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DIBAJI 

Baraza la Mitihani la Tanzania limeandaa taarifa kuhusu uchambuzi wa majibu ya 

watahiniwa wa Kidato cha Sita mwaka 2019 katika somo la Kiswahili. Taarifa hii 

inatoa mrejesho wa kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi, walimu, wazazi, watunga 

sera na wadau wa elimu kwa ujumla.  

Taarifa hii ni tathmini ya mwisho yenye lengo la kuonesha ni jinsi gani mfumo wa 

elimu nchini umefanikiwa kutoa elimu kwa ujumla hususan katika mchakato wa 

ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiswahili. Aidha, majibu ya watahiniwa katika 

mtihani huu yanalenga kuonesha namna mfumo wa elimu ulivyoweza au 

ulivyoshindwa kuwapa maarifa watahiniwa wa kidato cha sita.  

Taarifa hii imechambua sababu mbalimbali zilizochangia watahiniwa kujibu vizuri, 

wastani au vibaya maswali ya mtihani huu. Sababu za baadhi ya watahiniwa kutojibu 

maswali kwa usahihi ni pamoja na kushindwa kutambua matakwa ya swali na 

kutokuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada mbalimbali katika somo la Kiswahili. 

Aidha, uchambuzi huu umeonesha sababu za watahiniwa kujibu maswali kwa usahihi 

kama vile: kutambua matakwa ya swali, kuwa na maarifa ya kutosha kuhusu mada 

mbalimbali zilizotahiniwa na kuzingatia kanuni na matumizi sahihi ya lugha ya 

Kiswahili. Pia, sababu za watahiniwa kupata alama za wastani zimebainishwa haswa 

katika kutoa majibu yasiyojitosheleza. Sababu hizi na nyinginezo zilizoainishwa 

katika taarifa hii zitawawezesha viongozi wa elimu, viongozi wa shule, walimu na 

wanafunzi kupata mbinu muafaka katika kuboresha kiwango cha kufaulu katika 

mitihani ijayo.  

Mwisho, Baraza linapenda kuwashukuru maafisa mitihani, walimu wa somo na 

wengine wote waliohusika katika kuandaa taarifa hii. Shukrani za pekee ziwaendee 

wafanyakazi wa Idara ya Utafiti, Tathmini na Huduma za Kompyuta walioshiriki 

katika uchambuzi wa data zilizotumika katika taarifa hii. 

 

 

                                                                  
Dr. Charles E. Msonde 

    KATIBU MTENDAJI 
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1.0 UTANGULIZI 

Mtihani wa somo la Kiswahili kwa watahiniwa wa kidato cha sita ulifanyika 

Mei 2019. Mtihani huu ulizingatia muhtasari wa somo la Kiswahili wa kidato 

cha V na VI. Mtihani huu ulikuwa na karatasi mbili (2) yaani 121/1 Kiswahili 1 

na 121/2 Kiswahili 2. 

Mtihani wa 121/1 kiswahili 1 uligawanywa katika sehemu A, B, C, D na E kwa 

kuzingatia mada za Ufahamu na Ufupisho, Utumizi wa Lugha, Matumizi ya 

Sarufi, Utungaji, Maendeleo ya Kiswahili na Tafsiri na Ukalimani. Kila sehemu 

ilikuwa na alama ishirini (20). Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali saba (7) kati 

ya maswali kumi (10). Sehemu A na B maswali mawili kwa kila sehemu; 

Sehemu C, D na E, swali moja kwa kila sehemu. 

Mtihani wa 121/2 Kiswahili 2 uligawanyika katika sehemu A, B, C, D na E kwa 

kuzingatia mada za Fasihi kwa Ujumla, Uhakiki wa Kazi za Fasihi Andishi na 

Usanifu wa Maandishi. Kila sehemu ilikuwa na alama ishirini (20) na 

mtahiniwa alitakiwa kujibu swali moja tu kwa kila sehemu, hivyo kutakiwa 

kujibu jumla ya maswali matano (5). 

Jumla ya watahiniwa 21,783 ambapo wasichana walikuwa 11,132 na wavulana 

walikuwa 10,651 walifanya mtihani wa 121. Kiswahili Ufaulu wa watahiniwa 

katika mtihani wa 121 Kiswahili kwa mwaka 2019 ulikuwa wa kiwango cha 

asilimia 100 ambapo watahiniwa wote waliofanya mtihani huu walipata wastani 

wa alama 35. Ufaulu huu umegawanyika katika viwango vitatu ambavyo ni 

vizuri, Wastani na dhaifu. Kiwango kizuri cha kufaulu kinaanzia alama 60 hadi 

100; kiwango cha wastani kinaanzia 35 hadi 59 na kiwango hafifu kinaanzia 0 

hadi 34. Aidha, chati za viwango vya kufaulu kiasilimia zimeambatanishwa ili 

kufafanua kufaulu kwa watahiniwa ambapo rangi ya kijani inawakilisha kufaulu 

kwa kiwango kizuri, rangi ya njano inawakilisha kufaulu kwa kiwango cha 

wastani na rangi nyekundu inawakilisha ufaulu wa kiwango hafifu. 

Taarifa hii imechambua maswali yaliyojibiwa vizuri, wastani na hafifu ili 

kukuza kiwango cha ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la 

Kiswahili. Uchambuzi huu, unalenga kuonesha hali halisi ya jinsi watahiniwa 

walivyojibu maswali katika mtihani karatasi ya kwanza (121/1) na karatasi ya 

pili (121/2) ya somo la Kiswahili. Sampuli za majibu yao zimeambatanishwa ili 

kuonesha kilichotarajiwa kufanywa na kilichofanywa na watahiniwa. Hivyo 

uchambuzi huu umeweka mpango mkakati wa kuimarisha ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo la Kiswahili kwa mada hizo na kuboresha ufaulu wa 

watahiniwa katika mitihani inayoendeshwa na Baraza la Mitihani la Tanzania. 
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2.0  SEHEMU YA I: KISWAHILI KARATASI YA KWANZA 

2.1  TATHMINI KWA KILA SWALI 

2.2  SEHEMU A:UFAHAMU 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyotaka mtahiniwa kuonesha 

umahiri katika kusoma habari, kujibu maswali na kisha kufanya ufupisho. 

2.2.1 Swali la 1: Ufahamu 

Swali lilihusu Ufahamu ambapo watahiniwa walipaswa kusoma kifungu 

cha habari kisha kujibu maswali yaliyofuata. 

Swali lilitoka katika mada ya Ufahamu na lililenga kupima ufahamu wa 

mtahiniwa katika kusoma kifungu cha habari kisha kujibu maswali 

yaliyotokana na kifungu hicho. Swali hili liligawanyika katika vipengele (a) 

hadi (d) na lilikuwa na alama 10.  

Kipengele (a) kilimtaka mtahiniwa kuandika kichwa cha habari aliyosoma. 

Kipengele (b) kilimtaka mtahiniwa aeleze maana za maneno; (i) 

Muungwana (ii) Arifu (iii) Hajitwezi na (iv) Mwadilifu kama 

yalivyotumika katika kifungu cha habari. Kipengele (c) kilimtaka 

mtahiniwa aeleze mawazo makuu mawili ya mwandishi na kipengele (d) 

kilimtaka mtahiniwa kutaja tabia tatu za mtu muungwana kutokana na 

habari. 

Swali lilikuwa la lazima na lilijibiwa na watahiniwa 21774. Lilikuwa 

miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na watahiniwa wengi. Asilimia 

99 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu kwa kiwango cha wastani 

na zaidi kutokana na kutoa majibu sahihi katika vipengele vingi. Chati Na. 

1 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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  Chati Na. 1: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Asilimia 91.5 ya watahiniwa walipata alama za juu ambazo ni kuanzia 6 

hadi 10. Hii inaonesha watahiniwa walikielewa vyema kifungu cha habari 

na kuweza kujibu vipengele vingi kwa usahihi. Miongoni mwao, asilimia 

61.7 walipata alama za juu kuanzia 8 hadi 10 kwa kuweza kuandika kwa 

usahihi kichwa cha habari, kutoa maana za maneno kama yalivyotumika 

katika habari, kuelezea mawazo makuu mawili ya mwandishi na kutaja 

tabia tatu za mtu muungwana. Kielelezo 1.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama za juu kwa kujibu kwa usahihi vipengele (a), 

(c) na (d) na kutoa ufafanuzi usiojitosheleza katika kipengele (b) (ii) 

pekee. 
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Kielelezo 1.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 

 

Kielelezo 1.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu kwa 

usahihi vipengele (a), (c) na (d) isipokuwa kipengele (b) (ii). 

 

Watahiniwa wengine asilimia 7.5 walifaulu kwa kiwango cha wastani kwa 

kupata alama kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kutoa majibu yasiyokidhi 

matakwa ya swali kwa baadhi ya vipengele. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa majibu yasiyo sahihi katika kipengele (a) ambapo aliandika 



5 

kichwa cha habari “Muungwana” kwa herufi ndogo badala ya kutumia 

herufi kubwa, (b) (ii) alitoa maana ya neno “Arifu” ambayo haikuwa 

sahihi, katika kipengele (c) alieleza wazo moja lisilojitosheleza. Kielelezo 

1.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu kipengele (a), 

(b) pamoja na kipengele (c) kwa usahihi na kupata alama za wastani.  

Kielelezo 1.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani 

 

Kielelezo 1.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani  

Aidha, watahiniwa wachache, asilimia 1 walipata alama hafifu kuanzia 0 

hadi 3 kutokana na kutokielewa kifungu cha habari na hivyo kushindwa 

kujibu vipengele vingi vya maswali yaliyoulizwa. Kwa mfano; mtahiniwa 

mmoja alipata alama hafifu kutokana na kushindwa kujibu kwa usahihi 

katika kipengele (a) aliandika kichwa cha habari kuwa ni “UMUHIMU 

WA MAADILI MEMA” ambacho kilikuwa kinyume na habari aliyosoma 

na katika kipengele, (b) (ii) alitoa maana ya “Arifu” kuwa ni mtu mwenye 
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utiifu kwa watu wote badala ya mtu mwenye maarifa/ujuzi na kushindwa 

kujibu kabisa kipengele (c) na (d). Kielelezo 1.3 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 1.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 1.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

kwa usahihi baadhi ya vipengele na kupata alama hafifu. 

2.2.2 Swali la 2: Ufupisho 

Swali lilitoka katika mada ya Ufupisho katika kipengele cha ufupisho na 

lililenga kupima uundaji. Swali lilimtaka mtahiniwa kufupisha habari 

aliyosoma kwa maneno tisini (90) na lilikuwa na alama 10. 

Swali hili lilijibiwa na asilimia 100 ya watahiniwa waliofanya mtihani na 

lilikuwa miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri. Asilimia 96.5 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani kwa kupata alama kuanzia 
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3.5 hadi 9. Chati Na. 2 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa 

kwa asilimia. 
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 Chati Na. 2: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Asilimia 77.9 ya watahiniwa walikuwa na kiwango kizuri cha kufaulu kwa 

kupata alama kuanzia 6 hadi 9. Kati yao, asilimia 21.1 walipata alama za 

juu kuanzia alama 8 hadi 9.Watahiniwa hawa waliweza kutumia maarifa 

stahiki katika kufupisha habari kwa kuzingatia taratibu zote za ufupisho 

kama vile: kutumia maneno yao wenyewe bila kupotosha kiini cha habari 

waliyopewa, mtiririko mzuri wa mawazo wenye mantiki na kuzingatia 

taratibu za uandishi, matumizi ya lugha sanifu na kuzingatia idadi ya 

maneno. Kielelezo 2.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza 

kuandika ufupisho kwa kuzingatia taratibu zote za kufupisha habari. 
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Kielelezo 2.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 

 

Kielelezo 2.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza 

kufupisha habari vizuri kwa kuzingatia matakwa ya swali. 

 

Asilimia 18.6 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kuandika ufupisho wenye 

mapungufu kama vile: kuzidisha idadi ya maneno, kutokuwa na mtiririko 

mzuri wa mawazo wenye mantiki, kutozingatia taratibu za uandishi na 

kutumia baadhi ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha habari. 

Kielelezo 2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali kwa kufuata taratibu na kanuni za ufupisho wa habari.  
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Kielelezo 2.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kukidhi 

matakwa yote ya uandishi wa ufupisho. 

 

Licha ya swali hili kuwa na kiwango kizuri cha kufaulu, asilimia 3.5 

walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3 kutokana na kuandika ufupisho 

wenye mapungufu kama vile: kuzidisha idadi ya maneno, kuandika habari 

tofauti kabisa na ile ya awali, kutokuwa na mtiririko mzuri wa mawazo 

wenye mantiki, kutozingatia taratibu za uandishi ipasavyo na kutumia 

baadhi ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha habari. Kwa 
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mfano, mtahiniwa mmoja alifupisha habari kwa kuandika habari tofauti 

kabisa na habari aliyopewa kama kielelezo 2.3 kinavyoonesha. 

 
Kielelezo 2.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 2.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kukidhi 

matakwa ya swali. 

2.2.3 SEHEMU B: MATUMIZI YA SARUFI NA UTUMIZI WA LUGHA 

Sehemu hii ilikuwa na maswali manne (4). Kila swali lilikuwa na alama 

10. Mtahiniwa alitakiwa kujibu maswali mawili tu.  

2.2.4 Swali la 3: Utumizi wa Lugha 

Swali lilitoka katika mada ya Utumizi wa Lugha, mada ndogo ya Misimu. 

Swali lilimtaka mtahiniwa kueleza kwa ufupi maana ya misimu kisha 

kutumia mifano kueleza njia zitumikazo kuunda misimu ya lugha ya 

Kiswahili. Swali lililenga kupima Uchambuzi na lilikuwa na alama 10. 

Swali lilikuwa la kuchagua hivyo asilimia 12.3 ya watahiniwa walijibu 

swali hili. Swali lilijibiwa vizuri ambapo asilimia 82.1 walifaulu kwa 
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kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 3 linaonesha viwango vya 

kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia.  
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Chati Na. 3: Kufaulu kwa watahiniwa kwa asilimia 

Asilimia 65.4 ya watahiniwa walikuwa na kiwango kizuri cha kufaulu kwa 

kupata alama kuanzia 6 hadi 10. Miongoni mwa watahiniwa hao asilimia 

30.1 walipata alama za juu kuanzia 8 hadi 10 kutokana na kuwa na uelewa 

wa kutosha kuhusu misimu. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza 

kueleza maana ya misimu kwa usahihi na aliweza kufafanua njia nne za 

uundaji wa misimu kama vile: Kufupisha maneno, tanakali sauti, kutumia 

sitiari na njia ya kukopa maneno hivyo, kupata alama za juu. Kielelezo 3.1 

ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali vizuri. 
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Kielelezo 3.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 

 

Kielelezo 3.1 Kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefafanua kwa usahihi 

maana ya neno Misimu na njia zitumikazo kuunda misimu ya lugha ya 

Kiswahili. 

Hata hivyo, asilimia 16.7 ya watahiniwa waliojibu swali hili, walipata 

alama za wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kutoa majibu ambayo 

hayakujitosheleza. Aidha, baadhi ya watahiniwa waliweza kueleza maana 

ya misimu na kufafanua kwa usahihi njia mbili tu za uundaji wa misimu 

lakini walishindwa kufafanua kwa usahihi njia ya kutohoa maneno kutoka 

lugha ya kigeni. Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyepata alama za wastani. 
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Kielelezo 3.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani kwa kushindwa kufafanua kwa usahihi baadhi ya hoja zake. 
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Asilimia 17.9 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama hafifu 

kuanzia 0 hadi 3 kutokana na kushindwa kutoa maana sahihi ya misimu na 

kufafanua njia nne zitumikazo kuunda misimu ya lugha ya Kiswahili. 

Kushindwa huko kunatokana na kuchanganya dhana ya misimu na njia za 

uundaji wa maneno. Kielelezo 3.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kutoa maana ya misimu na kufafanua njia za uundaji wa 

misimu. 

 
Kielelezo 3.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 3.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefafanua maana ya 

misimu badala ya njia za kuunda misimu . 

2.2.5: Swali la 4: Matumizi ya Sarufi  

Swali lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi, mada ndogo ya 

Mofimu. Swali lilimtaka mtahiniwa kubainisha mofimu na kisha kutaja 
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kazi ya kila mofimu katika maneno aliyopewa. Swali lililenga kupima 

uchambuzi na lilikuwa na jumla ya alama 10. 

Watahiniwa 2,673 sawa na asilimia 12.3 walijibu swali hili kwa kuwa 

lilikuwa la kuchagua. Kiwango cha kufaulu kilikuwa cha wastani, 

kwani asilimia 70.3 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri na 

cha wastani. Chati 4.1 kinaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa 

kwa asilimia. 
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Chati Na 3: kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Aidha, asilimia 23.9 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na 

kiwango kizuri cha kufaulu kwa kupata alama kuanzia 6 hadi 9.5. 

Miongoni mwao, asilimia 3.3 walipata alama za juu kuanzia 8 hadi 9.5 

kwa kuwa waliweza kubainisha mofimu na kutaja kazi za mofimu. Kwa 

mfano mtahiniwa mmoja alipata alama za juu kwa kubainisha mofimu 

na kutaja kazi zake japokuwa alishindwa katika vipengele (b) na (d). 

Kielelezo 4.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kubainisha 

mofimu na kutaja kazi zake. 
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Kielelezo 4.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 4.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali na kupata 

alama za juu kwa kuweza kubainisha na kutaja kazi za mofimu kwa usahihi. 

Asilimia 46.4 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 3.5 hadi 5.5 kutokana na kujibu kwa usahihi baadhi ya 

vipengele. Watahiniwa hao waliweza kubainisha baadhi ya mofimu 

kwa usahihi kama vile m-chez-aji na a-si-ye-ku-ju-a lakini 

wakashindwa kubainisha baadhi ya mofimu. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja katika kipengele (a) na (b) aliweza kubainisha na kutaja kazi za 

mofimu “Akijikingia” na “Mchezaji” kwa usahihi isipokuwa katika 

mofimu mbili za mwisho, Kipengele (c) na (d) aliweza kubainisha na 

kutaja kazi za mofimu “Asiyekujua” na “Mmeachiliana” katika mofimu 

ya kwanza na ya pili isipokuwa mofimu tatu za mwisho alishindwa 
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kubainisha na kutaja kazi za mofimu hizo. Kielelezo 4.2 kinaonesha 

majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

 

Kielelezo 4.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 4.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu 

baadhi ya vipengele vya mofimu na kutaja kazi zake na kupata alama za 

wastani.  

Asilimia 29.7 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na kiwango 

hafifu cha kufaulu hivyo walipata alama kuanzia 0 hadi 3 kutokana na 

kushindwa kubainisha mofimu na kazi za kila mofimu katika maneno 
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waliyopewa. Hii ilitokana na watahiniwa hao kuwa na mawanda 

madogo ya maarifa juu ya kubainisha mofimu na kazi zake. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja katika kipengele (a) alitoa maana ya neno 

“Kinga” badala ya kubainisha mofimu za neno “Akijikingia” na 

kipengele (b) alitoa maana ya neno “Mchezo” badala ya kubainisha 

mofimu za neno “Mchezaji” na kutaja kazi zake. Kielelezo 4.3 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama hafifu.  

 

Kielelezo 4.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 4.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kubainisha 

mofimu na kutaja kazi ya kila mofimu hivyo kupata alama hafifu. 

2.2.6 Swali la 5: Matumizi ya Sarufi 

Swali lilitoka katika mada ya Utumizi wa Sarufi na lilipima Kuunda. 

Swali lilimtaka mtahiniwa (a) kufafanua maana ya istilahi alizopewa 

kwa kutumia mifano na (b) kutumia neno ‘‘ZURI’’ kutunga sentensi 
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mbili kwa kila aina ya maneno alizopewa. Swali lilikuwa na jumla ya 

alama 10. 

Watahiniwa 13,721 sawa na asilimia 63 ya watahiniwa wote walifanya 

swali hili. Kwa ujumla swali hili lilijibiwa vizuri ambapo asilimia 98.3 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Jedwali Na 1 inaonesha 

viwango vya kufaulu katika swali hili kiasilimia. 

 

Alama Idadi ya Watahiniwa Asilimia ya 

Watahiniwa 

0 – 3.0 236 1.7 

3.5 – 

5.5  
1,475 10.7 

6.0 – 

10 
12019 87.5 

Jedwali Na 1: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia 

Watahiniwa wengi, asilimia 87.5 walikuwa na kiwango kizuri cha 

kufaulu kwa kupata alama kuanzia 6 hadi 10. Miongoni mwao, asilimia 

61.7 walipata alama za juu kuanzia 8 hadi 10 kutokana na kutoa hoja 

zilizosahihi na kufafanua maana ya istilahi walizopewa katika kipengele 

(a) Pia katika kipengele (b) waliweza kutumia neno‘‘ZURI’’ kutunga 

sentensi mbili kwa kila aina ya maneno walizopewa kwa usahihi. Kwa 

mfano mtahiniwa mmoja alitoa hoja sahihi katika kipengele (a) (i) hadi 

(iv) na kipengele (b) kipengele (ii) na (iii) lakini alishindwa kutunga 

sentensi ya pili katika kipengele kidogo (i). Kielelezo 5.1 kinaonesha 

majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili kupata alama za juu. 
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Kielelezo 5.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 
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Kielelezo 5.1 Kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri kwa 

kufafanua maana za istlahi na kutunga sentensi mbili kwa kila istlahi 

kwa usahihi. 

Aidha, asilimia 10.8 ya watahiniwa walipata alama za wastani kuanzia 

3.5 hadi 5.5 kwa kuwa walitoa hoja zisizojitosheleza. Baadhi yao 

walitoa majibu sahihi kwa baadhi ya hoja na kushindwa katika hoja 

nyingine. Kwa mfano; mtahiniwa mmoja alitoa hoja sahihi kama vile: 

kiwakilishi ni maneno yanayowakilisha nomino, kivumishi ni maneno 

yanayotoa taarifa ya kiwakilishi na nomino, kielezi ni maneno 

yanayotumika kueleza sifa ya kitenzi, kitenzi ni maneno yanayotumika 

kueleza tendo linalofanyika, lililofanyika na litakavyofanyika. ila 

alishindwa kutunga sentensi mbili kwa usahihi kwa kutumia neno 

“ZURI” kwa kila aina za maneno aliyopewa isipokuwa alipata sentensi 

moja tu katika kipengele (b) (i) Kielelezo 5.2 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyetoa majibu yasiyojitosheleza.  
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Kielelezo 5.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 5.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu kwa usahihi 

baadhi ya vipengele na kushindwa kujibu kwa usahihi vipengele 

vingine. 

Watahiniwa asilimia 1.7 waliofanya swali hili walipata alama hafifu 

kuanzia alama 0 hadi 3. Watahiniwa hawa walikosa uelewa wa kutosha 

kufafanua maana za istilahi walizopewa na kutumia neno ‘‘ZURI’’ 
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kutunga sentensi mbili kwa kila aina za maneno walizopewa. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja katika kipengele (a) (i), (iii) na (iv) alitoa 

maana zisizosahihi pia katika kipengele (b) alishindwa kutunga sentensi 

mbili zilizosahihi kwa kutumia neno “ZURI”. Vile vile katika kipengele 

cha (iii) alitunga sentensi moja tu. Kielelezo 5.3 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali hili na kupata alama hafifu. 

 
Kielelezo 5.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 
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Kielelezo 5.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

vipengele (a) na (b) na kupata alama hafifu.  

2.2.6 Swali la 6: Matumizi ya Sarufi. 

Swali hili lilitoka katika mada ya Matumizi ya Sarufi na lililenga 

kupima Uundaji. Swali lilimtaka mtahiniwa kutaja dhima tano za 

mofimu ‘‘KI’’ kisha kutunga sentensi mbili kwa kila dhima. Swali 

lilikuwa na alama 10 

Swali hili lilikuwa la kuchagua na lilijibiwa na watahiniwa 2,106 sawa 

na asilimia 14.2. Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa 

vizuri ambapo asilimia 94 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani. Chati Na 4 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa 

kwa asilimia. 

6.0

20.6

73.3

0.0

10.0

20.0

30.0

40.0

50.0

60.0

70.0

80.0

0-3.0 3.5-5.5 6.0-10

A
si

li
m

ia
 y

a
 W

a
ta

h
in

iw
a

Alama
 

Chati Na 4: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia 

Asilimia 73.3 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata 

alama kuanzia 3.5 hadi 10 kwa kuwa waliweza kutaja dhima tano za 

mofimu ‘‘KI’’ na kutunga sentensi mbili kwa kila dhima. Kwa mfano 

mtahiniwa mmoja alijibu vizuri swali hili kwa kutaja dhima za mofmu 

kama vile: (a) kuonesha hali ya masharti (b) kuonesha hali ya 

udogoishi (c) hutumika kuonesha upatanisho wa kisarufi (d) hutumika 

kama kitenzi kishirikishi (e) hutumika katika ngeli ya nne KI – VI na 

kuweza kutunga sentensi mbili kwa usahihi kwa kila dhima. Kielelezo 

6.1 ni majibu ya mtahiniwa aliyetaja dhima tano za mofimu KI na 

kutunga sentensi mbili kwa kila dhima. 
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Kielelezo 6.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 
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Kielelezo 6.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyetaja dhima tano za 

mofimu “KI” na kutunga sentensi mbili kwa kila dhima. 

Asilimia 20.7 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia alama 3.5 hadi 5.5 kutokana na kutaja baadhi tu ya 

dhima za mofimu “KI” na kutunga baadhi tu ya sentensi za dhima za 

mofimu "KI" kwa usahihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza 

kutaja dhima mbili za mofimu “KI” lakini alishindwa kutaja dhima 

nyingine kwa usahihi na kuzitungia sentensi. Kielelezo 6.2 ni sampuli 

ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 
Kielelezo 6.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 
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Kielelezo 6.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kutaja dhima 

mbili za mofimu “KI” na kuzitungia sentensi lakini alishindwa kutaja 

na kutunga sentensi za dhima tatu. 

Asilimia 6 ya watahiniwa walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 3 

kutokana na kushindwa kutaja dhima tano za mofimu "KI" kwa usahihi 

na kushindwa kutunga sentensi mbili kwa kila dhima. Hii ni kutokana 

na kukosa maarifa ya kutosha kuhusu dhima za mofimu “KI”. 

Watahiniwa wengi walitaja dhima na kutunga sentensi zisizosahihi 

kama kielelezo 6.3 kinavyoonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kutaja dhima tano za mofimu "KI" na kutunga sentensi mbili kwa kila 

dhima tajwa. 

 

Kielelezo 6.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 
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Kielelezo 6.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama hafifu 

kutokana na kushindwa kutaja na kutunga sentensi sahihi za mofimu 

“ki”. 

2.3 SEHEMU C: UTUNGAJI 

Sehemu hii ilikuwa na swali moja na lilikuwa na alama 20. Watahiniwa 

wote walitakiwa kujibu swali hili kwa kuwa lilikuwa la lazima. 

2.3.1 Swali la 7: Utungaji 

Swali lilitoka katika mada ya Utungaji katika mada ndogo ya Uandishi 

wa Insha. Swali lililenga kupima Uundaji na lilimtaka mtahiniwa 

aandike insha yenye maneno yasiyopungua 350 na yasiyozidi 400 

kuhusu jitihada za serikali ya Tanzania katika kuleta maendeleo kwa 

wananchi na aoneshe changamoto zinazokwamisha jitihada hizo. 

Asilimia 98.8 ya watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri na cha 

wastani kutokana na kuwa na maarifa ya kutosha ya kuandika insha 

kwa kuzingatia vigezo muhimu. Chati Na. 5 imeonesha viwango vya 

kufaulu vya watahiniwa kiasilimia. 
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  Chati Na 5: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Asilimia 74.4 ya watahiniwa waliojibu swali hili walikuwa na kiwango 

kizuri cha kufaulu na kupata alama kuanzia 12 hadi 19.5. Kati yao, 

asilimia 9.9 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19.5 kwa kuwa 

waliweza kutunga insha kwa kuzingatia mambo muhimu kama vile: 
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kichwa cha habari kwa herufi kubwa, kutoa utangulizi mzuri 

unaoendana na swali, kueleza kiini kwa kutoa hoja sahihi na kutoa 

hitimisho linalotoa mapendekezo yanayoendana na swali. Kielelezo 7.1 

ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetunga insha kwa usahihi.  
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Kielelezo 7.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

Kielelezo 7.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeandika insha kwa 

kuzingatia taratibu zote za uandishi na kupata alama za juu.  
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Watahiniwa 5,318 sawa na asilimia 24.4 walipata alama za wastani 

kuanzia 7 hadi 11.5 kutokana na kuandika insha kwa kuzingatia vigezo 

vichache na kutoa ufafanuzi usio dhahiri kuhusu “Jitihada za serikali ya 

Tanzania katika kuleta maendeleo kwa wananchi na kuonesha 

changamoto zilizokwamisha jitihada hizo”. Mtahiniwa mmoja aliandika 

hoja zinazoonesha jitihada zote za serikali ya Tanzania katika kuleta 

maendeleo kwenye aya moja, changamoto zote zinazokwamisha 

jitihada hizo kwenye aya moja kinyume na taratibu na kanuni za 

uandishi wa insha. Aidha, hakuwa na utangulizi wala hitimisho. Hii 

inadhihirisha kuwa mtahiniwa hakuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 

utungaji wa insha. Kielelezo 7.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyeandika insha isiyojitosheleza na kupata alama za wastani.  
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Kielelezo 7.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 7.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani kwa kuzingatia baadhi tu ya mambo muhimu ya uandishi wa 

insha. 
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Asilimia 1.2 ya watahiniwa waliofanya swali hili walikuwa na kiwango 

hafifu cha kufaulu kwa kupata alama za chini kuanzia 0 hadi 6.5 

kutokana na kukosa uelewa wa kutosha juu ya uandishi wa insha. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja aliandika insha yenye kichwa cha habari 

“JITIHADA ZA SERIKALI KUKUZA KISWAHILI” kinyume kabisa 

na matakwa ya swali lililomtaka aandike insha inayohusu “JITIHADA 

ZA SERIKALI KATIKA KULETA MAENDELEO KWA 

WANANCHI”. Kielelezo 7.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyeshindwa kuandika insha kwa usahihi. 
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Kielelezo 7.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 7.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeandika insha kwa 

kutumia kichwa cha insha tofauti na alichopewa hivyo kupata alama 

hafifu.  

2.4. SEHEMU D: MAENDELEO YA KISWAHILI 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili. Kila swali lilikuwa na alama 

20. Mtahiniwa alipaswa kujibu swali moja kati ya mawili aliyopewa. 

2.4.1 Swali la 8: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali lilihusu mada ya Maendeleo ya Kiswahili na mada ndogo ya 

kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswahili Afrika Mashariki. Swali 

lililenga kupima tathmini na lilimtaka mtahiniwa atumie hoja sita 

kutathmini mafanikio ya lugha ya Kiswahili katika nchi za Afrika 

Mashariki. Swali lilikuwa na jumla ya alama 20. 

Watahiniwa 10,692 sawa na asilimia 49 ya watahiniwa wote walijibu 

swali hili. Asilimia 99.8 walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. 

Chati Na 6 inaonesha viwango vya kufaulu kwa watahiniwa kwa 

asilimia. 
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  Chati Na 6: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Zaidi ya nusu ya watahiniwa, (asilimia 92.9) walijibu swali hili na 

kupata alama nzuri kuanzia 12 hadi 19. Miongoni mwao asilimia 6.2 

walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 kutokana na kuwa na uelewa 

wa kutosha kuhusu mafanikio ya lugha ya Kiswahili katika nchi za 

Afrika Mashariki. Watahiniwa walionyesha kuwa Kiswahili kilitumika 

katika elimu, mikutano ya kimataifa, vyombo vya habari, shughuli za 

kiofisi, biashara na kama lugha ya taifa. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alijibu vizuri swali hili kwa kutathmini mafanikio ya lugha ya Kiswahili 

katika nchi za Afrika Mashariki japokuwa, katika utangulizi wake 

hakutoa maana ya lugha. Kielelezo 8.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama nzuri kutokana na kutathimini mafanikio ya 

lugha ya Kiswahili katika nchi za Afrika Mashariki kwa usahihi.  
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Kielelezo 8.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 
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Kielelezo 8.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu swali hili 

kwa ufasaha na kupata alama nzuri. 

Aidha, watahiniwa asilimia 6.9 waliojibu swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia alama 7 hadi 11.5 kutokana na kutotathmini vizuri 

baadhi ya mafanikio ya lugha ya Kiswahili katika nchi za Afrika 

Mashariki. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alieleza kuwa Kiswahili 

hutumika kwenye vikao vya umoja wa mataifa na kwenye mahakama za 

kimataifa ambazo si hoja sahihi. Pia, alieleza Kiswahili kutumika 

kwenye biashara bila kutoa mfano wa nchi ambako biashara 

zinafanyika kwa kutumia lugha ya Kiswahili. Kielelezo 8.2 kinaonesha 

majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu baadhi ya hoja na kushindwa 

nyingine. 
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Kielelezo 8.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 8.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetathmini vizuri 

baadhi ya hoja za mafanikio ya Kiswahili katika nchi za Afrik 

Mashariki 

Watahiniwa, asilimia 0.2 walishindwa kujibu vizuri swali hili na kupata 

alama hafifu kuanzia 1 hadi 6.5 kutokana na kukosa maarifa na ujuzi 

wa kutathmini mafanikio ya lugha ya Kiswahili katika nchi za Afrika 

Mashariki. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa hoja za kukua kwa 

sekta nyingine kama vile: Ukuaji wa biashara, shughuli za kilimo 

kinyume kabisa na matakwa ya swali. Katika hoja kuhusu Amani na 

mshikamano alitoa ufafanuzi usioendana na swali na alitoa hoja moja ya 

elimu ambayo ilikuwa sahihi. Vilevile, hakuwa na hitimisho. Kielelezo 

8.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kutoa hoja 

zinazotathmini mafanikio ya lugha ya Kiswahili katika nchi za Afrika 

ya Mashariki. 
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Kielelezo 8.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 8.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa baadhi ya 

hoja sahihi na kushindwa kuzitolea ufafanuzi wa kutosha hivyo kupata 

alama za wastani. 

2.4.2 Swali la 9: Maendeleo ya Kiswahili 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Kiswahili, mada ndogo ya 

asili ya Kiswahili. Swali lililenga kupima maarifa na lilikuwa na alama 

20. Swali lilimtaka mtahiniwa atumie hoja sita zenye mifano dhahiri 

kueleza ubantu wa Kiswahili kwa kutumia uthibitisho wa kihistoria. 

Watahiniwa 11082 sawa na asilimia 50.9 ya watahiniwa wote walifanya 

swali hili ambalo lilikuwa la kuchagua. Asilimia 99.9 walifaulu kwa 

kiwango cha wastani na zaidi. Chati Na. 7 inaonesha viwango vya 

kufaulu vya watahiniwa kiasilimia. 



50 

0.0

20.0

40.0

60.0

80.0

100.0

0-6.5
7.0-11.5

12.0-20.0

.8 6.9

92.3
A

si
lim

ia
 y

a 
W

at
ah

in
iw

a

alama

 

Chati Na. 7: Kufaulu kwa watahiniwa kwa asilimia 

Watahiniwa asilimia 92.3, walipata alama nzuri kuanzia 12 hadi 19, 

kwa kuwa walikuwa na maarifa kuhusu mada ya Maendeleo ya 

Kiswahili. Miongoni mwa watahiniwa hao, asilimia 10.3 walipata 

alama za juu kuanzia 17 hadi 19 kutokana na kueleza ubantu wa lugha 

ya Kiswahili kwa uthibitisho wa kihistoria kwa usahihi. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja aliweza kueleza ubantu wa Kiswahili kwa kutoa hoja 

kama vile: ugunduzi wa Ali Idris, ushahidi wa Marco Pollo, ushairi wa 

Kiswahili, historia ya Kilwa, maandishi ya Morice na ushahidi wa Ali 

Masud. Kielelezo 9.1 ni sampuli ya majibu mazuri ya mtahiniwa 

aliyepata alama za juu.  
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Kielelezo 9.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

Kielelezo 9.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu 

baada ya kuelezea ubantu wa Kiswahili kwa kutumia ushahidi wa 

kihistoria. 
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Watahiniwa asilimia 6.9 walipata alama za wastani kuanzia alama 7 

hadi 11.5 kutokana na kueleza kwa usahihi baadhi ya hoja za ubantu wa 

Kiswahili na kushindwa kuelezea baadhi ya hoja kuhusu ubantu wa 

Kiswahili kwa kutumia uthibitisho wa kihistoria. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alitoa ushahidi wa Marco Polo, Historia ya Kilwa na 

ushahidi wa Ibn Batuta kwa usahihi na alitoa ushahidi wa kihistoria 

kama vile: Ali Saidi na ushairi wa Kiswahili ambao haupo kabisa katika 

ushahidi wa kihistoria. Vile vile, katika ushahidi wa Al Idris alitoa 

maelezo yanayohusu ushahidi wa Ali Masoud. Kielelezo 9.2 ni sehemu 

ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani kutokana na kutoa 

baadhi ya majibu sahihi na yasiyo sahihi.  
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  Kielelezo 9.2 Mtahiniwa aliyepata alama za wastani 

Kielelezo 9.2 kinaonesha sehemu ya majibu ya mtahiniwa aliyepata 

alama za wastani kutokana na kueleza baadhi ya hoja sahihi na 

zinazostahili kuhusu ubantu wa lugha ya Kiswahili. 
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Hata hivyo, asilimia 0.8 ya watahiniwa walipata alama hafifu kuanzia 0 

hadi 6.5 kutokana na kukosa maarifa kuhusu ubantu wa lugha ya 

Kiswahili. Wengi wao walitoa hoja za ushahidi wa kiisimu kama vile; 

Msamiati, Tungo au sentensi za Kiswahili, Ngeli za majina, Upatanisho 

wa kisarufi na idadi ya irabu badala ya kutoa ushahidi wa kihistoria. 

Kielelezo 9.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama 

hafifu. 
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Kielelezo 9.3: Mtahiniwa aliyepata alama za hafifu. 

Kielelezo 9.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa hoja za 

kiisimu badala ya hoja za kihistoria kama matakwa ya swali 

yalivyokuwa. 
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2.5: SEHEMU E: TAFSIRI NA UKALIMANI 

Sehemu hii ilikuwa na swali moja. Watahiniwa wote walipaswa kujibu 

swali hili. Swali lilikuwa na alama 20. 

2.5.1 Swali la 10: Tafsiri na Ukalimani 

Swali lilitoka katika mada ya Tafsiri na Ukalimani hususan katika mada 

ndogo ya tafsiri na ukalimani na lililenga kupima Uchambuzi. Swali 

lilimtaka mtahiniwa kutoa hoja tatu za kufanana na hoja tatu za 

kutofautiana kati ya Ukalimani na Tafsiri. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa wote (21,783) waliofanya mtihani 

kwa kuwa lilikuwa swali pekee katika sehemu hii. Asilimia 99.6 ya 

watahiniwa waliofanya swali hili walifaulu kwa kiwango cha wastani. 

na zaidi. Chati Na. 8 inaonesha viwango vya kufaulu kwa wanafunzi 

kiasilimia. 
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  Chati Na 8: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Asilimia 91.5 ya watahiniwa walipata alama nzuri kuanzia 12 hadi 19.5, 

ambapo kati yao, asilimia 11.5 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 

19.5 kwa kuwa waliweza kutumia hoja tatu kuonesha kufanana na hoja 

tatu za kutofautina kati ya Tafsiri na Ukalimani. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alitoa hoja za kufanana kama vile: zote zina dhima ya kufikisha 

ujumbe kwa jamii, zote zinasomewa katika elimu mbalimbali na zote 

hutumiwa kama chanzo cha ajira. Pia, alitoa hoja tatu za kutofautiana 

kati ya Tafsiri na Ukalimani kama vile: hutofautiana katika maana, 
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hutofautiana katika muda na wakati na ukalimani ni taaluma kongwe 

na tafsiri ni taaluma changa. Mtahiniwa huyo aliweza kutoa utangulizi 

na hitimisho zuri linaloendana na swali. Kielelezo 10.1 ni sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali vizuri na kupata alama nzuri.  
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Kielelezo 10.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 10.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa hoja tatu za 

kufanana na hoja tatu za kutofautiana kati ya Tafsiri na Ukalimani kwa 

usahihi. 

Hata hivyo, asilimia 8.1 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 

alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5. Hii ni kutokana na kukosa 

maarifa ya kutosha kuhusu kufanana na kutofautiana kwa ukalimani na 

tafsiri. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa maana ya ukalimani na 

tafsiri isiyo sahihi katika utangulizi wake. Pia, katika hoja za kufanana 

alitoa hoja kama vile: ukalimani na tafsiri zote hutumia fasihi ambayo 

ilikuwa si sahihi na katika kuonesha tofauti kati ya ukalimani na tafsiri 

alitoa hoja kama vile: ukalimani huwa na fanani wawili hoja ambayo 

haikuwa sahihi. Kielelezo 10.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyetoa majibu yasiyojitosheleza na kupata alama za wastani. 
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Kielelezo 10.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 10.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani baada ya kutoa hoja ambazo siyo sahihi kuhusu kufanana na 

kutofautiana kati ya Tafsiri na Ukalimani. 

Aidha, asilimia 0.4 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama 

hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 kutokana na kukosa maarifa ya kutosha 
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kuhusu dhana ya ukalimani na tafsiri. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alitoa majibu yanayoonesha tofauti kati ya ukalimani na tafsiri kama 

vile: Mkalimani hutoa maana ya lugha chasili kwenda lugha lengwa, 

hoja ya pili alitoa ufafanuzi usiojitosheleza na katika mfanano alitoa 

hoja mbili zinazofanana na kutoa maelezo yanayokinzana. Pia, alitoa 

hoja inayoeleza kuwa mkalimani na mfasiri wote wanatumia matini 

wakati matini hutumika kwenye uwanja wa tafsiri tu na hata hitimisho 

alilotoa halikuendana na swali. Kielelezo 10.3 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 
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Kielelezo 10.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 10.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kuonesha 

kufanana na kutofautiana kati ya ukalimani na tafsiri kwa kutoa hoja 

zenye ufafanuzi usiojitosheleza . 

3.0 SEHEMU YA II: MTIHANI WA KISWAHILI KARATASI YA PILI. 

3.1 TATHMINI KWA KILA SWALI 

3.2 SEHEMU A: FASIHI KWA UJUMLA 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili ambayo yalimtaka mtahiniwa 

kutumia maarifa aliyojifunza katika fasihi. Mtahiniwa alipaswa kujibu 

swali moja. Kila swali lilikuwa na alama 20. 

3.2.1 Swali la 1: Nadharia ya Fasihi. 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi, mada ndogo ya 

nadharia ya fasihi. Swali lililenga kupima Uchambuzi na lilimtaka 

mtahiniwa abainishe mambo sita yanayozingatiwa na wahakiki wa kazi 

za fasihi katika kipengele cha mtindo. 

Swali hili lilijibiwa na watahiniwa 2,458 sawa na asilimia 11.3 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani kwa kuwa lilikuwa swali la 

kuchagua. Kiwango cha kufaulu cha watahiniwa kilikuwa kizuri 

ambapo asilimia 71 walifaulu kwa kiwango cha wastani na zaidi. Chati 

Na. 1 inaonesha viwango vya kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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 Chati Na. 1: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Asilimia 53.1 ya watahiniwa waliofanya mtihani walifanya vizuri na 

kupata alama za juu kuanzia 12 hadi 20. Aidha, asilimia 11 walipata 

alama za juu kuanzia 17 hadi 20 kwa kuwa waliweza kubainisha 

mambo sita yanayozingatiwa na wahakiki wa kazi ya fasihi katika 

kipengele cha mtindo kama vile: Matumizi ya masimulizi, Matumizi ya 

nyimbo, Matumizi ya nafsi, Matumizi ya barua, Matumizi ya dayolojia 

na matumizi ya tenzi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alibainisha vizuri 

mambo hayo sita yanayozingatiwa na wahakiki wa kazi za fasihi. 

Kielelezo 1.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za juu 

kutokana na kubainisha mambo sita yanayozingatiwa na wahakiki wa 

kazi za fasihi. 
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Kielelezo 1.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 1.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kubainisha 

mambo sita yanayozingatiwa na wahakiki wa kazi za fasihi na kupata 

alama za juu. 

 



70 

Aidha, watahiniwa asilimia 18 waliojibu swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 7 hadi 11.5. Watahiniwa hao waliweza kubainisha 

baadhi ya mambo yanayozingatiwa na wahakiki wa fasihi katika 

kipengele cha mtindo na kubainisha baadhi ya hoja kimakosa. 

Kielelezo 1.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kueleza 

kwa usahihi baadhi ya hoja za kuthibitisha kauli hiyo kama vile: 

mpangilio mzuri wa matukio ambayo ni muundo na sio mtindo, 

kuzingatia matumizi ya aya na matumizi ya lugha sanifu mambo 

ambayo hayakuwa sahihi na hata utangulizi wake alitoa maana ya 

mtindo isiyojitosheleza hivyo kupata alama za wastani. 



71 

 



72 

Kielelezo 1.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 1.2 Kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kutoa 

utangulizi sahihi na hoja sahihi hivyo akapata alama za wastani. 
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Hata hivyo, asilimia 28.9 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 

alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5. Uchambuzi wa majibu ya watahiniwa 

unaonesha walipata alama za chini kwa kuwa hawakuwa na maarifa na 

uelewa wa kutosha wa mada ndogo ya Uhakiki, hivyo walieleza sifa za 

mhakiki wa kazi za fasihi badala ya kueleza mambo sita 

yanayozingatiwa na wahakiki kama vile: matumizi ya dayolojia, 

matumizi ya monolojia, matumizi ya nafsi mbalimbali, matumizi ya 

vipengele vya fasihi simulizi, matumizi ya barua na hotuba, matumizi 

ya lugha kama picha na matumizi ya majina yanayowiana na 

kinachozungumzwa. Kielelezo 1.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyeandika sifa za mhakiki badala ya mambo sita yanayozingatiwa na 

wahakiki wa fasihi.  
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Kielelezo 1.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 1.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefafanua sifa za 

mhakiki badala ya kuandika mambo yanayozingatiwa na wahakiki wa 

kazi za fasihi katika kipengele cha mtindo. 

3.2.2  Swali la 2: Fasihi kwa Ujumla 

Swali lilitoka katika mada ya Maendeleo ya Fasihi, hususan mada 

ndogo ya nadharia ya fasihi. Swali lililenga kupima tathmini na 

lilimtaka mtahiniwa athibitishe kwa hoja nne kauli isemayo “Fasihi ni 

chombo cha jamii, kwa kuhusianisha na binadamu na ubinadamu 

wake”. Swali lilikuwa na jumla ya alama 20. 

Asilimia 11.9 ya watahiniwa, ndio waliojibu swali hili kwa kuwa 

lilikuwa la kuchagua. Swali lilijibiwa vizuri ambapo asilimia 92.4 ya 
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watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na 2 

inaonesha viwango vya kufaulu watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 2: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia 

Takwimu zinaonesha kuwa, asilimia 63.4 ya watahiniwa walijibu swali 

hili vizuri na kupata alama kuanzia 12 hadi 20 kutokana na kuwa na 

maarifa ya kutosha kuhusu fasihi. Miongoni mwao, watahiniwa, 

asilimia 5.7 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 20 kutokana na 

kutoa hoja za kuthibitisha kauli isemayo “Fasihi ni chombo cha jamii, 

kwa kuwa hushughulika na binadamu na ubinadamu wake” kama vile: 

kuelimisha jamii, huweka wazi maovu ya jamii, hudumisha utamaduni 

wa jamii na huhifadhi amali za jamii. Kilelelzo 2.1 ni sampuli ya 

majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu. 

 

 

 

 

 

 

 



77 

 



78 

 



79 

Kielelezo 2.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 2.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyethibitisha vizuri 

namna fasihi kama chombo cha jamii kinavyoshughulika na binadamu 

na ubinadamu wake. 

 

Aidha, asilimia 29 ya watahiniwa walipata alama za wastani kuanzia 7 

hadi 11.5 kutokana na kutoa baadhi ya hoja zisizojitosheleza 

kuthibitisha kauli isemayo “Fasihi ni chombo cha jamii, kwa kuwa 

kinashughulika na binadamu na ubinadamu wake”. Kiwango hiki cha 

kufaulu kinaonesha kuwa, watahiniwa wengi hawakuwa na maarifa ya 

kutosha kuhusu fasihi kwa kuwa katika majibu yao walishindwa 

kutofautisha methali na misemo na pia walishindwa kutetea hoja zao 

ipasavyo. Mfano, mtahiniwa mmoja aliandika maneno ‘‘Asiyefanya 

kazi na asile” akidhani ni methali kumbe ni msemo. Kielelezo 2.2 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 
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Kielelezo 2.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 2.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu kinyume na 

matakwa ya swali na kushindwa kutofautisha methali na misemo. 

 

Aidha, watahiniwa asilimia 7.6 waliofanya swali hili walishindwa 

kuthibitisha kauli waliyopewa hivyo kupata alama hafifu kuanzia 0 

hadi 6.5 kutokana na kukosa maarifa ya kutosha kuhusu fasihi. 

Watahiniwa walieleza dhana zinazodhibiti uhuru wa mwandishi badala 

ya kuonesha namna fasihi inavyojishughulisha na binadamu na 

ubinadamu wake. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alitoa majibu ya 

dhana kuu za uhuru wa mwandishi kama vile: Mwandishi kuwa huru 

kuitawala kazi yake, kuitawala vema lugha yake, falsafa yake na 

kuzungumzia wahusika anaowahitaji badala ya kutoa hoja 

zinazothibitisha kauli isemayo ‘‘Fasihi ni chombo kinachoshughulika 

na binadamu na ubinadamu wake. Kielelezo 2.3 ni sampuli ya majibu ya 
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mtahiniwa aliyetoa dhana za uhuru wa mwandishi badala ya kuonesha namna 

fasihi inavyoshughulika na binadamu na ubinadamu wake. 
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Kielelezo 2.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kilelezo 2.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyefafanua dhana za uhuru 

wa mwandishi badala ya kuonesha namna fasihi inavyoshughulika na 

binadamu, hivyo kupata alama hafifu. 
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3.3 SEHEMU B: USHAIRI 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili yaliyomtaka mtahiniwa 

kutumia maarifa aliyojifunza katika ushairi kujadili dhamira hasi na 

kufafanua miundo ya mashairi hususan katika vipengele vya muundo 

wa shairi. Mtahiniwa alipaswa kujibu swali moja. Kila swali lilikuwa 

na alama 20. 

3.3.1 Swali la 3: Uhakiki wa Ushairi. 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi na lilihusu uhakiki wa 

vitabu teule vya ushairi. Swali lililenga kupima Tathmini na lilimtaka 

mtahiniwa kujadili jinsi waandishi katika diwani walivyotekeleza azma 

ya kupiga vita mambo yanayoweza kuzorotesha maendeleo katika 

jamii.  

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vizuri na 

watahiniwa kwa kuwa asilimia 99.4 ya watahiniwa wote walifaulu kwa 

kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 3 inaonesha asilimia za 

viwango vya kufaulu kwa watahiniwa. 
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   Chati Na. 3: Kufaulu Kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Swali hili lilijibiwa vizuri sana kwani watahiniwa wengi, asilimia 94.2 

walifaulu vizuri kwa kupata alama kuanzia 12 hadi 19. Miongoni 

mwao watahiniwa 16.4 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 

kutokana na kuwa na uelewa wa kutosha kujadili jinsi gani mwandishi 

alivyoweza kupiga vita mambo yanayoweza kuzorotesha maendeleo 

katika jamii kama vile; rushwa, matabaka, wizi, usaliti, umbea, 
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unafiki, umalaya, uzembe, chuki, dhuluma na uongozi mbaya. Kwa 

mfano; mtahiniwa mmoja alitumia diwani ya “Chungu tamu” na 

“Kimbunga” kama kielelezo 3.1 kinavyoonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu vizuri na kupata alama za juu. 
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Kielelezo 3.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 
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Kielelezo 3.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali 

kwa kuweza kujadili jinsi mwandishi alivyoweza kupiga vita mambo 

yanayoweza kuzorotesha maendeleo katika jamii. 

 

Aidha, asilimia 5.2 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata alama 

za wastani kuanzia 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa baadhi ya hoja 

ambazo maelezo yake hayakujitosheleza kujadili jinsi waandishi 

walivyotekeleza azma ya kupiga vita mambo yanayoweza kuzorotesha 

maendeleo katika jamii. Watahiniwa hawa walitoa hoja sahihi lakini 

walishindwa kuzitetea kikamilifu. Kielelezo 3.2 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama za wastani kwa kutoa hoja zenye maelezo 

yasiyojitosheleza na kuwepo makosa ya tahajia kama vile: anatakia 

vyema jamii yake badala ya anaitakia mema jamii yake. 
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Kielelezo 3.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 3.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani kutokana na makosa ya tahajia na kushindwa kutetea hoja zake 

kwa usahihi. 
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Watahiniwa 20 sawa na asilimia 0.6 walipata alama hafifu kuanzia 0 

hadi 6.5 kutokana na kukosea kutaja baadhi ya majina ya mashairi na 

wahusika hivyo, kushindwa kujadili kwa usahihi jinsi waandishi wa 

diwani mbili walivyopiga vita mambo yanayoweza kuzorotesha 

maendeleo katika jamii. Pia, walitaja majina ya wahusika ambayo 

hayamo kwenye vitabu walivyotumia. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

aliandika jina la shairi ‘Manzese na Ostabei’ badala ya “Manzese 

mpaka Ostabei”, ‘Joseph na Doto’ badala ya ‘Thomas na Doto’, 

‘Mwonja Asali’ badala ya ‘Usiwe Mwonja Asali’ na ‘Usiwe Mti 

Mkavu’ badala ya “Chini ya Mti Mkavu”. 

Pia alitaja mhusika ‘‘Joseph’’ ambaye hayupo kwenye shairi la 

“Thomas na Doto”. Mapungufu mengine yaliyojitokeza katika majibu 

hayo ni: kuchanganya majina ya mashairi na majina ya diwani kama 

vile: shairi la “Tumesalitiwa” katika diwani ya “Chungu Tamu” 

ambalo liko diwani ya “Fungate ya Uhuru” hivyo, kupata alama hafifu. 

Kielelezo 3.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 
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Kielelezo 3.3:Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 3.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyekosea kuandika 

baadhi ya majina ya mashairi, majina ya wahusika na kuandika majina 

ambayo hayamo katika vitabu hivyo na kupata alama hafifu. 

3.3.2  Swali la 4: Uhakiki wa Ushairi 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi na lilihusu uhakiki wa 

vitabu teule vya ushairi. Swali lililenga kupima Uchambuzi na 

lilimtaka mtahiniwa afafanue miundo ya mashairi katika diwani mbili 

alizosoma kwa kuzingatia vipengele vitatu vya msingi vya muundo wa 

shairi. Swali lilikuwa na jumla ya alama 20. 

Swali hili lilikuwa la kuchagua na lilijibiwa na watahiniwa wachache 

537 kati ya 21,783 waliofanya mtihani. Asilimia 50.3 ya watahiniwa 

hao walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Swali hili ni 

miongoni mwa maswali yaliyojibiwa vibaya. Chati Na. 4 inaonesha 

viwango vya kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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   Chati Na 4: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia 

Asilimia 49.7 ya watahiniwa walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 

kutokana na kushindwa kutoa ufafanuzi wa kutosha kuhusu miundo ya 

mashairi katika diwani walizosoma. Watahiniwa hao walifafanua swali 

kwa kutumia kipengele kimoja cha muundo wa shairi kinachozingatia 

idadi ya mishororo/mistari na kuacha vipengele vingine kama vile 

vina, mizani na beti hivyo kupata alama hafifu. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alifafanua miundo ya mashairi kama vile: tarbia, tathilitha na 

sabilia katika diwani ya “Kimbunga” na Takhamisa, tarbia na muundo 

wa sabilia  katika diwani ya “Chungu Tamu” na kuacha vipengele 

vingine muhimu. Kielelezo 4.1 kinaonesha sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama za wastani kutokana na kufafanua 

kipengele kimoja tu cha muundo wa mashairi. 
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Kielelezo 4.1: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 4.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kufafanua miundo ya mashairi kwa usahihi kwa kuzingatia vipengele 

vitatu ya muundo wa shairi. 



98 

Asilimia 42.1 ya watahiniwa walipata alama za wastani kuanzia 7 hadi 

11.5 kutokana na kushindwa kutoa ufafanuzi wa kutosha kuhusu 

baadhi ya miundo ya mashairi katika diwani walizosoma. Mfano, 

mtahiniwa mmoja aliweza kueleza vipengele kama vile: mizani na beti 

lakini akashindwa tathilitha na sabilia katika diwani ya “Kimbunga” 

vilevile alifafanua swali kwa kutumia kipengele kimoja tu cha muundo 

wa shairi kinachozingatia idadi ya mishororo/mistari na kuacha 

vipengele vingine kama vile: vina, mizani na beti katika kitabu cha 

Chungu Tamu, hivyo kupata alama za wastani. 

 

Aidha, watahiniwa 8 sawa na asilimia 8.2 waliofanya swali hili 

walifaulu kwa kiwango kizuri na kupata alama kuanzia 12 hadi 19. 

Miongoni mwao, asilimia 2 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 

kwa sababu waliweza kufafanua vizuri miundo ya mashairi katika 

diwani mbili walizosoma kwa kuzingatia vipengele vitatu vya msingi 

vya muundo wa shairi kama vile: mizani, beti, vina na mishororo. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua miundo ya mashairi kwa 

kuzingatia vipengele vitatu kama vile: mizani, vina na beti. Kielelezo 

4.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili kwa 

kutumia diwani ya “Chungu Tamu” na “Kimbunga” na kupata alama 

za juu. 
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Kielelezo 4.2: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 

 

Kielelezo 4.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kufafanua 

vipengele vya muundo katika mashairi kama vile: beti, mizani na vina 

kama vipengele vya muundo katika mashairi. 

 

3.4 SEHEMU C: RIWAYA 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili ambayo yalimtaka mtahiniwa 

kutumia maarifa ya riwaya aliyokuwa nayo kuonesha uhalisia wa 

maisha kupitia dhamira na kubainisha methali na tamathali za semi 

mbalimbali. Mtahiniwa alitakiwa kujibu swali moja. Kila swali 

lilikuwa na alama 20. 

3.4.1 Swali la 5: Uhakiki wa Riwaya 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi, mada ndogo ya uhakiki 

wa riwaya. Swali lililenga kupima Uchambuzi na lilimtaka mtahiniwa 

kuonesha namna dhamira za waandishi wa riwaya zinavyoonesha 

uhalisia wa Tanzania ya leo kwa kutoa hoja tatu katika kila kitabu 

katika riwaya mbili alizosoma.  

Asilimia 98.6 ya watahiniwa walifanya swali hili. Kiwango cha 

kufaulu cha watahiniwa katika swali hili kilikuwa kizuri ambapo 
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asilimia 99.9 walipata alama za wastani na zaidi kuanzia 7 hadi 19. 

Chati Na.5 inaonesha viwango vya watahiniwa vya kufaulu kwa 

asilimia. 
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91.7%

Alama
0-6.5
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Chati Na.5: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia 

Asilimia 98.6 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata alama za 

juu kuanzia 12 hadi 19 kwa kuwa waliweza kuonesha namna dhamira 

za waandishi wa riwaya zinavyoonesha uhalisia wa Tanzania ya leo. 

Miongoni mwao, watahiniwa asilimia 23.7 walijibu vizuri zaidi na 

kupata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 wengi walitoa uhalisia kama 

vile: kufanya kazi kwa bidii, uongozi bora, mapenzi na ndoa, nafasi ya 

mwanamke, rushwa, usaliti, matabaka na hali ngumu ya maisha. Kwa 

mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kuonesha dhamira zinazoakisi 

uhalisia wa Tanzania ya leo katika riwaya “Mfadhili” na “Usiku 

Utakapokwisha”. Kielelezo 5.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa 

aliyejibu vizuri swali hili na kupata alama za juu kutokana na kukidhi 

matakwa ya swali. 
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Kielelezo 5.1: Mtahiniwa aliyepata alama nzuri. 

 

Kielelezo 5.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu swali vizuri 

kwa kuonesha dhamira za waandishi wa riwaya zinavyoonesha uhalisia 

wa Tanzania ya leo. 

 

Aidha, watahiniwa asilimia 0.4 waliofanya swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 7 hadi 11.5 kwa sababu walishindwa kutoa maelezo 
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sahihi kwa baadhi ya hoja za kuonesha namna dhamira za waandishi 

zinavyoonesha uhalisia wa Tanzania ya leo. Kielelezo 5.2 ni sampuli 

ya majibu ya mtahiniwa aliyetoa maelezo yasiyojitosheleza kama vile: 

Moja, Gadi Bulla alikuwa anatumia kilevi jambo ambalo si sahihi, pili 

Koplo Matata aliwasaliti wakoloni na kuwasaidia akina Denge wakati 

aliwasaliti Waafrika. 



108 

 



109 

 

Kielelezo 5.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 5.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani. 
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Asilimia 1.0 ya watahiniwa walipata alama dhaifu kuanzia 0 hadi 6.5 

kutokana na kushindwa kutetea hoja zao kulingana na swali. Walitoa 

baadhi ya hoja dhaifu sana kwa mfano migogoro na ujumbe badala ya 

kutumia dhamira mbalimbali katika kuonesha uhalisia wa Tanzania ya 

leo. Kielelezo 5.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama 

hafifu. 
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Kielelezo 5.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 5.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali kikamilifu na kupata alama hafifu. 
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3.4.2 Swali la 6: Uhakiki wa Riwaya 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi, mada ndogo ya Uhakiki 

wa vitabu vya riwaya. Swali lililenga kupima Uchambuzi na lilimtaka 

mtahiniwa abainishe methali tatu na tamathali za semi tatu kwa kila 

kitabu, kisha aoneshe jinsi zilivyotumiwa na waandishi wa riwaya 

mbili alizosoma kama zana za kutolea ujumbe kwa jamii na lilikuwa 

na alama 20. 

Swali hili lilijibiwa na asilimia 0.4 ya watahiniwa kwa kuwa lilikuwa 

la kuchagua. Miongoni mwao asilimia 98.8 walijibu vizuri na kufaulu 

kwa kiwango cha wastani na zaidi. Chati Na. 6 inaonesha viwango vya 

kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na. 6: Kufaulu kwa Watahiniwa kwa Asilimia 

Watahiniwa 83 sawa na asilimia 0.4 walijibu swali hili na kupata 

alama nzuri kuanzia 12 hadi 19. Miongoni mwao watahiniwa 69 sawa 

na asilimia 83.1 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 kwa kuwa 

waliweza kubainisha methali tatu na tamathali tatu za semi kwa kila 

kitabu kisha kuonesha jinsi zilivyotumiwa na waandishi wa riwaya 

kama zana za kutolea ujumbe uliokusudiwa kwa jamii zao. 

Watahiniwa walipata alama za juu japokuwa walikuwa na mapungufu 

machache ya kuchanganya tamathali za semi, semi na misemo katika 

majibu yao. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja aliweza kutumia methali 

tatu kama vile: asiyekujua hakuthamini, umoja ni nguvu utengano ni 

udhaifu na alipo kilema usikunje kidole na tamathali mbili za semi 
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kama vile: tashibiha na tashihisi kutoka katika riwaya ya Usiku 

Utakapokwisha. Pia, aliandika methali kama vile: subira yavuta heri 

na umoja ni nguvu utengano ni udhaifu na tamathali za semi kama 

vile: tanakali sauti, takriri na tabaini katika kitabu cha Vuta N'kuvute 

kama zana za kutolea ujumbe uliokusudiwa. Kielelezo 6.1 kinaonesha 

majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu kwa usahihi swali hili na kupata 

alama za juu. 
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Kielelezo 6.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 6.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu 

swali vizuri na kupata alama za juu. 

 

Aidha, watahiniwa 13 sawa na asilimia 15.7 walijibu swali hili na 

kupata alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5  kutokana na 

kuchanganya methali na nahau na kutoa hoja ambazo hazikujitosheleza 

katika kubainisha methali na tamathali za semi. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alipata alama za wastani kutokana na kutumia nahau 

“Kumpaka mafuta kwa mgongo wa chupa” ambayo si methali. Pia, 

alitumia methali “Umoja ni nguvu” katika riwaya ya “Kufikirika” 

wakati hakuna methali hiyo na pia alikosea kuandika tashibiha kwa 

kuandika “Kichwa chake kimeshindiliwa kama mfuko” badala “Kichwa 
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chake kimeshindiliwa kama gunia”. Kielelezo 6.2 kinaonesha majibu 

ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 
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Kielelezo 6.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 6.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani. 

 



127 

Hata hivyo, watahiniwa wachache asilimia 1.2 waliojibu swali hili 

walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6 kutokana na kushindwa 

kubainisha methali tatu na tamathali za semi tatu kwa kila riwaya mbili 

alizosoma. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kujibu kwa 

usahihi swali hili kwa kuwa alikosea kuandika methali “Mzoea punda 

hupanda farasi” badala ya “Mzoea punda hapandi farasi” na kuelezea 

kimakosa, ametumia tamathali za semi mbili na hakuzitolea ufafanuzi 

na katika utangulizi wake alishindwa kufafanua kwa usahihi maana ya 

methali na hakutoa kabisa maana ya tamathali za semi pia hakuwa na 

hitimisho. Kielelezo 6.3 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kujibu swali hili kwa kuandika majibu kinyume na matakwa ya swali. 
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Kielelezo 6.3 Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 6.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kubainisha methali tatu na tamathali za semi tatu hivyo kushindwa 

kuonesha jinsi zilivyotumiwa na waandishi kama zana za kutolea 

ujumbe. 



129 

3.5 SEHEMU D: TAMTHILIYA 

Sehemu hii ilikuwa na maswali mawili ambayo yalimtaka mtahiniwa 

kutumia maarifa aliyopata katika vitabu vya tamthiliya kuonesha 

mambo yanayofaa na yasiyofaa kuigwa pamoja na kufafanua wasifu 

wa wahusika kwa kulinganisha na wazo kuu la mwandishi. Mtahiniwa 

alitakiwa kujibu swali moja. Kila swali lilikuwa na alama 20. 

3.5.1 Swali la 7: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali lilitoka mada ya Fasihi Andishi na lilihusu uhakiki wa vitabu 

teule vya tamthiliya. Swali lilimtaka mtahiniwa afafanue mambo 

mawili yanayofaa na mawili yasiyofaa kuigwa katika fasihi kama 

yalivyoainishwa katika tamthiliya mbili alizosoma.  

Swali hili ni miongoni mwa maswali yaliyojibiwa na watahiniwa 

wengi 95.2%. Kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa hao kilikuwa 

kizuri ambapo, asilimia 99.6 ya waliojibu swali hili walipata alama za 

wastani na za juu. Chati Na.7 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 
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 Chati Na 7 Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 
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Uchambuzi unaonesha kuwa, asilimia 95.2 ya watahiniwa waliojibu 

swali hili walifaulu kwa kiwango kizuri kwa kupata alama kuanzia 12 

hadi 19. Kati yao asilimia 23.5 walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 

19 kutokana na kujibu kulingana na matakwa ya swali. Wengi walitoa 

hoja za kuigwa kama vile: ushiriki katika shughuli mbalimbali, kujitoa 

mhanga, kukubali uongozi, kuwa na elimu, umoja na mshikamano, 

ujasiri na uzalendo, pia, walitoa hoja za kutoigwa kama vile: uongozi 

mbaya, dhuluma, udikteta, rushwa na Imani potofu. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja aliweza kuonesha mambo mawili yanayofaa kuigwa 

katika fasihi kama vile: Kujitoa muhanga na kufanya mageuzi kwa 

mhusika Mtolewa katika tamthiliya ya “Kivuli Kinaishi” na katika 

tamthiliya ya “Morani” alieleza mambo mawili yanayofaa kuigwa 

kama vile: ujasiri na umoja na mshikamano kwa kumtumia mhusika 

Jalia. Kwa upande wa mambo yasiyofaa kuigwa alieleza mambo kama 

vile, Rushwa na uongozi mbaya kwa kumtumia mhusika Bi Kirembwe 

katika kitabu cha Kivuli kinaishi na katika tamthiliya ya Morani 

alieleza mambo kama vile; Usaliti na uhujumu uchumi akimtaja 

mhusika Nungunungu. Kielelezo 7.1 ni sampuli ya majibu ya 

mtahiniwa aliyejibu vizuri swali hili. 
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Kielelezo 7.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 7.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vizuri swali 

hili kwa kufafanua hoja mbili za kufaa kuigwa na hoja mbili za kutofaa 

kuigwa kwa fasihi na kupata alama za juu. 

 

Hata hivyo,  asilimia 4.4 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata 

alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5 kutokana na kutokuwa na 

maarifa na uelewa wa kutosha kuhusu mambo yanayofaa na yasiyofaa 

kuigwa katika fasihi, waliweza kuonesha baadhi tu ya mambo 

yanayofaa kuigwa. Wengi walitoa hoja za kuigwa na za kutoigwa 

lakini walishindwa kuelezea hoja hizo ipasavyo. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alifafanua mambo yanayofaa na yasiyofaa kuigwa 

bila kutolea mifano kutoka kwenye vitabu kama swali lilivyomtaka. 

Pia hakuandika kabisa utangulizi. Kielelezo 7.2 ni sampuli ya majibu 

ya mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 



135 

 



136 

 

Kielelezo 7.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 7.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa 

kufafanua kwa mifano hoja alizotoa hivyo kupata alama za wastani. 
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Aidha, watahiniwa wachache, asilimia 0.4 ya watahiniwa waliojibu 

swali hili walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 kwani walishindwa 

kuonesha mambo mawili yanayofaa na mawili yasiyofaa kuigwa katika 

fasihi. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alifafanua mambo yanayofaa na 

yasiyofaa kwa kufafanua vipengele vya fani kama vile: Uteuzi mzuri 

wa mandhari, matumizi mazuri ya lugha, matumizi mengi ya taswira 

na kutowekwa kwa masuluhisho kwa baadhi ya matatizo ambayo 

yalikuwa kinyume kabisa na matakwa ya swali. Kielelezo 7.3 ni 

sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyefanya vibaya swali hili na kupata 

alama hafifu. 
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Kielelezo 7.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 7.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu 

swali kwa kufafanua vipengele vya fani badala ya kuonesha mambo 

yanayofaa na yasiyofaa kuigwa katika fasihi hivyo kupata alama 

hafifu. 

 

3.5.2 Swali la 8: Uhakiki wa Tamthiliya 

Swali lilitoka katika mada ya Fasihi Andishi na lilihusu uhakiki wa 

vitabu teule vya tamthiliya. Swali lilimtaka mtahiniwa kufafanua 

wasifu wa wahusika wawili kwa kuwalinganisha na wazo kuu la 

waandishi wa vitabu hivyo. Swali lililenga kupima tathmini na lilikuwa 

na jumla ya alama 20. 

Swali hili lilikuwa la kuchagua na lilijibiwa na watahiniwa wachache 

(asilimia 6.2). Swali hili lilijibiwa vizuri ambapo asilimia 98.1 

walifaulu kwa kiwango kizuri na cha wastani. Chati Na. 8 inaonesha 

viwango vya kufaulu vya watahiniwa kwa asilimia. 
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Chati Na 8: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Watahiniwa asilimia 86.1, walipata alama kuanzia 12 hadi 19. Miongoni 

mwao, asilimia 19.2, walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 kwa kuwa 

walikuwa na maarifa ya kutosha juu ya wasifu wa wahusika kwa 

kulinganisha na mawazo makuu ya waandishi wa vitabu husika. Wengi 

wao walifafanua wasifu kama vile: kupenda demokrasia, kufichua 

maovu, kuwa na elimu ya kutosha, uzalendo, kupiga vita uhujumu 

uchumi, ujasiri na umoja na mshikamano. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja alifafanua wasifu wa wahusika kwa kulinganisha na mawazo ya 

waandishi wa vitabu kama vile, katika tamthiliya ya “Kivuli Kinaishi” 

alimtumia mhusika “Mtolewa” kwa kutoa hoja nne kuwa “alikuwa 

mwanamapinduzi, ana msimamo, alikuwa jasiri na alikuwa mvumilivu” 

na katika tamhiliya ya “Morani” alieleza wasifu wa mhusika Dongo 

kama vile” mwanamapinduzi, mvumilivu na mwenye msimamo hivyo, 

kupata alama za juu. Kielelezo 8.1 kinaonesha majibu ya mtahiniwa 

aliyeweza kufafanua wasifu wa wahusika na kulinganisha na wazo kuu la 

mwandishi. 
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Kielelezo 8.1: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 8.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyeweza kujibu 

swali hili vizuri na kupata alama za juu. 

 

Aidha, asilimia 12.8 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata 

alama za wastani kuanzia 7 hadi 11.5 kutokana na kutoa majibu 

yasiyojitosheleza kwa baadhi ya hoja. Watahiniwa hawa 

walichanganya wahusika wa tamthiliya na kuwapeleka kwenye riwaya, 

walishindwa kufafanua baadhi ya wasifu wa wahusika na pia walitoa 

wasifu ambao wahusika hawana. Katika tamthiliya ya “Morani” 

mtahiniwa mmoja alimtaja mhusika Dania ambaye ni mhusika katika 

riwaya ya Mfadhili na katika tamthiliya ya “Kivuli Kinaishi” 

alimtumia mhusika Mtolewa kuwa aliwalisha wari unga wa ndele 
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wakati aliwalisha unga wa rutuba na alieleza hoja kuwa Mtolewa ni 

mpiganaji anayepatikana katika riwaya hii wakati yumo katika 

tamthiliya ya Kivuli Kinaishi. Kielelezo 8.2 kinaonesha majibu ya 

mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 
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Kielelezo 8.2: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 8.2 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama za 

wastani kwa kuwachanganya wahusika wa riwaya. 
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Hata hivyo, asilimia 1.1 ya watahiniwa waliojibu swali hili walipata 

alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 kutokana na kukosa uelewa kuhusu 

wasifu wa wahusika. Watahiniwa katika kundi hili waliweza kuchagua 

wahusika lakini walishindwa kuwaelezea na wengine walichanganya 

wahusika wa vitabu hivyo. Kwa mfano, mtahiniwa mmoja 

alichanganya mhusika “Mtolewa” kwamba yumo katika tamthiliya ya 

“Morani” wakati yumo katika tamthiliya ya “Kivuli Kinaishi” na 

katika tamthiliya ya “Nguzo Mama” alimtumia mhusika “Chizi” na 

alitoa maelezo yasiyoonesha wasifu wa mhusika huyo. Kielelezo 8.3 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeshindwa kujibu swali kwa 

usahihi. 
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Kielelezo 8.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 8.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyejibu vibaya kwa 

kuchanganya wahusika na vitabu na kushindwa kufafanua wasifu wao. 

3.6 SEHEMU E: USANIFU WA MAANDISHI 

Sehemu hii ilikuwa na swali moja ambalo lilimtaka mtahiniwa 

kuonesha uwezo na umahiri katika kusoma kifungu cha habari na 

kuonesha mbinu za kifani zilizotumika. 

3.6.1 Swali la 9: Usanifu wa Maandishi 

Swali lilitoka katika mada ya Usanifu wa Maandishi na lililenga 

kupima Uchambuzi. Swali lilikuwa na alama 20. 

Swali hili lilikuwa la lazima, hivyo watahiniwa wote 21783 sawa na 

asilimia 100 walijibu swali hili.Watahiniwa wengi walipata alama za 

juu na za wastani. Chati Na. 9 inaonesha viwango vya kufaulu vya 

watahiniwa kwa asilimia. 
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 Chati Na. 9: Kufaulu kwa Watahiniwa Kiasilimia 

Asilimia 49.1 ya watahiniwa waliofanya swali hili walipata alama za 

wastani kuanzia 7 hadi 11.5. Watahiniwa hao walieleza baadhi ya 

mbinu anuai za kifani zilizotumika katika matini kwa usahihi na 

kushindwa kubaini mbinu nyingine za kisanaa. Watahiniwa waliweza 

kutaja mbinu kama vile: Muundo, mtindo, wahusika, mandhari, 

matumizi ya lugha (tamathali za semi, misemo, nahau, methali na 

matumizi ya lugha ya kiingereza) na mbinu nyingine za kisanaa kama 

vile: Mdokezo, tashihisi, tashbiha, sitiari na takriri. Kwa mfano, 

mtahiniwa mmoja alipata alama za wastani kutokana na kujibu kwa 

usahihi baadhi ya mbinu za kifani na kukosa zingine kama vile; katika 

matumizi ya lugha kipengele cha tamathali za semi alitaja tamathali za 

semi kama: Mdokezo, tashihisi, tashbiha na sitiari ambapo alitoa 

mifano ya tamathali hizo isiyo sahihi na katika lugha ya mtaani alitoa 

mifano ambayo si lugha ya mtaani hivyo kupata alama za wastani. 

Kielelezo 9.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyepata baadhi ya 

vipengele vya kifani na kupata alama za wastani. 
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Kielelezo 9.1: Mtahiniwa aliyepata alama za wastani. 

 

Kielelezo 9.1 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata baadhi ya 

vipengele vya kifani na kupata alama za wastani. 
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Aidha, asilimia 44.9 ya watahiniwa waliojibu swali hili walifaulu kwa 

kiwango kizuri na kupata alama kuanzia 12 hadi 19. Miongoni mwao, 

asilimia 2.3, walipata alama za juu kuanzia 17 hadi 19 kwa kuwa 

walikuwa na maarifa ya kutosha juu ya vipengele vya fani 

vilivyotumika katika kifungu cha habari. Kwa mfano, mtahiniwa 

mmoja aliweza kujibu kwa usahihi kwa kuelezea mbinu za kifani 

zilizotumika kama vile: Muundo, mtindo, wahusika, mandhari, 

matumizi ya lugha (tamathali za semi, misemo, nahau, methali na 

matumizi ya lugha ya kiingereza) na mbinu nyingine za kisanaa kama 

vile; tanakali sauti. 

Kielelezo 9.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kuonesha na 

kufafanua kwa usahihi mbinu za kifani zilizotumika katika kifungu cha 

habari na kufaulu kwa kiwango kizuri. 
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Kielelezo 9.2: Mtahiniwa aliyepata alama za juu. 

 

Kielelezo 9.2 kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyeweza kuonesha na 

kufafanua kwa usahihi mbinu za kifani zilizotumika katika kifungu cha 

habari na kufaulu kwa kiwango kizuri. 

 

Asilimia 6 ya watahiniwa walipata alama hafifu kuanzia 0 hadi 6.5 

kwa sababu hawakuwa na uelewa wa kutosha juu ya mbinu za kifani 

hivyo kushindwa kuonesha mbinu hizo kama zilivyojitokeza katika 

matini aliyopewa. Wengi wao walijibu kinyume na matakwa ya swali. 

Kwa mfano, mtahiniwa mmoja alishindwa kuonesha mbinu za kifani 

kutoka katika matini aliyopewa kwa kuandika mbinu kama vile: 

Matumizi ya fungua semi na funga semi, herufi kubwa, nukta, alama ya 

mshangao na nukta na mkato ambayo hayakuwa majibu sahihi. Aidha, 

alitoa mbinu kama mtindo na muundo ambazo zilikuwa ni mbinu za 

kifani lakini maelezo aliyotoa hayakuhusiana na vipengele hivyo 

ingawa alipata mbinu moja ya matumizi ya nyimbo. Kielelezo 9.3 

kinaonesha majibu ya mtahiniwa aliyejibu kinyume na matakwa ya 

swali. 
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Kielelezo 9.3: Mtahiniwa aliyepata alama hafifu. 

 

Kielelezo 9.3 ni sampuli ya majibu ya mtahiniwa aliyepata alama 

hafifu kwa kushindwa kukidhi matakwa ya swali. 
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4.0 UCHAMBUZI WA KUFAULU KWA WATAHINIWA KWA MADA 

Uchambuzi wa takwimu za kufaulu kwa watahiniwa katika mtihani wa 121 

Kiswahili unaonesha kuwa, watahiniwa walifaulu kwa kiwango kizuri katika 

mada zote kumi (11). 

Kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa kwa mwaka 2019 ikilinganishwa na 

kile cha mwaka 2018 kimeongezeka katika mada nyingi kama ifuatavyo: 

Riwaya (99.4%), Maendeleo ya Kiswahili (99.1%), Usanifu wa Maandishi 

(94.0%), Tamthiliya (99.25%), Matumizi ya Lugha (76.2), Tafsiri na 

Ukalimani (99.6%), Fasihi kwa Ujumla (81.75%), Matumizi ya Sarufi (82.1). 

na Ufahamu na ufupisho (97.8) Kwa mwaka 2018, kiwango cha kufaulu kwa 

watahiniwa katika mada hizo kilikuwa ni cha chini ambapo Maendeleo ya 

Kiswahili (92.0%), Matumizi ya Sarufi (68.4), Usanifu wa Maandishi 

(90.5%), Tamthiliya (89.8%), Tafsiri na Ukalimani (87.2%) na Fasihi kwa 

Ujumla (66.5%). Hata hivyo, kumekuwa na ongezeko la kufaulu kwa mada za 

Tafsiri na Ukalimani (99.6%) na Utumizi wa Lugha (76.2%) kwa mwaka 2019 

ikilinganishwa na kiwango kidogo cha kufaulu kwa mwaka 2018.  

 

Aidha, kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa kwa mwaka 2019 kimepungua 

katika mada ya Ushairi (75.2%) na Utungaji (98.3) ikilinganishwa na mwaka 

2018 ambapo kiwango cha kufaulu kwa mada ya Ushairi kilikuwa (99.1) na 

Utungaji kilikuwa (98.7). Pia kiwango cha kufaulu katika mada ya Riwaya 

kimekuwa sawa kwa miaka yote miwili (99.4). Ijapokuwa mwachano wa 

mada hizi kati ya mwaka 2018 na 2019 ni mdogo, mada ya Ushairi imekuwa 

na mwachano mkubwa zaidi kwani kiwango cha kufaulu kwa mwaka 2019 

kimeshuka kwa asilimia 23.9 kikilinganishwa na kile cha mwaka 2018. 

 

Kwa ujumla, kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mada karibu zote 

kwa mwaka 2019 kilikuwa kizuri, hivyo, asilimia 100 ya watahiniwa walipata 

alama zaidi ya 35 katika mada zote. Kiwango hiki ni cha juu zaidi 

ikilinganishwa na kiwango cha kufaulu cha watahiniwa kwa mwaka 2019 

ambapo asilimia 99.97 walipata alama zaidi ya 35. Ongezeko hili ni asilimia 

0.3% la kiwango cha kufaulu kwa watahiniwa katika mada kwa mwaka 2019 

linaonesha kuwa, watahiniwa wengi walikuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 

mada zilizotahiniwa.  
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5.0 HITIMISHO 

Kwa ujumla, kiwango cha kufaulu cha watahiniwa katika mtihani wa 

Kiswahili kwa mwaka 2019 kilikuwa kizuri ambapo asilimia 100 ya 

watahiniwa wote waliofanya mtihani walipata alama 35 au zaidi. Aidha 

kiwango kizuri cha kufaulu kimetokana na watahiniwa kuwa na ujuzi na 

uelewa wa kutosha kuhusu mada mbalimbali zilizotahiniwa. Kiwango hiki cha 

kufaulu kwa watahiniwa kimekuwa na ongezeko la asilimia 0.3 ikilinganishwa 

na kufaulu kwa watahiniwa kwa mwaka 2018 ambapo wastani wa kiwango 

cha kufaulu kilikuwa 99.97. 

 

Uchambuzi uliofanyika unaonesha changamoto mbalimbali za watahiniwa 

wachache walioshindwa kufanya vizuri kama vile: uelewa mdogo wa matakwa 

ya swali, mtiririko usiokidhi vigezo vya uandishi, uelewa mdogo wa mada 

mbalimbali na uwezo mdogo katika kujibu maswali. Kadhalika, watahiniwa 

hao walishindwa kutoa mifano sahihi na ya kutosha katika kujenga hoja za 

kujibu swali na kutokufuata maelekezo ya swali.  

Mwisho, taarifa hii iwe changamoto katika kuwasaidia walimu na wanafunzi 

kuyaelewa makosa yanayosababisha watahiniwa wachache kutojibu vizuri 

maswali. Aidha, taarifa hii itakuwa na tija kwa walimu katika ufundishaji, 

utungaji na usahihishaji wa mitihani, na hivyo kuinua kiwango zaidi cha 

kufaulu kwa watahiniwa katika somo hili. Pia, taarifa hii italeta msukumo wa 

kujifunza kwa wanafunzi na hasa ikizingatiwa kuwa Kiswahili ni lugha 

inayotambulika na kutumika kitaifa na kimataifa ambapo kila mtahiniwa 

anapaswa awe na uwezo wa kujieleza vizuri, kujiamini na kujivunia lugha hii 

kama sehemu ya utamaduni wa mtanzania.  
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6.0 MAONI NA MAPENDEKEZO 

Ili kuinua kiwango cha kufaulu kwa wanafunzi inapendekezwa kuwa:  

(a) Katika ujifunzaji na ufundishaji wa mada zote: mbinu shirikishi itumike 

ikiwa ni pamoja na: 

(i) Ufundishaji na ujifunzaji wa mada zote upewe kipaumbele ili 

kuwawezesha wanafunzi kupata maarifa mahsusi katika mada 

mbalimbali. 

(ii) Wanafunzi wafanye mazoezi ya kutosha katika mada zote ili 

kuongeza umahiri na weledi katika mada hizo.  

 

(b) Walimu pamoja na wadau mbalimbali wa elimu kuendelea kuwatilia 

mkazo wanafunzi katika kujifunza mada zote ili kuinua kiwango cha 

kufaulu katika somo la Kiswahili. 
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Kiambatisho A 

ULINGANIFU WA KUFAULU KWA WATAHINIWA KATIKA MADA KWA 

MWAKA 2018 NA 2019 

 

Na

. 

Mada  2018 2019 

Idadi  

ya 

Maswa

li 

Asilimia ya 

Watahiniwa 

Waliopata 

Wastani wa 

Asilimia 35 

au Zaidi 

Maoni  

Idadi 

ya 

Maswal

i 

Asilimia ya 

Watahiniwa 

Waliopata 

Wastani wa 

Asilimia 35 

au Zaidi 

Maoni 

1.  Tafsiri na 

Ukalimani 

1 87.2  Vizuri 1 99.6 Vizuri 

2.  Riwaya 2 99.4 Vizuri 

 

2 99.35 vizuri 

3.  Tamthiliya 2 89.8 vizuri 2 99.25 vizuri 

4.  Maendeleo 

ya Kiswahili 

2 92.0 vizuri 2 99.1 Vizuri 

5.  Utungaji 1 98.7 vizuri 1 98.3 Vizuri 

6.  Ufahamu na 

ufupisho 

2 93.4 vizuri 2 97.75 Vizuri 

7.  Usanifu wa 

maandishi 

1 90.5 vizuri 1 94.0 vizuri 

8.  Matumizi ya 

sarufi  

2 68.4 vizuri 3 82.1 Vizuri 

9.  Fasihi kwa 

ujumla 

2 66.5 vizuri 2 81.75 Vizuri 

10.  Utumizi wa 

lugha 

2 52.9 wastani 1 76.2 Vizuri 

11.  Ushairi 2 99.1 vizuri 3 75.15 Vizuri 
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 Kiambatisho B 

 

 

ULINGANIFU WA KUFAULU KWA WATAHINIWA KATIKA 

MADA KWA MWAKA 2018 NA 2019 

 




