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DIBAJI 
Kitabu hiki cha fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi kimeandaliwa 
na Baraza la Mitihani la Tanzania kwa kuzingatia matakwa ya Mtaala wa 
Elimu ya Msingi wa mwaka 2015. Fomati hii itaanza kutumika mwaka 2024.  
Katika kitabu hiki cha Fomati kuna maboresho ya idadi ya sehemu za karatasi 
hususani katika masomo ya 03 Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi, 04 
Hisabati, 05 Sayansi na Teknolojia na 06 Uraia na Maadili ambapo 
kutakuwa na sehemu tatu (03) A, B na C badala ya mbili (2) za awali 
ambazo ni A na B.  Maboresho zaidi yaliyofanyika katika muundo wa mtihani 
wa masomo yote yanayotahiniwa katika ngazi hii ya elimu ambayo ni 01 
Kiswahili, 02 English Language, 03 Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi, 04 
Hisabati, 05 Sayansi na Teknolojia pamoja na 06 Uraia na Maadili. 
Muundo wa Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi utakuwa na idadi ya 
maswali ambayo ni tofauti kutoka somo moja hadi jingine ikilinganishwa na 
idadi ya awali ambapo masomo yote yalikuwa na maswali 45. Katika 
maboresho hayo masomo ya 01 Kiswahili na 06 Uraia na Maadili yatakuwa 
na maswali sita (6) kila moja. Masomo ya 04 Hisabati na 05 Sayansi na 
Teknolojia yatakuwa na maswali nane (8) kila moja. Aidha, masomo ya 02 
English Language na 03 Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi yatakuwa na 
maswali saba (7) kila moja. Katika mitihani hiyo mtahiniwa ataandika majibu 
yake kwenye nafasi zilizotengwa katika karatasi ya maswali. 
Fomati za mtihani zimeandaliwa kwa kufuata muundo wa sehemu tano 
ambazo ni Utangulizi, Malengo ya Jumla, Umahiri Mkuu, Muundo wa Mtihani 
na Umahiri utakaotahiniwa kwa kila somo. Aidha, Jedwali la utahini 
limewekwa mwishoni mwa fomati ya kila somo na linaonesha umahiri 
utakaopimwa, ngazi za nyanja ya utambuzi, idadi ya vipengele vya maswali 
kwa kila umahiri mahususi na asilimia ya uzito kwa kila umahiri.  
Kwa ujumla, kitabu hiki cha fomati kinatoa mwongozo kwa watunzi wa 
mitihani, warekebishaji wa maswali ya mtihani na walimu wa shule za msingi 
katika kuandaa mitihani inayozingatia haki, uhalali na viwango. Baraza 
linasisitiza umahiri wote katika masomo yote yanayofundishwa katika ngazi 
ya elimu ya msingi ufundishwe kwa kuzingatia mihtasari ya masomo husika. 
Fomati hii ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi kwa namna yoyote ile 
isitumike kama mbadala wa mihtasari ya masomo husika.  
Baraza la Mitihani linatambua na kuthamini mchango wa watu wote 
walioshiriki katika kufanya maboresho ya kitabu hiki cha fomati. 

 
Dkt. Said Ally Mohamed 

KATIBU MTENDAJI 
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01 KISWAHILI 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi somo la Kiswahili 
imeandaliwa kwa kuzingatia muhtasari wa somo la Kiswahili wa 
mwaka 2015 ulioanza kutumika 2017 (toleo la 2019). Muhtasari huo 
unabainisha Umahiri Mkuu na umahiri mahususi ambao mwanafunzi 
anatakiwa kuupata katika ngazi ya Elimu ya Msingi Darasa la III hadi 
VII. Hivyo, mtihani wa somo la Kiswahili utakaoandaliwa kwa kutumia 
fomati hii, utalenga kupima umahiri alioupata mtahiniwa kuanzia 
Darasa la III hadi VII.  
 

Fomati hii ni zao la maboresho yaliyofanyika kutoka fomati ya mwaka 
2020 ambayo ilikuwa na maswali 45.  Hivyo, mtihani wa somo la 
Kiswahili utakuwa na maswali sita (6) yenye jumla ya vipengele 35 
ambavyo vimetoka katika umahiri mahususi wa aina sita (6) katika 
umahiri mkuu wa aina mbili (2). Lengo la maboresho haya ni 
kumwezesha mtahiniwa kuendana na mabadiliko ya Sayansi na 
Teknolojia yanayotokea duniani kote na ujenzi wa msingi wa umahiri 
katika masomo ya sekondari na elimu ya juu. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa somo la Kiswahili utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 
anaweza: 
2.1 Kusikiliza, kusoma na kuandika kwa kutumia lugha ya Kiswahili; 
2.2 Kutumia Kiswahili fasaha katika miktadha mbalimbali; 
2.3 Kutumia Kiswahili kupata maarifa, stadi na mwelekeo wa kijamii, 

kiutamaduni, kiteknolojia na kitaaluma kutoka ndani na nje ya 
nchi; 

2.4 Kukuza stadi za mawasiliano ili kumwezesha mwanafunzi 
kumudu maisha yake; 

2.5 Kujenga msingi bora na imara wa kujifunza kwa ajili ya 
elimu ya juu na kujiendeleza binafsi kwa kutumia lugha ya 
Kiswahili; na 

2.6 Kuifahamu na kuitumia lugha ya Taifa. 
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3.0 UMAHIRI MKUU  

Mtihani utapima ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika: 
3.1 Kuwasiliana katika miktadha mbalimbali; na 
3.2 Kuonesha uelewa wa jambo alilosikiliza au kulisoma. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Kiswahili utakuwa na karatasi moja (1) na 
utafanyika kwa muda wa saa 1:40 kwa watahiniwa wote isipokuwa 
kwa watahiniwa wenye mahitaji maalum ambapo mtihani wao 
utafanyika kwa saa 1:55. Mtihani utakuwa na sehemu A, B na C 
zenye jumla ya maswali sita (6) yenye jumla ya vipengele 35. 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 50.  

Sehemu A itakuwa na maswali matatu (3). Swali la kwanza na la 
pili yatakuwa ya kuchagua jibu sahihi na swali la tatu litakuwa la 
kuoanisha. Swali la kwanza litakuwa na vipengele vitano (5) 
vitakavyotokana na kifungu cha maneno/hadithi itakayosomwa na 
Msimamizi ambapo mtahiniwa atatakiwa kusikiliza kwa makini kisha 
kuchagua jibu sahihi kutoka katika machaguo. Swali la pili litakuwa 
na vipengele 10  ambapo mtahiniwa anatakiwa kuchagua jibu sahihi 
kutoka katika machaguo A - E. Swali la tatu litakuwa na vipengele 
vitano (5) vya kuoanisha. Kila kipengele katika sehemu hii kitakuwa 
na alama moja (1) hivyo, kufanya sehemu hii kuwa na jumla ya 
alama 20. 

Sehemu B itakuwa na maswali mawili (2) ambayo ni swali la nne 
na la tano. Swali la nne litakuwa na vipengele vitano (5) ambapo 
mtahiniwa atatakiwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi au kupanga 
sentensi katika mtiririko unaoleta mantiki na kuunda kifungu cha 
habari. Swali la tano litakuwa la majibu mafupi lenye vipengele 
vitano (5) kutoka katika kifungu cha habari, hadithi au shairi. Kila 
kipengele kitakuwa na alama mbili (2). Hivyo, sehemu hii itakuwa 
na jumla ya alama 20. 

Sehemu C itakuwa na swali moja (1) la utungaji lenye vipengele 
vitano (5) vyenye jumla ya alama 10. 
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5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Kiswahili ni kama ifuatavyo: 

5.1 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktadha 
mbalimbali; 

5.2 Kutumia msamiati katika kuzungumza kwa kuwasilisha hoja 
kulingana na miktadha mbalimbali; 

5.3 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na 
miktadha mbalimbali; 

5.4 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza; 
5.5 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini 

aliyoisoma; na 
5.6 Kutumia msamiati katika kusoma na kuchanganua mawazo 

yaliyowasilishwa katika matini mbalimbali. 

 
Jedwali la Utahini Somo la 01 Kiswahili 
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1. Kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika miktadha 
mbalimbali. 

         10 28.5 

 
2. 

Kutumia msamiati katika 
kuzungumza kwa kuwasilisha 
hoja kulingana na miktadha 
mbalimbali. 

      5 14.3 

3. Kutumia maandishi katika 
mawasiliano kulingana na 
miktadha mbalimbali. 

      5 14.3 

4. Kusikiliza na kuonesha uelewa 
wa jambo alilolisikiliza.       5 14.3 
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5. Kusoma kwa ufasaha na 
kuonesha uelewa wa matini 
aliyoisoma. 

      5 14.3 

 
6. 

Kutumia msamiati katika kusoma 
na kuchanganua mawazo 
yaliyowasilishwa katika matini 
mbalimbali. 

      5 14.3 

Idadi ya Vipengele vya Maswali       35  
Asilimia ya Uzito wa Vipengele vya 
Maswali kwa kila Ngazi ya Utambuzi 

       100 

 

 

 

 



5 

 

02 ENGLISH LANGUAGE 

1.0 INTRODUCTION 

This revised Primary School Leaving Examination format for English 
Language subject is based on the 2015 English Language Syllabus for 
teaching standards III to VII which was effectively used in 2017 
(revised in 2019). That syllabus outlines the general and specific 
competencies that pupils ought to acquire at the primary education 
level from standard III to VII. As such, the English Language 
examination will assess the competencies each candidate had 
acquired from standard III to VII. 

The revised format replaces the 2020 English Language format which 
had consisted of 45 questions. This format, on the other hand, will 
have 7 questions with 35 assessment items for all four specific 
competencies derived from three general ones. These improvements 
aim at enabling a candidate to cope with the development of Science 
and Technology, which takes place in the contemporary world and 
build a competency foundation for secondary and higher education. 

2.0 GENERAL OBJECTIVES  
 
The English Language examination aims to test the candidate’s ability 
to: 
2.1 Express him/herself appropriately in a given situation; 
2.2 Use basic skills in listening, reading and writing in English; 
2.3 Use vocabulary through listening, reading, and writing; 
2.4 Apply correct English grammar; and 
2.5 Use the English Language in acquiring higher education and 

for personal advancement. 
 

3.0 GENERAL COMPETENCIES 

The examination will measure the candidate’s competencies in how to: 
3.1 Comprehend oral and written information, 
3.2 Communicate through writing, and 
3.3 Use vocabulary through listening, reading and writing. 

 
4.0 EXAMINATION RUBRIC 

The examination will consist of one (1) paper of 1:40 hours. The 
paper for the candidates with special needs will last for 1:55 hours. 
This paper will comprise three sections, A, B and C, and will have 
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seven (7) questions with 35 items. The candidates must answer all the 
questions, which account for 50 marks. 

Section A will consist of four (4) questions. The first question will be 
based on a passage/story which the invigilator will read out aloud to 
the candidates. A candidate should listen attentively to the passage 
and respond, accordingly, to five (5) multiple choice items. The second 
question will consist of five (5) short answer items that require the 
candidates to choose the correct answer from options A - E. The third 
question will require the candidates to complete five (5) sentences (i-v) 
by writing down the correct words picked from the options provided. 
The fourth question will contain five (5) matching items. Each item in 
this section will carry one (1) mark.  This section will weigh 20 marks. 

Section B will consist of two (2) questions (Question 5 and 6), each 
with five (5) items. The fifth question with five items will require 
candidates to fill in the blank spaces. The sixth question with five (5) 
items will require candidates to read and understand the written 
information and, accordingly, respond to five (5) short answer items. 
Each item will carry two (2) marks. The section will weigh a total of 20 
marks. 

Section C will consist of one (1) question with five items on arranging 
the jumbled sentences logically or writing a composition. Each item will 
carry two (2) marks. The section will account for 10 marks. 

5.0 ASSESSMENT COMPETENCIES  

The following competencies will be assessed: 
5.1 Listening and understanding information presented orally; 
5.2 Developing and using vocabulary appropriately through 

listening, writing and reading; 
5.3 Communicating simple ideas through writing; and 
5.4 Reading and comprehending written information. 
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Table of Specifications for 02 English Language Subject 

S/N 

 
 
 
 

SPECIFIC COMPETENCES 
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1. Listening and comprehending 
information presented orally.       5 14.3 

2. Developing and using vocabulary 
Appropriately through listening, 
writing and reading. 

      10 28.6 

3. Communicating simple ideas through 
writing.       15 42.8 

4. Reading and comprehending written 
information.       5 14.3 

Total Number of Items per Cognitive Level       35 
100 Total Percentage weight of Items per 

Cognitive Level        
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03 MAARIFA YA JAMII NA STADI ZA KAZI  

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi katika somo la 
Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi imeandaliwa kwa kuzingatia 
Muhtasari wa somo hilo wa mwaka 2015 ulioanza kutumika 2017 
(toleo la 2019). Muhtasari huo umebainisha Umahiri Mkuu na 
Umahiri Mahsusi ambao mwanafunzi anatakiwa kuupata katika ngazi 
ya Elimu ya Msingi Darasa la III hadi VII. Hivyo, mtihani wa somo la 
Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi utakaoandaliwa kwa kutumia 
fomati hii, utalenga kupima umahiri alioupata mtahiniwa kuanzia 
Darasa la III hadi VII.  

Fomati hii ni zao la maboresho yaliyofanyika kutoka fomati ya 
mwaka 2020 ambayo ilikuwa na maswali 45 na imeboreshwa na 
kuwa na maswali saba (7) yenye jumla ya vipengele 35 kutoka 
katika umahiri mkuu wa aina zote nane (8). Fomati hii pia kama ile 
ya awali inahusisha kumpima mtahiniwa katika ngazi zote za nyanja 
ya utambuzi. Lengo la maboresho haya ni kumwezesha mtahiniwa 
kuendana na mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia yanayotokea 
duniani kote na ujenzi wa msingi wa umahiri katika masomo ya 
sekondari na elimu ya juu. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi unalenga kupima ni 
kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 
2.1 Kuthamini na kulinda mazingira na rasilimali za taifa; 
2.2 Kuthamini uhusiano wa watu na mazingira katika jamii; 
2.3 Kutambua na kutumia fursa zilizopo katika mazingira yake; 
2.4 Kutambua asili ya jamii za taifa letu; 
2.5 Kujenga misingi ya kujitegemea; 
2.6 Kuwa mbunifu; na 
2.7 Kutambua fursa katika mazingira yake. 
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3.0 UMAHIRI MKUU 

Mtihani utapima ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika: 
3.1 Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira 

yanayomzunguka; 
3.2 Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii; 
3.3 Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku; 
3.4 Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji mali; 
3.5 Kutumia misingi ya unadhifu; 
3.6 Kumudu mapishi mbalimbali; 
3.7 Kusanifu kazi za sanaa; na 
3.8 Kutumia stadi za ujasiriamali. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi utakuwa na karatasi 
moja (1) na utafanyika kwa muda wa saa 1:30 kwa watahiniwa 
wote isipokuwa kwa watahiniwa wenye mahitaji maalum ambapo 
mtihani wao utafanyika kwa saa 1:45. Mtihani utakuwa na sehemu 
A, B na C zenye jumla ya maswali saba (7) yenye jumla ya 
vipengele 35. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya 
alama zitakuwa 50.  

 Sehemu A itakuwa na maswali mawili (2) yenye jumla ya 
vipengele 20. Swali la kwanza litakuwa la kuchagua jibu sahihi 
lenye vipengele 15 vinavyoundwa na machaguo matano A-E. Swali 
la pili litakuwa na vipengele vitano (5) vya kuoanisha ambapo 
mtahiniwa atatakiwa kuoanisha maswali katika orodha A na majibu 
katika orodha B au kuchagua neno au maneno ya jibu sahihi 
kutoka katika kisanduku na kuyaandika katika nafasi ya majibu 
atakayopewa. Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1), hivyo 
jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 20.  

 Sehemu B itakuwa na maswali manne (4), swali la tatu na la nne 
yenye vipengele vitatu (3) kila moja na swali la tano na la sita 
yenye vipengele viwili  (2) kila moja. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 
vipengele vyote kwa kuandika majibu mafupi. Kila kipengele 
kitakuwa na alama mbili (2) na hivyo, kufanya jumla ya alama 20. 
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 Sehemu C itakuwa na swali moja (1) lenye vipengele vitano (5) 
ambapo mtahiniwa atatakiwa kutafsiri picha/ramani/mchoro na 
kujibu dhana mbalimbali za kijiografia. Sehemu hii itakuwa na jumla 
ya alama kumi (10). 

5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi 
za Kazi ni kama ifuatavyo: 
5.1 Kutunza mazingira ya jamii inayomzunguka, kutunza 

kumbukumbu za matukio ya kihistoria na kutumia elimu ya hali 
ya hewa katika shughuli za kila siku; 

5.2 Kudumisha utamaduni wa mtanzania, kujenga uhusiano 
mwema kwa jamii inayomzunguka na kuthamini mashujaa 
wetu; 

5.3 Kutumia ramani katika mazingira na kufahamu mfumo wa jua;  
5.4 Kuthamini na kulinda rasimali za nchi, kutambua shughuli za 

uzalishaji mali katika jamii, kutumia stadi za ujasiliamali na 
shughuli za kila siku; 

5.5 Kujenga tabia ya usafi wa mwili, kutunza mavazi katika 
kudumisha usafi na kutunza mazingira katika kudumisha 
makazi safi; 

5.6 Kutambua kanuni zinazohitajika katika mapishi, kutayarisha 
vyakula aina tofauti na kutengeneza vinywaji tofauti; 

5.7 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji, kutengeneza picha 
zenye ujumbe tofauti kwa jamii, kubuni chapa mbalimbali za 
sanaa za ufundi, kufinyanga maumbo mbalimbali na 
kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi mbalimbali; na 

5.8 Kujenga utayari wa kujifunza, kutafuta masoko ya bidhaa 
ndogo ndogo, na kutumia kanuni za usimamizi wa fedha. 
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Jedwali la Utahini Somo la 03 Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi 
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1. Kutunza mazingira ya jamii 
inayomzunguka; kutunza 
kumbukumbu za matukio ya 
kihistoria; na kutumia elimu 
ya hali ya hewa katika 
shughuli za kila siku. 

      9 25.7 

2. Kudumisha utamaduni wa 
mtanzania; kujenga uhusiano 
mwema kwa jamii 
inayomzunguka; na 
kuthamini mashujaa wetu. 

      8 22.9 

3. Kutumia ramani katika 
mazingira na kufahamu 
mfumo wa jua. 

      5 14.2 

4. Kuthamini na kulinda rasimali 
za nchi; kutambua shughuli 
za uzalishaji mali katika jamii; 
kutumia stadi za ujasiliamali 
na shughuli za kila siku. 

      7 20.0 

5. Kujenga tabia ya usafi wa 
mwili; kutunza mavazi katika 
kudumisha usafi; na kutunza 
mazingira katika kudumisha 
makazi safi. 

      2 5.7 

6. Kutambua kanuni 
zinazohitajika katika mapishi; 
kutayarisha vyakula aina 

      2 5.7 
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tofauti; na kutengeneza 
vinywaji tofauti. 

7. Kumudu misingi ya uimbaji 
na uigizaji; kutengeneza 
picha zenye ujumbe tofauti 
kwa jamii; kubuni chapa 
mbalimbali za sanaa za 
ufundi; kufinyanga maumbo 
mbalimbali; na kutengeneza 
vitu kwa kutumia makunzi  
mbalimbali. 

      1 2.9 

8. Kujenga utayari wa kujifunza; 
kutafuta masoko ya bidhaa 
ndogo ndogo; na kutumia 
kanuni za usimamizi wa 
fedha. 

      1 2.9 

Idadi ya Vipengele vya Maswali 
kwa kila Ngazi 

      35 

 
100 Asilimia ya Uzito wa Vipengele 

vya Maswali kwa kila Ngazi ya 
Utambuzi 
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04 HISABATI 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ya Mtihani wa Hisabati imeandaliwa kwa kuzingatia 
muhtasari wa mwaka 2015 ulioanza kutumika 2017 (toleo la 2019). 
Maswali ya mtihani wa Hisabati yatatokana na malengo ya 
mwanafunzi yaliyowekwa katika Muhtasari wa somo la Hisabati kwa 
shule za msingi kuanzia Darasa la III hadi la VII wa mwaka 2019. 
Aidha, umahiri uliotajwa katika muhtasari wa mwaka 2019 ndio 
utakaotahiniwa ili kubaini umahiri aliopata mwanafunzi katika miaka 
saba ya elimu ya msingi. 

Fomati hii ni zao la maboresho yaliyofanyika kutoka fomati ya mwaka 
2020 ambayo ilikuwa na maswali 45. Fomati iliyoboreshwa ina maswali 
nane (8) yenye jumla ya vipengele 33 ambayo yametoka katika aina 
zote nane (8) za umahiri mahususi zilizotokana na umahiri mkuu wa 
aina tatu. Lengo la maboresho haya ni kumwezesha mtahiniwa 
kuendana na mabadiliko ya Sayansi na Teknolojia yanayotokea 
duniani kote na ujenzi wa msingi wa umahiri katika masomo ya 
sekondari na elimu ya juu. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa Hisabati unalenga kupima uwezo wa mwanafunzi katika: 
2.1 Kujenga uwezo wa kufikiri kimantiki kwa mwanafunzi; 
2.2 Kujenga udadisi na uwezo wa utatuzi wa matatizo; 
2.3 Kuweka misingi muhimu ya matumizi ya teknolojia, mawasiliano, 

ufikiri na tafakuri; 
2.4 Kujenga uwezo wa kuchambua na kuwasilisha taarifa;  
2.5 Kukuza uelewa wa maumbo, vipimo na matumizi yake katika 

maisha; na 
2.6 Kujenga uwezo wa kujiamini katika kutumia maarifa, stadi na 

mwelekeo wa kihisabati katika maisha ya kila siku. 
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3.0 UMAHIRI MKUU 

Mtihani huu unalenga kupima umahiri wa mwanafunzi katika: 
3.1 Kutumia lugha ya kihisabati kuwasilisha wazo au hoja katika 

maisha ya kila siku;  
3.2 Kufikiri na kuhakiki katika maisha ya kila siku; na  
3.3 Kutatua matatizo katika mazingira tofauti. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Hisabati utakuwa na karatasi moja (1) na 
utafanyika kwa muda wa saa 2:00 kwa watahiniwa wote isipokuwa 
watahiniwa wenye mahitaji maalum ambapo mtihani wao utafanyika 
kwa saa 2:40. Mtihani utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya 
maswali nane (8) yenye vipengele 33. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 
maswali yote yenye jumla ya alama 50. 
Sehemu A itakuwa na swali moja (1) ambalo ni swali la kwanza lenye 
vipengele 10 kutoka katika Umahiri Mahususi wa Matendo ya 
Kihisabati. Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1) na hivyo, jumla 
ya alama katika sehemu hii zitakuwa 10.  
Sehemu B itakuwa na maswali matano (5); swali la pili, la tatu, la nne, 
la tano na la sita yenye jumla ya vipengele 18 vya mafumbo (Word 
Problems) kutoka kwenye umahiri mahususi wa aina tano (5). Swali la 
pili litakuwa na vipengele sita (6) kila kipengele alama moja (1), swali la 
tatu, la nne, la tano na la sita yatakuwa na vipengele vitatu (3) kila 
moja na kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2). Hivyo, jumla ya 
alama katika sehemu hii itakuwa 30. 
Sehemu C itakuwa na maswali mawili (2), swali la saba na la nane. 
Swali la saba litakuwa na vipengele viwili (2) kutoka katika Umahiri 
Mahsusi wa kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali na 
swali la nane litakuwa na vipengele vitatu (3) kutoka katika umahiri wa 
kutumia stadi za maumbo katika miktadha ya Hisabati. Kila kipengele 
kitakuwa na alama mbili (2), hivyo kufanya jumla ya alama katika 
sehemu hii kuwa 10.  
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5.0 UMAHIRI MAHUSUSI UTAKAOPIMWA 

Umahiri mahususi utakaopimwa katika mtihahi huu ni kama ifuatavyo: 
5.1 kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti; 
5.2 kutumia stadi za mpangilio kufumbua mafumbo katika maisha ya 

kila siku; 
5.3 kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua matatizo; 
5.4 kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha 

mbalimbali; 
5.5 kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali; 
5.6 kutumia stadi za maumbo katika miktadha ya Hisabati; 
5.7 kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku; na 
5.8 kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali. 
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Jedwali la Utahini Somo la 04 Hisabati 
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1.  Kutumia dhana ya namba 
kuwasiliana katika mazingira 
tofauti. 

      6 18.18 

2.  Kutumia stadi za mpangilio 
kufumbua mafumbo katika maisha 
ya kila siku. 

      3 9.09 

3.  Kutumia matendo ya namba ya 
kihisabati katika kutatua matatizo.       10 30.30 

4.  Kutumia stadi ya uhusiano wa 
namba na vitu katika miktadha 
mbalimbali. 

      3 9.09 

5.  Kutumia stadi za vipimo katika 
miktadha mbalimbali.       3 9.09 

6.  Kutumia stadi za maumbo katika 
miktadha ya Hisabati.       3 9.09 

7.  Kutumia stadi za aljebra katika 
maisha ya kila siku.       3 9.09 

8.  Kutumia stadi za takwimu 
kuwasilisha taarifa mbalimbali.       2 6.07 

Idadi ya Vipengele vya Maswali 
kwa kila Ngazi       33 

100 Asilimia ya Uzito wa Vipengele 
vya Maswali kwa kila Ngazi ya  
Utambuzi 
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05 SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi katika somo la 
Sayansi na Teknolojia imeandaliwa kwa kuzingatia Muhtasari wa somo 
hilo wa mwaka 2015 ulioanza kutumika 2017 (toleo la 2019). Muhtasari 
huo umebainisha Umahiri Mkuu na Umahiri Mahsusi ambao 
mwanafunzi anatakiwa kuupata katika ngazi ya Elimu ya Msingi 
Darasa la III hadi VII. Hivyo, mtihani wa somo la Sayansi na Teknolojia 
utakaoandaliwa kwa kutumia fomati hii, utalenga kupima umahiri 
alioupata mtahiniwa kuanzia Darasa la III hadi VII.  
 

Fomati hii ni zao la maboresho yaliyofanyika kutoka fomati ya mwaka 
2020 ambayo ilikuwa na maswali 45. Hivyo, mtihani wa somo la 
Sayansi na Teknolojia utakuwa maswali nane (8) yenye jumla ya 
vipengele 35 kutoka katika umahiri mahususi wa aina tisa (9) 
uliotokana na umahiri mkuu wa aina tatu (3). Lengo la maboresho 
haya ni kumwezesha mtahiniwa kuendana na mabadiliko ya Sayansi 
na Teknolojia yanayotokea duniani kote na ujenzi wa msingi wa 
umahiri katika masomo ya sekondari na elimu ya juu. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa somo la Sayansi na Teknolojia unalenga kupima ni kwa 
kiwango gani mtahiniwa anaweza:  
2.1  Kukuza uelewa na kutumia maarifa, stadi na kuwa na mwelekeo 

wa kisayansi na teknolojia;  
2.2 Kujenga uwezo wa kutumia sayansi na teknolojia katika kutatua 

matatizo katika maisha ya kila siku; na  
2.3 Kukuza stadi za kutenda na kutumia vifaa mbalimbali vya 

teknolojia.   

3.0 UMAHIRI MKUU  

Mtihani utazingatia tathmini ya ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika: 
3.1  Kufanya uchunguzi na ugunduzi wa kisayansi na kiteknolojia; 
3.2  Kufahamu Misingi ya Sayansi na Teknolojia; na  
3.3  Kutunza afya na mazingira. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Sayansi na Teknolojia utakuwa na karatasi moja 
(1) na utafanyika kwa muda wa saa 1:30 kwa watahiniwa wote 
isipokuwa, kwa watahiniwa wenye mahitaji maalum ambapo mtihani 
wao utafanyika kwa saa 1:45. Mtihani utakuwa na sehemu A, B na C 
zenye jumla ya maswali nane (8) yenye vipengele 35. Mtihani wa 
somo la Sayansi na Teknolojia utakuwa na jumla ya alama 50.  
 
 

Sehemu A itakuwa na maswali matatu (3); swali la kwanza, la pili na 
la tatu yenye jumla ya vipengele 20. Swali la kwanza litakuwa na 
vipengele 10 vya maswali ya kuchagua herufi ya jibu sahihi kati ya 
machaguo matano (A-E) aliyopewa. Swali la pili litakuwa na vipengele 
vitano (5) ambavyo vitamtaka mtahiniwa kuoanisha maswali yaliyopo 
katika Orodha A na majibu yaliyopo katika Orodha B. Swali la tatu 
litakuwa na vipengele vitano (5) ambavyo vitamtaka mtahiniwa 
kukamilisha sentensi kwa kujaza nafasi zilizoachwa wazi. Kila 
kipengele kitakuwa na alama moja (1) na hivyo, kufanya jumla ya 
alama katika sehemu hii kuwa 20. 

 
Sehemu B itakuwa na maswali matatu (3), swali la nne na swali la 
tano yenye vipengele vitatu (3) kwa kila swali na swali la sita lenye 
vipengele vinne (4). Maswali yote katika sehemu hii yatakuwa ya 
kuandika majibu mafupi. Kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2) na 
hivyo, kufanya jumla ya alama katika sehemu hii kuwa 20. 
 
Sehemu C itakuwa na maswali mawili (2); swali la saba na la nane. 
Swali la saba litakuwa na vipengele vitatu (3) na swali la nane 
litakuwa na vipengele viwili (2). Maswali hayo yatahusisha picha/ 
michoro au dhana mbalimbali za kisayansi zinazopima stadi za 
kukokotoa. Kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2). Hivyo kufanya 
jumla ya alama katika sehemu hii kuwa 10. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA  

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa somo la Sayansi na 
Teknolojia ni kama ifuatavyo: 
5.1 kuchunguza vitu vilivyopo katika mazingira; 
5.2 kutambua aina anuai za nishati na matumizi yake; 
5.3 kutambua nadharia za kisayansi na kiteknolojia; 
5.4 kutumia TEHAMA; 
5.5 kumudu stadi za kisayansi; 
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5.6 kufanya majaribio kwa usahihi; 
5.7 kufuata kanuni za usafi ili kuwa na afya na mazingira bora; 
5.8 kufuata kanuni za afya ili kujenga afya bora; na 
5.9 kutambua mifumo mbalimbali ya mwili wa binadamu. 
 
Jedwali la Utahini Somo la 05 Sayansi na Teknolojia 

Na. UMAHIRI MAHUSUSI 
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1. Kuchunguza vitu vilipo katika 
mazingira. 

      4 11.4 

2. Kutambua aina anuai za nishati 
na matumizi yake. 

      4 11.4 

3. Kutambua nadharia za 
kisayansi na kiteknolojia. 

      4 11.4 

4. Kutumia TEHAMA.       4 11.4 

5. Kumudu stadi za Kisayansi.       3 8.6 

6. Kufanya majaribio kwa usahihi.       4 11.4 

7. Kufuata kanuni za usafi ili kuwa 
na afya na mazingira bora. 

      3 8.6 

8. Kufuata kanuni za afya ili 
kujenga afya bora. 

      4 11.4 

9. Kutambua mifumo mbalimbali 
ya mwili wa binadamu. 

      5 14.4 

Idadi ya Vipengele vya Maswali 
kwa kila Ngazi       35 

100 Asilimia ya Uzito wa Vipengele 
vya Maswali kwa kila Ngazi ya 
Utambuzi 
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06 URAIA NA MAADILI 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi somo la Uraia na 
Maadili inazingatia Muhtasari wa somo la Uraia na Maadili Elimu ya 
Msingi Darasa la III-VII wa mwaka 2015 ulioanza kutumika 2017 (toleo 
la 2019). Muhtasari huu unasisitiza ujenzi wa umahiri kwa mwanafunzi, 
ili kuishi katika maadili yanayokubalika na jamii. Pia, muhtasari 
umejikita katika kumjengea mwanafunzi tabia inayokubalika ya 
kuheshimu na kuithamini jamii, uwajibikaji, ustahimilivu, uadilifu 
pamoja na kudumisha amani. 

Fomati hii ni zao la maboresho yaliyofanyika kutoka fomati ya mwaka 
2020 ambayo ilikuwa na maswali 45. Hivyo, mtihani wa somo la Uraia 
na Maadili utakuwa na maswali sita (6) yenye jumla ya vipengele 35 
kutoka katika umahiri mahususi wa aina ishirini (20) uliotokana na 
umahiri mkuu wa aina sita (6). Lengo ni kumwezesha mtahiniwa 
kumaliza Elimu ya Msingi akiwa na umahiri zaidi wa kufikiri, 
kuchambua mambo na kutumia maarifa aliyoyapata katika mazingira 
yanayomzunguka ili aweze kuendana na mabadiliko ya Sayansi na 
Teknolojia yanayotokea duniani kote na ujenzi wa msingi wa umahiri 
katika masomo ya sekondari na elimu ya juu. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 
2.1 Kuelewa asasi na taasisi za kisiasa na kijamii na kazi zake katika 

utawala wa kidemokrasia; 
2.2 Kutafisiri, kuthamini na kuheshimu vitambulisho vya taifa letu, 

Katiba, muundo na uendeshaji wa Serikali; 
2.3 Kuelewa misingi ya kidemokrasia katika shughuli za utawala na 

uongozi; 
2.4 Kutambua wajibu wao, kuheshimu na kutetea haki za binadamu 

na usawa wa sheria; 
2.5 Kuelewa na kushiriki katika shughuli za utawala, uongozi, ulinzi 

na usalama wa taifa katika jamii wanamoishi; 
2.6 Kuwa wabunifu na kuweza kubaini na kuchambua matatizo ya 

kisiasa, kiuchumi na kijamii na kubuni mbinu za kuyatatua; 
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2.7 Kutambua tofauti baina ya watu zitokanazo na itikadi na hali zao 
na kujenga uvumilivu kuhusu tofauti hizo; 

2.8 Kujenga moyo wa umoja wa kitaifa na ushirikiano baina ya jamii 
za Tanzania na jamii za mataifa mengine; na 

2.9 Kuishi kwa kutumia Elimu ya masuala mtambuka. 
 

3.0 UMAHIRI MKUU 
Utahini kwa kutumia fomati hii utazingatia upimaji wa ujuzi na utendaji 
wa mtahiniwa katika:  
3.1 Kuheshimu jamii; 
3.2 Kuithamini jamii; 
3.3 Kuwa mwajibikaji; 
3.4 Kuwa mstahimilivu; 
3.5 Kuwa mwadilifu; na 
3.6 Kudumisha amani na maelewano. 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani wa somo la Uraia na Maadili utakuwa na karatasi moja (1) na 
utafanyika kwa muda wa saa 1:30 kwa watahiniwa wote isipokuwa, 
kwa watahiniwa wenye mahitaji maalum ambapo utafanyika kwa saa 
1:45. Mtihani utakuwa na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 
sita (6) yenye vipengele 35. Watahiniwa watatakiwa kujibu maswali 
yote katika kila sehemu. Mtihani huu utakuwa na jumla ya alama 50. 

Sehemu A itakuwa na maswali matatu (3); Swali la kwanza, la pili na 
la tatu yenye jumla ya vipengele 20. Swali la kwanza litakuwa na 
vipengele 10 vya Kuchagua jibu sahihi kati ya machaguo matano (5) 
A-E.  Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1), hivyo, kufanya jumla 
ya alama 10.  Swali la pili litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano 
(5). Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1), hivyo, kufanya jumla 
ya alama tano (5). Swali la tatu litakuwa na vipengele vitano (5) vya 
kujaza nafasi iliyoachwa wazi. Kila kipengele kitakuwa na alama moja 
(1) na hivyo kufanya jumla ya alama tano (5). Hivyo, sehemu hii 
itakuwa na jumla ya alama 20. 

Sehemu B itakuwa na maswali mawili (2); swali la nne na la tano 
yenye vipengele vitano (5) kila moja. Swali la nne litakuwa na 
vipengele vitano (5) vya kukamilisha jedwali/mchoro au kupanga 
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sentensi ili kuleta mantiki. Kila kipengele kitakuwa na alama mbili (2) 
na hivyo kufanya jumla ya alama 10. Swali la tano litakuwa na 
vipengele vitano (5) vya majibu mafupi. Kila kipengele kitakuwa na 
alama mbili (2) na hivyo kuwa na jumla ya alama 10. Hivyo, sehemu 
hii itakuwa na jumla ya alama 20.  

Sehemu C itakuwa na swali moja (1) lenye vipengele vitano (5) vya 
kutafsiri picha/ramani, kusoma kifungu cha habari na kujibu maswali 
yatakayoulizwa kwa kuandika majibu mafupi au kuandika maelezo 
mafupi juu ya dhana au hoja. Kila kipengele kitakuwa na alama mbili 
(2). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 10. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

Umahiri utakaopimwa katika mtihani wa somo la Uraia na Maadili ni 
kama ifuatavyo: 

5.1 Kujipenda na kuwapenda watu wengine, kuipenda na kujivunia 
shule yake, na kupenda Tanzania kwa kuenzi tunu za nchi na 
asili yake; 

5.2 Kujijali na kuwajali wengine, kutunza mazingira na kujenga 
uhusiano mwema na watu wengine katika jamii; 

5.3 Kulinda rasilimali na maslahi ya nchi, kusimamia majukumu 
yanayomhusu nyumbani na shuleni, kutii sheria na kanuni katika 
kutekeleza majukumu yake ya kila siku, kuwa na nidhamu na 
kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya nyumbani na 
shuleni;  

5.4 Kuvumilia katika maisha ya kila siku, kufikia malengo 
aliyojiwekea kwa kuwa na mtizamo chanya na kujifunza kwa 
kuchanganua mambo kiyakinifu;  

5.5 Kuaminika katika jamii, kutimiza majukumu yake kwa uwazi na 
ukweli na kusimamia haki; na 

5.6 Kuchangamana na watu wenye asili tofauti, kuheshimu tofauti za 
kiutamaduni na mitazamo miongoni mwa watu wa jamii tofauti na 
kujenga urafiki mwema na mataifa mengine. 
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Jedwali la Kutahini somo la 06 Uraia na Maadili  
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1.  Kujipenda na kuwapenda 
watu wengine; kuipenda na 
kujivunia shule yake; na 
kupenda Tanzania kwa 
kuenzi tunu za nchi na asili 
yake. 

      5 14.3 

2.  Kujijali na kuwajali 
wengine; kutunza 
mazingira; na kujenga 
uhusiano mwema na watu 
wengine katika jamii. 

      5 14.3 

3.  Kulinda rasilimali na 
maslahi ya nchi; kusimamia 
majukumu yanayomhusu 
nyumbani na shuleni; kutii 
sheria na kanuni katika 
kutekeleza majukumu yake 
ya kila siku; kuwa na 
nidhamu; na kushirikiana 
katika kutekeleza 
majukumu ya nyumbani na 
shuleni.  

      10 28.5 

4.  Kuvumilia katika maisha ya 
kila siku; kufikia malengo 
aliyojiwekea kwa kuwa na 
mtizamo chanya; na 
kujifunza kwa kuchanganua 
mambo kiyakinifu.  

      5 14.3 
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UMAHIRI MAHUSUSI 

NGAZI ZA NYANJA YA 
UTAMBUZI ZITAKAZOPIMWA 
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5.  Kuaminika katika jamii; 
kutimiza majukumu yake 
kwa uwazi na ukweli; na 
kusimamia haki; na 

            

6.  Kuchangamana na watu 
wenye asili tofauti; 
kuheshimu tofauti za 
kiutamaduni na mitazamo 
miongoni mwa watu wa 
jamii tofauti; na kujenga 
urafiki mwema na mataifa 
mengine. 

      5 14.3 

Idadi ya Vipengele vya Maswali 
kwa kila Ngazi 

      35  

Asilimia ya Uzito wa Vipengele 
vya Maswali kwa kila Ngazi ya 
Utambuzi 

       100 

 




