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DIBAJI 

Baraza la Mitihani la Tanzania ni Taasisi ya serikali chini ya Wizara ya 
Elimu Sayansi na Teknolojia ilioanzishwa mwaka 1973 kwa sheria ya 
Baraza la Mitihani la Tanzania sura ya 107 iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2019. Pamoja na majukumu mengine, Baraza la Mitihani la Tanzania 
limepewa jukumu la kuendesha Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi 
(PSLE) na Upimaji ngazi ya Elimu ya Msingi. Lengo la kuendesha Mtihani 
wa Kumaliza Elimu ya Msingi ni pamoja na kuchagua wanafunzi wenye sifa 
za kuendelea na masomo ya sekondari pamoja na vyuo vya kati. Aidha, 
huendesha Upimaji wa Darasa la Nne kwa lengo la kuwabaini wanafunzi 
waliopata stadi za kuwawezesha kuendelea masomo ya Darasa la Tano 
(waliomudu stadi za juu za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu). Kutokana na 
majukumu hayo Baraza la Mitihani la Tanzania limeona kuna umuhimu wa 
kuandaa mwongozo utakaowawezesha walimu wa shule za msingi 
kuboresha namna ya kufanya upimaji wa maendeleo ya wanafunzi ili 
kupata matokeo yanayoakisi uhalisia wa uwezo wa wanafunzi hao.  

Mwongozo huu unaelezea dhana ya upimaji, malengo ya upimaji, aina za 
upimaji na hatua mbalimbali za upimaji, ikiwa ni pamoja na uandaaji wa 
jedwali la upimaji. Vile vile, mwongozo umeeleza namna bora ya 
urekebishaji wa maswali, uendeshaji wa upimaji na usahihishaji. Pia 
mwongozo umeeleza namna bora ya utunzaji wa alama zinazotokana na 
upimaji kwa matumizi mbalimbali ikiwemo uboreshaji wa ufundishaji na 
ujifunzaji. Aidha, mwongozo huu unaelekeza namna ya kuandaa upimaji na 
kufanya ufuatiliaji.  

Baraza la Mitihani linatarajia kuwa, mwongozo huu utakuwa chachu kwa 
wadau wote wa elimu, hususani walimu wa shule za msingi katika kuandaa 
maswali bora ya upimaji wa wanafunzi katika mchakato mzima wa 
ufundishaji na ujifunzaji. Mwongozo pia utasaidia Wathibiti Ubora wa Shule 
katika kufuatilia na kufanya tathmini kuhusu umahiri wa walimu katika 
kuwapima wanafunzi katika ufundishaji na ujifunzaji.  

Baraza la Mitihani linawashukuru wote walioshiriki katika kuandaa 
mwongozo huu. 

 

Athumani S. Amasi 

KAIMU KATIBU MTENDAJI
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1.0 UTANGULIZI 
 

Mwongozo huu wa upimaji umeandaliwa kwa lengo la kuwajengea 

uwezo walimu wanaofundisha Shule za Msingi kuhusu namna ya 

kuboresha upimaji katika mchakato mzima wa ufundishaji na 

ujifunzaji. Mwongozo huu unaonesha namna upimaji wa maendeleo 

ya wanafunzi unavyotakiwa kufanyika ili kupata matokeo 

yanayoakisi uwezo halisi wa mwanafunzi. Aidha, unaelezea dhana 

ya upimaji, malengo, aina na hatua za upimaji. Pia unaeleza namna 

bora ya kufanya ufuatiliaji na tathmini ya upimaji.Vile vile mwongozo 

unafafanua misingi ya uandaaji wa maswali bora ya upimaji na 

ufanyikaji wa upimaji. Zaidi ya hayo, mwongozo umebainisha mbinu 

za usahihishaji wa upimaji na utunzaji wa alama za wanafunzi 

zinazotokana na upimaji/mtihani husika. 

Kwa kuzingatia vigezo vya upimaji vilivyobainishwa katika 

mwongozo huu, mwalimu ataweza kufanya upimaji kwa kutumia 

vigezo stahiki vitakavyomsaidia kupata matokeo yanayoendana na 

uwezo wa kila mwanafunzi. Vigezo hivyo ni kama vile; kuandaa 

jedwali la upimaji, kutunga aina mbalimbali za maswali yenye ubora 

unaolingana na ngazi ya elimu ya Msingi, kuendesha na kusahihisha 

upimaji kwa kufuata utaratibu unaotakiwa pamoja na kurekodi na 

kutunza alama za matokeo ya upimaji wa somo husika. 

 

2.0 MAANA YA UPIMAJI, MALENGO NA AINA ZA UPIMAJI 
 

2.1 Upimaji 

Upimaji katika elimu ni kitendo endelevu cha kutafuta ni kwa 
kiasi gani mwanafunzi amepata maarifa au stadi 
zilizofundishwa kwa kuzingatia malengo ya ufundishaji na 
ujifunzaji wa vipengele mbalimbali vya umahiri kama 
vilivyobainishwa kwenye muhtasari wa somo husika. Pia, 
upimaji hujumuisha mwenendo, tabia na uwezo wa 
mwanafunzi wa kufanya mambo mbalimbali. 
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2.2 Malengo ya Upimaji  

 
Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji hauwezi kukamilika bila 
kufanya upimaji. Upimaji hufanyika ili:  
 
(i) kubaini kiwango cha uelewa kilichofikiwa na wanafunzi 

baada ya kufundishwa na kujifunza maudhui/mada 
mbalimbali; 

 
(ii) kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi katika mchakato wa 

ufundishaji na ujifunzaji. Matokeo ya upimaji humsaidia 
mwalimu kuboresha mbinu, njia na zana anazotumia 
katika ufundishaji iwapo wanafunzi wake watakuwa 
wamepata ufaulu wa chini. Aidha, wanafunzi wataona 
umuhimu wa kuongeza juhudi katika ujifunzaji; 
 

(iii) kubaini matatizo ya mwanafunzi katika kujifunza. Matokeo 
ya upimaji humsaidia mwalimu kufanya uchunguzi yakinifu 
na kubaini changamoto inayosababisha wanafunzi 
kufanya vibaya, hatimaye kugundua tatizo na kulitafutia 
ufumbuzi. Kwa hiyo kutokana na ufaulu wa chini 
anaoupata mwanafunzi huyo, utamwezesha mwalimu 
kugundua tatizo na kulitatua; 

 

(iv) kuandaa vigezo vya kutumia wakati wa kuwapanga 
wanafunzi katika madaraja kwa kuzingatia viwango vya 
ufaulu ili kuchagua wanafunzi wanaotakiwa kuendelea na 
madarasa ya juu na wanafunzi wanaotakiwa kurudia 
darasa kutokana na kushindwa kumudu umahiri na stadi 
za ngazi husika. 

 

(v) Kubaini wanafunzi wenye umahiri wa kuweza kujieleza na 
kujenga hoja na kujiamini, hivyo kuandaa rasilimali watu 
wenye ujuzi na weledi wa kuweza kuchangia katika ujenzi 
wa uchumi wa nchi yao. 

(vi) kuwapa wanafunzi changamoto ya kujifunza na kujenga 
tabia ya kujisomea zaidi kwani kwa kufanya upimaji 
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wanafunzi watakuwa na ufahamu kuwa baada ya 
kufundishwa na kujifunza watapimwa. 

(vii) kuwezesha shule husika kujua ufanisi wake katika 
kutekeleza mtaala wa elimu katika ngazi husika 
ikilinganishwa na shule nyingine. 

(viii) kuwashauri viongozi wa elimu kuhusu ubora au 
mapungufu ya mitaala inayotumika.  

 
2.3 Aina za Upimaji 

Zipo aina nne za upimaji ambazo ni upimaji wa awali, upimaji 
endelevu, upimaji tatuzi/gunduzi na upimaji tamati. Aidha, aina 
hizi zote za upimaji zina malengo katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa mwanafunzi. 
 
2.3.1 Upimaji wa Awali (Placement Assessment) 

 
Upimaji wa awali hufanyika kabla mtoto hajaanza 
shule au mara tu anapoanza shule ili kubaini uwezo 
wake na ikiwa ana tatizo lolote linaloweza kukwamisha 
ujifunzaji wake. Vilevile, upimaji huu humsaidia 
mwalimu  kufuatilia historia ya mtoto na familia yake, 
changamoto na vipaji alivyonavyo. Taarifa za upimaji 
huu zinaweza kutokana na kuwahoji wazazi wa mtoto 
au mwanafunzi na kumchunguza kwa kufuatilia jinsi 
anavyojieleza.  

2.3.2 Upimaji Endelevu (Formative Assessment) 

 
Upimaji endelevu hufanyika wakati mafunzo 
yanaendelea ambapo mwalimu hutumia zana 
mbalimbali kama vile; mazoezi ya darasani, upimaji wa 
kila wiki, kila mwezi na mwisho wa muhula. Upimaji 
huu humsaidia mwalimu, mzazi na mwanafunzi kujua 
maendeleo ya mchakato mzima wa ufundishaji na 
ujifunzaji. Upimaji endelevu hufanyika ili kuona kama 
mwanafunzi anamudu stadi alizofundishwa kabla ya 
kufanya upimaji tamati. Upimaji endelevu hutumika: 
(i) Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi. 
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(ii) Kuboresha mbinu na njia za ufundishaji ili 
kumsaidia mwanafunzi. 
 

(iii) Kutoa mrejesho kwa wakati. 
 

(iv) Kubaini wanafunzi wanaohitaji mafunzo ya ziada. 
 

(v) Kuandaa taarifa ya maendeleo ya mwanafunzi.  
 
 
2.3.3 Upimaji Tatuzi/Gunduzi  (Diagnostic Assessment) 

 
Upimaji tatuzi/gunduzi hulenga kutafuta kwa undani 
sababu zinazomfanya mwanafunzi kutoshiriki katika 
vitendo vya ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, hufanyika 
wakati mwalimu anapoelekeza wanafunzi kufanya 
kitendo fulani na kubaini kuwa hawashiriki ipasavyo 
katika ufundishaji na ujifunzaji au hawaelewi 
kinachoendelea. Upimaji huu hutumika; 
(i) kuandaa mafunzo mahususi kwa wanafunzi. 
 

(ii) kupata taarifa ya mahitaji ya wanafunzi katika 
kujifunza. 
 
 

2.3.4 Upimaji Tamati (Summative Assessment) 

 
Aina hii ya upimaji hufanyika kwa kuunganisha taarifa 
zilizopatikana katika upimaji wa awali, endelevu na 
tatuzi ili kupata taarifa sahihi ya mabadiliko ya mtoto 
katika nyanja zote za kiakili, kimwenendo na kistadi. 
Upimaji huu hufanyika mwishoni mwa mafunzo au 
muhula ili kutathmini kiwango cha mafanikio kwa ajili 
ya kuendelea na mafunzo katika ngazi inayofuata. 
Upimaji tamati hutumika: 
(i) kupima maarifa na stadi alizopata mwanafunzi 

mwishoni mwa mafunzo. 
 

(ii) kubaini mambo yanayotakiwa kupewa 
kipaumbele katika kumfundisha mwanafunzi. 
 

(iii) kutathmini ubora wa mafunzo au mtaala. 
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3.0 UTHABITI NA KUAMINIKA KWA JARIBIO  
 

Ili kupima umahiri wa wanafunzi kwa usahihi, mwalimu anatakiwa 
kuzingatia uthabiti na kiwango cha ubora wa maswali ya jaribio. 

3.1 Uthabiti wa Jaribio (Reliability of a Test) 

Uthabiti wa jaribio hutokana na usahihi wa maswali 
yaliyoulizwa na ambayo yanaweza kutumika kupima wanafunzi 
katika maeneo tofauti na kutoa matokeo yanayofanana 
(consistency). 
 

3.1.1  Mambo yanayoathiri Uthabiti wa Jaribio 

(a) Urefu wa jaribio: Idadi ya maswali yanayoulizwa 
kwenye jaribio ina athari kubwa kwenye uthabiti wa 
mtihani au jaribio husika. Maswali yanapokuwa mengi 
yanatoa nafasi kwa mwanafunzi kupimwa katika 
maeneo mengi aliyofundishwa hivyo kuweza kubaini 
kiasi cha maarifa na stadi alizopata. Aidha, jaribio 
likiwa na maswali machache sana matokeo 
yatakayopatikana hayawezi kutoa tathimini sahihi 
kuhusu uwezo wa wanafunzi wanaopimwa. Hata hivyo 
ni vema urefu wa jaribio uzingatie umri na ngazi ya 
Elimu ya mwanafunzi. 

(b) Kiwango cha ugumu wa maswali: Endapo maswali 
yaliyoulizwa kwenye jaribio ni magumu au rahisi sana 
kwa wanafunzi, kuna uwezekano wa kupata matokeo 
yanayotoa tafsiri isiyo sahihi kuhusu uwezo wa 
wanafunzi husika. Hivyo jaribio bora linatakiwa kuwa 
na maswali ya aina zote (rahisi na magumu) 
yanayoendana na ngazi ya wanafunzi na kupima 
maarifa na stadi walizofundishwa. 

(c) Maelekezo ya jaribio: Maelekezo ya wazi na fasaha 
yanaongeza uthabiti wa jaribio. Aidha, maelekezo 
yenye utata yasioeleweka bayana kwa wanafunzi 
yanasababisha mwanafunzi kushindwa kuelewa 
matakwa ya swali hivyo kukosa majibu yanayotarajiwa 
kutoka kwa wanafunzi husika. 
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(d) Mazingira: Mazingira ya ufanyikaji wa jaribio 
yanatakiwa kuwa rafiki na ya usawa kwa wanafunzi 
wote.  Kuwe na mpangilio mzuri wa samani na 
kuhakikisha zinapatikana kwa wanafunzi wote. Aidha, 
kuhakikisha uwepo wa mwanga wa kutosha. Mazingira 
ya ufanyikaji wa jaribio yasipokuwa ya usawa baadhi 
ya wanafunzi wanaweza kuathirika kwa kushindwa 
kufanya jaribio vizuri au wengine kunufaika. 

 
3.2 Kuaminika kwa Jaribio (Validity of a Test) 

Kuaminika kwa jaribio huonekana kama maswali yanapima 
nyanja ambazo zinapaswa kupimwa. Maswali yanatakiwa 
kutathimini umahiri wa wanafunzi walioupata katika mchakato 
wa ufundishaji na ujifunzaji (Learning outcomes). Hivyo 
yanatakiwa kubeba uzito unaostahili kwa kila umahiri 
unaopimwa. 
 
3.2.1 Mambo Yanayoathiri Kuaminika kwa Jaribio 

Mambo yafuatayo huathiri kuaminika kwa jaribio: 

(a) Urefu wa jaribio: Iwapo jaribio litakuwa fupi sana 
au refu sana (maswali machache/mengi sana) 
kiasi cha matokeo ya jaribio hilo kushindwa 
kutoa tafsiri sahihi kuhusu uwezo wa wanafunzi 
waliopimwa,  jaribio hilo haliwezi kuaminika 
kama kipimo sahihi cha stadi mbalimbali 
walizojifunza wanafunzi.  

(b) Maelekezo yasioeleweka: Iwapo maelekezo ya 
jaribio kuhusu namna ya kujibu maswali 
hayaeleweki vizuri kwa wanafunzi kuaminika kwa 
jaribio hilo kama kipimo sahihi kunapungua. 
Hivyo, wanafunzi wanaweza kujibu maswali 
kinyume na matarajio ya walimu kisha kutoa 
matokeo na taswira tofauti ya uwezo wao. 

(c) Ugumu wa misamiati: Misamiati katika sentensi 
ni maneno yanayomsaidia mtahiniwa au 
mwanafunzi kuelewa nini anatakiwa kufanya. 
Misamiati migumu inaweza kusababisha 
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mtahiniwa au mwanafunzi ashindwe kuelewa 
matakwa ya swali kwa ufasaha. 

(d) Muundo wa sentensi: Sentensi ndefu iliyoundwa 
kwa maneno mengi inaweza kumfanya 
mwanafunzi ashindwe kuelewa maana au 
matakwa ya swali kwa urahisi.  Matokeo ya 
upimaji yanaweza yasitoe tathmini sahihi kuhusu 
uwezo wa wanafunzi kutokana na wanafunzi hao 
kutumia muda mwingi kujaribu kuelewa maana 
iliyokusudiwa katika sentensi. Aidha, mwanafunzi 
anaweza kushindwa kupata majibu ya maswali 
aliyoulizwa au kushindwa kumaliza kujibu 
maswali yote ya upimaji.  

(e) Maswali yasiyoendana na hatua waliyofikia 
wanafunzi: Iwapo maswali yaliyotungwa 
hayaendani na kiwango cha umahiri 
waliofundishwa wanafunzi na kufanya jaribio 
kuwa rahisi sana au gumu sana kwao, matokeo 
ya jaribio hilo hayawezi kuaminika. 

(f) Maswali kuandaliwa bila kuzingatia kanuni na 
taratibu za uandaaji wa jaribio: Maswali ya jaribio 
yanayotoa au kumsaidia mwanafunzi /mtahiniwa 
kupata majibu kwa urahisi (clues) pasipo kufikiri 
husababisha matokeo ya jaribio hilo yasiaminike. 

(g) Sentensi zenye utata (ambiguity): Sentensi tata 
katika jaribio  husababisha tafsiri tofauti au 
kumchanganya mwanafunzi, hivyo matokeo ya 
jaribio husika kushindwa kuwatofautisha 
wanafunzi husika. 

(h) Uwepo wa maswali yasioendana na malengo ya 
upimaji yaliyokusudiwa: Iwapo watunzi wa 
maswali ya jaribio watatunga maswali yenye 
kiwango cha juu (Higher order Thinking Skills) 
wakati umahiri na maudhui yanayopimwa 
yanahitaji kiwango cha chini cha kufikiri (Lower 
Order Thinking  Skills)  kama vile, maarifa 
kuhusu mtiririko wa hatua za kufanya jambo 
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fulani kunaweza kuathiri kuaminika kwa jaribio. 
Hivyo, kutunga maswali ya ngazi ya juu kwa 
umahiri au maudhui yanayotakiwa kupimwa kwa 
maswali ya ngazi ya chini kunaweza 
kusababisha malengo yaliokusudiwa yasifikiwe 
na kufanya jaribio lisiaminike.  

(i) Mpangilio mbaya wa maswali: Maswali katika 
jaribio hutakiwa kuzingatia ugumu wa maswali 
husika ambapo maswali rahisi hutakiwa kuanza 
yakifuatiwa na maswali magumu. Iwapo maswali 
magumu yataanza katika jaribio yatawafanya 
wanafunzi kutumia muda mwingi katika maswali 
hayo na kushindwa kujibu au kuyafikia maswali 
mengine ambayo wangeweza kuyajibu kwa 
urahisi na hivyo kukata tamaa. Hivyo, mpangilio 
mbaya wa maswali huathiri ubora wa jaribio kwa 
kuwa matokeo yake hayawezi kutoa tathmini 
halisi kuhusu uwezo wa wanafunzi. 

(j) Mpangilio maalumu wa majibu: Kwa maswali 
yanayohitaji majibu mafupi kama vile maswali ya 
kuchagua jibu sahihi, kweli au si kweli na 
kuoanisha, mpangilio wa majibu unatakiwa 
usitoe nafasi ya mwanafunzi kubuni jibu sahihi. 
Endapo mpangilio wa majibu hautakuwa wa 
kiwango kinachotakiwa na mwanafunzi 
kugundua uwepo wa mpangilio maalum (Pattern) 
mfano T, T, F, F, T, T au A , B, C, D; anaweza 
kubuni majibu ya maswali yanayofuata kwa 
urahisi. Jambo hili humfanya mpimaji  kupata 
matokeo yasiyotarajiwa kutoka kwa wanafunzi. 

(k) Mazingira yasiyofaa ya kufanya upimaji: 
Mazingira yenye kelele, mwanga hafifu, vitisho, 
vifaa/zana na kemikali zenye kuhatarisha 
usalama yanaweza kuathiri utulivu na umakini 
wa wanafunzi na hatimaye kusababisha matokeo 
ya jaribio husika kutokuaminika. 

(l) Uendeshaji na usahihishaji wa jaribio: Hatua za 
uendeshaji na usahihishaji wa jaribio 
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zilizoandaliwa na mwalimu zinaweza kuathiri 
kuaminika kwa jaribio. Kwa mfano, muda 
usiotosheleza wa kufanya jaribio, wanafunzi 
kusaidiana kinyume na utaratibu, udanganyifu na 
usahihishaji usio makini hutoa tafsiri tofauti ya 
uwezo wa wanafunzi. 

(m) Aina ya kundi la wanafunzi wanaopimwa: 
Mambo kama vile umri wa wanafunzi, jinsi, 
uwezo, historia ya kitaaluma na utamaduni wa 
jamii wanamoishi yanaweza kuathiri matokeo ya 
jaribio. Hivyo, aina ya kundi linalopimwa ni 
kigezo muhimu cha kuzingatia wakati wa 
kuandaa maswali ya jaribio ili kupata matokeo 
yaliyokusudiwa.  

 
3.3 Hatua za Kutunga Maswali Bora ya Upimaji 

Ili kutunga maswali yenye ubora, mwalimu anatakiwa 
kuzingatia yafuatayo: 

(a) Kubainisha malengo ya jaribio: Katika hatua hii, 
mwalimu anapaswa kubainisha malengo ya jaribio. 
Malengo yanaweza kuwa kupima maendeleo ya 
mwanafunzi katikati ya ufundishaji na ujifunzaji au 
kupima uwezo wa mwanafunzi wa kumudu stadi katika 
kipindi chote cha mafunzo kwa ngazi husika. Hivyo, 
mwalimu kabla ya kutunga maswali na kuyaweka 
katika karatasi ya upimaji, anapaswa kuzingatia 
malengo ya jaribio lake. 

(b) Kuandaa jedwali la upimaji: Katika hatua hii, mwalimu 
anapaswa kuandaa jedwali la upimaji. Jedwali hilo 
litamwezesha kuandaa maswali kutoka katika umahiri 
mbalimbali kutokana na uzito wake katika muhtasari 
wa somo husika. Vilevile, jedwali hilo litamuongoza 
mwalimu kusambaza maswali katika nyanja mbalimbali 
za utambuzi kama vile; kukumbuka, kuelewa, 
kuchambua, kutumia, kutathmini na kuunda. 
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(c) Kuchagua aina sahihi ya maswali: Mwalimu anatakiwa 
kufanya maamuzi juu ya aina ya maswali 
yanayotakiwa kuwepo katika karatasi ya upimaji. 
Hatua hii huzingatia ngazi ya wanafunzi, muda 
utakaotumika kufanya upimaji na umahiri 
utakaopimwa. 

 
3.4 Upimaji Unaozingatia Umahiri 

Upimaji unaozingatia umahiri unalenga kubaini stadi na umahiri 
wa wanafunzi katika viwango vya utendaji. Upimaji wa aina hii 
hufanyika ili kubainisha uwezo wa mwanafunzi katika kutenda 
jambo fulani. Huu ni upimaji ambao unapima stadi za 
wanafunzi pamoja na umahiri kwa kulinganisha na vigezo vya 
utendaji wao vilivyowekwa kama vile: hafifu, wastani, vizuri na 
vizuri sana. 

Upimaji unaozingatia umahiri ni njia ya upimaji iliyoboreshwa 
ambayo ni tofauti na upimaji unaozingatia maarifa ya wanafunzi 
pekee. Njia hii ina mchango mkubwa katika kuboresha elimu 
na hivyo kuzalisha watendaji bora katika maeneo mbalimbali 
na kwa jamii kwa ujumla.  

Baraza la Mitihani la Tanzania linapima umahiri wa wanafunzi 
ili kukidhi matakwa ya maendeleo ya Sayansi na Teknolojia na 
Sera ya Elimu inayoelekeza Taifa kufikia uchumi wa viwanda 
ifikapo mwaka 2025. Katika maendeleo hayo, jamii itahitaji 
watu wenye stadi za juu za utendaji kazi ambazo zinaweza 
kufikiwa kupitia upimaji unaozingatia umahiri wa wanafunzi. 

Upimaji unaozingatia umahiri unajikita katika kutathmini uwezo 
wa wanafunzi kutenda jambo kulingana na maarifa waliyonayo, 
kufikiri kwa kina, kuchambua mambo, kujenga hoja, kutathmini 
na kutoa ushauri wenye kujenga zaidi au kuboresha. Hivyo, 
upimaji unaozingatia umahiri unapima stadi katika nyanja za 
juu za kufikiri. Lengo ni kuwaandaa watu wanaoweza kufikiri 
kwa usahihi, kuchambua na kuelezea masuala mbalimbali, 
kutatua matatizo katika mazingira na kutoa maoni na 
mapendekezo kwa kuzingatia ushahidi. Jedwali Na. 1 
linaonesha sampuli ya maswali yanayopima umahiri na yale 
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yanayopima uwezo wa mwanafunzi kukariri maarifa na stadi 
mbalimbali. 

 

Jedwali Na 1: Sampuli ya Maswali yanayopima Umahiri 

Ikilinganishwa na Maswali Yanayopima 

Uwezo wa Kukariri 

Na. Maswali Yanayopima 
Umahiri 

Maswali Yanayopima 
Uwezo wa Kukumbuka 

1.  “Sisi ni wanafunzi hodari wa 
somo la Kiswahili.” Kauli hii 
imeundwa katika nafsi ipi 
kati ya hizi zifuatazo? 
A   Nafsi ya kwanza umoja          
B   Nafsi ya pili umoja 
C   Nafsi ya tatu umoja                  
D   Nafsi ya kwanza wingi 
E   Nafsi ya pili wingi. 

Ni neno lipi kati ya 
yafuatayo linawakilisha 
nafsi ya kwanza wingi? 
A   Mimi                                   
B   Yeye  
C   Wao 
D   Sisi 
E   Ninyi 

2.  Mwaka 1985 Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere 
aliamua kung’atuka 
madarakani na kumwachia 
Mheshimiwa Ali Hassan 
Mwinyi. Kitendo cha 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere kung’atuka 
kinamaanisha nini?                     
A   Kuaga wafanyakazi 
B   Kukaimisha madaraka 
C   Kustaafu kazi 
D   Kujiuzulu madaraka 
E   Kupumzika kazi kidogo. 

Kisawe cha neno 
kung’atuka ni kipi kati ya 
maneno yafuatayo: 
A Kuaga wafanyakazi           
B Kukaimisha madaraka 
C Kustaafu kazi  
D Kujiuzulu madaraka 
E Kupumzika kazi kidogo. 

3.  The opposite of the 
underlined word in the 
sentence, “They arrived 
from Tanga at 8.00 am” 
is____________. 
A  left                
B  took-off    
C  departed      

What is the opposite of 
the word arrived? 
A  left                   
B  took-off     
C  departed         
D  flew         
E  gone 
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Na. Maswali Yanayopima 
Umahiri 

Maswali Yanayopima 
Uwezo wa Kukumbuka 

D  flew         
E  gone 

4.  Wakulima wengi nchini 
Tanzania hupeleka mazao 
sokoni kuuza. Ni njia zipi 
kuu za usafirishaji 
zinazotumika? 
A  Barabara na reli  
B  Anga na barabara   
C  Maji na anga   
D  Reli na anga   
E  Maji na barabara       

Njia kuu za usafirishaji 
nchini ni 
A   Barabara na reli                 
B   Anga na barabara 
C   Maji na anga 
D   Reli na anga  
E   Maji na barabara 

5.  Katika anga kuna 
mkusanyiko wa hewa 
mbalimbali kwa viwango 
tofauti. Je, ni aina gani ya 
hewa hupatikana kwa 
wingi? 
A Naitrojeni    B    Oksijeni                          
C Kabonindayoksaidi                  
D  Haidrojeni                               
E  Kabonimonoksaidi 

Hewa inayopatikana kwa 
wingi angani ni________. 
A    Naitrojeni         
B    Oksijeni      
C    Kabonindayoksaidi           
D    Haidrojeni                           
E    Kabonimonoksaidi 

6.  Kazimoto alichagua 
wanafunzi watano ili 
waandike kipeuo cha pili 
cha jumla ya namba witiri 
zilizopo kuanzia 1 hadi 11. 
Je, lipi ni jibu sahihi kati ya 
majibu 
yafuatayo? 
A              3               B              
5 
C              4               D              
2 
E              6 

Kipeuo cha pili cha 36 ni 
A 3 B 5 
C 4 D 2 
E             6 

7.  Tafuta  zao la uzito wa 
kilogramu 0.9 za unga na 
kilogramu 3.12 za mchele. 

0.9   3.12? 
A  2.889           B   2.789 
C  28.89           D   29.89 
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Na. Maswali Yanayopima 
Umahiri 

Maswali Yanayopima 
Uwezo wa Kukumbuka 

A 2.889 B 2.789 
C 28.89 D 29.89 
E            4.11 
 

E   4.11 

8.  Katika gesi zifuatazo, ipi 
unaweza kuitumia kuzima 
kitu kinachowaka? 
A  Oksijeni.             
B  Nitrojeni.      
C  Kabonimonoksaidi. 
D  Hyadrojeni.                              
E  Kabonidayoksaidi. 

Gesi inayotumika kuzima 
moto ni_______. 
A  Oksijeni.         
B  Nitrojeni.      
C  Kabonimonoksaidi. 
D  Hyadrojeni.                          
E  Kabonidayoksaidi. 

9.  Umepewa kazi ya kutafuta 
densiti ya maji. Je utatoa 
jibu lako katika kizio gani? 
A Kg/m3         B   J/sm3      
C N/m3 
D Kg/sm3      E   m/sm3 

Kizio cha densiti ni? 
A Kg/m3     B J/sm3   C 
N/m3 
D Kg/sm3     E  m/sm3 

10.  Jina la Tanzania lilianza 
kutumika baada ya 
Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar. Je, ni mwaka 
gani jina hilo lilianza 
kutumika? 
A 1962   B 1967  C 1964 
D  1992         E   1961 

Tanganyika na Zanzibar 
ziliungana 
mwaka_______ 
A  1962        B  1967     C 
1964 
D  1992        E  1961 

11.  Haki za binadamu nchini 
Tanzania zinalindwa na 
Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
Je, ni mwaka gani haki za 
binadamu ziliingizwa katika 
Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania? 
A  1965           B  1964      C 
1992 
D  1961           E  1984. 

Sheria za haki za 
binadamu zilianza 
kutumika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
mwaka__. 
A 1965 B 1964 C 1992 
D   1961    E   1984. 

12.  Wahitimu wa Darasa la 
Saba waliosoma somo la 

Taja manufaa ya elimu ya 
uraia? 
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Na. Maswali Yanayopima 
Umahiri 

Maswali Yanayopima 
Uwezo wa Kukumbuka 

Uraia na Maadili, 
wanawezaje kunufaisha 
jamii zao kwa elimu hiyo 
waliyoipata? 

 

 

4.0 TAKSONOMIA YA BLOOM 

Taksonomia ya Bloom ni mwongozo muhimu wa kuunda orodha 

kamili ya malengo ya ufundishaji na ujifunzaji. Aidha Taxonomia hiyo 

inatambua na kuainisha matokeo yote yanayowezekana ya elimu. 

Kutokana na Bloom, kuna nyanja kuu tatu za kujifunza; Nyanja ya 

Utambuzi (Cognitive Domain), Nyanja ya Utendaji/Ujuzi 

(Psychomotor Domain) na Nyanja ya Mwelekeo (Affective Domain). 

4.1 Nyanja ya Utambuzi (Cognitive Domain) 
Nyanja ya Utambuzi inahusu maendeleo ya kitaaluma ya 

mwanafunzi. Nyanja hii imegawanyika katika hatua sita; 

Kukumbuka (Remembering), Kuelewa (Understanding), 

Kutumia (Applying), Kuchambua (Analysing), Kutathmini 

(Evaluating) na Kuunda (Creating).  

 

4.2 Nyanja ya Mwelekeo (Affective Domain)  
Nyanja ya Mwelekeo huhusisha madhumuni ambayo 
husisitiza hisia na maono kama vile mwelekeo, kuridhia na 
mbinu za kujirekebisha. Nyanja hii imegawanyika katika 
viwango vitano kama ifuatavyo; Upokeaji (Receiving), 
Mwitikio (Responding), Uthamani (Valuing), Mpango 
(Organising) na Mwenendo (Characterisation). 
 

4.3 Nyanja ya Stadi (Psychomotor Domain)  
Nyanja hii ya Stadi huhusisha malengo yote yanayosisitiza 
matendo maalumu ya stadi mbalimbali kama vile uandikaji 
(mwandiko), kufanya vitendo kama vile  kufanya majaribio, 
upigaji chapa, uogeleaji na uendeshaji wa mashine 
mbalimbali. Nyanja hii imegawanyika katika ngazi za kutoka 
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chini kwenda juu. Inahusisha stadi ambazo ni; Uchambuzi, 
Kuiga, Tathmini na Mazoezi. 

 

Mwongozo huu umejikita zaidi kwenye Nyanja ya Utambuzi. Nyanja 

hii hutoa njia ya kupanga stadi za kufikiri katika ngazi sita, kutoka 

ngazi ya chini zaidi hadi ngazi ya juu ya kufikiri. Aidha, Taksonomia 

ya Bloom iliyoboreshwa mwaka 1990, imebainisha maboresho 

kadhaa yalifanywa katika ngazi (Kategoria) za utambuzi kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 2. 

 

Jedwali Na. 2: Taksonomia Iliyoboreshwa na ya Zamani 

Taksonomia ya Zamani Taksonomia Iliyoboreshwa 

Tathmini  (Evaluation) Kuunda  (Creating) 

Uundaji  (Synthesis)  Kutathmini (Evaluating) 

Uchambuzi  (Analysis) Kuchambua (Analysing) 

Matumizi  (Application) Kutumia  (Applying) 

Ufahamu  (Comprehesion) Kuelewa  (Understanding) 

Maarifa  (Knowledge) Kukumbuka (Remembering) 

 

Maboresho yaliyofanywa katika Taksonomia ya Bloom ni katika 

majina ya ngazi sita kuu kutoka nomino hadi vitenzi, kwani kufikiria 

ni mchakato wa vitendo, vitenzi vilionekana kuwa sahihi zaidi. 

4.4 Umuhimu wa Taksonomia ya Bloom 
 

  Taksonomia ya Bloom ina umuhimu kama ifuatavyo: 

(a) Inasaidia walimu kubuni kazi za utendaji, utunzi wa 

maswali na kutoa maoni juu ya kazi za wanafunzi. 
 

(b) Inasaidia walimu katika kuandika malengo ya ufundishaji 

na ujifunzaji. 
 

(c) Inasaidia  waandaaji wa mitaala na walimu katika 

kuhakikisha kuwa nyanja zote za wanafunzi wanaosoma 

zinazingatiwa katika mchakato wa kujifunza. 
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(d) Inatoa mwongozo kwa walimu kujikita katika kuandaa 

maswali yanayopima ngazi ya juu ya kufikiri (Higher 

Order Thinking). 

Vitenzi vinavyotumika katika kila ngazi ya Bloom na sampuli ya 

maswali ni kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.3. 

Jedwali Na. 3:  Vitenzi na Sampuli ya Maswali yanayotumika katika 

Ngazi mbalimbali za Taksonomia ya Bloom 

Na. 
Ngazi ya 

Bloom 

Uwezo 

Unaopimwa 

Vitenzi 

Vinavyotumika 
Sampuli ya Swali 

1.  Ngazi ya I: 

Kukumbuka 

 

Uwezo wa 

mwanafunzi 

kukumbuka 

mambo 

aliyojifunza. 

orodhesha, 

onesha, taja, 

oanisha, 

simulia, chagua 

na tambua. 

(a) Taja mwaka ambao 

Tanganyika na 

Zanzibar ziliungana. 

(b) Bendera ya taifa la 

Tanzania ina rangi 

ngapi? 

(c) Nini maana ya Uraia na 

Maadili? 

(d) Bahari ya Hindi ipo 

upande gani katika 

ramani ya Tanzania? 

2.  Ngazi ya II: 

Kuelewa 

 

Uwezo wa 

mwanafunzi 

katika 

kuelewa 

jambo au 

tukio. 

elezea kwa 

maneno yako, 

simulia, fupisha, 

panga katika 

makundi, 

oanisha, 

linganisha, 

tofautisha, 

tafsiri, onesha, 

badili, kadiria, 

toa mfano, tetea 

na eleza. 

(a) Tofautisha kati ya Uraia  

na Maadili. 

(b) Eleza ujumbe 

uliokusudiwa katika 

kifungu cha habari 

ulichosoma. 

(c) Fupisha kifungu cha 

habari ulichosoma kwa 

kutumia maneno 

hamsini. 

(d) Eleza kwa kutumia 

maneno mengine, jinsi 

unavyoweza kuzuia 

mmomonyoko wa 
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Na. 
Ngazi ya 

Bloom 

Uwezo 

Unaopimwa 

Vitenzi 

Vinavyotumika 
Sampuli ya Swali 

udongo. 

3.  Ngazi ya III: 

Kutumia 

Uwezo wa 

mwanafunzi 

katika 

kutatua 

matatizo 

katika 

mazingira 

mengine 

kwa kutumia 

maarifa, 

mbinu, 

kanuni 

aliyojifunza. 

tumia, unda, 

chagua, 

fumbua, 

kokotoa, badili, 

rekebisha, 

onesha na 

tatua. 

(a) Onesha aina mbili za 

wajibu ambao umewahi 

kutekeleza kama raia 

wa Tanzania. 

(b) Badili 75% kuwa katika 

sehemu rahisi. 

(c) Kutokana na taarifa 

uliyopewa onesha 

namna utakavyoishauri 

jamii yako kuvaa nguo 

zenye staha kwa 

miktadha mbalimbali. 

(d) Kokotoa eneo la 

pembetatu yenye 

kitako cha sm 3 na 

egemeo la sm 5 

(e) Matendo yapi mawili 

yanaonesha usawa wa 

kijinsia? 

4.  Ngazi ya IV: 

Kuchambua 

KKiippeennggeellee  

hhiikkii  kkiinnaahhuussuu  

uucchhaammbbuuzzii  

wwaa  ddhhaannaa,,  

ttuukkiioo  aauu  

mmaaaarriiffaa  

ffuullaannii..  KKaattiikkaa  

uucchhaammbbuuzzii,,  

uuppiimmaajjii  

uunnaalleennggaa  

kkuuoonnaa  

uuwweezzoo  wwaa  

mmwwaannaaffuunnzzii  

kkaattiikkaa  

kkuucchhuunngguuzzaa  

Chambua, 

panga katika 

makundi, 

linganisha, 

pima, tofautisha, 

gawa, rahisisha 

na fupisha. 

(a) Tofautisha kati ya tabia 

ya unafiki na ya uwazi. 

(b) Chambua maana ya 

msamiati katika kifungu 

cha habari uliyosoma. 

(c) Bainisha sifa tano za 

tabia ya usafi. 

(d) Changanua sentensi 

ifuatayo:  Juma na 

Roza wanakwenda 

shuleni kusoma. 

(e) Panga maneno 

yafuatayo kuwa 
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Na. 
Ngazi ya 

Bloom 

Uwezo 

Unaopimwa 

Vitenzi 

Vinavyotumika 
Sampuli ya Swali 

nnaa  kkuuttaajjaa  

uuhhuussiiaannoo  wwaa  

mmaammbboo,,  kkwwaa  

mmffaannoo,,  

uuwweezzoo  wwaa  

mmwwaannaaffuunnzzii  

kkaattiikkaa  

kkuucchhaammbbuuaa  

sseenntteennssii  

mmbbaalliimmbbaallii.. 
. 

sentensi kamili: 

nyumbani, Amina, 

usiku, jana, alikuja. 

5.  Ngazi ya V: 

Kutathmini 

Uwezo wa 
mwanafunzi 
katika 
kutetea hoja 
au wazo kwa 
kuthibitisha 
kwa kutumia 
vigezo 
vilivyowekwa
.  

chagua, 

hitimisha, amua, 

tetea, tathmini, 

pima, thibitisha, 

pendekeza, 

kadiria, kosoa, 

kataa, fananisha 

na hoji. 

(a) Je, unakubaliana na 

hoja kwamba 

utandawazi ni janga 

kwa nchi 

zinazoendelea kama 

Tanzania? 

(b) Ni nini msimamo wako 

kuhusu hoja kwamba 

“Utandawazi ni janga 

kwa nchi 

zinazoendelea kama 

Tanzania?” 

(c) Ni kipaji kipi kizuri kati 

ya uimbaji wa nyimbo 

za dini na uchezaji wa 

mpira wa miguu? 

(d) Ipi kati ya njia zifuatazo 

ni sahihi katika 

kuhifadhi mazingira: 

kupanda miti na kulima 

kandokando ya mito? 

(e) Andika faida tatu za 

kuvaa mavazi yenye 

staha. 
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Na. 
Ngazi ya 

Bloom 

Uwezo 

Unaopimwa 

Vitenzi 

Vinavyotumika 
Sampuli ya Swali 

(f) Je, unakubaliana 

kwamba Tanzania 

inafaidika kuwa 

mwanachama wa 

Jumuia ya Umoja wa 

Mataifa? 

6.  Ngazi ya VI: 

Kuunda 

 

Uwezo wa 

mwanafunzi 

katika 

kuunganisha 

taarifa/habari 

katika njia 

tofauti kwa 

kuunganisha 

vipengele 

mbalimbali 

katika 

muundo 

mpya au 

suluhisho 

jipya. 

unganisha, 

unda, kadiria, 

tatua, badili, 

punguza, 

panga, buni, 

sanifu, panga 

upya, fupisha, 

thibitisha, weka 

pamoja na 

boresha. 

(a) Andika insha ya 

maneno 50 kuhusu 

faida za utandawazi. 

(b) Ni kwa namna gani 

unaweza kuboresha 

mazingira ya shule 

yako? 

(c) Panga sentensi 

zifuatazo katika 

mtiririko wenye kuleta 

mantiki. 

(d) Ni kwa namna gani 

unaweza kuboresha 

mahudhurio ya 

wanafunzi katika shule 

za kutwa? 

(e) Weka pamoja mikakati 

ya kuzuia UVIKO-19 

nchini Tanzania. 

(f) Kwa kutumia picha 

zifuatazo ; andika 

taarifa kuhusu matukio 

yaliyobainishwa katika 

picha. 
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5.0 HATUA ZA KUANDAA MTIHANI/JARIBIO 

 
Mwalimu anapoamua kuandaa mtihani/jaribio anapaswa kufuata 
hatua mbalimbali zitakazomsaidia kufanya mtihani/jaribio lake kuwa 
na viwango vinavyotakiwa ili kupata matokeo halisi. Wakati wa 
kuandaa  jaribio mwalimu anapaswa kufanya yafuatayo:  
(a)  Kutayarisha jedwali la utahini; 

 

(b)  Kuandaa maswali; 
 

(c)  Kurekebisha maswali; 
 

(d)  Kuendesha upimaji ipasavyo; 
 

(e) Kusahihisha jaribio kwa kufuata mwongozo wa usahihishaji 
uliosanifiwa; na  
 

(f) Kurekodi alama alizopata kila mwanafunzi. 
 
5.1 Utayarishaji wa Jedwali la Utahini 

Kabla mwalimu hajaanza kutunga maswali anapaswa 
kutayarisha Jedwali la Utahini. Jedwali la Utahini ni chati 
inayoonesha umahiri utakaopimwa, idadi ya maswali katika 
kila umahiri, nyanja ya utambuzi pamoja na stadi inayopimwa 
na asilimia ya uzito kwa kila umahiri unaopimwa.  
 

5.2 Malengo ya Kuandaa Jedwali la Utahini 

Malengo ya kuandaa Jedwali la Utahini ni kama yafuatavyo: 

(a) Kuhakikisha kuwa kuna uwiano kati ya maudhui 
yaliyofundishwa na yale yanayopimwa. Mtihani/jaribio ni 
lazima lioneshe uwiano uliopo kati ya maudhui na ujuzi 
kulingana na umuhimu wake wakati wa ufundishaji. 
Mathalani, maudhui yaliyopewa kipaumbele 
(yaliyofundishwa kwa muda mwingi zaidi) hayana budi 
kupewa uzito zaidi katika mtihani/jaribio. 
 

(b) Kuhakikisha kuwa mtihani au jaribio linaloandaliwa 
linajumuisha yale yaliyofundishwa pekee. 
 

(c) Kuonesha uhusiano kati ya ufundishaji na upimaji. 
 

(d) Kupata mwongozo wa kutengeneza maswali ya upimaji. 
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(e) Kupata uzito wa kila umahiri uliofundishwa katika utunzi 
wa mtihani au jaribio. 

 

(f) Kuhakikisha sampuli wakilishi ya maswali yaliyotungwa 
kwa kila maudhui inaendana na uzito wa kila umahiri. 
 

5.3 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Wakati wa Kuandaa 

Jedwali la Kutahini  

Yafuatayo yanatakiwa kuzingatiwa wakati wa kuandaa jedwali 

la utahini: 

(a) Kubainisha malengo ya somo. Wakati au kabla ya 
kuandaa jedwali la utahini, mwalimu au mpimaji 
anapaswa kubainisha malengo ya somo. 
 

(b) Kubaini vipengele vya umahiri vilivyokwishafundishwa 
darasani. 
 

(c) Kubainisha kiasi cha muda (idadi ya vipindi/saa) 
uliotumika kufundisha vipengele hivyo vya umahiri. 
 

(d) Kubaini idadi ya vipindi kama vilivyoainishwa kwenye 
muhtasari. 
 

(e) Kubaini idadi ya maswali katika kila umahiri. 
 

(f) Kubaini jumla ya idadi ya maswali ya upimaji kwa 
kuzingatia fomati ya upimaji. 
 

(g) Kubainisha ngazi za nyanja ya utambuzi (Cognitive 
Levels). 
 

 

5.4 Hatua za Kuandaa Jedwali la Kutahini  

Jedwali la kutahini linaundwa na safu nne ambapo safu ya 
kwanza kushoto huwekwa maudhui (umahiri mahususi 
utakaopimwa), safu inayofuata huwekwa nyanja inayopimwa 
(utambuzi) pamoja na stadi zake ambazo ni; Kukumbuka, 
Kuelewa, Kutumia, Kuchambua, Kutathmini na Kuunda. Pia, 
safu inayofuata huwekwa jumla ya maswali kwa kila mada na 
safu ya mwisho huwekwa asilimia kwa kila mada. Aidha, 
jumla ya maswali kwa kila ngazi na asilimia huandikwa 
kwenye mstari wa chini wa jedwali. Hatua za kufuata wakati 
wa kuandaa Jedwali la Kutahini ni kama ifuatavyo: 
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(i) Orodhesha malengo/ umahiri mahususi wa somo.  
 

(ii) Bainisha umahiri mahususi uliokwishafundishwa. 
 

(iii) Bainisha muda uliotumika kufundisha kila umahiri (idadi 
ya vipindi/ saa zilizotumika katika kila umahiri). 
 

(iv) Kokotoa asilimia ya muda uliotumika kufundisha umahiri 
mahususi. 

 

(v) Kokotoa idadi ya maswali kwa kila umahiri kulingana na 
muda uliotumika kufundisha umahiri husika. 
 

Mfano: 
(a) Chukulia umahiri uliokwishafundishwa na muda 

uliotumika kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4. 
 

Jedwali Na. 4: Umahiri Uliofundishwa na Muda Uliotumika 

katika Ufundishaji Somo la Kiswahili 

 

Na. 

Umahiri Mahususi 

Muda Uliotumika 

Kufundisha (Idadi 

ya Vipindi) 

1. Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo 
katika miktadha mbalimbali. 

7 

2. Kutumia msamiati katika kuzungumza kwa 
kuwasilisha hoja kulingana na miktadha 
mbalimbali. 

6 

3. Kutumia maandishi katika kuwasiliana 
kulingana na miktadha mbalimbali. 

7 

Jumla 20 

 
 

(b) Tumia kanuni ifuatayo kukokotoa asilimia (%) ya 
uzito wa kila umahiri katika mtihani: 
 
% ya Uzito wa Umahiri  
 

 100
zote  mahiri  kufundisha  wamuda  yaJumla

Umahiri  Kufundisha  waMuda
  
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Kwa mfano, umahiri wa kuanzisha na kuendeleza 

mazungumzo katika miktadha mbalimbali ulifundishwa 

kwa vipindi 7 na jumla ya vipindi vilivyotumika kufundisha 

vipengele vyote vya umahiri ni vipindi 20. Hivyo, ili kupata 

asilimia ya uzito wa umahiri huo katika mtihani, ukokotozi 

utafanyika kama ifuatavyo: 

Uzito wa umahiri = 35100
20

7
 % 

Asilimia ya uzito wa umahiri wa kuanzisha na kuendeleza 

mazungumzo katika miktadha mbalimbali ni asilimia 35. 

Kanuni hiyo itatumika kukokotoa katika vipengele vyote 

vya umahiri na kupata data kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali Na. 5. 
 

Jedwali Na. 5: Uzito wa kila Umahiri 

Na. 

Umahiri Mahususi 
Idadi ya 

Vipindi 

% ya Muda 

Uliotumika 

katika 

Umahiri 

1. Kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika miktadha 
mbalimbali. 

7 35 

2. Kutumia msamiati katika 
kuzungumza kwa kuwasilisha 
hoja kulingana na miktadha 
mbalimbali. 

6 30 

3. Kutumia maandishi katika  
kuwasiliana kulingana na 
miktadha mbalimbali. 

7 35 

Jumla 20 100 

 
 
 

(c) Chukulia, kwa mfano,  jumla ya maswali katika 
mtihani ni 40, tumia kanuni ifuatayo kukokotoa idadi 
ya maswali katika kila umahiri: 
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Jumla ya maswali katika umahiri 

       maswali  yaJumla
100

Umahiri  wauzito  ya%
  

Kwa mfano, umahiri wa kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika miktadha mbalimbali una uzito wa 
asilimia 35 na jumla ya maswali katika mtihani ni 40. 
Hivyo, ili kupata jumla ya maswali ya umahiri huo 
yanayotakiwa katika mtihani kokotoa kama ifuatavyo; 

Idadi ya maswali katika umahiri = 40 14
100

35
  

Hivyo, umahiri wa kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo utakuwa na maswali 14 kati ya 40 ya jaribio 
zima. Kanuni hiyo itatumika kukokotoa katika vipengele 
vyote vya umahiri na kupata data kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 6. 
 

 Jedwali Na.  6: Idadi ya Maswali katika Kila Umahiri 

Na 

Umahiri Mahususi 

Idadi ya 

Vipindi 

% ya muda 

Uliotumika 

katika 

Umahiri 

Idadi ya 

Maswali 

katika 

Umahiri 

1. Kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali. 

7 35 14 

2. Kutumia msamiati katika 
kuzungumza kwa 
kuwasilisha hoja 
kulingana na miktadha 
mbalimbali. 

6 30 12 

3 Kutumia maandishi katika  
kuwasiliana kulingana na 
miktadha mbalimbali. 

7 35 14 

Jumla 20 100 40 

 

(a) Amua aina ya maswali unayotaka kutumia katika 

upimaji kama vile; maswali ya kuchagua, kweli/si 

kweli, kuoanisha, kujaza au kutoa majibu mafupi kwa 
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kuzingatia umahiri uliokwishafundisha kutoka kwenye 

muhtasari.  

 

(b) Panga maswali kwenye kila umahiri kwa kuzingatia 

malengo au umahiri uliokusudiwa kupimwa kama 

linavyoonekana katika Jedwali Na. 7. 
 

 

Jedwali Na. 7: Mfano wa Jedwali la Utahini katika Somo la Kiswahili 

Na. Umahiri Mahususi 

Nyanja za Utambuzi 

Zitakazopimwa 

Id
a

d
i 
y
a

 M
a
s

w
a

li
 

A
s
il

im
ia

 
y

a
 

U
z
it

o
 

k
w

a
 k

il
a
 U

m
a

h
ir

i 

 K
u

k
u

m
b

u
k

a
 

K
u

e
le

w
a
 

K
u

tu
m

ia
 

K
u

c
h

a
m

b
u

a
 

K
u

ta
th

m
in

i 

K
u

u
n

d
a

 

1.  
Kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika 
miktadha mbalimbali. 

2 2 2 3 2 3 14 35 

2.  

Kutumia msamiati katika 
kuzungumza kwa 
kuwasilisha hoja 
kulingana na miktadha 
mbalimbali. 

2 2 2 2 2 2 12 30 

3.  
Kutumia maandishi katika  
kuwasiliana kulingana na 
miktadha mbalimbali. 

2 3 3 2 2 2 14 35 

 Idadi ya Maswali kwa kila 
Nyanja 

6 7 7 7 6 7 40  

 
Asilimia ya Uzito wa 
Maswali kwa kila Nyanja 

15 17.5 17.5 17.5 15 17.5  
 

100 

 
 
 

6.0 UTUNGAJI WA MASWALI YA MTIHANI/JARIBIO 
 

Utungaji wa maswali ya upimaji au mitihani ni mchakato wa 

kisayansi na wa kisanaa. Mchakato wa kisayansi unahusisha 

uzingatiaji wa kanuni, sheria na miongozo katika utunzi wa maswali 
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ya mtihani au jaribio bora. Mchakato wa kisanaa unahusisha 

mwonekano wa jaribio kwa maana ya mpangilio na ubora wa 

maswali, muundo wa sentensi, matumizi sahihi ya misamiati, 

mpangilio mzuri wa michoro au vifungu vya habari. Uwepo wa jaribio 

bora unategemea sana uthabiti wa mchakato wa utungaji na 

urekebishaji wa maswali. Mwalimu anapoandaa maswali ya Mtihani 

anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: 

(a) Kupima matokeo yote yanayohitajika. 
 

(b) Kutambua malengo ya somo na maudhui yake. 
 

(c) Kupima malengo yote kwa uwiano wa umuhimu wa malengo 
husika na idadi ya maswali katika mtihani. 
 

(d) Kuhakikisha maelekezo kuhusu mtihani yanayotolewa 
yanajitosheleza na hayana utata. 
 

(e) Msamiati na vitenzi vinavyotumika katika maswali yote 
vinaeleweka. 
 

(f) Lugha inayotumika ni sanifu na inaendana na kanuni za 
kisarufi za lugha inayotumika katika ufundishaji na ujifunzaji 
wa somo husika. 
 

(g) Kila aina ya swali inajibainisha katika sehemu, kama vile 
sehemu A maswali ya kuchagua jibu moja sahihi, sehemu B 
maswali ya kuoanisha, sehemu C maswali ya Kweli Si kweli 
na sehemu D maswali ya majibu mafupi. Hivyo, aina za 
maswali zisichanganywe katika sehemu moja. 
 

(h) Mwongozo wa usahihishaji unaandaliwa kwa kuzingatia 
matakwa ya swali husika na mgawanyo wa alama 
unaoneshwa bayana. 

 
 

6.1 Aina za Maswali 

Aina za maswali yanayotumika mara kwa mara katika upimaji 
ni kama ifuatavyo: 
(a) Maswali ya Kuchagua Jibu Sahihi 

 

(b) Maswali ya Kuoanisha 
 

(c) Maswali ya Kweli/Si Kweli 



27 

 

 

(d) Maswali ya Majibu Mafupi 
 

(e) Maswali ya Insha 
 

 
6.1.1 Maswali ya Kuchagua Jibu Sahihi 

 

Maswali ya kuchagua jibu sahihi ni maswali ambayo 

mwanafunzi hujibu kwa kuchagua jibu moja sahihi 

kutoka kwenye orodha ya machaguo aliyopewa. 

Maswali haya huundwa na mzizi na chaguzi ambapo 

mzizi hutambulisha swali au tatizo na chaguzi ni majibu 

ambayo huwa na jibu sahihi moja na vipotoshi au 

vichachawizi. Wataalamu wa upimaji wanaeleza kuwa, 

maswali haya ndiyo maswali mazuri kuliko aina 

nyingine ya maswali kwa kuwa yana uwezo wa kupima 

nyanja zote, kuanzia Kukumbuka hadi Kuunda, 

yanaweza kupima eneo kubwa la maudhui kwa wakati 

mmoja na husahihishwa kwa urahisi. Aina za maswali 

ya kuchagua ni kama ifuatavyo: 

 

(a) Maswali ya kuchagua yaliyoandaliwa kwa kuuliza 

swali. 

(i) Wanawake na wanaume wana wajibu na 

majukumu tofauti katika jamii. Ni dhana gani 

inafafanua wajibu na majukumu hayo? 

A Jinsia* 

B Wanaume  

C Jinsi 

D Wanawake  

E Familia 

 

*Herufi A ni jibu sahihi 

Herufi B, C, D na E ni vipotoshi. 

 

(ii) Unapaswa kufanya nini unapokuwa katika 

eneo linapopandishwa au kushushwa 

Bendera ya Taifa? 
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A Ondoka haraka sana.  

B Tembea kwa madaha.  

C Simama kwa heshima.* 

D Endelea na shughuli zako.  

E Simamisha magari.  
 

* Herufi C ni jibu sahihi  

Herufi A, B, D na E ni vipotoshi. 
 

(b) Sentensi isiyokamilika. 

Hii ni aina ya maswali ya kuchagua jibu sahihi 

ambapo swali huulizwa kwa kutoa sentensi 

ambayo haijakamilika. Kwa mfano: 
 

(i) Njia inayoweza kuchochea maendeleo ya 

nchi kwa haraka katika sekta mbalimbali ni 

______________. 

A Kushiriki katika michezo  

B Kufanya kazi kwa bidii*  

C Kuomba misaada nje ya nchi 

D Kudumisha mila na desturi zetu  

E Kuongeza idadi ya walimu 

shuleni 

 

 

* Herufi B ni jibu sahihi 

Herufi A, C, D na E ni vipotoshi. 

 
 

(ii) Mtu anayeishi sehemu zenye baridi kali 

anatakiwa kula kwa wingi chakula chenye 

______________. 

A protini  

B wanga  

C vitamini 

D madini  

E mafuta*  

    

*Herufi E ni jibu sahihi  
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Herufi A, B, C na D ni vipotoshi. 
 

(c) Maswali yaliyoandaliwa kwa sentensi 

iliyokamilika. Maswali ya mtindo huu huwa na 

sentensi iliyokamilika katika kuwasilisha mzizi 

wa swali. Kwa mfano: 

 

Ni miaka mingapi ya uhuru wa Tanzania mpaka 

kufikia mwaka 2020 ? 

A Miaka 49  

B Miaka 59*  

C Miaka 69 

D Miaka 29  

E Miaka 85  
 

*Herufi B ni jibu sahihi.  

Herufi A, C, D & E ni vipotoshi. 
 
 

6.1.1.1 Manufaa ya Maswali ya Kuchagua Jibu Sahihi 
 

Maswali ya kuchagua jibu sahihi yana manufaa 

yafuatavyo: 

(a) Hupima vipengele vyote katika nyanja ya 
utambuzi. 
(b) Hupima umahiri na ujuzi mwingi kwa wakati 
mmoja. 
(c) Hutoa matokeo yenye uhakika. 
(d) Yakitungwa vizuri, huweza kuhusisha maswali 

yanayohusu utatuzi wa matatizo. 
(e) Hupunguza uwezekano wa mwanafunzi kubuni 

majibu kutokana na uwepo wa chaguzi 
zinazoshabihiana. 

(f) Huweza kusahihishwa kwa muda mfupi. 
(g) Huweza kusahihishwa kwa mshine (kompyuta). 
 

 

6.1.1.2 Udhaifu wa Maswali ya Kuchagua 

(a) Ni magumu sana kuyaanda. 
(b) Hayawezi kupima uwezo wa kujenga hoja. 
(c) Hayawezi kupima uwezo wa kujieleza. 
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6.1.1.3 Misingi ya Utungaji wa Maswali ya Kuchagua Jibu 

(a) Shina la swali liwe linajitosheleza lenyewe. 

Mfano wa swali zuri 

Mtu asiyepokea ushauri wa wengine huishia 

kuharibikiwa katika maisha. Ni methali ipi itafaa 

kufikisha ujumbe huu? 
 

A Asiyekuwepo machoni na moyoni hayupo. 

B Asiyesikia la mkuu huvunjika guu.* 

C Asiye na mengi ana machache. 

D Usitukane wakunga na uzazi ungalipo. 

E Asiyeuliza hana ajifunzalo. 
 

* Herufi B ni jibu sahihi  

Herufi A, C, D & E ni vipotoshi 

Shina la swali linajitosheleza kwani matakwa ya 

swali yako wazi. 
 

Mfano wa swali hafifu 

Mtu asiyepokea ushauri wa wengine huishia 

kuharibikiwa katika maisha. Ni sawasawa na  
 

A Asiyekuwepo machoni na moyoni 

hayupo. 

 

B Asiyesikia la mkuu huvunjika guu.*  

C Asiye na mengi ana machache. 

D Asiyeangalia huishia ningalijua.  

E Asiyeuliza hana ajifunzalo.  
 

*Herufi B ni jibu sahihi  

Herufi A, C, D & E ni vipotoshi. 
 

Matakwa ya swali hayako wazi hivyo mwanafunzi 

atashindwa kuelewa swali linataka nini. 
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(b) Shina la swali liwe linabeba sehemu kubwa ya 

swali. 

Mfano wa swali zuri 
 
Historia ya ukombozi wa Tanzania inajengwa na 
mabadiliko ya chama cha TAA kuwa TANU 
mwaka 1954. Lengo la mabadiliko hayo lilikuwa ni 
____________ 
 
A Kuwaunganisha watu wote katika kudai 

uhuru* 

 

B Kuwa chama cha kisiasa kwa ajili ya 

wafanyakazi tu 

 

C Kuwaunganisha watu wote kupigana 

vita vya ukombozi 

 

D Kuongeza nguvu ya wafanyakazi katika 

kudai uhuru 

 

E Kuwa chama cha kutetea ustawi wa 

wakulima 

 

 
*Herufi A ni jibu sahihi.  
Herufi B, C, D na E ni vipotoshi 
 

 

Shina la swali linafafanua kuwa TAA ni chama 
cha wafanyakazi  kilichotumika katika harakati za 
ukombozi ambacho baadaye kilibadilishwa na 
kuwa TANU hali inayomsaidia mwanafunzi 
kuelewa vizuri mzizi wa swali. 
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Mfano wa swali hafifu 
Kwa nini TAA ilibadilishwa kuwa TANU? 
A Kuwaunganisha watu wote katika kudai 

uhuru* 
 

B Kuwa chama cha kisiasa kwa ajili ya 
wafanyakazi tu. 

 

C Kuwaunganisha watu wote kupigana 

vita vya ukombozi. 

 

D Kuunganisha vyama vyote vya siasa 

katika harakati za ukombozi. 

 

E Kuwa chama cha kutetea ustawi wa 

wakulima. 

 

 
*Herufi A ni jibu sahihi.  
Herufi B, C, D na E ni vipotoshi 
  

Shina la swali haliko wazi kwani haijulikani TAA ni 
kitu gani hali inayoweza kumtatiza mwanafunzi. 

 

(c) Tumia vikanushi pale tu unapoona kuna 

ulazima/umuhimu wa kufanya hivyo. 

 

Mfano 

Zifuatazo ni faida za urejelezaji wa taka, 
isipokuwa 
A watu kupata ajira.  
B utunzaji wa mazingira.  

C kupunguza ongezeko la joto duniani.*  

D ongezeko la rutuba katika udongo.  

E kupunguza kuenea kwa magonjwa.  

 
*Herufi C ni jibu sahihi.  
Herufi A, B, D na E ni vipotoshi 

 
Katika swali hili umuhimu wa neno isipokuwa ni 
kutaka kupima kama mwanafunzi anaweza 
kubainisha faida za urejelezaji wa taka. 
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(d) Shina na chaguzi lazima viwe na upatanisho wa 

kisarufi. 

 
Mfano wa swali zuri 
 

Upendo is joyful. The word “joyful” means 

______________. 

A happy*  

B sad  

C angry 

D awkward  

E wonderful  

 

 *Herufi A ni jibu sahihi. 

Herufi B, C, D & E ni vipotoshi 
 

Katika swali hili kuna upatanisho wa kisarufi kati 
ya shina na chaguzi. 
 
Mfano wa swali hafifu 
 

Upendo is joyful. The word “joyful” is 

______________. 

A happy*  

B sad  

C angry 

D awkward  

E wonderful  
 

*Herufi A ni jibu sahihi. 

Herufi B, C, D & E ni vipotoshi 

Katika swali hili hakuna upatanisho wa 

kisarufi kati ya shina na chaguzi. Aidha 

kutumia neno “is” kunafanya swali kutokuwa 

wazi hivyo kuwa na uwezekano wa kuwepo 

utata. 
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(e) Kila swali liwe na jibu moja tu ambalo ni sahihi 

zaidi. 

 

Mfano wa swali zuri 

Ipi kati ya sehemu zifuatazo ni sehemu rahisi ya 

45%? 

A 
20

5
 B 

20

8
 C 

9

20
* D 

12

20
 E 

15

20
 

 

Jibu pekee sahihi katika swali hili ni C, yaani 
9

20
 

Mfano wa swali hafifu 

Ipi kati ya sehemu zifuatazo inawakilisha 45%? 

A 
20

5
 B 

20

8
 C 

9

20
* D 

12

20
 E 

18

40
 

 

 

* Herufi C na E ni majibu sahihi 

  Herufi A, B & D ni vipotoshi 

 
Mtunzi wa swali hili anaonesha kuwa jibu sahihi ni 

chaguo C 
9

20
 pekee ingawa chaguo E 

18

40
 nalo ni 

jibu sahihi. Swali kama hili haliwezi kupima uwezo 
halisi wa wanafunzi kwani mwanafunzi 
atakayechagua C na atakayechagua E kama jibu 

sahihi wote watakuwa wamepata kwa sababu
18

40
 

ikirahisishwa unapata 
9

20
na zote ukizibadili kuwa 

asilimia unapata asilimia 45. 
 

(f) Vipotoshi vyote lazima viwe na ushawishi wa 

kuchaguliwa. 

 

Mfano wa swali zuri 

Wingi wa sentensi “Nimeamua kusoma kwa 

bidii” ni upi kati ya sentensi zifuatazo? 
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A Wameamua kusoma kwa bidii.  

B Umeamua kusoma kwa bidii.  

C Mmeamua kusoma kwa bidii.  

D Tumeamua kusoma kwa bidii.*  

E Ameamua kusoma kwa bidi.  
 

*Herufi D ni jibu sahihi  

  Herufi A, B, C & E ni vipotoshi 

 

Katika swali hili machaguo yote yanaweza 
kumvutia mwanafunzi, hivyo inatakiwa kabla 
mwanafunzi hajaweza kubaini jibu sahihi lazima 
awe na uelewa wa kutosha kuhusu nafsi za 
uwingi na umoja zinavyotumika. 
 

Mfano wa swali hafifu 

Wingi wa sentensi “Nimeamua kusoma kwa 

bidii” ni upi kati ya sentensi zifuatazo? 

A Wameamua kusoma   

B Umeamua kusoma   

C Mmeamua kusoma  

D Tumeamua kusoma kwa bidii*  

E Ameamua kusoma   

 

*Herufi D ni jibu sahihi  

  Herufi A, B, C na E ni vipotoshi 

 

Katika swali hili mwanafunzi ni rahisi kubaini jibu 

sahihi kwa kuwa linajitofautisha wazi na chaguzi 

nyingine. 
 

(g) Hakikisha kuwa hakuna uhusiano wa maneno 

kati ya shina na chaguzi. 
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Mfano wa swali zuri 
 

Maeneo yafuatayo ya kihistoria yanapatikana 
Tanzania isipokuwa 
A Rusinga.*   

B Oldivai Gorge.   

C Engaruka.  

D Kondoa Irangi.   

E Kaole.   
 

 

*Herufi A ni jibu sahihi  

  Herufi B, C, D na E ni vipotoshi 

Maneno yaliotumika kwenye shina hayana 
uhusiano wa moja kwa moja na chaguzi. 
 
Mfano wa swali hafifu 
Maeneo yafuatayo ya kihistoria yanapatikana 
Tanzania isipokuwa 

A Rusinga*   

B Oldvai Gorge Arusha  

C Engaruka Arusha 

D Kondoa Irangi Dodoma  

E Kaole Bagamoyo  
 

*Herufi A ni jibu sahihi  

 Herufi B, C, D na E ni vipotoshi 
 

Chaguzi B, C, D na E yanaonesha sehemu 
yalipo maeneo ya kihistoria yaliyobainishwa 
wakati chaguzi A Rusinga haijulikani 
linapatikana sehemu gani katika Tanzania hali 
inayomrahisishia mwanafunzi kubaini jibu 
sahihi. 

 

(h) Chaguzi zote ziwe na urefu unaokaribia 

kufanana. 
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Mfano wa swali zuri 
Historia ya ukombozi wa Tanzania inajengwa na 
mabadiliko ya chama cha TAA kuwa TANU 
mwaka 1954. Lengo la mabadiliko hayo lilikuwa 
ni ____________ 
A Kuwaunganisha watu wote katika 

kudai uhuru* 

 

B Kuwa chama cha kisiasa kwa ajili ya 

wafanyakazi tu 

 

C Kuwaunganisha watu kupigana vita 

vya ukombozi 

 

D Kuongeza nguvu ya wafanyakazi 

katika kudai uhuru 

 

E Kuwa chama cha kutetea ustawi wa 

wakulima 

 

 
*Herufi A ni jibu sahihi.  
Herufi B, C, D na E ni vipotoshi 

 
 

Katika swali hili chaguzi zinakaribiana kwa 
urefu. 
 

Mfano wa swali hafifu 
 

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 

anatambulika kuwa ni shujaa wa Tanzania na 

Afrika kwa ujumla. Ni nini kinachomfanya 

atambulike hivyo? 

A Alikuwa mstari wa mbele kupinga vikali 

aina zote za ubaguzi wa rangi na 

kidini.* 

 

B Ni mwanzilishi wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

 

C Alihusika kuanzisha mfumo wa vyama 

vingi. 

D Aliwapenda sana waafrika kuliko 

wazungu.  

 

E Alishiriki katika Mapinduzi ya Zanzibar.  
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*Herufi A ni jibu sahihi.  
Herufi B, C, D na E ni vipotoshi 
 

 

Katika swali hili, jibu sahihi ni refu zaidi kuliko 
chaguzi zingine hali inayoweza kumsaidia 
mwanafunzi kubaini jibu sahihi kwa urahisi. 
 

(i) Majibu sahihi ya maswali yatawanywe katika 

herufi zote za chaguzi na katika idadi iliyo sawa 

ili kuzuia mwanafunzi kubashiri majibu. Mfano 

ikiwa kuna vipengele 10 vya maswali ya 

kuchagua, hakikisha majibu ya maswali hayo 

yana mchanganyiko wa herufi za majibu sahihi. 
 

(j) Maneno “hakuna jibu lililo sahihi”; “majibu yote 

ni sahihi” yasitumike. 

 

Mfano wa swali zuri 

When children visited one of the National Parks, 

they were given an instrument that helped them 

see animals which were very far. Which 

instrument do you think they were given? 

A Microscope B Periscope C Telescope* 

D Eye glasses E Camera   

 

*Herufi C ni jibu sahihi.  
Herufi A, B,D na E ni vipotoshi 

 

Mfano wa swali hafifu 

When children visited one of the National Parks, 

they were given an instrument that helped them 

see animals which were very far. Which 

instrument do you think they were given? 
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A Microscope B Periscope C Camera  

D Eye glasses E No correct answer*   

 

*Herufi E ni jibu sahihi.  
Herufi A, B, C na D ni vipotoshi 

 

Uwepo wa neno “No correct answer” katika 

chaguzi kunapunguza wigo wa kumfikirisha 

mwanafunzi kwa kuwa  anabakiwa na chaguzi 

nne badala ya tano. 

 
 

6.1.2 Maswali ya Kuoanisha 
 

Maswali ya kuoanisha hupima umahiri wa mwanafunzi 
katika kutafuta uhusiano kati ya masuala au mambo 
mawili. Masuala haya huwa na mafungu mawili ambayo 
huwa katika safu mbili, safu ya mzizi (Safu/Orodha A) 
na majibu (Safu/Orodha B). Mambo yanayooneshwa ni 
maneno, namba na picha kwa ajili ya kuoanisha. Kwa 
mfano, sentensi inaweza kuoanishwa na fasili, tarehe 
na matukio, aina ya vifaa/vitu na majina yao na methali 
kuoanishwa na majibu yake.  

 
6.1.2.1 Manufaa ya Maswali ya Kuoanisha  

(a) Hupima umahiri katika nyanja za Maarifa na 

Ufahamu. 

(b) Hupima vitu vinavyoshabihiana. 

(c) Ni rahisi kuyasahihisha. 

 

6.1.2.2 Udhaifu wa Maswali ya Kuoanisha 

(a) Hupima zaidi uwezo wa kukumbuka 

mambo. 

(b) Ni vigumu kutayarisha kutokana na 

ugumu wa kupata mambo 

yanayoshabihiana. 
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6.1.2.3 Misingi ya Utayarishaji wa Maswali ya 

Kuoanisha 
 

Misingi ya utayarishaji wa maswali ya kuoanisha 

ni kama ifuatavyo: 

(a) Tumia mambo yanayoshabihiana katika 

zoezi moja la kuoanisha. 
 

(b) Toa maelekezo bayana 

yatakayomwongoza mwanafunzi kufanya 

zoezi la kuoanisha bila matatizo. 
 

(c) Zoezi moja la kuoanisha liwe katika 

ukurasa mmoja ili kuzuia usumbufu kwa 

upande wa wanafunzi kutafuta majibu. 

Hivyo, ni vema swali la kuoanisha likawa 

na vipengele vitano. 
 

(d) Weka orodha ya majibu katika mpangilio 

wa kimantiki, kwa mfano mpangilio wa 

kialfabeti (kwa kuanza na herufi A hadi 

E), au kutoka namba ndogo kwenda 

namba kubwa. 
 

(e) Ikiwa baadhi ya majibu yanaweza 

kutumika zaidi ya mara moja ielezwe 

kwenye maelekezo. 
 

(f) Maswali katika fungu au orodha A yawe 

na matakwa yanayojitosheleza kuliko 

majibu katika fungu au orodha B. 
 

(g) Majibu katika orodha B yanatakiwa kuwa 

mafupi ili kumfanya mwanafunzi asitumie 

muda mrefu kutafuta jibu. 
 

(h) Katika orodha B ya majibu sahihi yawepo 

majibu ya ziada mawili au matatu yasiyo 

sahihi. Majibu hayo yachanganywe na 

majibu sahihi ili iwe ngumu mwanafunzi 

kubuni. 
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Mifano ya Maswali ya Kuoanisha ni kama 

ifuatavyo: 

Mfano wa maswali mazuri  

1. Oanisha matukio muhimu katika historia ya 

Tanzania yaliyoko katika Fungu A na miaka 

yalipotokea katika Fungu B kwa kuandika 

herufi ya mwaka mbele ya namba ya tukio 

katika karatasi ya kujibia. 

 

Na. Fungu A Majibu Fungu B 

(i) 

 
 

(ii) 

 

 

(iii) 

 
 

(iv) 

 
 

(v) 

Uhuru wa 

Tanganyika 

Mapinduzi ya 

Zanzibar 

 

Tanganyika 

kuwa Jamhuri 

 

Sera ya Siasa ni 

Kilimo 

 

Azimio la 

Arusha 

(   ) 

 

(   ) 

 

 

(   ) 

 

 
 

(   ) 

 

 
 

(   ) 

A  1961 

B  1962 

 

C  1963 

 

D  1964 

 

E  1967 

 

F  1971 

 

G  1972 

 

 

Majibu Sahihi 

Orodha 

A 

(i) (ii) (iii) (iv) (v) 

Jibu A D B G E 

 

Katika swali hili orodha A ina vipengele 5 na 

vyote vinabainisha matukio muhimu ya 

kihistoria na orodha B ina miaka 

inayohusiana na matukio husika hivyo 
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kufanya swali hili kuundwa na vipengele 

vinavyotokana na shina/mzizi mmoja 

(homogeinity). 
 

2. Oanisha matumizi ya vifaa katika Orodha A 

na majina ya vifaa hivyo kutoka Orodha B 

kisha andika herufi ya jibu sahihi kwenye 

mabano uliyopewa. 

 
 

Orodha A Majibu Orodha B 

(i) Kifaa kinachotumika 
kupima mwendokasi wa 
upepo ulio katika mwendo. 

 

(ii) Kifaa kinachotumika 
kupima msukumo wa 
hewa. 

 

(iii) Kifaa kinachotumika 
kupima kiwango cha 
unyevu au mvuke wa maji 
yaliyo ndani ya hewa 
katika anga. 

 

(iv) Kifaa kinachotumika 
kupima hali ya joto au 
baridi ya kitu au mahali. 

 

(v) Kifaa kinachotumika 
kupima kiwango cha 
mvua. 

(   ) 

 

 
 

(   ) 

 

 
 

(   ) 

 

 

 

 

(   ) 

 

 
 

(   ) 

 

A  Haigromita 
 

B  Kipima mvua 
 

C  Kipimajoto 
 

D  Baromita 
 

E  Anemometa 
 

F  Themomita 

G Nivometa 

 

 

Majibu Sahihi 

Orodha A 1 2 3 4 5 

Jibu E D A F B 

 

Katika zoezi hili, orodha A ina maswali 5 na 

yote yanabainisha matukio ya hali ya hewa 
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na orodha B vifaa vinavyotumika kupima 

matukio hayo hivyo kufanya swali hili kuwa 

na homogeinity. 

 

Mfano wa swali hafifu 

Oanisha sentensi katika Orodha A na 

maneno kutoka Orodha B kisha andika 

herufi ya jibu sahihi kwenye mabano 

uliyopewa. 

 

Orodha A Majibu Orodha B 

(i) Mto mkubwa katika 
Tanzania. 

 

(ii) Mji mkuu wa Zambia 
 

(iii) Muasisi wa Taifa la 
Tanzania 

 

(iv) Wanachama wa Afrika 
Mashariki 

 

(v) Visiwa vinavyopatikana 
bahari ya Hindi 

(   ) 

 
 

(   ) 
 

(   ) 

 
 

(   ) 
 

 
 

(   ) 

A  Madagasca  
 

B Kenya, Uganda, 
Kongo, Rwanda 
na Sudan Kusini 

 

C  Lusaka  
 

D  J.K.Nyerere 
 

E  Malagarasi  
 

F  Kitwe 

G  Zambezi 

 

Majibu Sahihi 

Orodha 

A 

(i) (ii) (iii) (iv) (v) 

Jibu E C D B A 
 

Katika swali hili orodha A ina sentensi za 

maswali 5 ambazo zinapima dhana tofauti 

(mito, visiwa, historia, pamoja na mahusiano 

ya nchi) na orodha B ni maneno 

yanayohusiana na sentensi hizo hivyo 

kufanya swali hili kuundwa na vipengele 

kutoka kwenye mashina/mizizi tofauti (lack 

homogeinity). 
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6.1.3 Maswali ya Kweli/Si kweli 

 
Katika maswali ya Kweli/Si kweli, mwanafunzi hupimwa 

uwezo wa kubaini iwapo sentensi, msemo au dhana 

aliyopewa ni ya kweli au siyo ya kweli. Maswali haya 

hujikita zaidi katika kupima uwezo wa kubainisha vitu 

vya kweli na visivyo vya kweli kwa kupima zaidi 

kukumbuka au kuelewa mambo, vitu au dhana fulani. 

Maswali haya ni rahisi kutunga na kusahihisha ingawa 

yana udhaifu ufuatao: 

(i) Ni rahisi mwanafunzi kubuni jibu kwa kuandika 
kweli au si kweli pasipo kuelewa dhana husika. 

(ii) Ni rahisi kufanya udanganyifu ikiwa usimamizi ni 
dhaifu. 

(iii) Hupima ngazi za chini za kufikiri. 
 
 

Mifano ya Maswali ya Kweli/Si kweli ni kama 

ifuatavyo: 

1. Maelekezo: Soma kila sentensi kati ya hizi 

zifuatazo. Kama sentensi hiyo ni kweli 

zungushia herufi K na kama si kweli 

zungushia herufi S. 
 

 
    

K 
 

 
            

S 

Usanisinuru ni mchakato 
wa majani ya kijani kibichi 
kutengeneza chakula cha 
mmea. 

 

 
    

K 

  
                                                                              

S 

Nchi ya Tanzania 
inapatikana magharibi 
mwa Afrika. 
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2. Maelekezo: Soma kila sentensi kati ya hizi 

zifuatazo. Kama jibu ni ndiyo 

zungushia herufi N na kama jibu 

ni  hapana zungushia   herufi H. 
 

 

N 

 

H 

Je 50% ya namba 38 ni 
zaidi ya 18? 
 

 

N 

 

 

H 

Je, Mbuga ya Taifa ya 

Wanyama ya Serengeti 

inapatikana Kenya? 

 

 

3. Maelekezo: Soma kila sentensi kati ya hizi 

zifuatazo: Kama sentensi hiyo 

ni ya Ukweli zungushia herufi K 

na kama ni Maoni basi 

zungushia herufi M. 

 

 
     K 
 

 
   M 

Nchi zingine hazina budi kuwa 
na katiba kama ile ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 

    
K 

 
   M 

Tanganyika ilipata uhuru wake 
mwaka 1961. 

 

4. Maelekezo: Katika kipengele cha (i)-(v), 

andika Sahihi ikiwa sentensi ni 

sahihi na Si sahihi ikiwa 

sentensi sio sahihi. 

(i) Katika mfumo wa 

mmeng’enyo wa chakula, 

virutubisho hufyonzwa 

kwenye utumbo mpana. Si 

sahihi 
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(ii) Kiwavi ni hatua ya ukuaji 

wa kipepeo inayosababisha 

uharibifu mkubwa kwenye 

mazao. Sahihi 
 

(iii) Upinde wa mvua ni 

matokeo ya mwanga 

kusharabiwa. Si sahihi 
 

(iv) Hofu ya kifo ndiyo madhara 

pekee anayopata mtu 

anayeishi na VVU. Si sahihi 
 

(v) Kuzima moto kwa kutumia 

blanketi hakupunguza 

nguvu ya moto unaowaka. 

Sahihi 

 

6.1.3.1 Misingi ya Utayarishaji wa Maswali ya 

Kweli/Si kweli 
 

Misingi ya utayarishaji wa maswali ya Kweli au 

Si kweli ni kama ifuatavyo: 

(a) Usitumie sentensi zenye maelezo ya jumla 
kwani swali halitakuwa na mantiki. 
 
Mfano Hafifu:  
Mbu hueneza ugonjwa wa malaria. 
Katika swali hili haijabainishwa ni aina gani 
ya mbu anaeneza ugonjwa wa malaria 
kwani si mbu wote wanaoeneza ugonjwa 
huo. 
 
Mfano Sahihi: Mbu anopheles hueneza 

ugonjwa wa malaria. 
Swali limebainishwa aina ya mbu 
anayeeneza ugonjwa wa malaria. 
 

(b) Usiulize mambo ambayo hayana tija kwa 
mwanafunzi. 
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Mfano Hafifu: Afisa Mtendaji wa Kata ya 
Kunjamguu anaitwa 
Jumamosi Mwezi. 

 
Jina la kata na Afisa Mtendaji havimsaidii 
mwanafunzi katika maisha yake ya kila 
siku. Hivyo, swali hili halina tija yoyote 
katika kukuza au kubaini umahiri wa 
mwanafunzi kuhusu ngazi za uongozi na 
majukumu kwa kila ngazi. 
 
 
 
Mfano Sahihi: Kiongozi anayemwakilisha 

Mkurugenzi wa Wilaya 
katika kata huitwa Mtendaji 
wa Kata. 

 
Swali hili linapima uelewa wa mwanfunzi 
kuhusu ngazi za uongozi na majukumu 
yao. 

 
(c) Usitumie sentensi kanushi bila sababu ya 

msingi. 
Mfano Hafifu: Hakuna chakula ambacho 

si muhimu   kwa mwili wa 
binadamu. 

 
Kinachopimwa katika swali hili ni umuhimu 
wa chakula katika mwili wa binadamu 
hivyo hakukuwa na ulazima wa kutumia si 
muhimu katika swali. 
 
Mfano Sahihi: Vyakula vyenye protini ni 

muhimu kwa mwili wa 
binadamu. 

Swali linapima iwapo mwanafunzi 
anatambua kama protini ni muhimu katika 
mwili wa binadamu. Aidha, linabainisha 
bayana aina ya chakula. 
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(d) Epuka sentensi ndefu zinazoweza 
kumchanganya mwanafunzi.  
Mfano Hafifu: Rais wa awamu ya nne wa 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania aliyetokea Mkoa 
wa Pwani, kijiji cha Msoga 
anaitwa Mheshimiwa 
Jakaya Mrisho Kikwete. 

 
Katika swali hili sentensi ni ndefu kiasi 
kwamba mwanafunzi anaweza asielewe 
swali linamaanisha nini. 

 

Mfano Sahihi:  Rais wa awamu ya nne wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania anaitwa 
Mheshimiwa Jakaya 
Mrisho Kikwete. 

 
Katika swali hili sentensi ni fupi na 
inaeleweka kwa urahisi. 

 
(e) Usihusishe jambo zaidi ya moja katika hoja 

au sentensi moja. 
 
Mfano Hafifu:  Popo ni ndege kwasababu 

anaruka na ni mnyama 
kwasababu mwili wake 
umefunikwa na nywele. 

 
Swali lina hoja ya popo kuwa ndege, kuwa 
na uwezo wa kuruka,  kuwa mnyama na 
mwili wake kufunikwa na nywele kwa 
wakati mmoja. 
  
Mfano Sahihi: Popo ni mnyama. 
 
Swali lina hoja moja tu  ya ‘Popo ni 
mnyama’. 
 

(f) Kama swali linahusu maoni, basi onesha 
chanzo cha maoni hayo. 
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Mfano Hafifu: Ubepari ni unyama. 
 
Swali linaonesha kuwa ni maoni. 
 
Mfano Sahihi: Kwa mujibu wa Baba wa   

Taifa Mwl. J. K. Nyerere, 
ubepari ni unyama. 

 
Swali linaonesha kuwa dhana ya ubepari 
kuwa unyama ni maoni/mtizamo wa Mwl. 
J. K. Nyerere. 
 

(g) Urefu wa maswali ya kweli na yale ambayo 
si kweli yalingane.  
 
Mifano ya maswali hafifu ni kama 
ifuatayo:  
(i) Ngorongoro, Serengeti na Manyara ni 

mbuga maarufu za wanyama nchini 
Tanzania. Kweli 

 

(ii) Utunzaji wa misitu ndiyo shughuli kuu 
ya kiuchumi nchini Tanzaia 
inayosaidia usafirishaji na ukuaji wa 
viwanda nchini Tanzania. Si Kweli 

 

(iii) Anga na maji ndiyo njia kuu za 
usafirishaji zinazotumiwa na wakulima 
kupeleka mazao yao sokoni nchini 
Tanzania. Si Kweli 

 

Maswali katika mfano wa (ii) na (iii) 
ambayo jibu lake ni Si kweli ni marefu 
zaidi ukilinganisha na swali (i) ambalo jibu 
lake ni Kweli. Hivyo maswali yote aina hii 
yakitungwa kwa mfumo huu itakuwa rahisi 
kwa mwanafunzi kuweza kubaini jibu 
sahihi pasipo kufikiri kwa kina kwani atajua 
kuwa maswali yenye sentensi zenye 
maneno mengi jibu lake litakuwa ni Si 
kweli na zenye maneno machache jibu 
lake ni Kweli. 
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(h) Ikiwezekana, idadi ya maswali ya kweli na 
yale ambayo si kweli ilingane.  

 

(i) Maswali yenye majibu sahihi yasiwe na 
mpangilio bainifu unaoweza kumfanya 
mwanafunzi aweze kubaini jibu sahihi 
pasipo kufikiri kwa kina. 
 

(j) Maneno kolezi katika maswali yasitumike 
kama vile; kamwe, mara kwa mara, mara 
nyingi, mara zote, zote, vyote, chote n.k.  

 

6.1.4 Maswali ya Majibu Mafupi 

Maswali ya majibu mafupi ni maswali ambayo 

mwanafunzi hutakiwa kutoa jibu sahihi kwa ufupi. 

Maswali mafupi huweza kupima uwanja mpana wa 

maarifa aliyoyapata mwanafunzi katika: 

(a) Ufahamu wa istilahi mbalimbali Mfano, kifaa 

kinachotumika kupima kasi ya upepo kinaitwa? 

(b) Ufahamu wa mambo/matukio mbalimbali. Mfano, 

Chama cha TANU na ASP viliungana mwaka 

gani?  

(c) Ufahamu wa kutafsiri taarifa fulani. Mfano kizio 

cha nyuzi za sentigredi 100 kinamaanisha nini 

katika jotoridi la maji? 

(d) Uwezo wa kukokotoa/kuchambua. 

 

6.1.4.1 Makundi ya Maswali ya Majibu Mafupi 

Katika ngazi ya Elimu Msingi aina ya maswali ya 

majibu mafupi yanayotumika zaidi katika kundi hili ni: 

(a)  Maswali ya majibu mafupi.  

(b)  Maswali ya kujaza nafasi zilizoachwa wazi.  

(c) Sentensi zilizochanganywa (Jumbled sentences). 
 

 

Mifano ya maswali yenye kuhitaji majibu mafupi 

(i) Nini tofauti kati ya mjasiriamali mtumishi na 

mjasiriamali mfanyabiashara? 



51 

 

Jibu: Mjasiriamali mtumishi ni mwajiriwa ambapo  

mjasiriamali mfanyabiashara anabuni na kufanya 

biashara. 

 

(ii) Watu hujifunza kwa kushirikiana na 

kubadilishana maarifa na watu wengine katika 

jamii. Eleza faida mbili za kushirikiana katika 

kujifunza. 

 

Jibu:   (a) Hujenga tabia ya umoja na 

maelewano. 

(b) Hujenga tabia ya uvumilivu. 

 

(iii) Kwa nini wanyama wanahitaji gesi ya oksijeni? 

 

Jibu:  Wanyama wanahitaji gesi ya oksijeni kwa 

ajili ya resipiresheni ambayo matokeo 

yake huzalisha nishati.  

 

Mifano ya maswali ya kujaza nafasi zilizoachwa 

wazi 

(i) Idadi ya wanafunzi waliohitimu Darasa la Saba 

mwaka 2018 katika kata yetu ilikuwa 600. Kati ya 

hao, %
2

1
7  hawakufaulu mtihani. Je, ni sehemu 

gani ya wahitimu walifaulu mtihani? 

Kazi: %
2

1
7  hawakufaulu = 45600

100

7.5
   

 

Kwa hiyo, waliofaulu = 600 – 45 = 555 

Sehemu ya wanafunzi waliofaulu mtihani ni 
600

555  

= 
40

37
             

Jibu: 
40

37
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(ii) Chunguza Kielelezo kifuatacho kinachohusu 

mabadiliko ya kiumbo ya maji kisha jibu swali 

linalofuata: 

 

 
 

 

 

Katika kila herufi A mpaka D, bainisha 

mchakato unaosababisha mabadiliko ya hali 

moja kwenda nyingine kama mshale 

unavyoelekeza. 

A _________________________________ 

B _________________________________ 

C _________________________________ 

D ________________________________ 
 

Jibu:  

 

 

 
 

 
 

 

(iii) Sehemu ya mfumo wa chakula inayohusika 

katika kusharabu virutubisho kutoka kwenye 

chakula kilichomeng’enywa inaitwa 

_________________ 
 

Jibu: Utumbo mwembamba 

 

Mfano wa sentensi zilizochanganywa (Jumbled 

sentences)  
 

1. Sentensi zifuatazo (i)-(v) zimeandikwa bila 

kuzingatia mtiririko sahihi. Zipange ili ziwe na 

 A  ni  kuyeyuka 

 B  ni kuvukiza 

 C  ni kuganda 

 D  ni kupoa 

 

Yabisi 

 

Kimiminika 

 

Gesi 
A 

C 

B 

D 
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mtiririko wenye mantiki kwa kuzipa herufi A, B, C, 

D.  

 

(i) Kila siku ninaamka asubuhi 
 

(ii) Kisha ninaondoka kwenda shuleni 
 

(iii) Ninapiga mswaki na kuoga 

(iv)  Mama ananipa chai na chapati 
 

(v)  Ninakunywa chai na chapati. 
 

Jibu: (i)  A, (ii)  E, (iii) B,   (iv) C, (v) D 

 

2. This section has five mixed sentences (1-5). 

Arrange the sentences so as to make a 

meaningful composition by assigning them letters 

A-E besides the Arabic numbers in the answer 

sheet provided. 

(i) I hope that we shall meet during the 

December holidays at home. 
 

(ii) I wish you all the best in your examinations. 
 

(iii) Dear Kajala, 
 

(iv) I have heard that you will write your annual 

examinations in December, 2021. 
 

(v) Thank you for your letter. 

 

Jibu: (i) E,  (ii) D,   (iii) A,   (iv) C, (v) B 

 

6.1.4.2 Manufaa ya Maswali ya Majibu Mafupi 

(i) Ni rahisi kutunga kutokana na ukweli kwamba 

yanapima ujuzi wa kiwango cha chini (simple 

learning outcomes) ukilinganisha na aina nyingine 

ya maswali. 
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(ii) Si rahisi kubuni majibu kwa kuwa majibu 

yanatolewa na mwanafunzi mwenyewe badala ya 

kupewa machaguo ili aweze kuchagua jibu sahihi. 

(iii) Ni fasaha na maalumu kulingana na upana au 

urefu wa jibu linalotakiwa. 

(iv) Yana uwezo wa kupima mawanda mapana ya 

umahiri aliojifunza mwanafunzi. 

 

6.1.4.3 Udhaifu wa Maswali ya Majibu Mafupi 

(i) Yasipotungwa vizuri hayawezi kupima ujuzi wa 

kiwango cha juu. Mfano, utatuzi wa matatizo. 

(ii) Ni vigumu kusahihisha, hasa kama hayajatungwa 

vizuri.  

 

6.1.4.4 Misingi ya Utayarishaji wa Maswali ya Majibu 

Mafupi 

(i) Uliza maswali ambayo majibu yake ni mafupi, 

wazi na hayana utata wowote. 
 
 

Mfano wa swali zuri  

Kutokana na habari uliyoisoma ni tabia gani 

mbaya alizokuwa nazo Kachiku? Taja mbili. 

 

Mfano wa swali hafifu 

Ni tabia gani za Kachiku ambazo hazivutii? 

 

Swali ni hafifu kwa sababu lina utata. Haieleweki 

ni kachiku yupi anayezungumziwa katika swali ; 

Kachiku wa kwenye habari iliyosomwa au 

mwingine yeyote ambaye mwanafunzi atakuwa 

anamfahamu. 
 

(ii) Usichukue sentensi moja kwa moja kutoka 

kwenye kitabu kama shina la swali kwa sababu 

linaweza kusababisha utata. 

Mnyama anayekula nyama za wanyama wengine 

ni______ 
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(iii) Mtindo wa swali la kawaida ni bora zaidi kuliko 

kutumia mtindo wa kujaza nafasi zilizoachwa wazi 

kwasababu mtindo wa maswali ya sentensi 

isiyokamilika huweza kuwa na majibu mengi 

iwapo swali hilo halitatungwa vizuri. 

 

Mfano wa swali zuri  

What is the collective name for the animals kept 

at home? 
 

Mfano wa swali hafifu  

The animals kept at home are called    

___________. 

 

Swali ni hafifu kwasababu wapo wanyama wa 

aina nyingi wanaofugwa nyumbani hivyo swali 

linaweza kuwa na jibu sahihi zaidi ya moja. 
 

(iv) Kama swali linahitaji kutoa vipimo fulani, onesha 

wazi kuwa ni vipimo gani vitatumika. 

Mfano wa swali zuri  

Peo tatu za shamba lenye umbo la mstatili ni A (-

4, 1), B (-4,-2), na C (3,-2). Tumia grafu ya majira 

ya nukta kutafuta peo ya nne. 
 

Mfano wa swali hafifu  

Peo tatu za shamba lenye umbo la mstatili ni A (-

4,  

1), B (-4,-2) na C (3,-2). Tafuta peo ya nne. 

 

Swali ni hafifu kwasababu halioneshi njia gani 

mwanafunzi anatakiwa kutumia ili kupata jibu. 
 

(v) Kama unatumia maswali ya kujaza nafasi, nafasi 

zisiwe nyingi katika swali moja.  
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(vi) Nafasi inayatakiwa kujazwa iwe mwishoni au 

karibu na mwisho. Lengo ni kumpatia mwanafunzi 

fursa ya kutatua tatizo lililoelezwa katika sehemu 

ya mwanzo ya swali. 
 

Mfano wa swali zuri 

Mojawapo ya vyakula vya kuupa mwili nguvu ni 

___________. 
 

 

Mfano wa swali hafifu  

Vyakula vya kuupa mwili nguvu ni ___________, 

___________ na ___________;  

 

Swali ni hafifu kwasababu linahitaji majibu matatu 

katika swali moja hali inayochochea kukariri 

majibu badala ya kufikiri kimantiki. 

 

6.1.4.5 Aina za Maswali ya Majibu Mafupi (Objective 

Questions) 

Katika kipengele hiki maswali ya majibu mafupi 

yamechanganuliwa kwa kuzingatia aina ya stadi 

inayopimwa na swali husika kama ifuatavyo: 

(i) Kumbukumbu ya kuchagua. 

Mfano: Misingi ya Azimio la Arusha ni ipi? 

(ii) Kumbukumbu ya kutathmini. 

Mfano: Benki ya biashara inatoa faida ya 

asilimia 4 kwa kiasi cha shilingi 200,000/= 

kwa mwezi. Faida kiasi gani itapatikana kwa 

akiba ya shilingi 1,500,000/= kwa mwaka? 

(iii) Ulinganifu wa vitu viwili katika msingi wa kitu 

kimoja. 

Mfano: Linganisha faida za kutumia pasi ya 

umeme dhidi ya pasi ya mkaa. 
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(iv) Ulinganifu wa vitu viwili kwa ujumla. 

Mfano: Linganisha shughuli za binadamu 

wakati wa zana za mawe za kale na zana za 

mawe za mwisho. 

(v) Kukubali au kupinga hoja. 

Mfano: Usiku na mchana ni matokeo ya dunia 

kujizungusha katika mhimili wake.Toa hoja 

mbili kuthibitisha ukweli huu. 

(vi) Sababu au madhara ya kufanya jambo fulani. 

Mfano: Kwa nini ni muhimu kuzingatia kanuni 

za maabara? 

(vii) Maelezo kuhusu matumizi au maana halisi ya 

tungo kutoka katika kifungu cha habari au 

sentensi. 

Mfano: Ukiwa kama mtaalamu wa lishe, eleza 

ni madhara gani mtu anaweza kuyapata 

endapo atashindwa kula mlo kamili? 

(viii) Uchambuzi. 

Mfano: Soma kwa makini orodha ya maneno 

iliyopo kwenye sanduku la maneno kisha 

yapange katika makundi yafuatayo: 

vivumishi, viwakilishi, vitenzi na vihisishi. 

(ix) Matumizi ya kanuni na misingi katika 

mazingira fulani. 

Mfano: Utatumia kanuni gani katika 

kukokotoa ujazo wa mche duara? 

(x) Kufupisha/kuandika kwa muhtasri kuhusu 

habari au hadithi.  
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Mfano: Fupisha habari ifuatayo kwa maneno 

yasiyozidi 50. 

Juhudi ni mtoto aliyelelewa na nyanya yake 

mzaa babake. Wazazi wake wote wawili 

walifariki kwa ajali ya gari Juhudi akiwa 

darasa la Pili. Juhudi alisoma hadi Chuo 

Kikuu ambapo alisomea fani ya Ualimu. 

Akiwa Chuo Kikuu, alifundishwa na wahadhiri 

mbalimbali katika masomo yake ya fani hiyo. 
 

Baadaye Juhudi alihitimu masomo yake na 

kuajiriwa serikalini ambapo alikuwa mwalimu 

katika Shule ya Msingi Changanyikeni. 

Juhudi alikuwa ni mtu tegemeo sana katika 

shule hiyo kwa sababu alikuwa mahiri katika 

ufundishaji wa somo la Kiswahili. Wanafunzi 

walimpenda sana  na walikuwa wanafaulu 

vizuri sana somo la Kiswahili.  

Uongozi wa shule ulifurahia jitihada za 

Mwalimu Juhudi katika kazi yake. Kutokana 

na bidii katika kazi aliteuliwa kuwa mwalimu 

wa taaluma. Pamoja na majukumu ya ualimu 

wa taaluma bado aliendelea kufundisha somo 

la Kiswahili na waliendelea kufaulu vizuri 

somo hilo. 

(xi) Uhusiano wa vitu. 

Mfano: Kazi za mwenge wa uhuru 

zinahusiana vipi na kazi za bendera ya Taifa. 

(xii) Kutumia mifano katika kuelezea kanuni za 

kisayansi, lugha n.k. 

Mfano: Kwa kutumia mifano miwili taja 

umuhimu wa alama za Taifa la Tanzania. 
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(xiii) Kueleza maana ya au kuelezea kitu. 

Mfano: Eleza kwa ufupi madhara ya kutumia 

mkaa kwenye mazingira. Toa hoja mbili. 

(xiv) Uwezo wa kutumia maarifa (interpretive short 

answer) 

Mfano: Toa sababu mbili ni kwanini hakuna 

kazi inayofanyika kwa mtu anayesukuma 

ukuta?  

(xv) Maswali yanayohitaji jibu likiwa katika mchoro 

Mfano: Chora ramani ya Afrika Mashariki 

kuonesha maziwa makuu. 

(xvi) Mswali ya kukokotoa. 

Mfano: Kipenyo cha gurudumu moja la trekta 

ni mita 1½. Tafuta mzingo wake. 

7.0 MWONGOZO WA USAHIHISHAJI 
 

Mwongozo wa usahihishaji ni majibu yaliyoandaliwa kutokana na 
maswali yalioulizwa kwenye karatasi ya upimaji ili yatumike kwenye 
usahihishaji wa majibu ya wanafunzi. Lengo la kutumia mwongozo 
wa usahihishaji ni kuhakikisha kuwa haki inatendeka kwa wanafunzi 
au watahiniwa wote waliojibu maswali, kwani watakuwa 
wanasahihishiwa kwa kufuata vigezo na alama zilizobainishwa. 
 
Mwongozo wa usahihishaji unatakiwa kuandaliwa sambamba na 
utungaji wa maswali. Mtunzi anapaswa kubainisha jibu la swali 
pamoja na alama mara baada ya kutunga swali. Hivyo, hii ni hatua 
muhimu mara baada ya kutunga swali. 
 
7.1 Mambo ya Kuzingatia Katika Kuandaa Mwongozo wa 

Usahihishaji  

Wakati wa kuandaa mwongozo wa usahihishaji yafuatayo 

yanatakiwa kuzingatiwa: 

(a) Jibu liandikwe mara baada ya kutunga swali husika ili 

kuepuka kusahau jibu sahihi kwa swali lililotungwa. 
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Hatua hii itasaidia kufahamu jibu zuri na uzito wa 

alama kwa jibu la swali husika. Iwapo kutakuwa na 

ugumu katika kubainisha jibu sahihi ni ishara kuwa 

hata wanafunzi watapata wakati mgumu katika kujibu 

swali hilo. Hivyo uandaaji wa majibu utatoa nafasi kwa 

mwalimu kurekebisha maswali na kutengeneza 

mwongozo wenye kukidhi mahitaji ya kila swali katika 

usahihishaji. 

 

 

(b) Mwongozo wa usahihishaji uwe mkamilifu, 

unaoeleweka na kuweza kutumika na walimu wa somo 

husika au wasiokuwa wa somo husika katika 

usahihishaji wa mtihani/jaribio la somo husika. Hatua 

hii itasaidia kuufanya mwongozo huo kuwa na manufaa 

zaidi kwa walimu kwani wataweza kuuelewa kwa 

urahisi. 

(c) Mwongozo wa usahihishaji ufanyiwe majaribio. 

Waoneshe walimu/wasahihishaji wengine mwongozo 

huo ili waweze kubaini uthabiti na udhaifu katika majibu 

ya maswali ya jaribio husika. Katika hatua hii chagua 

sampuli ndogo ya majibu ya wanafunzi na 

kuyasahihisha kwa lengo la kubaini usahihi wa 

mwongozo wenyewe. Ikiwa itabainika dosari yoyote 

maboresho yafanyike kabla ya kuanza kuutumia. 

 

(d) Mgawanyo wa alama uzingatie uzito wa matakwa ya 

swali (task), hususan kile anachotakiwa kukifanya 

mwanafunzi ili kujibu swali husika. 

 

 

8.0 UREKEBISHAJI WA MASWALI YA UPIMAJI/MITIHANI 
 

Urekebishaji wa maswali ya upimaji/mtihani ni kitendo 

kinachohusisha michakato ya kuthibiti ubora wa maswali ya upimaji 

kwa kutumia wataalamu wa elimu katika kuhakikisha yanalenga 

kutenda haki (fair), yanaaminika (valid), kuthibitika (reliable) na 



61 

 

yameandaliwa kwa kuzingatia viwango stahiki. Katika ngazi ya shule 

Jopo la Urekebishaji linaweza kuundwa na walimu wazoefu 

wanaofundisha somo husika kwa kushirikiana na ofisi ya taaluma. 

Zana muhimu zinazohitajika wakati wa urekebishaji ni pamoja na 

maswali yanayotakiwa kurekebishwa, mwongozo wa usahihishaji, 

muhtasari, kamusi, jedwali la utahini na vitabu vya rejea (vitabu vya 

ziada na kiada). 

Ni muhimu kufanya urekebishaji wa maswali ya mtihani kabla ya 

kufanyika ili kupunguza dosari mbalimbali zinazoweza kuleta 

changamoto katika ufanyikaji. Changamoto hizo ni kama vile: 

maswali kutokuwa na matakwa yaliyo bayana, uzito usiostahili 

ukilinganishwa na matakwa ya swali, matumizi ya maneno yenye 

utata, maswali kuwa na majibu mengi, makosa ya kitahajia, kisarufi 

na kimuundo na kutozingatia muhtasari unaotumika.  

Katika ngazi ya shule urekebishaji huweza kufanywa na jopo la 

walimu wanaofundisha somo husika wakishirikiana na ofisi ya 

taaluma. Wakati wa urekebishaji, wahusika wanapaswa kuhakiki 

yafuatayo: 

(a) Ubayana, urefu na muundo wa maswali. 
 

 

(b) Matumizi sahihi ya lugha katika maswali. 
 

(c) Tahajia sahihi katika maswali (uandishi sahihi wa maneno). 

(d) Uwepo wa mwongozo wa usahihishaji wenye kuakisi 

matakwa ya swali na alama zinazoshabihiana na uzito wa 

swali. 
 

(e) Uwepo wa fomula, jedwali au michoro katika maswali 
yanayohitaji vitu hivyo. 
 

(f) Uwepo wa maelekezo bayana ya swali husika. 
 

(g) Misamiati iliyotumika inaendana na ngazi ya wanafunzi 
wanaopimwa. 

 

(h) Muda wa upimaji uliowekwa unaendana na urefu/ugumu wa 
upimaji. 

 

9.0 UENDESHAJI WA UPIMAJI 

Uendeshaji wa upimaji ni kazi zote zinazojumuisha usambazaji au 

ugawaji wa upimaji, usimamizi na ufanyikaji wake. Kazi hizi 
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zinawahusu wasimamizi na wafuatiliaji. Msimamizi wa upimaji katika 

mkondo atakuwa na majukumu kabla ya upimaji kufanyika, wakati 

wa upimaji kufanyika na baada ya upimaji kufanyika. 

 

9.1 Majukumu ya Msimamizi Kabla ya Upimaji Kufanyika 
 

Kabla upimaji haujafanyika mwalimu anayehusika na usimamizi 
anapaswa kufanya mambo yafuatayo: 

 

(a) Afike katika chumba cha upimaji atakachosimamia na 

kukikagua ili kuhakikisha kuwa: 

(i) Meza na viti ni safi na havina maandishi yoyote. 

(ii) Meza zimepangwa kwa umbali wa mita moja au zaidi 

kati ya  meza moja na nyingine. 

(iii) Madawati yamepangwa kwa kufuata alfabeti za 

herufi za  kwanza za majina ya wanafunzi. 

(iv) Kuta za ndani na nje ya chumba cha upimaji/mtihani 

hazina maandishi yoyote. Iwapo kuna michoro ya 

kudumu kama vile ramani, ahakikishe inafunikwa 

kabisa kwa kutumia karatasi au vitambaa 

visivyopitisha mwanga. 

(v) Chumba ni safi na hakuna kitu chochote 

kisichoruhusiwa ndani  ya chumba cha upimaji. 

(vi) Vyoo vinavyotumiwa na wanafunzi ni safi na havina 

maandishi  yoyote. 
 

(b) Anawaita wanafunzi karibu na chumba cha upimaji, 

kuwatangazia kwamba hawaruhusiwi kuingia ndani ya 

chumba na kitu kisichoruhusiwa na tukio lolote la 

udanganyifu litawafanya wafutiwe matokeo yao yote na 

kuadhibiwa kwa mujibu wa kanuni na sheria za shule. 
 

(c) Kuwapekua wanafunzi kabla hawajaingia ndani ya chumba 

cha upimaji na kuhakikisha kuwa, hawaingii ndani ya 

chumba cha upimaji wakiwa na kitu chochote 

kisichoruhusiwa. 
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9.2 Majukumu ya Msimamizi Wakati wa Ufanyikaji wa Upimaji 

Wakati wa ufanyikaji wa upimaji msimamizi atatakiwa 
kutekeleza majukumu yafuatayo:- 
(a) Kuwaruhusu wanafunzi waingie ndani ya chumba cha 

upimaji nusu saa kabla ya upimaji kuanza kufanyika na 

kuhakikisha kila mwanafunzi amekaa katika kiti chake. 
 

(b) Kufungua bahasha za maswali. 
 

(c) Kugawa karatasi za maswali kwa kila mwanafunzi na 

kuhakikisha kila mwanafunzi anapata karatasi moja tu ya 

maswali. 
 

(d) Kuwaruhusu wanafunzi kujaza taarifa zao katika karatasi 

za kujibia na kuhakikisha kila mwanafunzi anaandika jina 

lake au kuandika/kusiliba namba yake ya upimaji kwa 

usahihi. 
 

(e) Kuruhusu upimaji kuanza na kuwajulisha wanafunzi muda 

watakaomaliza kufanya upimaji. 
 

(f) Kuhakikisha katika muda wote wa upimaji kufanyika, 

kamwe chumba cha upimaji hakiachwi bila ya kuwa na 

msimamizi. 
 

(g) Kuhakikisha kuwa, kila mwanafunzi anafanya kazi yake 

mwenyewe na wanafunzi hawatazamiani au kusaidiana 

kwa namna yoyote ile. 
 

(h) Kusimamia ufanyikaji wa upimaji na kuhakikisha kuwa 

kwa muda wote anawaona wanafunzi wote kwa pamoja. 
 

(i) Kuhakikisha kuwa mwanafunzi au mtu yeyote hatoi 

karatasi ya maswali nje ya chumba cha upimaji wakati 

upimaji ukiendelea. 
 

(j) Kuhakikisha mwanafunzi anapolazimika kwenda 

kujisaidia, anapekuliwa kabla ya kutoka nje na 
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anaporejea, anapekuliwa tena kabla ya kuingia katika 

chumba cha upimaji. 
 

(k) Iwapo anasimamia wanafunzi wenye mahitaji maalum, 

ahakikishe anawaongezea muda wa ziada kwa dakika 10 

kwa kila saa moja ya upimaji kwa masomo yote isipokuwa 

somo la Hisabati waongezewe dakika 20 kwa kila saa. 
 

(l) Iwapo anasimamia wanafunzi wenye ulemavu wa viungo 

wenye uthibitisho kuwa unaweza kuwaathiri katika 

kuandika upimaji, ahakikishe anawaongezea muda wa 

ziada sawa na wanafunzi wasioona.  
 

(m) Kufuatilia kwa karibu mwenendo wa wanafunzi wakati 

wote wa ufanyikaji upimaji na kuhakikisha kuwa hakuna 

wanafunzi: 

(i) wanaowasiliana ndani ya chumba cha upimaji, 

(ii) wanaobadilishana karatasi za kujibia; 

(iii) wanaotazamiana kazi zao; na  

(iv) wanaonakili majibu kutoka kwenye vikaratasi 

walivyokuwa wameficha ambavyo havikubainika 

wakati wa upekuzi. 
 

(n) Kuhakikisha kuwa wanafunzi hawaruhusiwi kuondoka 

kwenye chumba cha upimaji nusu saa kabla ya muda wa 

upimaji kumalizika ili kuweza kufuatilia vizuri ukusanyaji 

wa karatasi za majibu. 
 

(o) Kuhakikisha kuwa mwanafunzi anayemaliza kufanya 

upimaji baada ya saa moja kupita tangu kuanza kwa 

upimaji na kuomba kutoka nje ya chumba cha upimaji 

anakabidhi karatasi ya majibu yake na karatasi ya 

maswali kabla ya kuruhusiwa. 

 

9.3 Majukumu ya Msimamizi Baada ya Upimaji Kufanyika 
 

Msimamizi atatakiwa kufanya yafuatayo: 

(a) Kukusanya karatasi zote za majibu za wanafunzi kwa 

kufuata mtiririko wa majina yao kwa alfabeti za herufi za 
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kwanza za majina kuanzia A hadi Z au namba zao za 

upimaji na kuhakikisha kuwa kila mwanafunzi ameandika 

jina au kuandika/kusiliba namba yake.  
 

(b) Kuhesabu karatasi zote za majibu ili kuhakikisha kuwa 

idadi ya wanafunzi waliofanya upimaji ni sawa na idadi ya 

karatasi zilizokusanywa. 
 

(c) Kupanga karatasi za majibu kwa kufuata alfabeti za herufi 

za kwanza au namba za wanafunzi, za mwanzo juu na za 

mwisho chini na kuziingiza ndani ya bahasha ya 

kurudishia majibu. 
 

10.0 USAHIHISHAJI WA UPIMAJI 
 

Usahihishaji wa upimaji ni zoezi linalofuata baada ya usimamizi na 

ufanyikaji wa mtihani/jaribio. Zoezi hili ni muhimu katika kutoa 

tathmini ya walichojibu wanafunzi. Usahihishaji wa mtihani/jaribio 

unatakiwa kufanyika kwa haki na usawa wa hali ya juu. Jopo la 

usahihishaji linatakiwa lihakikishe kila msahihishaji anasahihisha 

swali moja kutoka kwenye karatasi ya majibu ya mwanafunzi. Hii 

itasaidia kutenda haki na kuondoa uwezekano wa kumwonea au 

kumpendelea mwanafunzi yeyote. Ili kuhakikisha usahihi wa 

usahihishaji na utoaji wa alama, wahakiki wanatakiwa kuteuliwa ili 

kuhakikisha kila swali limesahihishwa kwa kuzingatia mwongozo wa 

usahihishaji na alama za kila swali na alama za jumla za kila 

mwanafunzi zimetolewa kwa usahihi. 
 

Endapo kutakuwa na mwalimu mmoja wa somo, uongozi wa shule 

unaweza kuwashirikisha walimu wa shule ya jirani katika kuunda 

jopo la usahihishaji. Endapo hakutakuwa na shule ya jirani ili kupata 

walimu wa kuunda jopo, mwalimu wa somo atasahihisha karatasi za 

wanafunzi na walimu wa masomo yanayoshabihiana wanaweza 

kutumika katika kufanya uhakiki wa usahihishaji kwa kutumia 

mwongozo wa usahihishaji uliosanifiwa ambao umeandaliwa na 

mwalimu wa somo. Wahakiki watahakikisha kuwa usahihishaji kwa 

kila karatasi ya majibu ya mwanafunzi umefanyika kwa kuhakikisha: 
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(i) Kila swali limesahihishwa katika karatasi ya majibu na taratibu 

zote za usahihishaji zimefuatwa; 

(ii) Alama za pata () au kosa (x) zimetumika mahali 

panapostahili; 

(iii) Utoaji wa alama umefuata mwongozo wa usahihishaji; na 

(iv) Uhamishaji wa alama kutoka kwenye karatasi ya mwanafunzi 

kwenda kwenye karatasi ya kurekodia alama umefanyika kwa 

usahihi. 
 

Iwapo upimaji utafanyika katika ngazi ya Halmashauri, Mkoa au 

Taifa jopo la usahihishaji litaundwa na mamlaka husika kwa 

kuzingatia vigezo vilivyowekwa ambavyo ni pamoja na kuwa na 

mwalimu mtaalamu wa somo husika na taaluma inayoendana na 

ngazi husika ya wanafunzi.  
 

 

11.0 KUREKODI ALAMA ZA UPIMAJI 
 

Alama za wanafunzi hurekodiwa kwa kuzingatia utaratibu ufuatao: 

(a) Kuingizaji alama katika fomu maalum ya kunasa alama. Kila 

mwalimu wa somo atajaza alama za majaribio za kila 

mwanafunzi kwenye fomu maalum iliyoandaliwa na shule.  

 

(b) Kuhakiki alama katika fomu maalum za kurekodi alama. 

Taarifa za alama za darasa husika baada ya kuingizwa 

kwenye fomu maalum ni muhimu zikahakikiwa. Uhakiki 

utafanyika kwa kutumia alama zilizoko katika katarasi ya 

jaribio ya mwanafunzi kwa somo husika. Aidha, anayehakiki 

anatakiwa kuhakikisha kuwa, jina au namba ya mwanafunzi 

husika vimeandikwa kwa usahihi na alama alizopata 

mtahiniwa kwa kila swali zimerekodiwa kwa usahihi. 
 

(c) Kuhamishia alama katika kadi za maendeleo. Wastani wa 

alama za mwanafunzi zilizoingizwa kwenye taarifa za alama 

zilizochapwa za upimaji kwa mihula yote ya mwaka 

zihamishiwe katika kadi ya maendeleo ya kila mwanafunzi 

kwa matumizi ya Baraza la Mitihani la Tanzania. 
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12.0 UPIMAJI WA WANAFUNZI WENYE MAHITAJI MAALUM 
 

Upimaji wa wanafunzi wenye mahitaji maalum ni vema uzingatie 

aina ya ulemavu wa mwanafunzi husika. Kwa upande wa wanafunzi 

wenye ulemavu wa viungo upimaji wao na usimamizi utategemea 

aina na namna ulemavu wao ulivyo pamoja na mahitaji 

yanayotakiwa. Kwa mfano, wanafunzi wasioweza kuandika vizuri 

kutokana na ulemavu walionao wanapewa maswali yanayohitaji 

majibu mafupi (Objective Questions) na wanafunzi wasioweza 

kuandika kabisa watajibu maswali ya upimaji kwa mdomo na majibu 

yao yataandikwa na msimamizi au mwalimu aliyepewa dhamana 

hiyo.  

Aidha, wanafunzi wenye ulemavu wa kusikia wanafanya upimaji 

sawa na wanafunzi wa kawaida isipokuwa wanaongezewa muda wa 

dakika 10 kwa kila saa katika masomo yote na dakika 20 kwa somo 

la Hisabati. Msimamizi wa wanafunzi hawa anatakiwa kuwa 

mtaalamu wa lugha ya alama kwa ajili ya kufafanua maelekezo.  

Kwa upande mwingine, upimaji wa wanafunzi wasioona unatakiwa 

kuandikwa kwa kutumia maandishi ya nukta nundu (Braille). Endapo 

maswali yanahusisha ramani au michoro yanatakiwa yabadilishwe 

kuwa katika maneno. Aidha, upimaji wa wanafunzi wenye uoni hafifu 

maandishi yao yanatakiwa kukuzwa ili yasomeke kwa urahisi. Kwa 

kutegemeana na aina ya ulemavu alionao mwanafunzi, mtahini 

anatakiwa kuwapa wanafunzi muda wa ziada wa dakika 10 kwa kila 

saa katika masomo yote isipokuwa katika somo la Hisabati ambapo 

watatakiwa kuongezewa dakika 20 kwa kila saa. Mifano ya maswali 

yaliyoandaliwa kwa ajili ya wanafunzi wasioona imebainishwa katika 

Jedwali Na. 8. 
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Jedwali Na 8: Mfano wa Maswali Yaliorekebishwa kwa Ajili ya 

Wanafunzi Wasioona 

Maswali ya Wanafunzi Wasio na Ulemavu Maswali Yaliorekebishwa kwa 

Ajili ya Maswali ya Wanafunzi 

Wasioona 

1. Tabu alitembelea kituo cha hali ya hewa 

kilichopo uwanja wa ndege wa Mwanza 

kuchukua takwimu za hali ya hewa ya 

eneo hilo, na kuwasilisha takwimu hizo 

katika Jedwali kama ifuatavyo:  
 

Mwezi J F M A M J 

Mvua 

(mm) 

8

0

0 

80

0 

100

0 

120

0 

100

0 

80

0 

Jotoridi 

(0C) 

1

8 

18 24 28 24 18 

 

Mwezi J A S O N D 

Mvua 

(mm) 

70

0 

90

0 

60

0 

80

0 

90

0 

90

0 

Jotoridi 

(0C) 

16 19 20 18 19 19 

 

(a) Ni mwezi upi ulikuwa na mvua na 

jotoridi kubwa? 

(b) Ni aina ipi ya tabia ya nchi 

inawakilishwa na taarifa zilizopo 

kwenye jedwali? 

(Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi) 

1. Tabu alitembelea kituo cha hali 

ya hewa kilichopo uwanja wa 

ndege wa Mwanza kuchukua 

takwimu za hali ya hewa 

zilizorekodiwa kila siku kwa 

muda wa miaka 30. Takwimu 

hizo zilikuwa na wastani wa 

joto la nyuzi 18 na mvua 

isiyopungua mm 60 hadi mm 

2000 au zaidi. 

(a) Takwimu alizoziona katika 

kituo hicho huitwaje? 
 

(b) Ni aina ipi ya tabia nchi 

inawakilishwa na taarifa 

hizi? 

2. Jamali alipewa picha ya umbo la pembe 
tano lenye ukubwa wa pembe kama 
ilivyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 1.  

2. Jamali alipewa picha ya umbo 
la pembe tano lenye ukubwa wa 
pembe 120o-y, 3y+100o, y+60o, 
5y+140o na 2y-80o. Kama 
mtaalamu wa Hisabati, ipi kati 
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Maswali ya Wanafunzi Wasio na Ulemavu Maswali Yaliorekebishwa kwa 

Ajili ya Maswali ya Wanafunzi 

Wasioona 

120o - y

3y +100o 

y +60o 

5y +140 o 

2y -80o 

 
Kielelezo Na 1. 

 

Kama mtaalamu wa Hisabati, ipi kati ya 
zifuatazo ni thamani ya y? 

A 2 B 20 

C 4 D 38 

E 88   
           (Hisabati) 

ya zifuatazo ni thamani ya y? 

A 2 B 20 

C 4 D 38 

E 88   
 

3. Juma alipewa kazi ya kujenga banda la 
kuku na akalijenga kama linavyoonekana 
katika umbo lifuatalo:  

                
 

Kama mtaalamu wa maumbo ya kihisabati, 
umbo hili linaitwaje? 
A Pembetatu pacha 
B Pembetatu mraba 
C Pembetatu sawa 
D Pembetatu guni 
E Pembetatu sambamba 

(Hisabati) 

3. Umbo lenye pande tatu 
zinazolingana linaitwaje? 
A  Pembetatu pacha 
B  Pembetatu mraba 
C  Pembetatu sawa 
D  Pembetatu guni 
E  Pembetatu sambamba 
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Maswali ya Wanafunzi Wasio na Ulemavu Maswali Yaliorekebishwa kwa 

Ajili ya Maswali ya Wanafunzi 

Wasioona 

4. Ikiwa eneo la trapeza ABCD ni sm2 160, upi 
ni urefu wa BE?  

sm 12

sm 20 

CB

A D
E

 
A sm 8 B sm 10 

C sm 5 D sm 20 

E sm 13   
 

     (Hisabati) 

4. Urefu wa pande sambamba za 
trapeza ni sm 12 na sm 20. 
Ikiwa eneo la trapeza ABCD ni 
sm2 160, tafuta kimo cha 
trapeza hiyo. 

A sm 8 B sm 10 

C sm 5 D sm 20 

E sm 13   
 

5. Kijiji cha Mtakuja kilitaka kujenga zahanati 
katika kiwanja kinachowakilishwa na umbo 
lifuatalo:                   

m 7

m 8

 m 10 

m19  

Je, kiwanja hicho kina eneo kiasi gani 

katika meta za mraba?     (Hisabati) 

5. Kijiji cha Mtakuja kilitaka 

kujenga zahanati katika kiwanja 

kinachoundwa na mistatili 

miwili ; wenye urefu wa sm 15 

na upana wa sm 9 na  wenye 

urefu wa sm 10 na upana sm 8. 

Je, kiwanja hicho kina jumla ya 

eneo kiasi gani katika meta za 

mraba? 
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Maswali ya Wanafunzi Wasio na Ulemavu Maswali Yaliorekebishwa kwa 

Ajili ya Maswali ya Wanafunzi 

Wasioona 

6. Chunguza Kielelezo kifuatacho 
kinachohusu mabadiliko ya kiumbo ya maji 
kisha jibu swali linalofuata. 
 

 

 

 
 

Kwa kutumia herufi A hadi D, bainisha 

mchakato unaosababisha mabadiliko ya hali 

moja kwenda nyingine kama mshale 

unavyoelekeza. 

(Sayansi na Teknolojia) 

6. Ni mchakato upi husababisha 

mabadiliko ya kiumbo katika hali 

za maada zifuatazo? 

(a) Yabisi kuwa kimiminika. 

(b) Kimiminika kuwa gesi. 

(c) Kimiminika kuwa yabisi. 

(d) Gesi kuwa kimiminika. 

7. Shule ya Msingi Chechemea iliandaa 

mahitaji ya vifaa vya kieletroniki 

vinavyohitajika pamoja na gharama zake 

kama inavyoonekana katika mkekakazi 

ufuatao:  
 

 A B C D 

1 Namb
a 

Jina la 
Kifaa 

Idadi Gharama (Tsh) 

2 1.  Televishen
i 

1 300,000 

3 2.  Tarakilishi 2 800,000 

4 3.  King'amuzi 1 90,000 

5 4.  Printa 1 250,000 

6 Jumla 1,440,000 
 

Chunguza mkekakazi huo na kisha jibu 

maswali yafuatayo: 

(a) Kifaa chenye jina la “tarakilishi” kipo 

katika seli gani? 
 

(b) Je, utatumia fomula gani kupata jumla 

ya gharama za vifaa vyote? 
 

(Sayansi na Teknolojia) 

7. Mwalimu wa Darasa la Pili 

alitaka kuandaa matokeo ya 

mtihani kwa kutumia program 

ya tarakilishi. Kama mwanafunzi 

mwenye uelewa juu ya 

tarakilishi; 

(a) Ni programu ipi ungeshauri 

kutumiwa na mwalimu? 

(b) Kwa nini ni muhimu 

kutumia programu hiyo? 

 

 

 

 

 

 

 

Yabisi 

 

Kimiminika 

 

Gesi 
A 

C 

B 

D 
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13.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

Kazi ya kufuatilia na kutathmini mchakato mzima wa ufundishaji na 

ujifunzaji shuleni imekuwa kwa sehemu kubwa ikifanywa na 

Wathibiti Ubora wa Shule. Katika kutekeleza jukumu hilo, 

wamekuwa wakikagua maandalizi ya vifaa vya mitaala kama vile; 

azimio la kazi, andalio la somo, nukuu za somo, shajara la somo, 

madaftari ya wanafunzi, majaribio na mazoezi wanayofanya 

wanafunzi. Aidha, hukagua mazingira ya shule kwa ujumla na 

kushauri ipasavyo.  

Pamoja na kazi kubwa inayofanywa na Wathibiti Ubora wa Shule, 

Baraza la Mitihani litaenedelea kufanya ufuatiliaji kuhusu tathmini na 

mchakato mzima wa upimaji shuleni kwa kushirikiana na Wathibiti 

Ubora wa Shule, Kamati za Mitihani za Mikoa na Halmashauri na 

Walimu Wakuu. Lengo ni kumsaidia mwalimu kuboresha zaidi 

maswali yanayoandaliwa kwa ajili ya upimaji, zoezi la usahihishaji 

pamoja na mchakato mzima wa kurekodi na kutunza alama za 

matokeo ya upimaji ili kuwa na upimaji endelevu ulio bora.  

Wathibiti Ubora wa Shule, Kamati za Mitihani za Mikoa na 

Halmashauri na Walimu Wakuu watatumia orodha hakiki, karatasi 

za maswali, miongozo ya usahihishaji na taarifa za alama za 

wanafunzi katika kubaini ubora wa maswali yaliyotumika katika 

upimaji, zoezi la usahihishaji kama limezingatia utaratibu pamoja na 

usimamizi wa upimaji husika.  
 

Aidha, katika Upimaji wa Tamati (Summative Assessment) Baraza la 

Mitihani litaendelea kufanya uchambuzi wa kila swali lililotumika 

katika upimaji. Uchambuzi utaonesha baadhi ya sababu 

zilizowafanya wanafunzi wajibu maswali ya upimaji kwa usahihi na 

wengine kushindwa kujibu maswali hayo kwa usahihi. Lengo likiwa 

ni kutoa mrejesho kwa wadau wa elimu kuhusu namna wanafunzi 

walivyojibu maswali ya upimaji ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji 

pamoja na upimaji katika ngazi ya shule. 
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14.0 HITIMISHO 
 

Upimaji bora ni ule unaozingatia taratibu zote stahiki na kutoa 

matokeo halisi yanayoendana na uwezo wa mwanafunzi husika. 

Baraza la Mitihani lina imani kuwa, kupitia mwongozo huu wadau 

wote wa elimu wakiwamo walimu wa shule za msingi pamoja na 

wathibiti ubora wa shule watatumia nafasi zao ipasavyo katika 

kuhakikisha kuwa mchakato mzima wa upimaji unafanyika kwa 

ufanisi mkubwa ili kuleta maendeleo ya taaluma kitaifa. Aidha, kila 

Mkuu wa Shule kama msimamizi mkuu wa taaluma katika shule 

yake atawajibika kuhakikisha kila mwalimu anazingatia mwongozo 

huu katika kuandaa maswali kwa ajili ya upimaji wa wanafunzi katika 

mitihani ya kila wiki, mwezi au muhula kwa lengo la kuinua kiwango 

cha elimu. Matokeo yatakayopatikana yatachangia upatikanaji wa 

wanafunzi wenye umahiri wa kuendelea na masomo ya elimu ya 

sekondari au kujiunga na mafunzo ya vyuo mbalimbali vya kati.  




