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DIBAJI 

Kitabu cha fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi kimeandaliwa na Baraza la 
Mitihani la Tanzania kwa kuzingatia matakwa ya Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 
mwaka 2015. Fomati hii itaanza kutumika kwa watahiniwa wa Mtihani wa Kumaliza 
Elimu ya Msingi 2021.  

Mtaala mpya umebainisha masomo ya lazima yatakayofundishwa Darasa la III hadi la 
VII. Masomo hayo ni Kiswahili, English Language, Hisabati, Sayansi na 
Teknolojia, Uraia na Maadili, Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi.  

Mabadiliko katika mtaala, yalisababisha maboresho ya mihtasari ya masomo ya 
Darasa la III hadi la VII. Hivyo, Baraza la Mitihani litapima masomo sita (6) ambayo ni 
Kiswahili, English Language, Hisabati, Sayansi na Teknolojia, Uraia na Maadili 
na Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi.  

Hata hivyo, katika fomati hii hakuna mabadiliko yaliyofanyika katika muundo wa 
mtihani wa masomo yote yanayotahiniwa katika ngazi hii ya elimu. Muundo wa Mtihani 
wa Kumaliza Elimu ya Msingi utaendelea kuwa na maswali 40 ya kuchagua jibu sahihi 
na yataendelea kujibiwa katika fomu za Optical Mark Reader (OMR). Aidha, maswali 
matano (5) yatajibiwa upande wa pili wa fomu ya OMR (Tafadhali ona Viambatanisho). 

Fomati hii imeandaliwa kwa kufuata muundo wa aya tano ambazo ni Utangulizi, 
Malengo ya Jumla, Ujuzi wa Jumla, Muundo wa Mtihani na Umahiri utakaopimwa kwa 
kila somo. Aidha, Jedwali la utahini limewekwa mwishoni mwa fomati ya kila somo na 
linaonesha mahiri zitakazopimwa, nyanja za utambuzi, idadi ya maswali na asilimia ya 
uzito kwa kila mahiri.  

Kwa ujumla, fomati inatoa mwongozo kwa watunzi wa mitihani, warekebishaji wa 
maswali ya mtihani na walimu katika kuandaa mitihani inayozingatia haki, uhalali na 
yenye kuaminika. Baraza linasisitiza mahiri zote katika masomo yote yanayofundishwa 
katika ngazi ya elimu ya msingi zifundishwe kwa kuzingatia mihtasari ya masomo 
husika. Fomati hii ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi isitumike kama mbadala 
wa mihtasari.  

Baraza la Mitihani linatambua na kuthamini mchango wa wote walioshiriki katika 
kufanya maboresho ya kitabu hiki cha fomati. 

 
 

 
Dkt. Charles E. Msonde 

KATIBU MTENDAJI 
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01 KISWAHILI 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Kiswahili imeandaliwa kwa kuzingatia muhtasari wa somo 
la Kiswahili wa mwaka 2016 ulioanza kutumika 2017. Muhtasari huo unabainisha 
Umahiri Mkuu na Umahiri Mahsusi. Hivyo, mtihani wa somo la Kiswahili 
unalenga kupima utendaji wa mtahiniwa kutokana na umahiri aliokuwa nao 
kuanzia Darasa la III hadi VII. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani wa somo la Kiswahili utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 kusoma na kuandika kwa kutumia lugha ya Kiswahili; 

2.2 kutumia Kiswahili fasaha katika miktadha mbalimbali; 

2.3 kutumia Kiswahili kupata maarifa, stadi na mwelekeo wa kijamii, 

kiutamaduni, kiteknolojia na kitaaluma kutoka ndani na nje ya nchi; 

2.4 kukuza stadi za mawasiliano ili kumwezesha mwanafunzi kumudu maisha 

yake; 

2.5 kujenga msingi bora na imara wa kujifunza kwa ajili ya elimu ya juu na 

kujiendeleza binafsi kwa kutumia lugha ya Kiswahili; na 

2.6 kuifahamu na kuitumia lugha ya Taifa. 
 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika: 

3.1 kukuza stadi ya kusoma, kuandika na kuwasiliana; 

3.2 kukuza uwezo wa mwanafunzi kufikiri, kubuni na kutatua matatizo; 

3.3 kuifahamu na kuitumia Lugha ya Kiswahili; 

3.4 kutathmini utamaduni wa Kitanzania na wa jamii nyingine; na 

3.5 kujiandaa kwa ngazi nyingine ya elimu pamoja na kujifunza kusiko na 

kikomo. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI  

Mtihani wa somo la Kiswahili utafanyika kwa saa 1:40 kwa watahiniwa wenye 
uoni na muda wa saa 1:55 kwa watahiniwa wasioona. Mtihani utakuwa na 
sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 45. Maswali ya sehemu A na B (1 – 
40) yatajibiwa katika fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya penseli ya HB. Aidha, 
kuanzia swali la 41 – 45 yatajibiwa katika fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya 
wino wa bluu au mweusi. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla 
ya alama 50. 
 
Sehemu A itakuwa na maswali 35 ya kuchagua jibu sahihi. Miongoni mwa 
maswali 35, matano (05) yatatokana na kifungu cha maneno/hadithi 
itakayosomwa na Msimamizi ambapo mtahiniwa atatakiwa kusikiliza kwa makini 
kisha kujibu maswali hayo. Kila swali litakuwa na alama moja (1) na kufanya 
jumla ya alama 35.  

Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ambapo mtahiniwa atapewa sentensi 
tano (5) zilizochanganywa na atatakiwa kuzipanga katika mtiririko unaoleta 
maana au kukamilisha utungaji kwa kuchagua herufi inayowakilisha jibu sahihi. 
Kila swali litakuwa na alama moja (1) na kufanya jumla ya alama tano (5).  

Sehemu C itakuwa na maswali matano (5) ya majibu mafupi kutoka katika 
kifungu cha maneno habari, hadithi au shairi. Kila swali litakuwa na alama mbili 
(2) hivyo kufanya jumla ya alama 10.  

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Kiswahili ni kama ifuatavyo: 
 

5.1 Kuanzisha na kuendeleza mazungumzo katika miktadha mbalimbali. 

5.2 Kutumia msamiati katika kuzungumza kwa kuwasilisha hoja kulingana na 

miktadha mbalimbali. 

5.3 Kutumia maandishi katika mawasiliano kulingana na miktadha mbalimbali. 

5.4 Kusikiliza na kuonesha uelewa wa jambo alilolisikiliza. 

5.5 Kusoma kwa ufasaha na kuonesha uelewa wa matini aliyoisoma.  

5.6 Kutumia msamiati katika kusoma na kuchanganua mawazo 

yaliyowasilishwa katika matini mbalimbali. 
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Jedwali la Utahini Somo la 01 Kiswahili 

 
 
 
Na. 

 
 
 

Umahiri Mahsusi 
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1.  
Kuanzisha na kuendeleza 
mazungumzo katika miktadha 
mbalimbali. 

      
12 27.0 

2.  
Kutumia msamiati katika 
kuzungumza kwa kuwasilisha 
hoja kulingana na miktadha 
mbalimbali. 

      
6 13.3 

3.  
Kutumia maandishi katika 
mawasiliano kulingana na 
miktadha mbalimbali. 

      
7 15.5 

4.  Kusikiliza na kuonesha uelewa 
wa jambo alilolisikiliza. 

      7 15.5 

5.  
Kusoma kwa ufasaha na 
kuonesha uelewa wa matini 
aliyoisoma. 

      
8 17.7 

6.  

Kutumia msamiati katika 
kusoma na kuchanganua 
mawazo yaliyowasilishwa 
katika matini mbalimbali. 

      
5 11.0 

 Idadi ya Maswali 45  
 Asilimia ya Uzito wa Maswali 100 
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02 ENGLISH LANGUAGE 
 

1.0 INTRODUCTION 
 
This revised format is based on the 2016 version of the English Language 
Syllabus used in teaching standards III - VII with effect from 2017. The format 
has been prepared to accommodate some improvements made in the syllabus, 
specifically the competence-based assessment. Thus, the English Language 
examination will assess the candidate’s competencies acquired from standard III 
to VII.   

2.0 GENERAL OBJECTIVES 
 
The English Language examination aims to test the candidate’s ability to: 
 

2.1 express him/herself appropriately in a given situation; 

2.2 use basic skills in listening, reading, and writing in English; 

2.3 use vocabulary through listening, reading, and writing; 

2.4 apply correct English grammar; and 

2.5 use the English Language in acquiring higher education and for personal 

advancement. 
 

3.0 GENERAL COMPETENCIES 
 

The examination will measure the candidate’s competencies on how to: 
 

3.1 Comprehend oral and written information; 

3.2 communicate through writing; and 

3.3 use vocabulary through listening, reading and writing. 

 
4.0 EXAMINATION RUBRIC 

The examination will consist of one (1) paper of 1:40 hours. The paper for 
visually-impaired candidates will last for 1:55 hours. The paper will comprise 
three sections A, B and C with a total of 45 questions. Candidates will be 
required to answer all the questions, weighing 50 marks. Candidates will be 
required to provide their answers for sections A and B by shading the letter of the 
correct answer on the OMR forms using the HB pencil. However, for section C, 
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candidates will write their answers in the spaces provided on the other side of the 
OMR form. 
 
Section A will consist of 35 multiple-choice questions. Out of 35 questions, five 
(5) will be from the passage/story read by the invigilator. A candidate will be 
required to listen attentively to the passage and respond to the questions. Each 
item will carry one (1) mark. This section will weigh a total of 35 marks.  

Section B will consist of five (5) questions. The questions will be either on 
arranging the jumbled sentences chronologically or completing the composition 
by choosing the letter of the correct answer. Each question will carry one (1) 
mark. The section will weigh a total of five (5) marks. 

Section C will consist of a short passage/poem followed by five (5) short answer 
questions. Each question will carry two (2) marks. The section will weigh 10 
marks. 

5.0 EXAMINATION CONTENT 
The following competencies will be assessed:  

5.1 Listening and comprehending information presented orally.  
5.2 Developing and using vocabulary appropriately through listening, writing 

and reading. 
5.3 Communicating simple ideas through writing. 
5.4 Reading and comprehending written information. 
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02 English Language Table of Specifications 
 

S/N  
 
 
 
 

Specific Competencies 
 
 

 
 

Cognitive Levels to be 
Tested 

 

N
um

be
r o

f I
te

m
s 

Pe
rc

en
ta

ge
 

W
ei

gh
tin

g 
pe

r C
om

pe
te

nc
e 

R
em

em
be

rin
g 

U
nd

er
st

an
di

ng
 

A
pp

ly
in

g 

A
na

ly
si

ng
 

Ev
al

ua
tin

g 

C
re

at
in

g 

1.  Listening and comprehending 
information presented orally. 

      7 15.6 

2.  Developing and using vocabulary 
appropriately through listening, 
writing and reading. 

      
15 33.3 

3.  Communicating simple ideas through 
writing. 

      16 35.5 

4.  Reading and comprehending written 
information. 

      7 15.6 

Total Number of Items 45  
Total Percentage Weight 100 
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03 MAARIFA YA JAMII NA STADI ZA KAZI  
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi iliyoboreshwa inatokana 
na mihtasari mipya ya masomo ya Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi ya mwaka 
2016 iliyoanza kutumika mwaka 2017. Mihtasari hiyo inabainisha Umahiri Mkuu 
na Umahiri Mahsusi. Maboresho ya fomati yaliyofanyika yamelenga kutathmini 
umahiri unaozingatia viwango vya utendaji wa watahiniwa katika mambo 
waliyojifunza kuanzia Darasa la III hadi la VII kupitia mihtasari hii.  

 
2.0 MALENGO YA JUMLA 

 

Mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi unalenga kupima ni kwa kiwango 
gani mtahiniwa anaweza: 
 

2.1 kuthamini na kulinda mazingira na rasilimali za taifa; 

2.2 kuthamini uhusiano wa watu na mazingira katika jamii; 

2.3 kutambua na kutumia fursa zilizopo katika mazingira yake; 

2.4 kutambua asili ya jamii za taifa letu;  

2.5 kujenga misingi ya kujitegemea; 

2.6 kuwa mbunifu; na  

2.7 kutambua fursa katika mazingira yake. 

 
3.0 UJUZI WA JUMLA 

 

Mtihani utapima ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kuthamini utamaduni wa kitanzania na jamii nyingine; 

3.2 kukuza uwezo wa kufikiri, kubuni na kutatua matatizo; 

3.3 kujiheshimu na kuheshimu wengine; 

3.4 kutenda matendo ya kizalendo; na 

3.5 kushiriki katika kazi zinazokuza uwezo wake wa kufikiri kimantiki na 

kiyakinifu. 
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4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi utafanyika kwa muda wa saa 1:30 
kwa watahiniwa wenye uoni na saa 1:45 kwa watahiniwa wasioona. Mtihani 
utakuwa na sehemu A na B zenye jumla ya maswali 45. Maswali ya sehemu A  
(1 – 40) yatajibiwa katika fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya penseli ya HB. 
Maswali ya sehemu B (41 – 45) yatajibiwa upande wa pili wa fomu ya OMR kwa 
kutumia kalamu ya wino wa bluu au mweusi. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali 
yote yenye jumla ya alama 50. 

 
Sehemu A itakuwa na maswali 40 ya kuchagua jibu sahihi. Kila swali litakuwa na 
alama moja (1) hivyo kufanya jumla ya alama 40 katika sehemu hii.  

Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya majibu mafupi. Mtahiniwa 
atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali litakuwa na alama mbili (2) na kufanya 
jumla ya alama 10 katika sehemu hii. 
 

5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 
 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi ni 
kama ifuatavyo: 
 

5.1 Kutambua matukio yanayotokea katika mazingira yanayomzunguka. 

5.2 Kutambua misingi ya uzalendo katika jamii. 

5.3 Kutumia ramani na elimu ya anga katika maisha ya kila siku. 

5.4 Kufuata kanuni za kiuchumi katika shughuli za uzalishaji mali. 

5.5 Kutumia misingi ya unadhifu.  

5.6 Kumudu mapishi mbalimbali. 

5.7 Kusanifu kazi za sanaa.  

5.8 Kutumia stadi za ujasiriamali. 
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Jedwali la Utahini Somo la 03 Maarifa ya Jamii na Stadi za Kazi 
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1.  Kutambua matukio 
yanayotokea katika mazingira 
yanayomzunguka. 

      13 28.9 

2.  Kutambua misingi ya uzalendo 
katika jamii. 

      12 26.7 

3.  Kutumia ramani na elimu ya 
anga katika maisha ya kila 
siku. 

      6 13.3 

4.  Kufuata kanuni za kiuchumi 
katika shughuli za uzalishaji 
mali. 

      9 20.0 

5.  Kutumia misingi ya unadhifu.        2 4.4 

6.  Kumudu mapishi mbalimbali.        1 2.2 

7.  Kusanifu kazi za sanaa.        1 2.2 

8.  Kutumia stadi za ujasiriamali.       1 2.2 

 Idadi ya Maswali 45  
 Asilimia ya Uzito wa Maswali 100 
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04 HISABATI 
 

1.0 UTANGULIZI 
 

Fomati hii imeandaliwa kwa kuzingatia muhtasari wa 2016 ulioanza kutumika 
mwaka 2017. Muhtasari huo una Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi na utaanza 
kupimwa 2021. Aidha, mtihani utakaondaliwa kwa kutumia fomati hii utalenga 
kupima umahiri aliokuwa nao mtahiniwa kuanzia Darasa la III hadi VII katika 
nyanja mbalimbali za Hisabati. 
 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
 

Mtihani wa Hisabati unalenga kupima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 
2.1 kujenga uwezo wa kufikiri kimantiki; na 

2.2 kujenga udadisi na kutatua matatizo. 

 
3.0 UJUZI WA JUMLA 

 

Mtihani huu utazingatia ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika: 

3.1 kutumia dhana na kanuni za kihisabati katika maisha ya kila siku; 

3.2 kutumia matendo ya kihisabati ya namba nzima, namba kamili na sehemu; 

na 

3.3 kuchora, kuwasilisha na kutafsiri data, takwimu na grafu. 
 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 
 

Mtihani wa somo la Hisabati utafanyika kwa muda wa saa 2:00 kwa watahiniwa 
wenye uoni na saa 2:40 kwa watahiniwa wasioona. Mtihani utakuwa na sehemu 
A na B zenye jumla ya maswali 45. Maswali ya sehemu A (1 – 40) yatajibiwa 
katika fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya penseli ya HB. Maswali ya sehemu 
B (41 – 45) yatajibiwa upande wa pili wa fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya 
wino wa bluu au mweusi. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla 
ya alama 50. 

 
Sehemu A itakuwa na maswali 40 ya kukokotoa kisha kuchagua jibu sahihi. Kila 
swali litakuwa na alama moja (1) hivyo kufanya jumla ya alama 40 katika 
sehemu hii.  
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Sehemu B itakuwa na maswali matano (5), mtahiniwa anatakiwa kukokotoa kwa 
kuonesha njia au kuchora. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote. Kila swali 
litakuwa na alama mbili (2) na kufanya jumla ya alama 10 katika sehemu hii. 

 
5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

 
 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Hisabati ni kama ifuatavyo: 
 

5.1 Kutumia dhana ya namba kuwasiliana katika mazingira tofauti. 

5.2 Kutumia stadi za kufumbua mafumbo katika maisha ya kila siku. 

5.3 Kutumia matendo ya namba ya kihisabati katika kutatua matatizo. 

5.4 Kutumia stadi ya uhusiano wa namba na vitu katika miktadha mbalimbali. 

5.5 Kutumia stadi za vipimo katika miktadha mbalimbali. 

5.6 Kutumia stadi za maumbo katika miktadha ya Hisabati. 

5.7 Kutumia stadi za aljebra katika maisha ya kila siku. 

5.8 Kutumia stadi za takwimu kuwasilisha taarifa mbalimbali. 
 

Jedwali la Utahini Somo la 04 Hisabati 
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1.  Kutumia dhana ya namba 
kuwasiliana katika 
mazingira tofauti. 

      8 17.7 

2.  Kutumia stadi za 
mpangilio kufumbua 
mafumbo katika maisha 
ya kila siku. 

      5 11.1 

3.  Kutumia matendo ya 
namba ya kihisabati 
katika kutatua matatizo. 

      10 22.5 

4.  Kutumia stadi ya       7 15.5 
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Umahiri Mahsusi 
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uhusiano wa namba na 
vitu katika miktadha 
mbalimbali. 

5.  Kutumia stadi za vipimo 
katika miktadha 
mbalimbali. 

      5 11.1 

6.  Kutumia stadi za 
maumbo katika miktadha 
ya Hisabati. 

      6 13.3 

7.  Kutumia stadi za aljebra 
katika maisha ya kila 
siku. 

      2 4.4 

8.  Kutumia stadi za takwimu 
kuwasilisha taarifa 
mbalimbali. 

      2 4.4 

 Idadi ya Maswali 45  
 Asilimia ya Uzito wa Maswali 100 
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05 SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
 

 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi somo la Sayansi na Teknolojia 
imeandaliwa kwa mujibu wa Muhtasari wa somo la Sayansi na Teknolojia wa 
mwaka 2016 ulioanza kutumika mwaka 2017. Muhtasari huo umebainisha 
Umahiri Mkuu na Umahiri Mahsusi anaotakiwa kuupata mwanafunzi katika ngazi 
ya Elimu ya Msingi Darasa la III hadi VII. Hivyo, mtihani wa somo la Sayansi na 
Teknolojia utakaondaliwa kwa kutumia fomati hii, utalenga kupima umahiri 
aliokuwa nao mtahiniwa kuanzia Darasa la III hadi VII. 

2.0 MALENGO YA JUMLA 
 
Mtihani wa Sayansi na Teknolojia unalenga kupima ni kwa kiwango gani 
mtahiniwa anaweza: 
 

2.1 kukuza uelewa na kutumia maarifa, stadi na kuwa na mwelekeo wa 

kisayansi na teknolojia; 
 

2.2 kujenga uwezo wa kutumia sayansi na teknolojia katika kutatua matatizo 

katika maisha ya kila siku; na 
 

2.3 kukuza stadi za kutenda na kutumia vifaa mbalimbali vya teknolojia. 
 

3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani utazingatia tathmini ya ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika:  
 

3.1 kufanya uchunguzi na ugunduzi wa kisayansi na kiteknolojia; 

3.2 kufahamu misingi ya sayansi na teknolojia; na 

3.3 kutunza afya na mazingira. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

 

Muda wa kufanya mtihani utakuwa saa 1:30 kwa watahiniwa wenye uoni na saa 
1:45 kwa watahiniwa wasioona. Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla 
ya maswali 45. Maswali ya sehemu A (1 – 40) yatajibiwa katika fomu ya OMR 
kwa kutumia kalamu ya penseli ya HB. Maswali ya sehemu B (41 – 45) 
yatajibiwa upande wa pili wa fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya wino wa bluu 
au mweusi. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 50. 
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Sehemu A itakuwa na maswali 40 ya kuchagua jibu moja sahihi. Kila swali 
litakuwa na alama moja (1), hivyo kufanya jumla ya alama 40 katika sehemu hii.  

Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya majibu mafupi au kukokotoa. Kila 
swali litakuwa na alama mbili (2), hivyo kufanya jumla ya alama 10 katika 
sehemu hii. 

 

5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Sayansi na Teknolojia ni kama 
ifuatavyo: 
 

5.1 kufanya uchunguzi wa kisayansi na teknolojia. 

5.2 kufahamu misingi ya sayansi na teknolojia. 

5.3 kutunza afya na mazingira. 
 

Jedwali la Utahini Somo la 05 Sayansi na Teknolojia  

 
 
 
 
Na. 

 
 
 
 

Umahiri Mahsusi 
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Zitakazopimwa 

Id
ad

i y
a 

M
as

w
al

i 

U
zi

to
 (%

) 
 K

uk
um

bu
ka

 

K
ue

le
w

a 

K
ut

um
ia

 

K
uc

ha
m

bu
a 

K
ut

at
hm

in
i 

K
uu

nd
a 

1.  Kuchunguza vitu vilivyopo 
katika mazingira. 

      4 9.0 

2.  Kutambua aina anuai za 
nishati na matumizi yake. 

      5 11.0 

3.  Kutambua nadharia za 
kisayansi na kiteknolojia. 

      6 13.3 

4.  Kutumia TEHAMA.       6 13.3 

5.  Kumudu stadi za 
kisayansi. 

      4 9.0 

6.  Kufanya majaribio kwa 
usahihi. 

      4 9.0 

7.  Kufuata kanuni za usafi ili 
kuwa na afya na 
mazingira bora. 

      5 11.0 

8.  Kufuata kanuni za afya ili 
kujenga afya bora. 

      5 11.0 
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Na. 

 
 
 
 

Umahiri Mahsusi 
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9.  Kutambua mifumo 
mbalimbali ya mwili wa 
binadamu. 

      6 13.3 

 Idadi ya Maswali 45  
 Asilimia ya Uzito wa Maswali 100 
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06 URAIA NA MAADILI 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati ya Mtihani wa Kumaliza Elimu ya Msingi somo la Uraia na Maadili 
imeandaliwa kwa mujibu wa Muhtasari wa somo la Uraia na Maadili wa mwaka 
2016 ulianza kutumika mwaka 2017. Muhtasari huo unabainisha Umahiri Mkuu 
na Umahiri Mahsusi. Mtihani wa somo la Uraia na Maadili utakaondaliwa kwa 
kutumia fomati hii utalenga kupima umahiri aliokuwa nao mtahiniwa kuanzia 
Darasa la III hadi VII.   

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 
 
2.1 kuelewa asasi na taasisi za kisiasa na kijamii na kazi zake katika utawala 

wa kidemokrasia; 

2.2 kutafsiri, kuthamini na kuheshimu vitambulisho vya taifa letu, Katiba, 
muundo na uendeshaji wa Serikali; 

2.3 kuelewa misingi ya kidemokrasia katika shughuli za utawala na uongozi; 

2.4 kutambua wajibu wao, kuheshimu na kutetea haki za binadamu na usawa 
wa sheria; 

2.5 kuelewa na kushiriki katika shughuli za utawala, uongozi, ulinzi na usalama 
wa taifa katika jamii wanamoishi; 

2.6 kuwa wabunifu na kuweza kubaini na kuchambua matatizo ya kisiasa, 
kiuchumi na kijamii na kubuni mbinu za kuyatatua; 

2.7 kutambua tofauti baina ya watu zitokanazo na itikadi na hali zao na 
kujenga uvumilivu kuhusu tofauti hizo; 

2.8 kujenga moyo wa umoja wa kitaifa na ushirikiano baina ya jamii za 
Tanzania na jamii za mataifa mengine; na 

2.9 kuishi kwa kutumia Elimu ya masuala mtambuka. 
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3.0 UJUZI WA JUMLA 
 

Mtihani utapima ujuzi na utendaji wa mtahiniwa katika: 

3.1 kuthamini utamaduni wake na jamii nyingine; 

3.2 kujali tofauti za kiimani na kiitikadi katika jamii; 

3.3 kujiheshimu na kuheshimu wengine; 

3.4 kutenda matendo ya kizalendo; 

3.5 kushiriki katika kutenda kazi mbalimbali zinazoendana na umri wake; 

3.6 kutenda kazi zinazokuza uwezo wake wa kufikiri kimantiki na kiyakinifu; na 

3.7 kushirikiana na wengine kwa kufanya matendo yanayostahili/yanayofaa 

katika jamii. 

 
4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

 

Muda wa kufanya mtihani utakuwa saa 1:30 kwa watahiniwa wenye uoni na saa 
1:45 kwa watahiniwa wasioona. Mtihani utakuwa na sehemu A na B zenye jumla 
ya maswali 45. Maswali ya sehemu A yatajibiwa katika fomu ya OMR kwa 
kutumia kalamu ya penseli ya HB. Maswali ya sehemu B yatajibiwa upande wa 
pili wa fomu ya OMR kwa kutumia kalamu ya wino wa bluu au mweusi. 
Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote yenye jumla ya alama 50. 
 

Sehemu A itakuwa na maswali 40 ya kuchagua jibu moja sahihi. Kila swali 
litakuwa na alama moja (1), hivyo kufanya jumla ya alama 40 katika sehemu hii.  

Sehemu B itakuwa na maswali matano (5) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa 
na alama mbili (2), hivyo kufanya jumla ya alama 10 katika sehemu hii. 

5.0 UMAHIRI UTAKAOTAHINIWA 

Umahiri utakaotahiniwa katika mtihani wa Uraia na Maadili ni kama ifuatavyo: 
 

5.1 Kuheshimu jamii. 

5.2 Kuithamini jamii. 

5.3 Kuwa mwajibikaji. 

5.4 Kuwa mstahimilivu. 

5.5 Kuwa mwadilifu. 

5.6 Kudumisha amani. 
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Jedwali la Utahini Somo la 06 Uraia na Maadili 
 

 

 
 

 

 
Na. 

 
 
 

 

Umahiri Mkuu 
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1.  Kuheshimu jamii       9 20.0 

2.  Kuithamini jamii       6 13.3 

3.  Kuwa mwajibikaji       10 22.2 

4.  Kuwa mstahimilivu       6 13.3 

5.  Kuwa mwadilifu       7 15.6 

6.  Kudumisha amani       7 15.6 

 Idadi ya Maswali 45  
 Asilimia ya Uzito wa Maswali 100 
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VIAMBATANISHO (FOMU ZA OMR) 
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