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DIBAJI

Fomati hii ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne imeandaliwa kwa
kuzingatia Mtaala wa Elimu Msingi Darasa la Ill hadi la IV uliotolewa na
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia mwaka 2016 na kuanza kutumika
mwaka 2017. Mtaala wa Elimu Msingi wa mwaka 2016 umetokana na Sera
ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014 ambayo inasisitiza zaidi umahiri kwa
mwanafunzi katika nyanja zote za kujifunza.

Fomati hii pia imelenga kupima umabhiri wa mwanafunzi katika kumudu
stadi za Kusoma, Kuandika, Kuhesabu katika kiwango kinachomwezesha
kutumia ujuzi aliopata katika kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa, kiuchumi
na kiteknolojia katika kujiletea maendeleo binafsi na Taifa kwa jumla.
Fomati hii itaanza kutumika mwaka 2018.

Mtaala mpya umebainisha masomo sita ya lazima yatakayofundishwa
Darasa la Ill na IV. Masomo hayo ni Kiswahili, English Language,
Hisabati, Maarifa ya Jamii, Sayansi na Teknolojia na Uraia na Maadili.
Hivyo mabadiliko katika mtaala mpya wa Darasa la Il hadi la IV ni pamoja
na kuunganisha masomo ya Jiografia, Historia na kuwa somo la Maarifa
ya Jamii. Somo la Uraia limerekebishwa kwa kuongezewa kipengele cha
Maadili, hivyo kuitwa Uraia na Maadili. Aidha somo la Stadi za Kazi,
Haiba na Michezo ambalo lilikuwa likifundishwa Darasa la Ill — 1V litaanza
kufundishwa Darasa la Tano. Katika Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne
Baraza la Mitihani litapima masomo sita ambayo ni Kiswahili, English
Language, Hisabati, Maarifa ya Jamii, Sayansi na Teknolojia na Uraia
na Maadili. Aidha, walimu wanasisitizwa kufundisha wanafunzi kwa mujibu
wa muhtasari ili kutimiza malengo yaliyokusudiwa katika somo hilo.

Fomati hii imeandaliwa kwa kuzingatia umabhiri ulioainishwa Kkatika
mihutasari mipya inayofundishwa katika Shule za Msingi Darasa la Ill na la
IV. Aidha, Fomati hii inatoa mwongozo kwa walimu na wanafunzi kuhusu
muundo wa karatasi ya upimaji. Hata hivyo, walimu na wanafunzi
wanashauriwa kutotumia fomati hii kama mbadala wa muhutasari. Katika
ufundishaji na ujifunzaji ni lazima maudhui yote yaliyoainishwa katika
mihutasari ya shule za msingi katika Darasa la Tatu na la Nne yafundishwe
kikamilifu.

Fomati za kila somo litakalopimwa zimeainisha utangulizi, malengo ya
jumla, umahiri wa jumla, umahiri mahususi, muundo wa karatasi ya upimaji.
v



Pia,vigezo vya upimaji kwa kila umahiri mkuu na umahiri mahsusi pamoja
na viwango vya kufaulu vimewekwa katika majedwali ya mwongozo wa
upimaji wa kila somo yaliyoambatanishwa.

Baraza la Mitihani linatoa shukrani za dhati kwa Maafisa Mitihani na wote
walioshiriki katika kuandaa fomati hii.

A

Dkt. Charles E. Msonde
Katibu Mtendaji






1.0

2.0

01 KISWAHILI

UTANGULIZI

Fomati hii ya upimaji wa somo la Kiswabhili inatokana na Muhtasari
wa somo la Kiswahili wa mwaka 2016 ulioanza kutumika Januari
2017, ambao ulizingatia muhamo wa ruwaza. Aidha, fomati hii
imezingatia malengo ya Upimaji wa Elimu Msingi Darasa la Tatu na
Darasa la Nne ambayo ni pamoja na kufuatilia kiwango cha
ujifunzaji wa wanafunzi wa Darasa la Tatu na Darasa la Nne katika
somo la Kiswahili.

Fomati hii imeingiza mabadiliko ya msingi ya kupima ujuzi, stadi na
mielekeo mbalimbali aliyojifunza mwanafunzi badala ya kuweka
mkazo katika kupima namna mwanafunzi alivyomudu maudhui ya
mada zilizoainishwa katika muhtasari. Aidha, upimaji pia una lengo
la kupima jinsi mwanafunzi anavyoweza kutumia ujuzi aliopata
katika kutatua matatizo ya kijamii, kisiasa, kiuchumi na kiteknolojia
katika jamii ili kujiletea maendeleo binafsi na Taifa kwa jumla.

MALENGO YA JUMLA

Upimaji wa Kiswahili unalenga kupima uwezo wa mwanafunzi
katika:

2.1 kuzungumza, kusikiliza, kusoma na kuandika kwa kutumia
lugha ya Kiswabhili;

2.2 kutumia Kiswahili fasaha katika miktadha mbalimbali;

2.3 kutumia Kiswahili kupata maarifa, stadi na mwelekeo wa
kijamii, kiutamaduni, kiteknolojia na kitaaluma kutoka ndani na
nje ya nchi;

2.4 kukuza stadi za mawasiliano ili kumwezesha mwanafunzi
kumudu maisha yake;

2.5 kujenga msingi bora na imara wa kujifunza kwa ajili ya elimu ya
juu na kujiendeleza yeye binafsi kwa kutumia lugha ya
Kiswahili;

2.6 kuifahamu, kuitumia na kuithamini lugha ya Taifa.
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3.0

4.0

5.0

UMAHIRI MKUU

Upimaji unalenga kupima umabhiri wa mwanafunzi katika:

3.1 kuwasiliana katika miktadha mbalimbali;

3.2 kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza au kulisoma,;
3.3 kutumia msamiati katika miktadha mbalimbali.
UMAHIRI MAHSUSI

Umabhiri utakaojengwa na mwanafunzi katika somo ni:

4.1 kutambua sauti mbalimbali katika matamshi ya silabi, maneno,
sentensi na habari;

4.2 kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktadha
mbalimbali;

4.3 kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na miktadha
mbalimbali;

4.4 kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza;

4.5 kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini
aliyoisoma;

4.6 kuzungumza na kuwasilisha hoja kulingana na hali mbalimbali;

4.7 kutumia maandishi katika kuandaa matini mbalimbali;

4.8 kusoma katika kuchanganua mawazo yaliyowasilishwa katika
matini mbalimbali.

MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI

Karatasi ya Upimaji wa somo la Kiswabhili itakuwa na sehemu A, B,
C, D na E. Upimaji utakuwa na jumla ya maswali matano (5) na kila
swali litakuwa na vipengele vitano (5). Muda wa kufanya upimaji
utakuwa saa 1:30 ambapo wanafunzi wasioona watafanya Upimaiji
kwa muda wa saa 1:45. Kila swali litakuwa na alama kumi (10)
hivyo kufanya jumla ya alama hamsini (50).



4.1

4.2

4.3

4.4

Sehemu A

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la imla lenye sentensi
tano (5). Kila sentensi itakuwa na maneno manne (4).
Mwanafunzi atatakiwa kusikiliza sentensi zitakazosomwa na
kuandika kwa usahihi katika sehemu iliyoachwa wazi. Kila neno
litakuwa na alama 00%/,. Swali hili litakuwa na jumla ya alama
10.

Sehemu B

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) lenye vipengele vitano
(5). Swali litajikita katika kubainisha maana za misamiati,
kutumia kwa usahihi maneno mbalimbali, nyakati mbalimbali,
kubadilisha vitenzi na nomino, dhana ya ukanushi, dhana ya
umoja na wingi na kuunda maneno mapya kwa kudondosha
herufi moja au silabi kutoka kwenye neno. Mwanafunzi
atatakiwa kujibu vipengele vyote vya swali kwa kuchagua Kati
ya chaguzi A, B, C na D au kwa kutoa jibu sahihi. Kila
kipengele kitakuwa na alama 02. Swali hili litakuwa na jumla ya
alama 10.

Sehemu C

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) ambalo litajikita katika
matumizi ya methali, nahau na vitendawili. Swali litakuwa na
vipengele vitano (5) vyenye maswali ya kujaza nafasi zilizo
wazi kwa kuchagua jibu sahihi  kutoka kwenye
kisanduku/mabano au kwa kuandika jibu sahihi. Kila kipengele
kitakuwa na alama 02. Swali hili litakuwa na jumla ya alama 10.

Sehemu D

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) lenye vipengele vitano
(05). Mwanafunzi atatakiwa kupanga sentensi
zilizochanganywa katika mpangilio/mtiririko unaoleta maana,
kuweka alama za uandishi katika nafasi zilizoachwa wazi
kwenye sentensi atakazopewa au kukamilisha barua kwa
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4.5

kujaza nafasi zilizoachwa wazi. Kila kipengele kitakuwa na
alama 02. Swali hili litakuwa na jumla ya alama 10.

Sehemu E

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) lenye vipengele vitano
(05). Mwanafunzi atatakiwa kusoma habari au shairi na kujibu
maswali yatakayotokana na habari au shairi alilosoma kwa
kuandika jibu sahihi. Kila kipengele kitakuwa na alama 02.
Swali hili litakuwa na jumla ya alama 10.

6.0 VIWANGO VYA KUFAULU

Mwanafunzi atapimwa kuwa na viwango vya kufaulu kwa kutumia
vigezo vifuatavyo:

6.1

6.2

6.3

6.4

Mwanafunzi atakuwa na kiwango hafifu cha kufaulu endapo
atakosa vipengele vyote katika swali au atajibu kipengele
kimoja (1) tu kwa usahihi.

Mwanafunzi atakuwa na kiwango cha wastani cha kufaulu
endapo atajibu kwa usahihi vipengele viwili (2) hadi vitatu (3)
katika kila swali kwa usahihi.

Mwanafunzi atakuwa na kiwango kizuri cha kufaulu endapo
atajibu kwa usahihi vipengele vinne (4) katika kila swali kwa
usahihi.

Mwanafunzi atakuwa na kiwango kizuri sana cha kufaulu
endapo atajibu kwa usahihi vipengele vitano (5) katika kila
swali kwa usahihi.

Umahiri katika dhana mbalimbali utapimwa kama inavyooneshwa katika
Jedwali Na. 1.



1.0

2.0

02 ENGLISH LANGUAGE
INTRODUCTION

This assessment format is based on the English Language Syllabus
for Basic Education of 2016 which became operational from 2017.
The English Language subject syllabus was prepared by considering
the paradigm shift from content to competence based type of
teaching and learning as stated in the curriculum.

This format aims at assessing pupils’ competences, skills and
attitudes in learning. The assessment will focus on measuring the
extent to which pupils have been able to use the attained
competences and take part in simple conversations.

GENERAL OBJECTIVES

The assessment will test the extent to which the pupils are able to:
2.1 express themselves appropriately in a given situation.

2.2 listen and comprehend oral information and simple
descriptions;

2.3 read and comprehend written information and simple
descriptions;

2.4 use appropriate vocabulary to communicate in everyday
interactions, such as family, hobbies, school, and current
events;

2.5 use simple meaningful and grammatically correct sentences;
and ;

2.6 use the knowledge of English Language to advance
academically.



3.0

4.0

5.0

GENERAL COMPETENCES

The assessment will test the extent to which the pupils are able to:

3.1 listen and comprehend oral and written information and
simple descriptions;

3.2 use appropriate vocabulary to communicate in everyday
interactions;

3.3 use simple meaningful and grammatically correct sentences
to communicate in a simple way; and

3.4 communicate in a simple way using all the four language
skills.

SPECIFIC COMPETENCES
4.1 comprehend oral and written information.
4.2 use vocabulary/verbs through the four language skills.

4.3 communicate orally and through writing.

ASSESSMENT RUBRIC

The English Language subject assessment paper will consist of
sections A, B, C, D and E. The assessment will have a total of five
(5) questions. Each question will consist of five sub-items. The
duration for the paper will be 1:30 hours and 1:45 hours for the
pupils with visual impairment. Each question will carry a total of ten
(10) marks making a total of fifty (50) marks.

51 Section A: Dictation

5.1.1 The section will consist of one question with five simple
sentences. The question will be on dictation of which
five sentences will be dictated to pupils by the
invigilator and pupils will be required to write the
sentences correctly in the space provided. Each item



5.2

5.3

5.4

will carry two (2) marks, making a total of ten (10)
marks in this section.

5.1.2 The pupils will be required to listen and write the
words/simple sentences read by the invigilator in the
spaces provided.

Section B: Vocabulary

The section will have one (1) question with five (5) items
which will either be multiple-choice, gap filling, matching or
short answer items aimed at testing pupils’ ability to use
different vocabulary items in different communicative
situations. The pupils will be required to answer all the items.
Each item will carry two (2) marks, making a total of ten (10)
marks in this section.

Section C: Grammar

The section will have one (1) question with five (5) items
which will either be multiple-choice, gap filling or short answer
items aimed at testing pupils’ ability to use grammar patterns
in different communicative situations. The pupils will be
required to answer all the items. Each item will carry two (2)
marks, making a total of ten (10) marks in this section.

Section D: Composition

The section will have one (1) question with five (5) items
which will either be jumbled sentences, letter writing or a
guided composition designed to test pupils’ ability to write a
text expressing different events in different situations. Each
item will carry two (2) marks, making a total of ten (10)
marks.



6.0

5.5

SECTION E: COMPREHENSION

The section will comprise of a short and simple passage that
will be followed by one (1) question with five (5) items which
will be short answer questions. The pupils will be required to
answer all the items by using the correct information from the
passage. Each item will carry two (2) marks, making a total of
ten (10) marks in this section.

ASSESSMENT CRITERIA

The following are levels of performance in each task against the
assessment criteria:

6.1

6.2

6.3

6.4

A pupil will have poor performance if he/she fails to answer
correctly all items of each question or if he/she answers
correctly only one (1) item of each question.

A pupil will have average performance if he/she answers
correctly two to three (2-3) items of each question.

A pupil will have good performance if he/she answers
correctly four (4) items of each question.

A pupil will have excellent performance if he/she answer
correctly five (5) items of each question.

The assessment guide for the English Language competences is
presented in the Table 2.



1.0

2.0

3.0

4.0

03 MAARIFA YA JAMII

UTANGULIZI

Fomati hii inatokana na Muhtasari wa somo la Maarifa ya Jamii
wa mwaka 2016 ulioanza kutumika Januari 2017. Fomati hii
imetayarishwa ili kupima umahiri wa viwango vya utendaji kwa
wanafunzi wa Darasa la Nne vilivyooneshwa katika muhtasari wa
somo la Maarifa ya Jamii.

MALENGO YA JUMLA

Upimaji unalenga kupima uwezo wa mwanafunzi katika:

2.1 kuthamini na kulinda mazingira na rasilimali za taifa.

2.2 kuthamini uhusiano wa watu na mazingira katika jamii.

2.3 kutambua na kutumia fursa zilizopo katika mazingira yake.
2.4 kutambua asili ya jamii za Taifa letu.

UMAHIRI MKUU

Upimaji unalenga kupima umabhiri wa mwanafunzi katika:

3.1 kutambua matukio yanayotokea katika mazingira
yanayomzunguka.

3.2 kutambua misingi ya uzalendo katika jamii.
3.3 kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila
siku.

3.4 kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji
mali.

UMAHIRI MAHUSUSI

Upimaji utapima uwezo wa mwanafunzi katika:

4.1 kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka.

4.2  kutunza kumbukumbu za matukio ya kihistoria.

4.3 kutumia elimu ya hali ya hewa katika shughuli za kila siku.

4.4 kudumisha utamaduni wa Mtanzania.
9



5.0

4.5
4.6
4.7
4.8
4.9

kujenga uhusiano mwema kwa jamii inayomzunguka.
kuthamini mashujaa wetu.

kutumia ramani katika mazingira.

kufahamu mfumo wa jua.

kuthamini na kulinda rasilimali za nchi.

4.10 kutambua shughuli za uzalishaji mali katika jamii.

4.11 kutumia stadi za ujasiriamali katika shughuli za kila siku.

MUUNDO WA UPIMAJI

Karatasi ya upimaji ya somo la Maarifa ya Jamii itakuwa na
sehemu mbili, A na B na itakuwa na jumla ya maswali manne
(4). Swali la kwanza litakuwa na vipengele nane (08), swali la pili
vipengele sita (06), swali la tatu vipengele saba (07) na swali la
nne vipengele vinne (04). Wanafunzi watatakiwa kujibu maswali
yote. Jumla ya alama katika upimaji huu zitakuwa hamsini (50).
Muda wa kufanya maswali ya upimaji ni saa 1:30. Aidha,
wanafunzi wasioona watafanya upimaji kwa muda wa saa 1:45.

5.1

5.2

Sehemu A

Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali mawili (2);
Swali la kwanza na la pili. Swali la kwanza litakuwa la
kuchagua jibu sahihi lenye vipengele nane (08). Kila
kipengele kitakuwa na alama 02. Mwanafunzi atachagua
herufi ya jibu sahihi kati ya machaguo manne; A, B, C na
D. Swali la pili litakuwa la kuoanisha maswali kutoka
kifungu A na majibu kutoka kifungu B na litakuwa na
vipengele sita (06) kila kipengele kitakuwa na alama 02.
Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 28.

Sehemu B

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2); Swali la tatu
na nne. Swali la tatu litakuwa na vipengele saba (07). Kila
kipengele kitakuwa na alama 02. Mwanafunzi atatakiwa
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ama kupanga vitu au hoja atakazopewa katika mpangilio
sahihi, au kujibu maswali mafupi yatokanayo na kifungu
cha habari au umabhiri aliojifunza. Swali la nne litakuwa na
vipengele vinne (04) kila kipengele kitakuwa na alama 02.
Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali kutoka katika picha,
michoro, kielelezo au ramani. Sehemu hii itakuwa na
jumla ya alama 22.

6.0 VIWANGO VYA KUFAULU

Viwango vya kufaulu vitakuwa hafifu, wastani, vizuri na vizuri
sana kulingana na alama atakazopata mwanafunzi husika katika
kila umahiri kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 3.
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1.0

2.0

3.0

04 HISABATI
UTANGULIZI

Fomati hii ya somo la Hisabati imetayarishwa kwa kuzingatia
muhtasari wa Elimumsingi wa mwaka 2016 ulioanza kutumika
mwaka 2017. Fomati hii ina lengo la kupima umahiri katika viwango
vya utendaji kwa wanafunzi wa Darasa la Nne kama ilivyoainishwa
katika Muhtasari.

MALENGO YA JUMLA

Malengo ya upimaji ni kupima uwezo wa mwanafunzi katika:
2.1 kutumia lugha ya kihisabati katika mawasiliano.

2.2 kufikiri kimantiki katika kuhakiki taarifa mbalimbali.
2.3 kutatua matatizo katika mazingira tofauti.

2.4 Kkujijengea ari ya kupenda kutumia maarifa na mantiki za stadi
za hisabati kwa ajili ya maendeleo yake na jamii.

2.5 kukuza uwezo binafsi wa kiakili katika stadi za Kusoma,
Kuandika na Kuhesabu (KKK).

UMAHIRI MKUU
Upimaji kwa kutumia Muhtasari wa somo la Hisabati Elimumsingi
utazingatia umahiri na ujuzi wa mwanafunzi katika:

3.1 kutumia lugha ya kihisabati katika kuwasilisha wazo/hoja
(sehemu ya kwanza).

3.2 kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku (sehemu ya
kwanza)

3.3 kutatua matatizo katika mazingira tofauti.
3.4 kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku (sehemu ya pili).

3.5 kutumia lugha ya Kkihisabati katika kuwasilisha wazo/hoja
(sehemu ya pili).
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4.0

5.0

6.0

UMAHIRI MAHSUSI
Upimaji utapima hasa uwezo wa mwanafunzi katika:

4.1 kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti.
4.2 kutumia stadi za mpangilio katika maisha ya kila siku.

4.3 kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua
matatizo.

4.4 kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha
mbalimbali (fedha na wakati).

4.5 kutumia stadi za maumbo katika muktadha wa hisabati.
4.6 kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali.

4.7 kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali.

MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI

Karatasi ya upimaji itakuwa na maswali matano (05) ambapo kila
swali litakuwa na vipengele vitano (05). Aidha, kila swali litatoka
kwenye umabhiri mahsusi mmoja. Swali la kwanza litahusu kutumia
dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti. Swali la pili
litahusu kutumia stadi ya mpangilio katika maisha ya kila siku. Swali
la tatu litahusu kutumia matendo ya namba au stadi ya uhusiano wa
namba na vitu katika muktadha wa fedha na wakati. Swali la nne
litahusu kutumia stadi ya vipimo au stadi ya maumbo. Swali la tano
litahusu kutumia stadi ya takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali. Kila
kipengele katika maswali yote kitakuwa na uzito wa alama mbili na
kufanya jumla ya alama hamsini (50). Muda wa kufanya upimaji
utakuwa saa 1:30 ambapo wanafunzi wasioona watafanya upimaji
kwa muda wa saa 1:45.

VIWANGO VYA KUFAULU

Mwanafunzi atapimwa kuwa na viwango vya kufaulu kwa kutumia
vigezo vifuatavyo:

6.1 Mwanafunzi atakuwa na umabhiri hafifu iwapo hatajibu
kipengele chochote au kujibu kwa usahihi kipengele kimoja tu
kwa kila swali.
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6.2 Mwanafunzi atakuwa na umahiri wa wastani iwapo atajibu
kwa usahihi vipengele viwili hadi vitatu (2 — 3) kwa kila swali.

6.3 Mwanafunzi atakuwa na umahiri mzuri iwapo atajibu kwa
usahihi vipengele vinne (4) kwa kila swali.

6.4 Mwanafunzi atakuwa na umabhiri mzuri sana iwapo atajibu
kwa usahihi vipengele vitano (5) kwa kila swali.

Ufafanuzi zaidi kuhusu viwango vya kufaulu upo katika
Jedwali Na. 4.
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1.0

2.0

3.0

05 SAYANSI NA TEKNOLOJIA
UTANGULIZI

Fomati hii ya upimaji wa somo la Sayansi na Teknolojia inatokana
na Muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia wa mwaka 2016
ambao ulizingatia mhamo wa ruwaza. Muhtasari huo ulianza
kutumika mwaka 2017. Fomati hii imezingatia malengo ya Upimaiji
wa Elimu ya Msingi Darasa la Nne ikiwa ni pamoja na kufuatilia
kiwango cha ujifunzaji wa wanafunzi wa Darasa la Nne katika somo
la Sayansi na Teknolojia.

Fomati hii imeingiza mabadiliko ya msingi ya kupima ujuzi, stadi na
mielekeo mbalimbali aliyojifunza mwanafunzi. Hivyo inatofautiana na
ya awali, ambayo iliweka mkazo katika kupima namna mwanafunzi
alivyomudu maudhui ya mada zilizoainishwa katika muhtasari.
Aidha, upimaji utapima jinsi mwanafunzi anavyoweza kutumia ujuzi
aliopata katika kutatua matatizo ya msingi katika mazingira
anayoishi. Matatizo hayo ni pamoja na changamoto zinazotokana na
ujinga, maradhi na umaskini.

MALENGO YA JUMLA

Upimaji unalenga kupima uwezo wa mwanafunzi katika:

2.1 kutumia maarifa, stadi na kuwa na mwelekeo wa kisayansi na
kiteknolojia.

2.2 kutumia sayansi na teknolojia kutatua matatizo katika maisha
ya kila siku.

2.3 kutumia vifaa mbalimbali vya teknolojia.

UMAHIRI MKUU

Kwa ujumla, upimaji unalenga kupima umahiri wa mwanafunzi
katika:

3.1 kufanya uchunguzi na ugunduzi wa kisayansi na kiteknolojia.
3.2 kufahamu misingi ya sayansi na teknolojia.

3.3 kutunza afya na mazingira.
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4.0

5.0

UMAHIRI MAHUSUSI

Upimaji unalenga kupima umabhiri wa mwanafunzi katika:

4.1
4.2
4.3
4.4
4.5
4.6
4.7
4.8
4.9

kufanya uchunguzi wa vitu katika mazingira.

kutambua na kutumia aina mbalimbali za nishati.
kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia.

kutumia TEHAMA.

kumudu stadi za kisayansi.

kufanya majaribio ya kisayansi.

kutumia kanuni za usafi ili kutatua matatizo ya magonjwa.
kutumia kanuni za usafi ili kujenga afya bora.

kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu.

MUUNDO WA UPIMAJI

Upimaji utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali
matano (5). Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya
alama itakuwa ni hamsini (50). Muda wa kufanya upimaji utakuwa
saa 1:30 ambapo wanafunzi wasioona watafanya upimaji kwa muda
wa saa 1:45.

5.1

SEHEMU A

Sehemu hii itakuwa na maswali matatu (3). Kila swali litakuwa
na vipengele vitano (5). Swali la 1 litakuwa la kuchagua jibu
sahihi ambapo mwanafunzi atatakiwa kuchagua jibu sahihi kati
ya chaguzi A, B, C na D. Swali la 2 litakuwa la kuoanisha
ambapo mwanafunzi atatakiwa kuoanisha dhana mbalimbali za
kisayansi kutoka kundi A na majibu kutoka kundi B. Swali la 3
litakuwa la kujaza nafasi ambapo mwanafunzi atatakiwa
kuchagua jibu moja sahihi kati ya majibu yatakayokuwa
kwenye kisanduku na kuliandika katika nafasi aliyopewa. Kila
kipengele katika maswali yote kitakuwa na uzito wa alama
mbili (2), hivyo kufanya jumla ya alama katika sehemu hii kuwa
thelathini (30).
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6.0

5.2 SEHEMU B

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ya majibu mafupi,
swali la 4 na 5. Kila swali litakuwa na vipengele vitano (5).
Maswali yatapima uwezo wa mwanafunzi katika kumudu dhana
na stadi mbalimbali za sayansi na teknolojia. Katika swali la 4
mwanafunzi atatakiwa ama kusoma kifungu cha habari kisha
kujibu maswali yatakayotokana na kifungu hicho; au kupangilia
kanuni, dhana au masharti mbalimbali ya kisayansi ili kuleta
mtiririko wenye mantiki. Katika swali la 5 mwanafunzi atatakiwa
kuandika majibu mafupi kutokana na michoro au picha
mbalimbali zinazohusu dhana za sayansi na teknolojia.

VIWANGO VYA KUFAULU

Viwango vya kufaulu vitakuwa hafifu, wastani, mzuri na mzuri sana
kutegemea umahiri atakaokuwa amepata mwanafunzi kama
ilivyofafanuliwa katika Jedwali Na. 5.
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1.0

2.0

06 URAIA NA MAADILI

UTANGULIZI

Fomati hii inatokana na muhtasari mpya wa somo la Uraia na
Maadili uliotolewa mwaka 2016 na kuanza kutumika mwaka 2017.
Fomati hii inazingatia malengo ya mtaala wa Uraia na Maadili
ambayo ni pamoja na kumjengea mwanafunzi tabia inayokubalika
ya kuheshimu jamii, kuthamini jamii, uwajibikaji, ustahimilivu, uadilifu
pamoja na kudumisha amani.

Upimaji utazingatia viwango vya utendaji wa mwanafunzi ili kubaini
maarifa, stadi na mwelekeo walio nao wanafunzi katika kufikia
umahiri mahsusi ulioainishwa katika muhtasari wa Uraia na Maadili.
Umabhiri katika dhana mbalimbali utapimwa kama ilivyooneshwa
katika Jedwali la Mwongozo wa Upimaji lililoambatanishwa na fomati
hii.

MALENGO YA JUMLA

Upimaji wa Uraia na Maadili unalenga kupima uwezo wa wanafunzi

katika:

2.1 kuelewa asasi na taasisi za kisiasa na za kijamii na kazi zake
katika utawala wa kidemokrasia.

2.2 kutafsiri, kutathmini na kuheshimu vitambulisho vya taifa,
katiba, muundo na uendeshaji wa serikali.

2.3 kuelewa misingi ya demokrasia katika shughuli za utawala na
uongozi.

2.4 kutambua wajibu wao, kuheshimu na kutetea haki za binadamu
na usawa wa sheria.

2.5 kuelewa na kushiriki katika shughuli za utawala, uongozi na
usalama wa taifa katika jamii wanamoishi.

2.6 kubuni na kuchambua matatizo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii
na mbinu za kuyatatua.

2.7 kutambua tofauti baina ya watu zitokanazo na itikadi na hali
zao na kujenga uvumilivu kutokana na tofauti hizo.

2.8 kujenga moyo wa umoja wa kitaifa na ushirikiano baina ya jamii
za kitanzania na baina ya jamii za mataifa mengine; na

2.9 kuishi kwa kutumia elimu ya masuala mtambuka.
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3.0

4.0

UMAHIRI MKUU

Upimaji wa somo la Uraia na Maadili katika Darasa la Nne unalenga
kubaini umahiri wa mwanafunzi katika:

3.1
3.2
3.3
3.4
3.5
3.6

kuheshimu jamii.
kuithamini jamii.
kuwa mwajibikaji.
kuwa mstahimilivu.
kuwa mwadilifu; na
kudumisha amani.

UMAHIRI MAHSUSI

Upimaji wa somo la Uraia na Maadili katika Darasa la Nne unalenga
kupima umabhiri wa mwanafunzi katika:

4.1
4.2
4.3
4.4
4.5
4.6
4.7
4.8
4.9

4.10
411

4.12
4.13
4.14
4.15
4.16
4.17
4.18
4.19

4.20

kujipenda na kuwapenda watu wengine.

kuipenda na kujivunia shule yake.

kuipenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi na asili yake.
kujijali na kuwajali wengine.

kutunza mazingira na vilivyomo.

kujenga uhusiano mzuri na watu wengine katika jamii.

kulinda rasilimali na maslahi ya nchi.

kusimamia majukumu yanayomhusu ya nyumbani na shuleni.
kutii sheria na kanuni katika kutekeleza majukumu yake ya
kila siku.

kuwa na nidhamu binafsi.

kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na
shuleni.

kuvumilia katika maisha ya kila siku.

kufikia malengo aliyojiwekea kwa kuwa na mtizamo chanya.
kujifunza kwa kuchanganua mambo kiyakinifu.

kuaminika katika jamii.

kutimiza majukumu yake kwa uwazi na ukweli.

kusimamia haki.

kuchangamana na watu wenye asili tofauti.

kuheshimu tofauti za kiutamaduni na mitizamo miongoni mwa
watu wa jamii tofauti; na

kujenga urafiki mwema na mataifa mengine.
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5.0

6.0

MUUNDO WA KARATASI YA UPIMAJI

Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Nne utakuwa na karatasi moja
yenye maswali sita (6) yenye jumla ya vipengele 25
yatakayogawanywa katika sehemu A na B. Kila kipengele kitakuwa
na alama mbili (2), hivyo, jumla ya alama zitakuwa 50. Muda wa
kufanya upimaji utakuwa saa 1:30. Aidha, wanafunzi wasioona
watafanya upimaji kwa muda wa saa 1:45.

VIWANGO VYA KUFAULU

Viwango vya kufaulu vitakuwa Hafifu, Wastani, Vizuri na Vizuri
Sana kulingana na alama watakazopata wanafunzi husika katika kila
umabhiri kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 6.
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JEDWALI NA 1: MWONGOZO WA UPIMAJI WA SOMO LA KISWAHILI

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Umalbhiri Umalbhiri Vigezo Vya
Na. MKuu Mahsusi Upimaji Kiwango Kiwango cha Kiwango Kiwango kizuri
hafifu wastani Kizuri sana
1. | Kuwa Kutambua sauti | Uwezo wa Kutokuandika/ | Kuandika kwa | Kuandika kwa | Kuandika kwa
siliana mbalimbali mwanafunzi | kuandika kwa | usahihi usahihi usahihi maneno
katika katika matamshi | katika usahihi neno 1 | maneno 6 maneno 13 yote 20
miktadha ya silabi, kusikiliza hadi maneno 5 | hadi 12 kwa hadi 19 kwa
: . : : . : (alama 10).
mbalimbali. | maneno, matamshi ya | kwa sentensi sentensi zote | sentensi zote 5
sentensi na silabi, zote 5 5 (alama 03- 1
habari fupi. maneno, (alama O- 06). (O%If}r;]a 06°>-
sentensina | 02%,). 2
habari fupi.
(kuandika
imla).

Kuanzisha na kutaja neno Kutaja Kutaja maneno | Kutaja maneno

kuendeleza moja Kutokutaja/ maneno 2-3 4 yanayobeba | yote 5

mazungumzo linalobeba kutajanenol |yanayobeba | maanaya yanayobeba

katika miktadha | maanaya linalobeba maana ya jumla maana ya jumla

mbalimbali. jumla kwa maana ya jumla (alama (alama 10).

() Kutaja neno | usahihi. jumla 04-06). (alama 08).
linalobeba (alama 0-02).
maana ya
jumla.

(i) Kutega na Uwezo wa Kutokutegua/ Kutegua/ Kutegua/ Kutegua/
kutegua mwanafunzi | kutegua, kutega kutega kutega
vitendawiili. wa kutega na | kutega/kuto vitendawili 2-3 | vitendawili 4 vitendawili

kutegua tega (alama 04- (alama 08). vyote 5 (alama
vitendawili. kitendawili 1 06). 10).
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

N Umabhiri Umabhiri Vigezo Vya : : : : _
a. MKkuu Mahsusi Upimaiji Kiwango Kiwango cha Kiwango Kiwango kizuri
hafifu wastani Kizuri sana
(alama 0-02).

(i) Kufafanua Uwezo wa Kutokufafanua/ | Kufafanua Kufafanua Kufafanua
ujumbe mwanafunzi | kufafanua ujumbe ujumbe uliomo | ujumbe uliomo
uliomo kufafanua ujumbe uliomo | uliomo kwenye kwenye methali
kwenye ujumbe kwenye kwenye methali 4 zote 5 (alama
methali. uliomo methali 1 methali 2-3 (alama 08). 10).

kwenye (alama 0-02). | (alama 04-
methali kwa 06).
usahihi.

(iv) Kueleza Uwezo wa Kutokueleza/ Kueleza Kueleza Kueleza maana
maana za mwanafunzi | kueleza maana | maana za maana za za nahau zote 5
nahau zilizo | Kueleza ya nahau 1 nahau 2-3 nahau 4 (alama 10).
orodheshwa. | maana za (alama 0-02). | (alama 04- (alama 08).

nahau 06).
zilizoorodhes

hwa kwa

usahihi.

(v) Kuelezea Uwezo wa Kutokueleza/ Kuelezea Kuelezea watu | Kuelezea watu
watu kwa mwanafunzi | kuelezea mtu | watu kwa kwa kuzingatia | kwa kuzingatia
kuzingatia kuelezea kwa kuzingatia | kuzingatia shughuli 4 shughuli zote 5
shughuli zao. | watu kwa shughuli 1 shughuli 2-3 (alama 08). (alama 10).

kuzingatia (alama 0-02). | (alama 06).
shughuli zao
kwa usahihi.

(vi) Kukanusha Uwezo wa Kutoku Kukanusha Kukanusha Kukanusha
matukio ya mwanafunzi | kanusha/kuka | matukio ya matukio ya matukio ya
nyakati Kukanusha nusha matukio | nyakati nyakati nyakati kwenye
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

N Umabhiri Umabhiri Vigezo Vya : : : : _
a. MKkuu Mahsusi Upimaiji Kiwango Kiwango cha Kiwango Kiwango kizuri
hafifu wastani Kizuri sana
mbalimbali matukio ya ya nyakati kwenye kwenye sentensi zote 5
katika nyakati kwenye sentensi 2-3 sentensi 4 (alama 10).
sentensi. mbalimbali sentensi 1 (alama 04- (alama 08).
katika (alama 0-02). | 06).
sentensi kwa
usahihi.
(vii)Kuanzisha Uwezo wa Kutokubadili/ Kubadili Kubadili Kubadili
na mwanafunzi | kubadili maneno/ maneno/ maneno/
kuendeleza | katika neno/sentensi | sentensi 2-3 sentensi 4 sentensi 5
mazungu kubadili 1 katika hali ya | katika haliya | katika hali ya katika hali ya
mzo katika maneno/ umoja/wingi umoja/wingi umoja/wingi umoja/wingi
miktadha sentensi (alama 0-02). | (alama 04- (alama 08). (alama 10).
mbalimbali. katika hali ya 06).
umoja/wingi.
Kutumia Uwezo wa Kutoweza/ku Kuweza Kuweza Kuweza
maandishi katika | mwanafunzi | weza kukamilisha kukamilisha kukamilisha
mawasiliano katika kukamilisha habari kwa habari kwa habari kwa
kulingana na kutumia habari kwa kutumia kutumia alama | kutumia alama
miktadha nukta (.), kutumia alama | alama za za uandishi 4 za uandishi
mbalimbali mkato (,) ya uandishi 1 uandishi 2-3 (alama 08). zote 5 (alama
() Kuandika alamaya (alama 0-02). | (alama 04- 10).
sentensi kwa | kushangaa 06).
kuzingatia (H, alamaya
alama za kuuliza (?)
uandishi. na alama za
funga na
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

N Umabhiri Umabhiri Vigezo Vya : : : : _
a. MKkuu Mahsusi Upimaiji Kiwango Kiwango cha Kiwango Kiwango kizuri
hafifu wastani Kizuri sana
fungua semi
(“”).

(i) Kuandika Uwezo wa Kutokuandika/ | Kuandika Kuandika Kuandika
sentensi kwa | mwanafunzi | kuandika sentensi kwa | sentensi kwa sentensi kwa
kutumia kuandika sentensi kwa kutumia kutumia kutumia nyakati
nyakati sentensi kwa | kutumia nyakati 2-3 nyakati 4 zote 5 (alama
mbalimbali kutumia nyakati 1 (alama 04- (alama 08). 10).

(wakati nyakati (alama 0-02). | 06).
uliopo, mbalimbali
uliopita, ujao | (wakati
na hali uliopo, ujao,
timilifu). uliopita na
hali timilifu).

(iif) Kutumia Uwezo wa | Kutokupanga/ | Kupanga Kupanga Kupanga
msamiati mwanafunzi | kupanga sentensi  2-3 | sentensi 4 | sentensi zote 5
katika katika sentensi 1 | katika katika katika mpangilio
uandishi wa | kuandika katika mpangilio mpangilio unaoeleweka
matini habari  fupi | mpangilio unaoeleweka | unaoeleweka (alama 10).
mbalimbali. kwa unaoeleweka (alama  04- | (alama 08).

mpangilio (alama 0-02). | 06).
unaoeleweka

kuhusu

shughuli  za

kila siku.

(iv) Kuandika Uwezo wa Kutokuka Kukamilisha Kukamilisha Kukamilisha
barua ya mwanafunzi | milisha/kuka muundo wa muundo wa muundo wa
kirafiki kwa kuandika milisha barua ya barua ya barua ya kirafiki
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

N Umabhiri Umabhiri Vigezo Vya : : : : _

a. MKkuu Mahsusi Upimaiji Kiwango Kiwango cha Kiwango Kiwango kizuri

hafifu wastani Kizuri sana

mpangilio na | barua ya muundo wa kirafiki kwa kirafiki kwa kwa kujaza kwa
ukamilifu. kirafiki kwa barua ya kujaza kwa kujaza kwa usahihi nafasi

kuzingatia kirafiki kwa usahihi nafasi | usahihi nafasi | zote 5

vipengle kujaza kwa 2-3 4 zilizoachwa | zilizoachwa

vyote vya usahihi nafasi | zilizoachwa wazi (alama wazi (alama

muundo wa | 1 iliyoachwa wazi (alama 08). 10).

barua ya wazi (alama 0- | 06).

kirafiki. 02).

2. | Kuonesha | (i) Kusoma Uwezo wa Kutokubaini/ Kubaini kwa Kubaini kwa Kubaini kwa
uelewa wa kifungu cha mwanafunzi | Kubaini kwa usahihi hoja usahihi hoja usahihi hoja
jambo habari na katika usahihi hoja kuu 2-3 kuu 4 (alama kuu zote 5
alilosikiliza kubaini hoja | kusoma na kuu 1 (alama (alama 04- 08). (alama 10).
au kuu. kubaini kwa | 0-02). 06).
kulisoma usahihi hoja

kuu.

(i) Kutumia Uwezo wa Kutoku Kubadilisha Kubadilisha Kubadilisha
msamiati mwanafunzi | badilisha/kuba | majina 2-3 majina 4 kuwa | majina yote 5
katika katika dilisha jina 1 kuwa matendo kuwa matendo
kusoma ili kubadilisha kuwa tendo. matendo (alama 08). (alama 10).
kuchanganu | majina kuwa | (alama 0-02). | (alama 04-

a mawazo matendo. 06).
yaliyowasilis

hwa katika

matini

mbalimbali.

3. | Kutumia Kuunda maneno | Uwezo wa Kutoku Kudondosha | Kudondosha Kudondosha
msamiati mapya kwa kuunda dondosha/ herufi au herufi au silabi | herufi au silabi
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo Vya : : : : _
: MKkuu Mahsusi Upimaji Kiwango Kiwango cha Kiwango Kiwango kizuri
hafifu wastani Kizuri sana

katika kudondosha maneno kudondosha silabi za za maneno 4 ili | za maneno 5 ili
miktadha herufi moja au mapya kwa herufi au silabi | maneno 2-3 ili | kuunda kuunda maneno

mbalimbali. | silabi kutoka kudondosha | ya neno 1ili kuunda maneno mapya (alama

kwenye neno. herufi moja kuunda neno maneno mapya (alama | 10).
au silabi. jipya (alama 0- | mapya 8).
02). (alama 06).
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JEDWALI NA 2: MWONGOZO WA UPIMAJI WA SOMO LA ENGLISH LANGUAGE

Assessment Performance Levels

S/N General Specific Assessment Weak Average Good Very Good
Competences Competences performance | Performance | Performance | Performance
1.0 | Comprehend 1.1 To listen and Pupil's ability to Failure to Write Write Write
oral and comprehend listen to a write any correctly six correctly correctly all
written information dictation and correct word to twelve thirteen to twenty
information presented orally write correctly the | or write words. nineteen words.
sentences read. correctly five | (3-6 marks) words
words (6%2-9%
(0-2% marks) marks) (10 marks)
2.0 | Use 1.3 Touse Pupil’s ability to Failure to Answer Answer Answer
vocabulary/ vocabulary use vocabulary answer correctly two | correctly four | correctly five
verbs through | through reading related to time correctly any | to three items | items of the items of the
the four and writing related | telling, personal item or of the question. guestion

language skills

to:

(i)
(ii)

time telling
Menus,
instructions,
direction in
public places,
such as hotels,
hospitals,
banks and
library

letters, hotels,
menus, banks,
hospital, library
and occupational
related
vocabulary

answer
correctly one
item of the
guestion.

guestion.
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Assessment Performance Levels

S/N General Specific Assessment Weak Average Good Very Good
Competences Competences performance | Performance | Performance | Performance
(i) family related
vocaburary.
(iv) occupational
related
vocabulary.
Use 1.2 To read and Failure to Answer Answer Answer
vocabulary/ comprehend (v) Pupil’s ability | answer correctly two | correctly four | correctly five
verbs through | written to interpret the | correctly any | to three items | items of the items of the
the four information, e.g. contents in item or of the question. guestion.
language skills | (i) toread simple various answer guestion. (8 marks)
texts to contexts like correctly one | (4-6 marks (10 marks)
interpret the timetable, item of the
contents (time menu and guestion.
tables, menu, directions. (0-2 marks)
instructions,
directions, in  |(vi) Pupil’s ability
public places); in
(i) understanding understanding
warning signs warning signs
with their and their
corresponding corresponding
simple and descriptions.
short

descriptions.
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Assessment Performance Levels

S/N General Specific Assessment Weak Average Good Very Good
Competences Competences performance | Performance | Performance | Performance

(i) to read short |(vii) Pupils ability

and personal to identify part

letters so as of personal

to identify letters and

parts of make relevant

letters, and replies.

make relevant

replies.
2.4/3.3 To use Pupil’s ability to: Failure to Answer Answer Answer
vocabulary (i) Write words | answer correctly two | correctly four | correctly five
through writing: related to correctly any | to three items | items of the items of the
() Write words guantifiers item or of the question. guestion.

related to (i) Use the verb | answer guestion. (8 marks) (10 marks)

numbers, to "be" (e.g. correctly one | (4-6 marks)

guantifiers, is, am, are, item of the

costs, time. was, were) guestion.
(i) Usetheverb | (iii) Write simple | (0-2 marks)

to "be" in sentences

positive or which

negative express

forms (e.g. is, routines,

am, are, was, obligation,

were) apologies
(i) Write simple and
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Assessment Performance Levels

S/N General Specific Assessment Weak Average Good Very Good
Competences Competences performance | Performance | Performance | Performance

sentences preferences.
which express
routines,
obligation,
apologies and
preferences.

(iv) To make and
respond to
requests.

3.0 | Communicate | 2.3 Communicate | Pupil’s ability to Failure to fill Fill in two to Fill in four Fill in all five
orally and through writing: write simple and in any blank three blank blank spaces | blank spaces
through writing | (i) Use pictures short texts space or fill in | spaces with with correct with correct

or visual expressing one blank correct words | words words
support to different events in | space with (4-6 marks) (8 marks) (10 marks)
write different one correct

words/texts situations and word

related to also writing (0-2 marks)

common simple notes

things/differen | expressing

t topics (for various purposes.

example

school,

home).
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SIN

General
Competences

Specific

Competences

Assessment

Assessment Performance Levels

Weak
performance

Average Good
Performance | Performance

Very Good
Performance

(ii)

(iii)

(iv)

Write simple
and personal
notes
expressing
various
purposes,
feelings.
Write simple
and short
texts which
express
different
events in
different
situations.
To read short
personal
letters so as
to identify
parts of letters
and make
relevant
replies.
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Assessment Performance Levels

S/N General Specific Assessment Weak Average Good Very Good
Competences Competences performance | Performance | Performance | Performance
2.5 Toread and Pupil’s ability to Failure to Answer Answer Answer all
comprehend read a text and answer correctly two | correctly four | the five items
written information | answer questions | correctly any | or three items | items of the correctly of
e.g. that follow item or of the guestion. the question.
¢ to read simple correctly. answer guestion. (8 marks) (10 marks)
texts for correctly one | (4-6 marks)
comprehension item of the
question.
(0-2 marks)
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JEDWALI NA 3: MWONGOZO WA UPIMAJI WA SOMO LA MAARIFA YA JAMII

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umabhiri Mahsusi Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango (?ha Klvyango Kiwango
Mkuu . wastani Kizuri o
hafifu kizuri sana
1 | Kutambua [1.2 Kutunza Uwezo wa Kushindwa Kuweza Kuweza kujibu | Kuweza
matukio magzingira ya jamii | mwanafunzi katika: kujibu kujibu vipengele 5 kujibu
yanayo inayomzunguka. () kuchambua vitu kipengele vipengele 3 hadi 6 katiya 7 | vipengele 7
':(okia vinavyounda EhF?é:hote au :adl 4 katiya | (alama 10 -12) kaltl ya 714
ati Ia . mazingira ya .up u (alama 14)
mazingira S0 T vipengele (alama 6 — 8)
yanayomzu ' visivyozidi 2
nguka (i) kusafisha (alama 0 - 4)

darasa.

(i)  kusafisha
mazingira ya
eneo la shule.
kuchambua

faida za
mazingira safi.

(iv)

(v)  kueleza hatua
za kupanda
nyasi, miti, na
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(Vi)

(Vi)

(viii)

maua katika
magzingira.

kubainisha
vitendo
vinavyochangia
uharibifu wa
mazingira ya
kijji/mtaa.
kufafanua
shughuli za
utunzaji wa
mazingira ya

kufafanua
namnaya
kupanda na
kutunza maua,
miti na nyasi
kwenye viunga
vya shule.

34




Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

1.3 Kutumia Elimu ya
hali ya hewa
katika shughuli za
kila siku.

Uwezo wa
mwanafunzi katika:

0] kufafanua
dhana ya
jotoridi.

(i)  kubainisha njia
za kujikinga na
hali ya hewa ya
baridi kali na
joto kali katika
mazingira ya
shule.

(i)  kufafanua
dhana ya hali
ya hewa.

(iv)  kubainisha
mabadiliko ya
hali ya hewa ya
mvua.

1.4 Kutunza

kumbukumbu za

Uwezo wa
mwanafunzi katika:
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu
Na Umahiri Umabhiri Mahsusi Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango t?ha Klvyango Kiwango
Mkuu . wastani Kizuri N
hafifu Kizuri sana

matukio ya ()  kubainisha
kihistoria. matukio katika

jamii.

(i)  kuchambua njia

za kutunza

taarifa za

kumbukumbu

za matukio ya

kihistoria.

2 | Kutambua | 2.1 Kudumisha Uwezo wa Kushindwa Kuweza Kuweza kujibu | Kuweza
misingi ya utamaduni wa | mwanafunzi katika: kujibu kujibu vipengele 6 kujibu
uzalendo Mtanzania. 0| Wi kipengele vipengele 3 hadi 7 katiya 8 | vipengele 8
katllfa matendo ya ch?chote au hadi 5 katiya | (alama 12 - 14) | kati ya 8
jamii. kusalimiana ya kpjlbu 8 (alama 16)

makabila ya v?p'enge!e. (alama 6 - 10)
kitanzania. visivyozidi 2
(alama 0 - 4)
(i)  kucheza na
kuimba michezo
ya kitamaduni
inayofahamika.
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(i)

(iv)

kubainisha
mambo
yanayojenga
ushirikiano
baina ya watu
katika jamii.
kutathimini
mambo
yanayoweza
kudumisha
ushirikiano
baina ya watu
katika jamii.

2.2 Kujenga
uhusiano
mwema kwa
jamii inayo
mzunguka.

Uwezo wa
mwanafunzi katika:

(i)

(ii)

kuchambua
dhana ya
familia.

kufafanua
uhusiano wake
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(i)

na rafiki zake.

kufafanua
dhana ya
uhusiano katika
jamii.

(iv)  kuchambua
ukoo wetu.

(v)  kubainisha jamii
za kale za
kijima.

(vi) kuchambua
jamii za kale za
ukabaila.

2.3  Kuthamini Uwezo wa
mashujaa mwanafunzi katika:
wetu.

(i)

kubainisha
viongozi wakuu
wa serikali ya
Tanzania tangu
uhuru.
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha

wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(i)  kufafanua
mchango wa
viongozi wakuu
wa serikali ya
Tanzania tangu
uhuru.

(i)  kuainisha
mashujaa wetu.

(iv)  kuchambua
uvamizi wa

Taifa letu uliopo
kwa sasa.

(v)  kuthamini
mchango wa
mashujaa wetu.

Kutumia
ramani na
elimu ya
anga katika
maisha ya
kila siku.

3.1 Kutumia
ramani
mazingira
mbalimbali.

katika

Uwezo wa
mwanafunzi katika:

0] kubainisha vitu
halisi vilivyomo
darasani.

Kushindwa
kujibu
kipengele
chochote au
kujibu

Kuweza
kujibu
vipengele 2
kati ya 4
(alama 4)

Kuweza kujibu
vipengele 3
kati ya 4
(alama 6)

Kuweza
kujibu
vipengele 4
kati ya 4
(alama 8)
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na maniri Umahiri Mahsusi Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango t?ha Klvyango Kiwango
Mkuu . wastani Kizuri N
hafifu Kizuri sana
(i)  kuchora ramani | kipengele 1

(i)

(iv)

v)

za vitu
mbalimbali
shuleni.

kuchora ramani
ya shule na
kuonesha
alama za
ramani.

kuchora pande
kuu nne za
dunia.

kusoma
uelekeo wa vitu
katika mazingira
kwa kutumia
pande kuu nne
za dunia.

3.2 Kufahamu

mfumo wa jua
(katika
mazingira

Uwezo wa
mwanafunzi katika:

(i)

kufafanua vitu

(alama 0 - 2)
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

yanayo
mzunguka).

(ii)

(iii)

vinavyounda
mfumo wa jua.

kuchambua
mfumo wajua.

kubainisha
mwanga wa
asili katika
mazingira.

Kufuata
kanuni za
kiuchumi
katika
uzalishaiji
mali.

4.1 Kuthamini na
kulinda
rasilimali za

nchi.

Uwezo wa
mwanafunzi katika;

(i)

(ii)

(i)

kueleza
rasilimali zinazo
milikiwa na
familia.

kuanisha
rasilimali
zinazomilikiwa
na shule.

kuainisha
rasilimali
zilizopo katika

Kuweza
kujibu
vipengele 2
hadi 3 kati ya
6

(alama 4 - 6)

Kuweza kujibu
vipengele 4
hadi 5 kati ya 6
(alama 8 - 10)

Kuweza
kujibu
vipengele 6
kati ya 6
(alama 12)
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(iv)

v)

kata anamoishi.

kuchambua njia
za kutunza na
kulinda
rasilimali katika

kata anamoishi.

kutathimini
rasilimali
zilizopo katika
wilaya
anamoishi.

4.2 Kutambua
shughuli za
uzalishaji mali
katika jamii.

Uwezo wa
mwanafunzi katika;

(i)

(ii)

kuchambua
shughuli za
uzalishaji mali
katika familia.

kuchambua
wajibu wa kila
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(i)

mwana familia
katika shughuli
za uzalishaji
mali.

kubainisha
shughuli za
uzalishaji mali

na kata

anamoishi.

(iv)  kufafanua
vikwazo katika
uzalishaji mali.

4.3 Kutumia stadi Uwezo wa

za ujasiriamali
katika shughuli
za kila siku.

mwanafunzi katika;

(i)

kufafanua
shughuli za
kiuchumi katika
jamii
inayomzunguka
mfano sehemu
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umahiri Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
hafifu

Kiwango cha
wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
kizuri sana

(ii)

(i)

zenye rutuba na
mvua.

kuchambua
umuhimu wa
shughuli za
kiuchumi katika
jamii husika.
kuanisha fursa
zilizopo katika
mazingira
yenye madini,
mbuga za
wanyama na
misitu.
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JEDWALI NA 4: MWONGOZO WA UPIMAJI WA SOMO LA HISABATI

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

(i)

(iv)

v)

kwa tarakimu
isiyozidi 99,999.

kuandika namba
kwa maneno
isiyozidi 99,999.

kuandika namba za
Kirumi | — L.

kubaini thamani ya
tarakimu katika
Namba isiyozidi
makumi elfu.

9y

Na UI\TI?:]LIJ” MUarESQIur;i Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango Kiwango Kiwango
Hafifu cha Wastani Kizuri Kizuri Sana
1. | Kutumia Kutumia dhana | Uwezo wa mwanafunzi Aliyeshindwa | Aliyepata Aliyepata Aliyepata
lugha ya ya namba katika,; kupata hata | vipengele vipengele vipengele
kihisat?gti kuvyasiliana (i) kuhesabu namba k?per.lgele v?wili au . v?nne kati ya | vitano.
kuwaS|I|§ha katlk.a ' kvat ki kimoja au v!tatu kati ya | vitano. (alama 10)
wazo/hoja mazmgna isiyozidi 99,999 kgpata vitano. (alama 8).
(Sehemu ya tofauti. A atano. k!per.lgele (alama 4 —
kwanza). kimoja tu. 6).
(i)  kuandika namba (alama 0 -
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Na Uliﬂnzm” MUarP?iQ:Jr;i Vigezo vya Upimaji Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

2. | Kufikiri na Kutumia stadi | Uwezo wa mwanafunzi Aliyeshindwa | Aliyepata Aliyepata Aliyepata
kuhakiki za mpangilio katika; kupata hata | vipengele vipengele vipengele
katik.a m.aisha katik.a m.aisha 0 kupanga namba k?per.lgele viwili au . vinne kati ya | vitano.
ya kila siku ya kila siku. kuanzia ndogo hadi kimoja au v!tatu kati ya | vitano. (alama 10)
(Sehemu ya — kupata vitano. (alama 8)

Kwanza) kipengele (alama 4 -
(i)  kupanga namba kimoja tu. 6)
kuanzia kubwa hadi | (alama 0 -
ndogo. 2)
(i) kubaini namba
zinazokosekana
katika mfululizo wa
namba. (zisizidi
tano).

3. | Kutatua 3.1 Kutumia Uwezo wa mwanafunzi Aliyeshindwa | Aliyepata Aliyepata Aliyepata
matatizo matendo katika; kupata hata | vipengele vipengele vipengele
katikla . yg pambg 0| kujumlisha namba k?per?gele viwili au - vinne kati ya | vitano.
mazingira. kihisabati kupata jumla kimoja au vitatu kati ya | vitano. (alama 10)

katika isiyozidi 99,999 bila | kupata vitano. (alama 8)
kutatua kubadili. kipengele (alama 4 -
matatizo. (”) kujumlisha namba kimOja tu. 6)

kupata jumla (alama 0 -

isiyozidi 99,999 2).

kwa kubadili.
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahususi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

(i)  kutoa namba zenye
tarakimu zisizozidi
tano bila kuchukua.

(iv)  kutoa namba zenye
tarakimu zisizozidi
tano kwa kuchukua.

(v)  kuzidisha namba
zenye tarakimu
zisizozidi tatu kwa
namba (kizidishio)
yenye tarakimu
mbili.

(vi)  kugawanya namba
zenye tarakimu
zisizozidi tatu kwa
kigawanyo chenye
tarakimu zisizozidi
mbili bila baki.

(vii)  kufumbua mafumbo
yanayohusu
kujumlisha, kutoa,
kuzidisha au
kugawanya.
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Umabhiri Umabhiri . N . . . .
Na maniri ma I”. Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango Kiwango Kiwango
Mkuu Mahususi . : o o
Hafifu cha Wastani Kizuri Kizuri Sana
(viii)  Kujumlisha au
kutoa sehemu
zenye asili moja.

3.2 Kutumia Uwezo wa mwanafunzi Aliyeshindwa | Aliyepata Aliyepata Aliyepata
stadi ya katika; kupata hata | vipengele vipengele vipengele
uhusiano : . kipengele viwili au vinne kati ya | vitano.
wa namba ) kubalr_u vIpImo vya kimoja au vitatu kati ya | vitano. (alama 10)

s wakati, urefu, uzani .
na vitu. A kupata vitano. (alama 8)
jazo. kipengele (alama 4 —
(i)  kubaini saa katika | kimoja tu. 6)
siku kwa kutumia (alama 0 -

mtindo wa saa 12 .

(i) kuandika saa kamili
na dakika.
(iv)  kujumlisha au kutoa

saa kamili na
dakika.

(v)  kubaini noti za
Tanzania zenye
thamani
tofautitofauti.

(vi)  kujumlisha au

kutoa fedha za

2)

48




Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

bapa.

Na Uhr;fm” MUarESQIur;i Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango Kiwango Kiwango
Hafifu cha Wastani Kizuri Kizuri Sana

Tanzania kupata
jumla au tofauti
isiyozidi 9,999.

(vii)  kufumbua mafumbo
yanayohusu wakati.

(viii)  kufumbua mafumbo
yanayohusu fedha
(manunuzi na
mauzo).

4. | Kufikiri na 4.1 Kutumia Uwezo wa mwanafunzi Aliyeshindwa | Aliyepata Aliyepata Aliyepata
kuhakiki stadi za katika kubadili vipimo vya | kupata hata | vipengele vipengele vipengele
katika maisha vipimo urefu vya metriki, kipengele viwili au vinne kati ya | vitano.
ya kila siku katika uzani au wakati. kimoja au vitatu kati ya | vitano. (alama 10)
(sehemu ya muktadha kupata vitano. (alama 8)
pili). mbalimbali. kipengele (alama 4 —

4.2 Kutumia Uwezo wa mwanafunzi kimoja tu kati | 6)
stadi za katika; ya vitano.
maumbo 0] kubaini maumbo (2alama 0-
katika bapa na yasiyo )

p yasly
muktadha bapa.
wa (i)  Kutaja majina ya
Hisabati. baadhi ya maumbo
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Uhr;fm” MUarESQIur;i Vigezo vya Upimaji Kiwango Kiwango Kiwango Kiwango
Hafifu cha Wastani Kizuri Kizuri Sana
(i)  kuchora maumbo
bapa.
(iv)  kuchora mstari
mnyoofu na
kipande cha mstari.
(v)  kukokotoa mzingo
wa mraba, mstatili
au pembetatu.
(vi)  kufumbua mafumbo
yanayohusu
mzingo.

5. | Kutumia Kutumia stadi | (i) kusoma na kutafsiri | Aliyeshindwa | Aliyepata Aliyepata Aliyepata
lugha ya za takwimu takwimu kwa picha. | kupata hata | vipengele vipengele vipengele
kihisat?gti kuwgsilisha (i)  kuchora takwimu kiper?gele V?Wili au . v?nne kati ya | vitano.
kuwasnlsha- taarlfg . kwa picha kwa kimoja au v!tatu kati ya | vitano. (alama 10)
wazo au hoja | mbalimbali. ORI ST o kypata vitano. (alama 8)

(Sghemu ya zilizowasilishwa. k!per?gele (alama 4 —
pili). kimoja tu. 6)

(alama 0 —

2)
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JEDWALI NA 5: MWONGOZO WA UPIMAJI WA SOMO LA SAYANSI NA TEKNOLOJIA

Umabhiri

Umabhiri

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

i imaii . Kiwango . Kiwango
Na MKUU Mahsusi Vigezo vya Upimaji Kiwango chag Kiwango Kizuf(:i]
Hafifu . Kizuri
Wastani Sana
1. | Kufanya Kuchunguza | Uwezo wa mwanafunzi Kutoweza Kuweza Kuweza Kuweza
Uchunguzi vitu vilivyopo | katika: kujibu kujibu kujibu kujibu
na Lli.gundum. kat|k.a . 0| EEaematd Phina kLpenhgeIe \élierégzle \:pelngele V|peng5ele
wa kisayansi | mazingira. visivyo hai vilivyopo E oc otc;:< ggb : g i . : (alama vylote
na ) kwenye mazingira. gweza ujibu ati ya ) (alama
Teknolojia. kipengele 1 (alama 4 - 10)
(i) kubaini sifa za viumbe | kati ya 5 6)
hai. (alama 0 - 2)

(i)

(iv)

v)

(Vi)

kubaini tahadhari za
kuchukua katika
kujikinga na viumbe hai
hatarishi.

kubaini mazingira
salama kwa viumbe
hai.

kutaja vitendo vya
kutunza mazingira.

kueleza vitendo
vinavyohatarisha
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na | Umanirt o manin Vigezo vya Upimaji ciwango | KIWAN90 [ iuangq [ Kiwango
Hafifu . Kizuri
Wastani Sana
usalama wa mazingira
na athari zake katika
mazingira.
Kutambua Uwezo wa mwanafunzi katika:
ainaanuai za | )  kueleza dhana ya
nishati na nishati na kutaja aina
matumizi Za nishati.
yake. kubaini namna sauti,

(ii)

(iii)

(iv)

v)

(Vi)

joto na mwanga
vinavyosafiri.

kubaini vyanzo vya
nishati ya umeme.

kubaini sifa na tabia za
mwanga.

kubaini matumizi
/umuhimu wa nishati za
sauti, joto, mwanga na
umeme.

kueleza maana ya
kivuli na namna
kinavyotokea.

52




Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Umabhiri Umabhiri . L _ Kiwango . Kiwango
Na MKuL Mahsusi Vigezo vya Upimaji Klwa_ngo chag Klvx_/ango Kizuf(:i]
Hafifu . Kizuri
Wastani Sana
Kutambua Uwezo wa mwanafunzi katika:
E-adharla-za (1) kueleza dhana ya
!sayan3|.'na I —
kiteknolojia.

(ii)

(i)

(iv)

v)

(Vi)

kuchambua aina,
umuhimu na matumizi
ya maada.

kueleza hali tatu za
mabadiliko ya maada.

kubaini vitu
vinavyoweza kupaa,
kuelea au kuzama.

kuchambua hali tatu za
maiji, sifa na matumizi
yake.

kueleza kizingiti cha
mgando na mchemko
wa maji.
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Umabhiri

Umabhiri

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

(ii)

(iii)

kurahisisha kazi.

kueleza namna ya
kutumia na kutunza
vifaa vya kurahisishia
kazi.

kueleza sifa za vifaa

Na MKuU Mahsusi Vigezo vya Upimaji Kiwango KlV\C/ﬁggo Kiwango Kl}z\ilrz’vlgﬁlo
Hafifu W . Kizuri
astani Sana
2. Kufahamu Kutumia Uwezo wa mwanafunzi Kutoweza Kuweza Kuweza Kuweza
Misingi ya teknolojia ya | katika: kujibu kujibu kujibu kujibu
Sayansi"na habari na () kueleza dhana ya kipengele vipengele vipengele vipengele
Teknolojia mawasiliano NTLY AT chochote au 2 hadi 3 4 katiya 5 | vyote 5
(TEHAMA) kuweza kujibu | kati ya 5 (alama 8) | (alama
(i) kubaini njia, umuhimu | kipengele 1 (alama 4 - 10)
na matumizi ya njia za | katiya 5 6)
mawasiliano. (alama 0 - 2)
(i)  Kuorodhesha na
kueleza matumizi ya
vifaa vya teknolojia ya
habari na mawasiliano
kama vile simu, radio
na televisheni.
Kumudu Uwezo wa mwanafunzi
Stadi za katika:
Kisayansi ()  kubaini vifaa vya
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri
Sana

vya kurahisishia kazi.

(iv)  kubaini aina za majiko
ya kupikia na tahadhari
za kuchukua wakati wa
kutumia aina za majiko
na friji.

(v)  kueleza uhifadhi na
faida za utunzaji wa
majiko na friji.

(vi)  kueleza umuhimu na
matumizi ya friji.

Kufanya
majaribio ya
kisayansi
kwa usahihi.

Uwezo wa mwanafunzi
katika:

(1) kueleza maana ya
jaribio la kisayansi.

(i) kubaini umuhimu na
matumizi ya jaribio la
kisayansi.

(i) kubaini vipimo rasmi na
visivyo rasmi katika
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na | Umanirt o manin Vigezo vya Upimaji ciwango | KIWAN90 [ iuangq [ Kiwango
Hafifu . Kizuri
Wastani Sana
kufanya jaribio la
kisayansi.
(iv)  kubaini hatua za
kufanya jaribio la
kisayansi na umuhimu
wa kila hatua.
3. | Kutunza Afya | Kufuata Uwezo wa mwanafunzi Kutoweza Kuweza Kuweza Kuweza
na Mazingira | kanuni za katika: Kujibu Kujibu kujibu kujibu
usafi na (i) kuchambua vifaa | Kipengele vipengele | vipengele | vipengele
kutatua vinavyotumika kufanyia | chochote au 2 hadi 3 4 katiya5 | 5 (alama
matatizo ya usafi wa mwili na | kuweza kujibu | katiya5 | (alama8) | 10)
magonjwa. mavazi na umuhimu wa | kipengele 1 (alama 4 -
kila kifaa. kati ya 5 6)
(i) kubaini umuhimu wa (alama 0 - 2)

(i)

(iv)

usafi wa mwili na
mavazi.

kueleza tahadhari za
kuzingatia katika
matumizi ya vifaa vya
usafi wa mwili na
mavazi.

kueleza umuhimu na
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri
Sana

maeneo ya kutunzia
vifaa vya usafi wa
mwili na mavazi.

(v)  kubaini vyanzo vya
uchafu na taka na
athari zake katika
mazingira.

(vi)  kueleza umuhimu wa
kufanya usafi wa
mazingira ya shule na
nyumbani.

(vii)  kubaini maana huduma
ya kwanza na umuhimu
wake.

(viii)  kubaini vifaa vya
kutolea huduma ya
kwanza kwa mtu
aliyeumwa na wadudu
hatari na wenye sumu.

(ix)  kubaini hatua za
kumuhudumia mtu
aliyezirai.
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Umabhiri Umabhiri . L _ Kiwango . Kiwango
Na Mkuu Mahsusi Vigezo vya Upimaj Kiwango chag Kiwango Kizuf(:i]
Hafifu . Kizuri
Wastani Sana
Kufuata Uwezo wa mwanafunzi
kanuni za katika:
afya na

kujenga afya
bora.

(i)

(ii)

(i)

(iv)

v)

(vi)

(Vi)

kuchambua makundi
ya vyakula yanayounda
mlo kamili na umuhimu
wa kula mlo kamili.

kutaja magonjwa
yanayoambukiza na
yasiyoambukiza.
kubaini njia za kujikinga
na magonjwa ya
kuambukiza na yasiyo
ya kuambukiza.

kubaini njia za kujikinga
na kudhibiti magonjwa
ya mlipuko.

kubaini madhara ya
upungufu wa kinga ya
mwili.

kutaja njia za kujikinga
na maambukizi ya
VVU/UKIMWI.

Kuorodhesha vyakula
anavyopasa kupewa

manniwna wa | IKINA/L




Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Umabhiri Umabhiri : o _ Kiwanao _ Kiwanao
Na MKUU Mahsusi Vigezo vya Upimaiji Kiwango chag Kiwango Kizuf(:i]
Hafifu . Kizuri
Wastani Sana
Kutambua Uwezo wa mwanafunzi
mifumo katika:
mbalimbali 0] kubaini sehemu
ya mwili wa zinazounda mfumo wa
binadamu. mmeng’enyo wa

chakula na kazi zake.

(i)  kubaini vyanzo vya
kasoro katika mfumo
wa mmeng’enyo wa
chakula na dalili zake.

(i)  kubaini tabia
zinazozuia kasoro
katika mfumo wa
mmeng’enyo wa
chakula.

(iv)  kubaini tabia za ulaji
sahihi wa chakula.
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JEDWALI NA 6: MWONGOZO WA UPIMAJI WA SOMO LA URAIA NA MAADILI

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

kujipenda na
kuzingatia usafi na
kanuni za afya

(i) kubainisha vitendo

visivyofaa
kumtendea mtu
yeyote

(i) kubainisha

matendo
yanayoonesha
upendo kwa
familia yake

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yapimaj Kiwango g Kiwango Kiwango
) cha o .
Hafifu : Kizuri Kizuri Sana
Wastani
1 Kuheshimu | 1.1 Uwezo wa wanafunzi Kukosa Kupata Kupata Kupata
Jamii Kujipenda na katika: vipengele vipengele 2 | vipengele 3 vipengele 4
kuwapenda () kubaini matendo vyote au (alama 4) (alama 6) (alama 8)
watu ya kujipenda, kupata
wengine kuelezea faida za | kipengele 1

(alama 0 - 2).
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi Kiwango Kiwango Kiwango
Hafifu cha . Kizuri Kizuri Sana
Wastani
(iv) kubaini  matendo
yanayoijitokeza
katika jamii
yanayohatarisha
usalama wake
(v) Kutambua  kipaji
alicho nacho na
kukiendeleza.
1.2 Uwezo wa mwanafunzi
Kuipenda na | katika:
kujivunia kubaini muundo wa
shule yake uongozi wa shule.
1.3 Uwezo wa mwanafunzi
Kuipenda katika:
Tanzania (i) kutambua na
kwa kuenzi kuchora alama za
tunu za nchi taifa
na asili yake.

(i) kutambua tunu za
taifa
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

(i) kutambua asili ya
nchi ya Tanzania

(iv) kuthamini alama
za taifa

(v) kubainisha dhana
ya demokrasia

(vi) kutambua muundo
serikali ya

Kuthamini
Jamii

2.1 Kuijijali na
kuwajali
wengine

Uwezo wa mwanafunzi

katika:

() kubaini tabia
hatarishi kwa afya
yake, familia na
jamii

(ii) kueleza athari za
kutumia dawa za
kulevya

Kukosa
vipengele
vyote au
kupata
kipengele 1
(alama 0 - 2)

Kupata
vipengele 2
(alama 4)

Kupata
vipengele 3
(alama 6)

Kupata
vipengele 4
(alama 8)
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

(iil)

(iv)

(v)

kubainisha
matendo yenye
kulinda usalama
wa afya yake

kubaini matendo
ya mtu anayejijali

kubaini vitendo
vinavyoonesha
kuwajali
wanafamilia.

2.2 Kutunza
Mazingira na
vilivyomo

Uwezo wa mwanafunzi
katika:
(i) kubaini tabia na

mienendo inayoleta
uharibifu wa
mazingira

(ii) kuelimisha jamii juu

ya utunzaji wa
mazingira.

2.3 Kujenga

Uwezo wa mwanafunzi
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi Kiwango Kiwango Kiwango
Hafifu cha . Kizuri Kizuri Sana
Wastani
uhusiano katika:
mzun ha (i) kubaini vitendo
watu _ atakavyofanya ili
wer-wglr?e N kujenga urafiki
katika jamii. fwema
wenzake
(i) kubaini njia za
kujenga uhusiano
mwema na
3 Kuwa 3.1 Kulinda [Uwezo wa mwanafunzi | Kukosa Kupata Kupata Kupata
Mwajibikaji | rasilimali na |katika: vipengele vipengele 2 | vipengele 4 vipengele 5
ma;lahi ya () kuthamini rasilimal vyote au -3 (alama 8) (alama 10)
nchi zilizopo katika kgpata (alama 4 - 6)
jamii kipengele 1
(alama 0 - 2)
(i) kubaini njia za
kutunza
miundombinu  ya
maji, barabara na
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha L L
Hafifu ) Kizuri Kizuri Sana
Wastani
majengo Yyaliyopo
katika jamii.
3.2 Uwezo wa mwanafunzi
Kusimamia katika:
maJUKumE () kubaini majukumu
yanayomnus yake ya shuleni na
uya

nyumbani na
shuleni

nyumbani

(i) kutambua
umuhimu na faida
za kutekeleza
majukumu yake

(iii) kuelezea dhana ya
utawala bora na
kubainisha wajibu
wake katika
kudumisha
utawala bora
katika familia
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha L L
Hafifu ) Kizuri Kizuri Sana
Wastani
(iv) kubaini umuhimu
wa utawala bora
katika famila
(v) kutambua
majukumu
waliyonayo
viongozi wa shule.
3.3 Kutii Uwezo wa mwanafunzi
sheria na katika:
ta””k”'lka“ka () kubaini faida za
utgi(e:eza kufuata sheria na
maju umg kanuni za shule
yake ya kila
siku (i) kubaini hasara za

kutokufuata sheria
na kanuni za shule

(iii) kubaini sheria za
usalama
barabarani na
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

umuhimu wake

(iv) kubaini sheria za
utunzaji wa
mazingira na
umuhimu wake

(v) kubaini vitendo vya
ukiukwaji wa
sheria na kanuni
mbalimbali.

3.4 Kuwa na
nidhamu
binafsi

Uwezo wa mwanafunzi
katika:

() kutaja faida za
kuwa na mpangilio
wa kazi

(i) kuelezea umuhimu
wa kujituma katika
kazi

(iii) kubaini hasara za
kutokujituma katika
kazi
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha L L
Hafifu ) Kizuri Kizuri Sana
Wastani
(iv) kutambua
umuhimu na faida
za kujisomea
(v) kubaini mambo
yanayohitaji
ushauri
(vi) kuelezea watu
wanaoweza
kumpa ushauri.
3.5 Uwezo wa mwanafunzi
Kushirikiana katika:
‘éﬁ:rfeleza () kubaini faida za
maiukumu va kufanya kazi kwa
Jukumu y kushirikiana
nyumbani na
shuleni (i) kutambua athari za
kutoshirikiana na
wenzake shuleni.
4 Kuwa 4.1 Uwezo wa mwanafunzi Kukosa Kupata Kupata Kupata
Mstahimilivu | Kuvumilia katika: vipengele vipengele 2 | vipengele 3 vipengele 4
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha T .
Hafifu . Kizuri Kizuri Sana
Wastani
katl.ka () kubaini tabia vyote au (alama 4). (alama 6). (alama 8).
maisha ya kupata

R zinazofaa na )
kila siku kipengele 1

zisizofaa
(alama 0 — 2).

(i) kubaini itikadi na

imani mbalimbali
(iii) kubaini matendo

ya kukubali

kuwepo kwa itikadi

na imani

mbalimbali

(iv) kubaini mabadiliko
yanayotokea
katika maisha na
njia za kuendana
na mabadiiko hayo

(v) kubaini matendo

ya kukubali
kukosolewa.
4.2 Kufikia Uwezo wa mwanafunzi
ma|engo katika:
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

aliyojiwekea
kwa kuwa na
mtizamo
chanya

(i)

(ii)

(iif)

(iv)

(v)

kuelezea maana
ya mtizamo
chanya

kutaja vitendo
vinavyoashiria
mtizamo chanya

kueleza umuhimu
wa kufanya kazi na
kumaliza kwa
wakati

kutambua
umuhimu wa
kujenga mtizamo
chanya katika
maisha

kubaini hasara za
kuwa tegemezi.

4.3 Kujifunza
kwa
kuchanganu

Uwezo wa mwanafunzi
katika:

(i)

kubaini njia
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

a mambo
kiyakinifu

zinazotumika
katika kujifunza
mambo mbalimbali

(i) kubainisha vyanzo
mbalimbali vya
kupata taarifa

(i) kubaini vitu
mbalimbali
vilivyomo kwenye
mazingira na
kuelezea umuhimu
wake katika
maisha ya kila siku

(iv) kubainisha njia
bora za
kuendeleza
viumbe na vitu
vyenye manufaa
katika mazingira.

Kuwa
Mwadilifu

5.1
Kuaminika
katika jamii

Uwezo wa mwanafunzi
katika:

() kubaini matendo

Kukosa
vipengele
vyote au

Kupata
vipengele 2
(alama 4) .

Kupata
vipengele 3
(alama 6)

Kupata
vipengele 4
(alama 8)
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

(ii)

(iii)

yanayoonesha
tabia ya uaminifu
na kueleza vitendo
vinavyovunja
uaminifu

Kubaini matendo
ya usaliti katika
jamii na njia za
kukemea matendo
hayo

kuelezea manufaa
ya kuwa muwazi
na mkweli.

kupata
kipengele 1

(alama 0 - 2).

5.2 Kutimiza
majukumu
yake kwa
uwazi na
ukweli

(i)

Uwezo wa mwanafunzi
katika:

kubaini dhana ya
ukweli na uwazi na
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango Kiwango
cha Kizuri
Wastani

Kiwango
Kizuri Sana

(ii)

(iii)

(iv)

kuelezea faida ya
kuwa mkweli na
muwazi

kubaini faida za
kuwa muaminifu
kubaini njia za
kuepuka
udanganyifu

kuelezea dhana ya

uovu

(v)

kubainisha
matendo maovu
katika jamii

(vi)

kubaini athari za
uovu na njia za
kudhibiti uovu
katika jamii
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaiji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha L .
Hafifu . Kizuri Kizuri Sana
Wastani
(vii) kuelezea maana
ya unafiki kutaja
matendo
yanayodhihirisha
tabia ya unafiki.
i‘s ) ] Uwezo wa mwanafunzi
us-lmamla Katika:
haki
0] kubaini wajibu

(ii)

(iii)

(iv)

wa mwanafunzi
katika
familia/jamii
kubainisha haki
zake za msingi

kubaini matendo
yanayoonesha
haki/yasiyo ya
haki za msingi
za mwanafunzi

kubaini haki za
msingi za
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango Kiwango
cha Kizuri
Wastani

Kiwango
Kizuri Sana

v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

binadamu

kubaini matendo
yanayokiuka
haki za
binadamu

kubaini matendo
yasiyo ya haki
anayofanyiwa
motto

kueleza dhana
ya haki na
wajibu.

kubaini haki za
binadamu
zilizoainishwa
katika tamko la
Umoja wa
Mataifa

kutambua haki
za binadamu
zilizoainishwa
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango Kiwango
cha Kizuri
Wastani

Kiwango
Kizuri Sana

(x)

(xi)

(xii)

(xiii)

katika katiba
ya Tanzania

kubainisha haki
za makundi
mbalimbali kama
vile wazee,
watoto na
wanawake

kubainisha haki
zaraia

kubainisha
vyombo
mbalimbali vya
kiserikali na
visivyo vya
kiserikali vinavyo
simamia haki za
binadamu

kubaini kazi za
vyombo
vinavyosimamia
haki.
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

(ii)

(iii)

(iv)

v)

kubaini asili ya
watu waishio
Tanzania

kubaini shughuli
zinazofanywa na
watu wasio raia
wa Tanzania

kutambua
mchango wa raia
wa kigeni
waishio
Tanzania

kubaini matendo
yanayoashiria
upendo, umoja
na mshikamano

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha T .
Hafifu . Kizuri Kizuri Sana
Wastani
6 Kudumlsha 6.1 Uwezo wa wanafunzi Kykosa Kypata Kypata Kypata
Amani Kuchangama | yatika: vipengele vipengele 2 | vipengele 3 vipengele 4
na na watu vyote au alama 4 alama 6 alama 8
wenye asili ® KUIS(A e BIZKEDI kﬁ ata ( ) ( ) ( )
ye mbalimbali b
tofauti yaliyopo kipengele 1
Tanzania (alama 0 -2)
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Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Na Umahiri Umahiri Vigezo vya Upimaji Kiwango
Mkuu Mahsusi g yatpima Kiwango g Kiwango Kiwango
. cha L L
Hafifu ) Kizuri Kizuri Sana
Wastani
miongoni mwa
watu wa asili
tofauti.
6.2 Uwezo wa wanafunzi
Kuheshimu  kubaini:
tqfaut| za () vitu/mambo
klutamadun| yanayounda
na mitizamo utamaduni na
miongoni kuelezea zana
mwa watu mbali mbali za
wa jamii utamaduni wa
tofauti. Tanzania
(i) kutofautisha
utamaduni wake
na tamaduni
nyinginezo
(i)  kuelezea
umuhimu wa
utamaduni wake.
(iv)  kukemea mila na

desturi potofu
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango Kiwango
cha Kizuri
Wastani

Kiwango
Kizuri Sana

(v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

kuelezea dhana
ya utamaduni wa
taifa

kubaini mambo
yanayounda
utamaduni wa
taifa

kuelezea
umuhimu wa
utamaduni katika
maendeleo ya
nchi

kubaini mambo
ya msingi
yanayo bainisha
tamaduni
mbalimbali

kutaja aina za
viongozi wa
makabila
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

)

(i)

(xii)

kubaini taratibu
za kupata
viongozi

kutambua
majukumu ya
viongozi wa
kikabila

kubainisha zana
za asili za
makabila
mbalimbali na
matumizi yake.

6.3 Kujenga
urafiki
mwema na
mataifa
mengine

Uwezo wa mwanafunzi

katika:
(i)

(ii)

kutambua nchi
zenye
mahusiano na
Tanzania

kubaini vitu vya
msingi vinavyo
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

(iii)

(iv)

(v)

(vi)

tuunganisha na
mataifa mengine
kubaini njia za
kuboresha

uhusiano na
mataifa mengine

kubaini jumuiya
za kimataifa

kutambua
matendo
yanayoonesha
ukarimu kwa
watu wa mataifa
mengine

kubaini misingi
ya urafiki
mwema baina ya
Tanzania na
mataifa mengine
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Na

Umabhiri
Mkuu

Umabhiri
Mahsusi

Vigezo vya Upimaji

Upimaji wa Viwango vya Kufaulu

Kiwango
Hafifu

Kiwango
cha
Wastani

Kiwango
Kizuri

Kiwango
Kizuri Sana

(vii) kuelezea maana
na umuhimu wa
utandawazi

(vii) kuelezea faida
na hasara za
utandawazi.
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