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DIBAJI 

 

Taarifa hii ya Uchambuzi wa Majibu ya Watahiniwa katika Mtihani wa Kidato cha 

Nne (CSEE) 2019 katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu imeandaliwa ili kutoa 

mrejesho kwa wanafunzi, walimu, wazazi, watunga sera na wadau wa elimu kwa 

ujumla kuhusu kufaulu kwa watahiniwa katika mtihani wa somo hili. Majibu ya 

watahiniwa katika mtihani ni kiashiria kimojawapo kinachoonesha mambo ambayo 

watahiniwa waliweza kujifunza kwa usahihi na yale ambayo hawakuweza 

kujifunza katika kipindi cha miaka minne ya Elimu ya Sekondari.  

 

Katika taarifa hii, uchambuzi wa kila swali umefanyika ambapo dosari mbalimbali 

zilizojitokeza katika majibu ya maswali zimeainishwa kwa kuonesha watahiniwa 

walioshindwa kujibu kwa usahihi. Pia uchambuzi huu umeonesha watahiniwa 

waliopata alama za juu, wastani na chini katika kila swali na sampuli za majibu ya 

watahiniwa waliofanya vizuri au vibaya zimeoneshwa. Aidha, sababu mbalimbali 

ambazo zilichangia wanafunzi kuweza au kushindwa kujibu maswali kwa usahihi 

zimeelezwa. Sababu zilizowafanya baadhi ya wanafunzi kuweza kujibu maswali 

kwa usahihi ni kama vile uelewa wa matakwa ya maswali na kuwa na maarifa ya 

kutosha juu ya mada mbalimbali za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Aidha, 

uchambuzi umeonesha kuwa baadhi ya wanafunzi walishindwa kujibu maswali 

kwa usahihi kutokana na kutotambua matakwa ya maswali na kuwa na maarifa 

finyu katika mada mbalimbali na hasa katika Mambo ya lazima kufanyiwa maiti ya 

Kiislamu na Nguzo za Imani. Uchambuzi umebaini kuwepo kwa udhaifu katika 

kujibu maswali ya kujibu kwa ufupi na yale ya kujieleza kwa insha. 

 

Baraza la Mitihani la Tanzania lina imani kuwa mrejesho uliotolewa 

utawawezesha wadau wa elimu kuchukua hatua madhubuti za kuboresha mchakato 

wa ufundishaji na ujifunzaji ili hatimaye kuondoa changamoto zilizoainishwa 

katika taarifa hii. Endapo mapendekezo yaliyotolewa mwishoni mwa uchambuzi 

huu yatafanyiwa kazi, ujuzi na maarifa watakaopewa wanafunzi wa kidato cha nne 

katika somo hili utaongezeka na kiwango cha kufaulu katika somo hili 

kitaongezeka.  

 
Dkt. Charles E. Msonde 

KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI 

 

Taarifa hii inachambua kiwango cha kufaulu katika mtihani wa kidato cha 

nne (CSEE) wa mwaka 2019, somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. Mtihani 

huo uliofanyika mwezi novemba 2019 uliandaliwa kwa kuzingatia 

muhtasari wa somo hili kwa kidato cha I hadi IV wa mwaka 2012. 

 

Mtihani huu ulikuwa na karatasi moja iliyokuwa na sehemu tatu: A, B na C 

zenye jumla ya maswali kumi na tatu. Sehemu A ilikuwa na maswali 

mawili. Swali la kwanza lilikuwa na vipengele kumi na tano (i-xv) ambapo 

mtahiniwa alitakiwa kuchagua majibu sahihi, swali hili lilikuwa na jumla 

ya alama 15. Swali la pili lilikuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (i-v) 

nalo lilikuwa na jumla ya alama 5. Sehemu B ilikuwa na maswali saba (7) 

ya kujibu kwa ufupi. Kila swali lilibeba alama 5 kwa hiyo sehemu hii 

ilikuwa na jumla ya alama 35. Sehemu C ilikuwa na maswali manne (4) ya 

insha ambapo mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu tu, kila swali 

lilikuwa na alama 15 na kuifanya sehemu hii kuwa na jumla ya alama 45.  

Jumla ya alama zote katika karatasi hii zilikuwa 100. 

 

Idadi ya watahiniwa walioandikishwa kufanya mtihani wa Elimu ya Dini 

ya Kiislamu mwaka 2019 ni 69,433 na waliofanya mtihani walikuwa 

67,230.  Hii ni sawa na ongezeko la watahiniwa 20,361 ikilinganishwa na 

watahiniwa 46,869 waliofanya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu 

mwaka 2018. Aidha, watahiniwa 67,035 walipata matokeo ambapo 

watahiniwa 36,565  sawa na 54.55% walifaulu. Kati ya hawa, watahiniwa 

20 (0.05%) walipata gredi A, 407 (1.11%) walipata gredi B, 11,123 

(30.42%) walipata gredi C na 25,015 (68.41%) walipata gredi D. 

Watahiniwa 30,470 sawa na asilimia 45.45 walipata gredi F. Kwa ujumla 

kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa kwa mwaka 2019 kilikuwa asilimia 

54.55.  

 

Taarifa hii inaonesha uchambuzi wa maswali ya mtihani na majibu 

yaliyotolewa na watahiniwa. Sampuli za majibu ya watahiniwa zimewekwa 

ili kuonesha kile kilichofanywa na watahiniwa. Kufaulu kwa watahiniwa 

kuligawanyika katika mafungu matatu ambayo ni: vizuri, wastani na 

dhaifu. Kufaulu kwa mada kulikuwa dhaifu kama kulikuwa kati ya asilimia 

0 hadi 29. kufaulu kulikuwa wastani kama kulikuwa kati ya asilimia 30 

hadi 64 na kufaulu kulikuwa vizuri kati ya asilimia 65 hadi 100. 

 



2 
 

2.0 TATHMINI YA KILA SWALI KWA MADA 

 

2.1 SEHEMU (A) 
 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili na ilikuwa na jumla ya alama 20. 

Swali la kwanza lilikuwa la kuchagua jibu sahihi ambapo mtahiniwa 

alipewa sentensi yenye majibu matano ya kuchagua (A, B, C, D na E) na 

kutakiwa kuchagua herufi moja ya jibu sahihi na kujaza katika karatasi 

yake ya kujibia. Swali la pili lilikuwa la kuoanisha ambapo mtahiniwa 

alitakiwa aoanishe matendo matano yaliyopo katika orodha A (i - v) na 

majina ya matendo hayo katika orodha B (A hadi G) na kujaza katika 

kitabu chake cha kujibia.  

 

2.1.1 Swali la 1: Kuchagua Majibu Sahihi 

 

Swali la kwanza lilikuwa na vipengele kumi na tano (i-xv). Miongoni mwa 

mada zilizopimwa katika swali hili zilikuwa ni: (i) Dola ya Kiislamu 

Madinah, (ii) Historia ya Uislamu Baada ya Kutawafu Mtume (s.a.w), (iii-

v) Sunnah na Hadithi, (vi-ix) Qur’an, (x) Mtazamo wa Uislamu juu ya 

Dini, (xi - xii) Familia ya Kiislamu, (xiii) Sheria katika Uislamu na (xiv - 

xv) Nguzo za Imani. Katika kila kipengele mtahiniwa alitakiwa kuchagua 

jibu sahihi kati ya majibu matano (A-E) aliyopewa na kuandika herufi ya 

jibu hilo katika kitabu chake cha kujibia. Kila kipengele kilikuwa na alama 

1, hivyo swali lote lilikuwa na jumla ya alama 15. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 67,199 (99.84%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

64,122 (95.46%) walifaulu. Watahiniwa 38,304 (57.00%) walipata alama 

za wastani (5 hadi 9), na watahiniwa 25,818 (38.42%) walipata alama za 

juu (10 hadi 15), ambapo kati yao watahiniwa 181 walipata alama zote 15 

za swali hili. Watahiniwa 3,077 (4.58%) walipata alama za chini (0 hadi 4) 

ambapo miongoni mwao watahiniwa 47 walipata alama 0. Chati namba 1 

inaonesha kufaulu kwa watahiniwa hawa kwa asilimia. 
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Chati ya 1: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 1 

 

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa kizuri kwani watahiniwa 

64,122 (95.46%) kati ya 67,199 waliojibu swali hili walipata alama 5 hadi 

15. Watahiniwa waliopata alama za wastani (5 hadi 9) waliweza kujibu 

vizuri vipengele vitano hadi tisa vya swali na wale waliopata alama za juu 

(10 hadi 15) walijibu vizuri vipengele kumi na zaidi kati ya vipengele 

kumi na tano vya swali. Miongoni mwa vipengele vilivyojibiwa vizuri na 

watahiniwa hawa ni; (iii, iv, v, vi, vii, ix, x, xi na xv) vilivyotoka katika 

mada za: Sunnah na Hadithi, Qur`an, Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini, 

Familia ya Kiislamu na Nguzo za Imani. Hii inaonesha kuwa watahiniwa 

hawa walielewa vema vipengele hivyo na walikuwa na maarifa ya kutosha 

katika mada hizo, hivyo walifanya vizuri. Watahiniwa waliopata alama za 

chini (0 hadi 4 ) walishindwa kuchagua majibu sahihi katika vipengele 

vingi vya swali kutokana na sababu mbalimbali kama zinavyochambuliwa 

katika aya zinazofuata;  

  

Kipengele cha (i) kilitoka katika mada ya “Dola ya kiislamu Madinah” 

katika mada ndogo ya “Uendeshaji wa Dola ya Kiislamu Madinah”. Katika 

kipengele hiki watahiniwa walitakiwa kuchagua kundi linaloonesha vyanzo 

muhimu vya mapato katika serikali ya Kiislamu ambapo jibu sahihi 

lilikuwa ni E (Zakat, Sadaka, Jizya, Al kharaj, Al-fay, Al-ghanimah na Al-

ushru). Watahiniwa wengi hawakuwa na ufahamu juu ya istilahi hizi, hivyo 

4.6% 

57.0% 

38.4% 

0.0 - 4.0

5.0 - 9.0

10.0 - 15.0

Alama 
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hawakuweza kuchagua jibu sahihi. Wengine hawakuweza kuchagua jibu 

sahihi kutokana na kutokuwa na ufahamu juu ya mada husika kwa ujumla 

na hatimae walishindwa kufanya vizuri.  

  

Kipengele cha (ii) kilitoka katika mada ya Historia ya Uislamu baada ya 

kutawafu Mtume (s.a.w) kipengele hiki kiliuliza sababu ya baadhi ya watu 

kuasi Uislamu mara baada ya kutawafu kwa Mtume (s.a.w), jibu sahihi 

lilikuwa ni B (uroho wa madaraka). Watahiniwa wengi walijibu kwa 

usahihi. Watahiniwa waliokosa kipengele hiki walichagua jibu A (kukataa 

kutoa zaka) jibu linaloonesha kuwa watahiniwa hawa walichanganya 

majibu kutokana na kuwa na maarifa finyu. Kukataa kutoa Zaka ni 

matokeo ya uasi. Watahiniwa wengine walichagua jibu C (ugumu wa 

sharia za kiislamu) kwa sababu ya kutokuwa na maarifa ya kutosha.  

 

Kipengele cha (iii) kilitoka katika mada ya “Sunnah na Hadithi”, katika 

mada ndogo ya Uchambuzi wa Hadithi za Mtume (s.a.w). Kipengele hiki 

kiliuliza kuhusu kanuni inayotumika kuchuja Hadithi za Mtume (s.a.w) na 

jibu lake sahihi lilikuwa D (kwa kuangalia maisha ya wapokezi wa 

Hadithi). Uchambuzi unaonesha watahiniwa wengi hawakuchagua herufi 

sahihi na badala yake walichagua E (kuangalia matumizi ya hadithi hiyo 

katika maisha) kwa sababu hawakuwa na uelewa wa kanuni zinazotumika 

kuchuja Hadithi za Mtume (s.a.w) hivyo watahiniwa hao walibahatisha 

majibu kwa kuuganisha mzizi wa swali na kila jibu lililopo ikizingatiwa 

kuwa jibu E lilikuwa na muunganiko mzuri kilugha.  

 

Kipengele cha (iv) kilitoka katika mada ya “Sunnah na Hadithi” katika 

mada ndogo ya Tanzu za Hadithi. Kipengele hiki kilimtaka mtahiniwa 

kuchagua kundi ambalo litawekwa Hadithi iliyosimuliwa na msimulizi 

anayejulikana kuwa na uwezo mdogo wa kuhifadhi masimulizi. Jibu sahihi 

lilikuwa ni A (dhaifu). Takwimu zinaonesha wengi walijibu kwa usahihi na 

wachache waliokosa walichagua jibu C (Maudhuu). Waliokosa kipengele 

hiki hawakuwa na maarifa ya kutosha katika uchambuzi wa Hadithi, hivyo 

walishindwa kubaini vigezo vya Hadithi dhaifu.  

 

Kipengele cha (v) pia kilitoka katika mada ya “Sunnah na Hadithi”. 

Mtahiniwa alitakiwa kuainisha kundi la Hadithi linalotokana na Isnad 

(msururu wa wapokezi) ya watu wema na waadilifu katika maisha yao. Jibu 

sahihi lilikuwa ni E (sahihi). Watahiniwa wengi waliweza kuchagua jibu 
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hili kwa kuwa walikuwa na maarifa ya kutosha katika mada ya uchambuzi 

wa Hadithi. Watahiniwa wengi waliokosa walichagua jibu A. Watahiniwa 

hawa walionesha kuwa hawafahamu maana ya neno “Maudhuu” katika fani 

ya Hadithi. 

 

Kipengele cha (vi) kilitoka katika mada ya Qur`an na kilimtaka mtahiniwa 

kuainisha mafunzo ya Suratul Fatiha endapo Muislamu anataka kuanza 

kufanya jambo lolote lile. Jibu sahihi lilikuwa B (kusoma Bismillahi 

Rahmani Rahiim. Watahiniwa wengi walijibu kwa usahihi kwakuwa 

kusoma Bismillahi Rahmani Rahiim ni kitendo ambacho kimezoeleka 

kufanywa na waumini wa Kiislamu katika maisha yao ya kila siku kabla ya 

kufanya jambo lolote. Baadhi ya watahiniwa waliokosa kipengele hiki 

walichagua jibu A. Hii ni kwa sababu ya mafundisho kuwa kabla ya kuanza 

kusoma Qur’an msomaji anatakiwa kuanza kwa kumlaani shetani kwa 

kutamka Audhubillah Mina Shaytwaanir Rajiim. 

 

Kipengele cha (vii) kilihusiana na mada ya Qur`an katika mada ndogo ya 

“Surah zilizochaguliwa”. Swali lilimtaka mtahiniwa ataje dhambi kubwa 

inayotajwa katika suratul Humazah. Jibu sahihi lilikuwa ni B (kusengenya). 

Watahiniwa wengi walifanya vizuri katika kipengele hiki. Inaonesha kuwa 

watahiniwa hawa walikuwa na maarifa ya kutosha juu ya tafsiri ya suratul 

Humazah. Watahiniwa waliokosa kipengele hiki walikuwa hawajui 

maudhui ya Suratul Humazah, hivyo majibu yao yalikuwa ya kubahatisha.                                                                     

 

Kipengele cha (viii) kilitoka kwenye mada ya Qur`an, mafunzo ya Surah 

zilizoteuliwa “Suratul Bayyinah”. Mtahiniwa alitakiwa kubainisha tafsiri ya 

aya ya saba ya sura hiyo. Jibu sahihi lilikuwa B (hakika wale walio amini 

na kutenda mema basi hao ndio wema wa viumbe). Kufaulu katika 

kipengele hiki kulikuwa ni kwa wastani. Watahiniwa waliochagua jibu 

sahihi walikuwa wamehifadhi surat Bayyinah na walikuwa wanafahamu 

vizuri tafsiri yake. Watahiniwa wengi waliokosa swali hili walichagua jibu 

C (ndani yake kuna sharia madhubuti) na D (kisha kwa hakika mtaulizwa 

siku hiyo juu ya neema {mlizopewa}). Watahiniwa hawa hawakuwa 

wanafahamu “Suratul Bayyinah” katika matini na tafsiri yake. 
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Kipengele cha (ix) kilipima mada ya Qur`an katika kipengele cha adabu za 

usomaji wa Qur`an. Mtahiniwa alitakiwa kubaini katika Orodha ya adabu 

zilizoorodheshwa ni ipi haikuwa miongoni mwa adabu za usomaji wa 

Qur`an. Jibu sahihi lilikuwa ni C (kuanza kwa sauti ya chini kisha kwa 

sauti ya juu katika kusoma). Watahiniwa wengi walifanya vizuri katika 

kipengele hiki. Hii inadhihirisha kuwa walikuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusu adabu za usomaji wa Qur`an. Waislamu wengi huzingatia adabu 

mbalimbali za usomaji wa Qur’an katika usomaji wao wa kila siku. Hivyo 

nyingi katika adabu hizi zimezoeleka na hufuatwa na wasomaji wa Qur’an. 

Hata hivyo katika kipengele hiki wapo waliochagua majibu mengine 

ambayo si sahihi. Watahiniwa hawa walionesha kutokuelewa swali na 

kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu Adabu za kuisoma Qur`an. 

 

Kipengele cha (x) kilipima mada ya “Mtazamo wa Uislamu juu ya dini”. 

Kwenye kipengele hiki mtahiniwa alitakiwa kuchagua jibu linaloonesha 

kazi kuu ya dini kwa mtazamo wa Uislamu. Watahiniwa wengi walifanya 

vizuri katika kipengele hiki kwa kuchagua jibu sahihi ambalo lilikuwa ni A 

(kusimamia sheria na kumkomboa mwanadamu). Watahiniwa hao 

walionesha kuwa na maarifa ya kutosha juu ya kazi ya dini kwa mtazamo 

wa Uislamu. Hata hivyo majibu B, D na E hayakuchaguliwa kwa vile 

yalitaja mambo ambayo yapo kinyume na Uislamu. 

 

Kipengele cha (xi) kilitoka katika mada ya “Familia katika Uislamu”. 

Mtahiniwa alitakiwa kubaini jinsi ndoa inavyomuhifadhi Muislamu 

kutokana na zinaa. Jibu sahihi katika kipengele hiki lilikuwa ni C (imeweka 

utaratibu madhubuti wa kukidhi haja). Watahiniwa wengi walimudu 

kuchagua jibu sahihi katika kipengele hiki kwa sababu ndoa ni ibada 

muhimu katika jamii. Watahiniwa walionesha kuwa na maarifa ya ziada 

kuhusu mada hii. Baadhi ya watahiniwa ambao hawakulielewa swali 

walijibu kipengele hiki kwa kubahatisha.   

 

Kipengele cha (xii) kilitoka katika mada ya “Familia ya Kiislamu” katika 

mada ndogo ya “Talaka na Eda”. Kipengele hiki kiliuliza kuhusu hukumu 

ya mwanamke mjamzito aliyepewa talaka katika sheria ya kiislamu. Jibu 

sahihi la kipengele hiki lilikuwa ni E (eda hadi pale atakapo jifungua). 

Watahiniwa wengi walimudu kuchagua jibu sahihi katika kipengele hiki, 

kutokana na kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu Talaka na Eda. Baadhi ya 

waliokosa kipengele hiki walichagua jibu D (eda hadi atakapo maliza 
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kunyonyesha) ambalo halikuwa jibu sahihi. Ama watahiniwa wengine 

waliochagua majibu A, B na C wote walidhihirisha kutokuwa na marifa ya 

kutosha juu ya mada ya talaka na eda.   

 

Kipengele cha (xiii), kilitoka katika mada ya “Sheria katika Uislamu” 

kipengele hiki kiliuliza kuhusu adhabu ya mlevi katika sharia ya Uislamu. 

Jibu la swali hili lilikuwa ni D (kuchapwa viboko arobaini). Watahiniwa 

wengi walimudu kuchagua jibu sahihi hali iliyoonesha kuwa watahiniwa 

hawa walikuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada hii ya Sheria katika 

Uislamu. Hata hivyo wapo baadhi ya watahiniwa walichagua majibu 

mengine kama vile A, C na E kwa sababu mbalimbali: Waliochagua A 

(kuchapwa viboko mia moja) hawa walishindwa kutofautisha kati ya 

adhabu ya mlevi na mzinifu, wale waliochagua C (kuchwapwa viboko 

hamsini) na E (kuchapwa viboko ishirini na moja) walionesha kuwa 

hawana maarifa yakutosha juu ya hukumu za kisheria zilizoainishwa katika 

Uislamu kwa makosa ya ulevi hivyo walichagua majibu yao kwa 

kubahatisha. 

 

Kipengele cha (xiv), kilitoka katika mada ya “Nguzo za Imani” katika 

kipengele cha  “kuamini siku ya mwisho”. Kipengele hiki kiliuliza kuhusu 

maana sahihi ya kuamini siku ya mwisho ambapo jibu lake sahihi lilikuwa 

ni B (kuna maisha ya milele baada ya kufufuliwa). Kufaulu kwa 

watahiniwa katika kipengele hiki kulikuwa kuzuri kwani watahiniwa wengi 

waliweza kuchagua jibu hilo kwa sababu walikuwa na maarifa ya kutosha 

kuhusiana na mada ya Imani ya siku ya mwisho. Watahiniwa wachache 

walichagua majibu ambayo hayakuwa sahihi kama vile C (unapokufa nchi 

moja utafufuliwa nyingine) na wengine D (haiwezekani kufufuliwa tena 

baada ya kufa). Watahiniwa hawa walionesha kuwa wameathiriwa na 

imani kuwa mtu akifa sehemu moja ya dunia hufufuliwa kwa kuzaliwa tena 

upya sehemu nyingine. Watahiniwa wengine walijibu kwa mtazamo wa 

makafiri kuwa hakuna maisha baada ya kufa.    

 

Kipengele cha (xv) kilitoka katika mada ya Nguzo za Imani katika 

kipengele cha  Kuamini Mitume wa Mwenyezi Mungu. Katika kipengele 

hiki watahiniwa walitakiwa kubaini sababu ya kuhitajika Mtume mwingine 

baada ya Mtume wa kwanza kurejea kwa mola wake. Jibu sahihi lilikuwa 

ni D (Mtume aliyetangulia alipelekwa kwa taifa maalum). Kufaulu kwa 

watahiniwa katika kipengele hiki kulikuwa kwa wastani. 
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Baadhi ya watahiniwa walichagua jibu B (Mtume aliyefuata alikuwa na 

mafundisho tofauti na aliyetangulia), watahiniwa hawa walishindwa 

kuelewa kuwa misingi ya mafundisho ya mitume haitofautiana. 

Watahiniwa wachache walichagua majibu A, C na E ambayo hayakuwa 

majibu sahihi. Majibu haya yanaashiria kuwa watahiniwa hawa hawakuwa 

na ufahamu kuhusu mada husika hivyo walikuwa wanabahatisha.  

 

2.1.2 Swali la 2: Kuoanisha 

Swali hili lilitoka katika mada ya Nguzo za Uislamu, mada ndogo ya Hija 

na Umrah.  Mtahiniwa alitakiwa kuoanisha matendo ya Hija yaliyokuwa 

katika orodha A (i-v) na majina ya matendo hayo kutoka orodha B (A-G) 

na kisha kuandika herufi ya jibu sahihi kwa kila kipengele katika kitabu cha 

kujibia.  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 67,124 (99.70%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

30,672 (45.70%) walipata alama 0 hadi 1 katika swali hili. Watahiniwa 

27,242 (40.58%) walipata alama 2 hadi 3 na watahiniwa 9,210 (13.72%) 

walipata alama 4 hadi 5. Chati namba 2 inaonesha kufaulu kwa watahiniwa 

hao kwa asilimia. 

 

 
Chati ya 2: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 2 
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Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kiwango cha kufaulu katika swali hili ni cha wastani kwani watahiniwa 

36,452 (54.31%) waliojibu swali hili walipata alama 2 hadi 5. Watahiniwa 

hawa walionesha kuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu ibada ya Hija na 

Umra jambo ambalo liliwawezesha kuoanisha kwa usahihi vipengele vingi 

na wengine vyote vya swali hili. Vipengele ambavyo kwa kiasi kikubwa 

watahiniwa hawa walimudu kuvioanisha kwa usahihi ni: (i), (iii) na (v). Hii 

ni kwa sababu Mahujaji huvirejea vitendo hivi kwa kuvitaja kwa majina 

kila wanapoeleza namna walivyotekeleza ibada ya Hija.   

 

Kipengele cha (i) chenye sentensi inayosema "mahujaji husimama, kuleta 

dhikri na kuomba dua mchana kutwa " ni miongoni mwa vipengele 

ambavyo watahiniwa walifanya vizuri. Jibu la kipengele hiki lilikuwa ni 

herufi D (Arafa). Tukio la mahujaji kusimama Arafa linakumbukwa sana 

na waumini ambao hawakwenda Makka kufanya ibada ya Hija ili waweze 

kutekeleza Sunnah ya kufunga inayoambatana na siku hiyo. Watahiniwa 

ambao hawakuoanisha kipengele hiki kwa usahihi, wengi walioanisha na 

herufi G (miqaat) ambalo halikuwa jibu sahihi. Watahiniwa hawa 

walihusisha neno miqaati na ''mahujaji kusimama" kwasababu miqaat ni 

sehemu au vituo ambavyo mahujaji husimama kwa ajili ya kutia nia ya Hija 

na kuvaa ihram ili kuendelea na hatua nyingine. 

 

Katika kipengele cha (iii) chenye sentensi inayosema "mahujaji hutembea 

mara saba baina ya safwa na marwa" pia ni miongoni mwa vipengele 

ambavyo watahiniwa walifanya vizuri. Jibu la kipengele hiki lilikuwa ni F 

(sa`i). Watahiniwa walioshindwa kuonanisha kipengele hiki kwa usahihi 

waliweka majibu ya kubahatisha. Baadhi yao walioanisha na herufi C 

(Tawafu) kwa sababu kitendo cha Tawafu hufanyika mara saba kama ilivyo 

kitendo cha (sa`i), hivyo majibu yaliwachanganya. 

 

Kipengele cha (v) chenye sentensi isemayo "mahujaji huzunguka al-kaaba 

mara saba kuanzia jiwe jeusi" ni miongoni mwa vipengele ambavyo 

watahiniwa wengi walimudu kuonanisha kwa usahihi. Jibu la kipengele 

hiki lilikuwa ni C (Tawafu). Watahiniwa ambao hawakuonanisha kipengele 

hiki kwa usahihi walichagua herufi E (Qiraan) na wengine A (ifraad) kwa 

sababu hawakuwa na maarifa ya kutosha kufahamu kuwa hizo zilikuwa ni 

aina za Hija.  
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Uchambuzi zaidi katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa vipengele 

ambavyo watahiniwa wengi hawakufanya vizuri ni (ii na iv). Katika 

kipengele cha (ii) kinachosema mahujaji hutia nia ya hija na kuvaa ihram, 

jibu lake lilikuwa G (Miqaat). Watahiniwa wachache waliweza kuoanisha 

kipengele hiki kwa usahihi. Watahiniwa wengine walioanisha kipengele 

hiki na herufi A (Ifraad) kwa sababu kitendo hiki cha kutia nia na kuvaa 

Ihram katika Miqaat hakipewi uzito mkubwa katika mafundisho ya ibada 

ya Hija pia watahiniwa kutojua maana ya neno “infraad” hivyo 

wakabahatisha ili kuona kama yanaendana.  

 

Kipengele cha (iv) kiliwataka watahiniwa kubaini Hija iliyo nafuu kwa 

mahujaji wanaotoka mbali na Makka. Jibu sahihi katika kipengele hiki 

lilikuwa B (Tamattu).  Watahiniwa wengi walishindwa kuonisha kwa 

usahihi kwa sababu ya kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu aina za 

Hija na kukosa uzoefu kutoka kwa watu waliowahi kuhudhuria ibada hii.  

 

 

2.2 SEHEMU B: Maswali ya kujibu kwa ufupi 

 

Sehemu hii ilikuwa na maswali saba ya majibu mafupi ambayo mtahiniwa 

alitakiwa kujibu maswali yote. Kila swali lilikuwa na alama tano (5) hivyo 

jumla ya alama zote katika sehemu hii ilikuwa 35. Maswali katika sehemu 

hii yalitoka katika mada zifuatazo: Familia ya kiislamu, Mfumo wa jamii 

ya Kiislamu, Nguzo za Imani, Nguzo za Uislamu, Mambo ya lazima ya 

kufanyiwa maiti Muislamu, Qur`an na Sunnah na Hadithi. 

 

2.2.1 Swali la 3: Familia ya Kiislamu. 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Familia katika Uislamu ambapo 

mtahiniwa alitakiwa kufafanua kwa ufupi kwa nini mwanamke wa kiislamu   

haruhusiwi kuolewa na mume zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja. Swali 

lilijibiwa na watahiniwa 64,952 (96.50%) kati ya watahiniwa 67,309 

waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 42,737 

(65.80%) walipata alama 0 hadi 1 za swali hili. Watahiniwa 20,206 

(31.11%) walipata alama 1.5 hadi 2.5 na watahiniwa 2,009 (3.09%) 

walipata alama 3.5 hadi 5. Chati namba 2 inaonesha kufaulu kwa 

watahiniwa hawa katika asilimia. 
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Chati ya: 3: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 3 

   

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kufaulu kwa watahiniwa katika swali hili kulikuwa ni wastani, kwa kuwa 

watahiniwa 22,215 (34.20%) kati ya 64,952 waliojibu swali hili walipata 

alama 1.5 hadi 5. Watahiniwa 20,206 (31.11%) walipata alama za wastani 

(1.5 hadi 3) na watahiniwa 2,009 (3.09%) walipata alama za juu (3.5 hadi 

5). Watahiniwa 20,206 (31.11%) waliopata alama za wastani  hawakuweza 

kutoa ufafanuzi wa kutosha kwenye hoja walizozitoa kuelezea sababu za 

Uislamu kukataza mwanamke kuolewa na mume zaidi ya mmoja kwa 

wakati mmoja ingawa hoja zao zilikuwa sahihi. 

 

Watahiniwa waliopata alama za juu (3.5 hadi 5) walionesha kuwa na 

maarifa ya kutosha juu ya mada hii ya Familia ya Kiislamu. Vile vile 

walielewa vema matakwa ya swali na waliweza kutoa hoja madhubuti na 

kufafanua kwa usahihi kwanini mwanamke wa kiislamu haruhusiwi 

kuolewa na mume zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja. Ufafanuzi waotoa 

ulijumuisha hoja kama vile: mwanamke atakapopata mimba mtoto 

hatafahamika baba yake wa halali, Kwa hali hii mtoto atakoseshwa haki 

zake za msingi ikiwemo nasaba, malezi ya baba na mirathi. Mtoto huyu 

anaweza kuchukua mirathi isiyo haki yake. Itakuwa ni ngumu mwnamke 

huyu kutekeleza majukumu ya mke kwa mume ikizingatiwa kuwa mume ni 

kiongozi katika familia. Matokeo ya hali hii itakuwa ni migogoro katika 

65.8% 

31.1% 

3.1% 

0.0 - 1.0

1.5 - 3.0

4.0 - 5.0
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jamii. Kielelezo namba 3.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu kwa kuzingatia matakwa ya swali.  

 

 
Kielelezo 3.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 3 

 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa watahiniwa 42,737 (65.80%) walipata 

alama za chini (0 hadi 1), miongoni mwao watahiniwa 32,235 (47.90%) 

walipa alama 0. Watahiniwa hawa walijibu tofauti na matakwa ya swali 

kwa sababu ya kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya kipengele 

kilichoulizwa hivyo wakapata alama 0. Baadhi yao walikuwa wakirejea 

msingi wa swali kuwa: Mwanamke wa kiislamu haruhusiwi kuolewa na 

mume zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja kwa sababu dini ya kiislamu 

hairuhusu, na majibu mengine yanayofanana na hayo kama vile: Dini yetu 

ya kiislamu haijaeleza kuwa mwanamke wa kiislamu aolewe na mume zaidi 

ya mmoja kwa wakati mmoja, mwanamke haruhusiwi kuolewa akiwa ndani 

ya ndoa, dini ya Kiislamu hairuhusu, Qur'ani hairuhusu, kwa sababu hiyo 

ni sheria ya Uislamu, kwa sababu Allah (s.w) amejaalia aolewe na mume 

mmoja. Wengine walitoa hoja moja kuwa: Mwanamke hawezi kuwahimili 

wala kuwatosheleza wanaume wawili kwa wakati mmoja wala kutekeleza 

majukumu, mwanamke ameumbwa dhaifu hivyo hana uwezo wa kumudu 

mume zaidi ya mmoja kwa wakati mmoja. Kielelezo namba 3.2 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali kama 

ilivyotakiwa. 
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Kielelezo 3.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 3 

 

2.2.2 Swali la 4: Mfumo wa Jamii ya Kiislamu 

Swali hili lilitoka katika mada ya “Uchumi katika Uislamu” na 

liligawanyika katika sehemu mbili; (a) na (b) ambapo katika sehemu (a) 

mtahiniwa alitakiwa kuainisha madhara matatu ya riba na katika sehemu 

(b) alitakiwa kutoa hoja mbili zinazoonesha jinsi gani atalitatua tatizo la 

riba. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 65,330 (97.10%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

35,567 (54.40%) walipata alama 1 hadi 2, na miongoni mwao watahiniwa 

17,345 (25.80%) walipata alama 0. Watahiniwa 25,151 (38.50%) walipata 

alama 1.5 hadi 3, na watahiniwa 4,612 (7.06%) walipata alama 3.5 hadi 5 

ambapo miongoni mwao watahiniwa 450 (0.70% ) walipata alama zote 5. 

Chati namba 4 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi hao kwa asilimia. 

 

 
Chati no: 4: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 4 

54.4% 
38.5% 

7.1% 

0.0 - 1.0

1.5 - 3.0

3.5 - 5.0

Alama 



14 
 

Kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika swali hili kilikuwa cha 

wastani, kwani watahiniwa 29,763 (45.56%) kati ya 65,330 waliojibu swali 

hili walipata alama kati ya 1.5 hadi 5. Watahiniwa 25,151 (38.50%) 

walipata alama za wastani (1.5 hadi 3) kwa sababu walitoa hoja pungufu 

katika sehemu zote mbili na wengine walijibu sehemu moja na kuacha 

nyingine. Baadhi yao walijibu sehemu zote mbili lakini maelezo yao 

hayakutosheleza kupata alama za juu.  

 

Watahiniwa 4,612 (7.06%) waliopata alama za juu (3.5 hadi 5) waliweza 

kuainisha madhara ya riba kwa usahihi. Waliweza pia kutoa hoja 

madhubuti kuonesha namna ya kuondokana na tatizo la riba. Watahiniwa 

hawa walielezea madhara ya riba kuwa ni: Riba huchafua moyo wa tajiri, 

riba inamkandamiza mnyonge na mwenye dhiki, riba inaharibu uchumi wa 

jamii na maendeleo yake, riba ni mali ya dhuluma. Pia walielezea utatuzi 

wa tatizo la riba kwa njia mbalimbali kama vile; Kukopesha bila riba, 

kushirikiana katika mtaji na kugawana gharama za uendeshaji faida na 

hasara na kuanzisha benki za Kiislam. Watahiniwa hawa vilevile 

walielezea suala la kuielimisha jamii juu ya riba na madhara yake.  Kwa 

ujumla watahiniwa hawa walikuwa na maarifa ya kutosha kuhusu 

kipengele cha Uchumi katika Uislamu hivyo waliweza kupata majibu 

sahihi ya swali hili kwa kuzingatia matakwa ya swali na walipata alama za 

juu. Kielelezo namba 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu vizuri. 

 

 
Kielelezo 4.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 4 
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Uchambuzi zaidi uliofanywa katika majibu ya wanafunzi unaonesha kuwa 

watahiniwa 35,567 (54.40%) walipata alama za chini (0 hadi 1) ambapo 

miongoni mwao watahiniwa 17,345 (25.80%) walipata alama 0. 

Watahiniwa hawa walishindwa kuainisha madhara ya riba na kuonesha 

ufumbuzi wa tatizo la riba. Baadhi yao walibainisha adhabu za Allah (s.w) 

dhidi ya mtoaji na mpokeaji riba kama vile; Kuingia motoni, milango ya 

pepo itafungwa, hataingia peponi, hupata madhambi na kupatiwa adhabu 

na Mola. Baadhi ya watahiniwa hawakujibu kabisa swali hili kwakuwa 

hawakuwa na ufahamu wowote kuhusu majibu ya swali hili. Kwa ujumla 

watahiniwa hawa walipata alama hafifu na wengine alama 0 kwa sababu ya 

kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusu mada iliyoulizwa na 

kutokufahamu matakwa ya swali. Kielelezo 4.2 kinaonesha sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali la 4 kama linavyotakiwa. 

 
Kielelezo 4.2 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 4. 

 

2.2.3 Swali la 5: Nguzo za Imani 

Swali hili lilitoka katika kipengele cha kuamini Qadar ya Mwenyezi 

Mungu, ambapo mtahiniwa alitakiwa kutoa tofauti kati ya Qudra na Qadar 

ya Mwenyezi Mungu. Watahiniwa 58,913 (87.50%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu walijibu swali hili. Takwimu zinaonesha 

kuwa watahiniwa 41,608 (70.60%) walipata alama 0 hadi 1. Watahiniwa 

15,592 (26.47%) walipata alama 1.5 hadi 3 na watahiniwa 1,713 (2.91%) 

walipata alama 3.5 hadi 5. Chati namba 5 inaonesha kufaulu kwa 

watahiniwa hawa kwa asilimia. 
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Chati ya: 5: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 5 

 

Uchambuzi unaonesha kuwa kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika 

swali hili ni dhaifu kwani watahiniwa  41,608 (70.60%) kati ya 58,913 

waliojibu swali hili walipata alama 0 hadi 1 ambapo miongoni mwao 

watahiniwa 37,122 (55.20%)  walipata alama 0. Watahiniwa hawa 

walishindwa kutofautisha kwa usahihi kati ya Qudra na Qadar ya 

Mwenyezi Mungu. Hii ilisababishwa na watahiniwa hao kutokuwa na 

maarifa ya kutosha juu ya nguzo hii ya sita ya Imani. Baadhi ya watahiniwa 

waliielezea Qudra kuwa ni: Bahati aliyomjalia mja na Qadar ni makadirio 

ya mwanadamu aliyokadiriwa, Qudra ni neema anazotoa Allah (s.w) 

kwenda kwa mja wake na Qadar ni nguzo ya tano ya Uislamu. Watahiniwa 

wengine walibuni majibu yao na kuonesha kuwa Qudra ni kinyume cha 

Qadar. Miongoni mwa majibu hayo ni: Qudra ni kuamini tofauti na 

maamrisho ya Allah (s.w) na Qadar ni kuamini kuwa hapana apasae 

kuabudiwa kwa haki ila Allah (s.w), Qudra ni maneno yanayosemwa na 

watu bila kuyatekeleza maamrisho yake na Qadar ni hali ya kutekeleza 

maamrisho ya Allah (s.w).Watahiniwa hawa hawakuwa na maarifa ya 

kutosha katika kipengele hiki cha nguzo za imani hivyo walipata alama 

hafifu na wengine walipata alama 0. Kielelezo 5.1 kinaonesha sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kutoa majibu sahihi ya swali. 
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Kielelezo 5.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 5 

 

Watahiniwa 15,592 (26.47%) walipata alama za wastani kutokana na 

kushindwa kutoa maelezo ya kutosha juu ya tofauti iliyopo kati ya Qudra 

na Qadar ya Mwenyezi Mungu. Baadhi ya watahiniwa waliweza kueleza 

maana ya neno moja tu kati ya Qadar na Qudra kwa usahihi hivyo walipata 

alama za wastani. 

 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa watahiniwa 1,713 (2.91%) walipata 

alama za juu (3.5 hadi 5) miongoni mwao watahiniwa 213 (0.30%) 

walipata alama zote 5. Watahiniwa hawa waliweza kuelezea kwa usahihi 

tofauti iliyopo kati ya Qadar na Qudra ya Mwenyezi Mungu, kama vile: 

Qudra ya Mwenyezi Mungu ni uwezo wake juu ya kila kitu usio na mipaka 

na Qadar ya Mwenyezi Mungu ni mpango/mpangilio wa kuendesha mambo 

yote. Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu 

mada ya Nguzo za Imani na walitumia maarifa yao vema kueleza dhana 

hizo hivyo waliweza kupata alama za juu. Kielelezo namba 5.2 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri. 

 

 
Kielelezo 5.2 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 5 
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2.2.4 Swali la 6: Nguzo za Uislamu 

Swali lilitoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kipengele cha Swaumu ya 

Ramadhani, na lilimtaka mtahiniwa aorodheshe mambo matano ambayo 

yanaweza kubatilisha swaumu ya mume na mke katika mchana wa 

Ramadhani. Watahiniwa 66,422 (98.70%) kati ya watahiniwa 67,309 

waliofanya mtihani huu walijibu swali hili. Takwimu zinaonesha kuwa 

watahiniwa 35,823 (53.93%) walipata alama 1.5 hadi 3. Watahiniwa 

16,683 (25.10%) walipata alama 0 hadi 1 na watahiniwa 13,916 (20.95%) 

walipata alama 3.5 hadi 5. Chati namba 6 inaonesha kufaulu kwa 

wanafunzi hawa kwa asilimia. 

 

 
Chati namba 6 Kufaulu kwa watahiniwa kwa asilimia katika swali la 6 

 

Uchambuzi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa kizuri kwani watahiniwa 

49,739 (74.88%) waliojibu swali hili walipata alama kuanzia  1.5 hadi 5 

ambazo ni alama za kufaulu kwenye swali hili. Watahiniwa 1,112 (1.70%) 

walipata alama zote 5. Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya 

kutosha kuhusiana na mada ya Funga ya Ramadhani na walielewa matakwa 

ya swali. Watahiniwa hawa waliweza kubainisha mambo ambayo 

yanaweza kubatilisha Funga ya mume na mke kwa pamoja katika mchana 

wa mwezi wa Ramadhani kama vile: kula na kunywa mchana wa 

Ramadhani kwa makusudi, kufanya tendo la ndoa, kujitapisha kwa 

makusudi kujitoa manii na kunuia kuvunja swaumu.  
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Watahiniwa 35,823 (53.93%) waliopata alama za wastani waliezea majibu 

pungufu kulingana na yaliyohitajika katika kujibu swali hili. Vile vile 

watahiniwa hawa walichanganya majibu yaliyo sahihi na mengine yasiyo 

sahihi, kama vile: Kuamka na janaba, kutokusimamisha swala, matendo 

maovu, kutokwa na najisi, kusengenya, kutamani, kutooga janaba, kuvaa 

nguo zinazoonesha, kutotii sharia za Ramadhani, kubusiana mke na mume 

na kufuata nafsi matamanio. Kielelezo namba 6.1 kinaonesha sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa kuzingatia matakwa ya swali. 

 

 
Kielelezo namba 6.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 6. 

 

Uchambuzi zaidi wa majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa watahiniwa 

16,683 (25.10%) walishindwa kujibu swali hili kwa usahihi hivyo walipata 

alama hafifu (0 hadi 1) na miongoni mwao watahiniwa 3,786 (5.60%) 

walipata alama 0. Hii ni kwa sababu ya kutozingatia matakwa ya swali na 

kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya mambo ya jumla yanayo batilisha 

Funga ya mume na mke kwa pamoja. Baadhi yao badala ya kuandika 

yanayo batilisha Funga waliandika mambo ambayo yanadhaniwa kuwa 

yanabatilisha Funga. Mambo hayo ni kama vile: kukumbatiana mke na 

mume, kupigana busu mke na mume, kutamaniana mke na mume, kuamka 

na janaba na kulia.  

 

Watahiniwa wengine badala ya kuandika yanayobatilisha Funga, 

waliandika mambo ambayo yanapunguza uzito au thamani ya Funga, kama 

vile: Kusengenya, kutukana, kusema uongo, kuchonganisha, kugombana, 

kudhulumu, kutosimamisha swala na kutovaa stara. Kutokana na majibu 

haya watahiniwa hawa walipata alama hafifu au alama 0. Kielelezo namba 

6.2 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa 

kuzingatia matakwa ya swali. 
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Kielelezo 6.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 6 

 

2.2.5 Swali la 7: Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 
 

Swali hili lilitoka katika mada ya mambo ya lazima ya kufanyiwa maiti wa 

kiislamu. Mtahiniwa alitakiwa kueleza hatua tano za kumkafini maiti wa 

kiume. Watahiniwa 63,063 (93.70%) kati ya watahiniwa 67,309 waliofanya 

mtihani huu walijibu swali hili. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

57,238 (90.8%) walipata alama 0 hadi 1. Watahiniwa 5,060 (8.02%) 

walipata alama 1.5 hadi 3 na watahiniwa 765 (1.21%) walipata alama 3.5 

hadi 5. Chati namba 7 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi hao kwa asilimia. 

 

 
Chati namba 7: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 7 

 

Uchambuzi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa dhaifu kwani watahiniwa 

57,238 (90.8%) waliojibu swali hili walipata alama 0 hadi 1. Miongoni 
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mwao watahiniwa 41,561 (61.70%) walipata alama 0, kwa sababu ya 

kushindwa kuelewa matakwa ya swali na kutokuwa na maarifa ya kutosha 

juu ya namna ya kukafini maiti wa kiislamu. Baadhi ya watahiniwa 

hawakuelewa na kuandika mambo ya lazima ya kufanyiwa maiti Muislamu 

badala ya hatua za kukafini maiti wa kiume. Majibu waliyo andika ni: 

kuosha maiti, kuvika sanda maiti, kuswalia maiti na kuzika. Watahiniwa 

wengine waliandika hatua za kuosha maiti Muislamu kama vile: Kumfunika 

maiti kwa nguo yenye kupenyeza maji na kumwagia maji na kumsugua kwa 

kumgeuzageuza, kumbinya kutoa uchafu tumboni, kumkalisha na kumbinya 

tena, kumtilisha udhu maiti na kumvalisha sanda. Watahiniwa wengine 

walieleza hatua za kumkafini maiti mwanamke badala ya hatua za kukafini 

maiti wa kiume. Hivyo watahiniwa hawa hawakuelewa matakwa ya swali. 

Kielelezo namba 7.1 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu kwa kuzingatia matakwa ya swali. 

 

 
Kielelezo 7.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 10 

 

 

Watahiniwa 5,060 (8.02% ) waliopata alama za wastani (1.5 hadi 2.5) 

waliweza kutaja baadhi ya hatua bila maelezo ya kutosha juu ya hatua hizo 

za kumkafini maiti wa kiume na wengine walielezea hatua pungufu ya 

tano.  
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Uchambuzi zaidi kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa katika 

watahiniwa 765 (1.21%) waliopata kuanzia alama 3.5 hadi 5 ni watahiniwa 

102 (0.20%) tu walipata alama zote 5 za swali hili. Watahiniwa hawa 

waliopata alama za juu walionesha kuwa na maarifa ya kutosha juu ya 

namna ya kumkafini maiti wa kiislamu. Vile vile walielewa matakwa ya 

swali, hivyo waliweza kueleza kwa usahihi hatua tano za kumkafini maiti 

wa kiume kwa kuandika kama vile: kuweka pande la kwanza la sanda juu 

ya jamvi, kisha la pili na la tatu, kutoa kamba katika pande zote za jamvi la 

kwanza, Kamba nyingine zitolewe kwenye jamvi la tatu kwa ajili ya 

kumfungia maiti ili sanda isije kumvuka akabakia uchi. Maiti alazwe juu ya 

mapande yote matatu na kuzibwa kwa pamba zilizofukizwa manukato 

katika matundu yote ya mwili, Maiti atatizwe (afunikwe) kwa mapande yote 

matatu moja baada ya jingine na kamba zitumike kufunga vitanzi miguuni, 

tumboni na kichwani. Kielelezo namba 7.2 kinaonesha sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyejibu kwa kuzingatia matakwa ya swali na kueleza kwa 

ufasaha hatua muhimu katika kukafini. 

 

 
Kielelezo namba 7.2: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 7 
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2.2.6 Swali la 8: Qur`an 

 

Swali hili lilitoka katika mada ya Qur'an, katika mada ndogo ya kushuka na 

kuhifadhiwa kwa Qur'an. Swali lilikuwa na vipengele viwili; (a) na (b). 

Katika kipengele (a) mtahiniwa alitakiwa atoe sababu mbili kueleza 

kwanini Qur'an ilishushwa kidogokidogo na katika kipengele (b) 

mtahiniwa alitakiwa kuelezea njia kuu tatu zilizotumika katika kuihifadhi 

Qur'an. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 64,957 (96.50%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Watahiniwa 31,101 (47.88%) walipata 

alama 1.5 hadi 3. Watahiniwa 30,349 (46.70%) walipata alama 0 hadi 1 na 

watahiniwa 3,507 (5.40%) walipata alama 3.5 hadi 5. Chati namba 8 

inaonesha kufaulu kwa wanafunzi hawa kwa asilimia. 

 
Chati namba 8: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 8 

 

Uchambuzi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa cha wastani kwa kuwa 

watahiniwa 34,608 (53.28%) walipata alama 1.5 hadi 5. Watahiniwa 

waliopata alama za juu walionesha kuwa na maarifa ya kutosha juu ya 

mada ya Qur'an. Watahiniwa hawa walielewa matakwa ya swali hivyo 

waliweza kuandika kwa usahihi sababu za kushuka Qur'an kidogo kidogo 

na njia kuu tatu zilizotumika katika kuihifadhi Qur'an. 
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Katika kipengele (a) waliandika sababu za kushushwa kidogo kidogo kwa 

Qur’an kuwa ni: Ili uthibitishwe moyo wa Mtume (s.a.w) kwa aya mpya, ili 

kuwa wepesi kwa Mtume (s.a.w) kufikisha ujumbe uliotangulia kwa 

ukamilifu kabla ya ujumbe uliofuata na ili iwe wepesi kwa waumini wa 

mwanzo kusoma na kuhifadhi Qur'an. 

  

Katika kipengele (b) waliainisha njia kuu zilizotumika kuihifadhi Qur'an 

kama vile: Kuhifadhishwa Mtume (s.a.w) na kuahidiwa kutosahau, 

waislamu kuhifadhi Qur'an vifuani mwao baada ya kusomewa na Mtume 

(s.a.w) na Qur'an kuhifadhiwa katika maandishi chini ya usimamizi wa 

Mtume (s.a.w).  

 

Watahiniwa 31,101 (47.88%) walipata alama za wastani kutokana na 

sababu tofauti tofauti. Baadhi yao walijibu kipengele kimoja tu kati ya (a) 

na (b) na kuacha kingine badala ya kujibu vipengele vyote viwili. Wengine 

waliandika hoja pungufu katika kipengele kimoja au vyote viwili. 

  

Sababu nyingine iliyosababisha watahiniwa hawa kupata alama za wastani 

ni kuchanganya majibu sahihi na yasiyo sahihi katika vingele vya swali 

kwa mfano katika kipengele (a) waliandika hoja kama vile: Hali aliyokuwa 

nayo Mtume (s.a.w) wakati anapokea wahyi, kutokujua kusoma na 

kuandika, watu waweze kusilimu, kuaminika Qur'an, kwa sababu Qur'an ni 

tukufu. Pia katika kipengele (b) Mtume aliwaomba waandishi wake 

wamsomee, kwenye juzuu, kanda, katika mapango na majabali. Kielelezo 

namba 8.1 kinaonesha sampuli ya jibu la mtahiniwa aliyejibu kwa 

kuzingatia matakwa ya swali. 

 

 
                       Kielelezo namba 8.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 8 
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Uchambuzi zaidi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

watahiniwa 30,349 (46.70%) walipata alama kuanzia 0 hadi 1, kati yao 

watahiniwa 6,171 (9.20%) walipata alama 0. Watahiniwa hawa walijibu 

kinyume na matakwa ya swali kutokana na kukosa maarifa ya kutosha juu 

ya mada ya Qur'an. Baadhi yao hawakufanya kabisa swali hili katika 

vipengele vyote viwili (a) na (b). 

 

Watahiniwa wengine waliandika mahali au sehemu ambayo Mtume (s.a.w) 

alishushiwa Qur'an badala ya kueleza kwa nini Qur’an ilishuka kidogo 

kidogo kama ilivyoulizwa. Katika majibu yao walielezea: Qur'an 

ilishushwa kidogo kidogo Mtume (s.a.w) alipokuwa Jabal Hiraa, Qur'an 

ilishushwa kidogo kidogo Mtume (s.a.w) alipokuwa anaelekea Makka. 

 

Kundi lingine la watahiniwa waliofanya vibaya katika swali hili walieleza 

awamu ama hatua za kushuka kwa Qur’an (kutoka Lauhim mahfudh mpaka 

wingu wa dunia na kuletwa duniani) badala ya kutoa sababu za Qur'an 

kushuka kidogo kidogo kutoka wingu wa dunia kuja kwa Mtume (s.a.w). 

Kundi lingine liliandika kuwa Qur'an kushushwa kidogo kidogo ni Qur'an 

kushushwa Makka na Madinah.  

 

Katika kipengele (b) kadhalika, baadhi ya watahiniwa badala ya kueleza 

njia kuu zilizotumika kuhifadhi Qur'an walitoa maelezo kuwa: Qur'an 

iliandikwa na kuhifadhiwa kwenye: Magome ya miti, mawe, mapangoni 

katika mifupa na katika milima mirefu.  

 

Aidha kuna watahiniwa wengine walijbu kipengele hiki cha (b) kwa 

kuandika njia anazotumia Allah (s.w) kuwasiliana na waja wake, kama 

vile: kutumia malaika, ndoto za kweli na kutumia vibao. Kielelezo namba 

8.2 kinaonesha mfano wa majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kwa 

kuzingatia matakwa ya swali. 
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Kielelezo 8.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 10 

 

2.2.7 Swali la 9: Sunnah na Hadithi 
 

Swali hili lilitoka katika mada ya Sunnah na Hadithi, katika mada ndogo ya 

uchambuzi wa hadithi za Mtume (s.a.w). Swali lilikuwa na vipengele viwili 

(a) na (b). Katika kipengele (a) mtahiniwa alitakiwa aeleze tofauti kati ya 

Hadithi Qudusy na Hadithi Nabawiyyah na katika kipengele (b) mtahiniwa 

alitakiwa atofautishe Aljar-hi na Ata-adil. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 47,917 (71.20%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

32,412 (67.7%) walipata alama 0 hadi 1. Watahiniwa 14,772 (30.83%) 

walipata alama 1.5 hadi 3 na watahiniwa 733 (1.53%) pekee ndio walipata 

alama 3.5 hadi 5. Chati namba 8 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi hao 

kwa asilimia. 
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Chati no: 9: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 9. 

 

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa cha wastani ambapo 

watahiniwa 15,505 (32.36%) kati ya 47,914 waliojibu swali hili walipata 

alama 1.5 hadi 5. Watahiniwa hawa walionesha kuwa na maarifa ya 

kutosha juu ya mada ya uchambuzi wa Hadithi za Mtume (s.a.w) hivyo 

waliweza kutofautisha kwa usahihi baina ya Hadithi Qudusy na Hadithi 

Nabawiyyah, vilevile Aljar’hi na Ata’adili kwa namna ambayo  

iliwawezesha kupata alama za juu.  

 

Miongoni mwa tofauti walizozitoa ni kuwa: (a) Hadithi Qudusyi ni habari 

aliyoitoa Mtume (s.a.w) kama alivyoipokea kutoka kwa Allah (s.w) ilihali 

Hadithi Nabawiyyah ni usemi au habari aliyoitoa Mtume (s.a.w) kwa watu 

kwa maneno yake. Hadithi za aina hii zinaanza kwa maneno amesema 

Mtume (s.a.w).  

 

Kipengele (b) Aljar-hi ni kumtia dosari msimulizi kwa kukataa hadithi yake 

kutokana na udhaifu aliokuwa nao ilihali Ata-adili ni kumkubali msimulizi 

wa hadithi kutokana na sifa nzuri alizokuwa nazo. Kutokana na maelezo 

haya waliyoyatoa, watahiniwa hawa waliweza kupata alama nzuri.  

 

Watahiniwa 14,772 (30.83% ) walipata alama za wastani (1.5 hadi 3) kwa 

sababu walijibu kipengele kimoja na kuacha kingine. Vile vile waliandika 
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maelezo yasiyotosheleza kuhusu istilahi zilizoulizwa. Watahiniwa hawa 

walipata alama za wastani. Kielelezo namba 9.1 kinaonesha mfano wa 

majibu ya mtahiniwa aliyeweza kutofautisha vipengele hivyo vya Hadithi. 

 

 
Kielelezo 9.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 9 

 

Uchambuzi zaidi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha 

kuwa watahiniwa 32,412 (67.60%) waliopata alama hafifu (0 hadi 1) 

walijibu kinyume na matakwa ya swali kutokana na kutokuwa na maarifa 

ya kutosha juu ya mada ya uchambuzi wa Hadithi za Mtume Muhammad 

(s.a.w). Watahiniwa hawa walishindwa kutofautisha istilahi walizopewa 

kama ilivyotakiwa na wengine waliacha kabisa kujibu swali hili. 

 

Baadhi ya watahiniwa hawa walitafsiri neno Aljar-hi na Ata-adil kama aina 

au tanzu za Hadithi kama vile: Aljar-hi ni hadithi fupi fupi kutoka kwa 

Mtume wetu (s.a.w) na Ata-adili ni hadithi ndefu ndefu zenye aya ndefu, 

Aljar-hi ni hadithi ambayo imesimuliwa na nabii mussa wakati ata-adil ni 
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hadithi ambayo imesimuliwa na nabii Ibrahim na aljar-hi ni hadithi zenye 

wapokezi wengi wakati at-adil ni hadithi zenye wapokezi kidogo. 

 

Baadhi ya watahiniwa ambao hawakuwa na maarifa ya kutosha kuhusu 

kipengele (a) walitoa majibu yafuatayo: Hadithi qudusy ni hadithi ambayo 

imepokelewa Makka na mahujaji na nabawiyya ni hadithi ambayo 

ilipokelewa Madina kwa lengo la kuendeleza uislamu, Qudusy ni hadithi 

iliyoandikwa enzi za Mtume (s.a.w) na Nabawiyyi ni Hadithi 

zilizopokelewa na Imamu muslim na Bukhar, Nabawiyya ni hadithi dhaifu 

na Qudusy ni Hadidhi sahihi na Qudusy ni hadithi za kuhifadhiwa 

vichwani na hadithi Nabawiyya ni hadithi za kuhifadhiwa kwenye misahafu 

na juzuu. 

  

Wengine katika kujibu kipengele (a) walifananisha Hadithi Qudusy na 

Nabawiyah kama vile Hadithi Mutawatir na Ahad na kuzieleza kama; 

hadithi qudusy ni hadithi ambayo imesimuliwa na watu wachache wakati 

Nabawiyyah ni hadithi ambayo imesimuliana watu wengi. Kutokana na 

majibu haya na mengine yanayofanana na hayo watahiniwa hawa walipata 

alama hafifu au alama 0. Kielelezo namba 9.2 kinaonesha mfano wa majibu 

ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali kwa usahihi.  

 

 
Kielelezo 9.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 10 

 

2.3 SEHEMU C: Maswali ya Insha 

Sehemu hii ilikuwa na jumla ya maswali manne ya insha ambapo 

mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali matatu. Kila swali lilikuwa na alama 

15. Jumla ya alama katika sehemu hii ilikuwa 45. Maswali katika sehemu 

hii yalitoka katika mada za: Dola ya Kiislamu Madina, Qur an, Nguzo za 

Uislamu na Mfumo wa jamii ya Kiislamu. 
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2.3.1  Swali la 10: Dola ya Kiislamu Madinah 

Swali hili lilitoka katika mada kuu ya Dola ya kiislamu Madinah katika 

kipengele Kutawafu kwa Mtume (s.a.w). Watahiniwa walitakiwa kueleza 

mafunzo manne wanayopata Waislamu kuanzia kuumwa hadi kutawafu 

kwa Mtume Muhammad (s.a.w).  

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 45,147 (67.10%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

27,210 (60.30%) walipata alama 0 hadi 4.5. Watahiniwa 16,501 (36.55%) 

walipata alama 5 hadi 9.5 na watahiniwa 1,436 (3.18%) walipata alama 10 

hadi 15 za swali hili. Chati namba 10 inaonesha kufaulu kwa wanafunzi 

hao katika asilimia. 

 

 
Chati 10: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 10 

 

Kwa ujumla kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika swali hili 

kilikuwa cha wastani kwani watahiniwa 17,937 (39.73%) kati ya 

watahiniwa 45,147 waliojibu swali hili walipata alama 5 hadi 15. 

Watahiniwa waliopata alama za juu waliweza kubainisha mafunzo sahihi 

kutokana na kuugua hadi kutawafu kwa Mtume (s.a.w). mafunzo hayo ni 

kama vile: Ugonjwa sio sababu ya mtu kuacha kufanya ibada na majukumu 

mengine, kiongozi anapopata dharura sio sababu ya mambo kusimama bali 

akabidhi mtu mwingine majukumu yake, tunafundishwa kuwa ni bora maiti 
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ashughulikiwe na ndugu zake wa karibu kinasaba na uchungu wa umauti 

utampata kila mtu akiwa mwema au muovu. Kielelezo namba 10.1 

kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kueleza kwa 

usahihi mafunzo yatokanayo na kuugua hadi kutawafu kwa Mtume (s.a.w). 
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             Kielelezo namba 10.1 Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 10 

Watahiniwa 16,501 (%) walipata alama za wastani (5 hadi 9.5) kutokana na 

kushindwa kutoa maelezo ya kutosha katika hoja walizozianisha ingawa 

hoja zao zilikuwa sahihi. Wengine walitoa hoja pungufu ya nne ambazo 

zilihitajika katika swali hili. Watahiniwa wengine walichanganya majibu 
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sahihi na yasiyo sahihi kama vile: Imani ya kweli, malipo mazuri ni kutoka 

kwa Allah (S.W), kuamini qadar, tunajifunza kuwa Allah (S.W) ni Muweza 

wa kila jambo na Allah (S.W) ndiye aliyemtuma Mtume (s.a.w). 

 

Watahiniwa 27,210 (60.30%) walishindwa kujibu swali hili kwa usahihi 

hivyo walipata alama hafifu (0 hadi 4.5) ambapo miongoni mwao 

watahiniwa 3,246 (4.8%) walipata alama 0. Hii ni kwa sababu ya 

kushindwa kujua matakwa ya swali na wengine kutokuwa na maarifa ya 

kutosha juu ya historia ya kutawafu kwa Mtume (s.a.w). 

 

Baadhi ya watahiniwa walionesha kuwa hawakuelewa kabisa matakwa ya 

swali kwani waliorodhesha vitendo vya waja wema kama mafunzo 

kutokana na tukio hili, mfano wa majibu hayo ni kama vile: uvumilivu, 

uchamungu, subra, kufanya mambo mema kuutangaza Uislamu, kumuamini 

Mwenyezi Mungu, kusoma Qur'an kiufasaha, kujua jinsi ya kuishi na jirani 

na kujipamba na tabia njema.  

 

Watahiniwa wengine walielezea sifa na uwezo wa Mwenyezi Mungu kama 

mafunzo, mfano: Allah (s.w) ni Mola wa viumbe vyote humchukua 

amtakaye, Allah (s.w) humnusuru amtakaye, Allah (s.w) ndiye mwenye 

mamlaka ya kufanya chochote na Allah (s.w) humpa amtakaye na 

kumnyima amtakaye.  

 

Baadhi ya watahiniwa badala ya kuandika mafunzo ya tukio hili, walieleza 

sifa za Mtume (s.a.w) kama ilivyozoeleka kwa jamii kumsifia kiongozi 

anapofariki, kama vile: alikuwa na mapenzi makubwa na watu, alikuwa 

mwaminifu, alikuwa mkarimu, alikuwa mchamungu na alikuwa akitoa 

zakat sadaka. Kwa ujumla watahiniwa hawa hawakuwa na maarifa juu ya 

mada hii na wengine hawakuelewa kabisa matakwa ya swali, hivyo baadhi 

yao walipata chini ya alama tano (5) huku wengine wakipata alama 0. 

Kielelezo namba 10.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kujibu swali hili kama inavyostahili.  
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              Kielelezo namba: 10.2 Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 10 
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2.3.2  Swali la 11: Qur'an. 

Swali hili lilitoka katika mada ya Qur'an, katika mada ndogo ya kushuka na 

kuhifadhiwa kwa Qur'an. Swali lilimtaka mtahiniwa aeleze namna Mtume 

(s.a.w) alivyoteremshiwa Qur'an kwa mara ya kwanza na kueleza mafunzo 

manne yanayopaswa kufanyiwa kazi katika maisha ya kila siku kutokana 

na tukio hilo. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 48,693 (72.30%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Watahiniwa 28,239 (58.00%) walipata 

alama 0 hadi 4.5. Watahiniwa 18,973 (39.0%) walipata alama 5 hadi 9.5 na 

watahiniwa 1,481 (3.04%) walipata alama 10 hadi 14.5. Chati namba 11 

inaonesha kufaulu kwa watahiniwa hawa kwa asilimia. 

 

 
           Chati namba 11: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 11 

 

Kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika swali hili kilikuwa cha 

wastani kwani watahiniwa 20,454 (42.01%) kati ya 48,693 waliojibu swali 

hili walipata alama 5 hadi 14.5. Watahiniwa waliopata alama za juu (10 

hadi 14.5) waliweza kueleza kwa umahiri namna Mtume (s.a.w) 

alivyoteremshiwa Qur'an kwa mara ya kwanza na kubainisha mafunzo 

manne yanayopaswa kufanyiwa kazi katika maisha ya kila siku kutokana 

na tukio hilo. Watahiniwa hawa walieleza kuwa: Mtume (s.a.w) alianza 

kushushiwa Qur'an mwaka 610 A.D akiwa na umri wa mika 40 katika 

pango la Jabal Hira katika usiku wa mwezi wa Ramadhani. Malaika Jibril 

58.0% 

39.0% 

3.0% 

0.0 - 4.5

5.0 - 9.5

10.0 - 14.5

Alama 
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alimuendea mtume pangoni hapo na kumuamuru asome. Mtume (s.a.w) 

alijibu kuwa hajui kusoma. Jibril alimbana kwa nguvu na alipomuachia 

alimsomea aya tano za mwanzo za suratul Alaq. Mtume alirejea nyumbani 

na aya hizi huku akitetemeka kwa hofu na alimuhadithia mkewe Bi Khadija 

yote yaliyompata. Mafunzo waliyoyatoa kutokana na tukio hili ni pamoja 

na: Elimu ni amri ya kwanza aliyopewa mtume (s.a.w), kutafuta elimu sio 

jambo jepesi bali tutakumbana na magumu mengi, utukufu wa Mwezi wa 

Ramdhani unatokana na Qur'an kuanza kushuka mwezi huo hivyo tuzidishe 

kusoma Qur'an katika mwezi huo na Qur'an ni kitabu cha Allah (s.w).  

 

Watahiniwa 18,973 (38.96% ) walipata alama za wastani (5 hadi 9.5) 

kwakuwa hawakutoa maelezo ya kutosha juu ya historia ya kushushwa kwa 

Qur'an kwa mara ya kwanza na mafunzo tunayoyapata. Baadhi ya 

watahiniwa waliandika hoja pungufu ya nne na walichanganya majibu 

sahihi na yasiyo sahihi kama vile: Kutekeleza maamrisho na kuacha 

makatazo, tunapaswa kufuata sharia na kanuni, tunapaswa kumuamini 

Allah (s.w) na Mtume wake, Jibril ndiye aliyekuwa akishusha wahyi na 

kutii amri Allah (S.w) ni sababu ya kupata radhi zake. Kielelezo namba 

11.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa kuzingatia 

matakwa ya swali. 
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           Kielelezo namba 11.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 11 

 

Uchambuzi zaidi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

watahiniwa 28,239 (58.00%) walipata alama hafifu (0 hadi 4.5) ambapo 

miongoni mwao watahiniwa 2,455 (3.60%) walipata alama 0.  Watahiniwa 

hawa walijibu kinyume na matakwa ya swali kutokana na kutokuwa na 

maarifa ya kutosha juu ya historia ya kushushwa na kuhifadhiwa kwa 

Qur'an.   

 

Baadhi ya watahiniwa hawa badala ya kueleza namna Mtume (s.a.w) 

alivyoshushiwa Qur'an kwa mara ya kwanza na mafunzo tunayoyapata 

kutokana na tukio hilo waliandika majibu ya jumla yaliyokuwa kinyume na 

matakwa ya swali kama vile, hali aliyokuwa nayo Mtume (s.a.w) baada 

kupokea wahyi, kwamba: Alikuwa mwoga sana baada ya kumuona Jibril, 

baada kushushiwa Qur'an alikuwa anatetemeka, Mtume (s.a.w) alibadilika 

haiba, Mtume (s.a.w) alipewa jukumu la kufundisha Qur'an na alikuwa 

hajui kusoma wala kuandika.  
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Watahiniwa wengine waliandika faida za kuisoma Qur'an na kuifuata kama 

vile: Qur'an ni kinga kwa mwanadamu, Qur'an inamfanya Mtu kuwa 

mchamungu, Qur'an humrahisishia mtu kufanya jambo, Qur'an inamfanya 

mtu kuwa muadilifu, Qur'an inafanya waislamu kushirikiana, Qur'an 

inapelekea watu kuwa na hofu juu ya Allah (S.W) na Qur'an imepelekea 

kuvumbuliwa kwa Sunnah. 

 

 Kwa ujmla watahiniwa hawa hawakuwa na maarifa juu ya historia ya 

kushushwa kwa Qur’an, hivyo baadhi yao walipata alama hafifu na 

wengine walipata alama 0. Kielelezo 11.2 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili kwa kuzingatia matakwa ya 

swali. 
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              Kielelezo namba 11.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 11 

     

 

 

 



42 
 

2.3.3  Swali la 12: Nguzo za Uislamu 
 

Swali hili lilitoka katika mada ya Nguzo za Uislamu katika mada ndogo ya 

kusimamisha Swala za jamaa. Mtahiniwa alitakiwa kueleza mambo matano 

ya kuzingatia wakati wa kuandaa Khutba ya Ijumaa. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 32,967 (49.00%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Watahiniwa 25,356 (76.90%) walipata 

alama 0 hadi 4.5 za swali hili. Watahiniwa 4,988 (15.13%) walipata alama 

5 hadi 9.5 na watahiniwa 2,623 (7.96%) walipata alama 10 hadi 15. Chati 

namba 11 inaonesha kufaulu kwa watahiniwa hao katika asilimia. 

 

 

 
             Chati namba: 12: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 12 

  

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa dhaifu, kwakuwa 

watahiniwa 25,356 (76.90%) kati ya 32,967 waliofanya swali hili walipata 

alama 0 hadi 4.5 ambapo miongoni mwao watahiniwa 9,369 (13.90%) 

walipata alama 0. Watahiniwa hawa walijibu kinyume na matakwa ya swali 

kwa sababu ya  kutokuwa na maarifa ya kutosha juu ya khutuba ya Swala 

ya ijumaa, hususani nguzo zake, badala ya kueleza mambo ya kuzingatia 

wakati wa kuandaa khutuba ya Ijumaa watahiniwa wakaelezea hatua za 

76.9% 

15.1% 

8.0% 

0.0 - 4.5

5.0 - 9.5

10.0 - 15.0

Alama 
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kufuata katika kufikisha khutuba ya Ijumaa, kama vile: salamu na 

utangulizi, mwanzo wa hutuba, kiini au katikati ya khutuba na mwisho wa 

khutuba au hitimisho. Watahiniwa wengine walifahamu kuwa mambo ya 

kuzingatia kabla ya kuandaa khutuba ni namna khatibu anavyotakiwa kuwa 

au sifa za khatibu na khutuba yenyewe, hivyo wakatoa sifa kama vile: 

Khatibu awe na udhu, awe nadhifu, awe mnyenyekevu, awe amehifadhi 

Qur'an na kuielewa, awe amehifadhi Hadithi na kuzielewa, awe anajua 

tafsiri ya sura zote na awe amehifadhi tafsiri ya Hadithi zote.  

 

Na katika sifa za khutuba wakaeleza kuwa: Khutuba iwe fupi nzuri na 

yenye kueleweka, khutuba itumie lugha ya walengwa, khutuba ilenge jamii 

husika, khutuba ilenge matatizo ya jamii, isiwe ya kusengenya mtu, isiwe 

na utata na izingatie muda. Pamoja na kuwa baadhi ya mambo 

waliyoyaeleza ni ya kweli lakini sio majibu sahihi kwa sababu sio nguzo za 

khutuba ya Ijumaa, hivyo watahiniwa hawa walipata alama hafifu na 

wengine alama 0. Kielelezo namba 12.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili kwa kuzingatia matakwa ya 

swali. 
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            Kielelezo namba 12.1: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 12 

 

Watahiniwa 4,988 (15.13%) waliopata alama za wastani (5 hadi 9.5) 

walikuwa na mapungufu mbalimbali kama vile: Baadhi walitaja majibu 

sahihi lakini hawakutoa maelezo kamili juu ya mambo hayo. Wengine 

walieleza pungufu ya mambo matano yaliyohitajika na baadhi yao 

waliochanganya majibu sahihi na yasiyo sahihi, kama vile: kutoa salamu 

kwa waislamu, kuwaruhusu waislamu kuomba dua, kuweka kituo baina ya 

khutuba mbili, kuwa na mfano wa aya na hadithi, lugha ya khutba ifanane 

na wale wanaohutubiwa, mada iendane na jamii na khutuba iwe ni yenye 

kuelimisha. Baadhi ya mambo haya ni kweli hufanyika wakati wa khutuba 

ya Ijumaa lakini sio katika misingi ya kuandaa khutuba ya Ijumaa.  

 

Uchambuzi zaidi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha 

kuwa watahiniwa 2,623 (7.96%) walipata alama za juu ambapo miongoni 

mwao watahiniwa 7 walipata alama zote 15 za swali hili, watahiniwa hawa 

walionesha kuelewa matakwa ya swali na walikuwa na maarifa ya kutosha 

juu ya uandaaji wa khutba ya  Swala ya Ijumaa. 

 

Watahiniwa hawa waliweza kueleza kwa usahihi mambo matano ya 

kuzingatia wakati wa kuandaa khutuba ya Ijumaa kuwa ni: Kuanza khutuba 

ya Ijumaa kwa kumhimid au kumshukuru Allah (s.w,), kisha kumswalia au 

kumtakia rehema na Amani Mtume (s.a.w), kuwausia waislamu juu ya 

kumcha Allah (S.w), kusoma aya au sura yeyote katika Qur'an na 

kuwaombea waislamu/waumini wote dua. Kielelezo namba 12.2 
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kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa kuzingatia 

matakwa ya swali. 
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               Kielelezo namba 12.2: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 12 

   

2.3.4 Swali la 13: Mfumo wa Jamii ya Kiislamu 

Swali hili lilitoka katika mada ya Mfumo wa jamii ya Kiislamu katika 

mada ndogo ya Sheria katika Uislamu. Mtahiniwa alitakiwa afafanue kazi 

tano za sheria ya Kiislamu katika jamii. 

 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 56,876 (84.50%) kati ya watahiniwa 

67,309 waliofanya mtihani huu. Takwimu zinaonesha kuwa watahiniwa 

34,211 (60.20%) walipata alama 0 hadi 4.5 za swali hili. Watahiniwa 

19,454 (34.20%) walipata alama 5 hadi 9.5 na watahiniwa 3,211 (5.65%) 

walipata alama 10 hadi 15. Chati namba 13 inaonesha kufaulu kwa 

watahiniwa hawa katika asilimia. 
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              Chati namba 13: Alama za watahiniwa kwa asilimia katika swali la 13 

 

Uchambuzi uliofanywa katika majibu ya watahiniwa unaonesha kuwa, 

kiwango cha kufaulu katika swali hili kilikuwa cha wastani kwani 

watahiniwa 22,665 (39.85%) kati ya 56,876 waliofanya swali hili walipata 

kuanzia alama 5 hadi 15.  

  

Watahiniwa waliopata alama za juu (10 hadi 15) walielewa vema matakwa 

ya swali na walionesha kuwa na maarifa ya kutosha juu ya mada ya sheria 

katika Uislamu. Watahiniwa hawa waliweza kubainisha kazi za sheria ya 

kiislamu katika jamii kama vile: Kumlinda mwanadamu dhidi ya madhara 

yanayoweza kusababishwa na mwenendo wake mbaya, kulinda watu na 

mali zao, kuhifadhi maadili ya jamii, kuhifadhi amani na usalama, kupanga 

utaratibu namna ya kuendesha shughuli mbalimbali zenye maingiliano ya 

kijamii na kulinda na kuhifadhi dini.  

 

Watahiniwa 19,454 (34.20%) waliopata alama za wastani (5 hadi 9.5) 

hawakutoa ufafanuzi wa kutosha kuhusu kazi tano za sheria ya kiislamu 

ingawa walizitaja kazi hizo kwa usahihi. Baadhi ya walitaja walitaja kazi 

pungufu ya zile zilizohitajika katika swali na wengine waliandika kazi tano 

za sheria za Kiislamu huku wakizirejea hoja zao kwa maneno mbadala na 

kuziandika kama hoja mpya. 

60.2% 

34.2% 

5.6% 
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Watahiniwa wengine waliachanganya majibu sahihi na yasiyo sahihi ndani 

ya insha moja, kama vile: kujenga jamii mpya, kutoa hukumu ya mambo 

mbalimbali, kutatua juu ya migogoro na kuwaongoza waumini katika lengo 

la kuumbwa. Kutokana na sababu hizi, watahiniwa hawa walipata alama za 

wastani. Kielelezo namba 13.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu kwa kuzingatia matakwa ya swali. 
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                  Kielelezo 13.1: Sampuli ya majibu sahihi ya mtahiniwa katika swali la 13 
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Uchambuzi zaidi uliofanywa kwenye majibu ya watahiniwa unaonesha 

kuwa watahiniwa 34,211 (60.20%) walipata alama hafifu (0 hadi 4.5) kati 

yao watahiniwa 6,860 (10.20%) walipata alama 0. Watahiniwa hawa 

walijibu kinyume na matakwa ya swali, kutokana na kutokuwa na maarifa 

ya kutosha juu ya mada ya sheria katika Uislamu na kazi zake katika jamii. 

 

Watahiniwa hawa badala ya kuandika kazi ya sheria ya Kiislamu katika 

jamii waliandika makatazo mbalimbali ya sheria ya Kiislamu kama vile: 

sheria inakataza kuiiba, sheria inakataza kuzini, sheria inakataza kuuwa, 

sheria inakataza riba, sheria inakataza kufanya maovu. Kwa ujumla 

watahiniwa hawa walishindwa kuelewa kazi za msingi za sheria ya 

Kiislamu katika jamii. Watahiniwa wengine walieleza maamrisho ya sheria 

ya Kiislamu kama vile: kusoma Qur'an, kufunga ramadhani, kusimamisha 

swala, kutenda mema na kuwa mtiifu kwa kazi yeyote.  

 

Baadhi ya watahiniwa walibadilisha maudhui ya swali kutoka kazi tano za 

sheria ya Kiislamu na kuelezea kama nguzo tano za Uislamu, kwa hiyo 

walifafanua nguzo tano za Uislamu badala ya kazi za sheria ya Kiislamu 

katika jamii. Watahiniwa wengine katika kundi hili walijitunga majibu 

yasiyohusiana na mada ya sheria katika Uislamu kama vile masharti ya 

utoaji Zakat na Sadakat wakichanganya ndani yake nguzo za Uislamu, kwa 

mfano: kuwapa wanaostahiki, kutoa vilivyo halali, kwenda kuhiji makka, 

kutoa zakat na kufunga ramadhani. Kielelezo namba 13.2 kinaonesha 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili kama 

ilivyotakiwa. 
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                Kielelezo 13.2: Sampuli ya majibu yasiyo sahihi ya mtahiniwa katika swali la 13 
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3.0 UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA KILA MADA 

 

Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu kwa mwaka 2019 ulikuwa 

na jumla ya maswali 13 ambayo yalitungwa kutoka katika mada kumi na 

moja (11) ambazo ni: Dola ya kiislamu Madinah, Historia ya Uislamu 

Baada ya Kutawafu Mtume (s.a.w), Sunnah na Hadithi, Qur’an, Mtazamo 

wa Uislamu juu ya Dini, Familia ya Kiislamu, Mfumo wa Jamii ya 

Kiislamu, Nguzo za Uislamu, Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu, Sheria katika Uislamu na Nguzo za Imani.  

 

Mada zilizotahiniwa katika swali la kwanza ni: Dola ya Kiislamu Madinah, 

Historia ya Uislamu baada ya Kutawafu Mtume (s.a.w), Sunnah na 

Hadithi, Qur’an, Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini, Familia ya Kiislamu, 

Sheria katika Uislamu na Nguzo za Imani  ambazo kwa ujumla watahiniwa 

walifanya vizuri na kufaulu kwa asilimia 95.42. 

  

Uchambuzi wa takwimu wa matokeo ya watahiniwa katika mada 

mbalimbali unaonesha kuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu katika 

mada zifuatazo: Nguzo za Uislamu (50.76%), Qur’an (47.64%), Mfumo wa 

Jamii ya Kiislamu (42.71%), Dola ya Kiislamu Madinah (36.55%), Familia 

katika Uislamu (34.20%) na Sunna na Hadithi (32.36%). Kiwango hiki cha 

kufaulu kilitokana na: Watahiniwa kujibu maswali kwa maelezo 

yasiyojitosheleza, kutotimiza idadi ya vipengele vilivyotakiwa kujibiwa 

kwenye maswali na kuchanganya majibu sahihi na yasiyo sahihi katika 

majibu yao. 

 

Aidha mada zilizokuwa na kiwango cha chini cha kufaulu ni: Nguzo za 

Imani (29.37%) na Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(9.24%). Uchambuzi uliofanywa umebaini kuwa sababu kubwa za mada 

hizi kuwa na kiwango cha chini cha kufaulu ni watahiniwa kutokuwa na 

maarifa ya kutosha na kushindwa kuelewa matakwa ya maswali. 

 

Muhtasari wa uchambuzi wa kufaulu kwa watahiniwa kwa mada 

umeoneshwa kwenye kiambatisho ambapo rangi nyekundu inaonesha 

kiwango hafifu cha kufaulu, rangi ya njano inaonesha kufaulu kwa wastani 

na rangi kijani inaonesha kiwango kizuri cha kufaulu katika swali husika. 
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4.0 HITIMISHO 

Kwa ujumla kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa wa Elimu ya Dini ya 

Kiislaamu kidato cha nne mwaka 2019 ni cha wastani (43.29%). 

Uchambuzi huu umeonesha changamoto mbalimbali ambazo hazina budi 

kutatuliwa ili kuboresha kiwango cha kufaulu. Aidha changamoto 

zilizobainika ni kama vile: Watahiniwa kutofuata maelekezo ya swali hivyo 

kushindwa kutoa majibu yanayojitosheleza; Kuchanganya majibu sahihi na 

yasiyo sahihi; Kutoa maelezo yasiyojitosheleza kwa hoja sahihi walizozitoa 

na uelewa mdogo wa mada mbalimbali. 

 

Ili kuinua zaidi kiwango cha kufaulu kwenye mada zote katika mitihani 

ijayo jitihada zinahitajika katika ufundishaji na ujifunzaji ili kuwajengea 

watahiniwa uwezo wa kuelewa matakwa ya maswali, namna ya kuyajibu 

kwa usahihi, na kuboresha namna ya kuwasilisha hoja kwa maandishi 

katika muundo wa insha au majibu mafupi.  

 

5.0 MAPENDEKEZO 

Ili kuinua kiwango cha kufaulu katika somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu, 

mambo yafuatayo yanapendekezwa: 

 

(a) Walimu waboreshe ufundishaji wa mada kwa kuwaongoza wanafunzi 

katika vikundi kueleza namna ya kutekeleza haki za maiti Muislamu.  

 

(b) Walimu waboreshe ufundishaji wa mada kwa kuwaongoza wanafunzi 

kivitendo au kwa kutumia igizo kuonesha namna ya kutekeleza haki za 

maiti Muislamu. 

  

(c) Walimu waboreshe ufundishaji kwa kuwaongoza wanafunzi kwa 

kutumia mbinu ya maswali na majibu kueleza dhana (istilahi) 

mbalimbali za kiitikadi na kubainisha umuhimu wake. 
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6.0 Kiambatisho 

UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA WATAHINIWA KWA MADA 

Na. Mada 

Kufaulu wa Kila 

Swali  Asilimia ya wanafunzi 

waliopata wastani wa 

alama 30 au zaidi 

Maoni Nambari 

    ya 

 Swali 

Asilimia  

     ya  

Kufaulu   

1 

 Dola ya Kiislamu 

Madinah, Historia ya 

Uislamu baada ya 

Kutawafu Mtume 

(s.a.w), Sunnah na 

Hadithi, Qur’an, 

Mtazamo wa Uislamu 

juu ya Dini, Familia 

ya Kiislamu, Sheria 

katika Uislamu, 

Nguzo za Imani. 

1       95.42 
 

95.42 

 

Vizuri  

2  Nguzo za Uislamu 

2 

6 

12 

50.76 58.46 Wastani 

3  Qur’an 
8 

11 
47.64 48.12 Wastani   

4 
Mfumo wa Jamii ya 

Kiislamu. 

4 

13 
42.71 42.71 Wastani   

5 
Dola ya Kiislamu 

Madinah 
10 39.73 39.73 Wastani   

6 
Familia katika 

Uislamu 
3 34.20 34.20 Wastani   

7 Sunnah na Hadithi 9 32.36 32.36 Wastani   

8 Nguzo za Imani 5 29.37 29.37 Dhaifu 

9 

 

Mambo ya lazima 

kufanyiwa maiti 

Muislamu. 

7 9.24 9.24 Dhaif 

Wastani wa Jumla wa Kufaulu 43.29 Wastani 

 




