mtahiniwa wa kujenga ufahamu wa kifungu cha habari. 

Swali lilimtaka mtahiniwa kusoma kifungu cha habari, kisha 

kujibu maswali yanayotokana na kifungu hicho. Swali lilikuwa na 

vipengele (a) – (d) lenye jumla ya alama 8. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 408,895 sawa na asilimia 96.2 

ya wote waliofanya mtihani. Swali hili ni miongoni mwa maswali 

yaliyojibiwa vizuri ambapo asilimia 81.2 walifaulu kwa kiwango 

kizuri na cha wastani. Chati Na. 8 inaonesha viwango vya kufaulu 

vya watahiniwa kwa asilimia. 

 

 

Chati Na. 8: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika Swali 

la 8 

 

Chati Na. 8 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 8. Watahiniwa 177,446 (43.4%) walifaulu kwa kiwango 

kizuri kwa kupata alama kuanzia 5.5 hadi 8; watahiniwa 154,562 
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(37.8%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata alama 

kuanzia 2.5 hadi 5 na watahiniwa 76,872 (18.8%) walikuwa na 

kiwango hafifu kwa kupata alama kuanzia 0 hadi 2. 

 

Watahiniwa 177,461 (43.4%) waliojibu vizuri swali hili walifaulu 

kwa kiwango kizuri na kupata alama za juu 5.5 hadi 8 kwa kuwa 

walijibu vizuri vipengele vingi vya swali. Watahiniwa hao 

waliweza kuhusisha kifungu cha habari walichokisoma katika 

kujibu maswali waliyopewa katika kipengele (a) – (d) kwa usahihi. 

Katika kipengele (a), waliweza kupendekeza kichwa cha habari, 

kama vile USHUJAA WA SONI/MSIMAMO WA SONI/MILA 

POTOFU. Katika kipengele (b) walitoa sababu za Soni kutoroka 

nyumbani kwake na kukimbilia msituni kuwa ni kuepusha kifo cha 

mwanae ambaye rangi yake ilikuwa tofauti na watoto wengine. 

Katika kipengele (c), walieleza ni kwa jinsi gani mwandishi wa 

habari anavyoichukulia jamii ya akina Soni kuwa ni yenye imani 

potofu. Kwa mfano, wanapotaka kumuua mtoto wa Soni 

kwasababu ya utofauti wa rangi ni ukiukwaji wa misingi ya haki za 

binadamu. Isitoshe, katika kipengele (d), walieleza kwa usahihi 

nafasi ya mwanamke katika jamii kwa kutoa hoja mbili, kama vile 

mtu mwenye msimamo kwani mhusika Soni ni mwanamke 

aliyemtetea mwanae asiuawe licha ya kuwa na kasoro na 

kukataliwa na jamii yake; mtu jasiri kwa kuwa alithubutu 

kutembea msituni peke yake akiwa na mkuki na ngao tayari kwa 

kupambana na adui awe mnyama au binadamu. Kielelezo 8.1 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi kipengele 

(a) – (d) na kupata alama za juu. 
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Kielelezo 8.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri 

Swali la 8 

 

Kielelezo 8.1 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa 

aliyesoma kifungu cha habari kwa ufahamu na kuweza 

kupendekeza kichwa cha habari; kutoa sababu za Soni kutoroka 

nyumbani kwake; kueleza mtazamo wa mwandishi kuhusu jamii 

ya akina Soni na; kueleza nafasi ya mwanamke katika jamii kwa 

kutoa hoja mbili kwa usahihi. 

 

Aidha, asilimia 37.8 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kutokana na kutoa majibu 

yasiyojitosheleza kwa baadhi ya vipengele. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja katika kujibu swali hili aliweza kujibu baadhi ya vipengele 

na kukosa vingine kutokana na kukosa ufahamu wa kutosha wa 

kifungu cha habari. Hivyo alipendekeza kichwa cha habari 

kisichokidhi mawazo makuu yaliyo katika habari kwa kuandika 

“KUTOROKA KWA SONI” badala ya USHUJAA WA 

SONI/MSIMAMO WA SONI na kufafanua nafasi ya mwanamke 
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kama chombo cha starehe badala ya mtu mwenye msimamo na 

shujaa. Kielelezo 8.2 ni majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

baadhi ya vipengele, hivyo kupata alama za wastani.  

 

 
Kielelezo 8.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa yasiyojitosheleza 

katika Swali la 8 

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache sawa na asilimia 18.8 waliojibu 

swali hili walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 2 kwa kuwa 
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walishindwa kutoa majibu katika vipengele vingi. Watahiniwa hao 

walishindwa kupendekeza kichwa cha habari; walishindwa kueleza 

sababu za Soni kutoroka nyumbani na kukimbilia msituni; 

walishindwa kueleza mtazamo wa mwandishi na kuonesha nafasi 

ya mwanamke katika jamii. Watahiniwa hao walitakiwa 

kupendekeza kichwa cha habari katika (a) USHUJAA WA 

SONI/MSIMAMO WA SONI; (b) kutoa sababu za Soni kutoroka 

nyumbani kwake ambazo ni pamoja na kumnusuru mwanae dhidi 

ya kifo; (c) kueleza mtazamo wa mwandishi kuhusu jamii ya akina 

Soni kuwa ni jamii yenye imani potofu zilizopitwa na wakati na; 

kuelezea nafasi ya mwanamke katika jamii, kama vile mtu mwenye 

msimamo, shujaa, mpambanaji na mwenye huruma. Kielelezo 8.3 

ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa yasiyokidhi maswali 

yaliyotokana na kifungu cha habari. 

 

 
Kielelezo 8.3: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu Swali la 8 

 

Kielelezo 8.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu swali la 8 kwa kuandika katika (a) kichwa cha habari 

SAFARI YA SONI, (b) sababu za Soni kutoroka nyumbani kwake 

kuwa ni 'kutaka kumtafuta baba yake', (c) maelezo ya mtazamo wa 

mwandishi kuhusu jamii ya akina Soni kuwa ni 'jamii ya 

kimasikini' na (d) alielezea nafasi ya mwanamke katika jamii kuwa 

ni 'mtu mwoga' kinyume na ujumbe uliopo katika kifungu cha 

habari, hivyo kupata alama hafifu. 
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2.3 SEHEMU C: MASWALI YA MAJIBU MAREFU 

Sehemu C ilikuwa na maswali manne ambayo yalimhitaji mtahiniwa 

kujibu maswali matatu (3) ambapo kila swali lilikuwa na alama 15 na 

kufanya jumla ya alama 45 katika sehemu hii. 

 

2.3.1 Swali la 9: Uandishi 

Swali lilitoka katika mada ya Uandishi, mada ndogo ya Uandishi 

wa Insha na lililenga kupima uundaji. Swali lilimtaka mtahiniwa 

kuandika insha ya kisanaa yenye maneno 200 na yasiyozidi 250 

yenye kutumia kauli mbiu “Watoto zingatieni daima maonyo ya 

wazazi wenu” na yenye kuishia na methali isemayo “Asiyesikia la 

mkuu huvunjika guu.” Swali hili lilikuwa na jumla ya alama 15. 

Swali hili lilikuwa la kuchagua ambapo zaidi ya nusu ya 

watahiniwa, yaani 226,145 sawa na asilimia 53.2 walilijibu. 

Kiwango cha kufaulu kilikuwa kizuri ambapo, asilimia 66.1 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 9 

inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 

 

Chati Na. 9:  Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika Swali 

la 9 

 

Chati Na. 9 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali la 9. Watahiniwa 124,832 (55.2%) walifaulu kwa kiwango 



 

41 

 

cha wastani kwa kupata alama kuanzia 4.5 hadi 9.5; watahiniwa 

76,663 (33.9%) walikuwa na kiwango hafifu kwa kupata alama 

kuanzia 0 hadi 4 na watahiniwa 24,650 (10.9%) walifaulu kwa 

kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 10 hadi 15. 

 

Zaidi ya nusu ya watahiniwa (55.2%) waliojibu swali hili walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kutokana na kutoa hoja zisizojitosheleza 

katika kuandika insha ya kisanaa yenye kichwa cha habari 

“MAONYO YA WAZAZI” au “WATOTO WASIKILIZENI 

WAZAZI WENU.” Aidha, baadhi ya watahiniwa waliandika insha 

ya hoja badala ya insha ya kisanaa kutokana na kushindwa kutumia 

lugha ya kisanaa ili kushadidia maelezo yao. Wengine, waliandika 

insha isiyozingatia mambo yote muhimu, yaani kuwa na utangulizi 

usiojitosheleza, kutopanga hoja kimantiki na kutotumia maneno ya 

kuvutia na yenye idadi isiyokidhi matakwa ya swali. Kielelezo 9.1 

ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani.  
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Kielelezo 9.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeandika insha 

isiyojitosheleza katika swali la 9 

 

Kielelezo 9.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeandika insha isiyojitosheleza kwa kuandika insha ya hoja 

badala ya insha ya kisanaa. Hata hivyo, mtahiniwa huyo aliweza 

kupanga mawazo katika mtiririko na kutoa hitimisho lenye methali 

“Asiyesikia la Mkuu huvunjika guu” na kupata alama za wastani. 

Aidha, watahiniwa wachache (10.9%), walijibu swali hili vizuri na 

kupata alama za juu kuanzia 10 hadi 15 kwa kuwa waliweza 
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kuandika insha ya kisanaa kwa kuzingatia kichwa cha habari 

“MAONYO YA WAZAZI” au “WATOTO WASIKILIZENI 

WAZAZI WENU”, muundo rasmi wa insha, lugha ya kisanaa, 

mtiririko wa mawazo na idadi ya maneno. Katika kiini, waliweza 

kubainisha tabia isiyokubalika katika jamii, kama vile kushiriki 

ngono zembe na kupata mimba zisizotarajiwa na kuleta madhara 

kama vile kukatisha masomo. Aidha, waliweza kutumia taratibu 

anuai za uandishi na katika hitimisho walimalizia kwa methali, 

“Asiyesikia la mkuu huvunjika guu”, hivyo kupata alama za juu. 

Kielelezo 9.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeandika insha 

kwa usahihi kulingana na matakwa ya swali. 
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Kielelezo 9.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama 

za juu katika swali la 9 

 

Hata hivyo, watahiniwa wengine (33.9%) walishindwa kujibu 

swali hili na kupata alama za chini, yaani 0 hadi 4. Watahiniwa hao 

hawakuwa na maarifa ya kutosha juu ya uandishi wa insha za 

kisanaa. Baadhi yao waliandika insha zisizozingatia kichwa cha 

habari “MAONYO YA WAZAZI” au “WATOTO 

WASIKILIZENI WAZAZI WENU”. Pia, hawakutumia lugha ya 

kisanaa na wengine waliandika bila kuzingatia muundo rasmi wa 

insha. Aidha, katika kiini walishindwa kuelezea tabia 

zisizokubalika katika jamii na badala yake walielezea mambo 

kadhaa yasiyohusiana na kichwa cha insha walichopewa. Mambo 

hayo ni kama vile matawi ya sanaa, aina za fasihi na mengineyo 

kinyume na matakwa ya swali. Pia, hawakutoa hitimisho lenye 

kuishia na methali "Asiyesikia la mkuu huvunjika guu" kama 
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yalivyokuwa matakwa ya swali hivyo, kupata alama hafifu. 

Kielelezo 9.3 ni sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu swali hili na kupata 0.  

 
Kielelezo 9.3: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya 

swali la 9 

 

Kielelezo 9.3 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeandika kichwa cha insha, “SANAA” na katika kiini alitoa hoja 

zinazoelezea matawi ya sanaa kinyume na matakwa ya swali. 
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2.3.2 Swali la 10: Uhakiki wa Ushairi 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi (Uhakiki wa Ushairi) 

na lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa kutathmini maandishi 

ya kifasihi. Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza jinsi taswira 

zilivyotumiwa na wasanii kuwasilisha ujumbe kwa jamii kwa 

kutoa hoja kutoka katika diwani mbili teule na lilikuwa na jumla ya 

alama 15. 

 

Swali hili lilikuwa la kuchagua ambapo watahiniwa 230,564 sawa 

na asilimia 54.3 walilijibu. Kiwango cha kufaulu kilikuwa kizuri 

ambapo asilimia 78.3 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 10 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 

 

Chati Na. 10: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika 

swali la 10 

 

Chati Na. 10 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa 

katika swali la 10. Watahiniwa 103,524 (44.9%) walifaulu kwa 

kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 10 hadi 15; watahiniwa 

77,008 (33.4%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata 

alama kuanzia 4.5 hadi 9.5 na watahiniwa 50,032 (21.7%) 

walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kwa kupata alama 

kuanzia 0 hadi 4. 
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Asilimia 44.9 ya watahiniwa waliopata alama za juu (10 hadi 15) 

waliweza kueleza taswira tatu zilizowasilishwa na mwandishi kwa 

kila diwani na jinsi zilivyowasilisha ujumbe kwa jamii. 

Watahiniwa hao walikuwa na uwezo wa kutambua taswira 

mbalimbali zilizojengwa katika diwani teule, kwa hiyo waliweza 

kuonesha taswira zinazowasilishwa na waandishi katika diwani ya 

"Wasakatonge", "Malenga Wapya" na "Mashairi ya Chekacheka" 

na jinsi zilivyotumiwa kuwasilisha ujumbe kwa jamii.  

 

Kwa mfano, katika diwani ya "Malenga Wapya" waliweza 

kuonesha taswira ya "njiwa" ikiwa imetumika kuelezea namna 

mpenzi wake alivyomuacha na namna anavyohangaika kumtafuta 

mwingine mwenye sifa nzuri kama huyo. Waliweza pia kubaini 

taswira ya "mvuvi wa samaki", ikimaanisha tabaka tawala na 

tabaka tawaliwa (wanyonge) wanavyonyimwa haki zao, hivyo 

kutakiwa kujikwamua. Taswira nyingine walizobaini katika diwani 

hii ni pamoja na "ua" ikiwa na maana ya mwanamke au msichana; 

"Paka shume" akimaanisha wanaume wanaosaliti ndoa zao kwa 

kuwa na wanawake wengine na; "Punda" ikimaanisha tabaka la 

chini linalonyonywa na kugandamizwa kwa kukosa haki zao. 

Katika diwani ya "Wasakatonge" watahiniwa hao walionesha 

taswira kama “nahodha” na “jahazi” ikiwakilisha kiongozi na nchi. 

Msanii ametumia taswira hizi akihusisha na jamii yetu ambayo 

kuna baadhi ya viongozi ambao wanang’ang’ania madaraka 

(Nahodha) bila kujali nchi (Jahazi) inaelekea pabaya kwa sababu 

ya kushindwa kuwajibika ipasavyo. Vile vile, katika diwani ya 

"Mashairi ya Chekacheka" watahiniwa hao waliweza kuonesha 

taswira ya "nyati" wakiwa na maana ya mtu kutokuwa mlegevu na 

muoga kwa kusimamia misingi madhubuti na kutotetereka kwa 

namna yoyote na "chatu" ikiwa na maana ya wanyonyaji wa mali 

ya umma. Kwa jumla, watahiniwa hao waliweza kutaja mashairi 

husika na kunukuu baadhi ya beti za mashairi hayo ili kushadidia 

kile kilichoelezwa. Kielelezo 10.1 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili.  
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Kielelezo 10.1: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri 

swali la 10 

 

Aidha, asilimia 33.4 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kutokana na kutoa hoja zisizojitosheleza 
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katika kuelezea jinsi taswira zilivyotumiwa na wasanii kuwasilisha 

ujumbe kwa jamii kupitia diwani teule. Baadhi ya watahiniwa 

walibaini taswira kwa usahihi lakini walishindwa kufafanua baadhi 

ya taswira hizo zilivyotumiwa kuwasilisha ujumbe kwa jamii. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja katika diwani ya "Wasakatonge" alitoa 

taswira ya “vinyonga” yenye kuonesha viongozi wasaliti. Hata 

hivyo, alishindwa kutoa maelezo yaliyojitosheleza kuonesha 

namna taswira hiyo inavyowasilisha ujumbe kwa jamii. 

Watahiniwa wengine waliweza kubaini taswira katika diwani 

husika lakini walishindwa kutaja na kunukuu sehemu ya shairi na 

kupata alama za wastani.  

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache (21.7%) walishindwa kujibu 

swali hili na kupata alama hafifu 0 hadi 4. Watahiniwa hao 

walikosa uelewa wa taswira tatu zilizotumiwa na waandishi kwa 

kila diwani na jinsi zilivyotumiwa kuwasilisha ujumbe kwa jamii 

katika diwani teule. Baadhi ya watahiniwa walionesha kutoelewa 

maana ya taswira kwa kuelezea kuwa ni maneno yanayogusa hisia 

(kihisishi) badala ya kufafanua taswira kama mbinu ya kuunda 

picha ya jambo katika mawazo ya msomaji. Katika kiini cha swali 

watahiniwa hao walishindwa kabisa kuonesha taswira 

zilizotumiwa na waandishi na namna zinavyofikisha ujumbe kwa 

jamii. Badala yake, walifafanua dhamira zilizojitokeza katika 

diwani husika. Aidha, watahiniwa wengine walichanganya 

mashairi ya diwani moja na nyingine, hivyo walielezea taswira 

zisizo sahihi katika diwani husika na kupata alama hafifu. 

Kielelezo 10.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu swali hili. 
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Kielelezo 10.3: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu 

vibaya swali la 10 
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2.3.3 Swali la 11: Uhakiki wa Riwaya 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi (Uhakiki wa Riwaya) 

na lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa kuchambua 

maandishi ya kifasihi. Swali lilimtaka mtahiniwa kuthibitisha kauli 

kuwa, "Waandishi wa kazi za fasihi huibua migogoro mbalimbali 

na kupendekeza masuluhisho ili kuelimisha jamii husika" kwa 

kutoa hoja kutoka katika riwaya mbili teule. Swali hili lilikuwa na 

jumla ya alama 15. 
 

Hili lilikuwa swali la kuchagua ambapo watahiniwa 370,417 sawa 

na asilimia 87.2 walilijibu. Kiwango cha kufaulu kilikuwa kizuri 

ambapo asilimia 86.3 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na. 11 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 
 

 

Chati Na. 11: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika 

Swali la 11 
 

Chati Na. 11 inaonesha kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa 

katika swali la 11. Watahiniwa 196,691 (53.1%) walifaulu kwa 

kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 10 hadi 15; watahiniwa 

122,979 (33.2%) walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa kupata 

alama kuanzia 4.5 hadi 9.5 na watahiniwa 50,747 (13.7%) 

walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kwa kupata alama 

kuanzia 0 hadi 4. 
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Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na 

watahiniwa wengi ambapo zaidi ya nusu (53.1%) walifaulu kwa 

kiwango kizuri na kupata alama kuanzia 10 hadi 15 kwa kuwa 

waliweza kuthibitisha kauli kwa kutoa hoja tatu kwa kila kitabu 

katika riwaya mbili teule. Watahiniwa hao waliweza kuonesha 

migogoro na masuluhisho yaliyopendekezwa na waandishi na 

namna ilivyoelimisha jamii. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alitumia riwaya ya "Takadini" na kueleza mgogoro kati ya Shingai 

na wazazi wake, chanzo kikiwa Shingai kutaka kuolewa na mtu 

mwenye ulemavu wa ngozi (Takadini). Suluhisho lake ni ndoa kati 

ya Shingai na Takadini ambapo jamii inaaswa kuwa suala la ndoa 

waachiwe wapendanao. Vivyo hivyo, watahiniwa hao waliweza 

kubainisha migogoro anuai katika riwaya ya "Watoto wa Mama 

N’tilie" na "Joka la Mdimu" na kuonesha masuluhisho 

yaliyopendekezwa na waandishi ili kuelimisha jamii husika. 

Kielelezo 11.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali 

hili kwa usahihi na kupata alama za juu. 
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Kielelezo 11.1: Sampuli ya jibu zuri la mtahiniwa katika katika 

Swali la 11 

 

Aidha, asilimia 33.2 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu 

kwa kiwango cha wastani kutokana na kutoa hoja sahihi na 

zisizojitosheleza. Watahiniwa hao waliweza kubainisha migogoro 

mbalimbali kutoka katika riwaya teule lakini baadhi yao 

walishindwa kuonesha masuluhisho yaliyopendekezwa na 

waandishi na wengine hawakuonesha namna inavyoelimisha jamii. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitumia riwaya ya "Takadini" na 
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kufafanua migogoro kati ya Shingai na wazazi wake. Chanzo cha 

mgogoro huu ni wazazi wa Shingai kukataa binti yao kuolewa na 

Takadini (sope) jambo ambalo Shingai hakukubaliana nalo na 

kuamua kutoroka kwenda kwa Takadini. Hata hivyo, mtahiniwa 

huyo hakuonesha jinsi mgogoro huo ulivyoelimisha jamii kuwa 

walemavu wanastahili kupewa haki wanazopewa watu wengine 

katika jamii kama kuoa/kuolewa na anayempenda na si vizuri 

kuwanyanyapaa watu wenye ulemavu. Vile vile, mtahiniwa 

mwingine katika riwaya, "Watoto wa Mama N’tilie" alieleza 

mgogoro uliojitokeza kati ya Zita na Kulwa, Mwalimu Mkuu na 

Wazazi na kutoa masuluhisho ya migogoro hiyo bila kuonesha 

namna ilivyoelimisha jamii, hivyo kupata alama za wastani. 

Kielelezo 11.2 ni sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa majibu 

yasiyojitosheleza katika swali hili.  
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Kielelezo 11.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata 

alama za wastani katika Swali la 11 

 

Kielelezo 11.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa 

aliyebainisha kwa usahihi baadhi ya migogoro, masuluhisho na 

kushindwa kuonesha namna migogoro hiyo ilivyoelimisha jamii na 

kupata alama za wastani. 
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Licha ya swali hili kuwa na kiwango kizuri cha kufaulu, 

watahiniwa wachache (50,747) sawa na asilimia 13.7 walifaulu 

kwa kiwango hafifu kutokana na kukosa maarifa ya kutosha katika 

kuthibitisha kauli waliyopewa. Baadhi ya watahiniwa walipata 

alama za chini kwa kushindwa kubainisha migogoro iliyojitokeza, 

masuluhisho yake na namna mwandishi alivyoelimisha jamii. 

Watahiniwa wengine walibainisha migogoro katika tamthiliya 

teule kutokana na kukosa uelewa wa riwaya teule walizopewa. 

Aidha, wapo watahiniwa waliobainisha dhamira mbalimbali katika 

riwaya teule kinyume na matakwa ya swali na kupata 0. Kielelezo 

11.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya swali hili.  
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Kielelezo 11.3: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu Swali la 11 

 

Kielelezo 11.3 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyefafanua dhamira zilizojitokeza katika riwaya ya "Watoto wa 

Mama N’tilie" na "Takadini" kinyume na matakwa ya swali badala 

ya kuonesha migogoro, masuluhisho yake na namna 

inavyoelimisha jamii, hivyo kupata alama hafifu. 
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2.3.4 Swali la 12: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali hili lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi (Uhakiki wa 

Tamthiliya) na lililenga kupima uwezo wa mtahiniwa wa 

kutathmini maandishi ya kifasihi. Swali lilimtaka mtahiniwa 

kufafanua madhara yanayotokana na kukosekana kwa elimu ya 

jinsia kwa vijana kwa kutoa hoja kutoka katika tamthiliya mbili 

teule na lilikuwa na jumla ya alama 15. 

 

Swali hili lilikuwa la kuchagua ambapo watahiniwa 378,075 sawa 

na asilimia 89.0 walijibu swali hili. Kiwango cha kufaulu kilikuwa 

kizuri sana ambapo, asilimia 88.1 walifaulu kwa kiwango kizuri na 

cha wastani. Chati Na. 12 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 

 

 
 

Chati Na. 12: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia katika 

Swali la 12 

 

Chati Na. 12 inaonesha kiwango kizuri cha kufaulu kwa 

watahiniwa katika swali la 12. Watahiniwa 168,243 (44.5%) 

walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 10 hadi 

15; watahiniwa 164,841 (43,6%) walifaulu kwa kiwango cha 

wastani kwa kupata alama kuanzia 4.5 hadi 9.5 na watahiniwa 

44,991 (11.9%) walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu kwa 

kupata alama kuanzia 0 hadi 4. 
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Watahiniwa 168,243 (44.5%) walijibu vizuri swali hili na kupata 

alama za juu 10 hadi 15 kutokana na kufafanua kwa usahihi 

madhara yanayotokana na kukosekana kwa elimu ya jinsia kwa 

vijana. Watahiniwa hao walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 

"elimu ya jinsia" ambayo ni maarifa wanayopewa watoto/vijana 

kwa lengo la kuwafanya kujitambua juu ya mabadiliko ya kimwili 

na mazingira ili waweze kukabiliana nayo. Aidha, watahiniwa hao 

waliweza kuonesha madhara ya kukosekana kwa elimu ya jinsia 

kwa vijana katika tamthiliya ya "Orodha", "Ngoswe Penzi Kitovu 

cha Uzembe" na "Kilio Chetu". Kwa mfano, katika tamthiliya ya 

"Orodha", waliweza kubainisha madhara, kama vile maambukizi 

ya ugonjwa wa UKIMWI, ulevi wa pombe, vifo, kujiingiza katika 

mapenzi bila kujali umri na kupata mimba zisizotarajiwa. Katika 

tamthiliya ya "Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe" walifafanua 

madhara ya kukosekana kwa elimu ya jinsia kwa vijana, kama vile 

kuwa wazembe na kukosa uadilifu mahali pa kazi, kusababishia 

serikali hasara kutokana na utendaji mbovu (kuchanganya kazi na 

mapenzi) na kukosa msimamo katika maisha kwa jumla. Kielelezo 

12.1 ni sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu swali hili kwa 

usahihi. 
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Kielelezo 12.1: Sampuli ya majibu mazuri ya mtahiniwa katika 

Swali la 12 

 

Kielelezo 12.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyebainisha kwa usahihi madhara yaliyotokana na ukosefu wa 
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elimu ya jinsia kwa vijana katika tamthiliya ya "Ngoswe Penzi 

Kitovu cha Uzembe" na "Kilio Chetu na kupata alama za juu. 

 

Aidha, watahiniwa asilimia 43.6 walifaulu kwa kiwango cha 

wastani kwa kuwa waliweza kufafanua baadhi ya madhara 

yanayotokana na kukosekana kwa elimu ya jinsia kwa vijana kwa 

kutoa hoja sahihi kwa baadhi ya tamthiliya teule na kushindwa 

katika tamthiliya nyingine. Baadhi ya watahiniwa walitoa hoja 

chache na zisizojitosheleza kimaudhui kuhusu madhara ya 

kukosekana kwa elimu ya jinsia kwa vijana. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alifafanua madhara hayo katika tamthiliya ya 

"Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe" kwa kuonesha utendaji 

mbovu wa kazi na uzembe wa Ngoswe ulivyozorotesha maendeleo 

ya jamii yake. Pia, alielezea mwanamke kutumika kama chombo 

cha starehe na imani za kishirikina lakini hakuweza kuhusisha na 

ukosefu wa elimu ya jinsia kwa vijana, hivyo kupata alama za 

wastani.  

 

Hata hivyo, watahiniwa wachache, (44,991) sawa na asilimia 11.9 

walikuwa na kiwango hafifu cha kufaulu. Watahiniwa hao 

hawakuwa na maarifa ya kubainisha madhara yanayotokana na 

kukosekana kwa elimu ya jinsia kwa vijana. Hivyo, hawakuweza 

kutoa ufafanuzi kulingana na swali lilivyoelekeza. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alishindwa kutoa utangulizi na katika kiini 

hakuweza kutoa ufafanuzi unaoeleweka kuhusiana na madhara ya 

kukosekana kwa elimu ya jinsia kwa vijana. Hata hivyo, baadhi ya 

watahiniwa walishindwa kutaja majina ya tamthiliya husika na 

wengine walibainisha madhara yasiyo sahihi kwa wahusika wake 

na wengine walifafanua dhamira mbalimbali katika tamthiliya 

teule na kupata alama hafifu. Kielelezo 12.2 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyeshindwa kufafanua madhara ya kukosekana kwa 

elimu ya jinsia kwa vijana. 
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Kielelezo 12.2: Sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama 

hafifu katika swali la 12 

 

Kielelezo 12.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyetaja madhara 

bila kuhusisha na utendaji wa wahusika katika tamthiliya teule na 

kupata alama hafifu. 
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3.0  UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA KUFAULU KWA 

WATAHINIWA KATIKA MADA 

 

Mtihani wa somo la Kiswahili ulikuwa na maswali 12 ambayo yalitoka 

katika mada ya Ufahamu, Matumizi ya Sarufi na Utumizi wa Lugha, 

Uandishi, Maendeleo ya Kiswahili na Fasihi.  

 

Uchambuzi wa kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mada 

mbalimbali unaonesha kuwa watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri na 

cha wastani katika mada zote zilizotahiniwa. Kiwango kizuri cha kufaulu 

kilikuwa katika mada nyingi kikijumuisha swali la kuchagua (85.7%) 

lililohusisha mada za Aina za maneno, Mjengo wa tungo, Fasihi simulizi, 

Fasihi kwa ujumla na Ngeli za Nomino (mada mchanganyiko), Ufahamu na 

Ufupisho (81.2%), Fasihi Simulizi (80.2%) na Uandishi (73.2%). Aidha, 

mada za Maendeleo ya Kiswahili (56.6%) na Matumizi ya Sarufi na Utumizi 

wa Lugha (51.8%) zilikuwa na viwango vya wastani vya kufaulu kwa 

watahiniwa katika mtihani huu. 

 

Kwa ujumla, kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mtihani wa 

Kiswahili kwa mwaka 2019 kupitia mada mbalimbali kilikuwa ni kizuri. 

Wastani wa kufaulu kwa mada zote ni (71.5%) ikiwa na ongezeko la 

asilimia 4.9 ikilinganishwa kiwango cha wastani cha kufaulu kwa mada kwa 

mwaka 2018, hali inayodhihirisha kuwa watahiniwa wengi walikuwa na 

uelewa wa kutosha kuhusu mada mbalimbali zilizotahiniwa. 

 

4.0  HITIMISHO 

Kwa ujumla Mtihani wa Kidato cha Nne kwa somo la Kiswahili mwaka 2019 

ulizingatia Muhtasari wa somo la Kiswahili na maswali yote yalihusisha 

ngazi zote za majazi ya utambuzi, yaani kukumbuka, kuelewa, kutumia, 

kuchambua, kutathmini na kuunda. Kiwango cha kufaulu kwa jumla kilikuwa 

kizuri ambapo asilimia 91.31 ya watahiniwa walifaulu somo hili. 

 

Uchambuzi huu unaonesha changamoto mbalimbali ambazo hazina budi 

kutatuliwa, kama vile kutofuatwa kwa maelekezo ya swali na uelewa mdogo 

kwa baadhi ya mada, hususan mada za Matumizi ya Sarufi/Utumizi wa Lugha 

na Maendeleo ya Kiswahili. Ili kuinua zaidi kiwango cha kufaulu kwa mada 
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zote katika mtihani wa Kidato cha Nne, mikakati mbalimbali inahitajika 

katika mchakato mzima wa ufundishaji na ujifunzaji. Kwa mfano, mada ya 

Matumizi ya Sarufi/Utumizi wa Lugha na Maendeleo ya Kiswahili sharti 

zitiliwe mkazo zaidi katika mbinu zitumikazo kufundishia mada hizo. Hii 

ikiwa ni pamoja na walimu kufundisha kwa kutumia mbinu shirikishi na 

kutoa mazoezi ya kutosha. Walimu wanapaswa pia kuwaongoza wanafunzi 

katika kufanya utafiti/kazimradi ili kubaini miundo ya maneno mbalimbali ya 

Kiswahili, matumizi ya lugha ya Kiswahili na uhusiano baina ya Kiswahili na 

lugha za Kibantu. Kwa jumla, mbinu hizo zinalenga kuwawezesha 

watahiniwa kupata ujuzi wa kujieleza kwa ufasaha na kukuza msamiati wa 

lugha ya Kiswahili, hasa ikizingatiwa kuwa sarufi na matumizi ya lugha 

ndiyo msingi wa mawasiliano katika lugha ya Kiswahili.  

Aidha, kumekuwepo na kupanda na kushuka kwa viwango vya kufaulu kwa 

baadhi ya mada zilizotahiniwa kwa mwaka 2019 ikilinganishwa na viwango 

vya kufaulu vya mwaka 2018. Mada iliyopanda ni Ufahamu pekee ambayo 

ina nyongeza ya asilimia 6.9 kutoka (74.3 %) na kuwa (81.2%). Mada 

nyingine zote zilishuka ambapo mada ya Uandishi imeshuka kwa asilimia 

15.4 kutoka (88.6%) na kuwa (73.2%), Fasihi (9.3%) kutoka (89.5%) na 

kuwa (80.2%), Maendeleo ya Kiswahili (17.7%) kutoka (74.3%) na kuwa 

(56.6%) na Sarufi na Utumizi wa Lugha (12.3%) kutoka (64.1%) na kuwa 

(51.8%).  

 

Mwisho, taarifa hii ya uchambuzi kuhusu majibu ya watahiniwa itasaidia 

kuinua kiwango cha watahiniwa cha kufaulu katika somo la Kiswahili. Pia, 

itasaidia kutatua changamoto kwa walimu na wanafunzi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa mada mbalimbali. Hali hii itawafanya walimu na watahiniwa 

kuyaelewa makosa mbalimbali yanayosababisha kufaulu kwa kiwango cha 

chini ili kuweza kufanya marekebisho kwa ajili ya kuinua kiwango cha 

kufaulu kwa miaka ijayo. 
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5.0 MAONI NA MAPENDEKEZO 

Ili kuongeza kiwango cha ufaulu kwa watahiniwa katika somo la Kiswahili, 

mambo yafuatayo hayana budi kuzingatiwa: 

5.1 Wanafunzi wazoeshwe kufanya utafiti katika lugha zao za asili na 

lugha ya Kiswahili ili wapate maarifa ya kutosha kuhusu asili za lugha 

mbalimbali na tofauti zinazoweza kubainishwa katika lugha moja na 

nyingine. 

 

5.2 Wanafunzi wasisitizwe kutumia sarufi sahihi ya tungo za Kiswahili ili 

kujijengea weledi katika mada ya Uundaji wa Maneno/Tungo ili 

kuondokana na tatizo la matumizi ya maneno na tungo zisizo sahihi. 

 

5.3 Wanafunzi wahamasishwe kujihusisha na utunzi wa insha za hoja na 

za kisanaa ili kuinua vipaji vya uandishi wa makala mbalimbali. 

Aidha, wasisitizwe kushiriki mashindano ya uandishi wa insha 

kiwilaya, kimkoa na kitaifa. 

 

5.4 Kutiliwe mkazo zaidi katika ufundishaji na ujifunzaji wa mada zote 

kwa kupewa uzito sawa. Aidha, watahiniwa wahamasishwe kusoma 

vitabu vya kiada na ziada na kufanya mazoezi mbalimbali 

yanayohusiana na mada hizo. 

 

5.5 Wanafunzi wahusishwe katika mbinu shirikishi za ujifunzaji na 

ufundishaji, kama vile majadiliano, onesho mbinu na nyinginezo ili 

kuwawezesha kuelewa kwa haraka, kuwa wabunifu na kujengewa 

uwezo wa udadisi. 
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       KIAMBATANISHO A 

UCHAMBUZI WA KIWANGO CHA KUFAULU KWA WATAHINIWA 

KATIKA MADA MBALIMBALI 

 

 

Na. Mada 

Kufaulu kwa kila Swali 
Wastani 

wa 

Kufaulu 

(%) 

Maoni 
Na. ya 

Swali 

% ya Kufaulu 

(alama 30
+
) 

1.  
Mada 

Mchanganyiko 
1 

85.7 
85.7 Vizuri 

2.  Ufahamu 8 
81.2 

81.2 Vizuri 

3.  Fasihi 

4 
63.9% 

80.2 Vizuri 

7 
84.4 

10 
78.3 

11 
86.3 

12 
88.1 

4.  Uandishi 

2 80.2.1 

73.2 Wastani 

9 66.1 

5. 
Maendeleo ya 

Kiswahili 
6 56.6 

56.6 Wastani 

6 Sarufi 

3 49.9 

51.8 Wastani 

5 53.6 




