
FOMATI ZA MITIHANI YA UALIMU NGAZI YA CHETI
(DARAJA LA A)

IMETOLEWA NA:
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA
S.L.P. 2624
DAR ES SALAAM
TANZANIA

JANUARI 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

BARAZA LA MITIHANI  LA TANZANIA



 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

FOMATI ZA MITIHANI YA UALIMU NGAZI YA CHETI  
(DARAJA LA A) 

 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

IMETOLEWA NA:  
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA  
S.L.P. 2624 
DAR ES SALAAM  
TANZANIA 

 

 

 

 

 

JANUARI 2022 

 



ii 

 

Imechapwa na:  

Baraza la Mitihani la Tanzania, 

P.O. Box 2624, 

Dar es Salaam, 

Tanzania. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

© Baraza la Mitihani la Tanzania, 2022 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Haki zote zimehifadhiwa. 

 

 

 



iii 

 

YALIYOMO 

 

DIBAJI   .................................................................................................................................... iv 

610 UALIMU ...................................................................................................................... 1 

612 URAIA .......................................................................................................................... 4 

614 MAARIFA YA JAMII.................................................................................................. 7 

616 ELIMU YA DINI YA KIISLAMU ............................................................................ 11 

621 KISWAHILI ............................................................................................................... 16 

622 ENGLISH LANGUAGE ............................................................................................ 19 

623 FRENCH LANGUAGE ............................................................................................. 22 

624 COMMUNICATION SKILLS ................................................................................... 25 

632 SAYANSI ................................................................................................................... 27 

634 STADI ZA KAZI ........................................................................................................ 30 

635         INFORMATION AND COMMUNICATION TECHNOLOGY (ICT) .................... 33 

636 TEHAMA ................................................................................................................... 36 

638 VIELELEZO NA TEKNOLOJIA .............................................................................. 39 

640 HISABATI .................................................................................................................. 42 

650 HAIBA NA MICHEZO .............................................................................................. 45 

652 ELIMU KWA MICHEZO .......................................................................................... 48 

654 UALIMU KWA MICHEZO ....................................................................................... 51 

680         UALIMU ELIMU YA AWALI ................................................................................. 54 

682 VITENDO VYA KUJIFUNZA HISABATI .............................................................. 58 

684        VITENDO VYA KUJIFUNZA SANAA .................................................................... 61 

686 VITENDO VYA KUJIFUNZA KISWAHILI ............................................................ 63 

687         VITENDO VYA KUJIFUNZA HAIBA NA MICHEZO .......................................... 65 

689         VITENDO VYA KUJIFUNZA SAYANSI ............................................................... 67 

691 ENGLISH LANGUAGE LEARNING ACTIVITIES ................................................ 70 

 

 

 



iv 

 

DIBAJI 

Kitabu cha fomati za Mitihani ya Ualimu ngazi ya Cheti (Astashahada) cha 

mwaka 2022 kimeandaliwa na Baraza Mitihani la Tanzania kwa kuzingatia 

Mtaala wa Ualimu ngazi ya Cheti wa mwaka 2009 ulioandaliwa na Taasisi ya 

Elimu Tanzania na kuidhinishwa na Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia. 

Fomati za Mitihani zilizopo katika kitabu hiki zimeboresha fomati 

zilizotolewa mwaka 2017.  Maboresho yaliyofanyika ni pamoja na kuondoa 

maswali chaguzi (optional questions) jambo litakaloleta usawa katika 

tathmini. Aidha, ili kukidhi matakwa ya Sera ya Elimu ya mwaka 2014, 

maswali yenye kupima umahiri wa watahiniwa katika ngazi za juu za kufikiri, 

kutathimini na kuunda yatatumika hivyo kuwa na rasilimali watu wenye ujuzi. 

Hata hivyo, hakuna mabadiliko ya maudhui katika mada zitakazotahiniwa. 

Fomati hii itaanza kutumika Mei, 2022.   
 

Kitabu hiki kimeandaliwa kwa kufuata muundo wenye sehemu tano kwa kila 

fomati ya somo husika. Sehemu hizo ni Utangulizi, Malengo ya Jumla, Ujuzi 

wa Jumla, Muundo wa Mtihani na Maudhui ya Mtihani. Jedwali la Utahini 

limewasilishwa katika kila mwisho wa fomati ya somo husika.  
 

Baraza la Mitihani lina imani kuwa, fomati hii itawawezesha watunzi, 

warekebishaji pamoja na wakufunzi kuandaa maswali ya mitihani 

yatakayowezesha kupata matokeo yaliyo haki, halali na madhubuti. Aidha, 

fomati hii isitumike kwa vyovyote vile kama mbadala wa mihtasari ya 

masomo husika katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. 
 

 

Baraza linatoa shukrani za dhati kwa wote walioshiriki katika kuandaa kitabu 

hiki. 

 

 
 

Dkt. Charles E. Msonde 
 

KATIBU MTENDAJI
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610 UALIMU 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Ualimu imetokana na maboresho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri wa 

watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia muhtasari 

wa somo la Ualimu wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. 

Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la 

Ualimu utakavyofanyika. 

  
2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Ualimu utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:   
2.1 kuelewa dhana, nadharia, kanuni na stadi mbalimbali alizojifunza 

katika somo la ualimu;  
2.2 kutambua maarifa na stadi za utafiti katika kufanikisha ufundishaji na 

ujifunzaji;  
2.3 kuelewa maarifa na stadi zinazohitajika katika uongozi wa elimu na 

uendeshaji wa shule; na  

2.4 kukuza uelewa na stadi zinazohusu elimu jumuishi na elimu ya watu 

wazima.  

 

3.0 UJUZI WA JUMLA  
 

Mtihani katika somo la Ualimu utazingatia upimaji wa ujuzi na utendaji wa 

mtahiniwa katika:  
 

3.1 kutumia nadharia na kanuni mbalimbali za kujifunza katika ufundishaji 
na ujifunzaji;  

3.2 kutumia mbinu na stadi za unasihi katika kurekebisha mienendo na 

tabia za wanafunzi ili waweze kujifunza kwa ufanisi;   
3.3 kutumia stadi za upimaji na tathmini katika elimu ili kuboresha 

ufundishaji na ujifunzaji;  
3.4 kutumia ujuzi na mitaala katika kuyatayarisha masomo na 

kuyafundisha kwa kuzingatia watoto wenye mahitaji maalum ili 
kuwasaidia wajifunze zaidi; na  

3.5 kuchambua mwelekeo na falsafa na maendeleo ya elimu nchini 

Tanzania kwa kuzingatia mahitaji ya Taifa.  
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Ualimu utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 

utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya maswali 

14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, 

sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40.  
 

Sehemu B itakuwa na maswali manne (4) ya insha ambapo kutakuwa na swali 

moja kutoka kila kipengele; Saikolojia ya Elimu, Upimaji na Tathmini, 

Misingi ya Elimu na Mitaala na Ufundishaji. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali yote. Kila swali litakuwa na alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama 60.  

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani, mada kuu zifuatazo zitapimwa:  
 

5.1 MADA ZA SAIKOLOJIA YA ELIMU  
 

5.1.1 Saikolojia   
5.1.2 Makuzi na Ukuaji wa Mtoto  

5.1.3 Nadharia za Kujifunza  

5.1.4 Ushauri na Unasihi  
 

5.2 MADA ZA MITAALA NA UFUNDISHAJI  
 

5.2.1 Mtaala   
5.2.2 Matayarisho ya Ufundishaji  

5.2.3 Ufundishaji  
 

5.3 MADA ZA UTAFITI WA KIELIMU, UPIMAJI NA TATHMINI  
 

5.3.1 Upimaji katika Elimu   
5.3.2 Tathmini katika Elimu  

5.3.3 Utafiti wa Kielimu  
 

5.4 MADA ZA MISINGI YA ELIMU  
 

5.4.1 Taaluma ya Ualimu   
5.4.2 Maendeleo ya Elimu Tanzania  
5.4.3 Uongozi wa Elimu Tanzania  

5.4.4 Elimu Jumuishi  

5.4.5 Elimu ya Watu Wazima  
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Jedwali la Utahini la Somo la 610 Ualimu 
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1 Saikolojia/ Makuzi na Ukuaji wa 

Mtoto 

      
1 7.1 

2 Nadharia za Kujifunza       1 7.1 

3 Ushauri na Unasihi       1 7.1 

4 Mtaala        1 7.1 

5 Matayarisho ya Ufundishaji       1 7.1 

6 Ufundishaji       2 14.3 

7 Upimaji katika Elimu        2 14.3 

8 Tathmini katika Elimu       1 7.1 

9 Utafiti wa Kielimu       1 7.1 

10 Taaluma ya Ualimu        1 7.1 

11 Maendeleo ya Elimu Tanzania/ 

Uongozi wa Elimu Tanzania 

      1 
7.1 

12 Elimu Jumuishi/ Elimu ya Watu 

Wazima 

      
1 7.1 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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612 URAIA 

 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Uraia imetokana na maboresho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri wa 

watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia muhtasari 

wa somo la Uraia wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. 

Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la 

Uraia utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Uraia utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kueleza maudhui ya mada za somo la Uraia na masuala mtambuka;   
2.2 kufundisha kwa kuzingatia umuhimu wa kuwajengea wanafunzi 

uzalendo, haiba na uwezo wa kutumia teknolojia katika kujitafutia 
maarifa;   

2.3 kuchambua vifaa vya mtaala wa somo la Uraia;  
2.4 kuunda zana za kufundishia na kujifunzia somo la Uraia; 
2.5 kuandaa maazimio ya kazi, maandalio ya somo, nukuu za somo za 

kufundishia na kujifunzia; na  

2.6 kutumia elimu ya Uraia katika kuongeza stadi za juu za kufikiri.    
3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Uraia utazingatia upimaji wa ujuzi na utendaji wa 

mtahiniwa katika:  
 

3.1 kuandaa vipindi kwa kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji 

na ujifunzaji wa somo la Uraia;  

3.2 kutengeneza na kufaragua zana na vifaa mbalimbali vya kufundishia na 
kujifunzia;  

3.3 kuchambua na kutumia zana/vifaa muhimu vya mtaala wa Uraia;   
3.4 kumudu maudhui/mada za kitaaluma zilizoainishwa katika muhtasari 

wa somo la Uraia kwa shule za msingi;  

3.5 kufanya upimaji na tathmini ya wanafunzi na kuweka kumbukumbu za 

matokeo ya kazi za wanafunzi na kutoa taarifa kwa wadau; na   
3.6 kukuza maendeleo ya kihaiba, kizalendo, kiteknolojia na ubunifu katika 

ufundishaji wa somo la Uraia. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Uraia utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 

utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya maswali 

14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo maswali 

saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) yatapima 

utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo maswali 

mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa ufundishaji. 

Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
  

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Mtahini utaandaliwa kutoka mada zifuatazo:  
 

5.1 Dola  

5.2 Utamaduni wetu  

5.3 Uchumi wa Tanzania  

5.4 Uhusiano wa kimataifa  

5.5 Misingi ya ufundishaji wa somo la Uraia  

5.6 Uchambuzi wa maandiko/machapisho muhimu ya 

kufundishia/kujifunzia somo la Uraia  

5.7 Zana za kufundishia na kujifunzia 

5.8 Maandalizi ya kufundisha somo la Uraia  

5.9 Upimaji na tathmini katika somo la Uraia  
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Jedwali la Utahini la Somo la 612 Uraia 
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1 Dola        3 21.4 

2 Utamaduni wetu       2 14.3 

3 Uchumi wa Tanzania        1 7.1 

4 Uhusiano wa kimataifa       1 7.1 

5 
Misingi ya ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo la uraia   

      
2 14.3 

6 

Uchambuzi wa 

maandiko/machapisho muhimu 

ya kufundishia/kujifunzia somo 

la Uraia 

      

2 14.3 

7 
Zana za kufundishia na 

kujifunzia 

      
1 7.1 

8 
Maandalizi ya kufundisha somo 

la uraia  

      
1 7.1 

9 
Upimaji na tathmini katika 

somo la uraia 

      
1 7.1 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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614 MAARIFA YA JAMII 

 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii imetokana na maboresho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri wa 

watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia muhtasari 

wa somo la Maarifa ya Jamii wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu 

Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa 

somo la Maarifa ya Jamii utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:  
 

2.1 kuelewa stadi na ujuzi wa mbinu shirikishi katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa masomo ya Historia na Jiografia;   
2.2 kutumia mbinu bora za ufundishaji na ujifunzaji zinazozingatia usawa 

wa kijinsia, kinadharia na vitendo katika masomo ya Historia na 

Jiografia;  

2.3 kuwajengea wanafunzi uwezo wa kuwa na mwelekeo chanya kuhusu 

masomo ya Historia na Jiografia;  

2.4 kuelewa stadi, ujuzi na maarifa katika kutoa ushauri nasaha, elimu 

maalumu na masuala mtambuka;  

2.5 kujiendeleza kitaaluma na kitaalamu katika masomo ya Historia na 

Jiografia; na  

2.6 kufahamu stadi na mbinu za utafiti katika mazingira ya kufundishia 

na kujifunzia.  

 
 
3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa Maarifa ya Jamii utapima uwezo wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kutumia stadi na ujuzi katika kufundisha na kutoa ushauri katika 

masuala mtambuka;  

3.2 kuandaa masomo kwa kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji 

na ujifunzaji wa masomo ya Historia na Jiografia;   
3.3 kutengeneza na kufaragua zana na vifaa mbalimbali vya 

kufundishia/kujifunzia masomo ya Historia na Jiografia;  

3.4 kuwaongoza wanafunzi katika kukusanya na kutengeneza zana na 
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vifaa vya kujifunzia;  

3.5 kumudu maudhui/mada za kitaaluma zilizoainishwa katika muhtasari 

wa somo la Historia na Jiografia;   

3.6 kuchambua na kutumia zana na vifaa katika kufundishia mada 

zilizoainishwa katika muhtasari wa Historia na Jiografia katika shule 

za Msingi; na  

3.7 kufanya upimaji wa wanafunzi na kuweka kumbukumbu za matokeo 

ya kazi za wanafunzi na kutoa taarifa kwa wadau.  
 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI  

 

Mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). 

Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya 

maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 

100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo maswali 

saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) yatapima 

utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo maswali 

mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa 

ufundishaji. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na 

jumla ya alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  

 

Mtihani wa somo la Maarifa ya Jamii utaandaliwa kutoka mada zifuatazo:  

 

5.1 Asili na mabadiliko ya binadamu, teknolojia na mazingira 

5.2 Vitangulizi vya ukoloni Tanganyika, Zanzibar na kwingineko Afrika  

5.3 Upinzani dhidi ya uvamizi wa kikoloni Afrika 

5.4 Utawala na uchumi wa kikoloni Afrika  

5.5 Ukombozi wa Bara la Afrika  

5.6 Mabadiliko ya kijamii, kisiasa na kiuchumi katika Afrika huru 

5.7 Ushirikiano wa kimataifa  

5.8 Sayari dunia  
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5.9 Nchi yetu Tanzania  

5.10 Stadi sahili na tata za picha na ramani 

5.11 Misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Historia na Jiografia  

5.12 Uchambuzi wa vifaa na zana za kufundishia/kujifunzia somo la 

Historia na Jiografia  

5.13 Kujiandaa kwa ajili ya kufundisha somo la Historia na somo la 

Jiografia  

5.14 Ufundishaji wa mada za somo la Historia na somo la Jiografia  

5.15 Upimaji na tathmini katika somo la Historia na somo la Jiografia  
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Jedwali la Utahini la Somo la 614 Maarifa ya Jamii 
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1 

Asili na mabadiliko ya 

binadamu, teknolojia na 

mazingira 

      

1 7.14 

2 

Vitangulizi vya ukoloni 

Tanganyika, Zanzibar na 

kwingineko Afrika 

      

1 7.14 

3 
Upinzani dhidi ya uvamizi wa 

kikoloni Afrika 

      
1 7.14 

4 
Utawala na uchumi wa kikoloni 

Afrika  

      
1 7.14 

5 Ukombozi wa Bara la Afrika       1 7.14 

6 
Mabadiliko ya kijamii, kisiasa na 

kiuchumi katika Afrika huru 

      
1 7.14 

7 
Ushirikiano wa kimataifa/ Nchi 

yetu Tanzania 

      
1 7.14 

8 Sayari dunia       1 7.14 

9 
Stadi sahili na tata za picha na 

ramani 

      
1 7.14 

10 

Misingi ya ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo la Historia na 

Jiografia 

      

1 7.14 

11 

Uchambuzi wa vifaa na zana za 

kufundishia/kujifunzia somo la 

Historia na Jiografia  

      

1 7.14 

12 

Kujiandaa kwa ajili ya 

kufundisha somo la Historia na 

somo la Jiografia 

      

1 7.14 

13 
Ufundishaji wa mada za somo la 

Historia na Jiografia 

      
1 7.14 

14 
Upimaji na tathimini katika 

somo la Historia na Jiografia 

      
1 7.14 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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616 ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 

 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu imetokana na 

maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima 

umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati 

inazingatia muhtasari wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu wa mwaka 2009 

uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa 

jumla kuhusu namna utahini wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu 

utakavyofanyika. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza: 
  

2.1 kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu; 

2.2 kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Dini;  

2.3 kuchambua utekelezaji na falsafa ya Nguzo za Uislamu; 

2.4 kuchambua Nguzo za Imani na athari yake katika maisha ya muumini; 

2.5 kuchambua Qur’an kama kitabu na kubainisha mafunzo ya sura na aya 

zilizoteuliwa; 

2.6 kuanisha na kuchanganua Sunnah na Hadith; 

2.7 kufafanua mafunzo yatokanayo na Historia ya Uislamu kabla ya Mtume 

(S.A.W) kwa mujibu wa Qur’an; 

2.8 kufafanua mafunzo yatokanayo na Historia ya Uislamu  wakati wa 

Mtume (S.A.W) na baada yake hadi hivi leo;  

2.9 kubainisha umuhimu na mbinu za Da’awah; 

2.10 kutumia mbinu mbalimbali za kufundishia na kujifunzia mada za 

muhtasari wa Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule za msingi; 

2.11 kufanya maandalizi ya ufundishaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu katika 

shule za msingi; 

2.12 kutengeneza, kufaragua na kutumia zana anuai za kufundishia na 

kujifunzia  mada za  somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule za 

msingi; na 

2.13 kupima na kutathmini uelewa wa wanafunzi  juu ya mada za muhtasari 

wa  Elimu ya  Dini ya Kiislamu  katika shule za msingi. 
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3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

 Mtihani wa Maarifa ya Jamii utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 
  

3.1 kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu; 

3.2 kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Dini; 

3.3 kueleza lengo la maisha ya mwanadamu, hadhi yake na dhima ya 

waumini katika jamii kwa mujibu wa Qur’an; 

3.4 kubainisha na kuchambua nguzo sita za Imani na athari yake katika 

maisha ya muumin; 

3.5 kufafanua utekelezaji na falsafa ya nguzo tano za Uislamu; 

3.6 kuchambua Qur’an kama kitabu na kuainisha mafunzo ya sura na aya 

zilizoteuliwa; 

3.7 kueleza  maana na umuhimu wa Sunnah katika Uislamu; 

3.8 kueleza historia ya ukusanyaji na uandishi wa Hadithi; 

3.9 kufafanua vigezo vya  mgawanyo wa Hadithi; 

3.10 kuanisha  mfumo wa maisha ya familia na jamii ya Kiislamu; 

3.11 kubainisha mafunzo yatokanayo na Historia ya  Uislamu kabla ya 

Mtume (S.A.W) kwa mujibu wa Qur’an; 

3.12 kuchanganua mafunzo yatokanayo na historia ya Uislamu  wakati wa 

Mtume (S.A.W) na baada yake hadi hivi leo; 

3.13 kuainisha umuhimu na mbinu za Da’awah; 

3.14 kutumia mbinu mbalimbali za kufundishia na kujifunzia mada za 

muhtasari wa Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule za msingi; 

3.15 kuandaa azimio la kazi na andalio la somo  na kutumia miongozo hiyo 

katika kufundisha  mada za  somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu katika 

shule za msingi;  

3.16 kutengeneza, kufaragua na kutumia zana anuai za kufundishia na 

kujifunzia  mada za somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu katika shule za 

msingi; 

3.17 kupima na kutathmini uelewa wa wanafunzi  juu ya mada za muhtasari 

wa  Elimu ya  Dini ya Kiislamu katika shule za msingi; na 

3.18 kutambua na kutatua  matatizo mbalimbali ya wanafunzi katika 

kujifunza Elimu ya Dini ya Kiislamu  kwa wanafunzi wa shule za 

msingi. 

 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu utafanywa kwa muda wa saa 

tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye 

jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla 

ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo maswali 

saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) yatapima 
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utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo maswali 

mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa ufundishaji. 

Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
 

Mada zitakazotahiniwa katika mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu ni kama 

ifuatavyo: 
 

 

5.1 Mada za Tawhiid 
 

5.1.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.1.2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.1.3 Hadhi na dhima ya waumini katika jamii 

5.1.4 Imani ya Kiislamu 

5.1.5 Kushushwa na kuhifadhiwa Qur’an. 

5.1.6 Ithibati ya Qur'an 

5.1.7 Sura na aya za Qur'an zilizoteuliwa. 

5.1.8 Sunnah na Hadith 

 

5.2 Mada za Fiqh 
 

5.2.1 Nguzo za Uislamu 

5.2.2 Mambo ya faradhi kufanyiwa maiti ya Kiislamu 

5.2.3 Ndoa ya Kiislamu 

5.2.4 Talaka na eda 

5.2.5 Mirathi 

5.2.6 Kudhibiti uzazi 

5.2.7 Hadhi ya mwanamke katika Uislamu 

5.2.8 Maadili ya Uislamu 

5.2.9 Utamaduni wa Kiislamu 

5.2.10 Mfumo wa sheria, siasa na uchumi katika Uislamu 
 

5.3 Mada za Tarekh 
 

5.3.1 Historia ya Uislamu kabla ya Mtume Muhammad (S.A.W) kwa 

mujibu wa Qur’an 

5.3.2 Historia ya Uislamu wakati wa Mtume (S.A.W)  

5.3.3 Historia ya Uislamu wakati wa Makhalifa wanne (4) waongofu 

5.3.4 Historia ya Uislamu baada ya makhalifa hadi leo 

5.3.5 Da’awah  
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5.4 Mada za Utaalamu (Pedagogia) 
 

5.4.1 Mbinu za kufundishia na kujifunzia Elimu ya Dini ya Kiislamu  

5.4.2 Vifaa vya mtaala wa Elimu ya Dini ya Kiislamu 

5.4.3 Maandalizi ya kufundisha Elimu ya Dini ya Kiislamu 

5.4.4 Zana za Kufundishia na kujifunzia Elimu ya Dini ya Kiislamu 

5.4.5 Tathmini na Upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu 
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Jedwali la Utahini la 616 Elimu ya Dini ya Kiislamu 
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1 
Mtazamo wa Uislamu Juu ya Elimu 

na Dini 
  

 
        1 7.14 

2 
Qur’an (Kushushwa, Kuhifadhiwa, 

Ithibati na Sura Zilizoteuliwa) 
         1 7.14 

3 
Hadhi ya Mwanamke Katika 

Uislamu/Kudhibiti Uzazi 
         1 7.14 

4 
Maadili ya Uislamu/Utamaduni wa 

Kiislamu/Mfumo wa Sheria, Siasa 

na Uchumi Katika Uislamu 

         1 7.14 

5 
Historia ya Uislamu Wakati na 

Baada ya Makhalifa Wanne 

Waongofu hadi leo 

      1 7.14 

6 Da’awah          1 7.14 

7 
Maandalizi ya Kufundisha Elimu 

ya Dini ya Kiislamu 
         1 7.14 

8 
Zana za Kufundishia na Kujifunzia 

Elimu ya Dini ya Kiislamu 
      1 7.14 

9 
Tathmini na Upimaji wa Elimu ya 

Dini ya Kiislamu 
         1 7.14 

10 
Historia ya Uislamu Kabla na 

Wakati wa Mtume (S.A.W) 
      1 7.14 

11 
Ndoa ya Kiislamu/Talaka na 

Eda/Mirathi 
      1 7.14 

12 
Imani ya Kiislamu/Hadhi ya 

Waumini katika Jamii 
        1 7.14 

13 
Mbinu za Kufundishia na 

Kujifunzia Elimu ya Dini ya 

Kiislamu 

         1 7.14 

14 
Vifaa vya Mtaala vya Elimu ya 

Dini ya Kiislamu          1 7.14 

Jumla ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito kwa kila Ujuzi        100 
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621 KISWAHILI 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Kiswahili imetokana na marekebisho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri wa 

watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia muhtasari 

wa somo la Kiswahili wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu 

Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa 

somo la Kiswahili utakavyofanyika. 
  

2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Kiswahili utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:  
 

2.1 kukuza uelewa wa mbinu anuai zinazomshirikisha mwalimu na 

mwanafunzi katika kufundisha na kujifunza somo la Kiswahili;   
2.2 kuelewa vipengele mbalimbali vya taaluma ya somo la Kiswahili;   
2.3 kuchambua muhtasari na vifaa vya muhtasari wa somo la Kiswahili; na   
2.4 kupima na kutathmini maendeleo ya ujifunzaji wa Kiswahili na kutoa 

mrejesho.  
 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani utalenga kupima uwezo wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kuchambua mada mbalimbali za somo la Kiswahili, zinazofundishwa 

katika shule za msingi;  

3.2 kutumia msamiati na miundo ya Kiswahili kwa usahihi katika 
maandishi;  

3.3 kutumia njia shirikishi katika ufundishaji wa somo la Kiswahili; na   
3.4 kutumia, kuchambua, kuunda na kutathmini stadi mbalimbali zilizomo 

kwenye muhtasari wa Kiswahili. 
 
  
4.0  MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Kiswahili utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 

utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya maswali 

14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo maswali 

saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) yatapima 

utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na 
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jumla ya alama 40. 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo maswali 

mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa ufundishaji. 

Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
  

5.0  MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Mtihani utaandaliwa kutoka mada zifuatazo:  

5.1 Stadi za lugha   
5.2 Utungaji  
5.3 Fasihi simulizi  

5.4 Ufahamu  
5.5 Sarufi 
5.6 Mbinu za kufundishia na kujifunzia  Kiswahili   
5.7 Uchambuzi wa vifaa vya mtaala wa Kiswahili 
5.8 Maandalizi ya kufundisha somo la Kiswahili  
5.9 Zana za kufundishia na kujifunzia Kiswahili  
5.10 Upimaji 
5.11 Ufundishaji wa mada teule za somo la Kiswahili 
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Jedwali la Utahini la Somo la 621 Kiswahili 
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1 Stadi za lugha       1 7.14 

2 Utungaji        1 7.14 

3 Fasihi simulizi       1 7.14 

4 Ufahamu        1 7.14 

5 Sarufi        1 7.14 

6 
Mbinu za kufundishia na 

kujifunzia Kiswahili   

      
1 7.14 

7 
Uchambuzi wa vifaa vya 

mtaala wa Kiswahili  

      
1 7.14 

8 
Maandalizi ya kufundisha 

somo la Kiswahili  

      
4 28.6 

9 
Zana za kufundishia na 

kujifunzia Kiswahili  

      
1 7.14 

10 Upimaji       1 7.14 

11 
Ufundishaji wa mada teule 

za somo la Kiswahili 

      
1 7.14 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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622 ENGLISH LANGUAGE 

 
1.0 INTRODUCTION  
 

This English Language format is the revised version of 2017 format issued by 

National Examinations Council of Tanzania. The revised format is geared 

towards assessing student teachers’ competencies in higher order thinking 

skills. The format is based on English Language Syllabus of 2009 for the Grade 

A Teacher Certificate Course. It provides guidelines on how the assessment in 

English Language will need to be done. 

 

2.0 GENERAL OBJECTIVES 
 

The English Language examination will assess the extent to which the 

candidates can:  
 

2.1 use English Language effectively in various situations/settings;   
2.2 develop and apply the four language skills: Listening, Speaking, 

Reading and Writing;  

2.3 demonstrate mastery of forms, functions and meanings of the English 

Language; and  

2.4 upgrade academic knowledge to cope with ongoing changes and 

advancements.  

 
 
3.0 GENERAL COMPETENCES  

 

The English Language examination will test the candidates’ ability to:  
 

3.1 apply the four language skills: Listening, Speaking, Reading and 

Writing;  

3.2 use English Language effectively in various situations/settings;   
3.3 upgrade academic knowledge to cope with ongoing changes and 

advancements;  

3.4 construct new Teaching/Learning materials;  

3.5 apply suitable methods and strategies, as learnt in their course, in 

teaching and learning process;  

3.6 utilize scientific skills and technology in everyday life; and  

3.7 apply participatory approaches in the teaching and learning of English 

Language.  

 
 
4.0 EXAMINATION RUBRIC  
 
 

There will be one (1) paper of three (3) hours duration.The paper will consist 

of sections A and B with a total of 14 questions. Candidates will be required to 
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answer all questions, which weigh 100 marks.  

 

Section A will consist of ten (10) short answer questions; out of which seven 

(7) questions will assess academic content and three (3) questions will assess 

pedagogical content. Candidates will be required to answer all questions in 

this section. Each question will weigh four (4) marks making a total of 40 

marks.  
 

Section B will consist of four (4) essay questions out of which two (2) 

questions will assess academic content and three (3) questions will assess 

pedagogical content. Candidates will be required to answer all the questions in 

this section. Each question will weigh 15 marks making a total of 60 marks. 

 

5.0 EXAMINATION CONTENT  
 

In setting the examination, the following topics will be assessed:  
 

5.1 Expressing habits/frequency   
5.2 Expressing past events  
5.3 Reporting events  
5.4 Expressing contrasts  
5.5 Expressing possessions  
5.6 Expressing likelihood and certainty  
5.7 Expressing conditions  
5.8 Expressing time of action  
5.9 Expressing purpose and results  
5.10 Reading literary works  
5.11 The role of English Language  
5.12 Principles of English Language teaching and learning   
5.13 Teaching pronunciation, vocabulary and structural pattern   
5.14 Developing English Language skills  
5.15 Analyzing the primary school English Language syllabus   
5.16 Preparing for teaching and assessment  
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622 English Language’s Table of Specification  
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1  Expressing habits/ frequency  
      

1 7.14 

2  Expressing past events        1 7.14 

3  Reporting events  
 

   
  

1 7.14 

4  Expressing contrasts  
 

   
  

1 7.14 

5  Expressing possessions        1 7.14 

6  
Expressing likelihood and 

certainty  
    

  
1 7.14 

7  
Expressing conditions/ 

Expressing time of action 
      

 

1 

 

7.14 

8  
Expressing purpose and 

results  
   

  
1 7.14 

9  
Reading literary works/ The 

role of English Language 
      1 7.14 

10  
Principles of English 

Language teaching and 

learning  

      1 7.14 

11  
Teaching pronunciation, 

vocabulary and structural 

pattern 

      1 7.14 

12  
Developing English 

Language skills 
      1 7.14 

13  
Analyzing the primary school 

English Language syllabus 
      1 7.14 

14  
Preparing for teaching and 

assessment 
      1 7.14 

Total Number of Items       14  

Total Percentage Weight per Skill        100 
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623 FRENCH LANGUAGE 

 

1.0 INTRODUCTION  
 

This French Language examination format is the revised version of 2017 

format, issued by National Examinations Council of Tanzania. The revised 

format is geared towards assessing student teachers’ competencies in high order 

thinking skills. It is based on the French Language Syllabus of 2009 for the 

Grade A Teachers Certificate Course. The format provides guidelines on how 

the assessment in French Language will need to be done. 
  

2.0 GENERAL OBJECTIVES  
 

The French Language examination will assess the extent to which the 

candidates can:  
 

2.1 demonstrate linguistic competences;   
2.2 prepare and conduct lessons;  

2.3 use different teaching methods and evaluate them;   
2.4 evaluate both students’ understanding and the effectiveness in teaching; 

and 

2.5 analyse African literature in French language.  
  

3.0 GENERAL COMPETENCES  
 

The French Language examination will measure the candidate’s ability to: 
 

3.1 pronounce the French sounds properly;   
3.2 communicate effectively in French language;  
3.3 express themselves fluently in French language;  
3.4 use and evaluate different teaching methods;  
3.5 analyse the syllabus and other curriculum materials;   
3.6 prepare teaching documents such as lesson plan and scheme of work;   
3.7 prepare and use teaching materials appropriately; and  

3.8 prepare and conduct lesson.  
  

4.0 EXAMINATION RUBRIC  
 

There will be one (1) paper of three (3) hours duration.The paper will consist 

of sections A and B with a total of 14 questions. Candidates will be required to 

answer all questions, which weigh 100 marks.  

 

Section A will consist of ten (10) short answer questions out of which seven 

(7) questions will assess academic content and three (3) questions will assess 

pedagogical content. Candidates will be required to answer all questions this 
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section. Each question will weigh four (4) marks making a total of 40 marks.  

Section B will consist of four (4) essay questions out of which two (2) 

questions will assess academic content and three (3) questions will assess 

pedagogical content. Candidates will be required to answer all the questions in 

this section. Each question will weigh 15 marks making a total of 60 marks. 

 

5.0 EXAMINATION CONTENT  
 

In setting the examination, the following topics will be tested: 
 

5.1 Pronunciation 

5.2 Vowels and consonants 

5.3 Oral/Written comprehension 

5.4 Oral/Written expression 

5.5 Dictionary use  

5.6 The study of literary works  

5.7 Analysis of curriculum documents 

5.8 Preparation for teaching 

5.9 Evaluation 

5.10 Teaching French Language  

5.11 Teaching aids  

5.12 Teaching methods 

5.13 Language use 
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623 French Language’s Table of Specification 
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1 

The study of literary works/ 

Teaching aids/Teaching 

French Language 

 

     1 7.1 

2 
Pronunciation/Vowels and 

consonants 

 
     1 7.1 

3 

Dictionary use/Oral 

comprehension /Written 

comprehension 

 

     1 7.1 

4 
Analysis of curriculum 

documents  

 
     2 14.2 

5 Preparation for teaching        3 21.3 

6 Evaluation        2 14.2 

7 Teaching methods       1 7.1 

8 Oral/Written expression       2 14.2 

9 Language use       1 7.1 

Total Number of Items       14  

Percentage Weight per Skill        100 



25 

 

624 COMMUNICATION SKILLS 

 

1.0 INTRODUCTION  
 

This examination format is the revised version of 2017 format, issued by the 

National Examinations Council of Tanzania. The revised format is geared 

towards assessing student teachers’ competencies in high order thinking skills. 

The format is based on the Communication Skills Syllabus of 2009 for the 

Grade A Teachers Certificate Course. The format provides guidelines on how 

the assessment in Communication Skills will need to be done. 

 
 
2.0 GENERAL COMPETENCE  
` `  

The Commuication Skills examination will assess the extent to which the 

candidates can:   
2.1 apply theories and principles of Communication Skills;   
2.2 develop and apply skills of oral presentations, discussions, writing 

composition, CV, minutes and reports;  

2.3 read and write notes from different sources; and  

2.4 search and interpret information from various sources.  

 
 
3.0 GENERAL COMPETENCES  
 

The Communication Skills examination will test the candidates’ ability to:  
 

3.1 apply the four language skills: Listening, Speaking, Reading and 

Writing;  

3.2 use Communication Skills effectively in various situations/settings;   
3.3 make effective oral presentations;  

3.4 write good compositions, CV, minutes, memos and reports; and  

3.5 apply participatory  approaches in the teaching and learning of various 

topics. 

 
 
4.0 EXAMINATION RUBRIC  
 

There will be one (1) paper of three (3) hours duration.The paper will consist 

of sections A and B with a total of 14 questions. Candidates will be required to 

answer all questions, which weigh 100 marks.  

 

Section A will consist of ten (10) short answer questions. Candidates will be 

required to answer all questions in this section. Each question will weigh four 

(4) marks making a total of 40 marks.  
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Section B will consist of four (4) essay questions. Candidates will be required 

to answer all the questions in this section. Each question will weigh 15 marks 

making a total of 60 marks. 

5.0 EXAMINATION CONTENT  
 

In setting the Communication Skills examination, the following topics will be 

assessed:  
 

5.1 Communication theory   
5.2 Searching for information  

5.3 Taking and making notes  

5.4 Oral presentation  

5.5 Reading skills  

5.6 Writing skills  

5.7 Tests and examinations  
 
 
624 Communication Skills Table of Specification  
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1 Communication theory  
 

   
  

2 14.28 

2 Searching for information        2 14.28 

3 Taking and making notes      
  

2 14.28 

4 Oral presentation        2 14.28 

5 Reading skills  
 

   
  

2 14.28 

6 Writing skills  
 

   
  

2 14.28 

7 Tests and examinations       2 14.28 

Total Number of Items       14  

Percentage Weight per Skill        100 
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632 SAYANSI 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Sayansi imetokana na maboresho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri wa 

watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia muhtasari 

wa somo la Sayansi wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. 

Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la 

Sayansi utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Sayansi utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:  
 

2.1 kutumia stadi na mbinu shirikishi katika ufundishaji na ujifunzaji wa 

Sayansi;  

2.2 kubuni mbinu bora za ufundishaji na ujifunzaji zinazozingatia usawa 

wa kijinsia, kinadharia na vitendo katika somo la Sayansi;   
2.3 kuwajengea wanafunzi uwezo wa kuwa na mwelekeo chanya kuhusu 

somo la Sayansi;  

2.4 kutumia stadi na maarifa katika kubaini masuala mtambuka; na   
2.5 kuelewa stadi na matumizi ya Hisabati na mawasiliano katika somo la 

Sayansi.  

 
 
3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Sayansi utapima ujuzi wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kuandaa somo kwa kutumia mbinu shirikishi wakati wa ufundishaji na 

ujifunzaji wa Sayansi;  

3.2 kutengeneza na kufaragua zana na vifaa mbalimbali vya kujifunzia;   
3.3 kuwaongoza wanafunzi katika kukusanya na kutengeneza zana na vifaa 

vya kujifunzia;  
3.4 kumudu maudhui/mada za kitaaluma zilizoainishwa katika muhtasari 

wa somo la Sayansi Ngazi ya Cheti;  

3.5 kuchambua na kutumia zana na vifaa katika ufundishaji; na  

3.6 kubainisha mbinu za kutathmini maendeleo ya mwanafunzi katika 
kufundisha na kujifunza somo la Sayansi.  

 
 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Sayansi utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 

utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya maswali 
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14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo maswali 

saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) yatapima 

utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo maswali 

mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa ufundishaji. 

Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
  

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani wa somo la Sayansi mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1 Afya na njia za kujikinga na magonjwa   
5.2 Huduma ya kwanza  
5.3 Viumbe hai  
5.4 Nishati  
5.5 Maada  
5.6 Mashine rahisi  
5.7 Mifumo ya mwili  
5.8 Ufundishaji na ujifunzaji katika somo la Sayansi  
5.9 Usimamizi wa maabara  

5.10 Maandalizi ya ufundishaji  
5.11 Ufundishaji  
5.12 Upimaji  
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1 
Afya na njia za kujikinga 

na magonjwa 
      1 7.1 

2 Huduma ya kwanza       1 7.1 

3 Viumbe hai       1 7.1 

4 Nishati       1 7.1 

5 Maada       1 7.1 

6 Mashine rahisi       1 7.1 

7 Mifumo ya mwili       1 7.1 

8 
Ufundishaji na ujifunzaji 

katika somo la Sayansi 
      1 7.1 

9 Usimamizi wa maabara       1 7.1 

10 Maandalizi ya ufundishaji       2 14.3 

11 Ufundishaji       2 14.3 

12 Upimaji       1 7.1 

Jumla ya Maswali       14  

Asilimia ya uzito kila Ujuzi         100 
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634 STADI ZA KAZI 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Stadi za Kazi imetokana na maboresho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Stadi za Kazi wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi 

ya Elimu Tanzania na kuidhinishwa na Wizara ya Elimu Sayansi na 

Teknolojia na inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la 

Stadi za Kazi utakavyofanyika. 
  

2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Stadi za Kazi utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:  
 

2.1 kuelezea dhana, nadharia, kanuni na stadi mbalimbali alizojifunza 

katika somo la Stadi za Kazi;  

2.2 kutambua maarifa na stadi za utafiti katika kufanikisha ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo la Stadi za Kazi;  

2.3 kuelezea maarifa na stadi zinazohitajika katika ufundishaji na 

ujifunzaji wa Stadi za Kazi; na  

2.4 kukuza maarifa na stadi zinazohusu dhana mbalimbali za Stadi za 

Kazi.  

  
3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa Stadi za Kazi unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa katika:  
 

3.1 kufafanua nyanja mbalimbali za somo la Stadi za Kazi;   
3.2 kutumia maarifa yatokanayo na Stadi za Kazi kukuza uchumi wao;   
3.3 kutumia misingi ya somo la Stadi za Kazi kufundisha somo kikamilifu;   
3.4 kuzingatia umuhimu wa kufundisha somo la Stadi za Kazi;  
3.5 kufundisha kwa ufanisi mada zote za Stadi za Kazi; na 

3.6 kuchopeka masuala mtambuka katika mada mbalimbali za Stadi za 

Kazi. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Stadi za Kazi utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). 

Mitihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya 

maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 

100.  

 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

maswali saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) 

yatapima utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii 

itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

maswali mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa 

ufundishaji. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa 

na jumla ya alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
 

Katika kuandaa mtihani wa Stadi za Kazi mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1 Usanii wa picha, chapa, maumbo na mapambo  
 

5.2 Ususi  
5.3 Sanaa za maonyesho  

5.4 Ushoni wa nguo  
5.5 Muziki  
5.6 Kilimo, ufugaji na uvuvi  
5.7 Upishi  
5.8 Udobi  
5.9 Upigaji picha  
5.10 Biashara ndogo ndogo  
5.11 Ufundi  

5.12 Misingi ya kufundisha somo la Stadi za Kazi   
5.13 Maandalizi ya ufundishaji  
5.14 Ufundishaji  

5.15 Upimaji  
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Jedwali la Utahini la Somo la 634 Stadi za Kazi 
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1 
Usanii wa picha, chapa, 

maumbo na mapambo  
      1 7.1 

2 Ususi/Muziki/Udobi       1 7.1 

3 Sanaa za maonyesho        1 7.1 

4 Ushoni wa nguo        1 7.1 

6 Kilimo, ufugaji na uvuvi        1 7.1 

7 Upishi        1 7.1 

9 
Upigaji picha/Biashara 

ndogo ndogo/Ufundi  
      1 7.1 

12 
Misingi ya kufundisha somo 

la Stadi za Kazi  
      1 7.1 

13 Maandalizi ya ufundishaji        1 7.1 

14 Ufundishaji        3 21.4 

15 Upimaji       2 14.3 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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635     INFORMATION AND COMMUNICATION TECHNOLOGY (ICT) 
 

1.0 INTRODUCTION  
 

This format is the result of a revised version of the 2017 format issued by the 

National Examinations Council of Tanzania. The revised format is geared 

towards assessing student teachers’ competencies in higher order thinking 

skills. The format is based on Information and Communication Technology 

Syllabus of 2009 for the Grade A Teachers Certificate Course. It provides 

guidelines on how the assessment in Information and Communication 

Technology will need to be done. 
 

2.0 GENERAL OBJECTIVES  
 

The Information and Communication Technology examination will assess 

the extent to which the candidates can: 

2.1 demonstrate skills of data processing and interpretation of information;  

2.2 understand and use computer peripherals; 

2.3 understand and use features of computer operating system;   

2.4 search information from the internet;   

2.5 communicate through electronic mail;   

2.6 apply information technology in teaching and learning process across 

the curriculum;   

2.7 handle ICT equipment for special education needs properly; and  

2.8 integrate cross-cutting issues in teaching and learning of ICT. 

 

3.0 GENERAL COMPETENCES  
 

The Information and Communication Technology examination will assess 

the candidate’s ability to:  

3.1 access, organize and present information;  

3.2 apply principles of Safety and Regulation in computer laboratory;  

3.3 use computer programs in performing tasks;  

3.4 use internet for communication;  

3.5 use ICT skills to pursue further studies;  

3.6 demonstrate skills of handling ICT equipment for special education 

needs; and  

3.7 develop knowledge and skills of integrating cross cutting issues in 

ICT. 
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4.0 EXAMINATION RUBRIC  
 

There will be one (1) paper of three (3) hours duration. The paper will 

consist of sections A and B with a total of 14 questions. Candidates will be 

required to answer all questions, which weigh 100 marks.  

 

Section A will consist of ten (10) short answer questions. Candidates will be 

required to answer all questions in this section. Each question will weigh 

four (4) marks making a total of 40 marks.  
 

Section B will consist of four (4) essay questions. Candidates will be 

required to answer all the questions in this section. Each question will weigh 

15 marks making a total of 60 marks. 

5.0 EXAMINATION CONTENT  
 

In setting the examination for the Information and Communication 

Technology subject, the following topics will be assessed: 
 

5.1 Information and Communication Technology  

5.2 Computer basics  

5.3 Computer application programs  

5.4 Computer communications 

5.5 Socio-economic and cultural aspects of ICT  
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635 Information and Communication Technology Table of Specification  
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1 
Information and 

Communication technology        
4 28.6 

2 Computer basics  
 

   
  

3 21.4 

3 
Computer application 

programs   
   

  
3 21.4 

4 Computer communications 
 

   
  

3 21.4 

5 
Socio-economic and cultural 

aspects of ICT  
      1 7.1 

Total Number of Items  14  

Percentage Weight per Skill  100 
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636 TEHAMA 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la TEHAMA imetokana na marekebisho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la TEHAMA wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya 

Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna 

utahini wa somo la TEHAMA utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la TEHAMA utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:  
 

2.1 kujenga stadi za kubuni, kutengeneza na kutumia vielelezo vya 

kufundishia na kujifunzia somo la TEHAMA katika shule za Msingi;  
 

2.2 kutambua mbinu za uchambuzi wa vifaa vya mtaala wa somo la 
TEHAMA kwa shule za Msingi;  

2.3 kuandaa ufundishaji na ujifunzaji wa somo la TEHAMA;  

2.4 kutumia misingi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la TEHAMA;   
2.5 kutumia TEHAMA kukuza ufundishaji na ujifunzaji wa masomo 

ya Sayansi, Hisabati na Lugha;  
2.6 kupima maudhui kwa kutumia jedwali la utahini; na   

2.7 kutumia TEHAMA kukuza maarifa na stadi katika 

kushughulikia masuala mtambuka.  

 
 
3.1 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la TEHAMA unalenga kupima ujuzi wa watahiniwa 

katika:  
 

3.1 kutumia teknolojia na vielelezo katika ufundishaji na ujifunzaji;   
3.2 kuainisha mada za muhtasari wa TEHAMA na vitabu vya kiada na   

ziada kwa shule za  msingi; 

3.3 kuandaa na kutumia azimio la kazi na andalio la somo katika 

ufundishaji na ujifunzaji somo la  TEHAMA; 

3.4 kutumia misingi ya TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji; na   
3.5 kuandaa mazoezi, majaribio na mitihani yenye kukidhi mahitaji yote 

ya kielimu. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la TEHAMA utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). 

Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya 

maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 

100.  

 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, 

sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya alama 15. 

Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani, mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1 Misingi ya kufundishia na kujifunzia somo la TEHAMA   
5.2 Maandalizi ya ufundishaji na ujifunzaji wa somo la TEHAMA   
5.3 Ufundishaji wa masomo ya mfano  

5.4 Upimaji  
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Na 

 

 

 

Mada 

Ujuzi Utakaopimwa 

Id
a

d
i 

y
a
 

M
a

sw
a

li
 k

w
a

 

k
il

a
 M

a
d

a
 

A
si

li
m

ia
 y

a
 

U
zi

to
 k

w
a

 K
il

a
 

M
a

d
a
 

K
u

k
u

m
b

u
k

a
 

K
u

el
ew

a
 

K
u

tu
m

ia
 

K
u

ch
a
m

b
u

a
 

K
u

ta
th

m
in

i 

K
u

u
n

d
a
 

1 
Misingi ya kufundishia na 

kujifunzia somo la TEHAMA  

      
3 21.4 

2 

Maandalizi ya ufundishaji na 

ujifunzaji wa somo la 

TEHAMA  

      

4 28.6 

3 
Ufundishaji wa masomo ya 

mfano  

      
4 28.6 

4 Upimaji       3 21.4 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100.0 
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638 VIELELEZO NA TEKNOLOJIA 
 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia imetokana na 

maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima 

umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati 

inazingatia muhtasari wa somo la Vielelezo na Teknolojia wa mwaka 2009 

uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa 

jumla kuhusu namna utahini wa somo la Vielelezo na Teknolojia 

utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 

 

Mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza:  

 

2.1 kukuza ubunifu wa kuandaa vielelezo na teknolojia maono, masikizi 

na masikizi-maono;  

2.2 kubainisha aina mbalimbali za vielelezo na teknolojia wanavyoweza 

kufaragua, kutengeneza na kutumia kwa kufundishia na kujifunzia;  

2.3 kubainisha sifa za kuzingatia katika utengenezaji wa vielelezo na 

teknolojia bora na fanisi;  

2.4 kubainisha aina za vielelezo na teknolojia bora na fanisi;  

2.5 kueleza njia mbalimbali za utunzaji na usalama wa vielelezo na 

teknolojia; na  

2.6 kutumia aina mbalimbali za utunzaji na usalama wa vielelezo na 

teknolojia. 
 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

 

Mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia unalenga kupima ujuzi wa 

mtahiniwa katika:  

 

3.1 kutambua mbinu mbalimbali za kufaragua na kutengeneza vielelezo 

na teknolojia ya kufundishia na kujifunzia; 

 

3.2 kuhifadhi vielelezo na teknolojia mbalimbali za kufundishia na 

kujifunzia;  

3.3 kutengeneza na kufaragua aina mbalimbali za vielelezo na teknolojia 
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kwa kutumia malighafi inayopatikana katika mazingira anayoishi 

mwanafunzi; na 

 

3.4 kutambua aina mbalimbali za vielelezo na teknolojia zinazoweza 

kutengenezwa na kutumika katika kufundishia na kujifunzia.  

 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia utafanywa kwa muda wa saa 

tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye 

jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla 

ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, 

sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya alama 15. 

Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani, mada zifuatazo zitapimwa:  
 

5.1 Misingi ya kubuni, kufaragua na kutengeneza vielelezo na teknolojia  

5.2 Vielelezo na teknolojia kwa kufundishia na kujifunzia   
5.3 Aina za vielelezo na teknolojia  
5.4 Makundi ya vielelezo na teknolojia  
5.5 Mbinu za kufaragua na kutengeneza vielelezo na teknolojia kwa 

kufundishia na kujifunzia  

5.6 Matumizi ya vielelezo na teknolojia katika kufundishia na kujifunzia. 
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Jedwali la Utahini la Somo la 638 Vielelezo na Teknolojia 
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1 

Misingi ya kubuni, kufaragua 

na kutengeneza vielelezo na 

teknolojia  

      

5 35.7 

2 
Vielelezo na teknolojia kwa 

kufundishia na kujifunzia  

      
1 7.1 

3 Aina za vielelezo na teknolojia        1 7.1 

4 
Makundi ya vielelezo na 

teknolojia  

      
2 14.3 

5 

Mbinu za kufaragua na 

kutengeneza vielelezo na 

teknolojia kwa kufundishia na 

kujifunzia  

      

2 14.3 

6 

Matumizi ya vielelezo na 

teknolojia katika kufundishia 

na kujifunzia 

      

3 21.5 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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640 HISABATI 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Hisabati imetokana na marekebisho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Hisabati wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya 

Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna 

utahini wa somo la Hisabati utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Hisabati utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa 

anaweza:  
 

2.1 kukuza uelewa wa kanuni na nadharia za Hisabati.   
2.2 kutafsiri maana ya dhana za Hisabati, kukokotoa Hisabati na kueleza 

uhusiano wake katika nyanja nyingine za maisha zikiwemo stadi za 
mawasiliano na teknolojia.   

2.3 kutumia maarifa na stadi za Hisabati katika kutatua matatizo katika 

maisha ya kila siku yakiwemo masuala mtambuka.  

2.4 kuchambua muhtasari na vifaa vya muhtasari wa Hisabati.  

2.5 kupima na kutathmini maendeleo ya ujifunzaji wa Hisabati na kutoa 

mrejesho.  

 
 
3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani utapima uwezo wa watahiniwa katika:  
 

3.1 kueleza maana ya dhana za kihisabati zilizoorodheshwa katika 

muhtasari.  

3.2 kukokotoa Hisabati.  
3.3 kueleza uhusiano wa mada mbalimbali za Hisabati.  
3.4 kueleza na kukadiria thamani ya dhana zote za kihisabati kama 

zilivyoorodheshwa katika muhtasari.  

3.5 kubaini uhusiano kati ya mitajo, mionyesho na milinganyo sahili.   
3.6 kufumbua mafumbo yanayohusu Hisabati.  
3.7 kutumia njia mbalimbali za kufundishia na kujifunzia.  
3.8 kuchambua vifaa vyote vya mtaala wa Hisabati.  
3.9 kuandaa somo la Hisabati.  

3.10 kutathmini somo la Hisabati.  
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Hisabati utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani 

utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya maswali 

14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

maswali saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) 

yatapima utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii 

itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

maswali mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa 

ufundishaji. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa 

na jumla ya alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 
 
5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani wa somo la Hisabati mada zifuatazo zitapimwa:  
 

5.1 Namba nzima   
5.2 Sehemu  
5.3 Vipimo  
5.4 Jometri  
5.5 Namba kamili  
5.6 Aljebra  
5.7 Takwimu  
5.8 Kukadiria  
5.9 Hesabu za biashara  
5.10 Seti  

5.11 Misingi ya ufundishaji na ujifunzaji somo la Hisabati  
5.12 Maandalizi ya ufundishaji na ujifunzaji somo la Hisabati  
5.13 Ufundishaji wa mada teule  

5.14 Upimaji katika Hisabati  
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Jedwali la Utahini la Somo la 640 Hisabati 
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1 Namba nzima        1 7.1 

2 Sehemu        1 7.1 

3 Vipimo        1 7.1 

4 Jometri        1 7.1 

5 Namba kamili       1 7.1 

6 Aljebra        1 7.1 

7 Takwimu        1 7.1 

8 Kukadiria        1 7.1 

9 Hesabu za biashara/Seti       1 7.1 

10 
Misingi ya ufundishaji na 

ujifunzaji somo la Hisabati  

      
1 7.1 

11 
Maandalizi ya ufundishaji na 

ujifunzaji somo la Hisabati  

      
1 

7.1 

12 Ufundishaji wa mada teule       2 14.3 

13 Upimaji       1 7.1 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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650 HAIBA NA MICHEZO 

 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Haiba na Michezo imetokana na maboresho 

yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Haiba na Michezo wa mwaka 2009 uliotolewa na 

Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu 

namna utahini wa somo la Haiba na Michezo utakavyofanyika. 

  
2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Haiba na Michezo utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kutumia mbinu za michezo kwa ufanisi katika ufundishaji 

utakaowawezesha wanafunzi kujifunza;  

2.2 kutumia mbinu sahihi za michezo katika ufundishaji na ujifunzaji;   
2.3 kutumia maarifa, stadi na mielekeo katika kushughulikia masuala 

mtambuka;  

2.4 kupima na kutathmini ufundishaji na ujifunzaji wa somo;  
2.5 kuandaa, kuchambua na kutumia vifaa na zana za kufundishia na 

kujifunzia kwa ufanisi;  

2.6 kutumia mazingira katika ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo; 

na   
2.7 kuendesha tafiti ndogo za kuboresha ufundishaji na ujifunzaji wa 

somo la Haiba na Michezo.  

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa Haiba na Michezo unalenga kupima ujuzi wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kubuni, kufaragua, kutengeneza, kutumia zana/vifaa katika ufundishaji 

na ujifunzaji wa somo la Haiba na Michezo;  

3.2 kutambua na kutatua matatizo mbalimbali ya wanafunzi katika 
kufundisha;  

3.3 kuchopeka masuala mtambuka wakati wa kufundisha mada 
mbalimbali za somo la Haiba na Michezo;  

3.4 kutumia tafiti ndogo kuboresha ufundishaji na ujifunzaji; na  
3.5 kushirikisha wanafunzi wenye mahitaji mbalimbali katika mchakato 

wa kufundisha na kujifunza;  
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3.6 kupima na kutathmini maarifa, ujuzi na mchakato wa kufundisha somo 

la Haiba na Michezo. 

 

 
 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI  

 

Mtihani wa somo la Haiba na Michezo utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). 

Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya 

maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 

100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, 

sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya alama 15. 

Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 
 
5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani somo la Haiba na Michezo mada zifuatazo 

zitatahiniwa:  
 

5.1 Misingi ya ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo   
5.2 Maandalizi ya maandiko, vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia   
5.3 Zana za kufundishia na kujifunzia  
5.4 Maandalizi ya ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo  

5.5 Upimaji na tathmini ya ufundishaji wa somo la Haiba na Michezo  
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Jedwali la Utahini la Somo la 652 650 Haiba na Michezo 
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1 
Misingi ya ufundishaji wa somo 

la Haiba na Michezo 

      
3 21.4 

2 

Maandalizi ya maandiko, vifaa 

na zana za kufundishia na 

kujifunzia 

      

3 21.4 

3 
Zana za kufundishia na 

kujifunzia 

      
2 14.3 

4 
Maandalizi ya ufundishaji wa 

somo la Haiba na Michezo 

      
4 28.6 

5 

Upimaji na tathmini ya 

ufundishaji wa somo la Haiba 

na Michezo 

      

2 14.3 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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652 ELIMU KWA MICHEZO 
 

1.0 UTANGULIZI 

 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Elimu kwa Michezo imetokana na 

maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima 

umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati 

inazingatia muhtasari wa somo la Elimu kwa Michezo wa mwaka 2009 

uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa 

jumla kuhusu namna utahini wa somo la Elimu kwa Michezo 

utakavyofanyika. 

  
2.0  MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Elimu kwa Michezo utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kutumia michezo kama nyenzo ya kujenga afya, ushirikiano, nidhamu 

na haiba ya wanafunzi; 

2.2 kutafsiri na kutumia sheria mbalimbali za michezo; 

2.3 kubaini na kuendeleza vipaji vya wanafunzi katika michezo; 

2.4 kuandaa na kutengeneza kanuni za mashindano mbalimbali; 

2.5 kucheza kwa kutumia stadi mbalimbali katika michezo; 

2.6 kutawala na kusimamia shughuli za Elimu kwa Michezo; 

2.7 kutumia technolojia ya habari na mawasiliano kwa ufasaha katika 

shughuli za Elimu kwa Michezo kwa wanafunzi; 

2.8 kuandaa na kufanya tathmini ya shughuli za michezo; 

2.9 kujenga mahusiano mema na wadau mbalimbali wa michezo; 

2.10 kutoa huduma ya kwanza kwa kuzingatia kanuni za afya katika 

michezo; na 

2.11 kuchukua tahadhari za kinga ya ajali na kuzingatia usalama katika 

michezo. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Elimu kwa Michezo utapima ujuzi wa mtahiniwa katika:  

3.1 kukuza uelewa wa umuhimu wa kushiriki katika michezo mbalimbali; 

3.2 kueleza historia/chanzo na maendeleo ya michezo Tanzania; 

3.3 kukuza uelewa na utumiaji wa stadi na mbinu za michezo mbalimbali; 

3.4 kutafsiri sheria na kanuni za michezo mbalimbali;  
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3.5 kutambua na kuendeleza vipaji vya wanafunzi katika michezo; 

3.6 kutathmini mchango wa michezo katika elimu, ajira na masuala 

mtambuka; 

3.7 kujenga uwezo wa kuandaa, kusimamia, kutayarisha na kutumia vifaa 

vya Mtaala wa Elimu kwa Michezo; 

3.8 kujenga uwezo wa kuandaa na kutumia technolojia ya Habari na 

Mawasiliano katika Elimu kwa Michezo; na 

3.9 kujenga uelewa na kutumia kanuni za afya, usalama na kinga katika 

Elimu kwa Michezo.  

 

4.0  MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Elimu kwa Michezo utafanywa kwa muda wa saa tatu 

(3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla 

ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya 

alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, 

sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha. Mtahiniwa 

atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya alama 15. 

Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
 

Katika kuandaa mtihani, mada zifuatazo zitatahiniwa: 
 

5.1 Michezo 

5.2 Histori ya michezo 

5.3 Michezo ya mpira 

5.4 Michezo ya raketi 

5.5 Michezo ya riadha 

5.6 Michezo ya jimnastiki 

5.7 Utawala katika Elimu kwa Michezo 

5.8 Mawasiliano na technolojia katika Elimu kwa Michezo 

5.9 Usimamizi wa rasilimali katika Elimu kwa Michezo 

5.10 Kuandaa shughuli za Elimu kwa Michezo 

5.11 Usalama katika Elimu kwa Michezo 

5.12 Ajali katika Elimu kwa Michezo 
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Jedwali la Utahini Somo la 652 Elimu kwa Michezo 
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1 
Michezo/ Michezo ya 

jimnastiki 

      
1 7.1 

2 Historia ya michezo       1 7.1 

3 Michezo ya mpira       4 28.4 

4 Michezo ya raketi       2 14.2 

5 Michezo ya riadha       2 14.2 

6 

Utawala katika Elimu kwa 

Michezo/ Usimamizi wa 

rasilimali katika Elimu kwa 

Michezo 

      

1 7.1 

7 

Mawasiliano na teknolojia 

katika Elimu kwa Michezo/ 

Kuandaa shughuli za Elimu 

kwa Michezo 

      

1 7.1 

8 
Usalama katika Elimu kwa 

Michezo 

      
1 7.1 

9 
Ajali katika Elimu kwa 

Michezo 

      
1 7.1 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 

 



51 

 

654 UALIMU KWA MICHEZO 

 

1.0 UTANGULIZI 

 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Ualimu kwa Michezo imetokana na 

maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza 

la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Ualimu kwa Michezo wa mwaka 2009 uliotolewa na 

Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu 

namna utahini wa somo la Ualimu kwa Michezo utakavyofanyika. 

  
2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Ualimu kwa Michezo utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 Kupanga na kuendesha mchakato wa ufundishaji wa Elimu kwa 

Michezo; 

2.2 Kupima na kutathmini maendeleo ya ufundishaji wa Elimu kwa 

Michezo; 

2.3 Kupanga na kusimamia darasa la Elimu kwa Michezo; 

2.4 Kufanya tafiti mbalimbali kwa lengo la kuboresha mchakato wa 

ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu kwa Michezo; 

2.5 Kushauri na kunasihi wanafunzi wenye mahitaji tofauti ya 

ujifunzaji katika Elimu kwa Michezo; na 

2.6 Kubuni, kuunda na kutumia zana za kufundishia na kujifunzia 

katika somo la michezo. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Ualimu kwa Michezo utapima ujuzi wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kupanga, kusimamia na kuongoza ufundishaji na ujifunzaji wa 

darasa la Elimu kwa Michezo; 

3.2 kutayarisha na kutumia vifaa vya mtaala wa Elimu kwa Michezo; 

3.3 kutumia nadharia ya Elimu kwa Michezo na kuzitafsiri katika 

mazingira halisi; 

3.4 kuumba, kufaragua, kutengeneza na kutumia vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia Elimu kwa Michezo kwa kutumia 

rasilimali zilizopo kwenye mazingira yanayotuzunguka; 
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3.5 kupata maarifa na ujuzi wa kutumia zana/vifaa katika ufundishaji 

na ujifunzaji wa darasa jumuishi; 

3.6 kuwatambua watoto wenye mahitaji maalum na kubuni mbinu za 

kuwasaidia wajifunze vizuri; na 

3.7 kupata maarifa na stadi ya uongozi na utawala wa Elimu kwa 

Michezo; 

3.8 Kutumia kanuni za msingi za Falsafa na Sosholojia katika Elimu 

kwa Michezo; 

3.9 Kutumia kanuni za ushauri na unasihi katika Elimu kwa 

Michezo; 

3.10 Kutumia mbinu za kiutafiti katika Elimu kwa Michezo kwa 

lengo la kuboresha ufudishaji na ujifunzaji; na 

3.11 Kufanya upimaji na tathmini kuhusu Elimu kwa Michezo. 

 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Ulimu kwa Michezo utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). 

Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla ya 

maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 

100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo maswali 

saba (7) yatapima taaluma (academic content) na matatu (3) yatapima 

utaalamu wa ufundishaji (pedagogy). Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 

yote. Kila swali litakuwa na alama nne (4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla 

ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo maswali 

mawili (2) yatapima taaluma na mawili (2) yatapima utaalamu wa ufundishaji. 

Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI 
 

Katika kuandaa mtihani wa Ualimu kwa Michezo, mada zifuatazo zitatahiniwa: 

5.1 Misingi ya elimu na Elimu kwa Michezo 

5.2 Saikolojia ya Elimu kwa Michezo 

5.3 Ushauri na unasihi 

5.4 Mitaala 

5.5 Ufundishaji na ujifunzaji 

5.6 Utafiti 

5.7 Upimaji 
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5.8 Tathmini 

Jedwali la Utahini la Somo la 654 Ualimu kwa Michezo 
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1 
Misingi ya elimu na Elimu 

kwa Michezo 

      
3 21.3 

2 
Saikolojia ya Elimu kwa 

Michezo 

      
2 14.2 

3 Ushauri na unasihi       1 7.1 

4 Mitaala       1 7.1 

5 Ufundishaji na ujifunzaji       2 14.2 

6 Utafiti       1 7.1 

7 Upimaji       2 14.2 

8 Tathmini       2 14.2 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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680 UALIMU ELIMU YA AWALI 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Ualimu Elimu ya Awali imetokana na 

marekebisho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima 

umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Ualimu Elimu ya Awali wa mwaka 2009 uliotolewa na 

Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu 

namna utahini wa somo la Ualimu Elimu ya Awali utakavyofanyika. 

  
2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Ualimu Elimu ya Awali utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kubaini na kunasihi watoto wenye mahitaji mbalimbali ya ujifunzaji; 

2.2 kuendesha tafiti ndogo za kuboresha ufundishaji na ujifunzaji katika shule 

za awali;  

2.3 kupima na kutathmini maendeleo ya wanafunzi ili kutatua matatizo yao 

na kutoa taarifa ya makuzi na maendeleo ya ujifunzaji kwa kutumia 

rasilimali zilizopo katika mazingira yanayomzunguka; 

2.4 kutengeneza, kufaragua na kutumia zana za kufudishia na kujifunzia kwa 

kutumia rasilimali zilizopo katika mazingira yanayomzunguka; 

2.5 Kushirikisha wazazi/walezi na wadau wa Elimu katika malezi na makuzi 

ya mtoto; 

2.6 kutumia zana za kiteknolojia kwa usahihi katika ufundishaji na ujifunzaji; 

2.7 kuonesha umahiri katika ufundishaji wa masomo ya vitendo mbalimbali; 

na 

2.8 kutumia nadharia na falsafa anuai za misingi ya Elimu ya Awali na namna 

ya kuzitumia katika mazingira halisi.  

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Ualimu Elimu ya Awali unalenga kupima ujuzi wa 

mtahiniwa katika:  
 

3.1 Kushauri na kunasihi watoto, wazazi/walezi na wadau wa Elimu ya 

Awali. 

3.2 Kuwa mbunifu katika kuumba, kufaragua, kutengeneza na kutumia vifaa 

vya kufundishia na kujifunzia Elimu ya Awali kwa kutumia rasilimali 

zilizopo kwenye mazingira yanayomzunguka.  
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3.3 Kupima na kutathmini maendeleo ya mtoto na kutoa taarifa kwa wadau 

husika.  

3.4 Kutunza kumbukumbu mbalimbali za maendeleo ya mtoto.  

3.5 Kutumia utafiti mdogo kuboresha ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya 

Awali.  

3.6 Kuzingatia masuala mtambuka na Elimu jumuishi katika ufundishaji wa 

Elimu ya Awali. 

3.7 Kuchagua na kutumia njia shirikishi za kufundishia na kujifunzia Elimu 

ya Awali. 

3.8 Kuandaa mazingira rafiki yatakayomwezesha mtoto kupenda shule na 

kujifunza 

3.9 Kuwatambua watoto wenye mahitaji maalum ya kujifunza na kubuni 

mbinu za kuwasaidia 
  

4.0  MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Ualimu Elimu ya Awali utafanywa kwa muda wa saa tatu 

(3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye jumla 

ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya 

alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne 

(4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0  MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani, mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1 SAIKOLOJIA  
 

5.1.1 Dhana ya saikolojia   
5.1.2 Saikolojia ya mtoto  

5.1.3 Ukuaji na makuzi ya mtoto  

5.1.4 Ujifunzaji wa mtoto 

5.1.5 Elimu jumuishi 

5.1.6 Motisha 
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5.2 USHAURI NA UNASIHI  
 

5.2.1 Ushauri   
5.2.2 Unasihi 

  
 

5.3 MISINGI YA ELIMU  
 

5.3.1 Mifumo ya elimu   
5.3.2 Dhana ya Elimu ya Awali  

5.3.3 Falsafa ya Elimu ya Awali  

 

 
 

5.4 MTAALA WA ELIMU YA AWALI   
 

5.4.1 Dhana ya mtaala   
5.4.2 Dhana ya mtaala wa Elimu ya Awali 

5.4.3 Uchambuzi wa vifaa vya mtaala wa Elimu ya Awali 

5.4.4 Mbinu za kufundishia Elimu ya Awali  

5.4.5 Zana za kufundishia na kujifunzia katika Elimu ya Awali  

5.4.6 Tathmini ya mtaala wa Elimu ya Awali 

 

5.5 MAANDALIZI YA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI 
5.5.1 Dhana ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

5.5.2 Azimio la Kazi 

5.5.3 Andalio la Somo 

5.5.4 Nukuu za Somo 

5.5.5 Shajara la Somo 

 

5.6 UPIMAJI, UTAFITI NA TATHMINI KATIKA ELIMU YA AWALI 

5.6.1 Upimaji wa maendeleo ya mtoto wa Elimu ya Awali 

5.6.2 Utafiti wa kielimu 

5.6.3 Hatua za kufanya utafiti wa kielimu 

5.6.4 Tathmini 

5.6.5 Utaratibu wa kufanya tathmini katika Elimu ya Awali 

 

5.7 UONGOZI NA UENDESHAJI WA ELIMU YA AWALI 

5.7.1 Dhana ya uongozi wa Elimu ya Awali 

5.7.2 Uanzishaji wa shule ya awali 

5.7.3 Uendeshaji wa shule ya awali 
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Jedwali la Utahini la Somo la 680 Ualimu Elimu ya Awali 
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1 Saikolojia       2 14.28 

2 Ushauri na unasihi        2 14.28 

3 Misingi ya elimu        2 14.28 

4 Mtaala wa Elimu ya Awali         2 14.28 

5 
Maandalizi ya ufundishaji na 

ujifunzaji 

      
2 14.28 

6 
Upimaji, utafiti na tathmini 

katika Elimu ya Awali 

      
2 14.28 

7 
Uongozi na uendeshaji wa 

Elimu ya Awali 

      
2 14.28 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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682 VITENDO VYA KUJIFUNZA HISABATI 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Hisabati imetokana na 

maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza 

la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Vitendo vya Kujifunza Hisabati wa mwaka 2009 

uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa 

jumla kuhusu namna utahini wa somo la Vitendo vya Kujifunza Hisabati 

utakavyofanyika. 

  
2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Hisabati utapima ni kwa kiwango 

gani mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kutumia stadi za kumuelekeza mtoto jinsi ya kuongeza na kupunguza 

vitu; 

2.2 kutumia stadi mbalimbali za vitendo vya Hisabati katika kumuelekeza 

mtoto jinsi ya kutambua kutathmini na kutunza fedha; na 

2.3 kutumia stadi za vipimo katika maeneo mbalimbali. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA  
 

Mtihani utapima uwezo wa watahiniwa katika:  
 

3.1 kuandaa na kuwezesha ujifunzaji wa mtoto kwa kutumia matendo rahisi 

ya hesabu; 

3.2 kutumia stadi za kuwezesha mtoto kutambua aina mbalimbali za fedha, 

matumizi na utunzaji wa fedha; na 

3.3 kupanga, kuendeleza na kuwezesha ujifunzaji wa stadi mbalimbali za 

vipimo katika elimu ya awali.  

 

 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI  

 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Hisabati utafanywa kwa muda wa 

saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B 

zenye jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye 

jumla ya alama 100.  
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Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne 

(4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0  MAUDHUI YA MTIHANI  

 

Katika kuandaa mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Hisabati, mada 

zifuatazo zitatahiniwa:  

 

5.1 Namba  

5.2 Fedha  

5.3 Vipimo  

5.4 Wakati  

5.5 Maumbo  
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Jedwali la Utahini la Somo la 682 Vitendo vya Kujifunza Hisabati 
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1 Namba        10 71.42 

2 Fedha        1 7.14 

3 Vipimo        1 7.14 

4 Wakati        1 7.14 

5 Maumbo       1 7.14 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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684  VITENDO VYA KUJIFUNZA SANAA 
 
1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sanaa imetokana na 

maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza 

la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima umahiri 

wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati inazingatia 

muhtasari wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sanaa wa mwaka 2009 uliotolewa 

na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu 

namna utahini wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sanaa utakavyofanyika. 
  

2.0 MALENGO YA JUMLA  
 

Mtihani wa somo la Vielelezo na Teknolojia utapima ni kwa kiwango gani 

mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kupanga, kuendeleza na kuwezesha ujifunzaji wa stadi mbalimbali za 

sanaa katika Elimu ya Awali; na   

2.2 kutumia stadi za ubunifu kutengeneza na kufaragua zana kwa kutumia 

teknolojia ya kisasa na mazingira aliyomo.  
  

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sanaa unalenga kupima ujuzi wa 

watahiniwa katika:  

3.1 kuandaa stadi mbalimbali za sanaa kwa kutumia vifaa/zana na mbinu za 

kufundishia Elimu ya Awali; 

3.2 kuwezesha kikamilifu stadi za sanaa katika Elimu ya Awali; na 

3.3 kutumia mbinu anuani kuwajengea watoto stadi mbalimbali za ubunifu 

na utungaji wa kisanaa.  
 

 

4.0  MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sanaa utafanywa kwa muda wa saa 

tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B zenye 

jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla 

ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne 

(4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
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Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0  MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani, mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1 Uchoraji  
5.2 Upakaji rangi 

5.3 Uchapaji 

5.4 Ufinyanzi 

5.5 Uundaji  

5.6 Uimbaji  

5.7 Sanaa za maonesho  
 

 
Jedwali la Utahini la Somo la 684 Vitendo vya Kujifunza Sanaa 
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1 Uchoraji        2 14.3 

2 Upakaji rangi        2 14.3 

3 Uchapaji        1 7.14 

4 Ufinyanzi        2 14.28 

5 Uundaji        2 14.28 

6 Uimbaji        2 14.28 

7 Sanaa za maonesho        3 21.43 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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686 VITENDO VYA KUJIFUNZA KISWAHILI 

 

1.0  UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Kiswahili imetokana 

na maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima 

umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati 

inazingatia muhtasari wa somo la Vitendo vya Kujifunza Kiswahili wa mwaka 

2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo 

wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la Vitendo vya Kujifunza Kiswahili 

utakavyofanyika. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA  
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Kiswahili utapima ni kwa kiwango 

gani mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kuwawezesha watoto kujenga stadi sahihi za mawasiliano kulingana na 

umri wao;   
2.2 kuwaelekeza watoto kutumia lugha inayofaa katika kujenga mahusiano 

mema; na   
 

2.3 kutumia ubunifu utakaowawezesha watoto kujifunza kusikiliza, 

kuzungumza, kusoma na kuandika.  
 
 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Kiswahili unalenga kupima uwezo 

wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kutumia lugha inayojenga na kukuza maadili yanayofaa kwa watoto 

kwa mujibu wa jamii husika;  

3.2 kubuni mbinu mbalimbali za kuwafundisha watoto stadi za awali za 
kusoma na kuandika; na  

3.3 kuwashirikisha watoto katika vitendo mbalimbali vya kufundishia na 

kujifunzia lugha ya Kiswahili.      
4.0  MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Kiswahili utafanywa kwa muda wa 

saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B 

zenye jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye 
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jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne 

(4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
 

 

5.0  MAUDHUI YA MTIHANI  
 

 Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitapimwa:  
 

5.1 Ukuaji wa mtoto katika kujifunza lugha.   
5.2 Stadi za kusikiliza na kuzungumza. 

5.3 Stadi za awali za kusoma  

5.4 Stadi za awali za kuandika. 
 

Jedwali la Utahini la 686 Vitendo vya Kujifunza Kiswahili 
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1 
Ukuaji wa mtoto 
katika kujifunza lugha  

      1 7.1 

2 
Stadi za kusikiliza na 

kuzungumza 

      7 50 

3 
Stadi za awali za 

kusoma 

      4 28.6 

4 
Stadi za awali za 

kuandika 

      2 14.2 

Idadi ya Maswali       14  

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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687     VITENDO VYA KUJIFUNZA HAIBA NA MICHEZO 

 

1.0 UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Haiba na Michezo 

imetokana na maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 

iliyotolewa na Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika 

yamelenga kupima umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya 

kufikiri. Fomati inazingatia muhtasari wa somo la Vitendo vya Kujifunza 

Haiba na Michezo wa mwaka 2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. 

Fomati hii inatoa mwongozo wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la 

Vitendo vya Kujifunza Haiba na Michezo utakavyofanyika. 

  
2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Haiba na Michezo utapima ni kwa 

kiwango gani mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kueleza stadi mbalimbali za haiba kwa watoto wa Elimu ya Awali; na  

2.2 kuandaa na kuelekeza mbinu mbalimbali za michezo kwa watoto wa 

Elimu ya Awali. 

 
 
3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Haiba na Michezo utapima ujuzi 

wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kutumia stadi mbalimbali za haiba; 
3.2 kuendeleza na kumwezesha mtoto kutenda matendo ya tabia njema; na 
3.3 kutumia mbinu mbalimbali za michezo kwa watoto wa Elimu ya Awali. 

 
 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI  
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Haiba na Michezo utafanywa kwa 

muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A 

na B zenye jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote 

yenye jumla ya alama 100.  
 

Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne 

(4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 
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Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 

 

5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1  Tabia njema 
 

5.2  Michezo ya ndani 
 

5.3  Nidhamu katika michezo  

 
 

Jedwali la Utahini Somo la 689 Vitendo vya Kujifunza Haiba na Michezo 
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1 Tabia njema        4 28.57 

2 Michezo        7 50 

3 Nidhamu katika michezo        3 21.43 

Idadi ya maswali       14 
 

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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689 VITENDO VYA KUJIFUNZA SAYANSI 
 

1.0  UTANGULIZI  
 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sayansi imetokana 

na maboresho yaliyofanyika kwenye fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania. Maboresho yaliyofanyika yamelenga kupima 

umahiri wa watahiniwa katika viwango vya juu vya kufikiri. Fomati 

inazingatia muhtasari wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sayansi wa mwaka 

2009 uliotolewa na Taasisi ya Elimu Tanzania. Fomati hii inatoa mwongozo 

wa jumla kuhusu namna utahini wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sayansi 

utakavyofanyika. 
  

2.0   MALENGO YA JUMLA  
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sayansi utapima ni kwa kiwango 

gani mtahiniwa anaweza:  
 

2.1 kuwaelekeza watoto kutambua umuhimu wa usafi na utunzaji wa afya;  

2.2 kutambua mazingira yanayomzunguka mtoto na kuweza kuyatumia kwa 

makuzi na malezi bora ya mtoto; 

2.3 kutumia mbinu anuai kuwaelimisha watoto, wazazi na jamii juu ya 

magonjwa mbalimbali na jinsi ya kuyaepuka; na 

2.4 kutumia mbinu anuai kumjengea mtoto stadi za uchunguzi na ugunduzi 

wa kisayansi.    
  

3.0 MALENGO MAHUSUSI  
 

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sayansi utapima ujuzi wa 

mtahiniwa katika:  
 

3.1 kutumia mbinu mbalimbali za kuwaelekeza watoto usafi na utunzaji wa 
afya; 

3.2 kutumia maarifa na stadi za kumwelekeza mtoto mbinu anuai za 
uchunguzi na ugunduzi katika sayansi; na 

3.3 kubaini magonjwa na hatari zinazowakabili watoto ilikuweza 
kuwaelimisha watoto, wazazi na jamii namna ya kuziepuka.   
  

4.0 MUUNDO WA MTIHANI  

Mtihani wa somo la Vitendo vya Kujifunza Sayansi utafanywa kwa muda wa 

saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) yenye sehemu A na B 

zenye jumla ya maswali 14. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye 

jumla ya alama 100. 
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Sehemu A itakuwa na maswali kumi (10) ya majibu mafupi ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama nne 

(4). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 40. 

 

Sehemu B itakuwa na jumla ya maswali manne (4) ya insha ambapo 

mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na jumla ya 

alama 15. Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 60. 
   
5.0 MAUDHUI YA MTIHANI  
 

Katika kuandaa mtihani mada zifuatazo zitatahiniwa:  
 

5.1 Usafi 

5.2 Mazingira 

5.3 Maji 

5.4 Chakula 

5.5 Magonjwa 

5.6 Usalama 

5.7 Mbinu na taratibu za kisayansi 

5.8 Nyakati mbalimbali 
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Jedwali la Utahini Somo la 687 Vitendo vya Kujifunza Sayansi 
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1 Usafi       1 7.14 

2 Mazingira       1 7.14 

3 Maji       2 14.28 

4 Chakula       1 7.14 

5 Magonjwa       2 14.28 

6 Usalama       2 14.28 

7 
Mbinu na taratibu za 

Kisayansi 
      4 28.57 

8 Nyakati mbalimbali       1 7.14 

Idadi ya maswali       14 
 

Asilimia ya Uzito wa kila Ujuzi        100 
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691 ENGLISH LANGUAGE LEARNING ACTIVITIES 
 

1.0 INTRODUCTION  
 

The English Language Learning Activities examination format is the revised 

version of 2017 format, issued by National Examinations Council of Tanzania 

(NECTA). The format is based on the English Language Learning Activities 

Syllabus of 2009 for the Grade A Teacher Certificate Course. The revised 

format is geared towards assessing student teachers’ competencies in higher 

order thinking skills. It provides guidelines on how the assessment in English 

Language will need to be done. 
 

2.0 GENERAL OBJECTIVES 
 

The English Language Learning Activities examination will assess the extent 

to which the candidates can:  
 

2.1 facilitate children to develop language skills appropriate to their level;  

2.2 guide children in using polite and appropriate language in their day-to-

day life activities; and  

2.3 engage children in English Language Learning Activities leading to 

development of self-expression skills.  

 
 
3.0 GENERAL COMPETENCES  

 

The English Language Learning Activities examination will test the 

candidates’ ability to:  
 

3.1 use knowledge and skills for facilitating development of appropriate 

norms and values through English language;  

3.2 facilitate children’s ability to express themselves in their day-to day 

life;   
3.3 use creativity in facilitating children’s ability to read and write; and  

3.4 involve children actively in different English language learning 

activities.  
  

4.0 EXAMINATION RUBRIC  
 
  

There will be one (1) paper of three (3) hours duration.The paper will consist 

of sections A and B with a total of 14 questions. Candidates will be required to 

answer all questions, which weigh 100 marks.  
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Section A will consist of ten (10) short answer questions. Candidates will be 

required to answer all questions in this section. Each question will weigh four 

(4) marks making a total of 40 marks.  
 

Section B will consist of four (4) essay questions. Candidates will be required 

to answer all the questions in this section. Each question will weigh 15 marks 

making a total of 60 marks. 

 

5.0 EXAMINATION CONTENT  
 

In setting the examination, the following topics will be assessed:  
 

5.1 Child development in learning English Language   
5.2 Listening and speaking skills  

5.3 Pre-reading skills 

5.4 Pre-writing skills  
 
 

691 English Language Learning Activities Table of Specification   

S/N Topic 
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1 
Child development in 
learning English 
Language  

 
     1 7.1 

2 
Listening and speaking 

skills 

      7 50.0 

3 Pre-reading skills       4 28.6 

4 Pre-writing skills       2 14.2 

Total Number of items       14  

Percentage Weight per Skill        100 

 

 




